Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Abdu Shakur Abud. Wapenda wasikilizaji, tunakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Mei 7 mwaka 2014 ambapo matangazo yanasikika katika masafa mafupi mita bend 1922 pamoja na 107.5 FM huko Nairobi na redio shirika nyinginezo karibuni. <muchasana> na katika matangazo yetu ya leo huko nchini Tanzania, mlipuko wa ugonjwa homa ya deng wachanganya wakazi wa jiji la Dar es Salaam. Watu ambacho wanatakiwa kupata kujua ni kwamba huu ugonjwa dalili zake zinafanana na malaria. Sasa watu wengi wanaamini kwamba wakiwa na homa sijui, wanatatisha wanafikiria ni malaria ya. Marekani yatoa onyo huko Uganda juu ya vitisho vya kigaidi makanisa na maafisa nchini humo wasemaje? watu yetu ya counter terrorism officers yetu ya counter terrorism watakwenda fasi ya kanisa yote mwenye iko, watafanya kitu tunaita sweeping. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Abdu Shakur good Mamia watu wanahofiwa wameuawa baada ya wanamgambo kushambulia mji wa Gambor Ngala, kaskazini mashariki ya Nigeria, na kutia nyumba na maduka moto na kuwashambulia wakazi kwa risasi walipokuwa wanakimbia. Maafisa wa mji huo wanasema wanadhani wanamgambo wa Boko Haram walishambulia mji huo kwenye mpaka wa Kamerun na kufanya uharibifu mkubwa kwa saa kadhaa, hiyo jana, na idadi ya watu ni kubwa sana waliofariki. Gazeti la Nigeria la Daily Trust linawanukuu wakazi wa, wa Gambur Ngala wakisema washambuliaji walitia moto karibu nyumba 250 na soko kuu la mji huo pamoja na kituo cha polisi. Kwa upande mwingine, polisi wa Nigeria wanapendekeza kutoa zawadi ya dola laki tatu kwa yeyote atakayesaidia kupatikana kwa wasichana 276 wa shule ya sekondari waliotekwa nyara na wanamgambo wa Boko Haram mwezi uliopita. Kikosi cha polisi cha Nigeria kinaeleza kwamba zawadi itapewa mtu yeyote atakayetoa habari za kuaminika zitakazopelekea kupatikana na kuokolewa kwa wasichana hao waliotekwa nyara katika shule yao sekondari katika mji wa Chibok, jimbo la Borno. Habari hizo zinatolewa siku moja baada ya kutekwa nyara watoto wengine kumi na moja katika kijiji hicho hicho. Jana Marekani na no Ufaransa zilitangaza zitasaidia serikali ya Nigeria katika juhudi za kuwakomboa wasichana hao kwa kupeleka maafisa wa usalama nchini humo. Nchini Tanzania, ugonjwa wa homa wa deng ambao unasababisha homa na joto kali mwilini unaripotiwa kuzuka na kuathiri watu katika mji wa Dar es Salaam na maeneo mengine ya nchi. Dr. Joseph Mambo ambaye ni daktari wa magonjwa ya jumla nchini humo anaeleza namna ya kujikinga na ugonjwa huo. Namna na jinsi ya kujizuia na huu ugonjwa ni kuhakikisha ya kwamba muda wote uh, watoto wanapopumzika hata watu wazima wanapopumzika muda wa mchana, basi wajitahidi kujifunika neti. Pia wanapoona ya kwamba kuna homa ambayo inaonyesha kwamba ni malaria, inawezekana kwao wakafikiria kwamba ni homa ya malaria, wakaanza kutumia dawa nyumbani, wakifanya hivyo kwa sababu kuna homa nyingine ambayo inafanana na malaria lakini si malaria. Kwa hiyo ni vizuri a vituo vyetu vya afya ambavyo viko karibu nao, zahanati, kwenye vituo vya afya maji sasa hivi yametuama kila kona, lakini sasa tujitahidi kwamba hawa mbu wasitung'ate watuume. Kwa maana hiyo, na mgonjwa kama amekuwa mgonjwa, basi lazima kumpa maji mengi ba maji mengi. Mgonjwa akipewa vitu vya maji maji, tuseme uji, tuseme juisi, juu hasa za