Kiswahili ya sauti Amerika Washington DC, karibu msikilizaji kwa matangazo yetu hivi leo. Mimi ni Esther Githui-Yuat, ni Jumaa ambapo leo tuna live talk. Mada ya leo, uhuru wa vyombo vya habari Burundi na mimi ni Sandey Shomari kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Mei 9 mwaka 2014, siku ya Ijumaa. Pia fuatilia matangazo haya kupitia 107.5 FM ya Nairobi, pia masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22 na kwenye tovuti yetu www voa swahili.com. Karibuni. Msikilizaji, kama tulivyodokeza hivi leo, twazungumzia uhuru wa vyombo vya habari Burundi, ikikumbukwa kwamba wiki jana tu dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari. Lakini je, huko Burundi hali ikoje? Sisi kama wanahabari nchini hapa Burundi bado hatujahisi kwamba tuko uhuru katika shughuli yetu. Kuna wanahabari wetu wawili wameitishwa mahakamani kwa sababu tu ya kutoa tu habari na katika habari nyingine msikilizaji, una mengi ya kusikia na katika mada ya leo ya uvu uhuru wa vyombo vya habari lakini mtangazaji wa redio moja anaeleza yaliyompata: mimi binafsi niliwahi kufanyiwa vitisho kupitia njia ya simu, wakinifahamisha kwamba watanimalizia maisha, wakinituhumu kwamba nawapa fursa wananchi kuweza kutoa kashfa dhidi ya utawala wa Burundi. Msikilizaji una nafasi pia ya kutoa maoni au kuuliza wachambuzi wetu maswali. Namba yetu ya simu ni 12026193151, au tuandikie swali au maoni kupitia Facebook. Msikilizaji uwanjani wako hivi leo kushiriki kwenye mada hii ya uhuru wa vyombo vya habari Burundi. Lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Chama tawala cha Afrika Kusini ANC kinatarajiwa kubaki madarakani baada ya kupata ushindi wa wazi katika uchaguzi wa taifa Jumatano, huku ikiwa karibu zote kura zimeshahesabiwa. Tume ya uchaguzi ya Afrika Kusini imesema leo kwamba ANC imepata asilimia sitini na mbili ya kura Chama cha upinzani cha Democratic Alliance kilipata nafasi ya pili kwa mbali kikiwa na asilimia 22, ikifuatiwa na chama kipya cha Economic Freedom Fighters kikiwa na asilimia 6. Televisheni ya taifa ya SABC inatabiri ANC itachukua viti 255 kati ya 400 katika bunge, ikiwa itapoteza viti 59 kutoka bunge lililopita. Hesabu ya mwisho ya kura itatangazwa Jumamosi. Matokeo haya yanampa rais Jacob Zuma nafasi ya kurudi katika muhula wa pili wa miaka mitano mara baada ya vikao vya bunge kuanza tena. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema Marekani itafanya kila iwezalo ili kufanikisha kuachiwa huru kwa wasichana 276 waliotekwa nyara na kundi la wanamgambo wa Kiislamu wa Boko Haram. Akizungumza Alhamisi mjini Washington, Kerry alisema kikosi cha washauri wa kijeshi cha Marekani kinawasili Nigeria kwa masuala ya mawasiliano, usafiri na ujasusi. Timu yetu hivi sasa inawasili Nigeria na watafanya kazi kwa karibu na serikali ya rais wa Nigeria Goodluck Jonathan kufanya kila tuwezalo kuwarudisha wasichana hao kwa familia zao na jumuia zao. Tutafanya kila tuwezalo kupambana na ubaya wa Boko Haram, alisema. Nchi nyingine zisizopungua tatu zimeahidi kuisaidia Nigeria katika utafutaji huo. Uingereza imeahidi kutoa msaada wa satelit, wakati Ufaransa imesema itasaidia kutuma askari. Akizungumza kwenye mkutano wa uchumi wa dunia Alhamisi huko Abuja, Nigeria, Rais Goodluck Jonathan aliishukuru China, ikiwa ni nchi iliyojitokeza hivi karibuni na kuahidi kutoa msaada wa utafutaji wa wasichana hao. Kiongozi wa Boko Haram amesema ana nia ya kuwauza wasichana hao ambao walitekwa nyara kutoka kwenye shule moja huko katika jimbo la Bono, Nigeria, Aprili kumi na nne. