Kumekucha Afrika. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri anaanza saa 11 alfajiri kwa Afrika, saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. ni mi. Mimi ni Khadija Riami, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikaribisha katika matangazo haya ya leo asubuhi, Alhamisi Mei 8, mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea ripoti kuhusu baadhi ya wakenya waliopoteza maisha kwa kunywa pombe iliyokuwa na sumu. Je, watu wengine wanasema nini chanzo cha kunywa pombe hiyo? Serikali haijatoa mpango mzuri wa kupea vijana kazi. Kazi wangekuwa na kazi mzuri, wanakuwa wanafanya, wangekunywa sasa ile pombe ambayo ni ya manufaa kwao na katika ripoti nyingine, kina mama huko nchini DRC walalamika kuwa watuhumiwa wa ubakaji si wote wanaofikishwa mbele ya sheria. Kulikoni kunakuwa wanawake wengi ambao wamebakwa, lakini mmoja tu ndio amekuwa amehukumiwa. Tunajiuliza, ni ule mtu mmoja ndio alipaka wale wa mama wote? Tunaona ya kuwa kabisa kweli, ile iko uwazi hayo ndio tuliyokuandalia asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji. Kama tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahilicom. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, mamia ya watu wanaohofiwa kufa baada ya wanamgambo kushambulia mji mmoja huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuchoma moto nyumba na biashara na kuwafiatulia risasi wakazi wakati wakijaribu kukimbia. Maafisa wa eneo wanasema washukiwa wa wanamgambo wa Boko Haram walishambulia mji mmoja wa ndani wa Gamburu Ngala unaopakana na Cameron. Ripoti za habari zinasema zaidi ya nyumba 250 kubwa sana katika mji huo na kituo kimoja cha polisi viliharibiwa. Wakati huo huo, jeshi la Marekani linatoa maelezo kuhusu timu moja ya wataalam wanaoelekea Nigeria kusaidia kuwatafuta wasichana wanafunzi 276 waliotekwa na kundi la Boko Haram. Msemaji wa Pentagon Kanali Steve Warren anasema timu hiyo itawasili katika siku chache zijazo. Warren anasema Marekani haifikirii kufanya operesheni za kijeshi katika juhudi za kuwaokoa wasichana mamilioni ya Waafrika Kusini wamepiga kura zao katika uchaguzi wa kwanza kitaifa unaojumuisha wapiga kura waliozaliwa baada ya kumalizika kwa enzi za ubaguzi wa rangi mwaka 1994. Ushiriki wa wapiga kura unasemekana ulikuwa wa mchanganyiko hapo jana, huku baadhi ya vituo vya kupiga kura vikiripoti idadi ya wastani au watu wengi sana. Chama cha upinzani cha Democratic Alliance kilisema kilitarajia watu wengi kujitokeza katika maeneo ya mijini lakini chama hicho bado kinataabika kuwavutia wapiga kura weusi. Wachambuzi wanatabiri chama tawala cha African National Congress ANC kitachukua zaidi ya asilimia 60 ya kura za umma. Hiyo itafungua njia kwa bunge ya kumchagua rais Jacob Zuma kuongoza muhula wa pili wa miaka mitano. Afisa mmoja wa Umoja wa Ulaya anasema nchi ambazo zinapakana na Jamhuri ya Afrika ya Kati iliyokumbwa na vurugu zinahitaji haraka mamilioni ya dola kukabiliana na ongezeko la wakimbizi. Mojawapo ya nchi hizo ni Cameroon, ambako takriban wakimbizi 1080 wa, wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wamekimbilia huko tangu mwezi Disemba. Mwandishi wetu Moki Edwin Kidzeka ametuletea ripoti ifuatayo kutoka