machungwa, huwa zinasaidia sana kurahisisha wagonjwa hawa wa dengue fever kuweza kupata nafuu kwa haraka. Hawahitaji antibiotics, hawahitaji antimalarials, ni analgesics. Kena, kama na kama complications zinakuwepo hapo, daktari sasa anaingilia kazi kujua kwamba hayo matatizo yaliyotokana na hao virusi ni matatizo gani, kuna dawa ya kuongeza basi, wataweza kufuatana na hali ya mgonjwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Habari zaidi kuhusu homa ya deng tutakuletea ni baada ya taarifa ya habari. Waafrika Kusini wanapiga kura hii leo miaka ishirini baada ya uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi vilivyomleta madarakani marehemu Nelson Mandela, na ni mara ya kwanza kwa watoto waliozaliwa baada ya enzi ya ubaguzi wa rangi mwaka 1994 kupiga kura. Idadi ya wapiga kura waliojitokeza inatofautiana kati ya mijini na mashambani, kukiwa na maeneo ambayo wapiga kura wamejitokeza kwa wingi na maeneo mengine wamejitokeza kwa wastani. Chama kikuu cha upinzani Democratic Alliance kinasema kinataraji idadi kubwa ya piga kura kujitokeza katika miji, lakini chama hicho hadi hivi sasa kimeshindwa kuwavutia Wafrika walio wengi. Wachambuzi wanatabiri chama tawala cha NC kitajipatia zaidi ya asilimia 60 za kura na hivyo kuliwezesha bunge kumchagua rais Jacob Zuma kwa mhula wake wa pili. Baraza la mawaziri la mpito la Thailand limemchagua kaimu waziri mkuu mpya baada ya mahakama ya katiba ya nchi hiyo kumwamuru waziri mkuu Yinglak Shinawatra na mawaziri kadhaa kujiuzulu. Waziri wa biashara Niwatromong ameteuliwa kaimu waziri mkuu. Mahakama ya Bangkok kwa sauti moja hii leo imeamua kwamba b Yenglok alibadilisha wadhifa wa mkuu wa usalama wa taifa kinyume cha sheria mwaka elfu mbili kumi na moja, ikidai ni hatua iliyokwenda kinyume cha katiba kwa faida zake binafsi. Kawaida, waziri mkuu wa Thailand huchaguliwa na kuondolewa na baraza kuu la bunge la nchi hiyo, lakini bi Yingluck alilivunja baraza hilo bunge hilo mwaka jana, alipoitisha uchaguzi wa mapema katika juhudi za kutanzua mzozo wa kisiasa nchini mwake, lakini hadi hii leo bunge halijaweza kuchaguliwa upya. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari iliyochukua uzito wa juu hii leo ni habari za kijasusi kutoka kwa serikali ya amerika zilizochapishwa kwenye mtandao wa balozi wa marekani nchini uganda zikionya kwamba kundi la waasi la al-shababu linalenga kuyashambulia makanisa mjini kampala mwandishi wetu mjini kampala amezungumza na msemaji wa polisi kuhusu tishio hilo na ametutumia ripoti ifuatayo hii sio mara ya kwanza Al-Shabab kutishia kuishambulia Uganda. Vitisho hivi ni kwa sababu Uganda iliwatuma wanajeshi wake nchini Somalia kupambana na Al-Shabab chini ya mwavuli wa Umoja wa Afrika. Baada ya kuzipokea habari hizi za kijasusi kwamba Al-Shabab inalenga kuyashambulia makanisa mjini Kampala, Uganda imeweka mikakati gani kuhakikisha kwamba hakuna shambulizi litakalotokea? Patrick Onyango ni msemaji wa polisi mjini Kampala na vitongoji vyake. Watu yetu ya counter-terrorism, officers yetu ya counter terrorism watakwenda fasi ya kanisa yote mwenye iko, watafanya kitu tunaita sweeping kuona hakuna explosive yote, hakuna bomb yote kwa makanisa hii. Alafu hapo kama tumemaliza kufanya hii, hiyo kitu sweeping, tutakuwa kwa access control. Kama mtu anaingia kwa makanisa ataingia kama wamekusa search yeye, kama kusafanya checking kila