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar wako Ethiopia kukutana kwa mara ya kwanza tangu mapigano na ghasia za kikabila kulipuka huko Sudani Kusini zaidi ya miezi mitano iliyopita. Waandishi wa Sauti ya America huko Addis Ababa wanasema mkutano huo uliokuwa ufanyike leo Ijumaa inawezekana kusogezwa mbele kwa siku moja. Maafisa wa jumuiya ya kikanda ya afrika Mashariki IGAD ambayo inasimamia mazungumzo ya amani inasema waasi na serikali watasaini makubaliano ya amani. Msemaji wa waasi ameiambia sauti ya Amerika kwamba ujumbe wa waasi unaangalia juu ya nyaraka hiyo. Rais wa Rusia Vladimir Putin amewasiliwa kwa Krimea katika ziara yake ya kwanza katika peninsula hiyo tangu Moscow kuichukua kutoka Ukraine mwezi Machi. Bwana Putin anatarajiwa kuagua garidi la kijeshi na sherehe za kuadhimisha ushindi wa Sovieti katika vita vya pili vya dunia katika mji wa Krimea wa bandarini wa Sevastopol ambapo meli za kivita za Rusia katika Black Sea zipo huko. Mapema ya Ijumaa Bwana Putin aliangalia kutoka kwenye viti vya uwanjani huko katika uwanja wa Red Square wakati vikosi elfu kumi na moja vya Russia vikifanya gwaride na huku vikionyesha silaha nzito za kijeshi katika gwaridi la kila mwaka la ushindi katika mji mkuu wa Russia. Mawakili wa utetezi wa Oscar Pistorius wamejaribu kuonyesha hii leo kwamba mpenzi wake alikuwa akianguka wakati alipopigwa risasi ya mwisho ambayo ilimuua. Na si kwamba alikuwa amekaa ameshika kichwa kama waendesha mashtaka walivyodai. Mtaalam wa risasi kutoka upande wa utetezi, Tom Walmerans alisema River Stinkemp alikuwa akianguka kwa nyuma chooni alipopigwa risasi ya mwisho kichwani, kati ya nne alizopiga Pistorius kupitia mlangoni. Ushahidi wa Walmerans unapishana na ule uliotolewa na upande wa mtaalam wa risasi wa polisi aliyesema kwamba Stinkemp alikuwa amekaa kwenye kigode cha magazeti na alikuwa akijizuia kichwani na mikono alipopigwa risasi hizo. Polisi ghasia, ghasia wa kutuliza ghasia wa Thailand, walitumia mabomu ya machozi kutawanya maelfu ya waandamanaji walioingia mitaani huko Bangkok, baada ya mahakama kutoa amri ya waziri mkuu Yingluck Shinawatra kuachia madaraka na taasisi ya kupambana rushwa kumshtaki kwa uzembe. Kiongozi wa waandamanaji Suthep Thaugsuban akiongea naunga mkono hii leo, aliwataka kuandamana nje ya bunge katika ofisi ya waziri mkuu na vituo vitano vya televisheni ili kuwazuia wasitumiwe na serikali. Mahakama ya kikatiba ya Thailand Jumatano ilimwondoa madarakani Yingluck Shinawatra na mawaziri wengine tisa, katika kesi nyingine ikihusisha kumbadilisha madaraka kiongozi wa juu wa serikali. Maafisa wa Pakistan wanasema tetemeko la ardhi la kadri limetikisa miji kadhaa nchini humo na kuua mtu mmoja na kujeruhi wengine hamsini. Idara ya jiolojia ya Marekani inasema tetemeko hilo la ukubwa wa 4.3 vipimo vya Rikta lilifika kilomita 12 kaskazini mwa mji wa Nawabsha hii leo. Polisi wanasema tetemeko hilo lililopiga mapema asubuhi liliangusha mapaa ya nyumba nyingi wakati wakazi wakiwa bado wamelala polisi wanasema hali ya dharura imetangazwa katika hospitali moja ya mji. Wabunge wa Marekani wamemwita mkuu wa idara ya utawala wa wapiganaji wa zamani wa Marekani kutoa ushahidi wiki ijayo kuhusu ripoti za kusubirishwa kwa muda mrefu kupata matibabu kwa wapiganaji hao. Kamati ya bunge ya Marekani