Yaunde, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Ghasia za tangu mwaka uliopita huko Jamhuri ya Afrika ya Kati zimelazimisha takriban watu milioni moja kukimbia makazi yao ikiwa ni pamoja na takriban watu laki moja na elfu sitini katika mji mkuu wa Bangi. Tangu mwezi Desemba, zaidi ya watu laki moja, wengi wao Waislamu, wamekimbilia nchi jirani. Kamishna wa Umoja wa Ulaya kwa ushirikiano wa kimataifa misaada ya kibinadamu na majibu ya mizozo Kristina Ivanova Georgieva anasema, hali ya maisha kwa wakimbizi na jamii wenyeji inazidi kuwa mbaya sana. Anasema wakimbizi wanatoroka Jamhuri ya Afrika ya Kati kunusuru maisha yao. Jamii ndogo zinapokea idadi kubwa ya wakimbizi na kufanya maisha kuwa magumu. Tumeamua kuongeza maradufu msaada wa kibinadamu kutoka yuro milioni tatu hadi milioni sita ili kuweza kutoa msaada zaidi wa makazi, chakula na huduma za afya kwa wakimbizi wanaovuka mpaka. Akizungumza wakati wa ziara yake mjini Yaunde, Bi Georgieva anasema juhudi za kuleta uthabiti Jamhuri ya Afrika ya Kati na kusitisha mtiririko wa wakimbizi kutahitaji kuwapokonya bunduki na mapanga wanamgambo wa huko. Mawaziri wa Umoja wa Ulaya hivi karibuni waliidhinisha upelekaji wa tume mpya ya kijeshi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati na kupeleka wanajeshi mia nane hamsini kusaidiana na vikosi vya Ufaransa na vya Umoja wa Afrika ambavyo tayari viko nchini humo. Pia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha upanuzi wa jeshi la kiafrika chini ya uongozi wa Umoja wa Mataifa. Mzozo huo umekuwa na athari kubwa kwa Cameroon ambayo ni mwenyeji wa zaidi ya wa wakimbizi laki moja na elfu themanini kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati jamii wenyeji zimekuwa zikilalamika juu ya bei kubwa za chakula katika maeneo ambako wakimbizi wanakaa, na kadhalika, ongezeko la magonjwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Rais wa Rusia Vladimir Putin anawataka waungaji mkono Rusia wanaotaka kujitenga huko mashariki mwa Ukraine kuakhirisha kwa muda kikao cha upigaji kura uliopangwa kufanyika Jumapili. Akizungumza jana huko Kremlin bwana Putin pia alipendekeza hadharani kwa mara ya kwanza kuwa uchaguzi wa rais wa Ukraine Mei 25 ambao Kremlin hivi karibuni iliukejeli kuwa hivi sasa ni hatua ya mwelekeo sahihi. Matamshi ya kushangaza yamekuja wakati wa mkutano kati ya rais na mkuu wa taasisi ya usalama na ushirikiano wa Ulaya, OSCE, anayeitembelea nchi hiyo. Kiongozi wa wanaotaka kujitenga, Denis Pushilin, aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba wafuasi wake watafikiria maoni ya Bwana Putin kwenye mkutano wa hii leo. Maafisa nchini Pakistan wanasema raia mmoja wa Marekani amekamatwa katika mji wa bandari wa Karachi kufuatia ukaguzi wa usalama kwenye uwanja wa ndege. Ofisa mwandamizi wa polisi Rao Anwar aliyeambia Sauti ya Amerika VOA hapo jana kwamba Marekani huyo alikamatwa Jumatatu baada ya maafisa kwenye uwanja wa ndege wa Karachi kugundua alikuwa amebeba risasi 15 za bunduki ndogo ya mkononi na visu vitatu wakati wa ukaguzi wa kawaida. Maafisa wanasema li kuwa anaelekea mji mkuu wa Pakistan Islamabad. Anwar alisema mmarekani huyo alishindwa kutoa kibali chochote halali kinachomruhusu kubeba risasi. Aliongeza kwamba laptop ya mtu huyo na vitu vingine vimepelekwa kwa uchunguzi wa jinai. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema imefunga ubalozi wake kwa huduma za umma nchini Yemen kwa sababu ya mashambulizi ya karibuni dhidi ya masilahi ya Magharibi katika nchi hiyo. Hakukuwa na tishio maalum lililoelezewa jana dhidi ya ubalozi wa Marekani katika mji mkuu Sanaa. Kufungwa huko kunatarajiwa kuwa kwa muda mfupi na inaathiri tu huduma za umma pekee ikiwemo utaratibu wa viza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Jen Psaki alisema ubalozi utafunguliwa tena kwa huduma za umma wakati hali ya usalama itakapoonekana ni mwafaka. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya, ambapo idadi ya watu waliofariki kutokana na pombe iliyokuwa na sumu imefikia 80 na zaidi ya wengine 180 wamelazwa hospitali katika kaunti sita za Kenya. Maafisa wa serikali wanasema kutokana na uchunguzi wa awali, watengenezaji wa pombe hiyo ya kienyeji wametumia kemikali aina ya methanol ambayo ni sumu kwa binadamu na imesababisha baadhi kuwa vipofu au kupoteza fahamu. Mwenzangu Abdul Shakur Abud amezungumza na baadhi ya watumiaji wa pombe hiyo na kutayarishia ripoti ifuatayo. Waziri wa afya wa Kenya James Macharia anasema kufuatana na uchunguzi wa awali tembo iliyotengenezwa Makweni ndio ilikuwa na sumu ya methanol, ambayo ni kemikali inayotumiwa na viwanda, na ilikuwa na asilimia mia moja, huku ile ya kaunti ya Kiambu ilikuwa na asilimia sabini, na kwamba uchunguzi unaoendelea na, na maafisa wa usalama watachukua hatua kali zinazostahiki. Nimezungumza na mkazi wa Naivasha, Isaac Njenga, alitembelea baa moja na kumuuliza kwanza maoni ya watu hapo kuhusu pombe hiyo, kutokana na maafa ambayo yanatokea mara kwa mara huko Kenya. Unajua, anasema kwamba hii pombe ya bei ya chini ni mzulu, unakunywa kaa ni grasi moja, unalewa. Si kaa ile ingine ya chupa chupa, ni bei yake ni gali na uwezi kunywa chupa moja halafu ukatosheka, lazima ukunywe chupa zaidi ya tano. Lakini unaona hapa, ukiwa na shilingi mia moja zako utapata gras ka tatu hivi, na hiyo itakuwa umekunywa kabisa na umelewa kabisa. Wengi wanasema wanakunywa kwa sababu hawana kazi, wana shida, inatoa mawazo. E, inatoa mawazo. Unajua sasa, ukinywa ile stress inaondoka, halafu ukienda tu nyumbani unalala chini ya kitanda. Na hii hali kwamba watu wanafariki kule katika maeneo ya Kiambu na nini, watu huko wanasemaje? Unajua sasa, wanasema lazima watu watakufa kwa sababu wanasema serikali haijatoa mpango mzuri wa kupeawa vijana kazi. Kazi wangekuwa na kazi mzuri, wanakuwa wanafanya, wangekunywa sasa ile pombe ambayo ni ya manufaa kwao, lakini pia pesa kidogo. Lakini wanasema bado wataendelea kunywa, wanasema hata wakizima taa pombe ziali watakunywa. Na unajua wakisema taa imezima ni macho imepotea. Na, na watu wanaokunywa pombe hii sana ni vijana au watu wote tu wa kawaida? ni watu wote ambao ni hasa ni maskini, lakini wengi wao ni vijana sasa ambao hawana ajira. Kwa upande wake Samuel aliyekuwa katika baa hiyo ya Naivasha anasema wanakunywa kwa sababu ni bei rahisi. Glasi moja ni sawa na nusu dola za Marekani. Hiyo pombe a, mtu huwa hatumii pesa mingi, na mtu huwa