mtu. Cha pili tutafanya kitu mwenye tunaita outside ringing. Watu yetu ya uniform watakuwa nje, watu mwenye waiko kwa leya mwenye hakuna na uniform watakuwa ndani ya makanisa hii kuona ndakuna kitu chochote cha Alishabab anaweza katiza ibada kwa makanisa ama mizikiti. Sehemu nyingi mjini Kampala zina maafisa wa usalama wanaofanya upekuzi kwenye milango yote iwe ya makanisa, maduka na hata ofisi za serikali. Mashine pia zipo zinazotumiwa kuwakagua watu, lakini shida moja kuu ni kwamba hata wakati unapopitia katikati ya mashine hizi nazitoe mlio wa kuashiria kwamba huenda umebeba kitu hatari au umevalia nguo zilizo na vyuma, maafisa wa usalama wanaolinda mashine hizi huwa hawashughulike kuangalia ni nini kinachosababisha mashine kupiga kelele. Nilimuuliza na Onyango kama kweli maafisa wanaofaa kuimarisha usalama wanaelewa ni nini wanachofaa kuwa wakikagua. Sisi tumekusaona, hiyo iko kwa makati ya private security, iko wangine wapana jua kitu mwenye wanafanya iko, wangine wanajua vitu mwenye hao wanafanya, lakini tunaongea na hao tunapatia hao training, mwenye anaweza saidia hao kujua kitu gani mwenye wanaweza kama wanafanya search wanatafuta sasa tunakubali hii, wangine wapana jua kitu mwenye wanafana. Nilizungumza na baadhi ya Waganda kuona kama kitisho hiki kitawazuia kwenda makanisani na misikitini. Unapoangalia habari kama hizo ni za kusikitisha, lakini sisi kama Wakristo ni kwamba tutaendelea kwenda kuomba. Hatuwezi kukataa kwenda kuomba kwa sababu Alshababu wanatushia kwa sababu unapoangalia wamelipua watu na sio makanisa tu. Uh, unapoangalia sehemu za burudani, unapoangalia mabasi melipuliwa, ni kwamba hatuwezi uatukuenda kumwomba Mwenyezi Mungu kwa sababu tunataka ule Mwenyezi Mungu atusaidie atu sisi ili wale maisha bao maishabasijwuliu ku, hapa Uganda. Kaka we ni Mwislamu, msikitini utaenda kuomba ama huo ndio mwisho wa kusali? Ah, lazima nitakwenda msikitini kwa sababu eh, Mwenyezi Mungu amepanga kifo, ni wajibu kwetu Waislamu, unajua kwamba unapozaliwa lazima kuna kifo kwa hiyo vitisho vya Alshababu haviwezi vimii kunikataza kwenda msikitini. Nitakwenda msikitini, kama nitafia msikitini basi ndio siku yangu Mwenyezi Mungu atakuwa amenipangia. Kundi la wanamgambo la Alshabab lilishambulia Uganda kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi takriban watu sabini na sita waliuliwa kwenye uwanja wa raga wa Chadondo walipokuwa wamekusanyika kutizama fainali za kombe la dunia. Leila Ndinda, Sauti Amerika, Kampala. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia, ripoti za vyombo vya habari zinaeleza kwamba majeshi ya serikali ya Ukraine yameweza kuwaondosha wanamgambo wanaungwa mkono na Russia kutoka jengo la serikali katika mji wa bandari wa Mariupol, mashariki ya nchi hiyo. Ripoti zinaeleza kwamba waasi walijiondoa kutoka jengo la meya wa mji asubuhi ya leo baada ya kupambana kwa vikali jana usiku na vikosi vya usalama vya Ukraine. Wakati huo huo, rais Vladimir Putin wa Rusia amewahimiza watu wanaotaka kujitenga wanaoungwa mkono na Rusia mashariki mwa nchi hiyo kuahirisha kura ya maori, kura ya maoni kumradhi, ya kuuliza wakazi ikiwa wanataka kujitenga siku ya Jumapili. Akizungumza hii leo, baada ya kukutana na mkuu wa shirika la usalama na ushirikiano wa Ulaya mjini Moscow, Bwana Putin amesema ametoa ombi hilo ili ni hali inayohitajika kwa majadiliano kati ya serikali ya Kiev