ilipiga kura Alhamisi kupewa rekodi kuhusu orodha ya wanaosubiri matibabu. Kamati hiyo ya bunge imemwita katibu wa idara ya wapiganaji wa zamani Eric Shinseki kutoa ushahidi. Shinseki ametoa amri ya kuangalia upya kitaifa kwa uwezekano wa kupata huduma kwa wanajeshi hao wa zamani wa Marekani baada ya ripoti za miezi kadhaa ya orodha ya kusubiri katika hospitali za wapiganaji wa zamani huko Arizona na maeneo mengine ya nchi. Moja ya ripoti hizo imesema wanajeshi hao wa zamani walifariki dunia wakingoja kupata matibabu. Maafisa usalama na wa kijeshi wanasema waziri wa ulinzi wa Yemen aliyeepuka jaribio la mauaji na Alqaida leo Ijumaa. Maafisa wanasema watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wenye siasa kali walishambulia msafara wa Muhamed Nasr Ahmad wakati waziri huyo alipokuwa kisafiri katika jimbo la Shabwa. Waziri huyo na maafisa wa juu waliokuwa pamoja naye inaripotiwa hawakujeruhiwa. Maafisa wanasema walikuwa wakirudi kutoka safari kusimamia shambulizi linaloendelea dhidi ya wanamgambo wa Alqaida huko kwenye eneo tete la kusini mwa Yemen. Viongozi wa Palestina wanasisitiza mazungumzo ya amani ya Israel yanaweza kusonga mbele, akisema mkataba wa umoja kati ya Fatah na Hamas si kikwazo katika mazungumzo hayo. Pande hizo mbili za Palestina mwezi uliopita zilikubaliana kuunda serikali ya mseto kumaliza miaka saba ya kugawanywa uongozi kati ya Gaza na West Bank. Waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, alijibu rasmi kwa kupinga maneno ya Marekani yakisema kuwa hataweza kuungana na Hamas ambapo waliwaona kama kundi la kigaidi. Tofauti na fata yenye ya makao yake makuu huko Westbank, Hamas kundi lenye makao yake Gaza haliitambui serikali. Hamas ina nia ya kuendeleza upinzani wa silaha dhidi ya Israel na mara kwa mara inashambulia maeneo ya Israel kwa roketi za kuvuka mipaka. Lakini katika mahojiano na Sauti ya Amerika, wasemaji na maafisa kutoka pande zote mbili wamekubali mazungumzo yaendelee, hata Hamas wakiwepo. Nam, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Msikilizaji, kama tulivyokwisha kuarifu, ni kwamba hivi leo mada ya leo ni uhuru wa vyombo vya habari huko nchini Burundi, na ili kufahamu vema kuhusu hali ilivyo nchini humo, huyu hapa Mnana Asman wa Redio Bonesha ya FM ya Bujumbura akituelezea kwa jumla kuhusu hali hiyo. Uhuru wa vyombo vya habari nchini Burundi kwa wakati huu ni kwamba bado unakabiliwa na matatizo mbalimbali mbali, naweza nikasema hivyo. Yani, sisi kama wanahabari nchini hapa Burundi bado hatujahisi kwamba tuko uhuru katika shughuli yetu. Ninaweza nikatoa mifano, ni kwamba hivi tu majuzi kuna wanahabari wetu wawili wa redio ambayo natumikia, eh, mmoja wa mkoani Bururi ni kusini mwa Burundi na mwingine wa mkoani Bubanza, kaskazini magharibi mwa nchi hii ya Burundi, waliitishwa mahakamani na wanatuhumiwa kwamba walitoa habari kuhusu taarifa inayosema kwamba huenda kunafanyika ugavi wa silaha kwa vijana wa chama tawala, wanaitwa kwa jina maarufu Imbonera Kure. Ni kwamba wameitishwa mahakamani kwa sababu tu ya kutoa habari kuhusu taarifa hizo za ugavi wa silaha. Yaani, hiyo kwanza ni moja inaonyesha kwamba uhuru bado haujao. Yaani, mtu kutoa tu habari inakuwa ni tatizo kati yake na vyombo vya sheria. Naweza pia nikatoa mfano kuhusu mimi binafsi. Niliwahi kufanyiwa vitisho kupitia njia ya simu, wakinifahamisha kwamba watanimalizia maisha wakinituhumu kwamba yani, nawapa fursa wananchi