analewa haraka. Sasa huwa mtu anaenda nyumbani kama amelewa haraka haraka. Na kwa nini basi mtu anataka kulewa haraka? mtu huyo anaona mii tazamiki, ndio unaenda unakunywa hiyo ukifika furaji, alafu unaenda mahari unaenda, ukifika huko wewe ni mrevi. Unajua hata hili tabeli zingine ziko bikari, sasa tunatumianga hiyo inapimaga kulingana na ile kiasi unataka ukitaka. Sasa grasi ijae, unanunua kwa tabai siri, kama utaki ijae, ukitaka nuzi unanunua shilingi ishirini na sasa kuna kare ka kumi kare ka kitu ka mafuta ile ya kumi kumi ile ya kujipaka naye Kamao anasema inawatoa wasiwasi kabisa. Tunakunywa kwa sababu ya hatuna kazi, sasa tunaona tukunywe. Kwa hivyo mnakunywa kila siku, tukipata pesa kidogo tunakunywa. Mimi nikipata mia nakunywa yote. Baadaye hii leo maafisa wa serikali wa Kenya wanatazamiwa kuzungumza wa na waandishi wa habari kueleza jinsi hali inavyoendelea kutokana na idadi ya watu wanaofariki kuongezeka. kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mamia ya waasi wa Siria wameanza kuondoka kutoka maeneo yaliyozingirwa katikati ya mji wa Homs kwa mujibu wa makubaliano ya kusitisha mapigano ambao unarudisha udhibiti kwa serikali chini ya mwezi mmoja kabla ya uchaguzi wa rais nchini Siria. Mabasi yakiwabeba wapiganaji na waasi na raia walianza kuondoka kwenye mji wa Old City hapo jana, baada kama sehemu ya makubaliano yaliyofikiwa kati ya majeshi ya serikali waasi na wanaharakati wa upinzani. Picha za video zilionyesha kundi moja la wapiganaji wakipanda kwenye basi, wengi wakiwa wamebeba silaha zao na baadaye wakiwasili kwenye miji iliyoshikiliwa na waasi. Kuondoka kwenye mji ambao ulikuwa ukijulikana kama mji mkuu wa mapinduzi ni pigo kwa waasi ambao waliapa kupigana huko hadi mwisho. Walikubali kuondoka baada ya miezi ya mashambulizi ya mabomu na vizuizi ambavyo vilisababisha uharibifu mkubwa, vifo na kusambaa kwa njaa. Serikali ya Ufilipino imewakamata wavuvi kumi na mmoja raia wa China na boti zao huko South China Sea, na kuchochea majibu ya hasira kutoka Beijing. Tukio linatishia kuvuruga uhusiano kati ya Beijing na Manila, ambao wanahusika katika mzozo mkali wa eneo huko South China Sea. Maafisa wanaohusika na masuala ya baharini wanasema mabaharia wa China walikamatwa Jumanne asubuhi karibu na Half Moon Shoal katika visiwa vya Spratly. Watu hao walikutwa na mamia ya kobe wa baharini, baadhi ya wanyama ambao wanalindwa kwa mujibu wa sheria za kulinda wanyama nchini Ufilipino. Maafisa wa Ufilipino wanasema wavuvi hao wamepelekwa kwenye kisiwa cha karibu ambako watafunguliwa mashtaka ikiwemo ujangili na ukiukaji mwingine. Rais Barack Obama amewaambia waathirika wa dhoruba lililopiga kusini mashariki mwa Marekani kwamba hawapo peke yao wakati wanasafisha na kujenga tena eneo. Bwana Obama alitembelea baadhi ya maeneo yaliyoharibiwa na dhoruba huko Vilonia, Arkansas, kaskazini mwa mji mkuu wa Little Rock. Akisimama mbele ya vifusi vya majengo yaliyoharibika na magari yaliyokatika, rais alisema kile kilichotokea huko Vilonia kimewagusa Wamarekani wote. Alisema utawala wake utasaidia kusafisha na ufufuaji. Bwana Obama alisema alifurahishwa na ari aliyoiona ya raia wa mji huo. Pia alitembelea maeneo mengine yaliyoharibiwa na kimbunga kwa kutumia helikopta. April 27, dhoruba ambalo ilipiga Arkansas iliua watu 15 na kusomba mamia ya nyumba. Majimbo nane mengine pia yalikumbwa na dhoruba hiyo, lakini Arkansas ilikuwa jimbo lililopigwa vibaya sana. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Siku mbili baada ya mahakama moja ya kijeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoa hukumu kwa askari walioshutumiwa kufanya vitendo vya ubakaji dhidi ya wanawake huko Minovu, Kivu Kusini, mashirika ya kinamama yanayotetea haki za binadamu nchini humo yapinga hukumu hiyo, kwani ni askari mmoja tu ndiye alihukumiwa kwa vitendo hivyo vya ubakaji ingawaje wanawake zaidi ya mia moja walibakwa, wanajeshi 39 walifikishwa mahakamani, 26 ndio walihukumiwa vifungo kwa makosa mbalimbali mbali, kama vile wizi, uporaji na mauaji, na mmoja ndiye alihukumiwa kwa ubakaji. Mwandishi wetu wa Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Ifahamike kwamba takribani askari 39 walifikishwa mahakamani, yeah! ishirini na sita miongoni mwao ndio walihukumiwa, kiwemo mmoja kuhukumiwa kwa kuendesha vitendo vya ubakaji. Mashirika ya kina mama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yalilalamika na kusema kwamba takribani wanawake zaidi ya mia moja walibakwa na jeshi tifu kwa serikali eneo la Minova magharibi mwa mji wa Goma. Kuhusiana na kesi hiyo, nimezungumza naye Neli Lumbulumbu, mmoja wa kina mama mashariki mwa Kongo. tunalumizwa sana kuona ya kuwa kama wale walio walichongelewa wanakuwa kama makumi sita kwa siku ya leo, tusikia wame umoja tu ndio ame- amehukumiwa. Tunasema ya kuwa atuka tunaona kama ile justice ambayo inaweza kufanya ile kazi haikuweza kufanya kazi yake kama vile inaweza kupashwa kufanyika, kwa sababu kunakuwa wanawake wengi ambao wamebakwa, lakini mmoja tu ndio amekuwa amehukumiwa. Tunajiuliza, ni ule mtu mmoja ndio alibaka wale wamama wote? Tunaona ya kuwa kabisa kweli ile iko, iko udanganyifu uland, na inaonekana ya kuwa sheria haiko nafanyikana kama vile inapaswa kufanyikana. Tunakuwa kabisa ndani ya uzuri. Naye Palukunga Hangondi ni kiongozi wa shirika lenye kutetea haki za binadamu la CRDH Kiwa na makao yake katika kijiji cha Owi cha Wilayani Beni. Haturiziki na ile kesi. Ile kesi kwetu inakuwa namna nyingine ya kuweza kutukatisha tamaa kufanya kazi kama watetezi wa haki za binadamu. Hisia hizo zikiendelea kuwa tofauti, nimezungumza naye Mama Gogo Kavira, kiongozi wa shirika moja la wanawake Kivu Kaskazini. Tunafurahia eh, kazi hiyo iliyoifanyika, sababu ni sherti mtu akitenda maovu ni sherti aweze kujibu kwa mabaya, hiyo aweze kulipa. Upande mwingine, nilizungumza naye Etienne Kambale, mchambuzi wa maswala ya kisiasa Yuhano sheria wafatilie hata mikondo yote, malalamiko ya wakaaji hadi wahakikishe eti wale ambao walikuwa na matatizo waweze pata jibu kwa tatizo lao, kwa ajili ya hiyo tatizo la ubakaji. Lakini upande wa askari hao wasema kwamba kesi hiyo imeendeshwa vizuri, kama alivyotuambia mwanasheria Sabra Mboi aliyekuwa akitetea askari hao. fundisho kubwa sana kwa askari yote wa Kongo Wajue kwamba mwahii wakati nchi yetu inabadilisha maneno, intafatilia kila kesi ya watu wenye wanavunja sheria. Umoja wa Mataifa siku zilizopita