na upinzani. Mamia ya waasi wa Siria wa wameanza kujiondoa kutoka sehemu ya mji uliozingirwa wakati wa Homs baada ya kufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano, ambapo wamekubali kukabidhi mamlaka ya mji huo kwa serikali mwezi mmoja kabla ya kufanyika uchaguzi wa rais nchini Syria. Basi zilizokuwa zikiwasafirisha wapiganaji wa waasi na wakazi wameanza kuondoka katika mji huo wa kale leo kama sehemu ya makubaliano kati ya majeshi ya serikali, waasi na wanaharakati wa upinzani. Video inaonyesha makundi ya wapiganaji wakipanda basi, wengi wakibeba silaha zao na baadaye kuwasili katika miji inayoshikiliwa na waasi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za mwandishi wetu, tunaelekea huku nchini Kenya, ambapo idadi ya watu waliokufa baada ya kunywa pombe yenye sumu nchini humo sasa imeongezeka na kufikia watu sitini na tatu na wengine wengi, wengi wamelazwa hospitalini huku baadhi yao wakiwa wamepata upofu. Watu wawili wametiwa nguvuni mjini Nairobi kwa kuhusika na usambazaji wa pombe hiyo haramu. Mwandishi wetu Magi Konyo anayo ripoti kamili kutoka Nairobi. Idadi ya watu waliokufa baada ya kunywa pombe hiyo haramu yenye sumu inazidi kuongezeka na kufikia. Mapema asubuhi, watu waliokufa wamefikia sitini na watatu. Wengine sabini walikuwa wangali wamelazwa katika hospitali mbalimbali hapa nchini Kenya, hususan maeneo ya kati na mashariki mwa Kenya, kulingana na madaktari na maafisa wa utawala hapa nchini Kenya. Watu wengi wamebakia vipofu baada ya kuitumia pombe hiyo haramu inayotengenezwa kwa siri katika majumba ya watu binafsi. Wataalamu wa afya wanasema pombe hiyo imetengenezwa kwa kutumia kemikali zinazotumika kwa wingi kwenye viwanda, yani methanol. Mkasa huu umetokea katika kaunti za Kiambu, Murang'a, Embu na Kitui. Katika jimbo la mashariki, kuna famili iliyopoteza baba na mama kwenye mkasa huo pia vijana wengi hawakunusurika baada ya kuitumia pombe hiyo. Alafu akatoka hapa akaenda pande ya simu huko akarokota huko, mmoja uye mwingine alikuwa kwa kasi, nuye mwingine alikuwa analala huko kwake. Kuna yule mtoto wa pili katika boma hili, watatu, sio wa pili, watatu hata yako Kinyata, kwa maana hata alikuwa amekunywa hiyo pombe mbaya. Pia mzee mze mmoja katika wilaya ya Embu alipoteza uwezo wake wa kuona baada ya kunywa pombe hiyo haramu kwani ni saa ngapi? Akakuja kaniambia ni saa moja inaenda kuvika unuzu. Nikaenda kuchungulia zani, nikaona sioni, mimi sioni kitu, watoto wote walienda zule ai kazindo. Kwani vile vilevile, mzee mkazi wa eneo hili alinusurika kifo baada ya kuitumia pombe hiyo, na sasa ameapa kutokunywa pombe aina hiyo, akamungu apo hata hiyo njia hiyo hiyo siwezipitia hiyo hiyo. Zaidi ya watu sabini wamelazwa hospitalini baada ya kuitumia pombe hiyo, na wengi wanazidi kulalamika maumivu ya tumbo, kichwa na kushindwa kuona. Ananiambia aoni, lakini ananiambia ni kidogo. Sasa nashangaa aoni, natulikunywa naye, na mbona mi sija, mbona mi naona Serikali na viongozi wa sehemu zilizoathiriwa na mkasa huo wameanza kutoa onyo kali kwa watu wanaotumia na kuuza pombe hiyo haramu. Tunafanya tunafanya uchunguzi tuone nani ambaye alilegea katika kazi yake. Tukiona kuna mtu ambaye analala kazini, tutachukua hatua. Yule ambaye amesababisha haya maafa ajue atachukuliwa kama Alshabab, yeye ni haramu, yeye ni haramia, na tutamfukuza, tutampata, tutamnasa, ataingia ndani ya