kuweza kutoa kashfa dhidi ya utawala wa Burundi. Ilikuwa ni miaka miwili iliyopita, hivyo nilikuwa katika kipindi changu ambacho naendesha hapa kwenye Radio Bonesha FM kinaitwa Jambo na Majambo, ni kwamba nilifanyiwa vitisho kupitia njia ya simu na walinifahamisha kwamba iwapo hautaacha kazi hiyo ya kuwapa fursa wananchi kutoa yani, kashfa dhidi ya utawala utakiona cha mtemakuni, yaani kwamba ni kwamba nilipata vitisho. Yaani hiyo yote inaonyesha kwamba bado uhuru nchini Burundi haujawasawa. Kutokana na mambo hayo, bado wanahabari wangaliki wananyanyaswa katika shughuli yao, na hakuna kosa ambalo ni la kueleweka la kusema kwamba wafuatiliwe na vyombo vya sheria. Licha ya vitisho hivyo, mimi nili, nilifanya interview huko kwenye redio hii, hata kwenye redio zingine walinihoji. Niliwafahamisha kwamba sitishiki na jambo lolote lile kwamba mimi sina ambacho ninaweza nikasema ni, ni kosa ambalo nafanya dhidi e, ya utawala. Ni kwamba niko kwenye kazi yangu, mimi natoa fursa kwa wananchi, wanatoa maoni yao na wako na haki kufanya hivyo. Nikawaambia kama mimi sitishiki na jambo lolote, sababu sina kosa mimi. Yani niliendelea na kazi yangu kama kawaida. Asante sana Mnana. Bila shaka tutaungana nawe kwenye mada hii ya uhuru wa vyombo vya habari huko Burundi. Lakini kwanza, nafahamishwa tunaye kwenye laini ya simu Innocent Mhozi, ni meneja wa televisheni ya kibinafsi huko Bujumbura. Innocent, kama ulivyomsikia Mnana anaelezea kwamba hamna uhuru wa vyombo vya habari licha ya kwamba kuna sheria ambazo zinaelezea upo, hebu tupe maoni yako kuhusiana na hali hii kwa sababu wewe ni meneja wa kituo cha kibinafsi cha televisheni na redio huko Bujumbura. Uh, sheria ambayo ina, ipo leo uh, kuna vitu mingi vinaonyesha kama si si nzuri hata kidogo kwa uhuru wa kutangaza habari uh, lakini hata kama iko hivyo inakuwa miaka mingi uh, watangaza habari na vyombo vya tangaza habari uhuru vinatumika, kwa kusema kweli, vinatumika na uhuru ambayo vinajipatia, ambayo vimepata katika hii miaka yote imeisha Nchi iko ndani matatizo, iko ndani vita, iko ndani e, m -m mivutano mingi. Watangaza habari, vyombo vya kutangaza habari uhuru vimepata njia ya kuweza ku, eh, kupata hiyo uhuru, hata kama wanayo hukumu nchi wanajaribu kupunguza. Eh, nikisema sasa, nikisema tunatumika na, na uhuru tuseme kwa, kwa njia moja, lakini sheria ambayo ziko si, si, si, si, si, si sheria ya ku ya kurahisishia utangazaji huru utangazaji wa habari uhuru. Lakini Innocent, vile vile wewe mwenyewe unahichi kituo cha kibinafsi cha televisheni na redio e, pengine unaweza kutuelezea katika sheria hiyo ambayo imewapa uhuru huo wa kumiliki hivyo vyombo vya habari wanasema nini, na ni wapi ambapo mnaona kuna kasoro katika sheria hizi hivi, kwamba mnaona kwamba ndio kuna vyombo binafsi vya habari lakini bado haviko huru. Ukisema uh mtangaza habari au chombo cha habari kinapasha sema kilichotoa habari ambayo inatangaza, na mara nyingi akutana ni habari ambazo ziko ndani matatizo makubwa sana. Hiyo ni kusema kama au hauheshimishi uhuru wa kutangaza habari, mtangaza habari akwambia alitoa habari hiyo au ile, wapi kama kuna watu ambao kaleta matatizo makubwa hiyo hata tukikamata hata vingine vya ambayo tuseme afaranga ambazo zinaombwa watangaza habari, kama kuna kuwa korti tuseme, kuna kuna mambo mengi wametia ndani, ambayo ni mabaya sana kwa uhuru kutangaza habari. Kama hizo na nimetaja mbili, lakini kuna zingine. Haya basi, tunaye