ulishindikiza serikali ya Kongo kuweza kuhukumu askari walioendesha vitendo vya ubakaji katika eneo hilo, wakati ambapo M23 ilipoingia katika mji wa Goma na kupelekea askari hao kukimbilia eneo hilo la Kivu Kusini. Asten Malevika, sauti ya Amerika, Goma na kamata kamata, kamata inayofanywa na polisi nchini Kenya wiki kadhaa hivi sasa inaelezewa haiwalengi wakimbizi wa kisomali peke yake, bali pia wakimbizi wengine wa kigeni. Miongoni mwa wale wanaolengwa ni Banya Mulenge kutoka nchini DRC ambao idadi yao inafikia takriban wakimbizi elfu kumi. Viongozi wa jamii ya Banya Mulenge nchini Kenya wanalalamika kuwa haki haitendeki katika kuwakamata na kudai pia, endapo watapelekwa katika kambi enda wakakutana na watu ambao walisababisha wao kukimbia nchini mwao. Mwenzangu Khadija Riami amezungumza na John Serugo, mkuu wa jamii hiyo ambaye anaanza kwa kuelezea kilichotokea katika kanisa moja mjini Nairobi. ilikuwa ni hii lasande amakatano ya hapa, walikuwa kwa kanisa, watu wakiomba mahali kunaitwa Kasarani, ni area hapa Nairobi. Walikuwa ni mia moja hamsini na tano wakasikwa wakiambia wanaenda wapeleke huko mahali watasakiwa vitambulisho vyao, then uh, baadaye uh, kumaliza ku washuka kutoka hapo kwa kanisa, wakapelekwa huko. Kutoka huko wakalazwa uh, mahali kunaitwa Katani Police Station, na huko watu wamelala nje, wengine wakalala kwa hali sio nzuri sana. Na wamama wakashikwa wakaacha watoto wao, kama vile unaele, unaelewa, watu walikuwa kwa kanisa, uh, wazazi wakaacha watoto, watoto wakaacha wazazi, uh, mambo ikakuwa mabaya sana hiyo uh, siku mpaka saa hii wamama, kuna wamama wa jawazito, kuna hayo mahatima wa masakoagatumba au wote walikuwa kwa iyo kanisa, wakapelekwa huko, bado wako huko huko kwenye hiyo kituo cha polisi cha Kasarani au wameondolewa kutoka hapo, wamepelekwa sehemu nyingine? Leo asubuhi wameambiwa, uh, wanapelekwa kambini, hawajui ni wapi, na wakasema wanaomba serikali iwapeleke maybe mahali kingine Kulingana na historia ya Wanyamulenge Katumba huko Burundi, ilikuwa ni mwaka wa msofo, wengi wamekufa huko. Na wakati walimaliza kuongea hivyo, polisi ikawaokea tear gas, wengi wakapelekwa wakiwa kama maiti, lakini hakuna mujula ambaye amefariki. Then uh, wengi ndio maybe wengine awa kujulikana mpeleko wapi Uh, baadaye mpaka sahii wapi, lakini mpaka sasa uh, hivi uh, ni Banyamulenge wangapi wa ambao wamezuiliwa na polisi wa Kenya sahii uh, tunaongea? Ni, ni 168, yeah. Na hao wako sehemu gani? Wako kwenye kituo cha polisi cha Kasarani au hao wengine ndo wameshapelekwa kwenye kambi? Na wewe umeweza kuwaona wakati walikuwa bado akiwa hapo Kasarani, ulikuwa na uwezo wa kuwaona? lakini kutoka hapo leo asubuhi hakuna yote ambayo ameweza kuwaona tena, na hakuna eni, uh, hakuna vile tunavyoongea juu hawana uh, edha simu ama nini, kila kitu hawana, hatujui wamepelekwa wapi mpaka sahii. Sasa, mnafanya juhudi gani kujaribu kuzungumza na maafisa wanaohusika kuweza kufahamu hawa waliokamatwa watapelekwa wapi? Yale ambayo tumefanya ni ku ambia shirika ambazo zinahusika na wakimbizi, pia tumeenda kuangalia serikali. Tumeandikia uh, tumeandikia pia uh, Internal Affairs Ministry, tumeandikia uh, police wote tukiwaambia kuhusu malalamiko yetu na sisi ni watu gani, kwa nini watu hawataki kuenda huko kambini. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mamia ya watu wanahofiwa kufa baada ya wanamgambo kushambulia mji mmoja huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuchoma moto nyumba na biashara na kuwafyatulia risasi wakazi wakati wakijaribu kukimbia. Maafisa wa, wa eneo wanasema washukiwa w wanamgambo wa Boko Haram walishambulia mji mmoja wa ndani wa Gamboru Ngala unaopakana na Cameroon. Mamilioni ya Waafrika kusini wamepiga kura zao katika uchaguzi wa kwanza kitaifa unaojumuisha wapiga kura waliozaliwa baada ya kumalizika kwa enzi za ubaguzi wa rangi mwaka 1994 na, na ushiriki wa wapiga kura unaonekana wa mchanganyiko hapo jana. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Marekani imeeleza kwamba itaunga mkono makundi msete upinzani nchini Siria, SOC, na rais wake Ahmed Jarba wakati wa ziara ya maafisa wake majuzi hapa Marekani. Kundi hilo la SOC limeunda serikali ya muda kuongeza uwezo wake ndani ya Siria na kusaidia kutoa huduma za kibinadamu na kurejesha huduma muhimu katika maeneo ambayo yamekombolewa, katika juhudi za kuliwezesha kundi hilo la upinzani la Siria ambalo lina msimamo wa kadri, Marekani imeamua kuwa ofisi za SOC hapa Marekani ni sawa na ofisi za balozi za kigeni chini ya sheria za tume ya kigeni. Hii inaashiria ushirika wa Marekani na kundi hilo kama mwakilishi halali wa wananchi wa Siria na itasaidia kulishirikisha na wananchi wa Siria wanaoishi nje ya nchi hiyo. Pili, wizara ya mambo ya nje inafanya kazi na bunge la Marekani kutoa msaada mpya wa dola milioni 27 kwa kundi hilo na kufanya msaada wa jumla kwa kundi hilo kufikia milioni 287. Msaada huo unalenga kusaidia kutoa huduma za dharura za kibinadamu kama vile vakula, jenereta, magari na vifaa vya shule. Pia utasaidia kwenye vifaa vya ulinzi, vyombo vya habari vya kibinafsi huko Siria, vikiwemo vituo kumi na vitatu vya redio na vingine vya televisheni vitapata msaada wa kifedha na kiteknolojia. Msaada mwingine utasaidia katika masuala ya utawala, mafunzo na vifaa vya mawasiliano kwa zaidi ya wawakilishi 250 wa mabaraza ya miji ndani ya Siria ili kuwawezesha kutoa huduma za kimsingi. Marekani pia imeongeza msaada usio wa silaha hatari kwa makamanda wa kundi la Free Syrian Army na kwa kushirikiana na baraza kuu la kijeshi Marekani imetoa msaada wa dola milioni 80 wa silaha zisizo hatari ambazo wamepelekewa Aprili mwaka huu 2014. Vifaa hivyo ni pamoja na magari ya kutoa huduma za dharura na mengine ya kusafirisha vyakula na vifaa vya matibabu. Marekani inaendelea kupinga juhudi za utawala wa rais Bashar al Assad za kushawishi upinzani kushiriki katika uchaguzi wa urais. Suluhu pekee kwa mgogoro wa Siria ni majadiliano ya kisiasa ambayo yatahitimisha utawala uliojaa mauaji wa rais Assad na kuingiza serikali mpya inayoweza kuhudumia na kukidhi maslahi na mahitaji ya wananchi wa Siria. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika, na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu yaliyo jioni kama kawaida, 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya nzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwa herini, na asubuhi njema kutoka Washington DC.