njela na hatutasamehea kabisa na kufikia hivi sasa watu wawili wametia nguvuni kwa kuhusika na uuzaji wa pembe hiyo haramu. Mwaiki kwenye Sauti Amerika, Nairobi. Na kutoka huko Nairobi tunaelekea nchini Tanzania, ambapo hali katika jiji la Dar es Salaam nchini humo ni ya kutia wasiwasi baada ya mlipuko wa ugonjwa wa homa ya deng. Muda mfupi uliopita ilipata nafasi ya kuzungumza na msemaji wa wizara ya afya Bwana Sakris Mamaja, na kwanza kutaka kujua kile serikali inachotaka wananchi wafahamu juu ya ugonjwa huo tunachosema sasa hivi, ugonjwa huu upo hapa Dar es Salaam, lakini watu ambacho wanatakiwa kupaswa kujua ni kwamba huu ugonjwa dalili zake zinafanana na malaria. Sasa watu wengi wanakuwa na wanaamini kwamba wakiwa naoma na nini sijui wanatapika, wanafikiria ni ni, ma, ni malaria, kwa hiyo wanaenda kupigia malaria, lakini wanapokuwa hawapati nafuu wanaendelea labda, wanafikiria zile, zile dawa zifanye kazi, lakini ukweli ni kwamba inatakiwa huyo mtu aende aendelee, kwa sababu watu wa afya madaktari wameshajua kuwa sasa hivi kuna, kuna dengu. Kwa hiyo wao wata- watafanya kila njia kuhakikisha anapata vipimo na anapewa dawa husika na kwa maana hiyo hali jinsi ilivyo mpaka sasa, unaweza kutueleza ni watu wangapi wamekushaathirika kwa takwimu za hapo nchini, na pengine kuna wangapi waliopoteza maisha? Kama inavyokuambia tangu ulipoanza nafkiri tulitoa ripoti, huu ugonjwa sio kama mara yake ya kwanza. Tulishapata toka elfu mbili na kumi tulishapata wagonjwa wa aina hiyo, lakini sasa hivi hivi karibuni vimeanza kujitokeza watu wakiwa na dalili hizo na sisi baada ya kufanya uchunguzi zaidi, tukakuta kweli hawa watu watu wana denge, lakini kwa sababu kama nilivyokwambia, niko takwimu hapa sasa hivi, niko safarini, niko Dodoma, sio rahisi kukwambia sasa hivi, lakini ni kwamba nafikiri tangu tumepata sisi wagonjwa hapa ambao wamethibitika, ni mgonjwa mmoja tu aliyefariki na kwa sababu hiyo basi, je, kuna namna yoyote ya kukinga au kuna dawa zote za kujikinga na huu ugonjwa ukiacha tiba? U- u- ugonjwa huu tiba yake ni kwamba huu ugonjwa kwa kweli hauna dawa, lakini sisi tunachofanya ni kwamba mgonjwa anapokuja, sisi tunajaribu kutibu zile dalili ambazo zinajitokeza. Kwa hiyo tunahakikisha anapata nafuu kwa kukinga zile dalili ambazo, kama anatapika tutatibu kutapika, kama kichwa, tutatibu kichwa, kama na homa kali, tutajaribu kurudisha chini homa, lakini kwa kweli ugonjwa hauna dawa wala chanjo kwa sasa, nafikiri ni duniani kote. Lakini tunachofanya ni kuwaambia watu wasiendelee, kama wanajisikia hizo dalili ambazo zinafanana na bareria na watitibu Hei, wanaonekana kuwa hawapati nafuu waende hospitali ambako watapata wata matibabu ambayo yanaeleweka, kwa sababu wataalamu wapo na wanajua. Ni msemaji wa Wizara ya Afya nchini Tanzania, Bwana Sacris Mamwaja, akizungumza na Sauti ya Amerika. Naye mwenzangu Esther Githui Yuart amezungumza na Daktari Joseph Mambo, ambaye ni daktari wa magonjwa ya jumla nchini humo, na kwanza anaeleza wanavyoutambulisha ugonjwa huo na dalili zake. Kwa Kiswahili tunauita ugonjwa wa denge au dengu fiva kama unavyozungumzia. mm -hmm. Unasababishwa na mbu, na mbu hawa wana tofauti kidogo na wale ambao tumewazina ya anofele. Hawa wana mabaka kidogo katika mieli yao, alafu ni weusi. Wanapenda sana kunyonya damu mchana, hasa ukiwa ofisini wakati wa mchana. Mchana wanadio, wanapenda kubridi