pia mwandishi wetu huko Bujumbura, Haidala Hakimana. Haidala, wewe huko kwenye redio ya kitaifa, ni redio ya serikali, unaweza kusema nini kuhusiana na uhuru wenu kuweza kutangaza, kufuatilia habari, kufanya upelelezi na kuweza kuvitangaza pia kupitia chombo rasmi cha habari? Haidala, kwetu hapa kwenye redio ya taifa ni kama vile na sisi tunaona kidogo kutokana na Haidala, uko sehemu yako ambapo unapokelea simu inaonekana kidogo kuna matatizo ya network, sijui. Hebu uangalia kidogo, halafu unaweza kuendelea na endelea hoja yako, endeleaa. E, kama ulivyosema kwenye redio ya taifa ni kama vile na sisi hatuna uhuru sana, kutokana na kuwa e, ukifanya ukuelelezi au ukiwa unataka stori ambayo unataka kuifanya, e, viongozi wa juu lazima wajue, afu watakukataza, hii pacha haitapita hapa kwenye redio ya taifa na hapo inaonekana kama ni uhuru ambao hatuna, tumebanwa kidogo. Lakini na na hii sheria pia ambayo inatulazimisha kutaja chanzo cha habari ni sheria ambayo inatubana sana, lakini mpaka hivi hatujaanza kuitii, kwa sababu chama cha waandishi wa habari wameishapeleka malalamiko kwenye korti ya katiba, ambayo tayari imeishatangaza kuwa kuna vipengele ambavyo viko kinyume kabisa na katiba. Na hawakuishia na hapo, walipeleka pia malalamiko kwenye korti ya mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mpaka hivi tunasubiri kesi ili tuweze kuona kama hicho kipengele ambacho kiko kinyume na katiba kimeondolewa kabisa kabisa. Haya, vilevile pia tunaye uh, mwandishi wa habari wa Radio Bonesha FM, Mnana Asman Mnana, pengine umemsikia mwenzako akizungumza kuhusu waandishi wa habari wawili ambao wamekamatwa, nadhani wanafanya kwenye kituo chako cha redio, sina uhakika, lakini tuelezee hali yao vipi? Uh, kulingana na vile unavyojua hadi sasa, kesi yao inakwendaje Mnana Asman? Ndio, naam, na ndio yani, mli, mlikuwa mmeuliza kuhusu wanahabari wa, wa, wa khiarbo eh, eh, na, tunafanya kazi. Wa, wale wawili ambao wamekamatwa ambao me, amewataja Haidala katika hoja zake e, ni kwamba kuna mmoja ambaye anafanyia na, na, kazi kusini mwa Burundi katika mkoa wa Bururi, na mwingine anafanya kazi yani ni ripota wetu wa mkoa wa Bubanza, ni kaskazini magharibi mwa nchi ya Burundi. Ni kwamba huyu wa wa wa mkoa wa Bururi, yani kusini mwa Burundi eh, kuna wakati alikuwa amekimbia ame ili aweze ku yani Yani, naweza nikasema amekimbia kutokana na vitisho ambavyo alikuwa amepata, akawa kama vile amekwenda mafichoni na alikuwa hafanyi kazi kwa kwa kwa kwa, kwa kipindi cha siku kadhaa. Na vile vile ule wa mkoa wa Bubanza kaskazini magharibi, na ye vile vile alipata vitisho na akapata hoga kidogo, lakini hivi sasa ninaweza nikasema kwamba eh, vitisho hivyo havikuendelea, sababu wamerejea wame kwenye nafasi zao za kazi. Wote wawili, mmoja amerudia Bururi na mwingine amerudia Bubanza, lakini yule wa Bubanza aliwahi hata kuripoti mahakamani, lakini kwa sasa ninaweza nikasema kwamba eh, hali zao ni salama. E, vitisho havikuendelea sana kama jinsi ilivyoanza. mm -hmm. Na ni wakati ambapo tunamsubiri Bwana Nyamitwe ambaye ni mkurugenzi wa mawasiliano katika ofisi ya rais wa huko Burundi kuweza kutuelezea upande wa serikali wanasemaje kuhusiana na kubanwa kwa vyombo vya habari huko nchini Burundi. Nirejee kwako Innocent Mhozi, e, kwa sababu wiki iliyopita dunia imeadhimisha siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari. Yapi ambayo mliyazungumzia wakati ule, nini ambacho mmeweza kukieleza kwamba hapa na hapa tumeweza kupiga hatua, lakini hapa na hapa a, pengine tumerudi hatua mbili tatu nyuma Innocent. Eh, kuna, kuna kama vile nimesema, uhuru ambayo tunao leo ni uhuru ambayo tulipata polepole pole mwaka kwa mwaka eh, ambayo ulitoka kwa namna wa tangaza habari na vyombo vya habari huru vile vilikuwa vinatumika, vilitumikia sana kutoa vita kwenye nchi eh, kupunguza viwezekanavyo uh, vitu vya machuki ya makabila vilitumikia uh, sana kutafuta ku, ku, ku, ku, kuleta demokrasi kwenye nchi, na vikatuma raia hata wanamigambo wa, wa wanakuwa na heshima kwa vyombo vya habari uhuru Hicho ndio kitu kikubwa kilileta hii uhuru ambayo tunao leo, hata kama kila siku inaonekana kama wamoja katika viongozi wa, wa nchi wanajaribu kupunguza uhuru huyo. Na kitu tukizungumza, tuliona sana kilileta kili, kili, kili tatizo tulitaka kurudisha nyuma ni hii sheria ambayo ilikuya inarudisha nyuma sana vitu vimoja katika sheria ambayo ilikuwa iko mbele. Na kitu kizuri uhm, ambacho tuliweza kuona kama ni kikubwa uh, kizuri ni vile tulisimamia sisi wote, ndugu yetu ambaye alikuwa alikuwa amekuwa under arrest kwa mkia kwenye jela ku makosa yenye hatuka tunaona, tulisimama tukafanya viuzikanavyo na mpaka akaachiliwa uhuru. Tena hiyo umoja wa watangaza habari, hiyo kusimamia haki za wanahabari na haki za wananchi, ni vitu ambavyo sisi wote tunaona ni kitu kizuri sana, na ndicho na ndicho kinatuma sana sana, uh, raia wana- wana waa wanakuwa wana na heshima na na uaminifu katika watangaza habari huru katika nchi hii mm hiyo -hmm. ni vitu kama tuseme viwili, naona kama tuli tulirudi tuli, weko tuli tena sana, hata kama tunaonaku ambayo vinatusumbua sana kama uwezo uwezo wa kuweza kutumika ya, i, i, uchumi wa nchi uko mbovu sana e, vinatuma vinatusumbua sana kupata namna ya kuweza kutangaza habari, namna ya kuweza kupata vyombo, namna ya kuweza kuenda ambako kuna kuna kuna vitu vinapitika. Hii suala la, la uwezo, vinatus, vinatusumbua sana mm -hmm. Na kuna msikilizaji pia kwenye laini ya simu uh, utajitambulisha. Jina la pili naona gumu kidogo, lakini havia rimana ukiwa huko Isanganiro Habarimana, karibu katika Sauti ya Amerika, hebu tupe hoja yako. Asante sana. Hoja yangu ni kwamba ukiangalia, eh, uhuru wa vyombo vya hususa habari hususan, eh, sisi kama waandishi wa habari wa redio za kibinafsi huwa tunakutana eh, na changamoto tofauti, na ambapo huenda eh, labda hata viongozi kama na baadhi ya afisa serikalini huwa wanasema kwamba kutokana na habari ambazo sisi tunazozitoa, uh, huwa tunawekwa, tunatoa picha kama vile sisi ni wapinzani, ilhali sio hivyo. Eh, sababu sisi huwa eh, tunazitangaza zile habari ambazo ni habari za uhakika, sababu madhumuni yetu kama vyombo vya habari vya kibinafsi ni kuwaelewesha raia kwa jumla, unaweza kujua kipi ambacho kinaendelea. Na ukiangalia siku hizi za karibuni, ni kwamba hiyo ndio shutuma na hiyo ndio moto ambayo mara kwa mara tunakutana nayo na serikali, hususani viongozi wa serikali kutokana na habari eh, zile ambazo huenda hawataki kwamba zinafuchuliwa, ila vyombo hivi vya habari tunajitahidi tunazifichua hizo habari hizo, ila wanaonekana kwamba huenda hii eh, ni jambo ambalo linakuja eh, ku, ku, ku matatizo. Itakumbukwa tu kwamba kuna baadhi ya waandishi wa habari wa redio za kibinafsi nchini hapa Burundi ambao wameweza kuitishwa mahakamani kutokana na habari ambazo walizitoa. Ni baada ya Umoja wa Mataifa kusema