kupata chakula chao ni wadudu ambao wanabebwa na mbu, mbu katika makundi yale ya tunayo yafahamu ya kawaida kabisa katika hawa Culex, Anopheles, Aegypti. Ni mbu mmojawapo katika hiyo, ha, hiyo species ndiye anayeshughulika kueneza huo ugonjwa na daktari, mtu anapoumwa na huyu mbu na kupata hiyo homa ya dengue, dalili gani unazopata kama umeugua? Nashukuru kwa swali zuri. Ni kwamba hakuna dalili tofauti na dalili za malaria kwa, eh, ina maana ya kwamba mgonjwa anakuja hospitali anakuwa na homa na homa ile unaweza ukafikiria kabisa kwamba ni malaria ya kawaida mpaka utakapokwenda kufanya vipimo kutumia aidha RDT au, au, au, au BS ya kawaida ndio unaweza ukaona ya kwamba kumbe hamna malaria parasites hapa. Hiki ni ugonjwa ambao hauchagui watoto, hauchagui mwanamke, hauchagui mtu mzima, na dalili ni zile zile za kuchoka mwili sana, homa kali, eh, wakati mwingine wanageuka kuwa manjano kwenye macho na viungo kuuma, kama hivyo malaria. Sasa, kwa kuwa hapa Dar es Salaam tuna wagonjwa, nafikiri sasa hivi wanaweza wakapata takriban wagonjwa sabini. Eh, kutoka kwenye wilaya zetu zote tatu kwa maana ya Kinondoni, Temeke na Ilala, wizara iko kwenye mkakati mkubwa wa kuhakikisha ya kwamba jamii imeifahamu huu ugonjwa na si kuufahamu tu, na namna na jinsi ya kuweza kujikinga na mbu hawa Kutubo. tume, tume, tume, tume, tume, kwa sababu tumesema ya kwamba wako tofauti kidogo na wale mbu aina ya Anopheles ambao wao huwa wa, wanauma usiku zaidi hasa saa za jioni, lakini hawa wanauma mchana mara nyingi. Daktari umesema tayari watu wengi wameambukizwa huko nchini Tanzania, wana homa hii ya denge, wanapewa matibabu ya aina gani? Nashukuru kwa swali zuri. Kwa kweli hawa wadudu wanaosababisha dengi fiva ni aina ya virusi, ni katika, ni aina moja ya virusi, ni hakuna specific treatment kwa, kwa mgonjwa ambaye amepata ugonjwa kama huu, ila basi tunashauri kwamba hawa wagonjwa wapewe dawa za kutuliza maumivu kama panado wapewe maji mengi, alafu wapumzishwe, wafanye shughuli zozote ambazo ni ngumu kwa kipindi labda cha siku tatu mpaka watakuwa wamerikava. Kwa hiyo ndio mkakati tulio nao kuhakikisha kwamba jamii ya Watanzania na eh, ndugu zetu wanao waliotuzunguka wameufahamu huu ugonjwa, kwa sababu ni ugonjwa ambao umeingia barani kwetu Afrika eh, kwa siku za karibuni. Sio ugonjwa ambao tulikuwa tumeuzoea kama tulivyozoea malaria. Ni daktari Joseph Mambo, daktari wa magonjwa ya jumla akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari ukisoma naye Abdu Shakur Abud. Mamia ya watu wanahofiwa wameuawa baada ya wanamgambo kushambulia mji wa Gamboru Ngala kaskazini mashariki ya Nigeria kwa kutia moto nyumba, maduka na kushambulia wakazi kwa risasi kwa muda mrefu walipokuwa wanakimbia. Polisi wa Nigeria wanapendekeza kutoa zawadi ya dola laki tatu kwa yeyote atakayesaidia kupatikana kwa wasichana 276 wa shule za sekondari waliotekwa nyara na wanamgambo wa Boko Haram mwezi uliopita. Marekani na Ufaransa inapeleka wataalamu wa usalama kusaidia Nigeria. Tanzania, ugonjwa wa dengue fever, umesababisha homa ya joto kali mwilini, unaripotiwa kuzuka na kuathiri watu wengi katika mji wa Dar es Salaam na maeneo mengine ya nchi. Waafrika Kusini wanapiga kura hii leo miaka ishirini kamili baada ya uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi. Wachambuzi wanatabiri chama tawala cha ANC kitajipatia zaidi ya asilimia sitini za kura na hivyo kuliwezesha bunge kumchagua tena rais Jacob Zuma. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera za serikali ya Amerika. Kuna mashaka kidogo kwamba kuongezeka ushiriki wa wanawake katika uchumi kunachochea ukuaji wa uchumi na mafanikio. Tafiti mbalimbali zinahitimisha kwamba kuwekeza kwa wanawake na kuwaingiza katika sekta rasmi za uchumi ni muhimu katika kuleta amani, usalama na uthabiti wa taifa, pamoja na kusukuma mbele hadhi ya wanawake na wasichana. Wanawake ni waendeshaji wakuu wa ukuaji wa uchumi katika chumi nyingi bado anakabiliwa na vizuizi vya kushiriki kiuchumi na uzalishaji ambavyo vinadumaza maendeleo ya uchumi wa taifa zima. Mwaka 2010, wanawake milioni 104 katika mataifa 59 ya uchumi duniani walianzisha na kusimamia biashara mpya, kubuni mamilioni ya ajira na kuchangia katika kiwango kikubwa cha uzalishaji wao wa ndani pamoja na pato la ndani duniani. Bado wa wanawake na wasichana duniani kote wanaendelea kukabiliana na ukosefu wa usawa kama ambavyo mwakilishi wa Marekani katika Baraza la Kiuchumi na Kijamii katika Umoja wa Mataifa Balozi Elizabeth Cousins alivyosema, kubadili ukweli huo na kuhakikisha kwamba wanawake na wasichana wanaweza kushiriki kwa usawa na wanaume na wavulana katika chumi zao, jamii, jumuiya na familia itakuwa miongoni mwa malengo maendeleo ya maendeleo tutakayoyaweka baada ya ajenda ya maendeleo ya mwaka 2015. Ndiyo maana chini ya uongozi wa Rais Barack Obama, sera za mambo ya nje za Marekani zinalenga juu ya usawa wa jinsia na kusonga mbele kwa wanawake na wasichana. Marekani inaunga mkono fursa sawa ya ubora wa elimu kwa wote, wasichana na wavulana katika viwango vyote. Kuwaweka wasichana shuleni, hasa wakati wanapo balehe, kunasaidia kuchelewesha kuingia katika masuala ya mapenzi, ndoa za baadaye, kushika mimba katika siku za baadaye kupunguza viwango vya HIV na ukimwi, saa chache za kufanya kazi, na fursa kubwa ya usawa wa jinsia. Mara kwa mara wanawake na wasichana wanakosa fursa ya huduma za afya, ambayo inaleta madhara kwenye familia zao na jumuiya zao. Fursa ya huduma bora za afya kwa wote, ikiwemo huduma za afya za mapenzi na uzazi, italeta matokeo thabiti: kizazi chenye afya bora, kuunda mfumo imara wa afya unaohudumia kizazi chenye afya bora. Kunaongeza fursa zetu za kutokomeza magonjwa makuu yenye kusababisha vifo kama vile HIV na ukimwi, magonjwa ya kuambukiza na kuzuia vifo vinavyotokana na uzazi pamoja na vifo vya watoto wachanga. Pia tuna nia ya dhati ya kuzuia na kujibu ghasia za kijinsia, ni mhimili wa malengo manne ya kusukuma mbele usawa wa jinsia. Ghasia za jinsia ni tatizo la ulimwengu ambalo linatishia wale walioathirika, idadi kubwa ya wanawake na wasichana katika kufanikisha kikamilifu malengo yao na kutishia afya zao kiakili, kimwili na uzazi. Marekani itaendelea kutoa kipaumbele cha kuwawezesha wanawake na wasichana, kwa sababu ya usawa wa jinsia unaleta mafanikio makubwa ya kiuchumi kwa jamii, mataifa na dunia. Na hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika VOA iliyoweza sera ya serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kunyunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi mwelekezi Fatu Kalala, msimamizi wa matangazo haya Mamoyo Hamza kutoka Washington. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Abdu Shakur Abud, tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.