kwamba kuna silaha ambazo zinatolewa na zinapewa vijana wa chama tawala, na hiyo eh, serikali ikasema kwamba habari hizo zimetolewa na nini, ni mashirika ya kiraia pamoja na redio za kibinafsi. Na hizi ni baadhi ya redio miongoni mwa redio hizo, ni redio Tangulizo ambao huwa zinanyoshiwa vidole na mm -hmm, afisa ila ni kwamba hilo ni jambo na changamoto ingine ambayo wetu kama uandishi wa habari pindi ya watu tofauti utafuta habari hususani, e, kwa hawa watu ambao wanafanya kazi serikalini nakuwa ni vigumu ni vigumu kuzipata habari kutokana na nini, na e, ni lile ambalo nafikiri kwamba sisi kama vyombo vya habari vya kibinafsi ni kuwapiga vita serikali, jambo ambalo sio hilo. Sisi kama vyombo vya habari vya kibinafsi ni kuleta kusaidia serikali wananchi, lakini sasa haviarimana <todicatio> naona laini ilikuwa inaanza kuleta ubovuubovu hapo, lakini nilikuwa niku, nataka nikuulize Havyarimana, kuhusiana na pengine mfano binafsi uliotokea pengine kwa waandishi habari wa kituo chenu cha redio Isanganiro. Unaweza kunipa mfano wowote? Mimi kwa mfano hai ni kwamba mwaka eh, huyu kama sikusuu au mwishoni eh, mwa mwaka jana, pindi ambapo raia kutoka Burundi, ambayo ilisemekana kwamba Tanzania inawafurusha, walikuwa wakiishi kinyume cha sheria kule Tanzania, mimi niweza kujielekeza katika mkoa wa Mwinga na kuhojiana na kawaona hali ambayo raia hao, eh, wa ambao walifukuzwa Tanzania walikuwepo, ila kutafuta mtu wa serikali wa wizara wa, wa, wa ambayo ya mshikamano ni kwamba kutafuta kwa mkoa hata mwenyewe akakataa akakana ili tu, tumhoji na sio hivyo. Hata mara nyingine tena, ni kwamba tuliweza kumtafuta katika e, ripoti ambayo tukifanya wa serikali ni kwamba wanakataa. Na hivyo mimi binafsi ningesema kwamba itakuwa tena sio kuwatafuta watu hao. Hiyo ni mmoja miongoni mwa mifano ambayo mara kwa mara tunakumbana nayo katika kazi zetu hizi kama waandishi wa habari. Nakushukuru sana Haviarimana na kabla hatujaingia katika sehemu ya pili ya mada hii yetu ya uhuru wa vyombo vya habari huko Burundi, mbaki kwenye laini za simu. Bila shaka na Mnana pia nasikia kwamba wewe pia uliwahi kupatwa na e, vitisho kupitia simu yako ya mkononi, kwa hivyo tutasikiliza hayo kwanza. Hapa Sande Shomari, naona umefuatilia Facebook. Vipi, wanasemaje? nam Asante sana kwa upande wa Facebook, tayari wasikilizaji wetu wanatuma maoni yao, naye naanza nayo Franki Kasonso wa chuo kikuu cha sayansi na teknolojia kule Mbeya, Tanzania, anasema mimi nasema uhuru wa vyombo vya habari haupo, ukilinganisha na Tanzania, japo nayo Tanzania haina uhuru kamili, hususan pale serikali inapokosolewa. Nafikiri anataka kusema kule Burundi uhuru haupo. mm -hmm. Haya, naye simtoe huyu kutoka Kalobe, Mbeya, Tanzania, anasema anapenda kuwatia moyo waandishi wa vyombo vya habari kutokana na mazingira magumu anayokutana nayo maana anasema bila wao jamii haiwezi kuelimika wala sisi tunaoishi tuwezi kupewa habari. Naye Thomas Tony ukiwa Manzese, Dar es Salaam unasema uhuru wa vyombo vya habari bado ni tatizo kubwa, kwa sababu wanahabari hawapewi nafasi ya kutoa habari ipasavyo. Naye huyu mwingine Antoni Simiyu anasema vyombo vya habari, yeye anaongelea kwa upande wa Kenya, kwamba Kenya vina uhuru kidogo lakini vilevile vile Burundi, anasema bado wanajaribu kupata uhuru wao. Naye Aquino Msombe wa Mbeya, Tanzania, anasema ni dhalili ndahili, kwamba kukosekana kwa uhuru wa vyombo vya habari ni sawa na kukosekana kwa uhuru wa wananchi katika hizo nchi husika. Anasema ni vyema kila nchi ikahakikisha kwamba inayozingatia uhuru wa vyombo vya habari ili kuwafanya wananchi kuweza kutoa habari zao bila Basi... ah, shaka. Tunaendelea na, na maoni zaidi baada ya kufunga matangazo haya. Kwanza upande wa redio tunakumbusha msikilizaji, mjadala huu wa Live Talk utaendelea katika mtandao wetu wa internet www.voaswahili.com baada ya kufunga matangazo ridiyo, ya redio. Lakini msikilizaji, usiondoke kando ya redio zenu, tunarejea tena mara baada ya muktasari wa habari. Haya, basi naona muhtasari wa habari. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu hivi leo. Mimi ni Esther Gitui Yuat. Ni Jumaa ambapo leo tuna live talk. Mada ya leo, uhuru wa vyombo vya habari Burundi. Na mimi ni Sandey Shomari kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Mei 9 mwaka 2014, siku ya Ijumaa. Pia fuatilia matangazo haya kupitia 107.5 FM ya Nairobi, pia masafa mafupi kwenye mitaband 19 na 22 na kwenye tovuti yetu www voaswahili.com Karibuni nam msikilizaji, kama tulivyodokeza hivi leo twazungumzia uhuru wa vyombo vya habari Burundi, ikikumbukwa kwamba wiki jana tu dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari. Lakini je, huko burundi hali ikoje? Sisi kama wanahabari nchini hapa Burundi bado hatujahisi kwamba tuko uhuru katika shughuli yetu. Kuna wanahabari wetu wawili wameitishwa mahakamani kwa sababu tu ya kutoa tu habari. Na katika habari nyingine, msikilizaji, una mengi ya kusikia na katika mada ya leo ya uvu uhuru wa vyombo vya habari. Lakini mtangazaji wa redio moja anaeleza yaliyompata: mimi binafsi niliwahi kufanywa vitisho kupitia njia ya simu wakinifahamisha kwamba watanimalizia maisha, wakinituhumu kwamba nawapa fursa wananchi kuweza kutoa kashfa dhidi ya utawala wa Burundi. Msikilizaji una nafasi pia ya kutoa maoni au kuuliza wachambuzi wetu maswali, namba yetu ya simu ni 120261931 Tano moja, au tuandikie swali au maoni kupitia Facebook. Msikilizaji, uwanjani wako hivi leo kushiriki kwenye mada hii ya uhuru wa vyombo vya habari Burundi. Lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Chama tawala cha Afrika Kusini ANC kinatarajiwa kubaki madarakani baada ya kupata ushindi wa wazi katika uchaguzi wa taifa Jumatano, huku ikiwa karibu zote kura zimeshahesabiwa, tume ya uchaguzi ya Afrika Kusini imesema leo kwamba ANC imepata asilimia 62, ya kura chama cha upinzani cha Democratic Alliance kilipata nafasi ya pili kwa mbali kikiwa na asilimia 22 ikifuatiwa na chama kipya cha Economic Freedom Fighters kikiwa na asilimia 6. Televisheni ya taifa ya SABC inatabiri ANC itachukua viti 255 kati ya mia nne katika bunge ikiwa itapoteza viti tisa kutoka bunge lililopita. Hesabu ya mwisho ya kura itatangazwa Jumamosi. Matokeo haya yanampa rais Jacob Zuma nafasi ya kurudi katika muhula wa pili wa miaka mitano, mara baada ya vikao vya bunge kuanza tena. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, anasema Marekani itafanya kila iwezalo ili kufanikisha kuachiwa huru kwa wasichana 276 waliotekwa nyara na kundi la wanamgambo wa Kiislamu wa Boko Haram. Akizungumza Alhamisi mjini Washington, Kerry alisema kikosi cha washauri wa kijeshi cha Marekani kinawasili Nigeria kwa maswala ya mawasiliano, usafiri na ujasusi. Timu yetu hivi sasa inawasili Nigeria na watafanya kazi kwa karibu na serikali ya rais wa Nigeria Goodluck Jonathan kufanya kila tuwezalo kuwarudisha wasichana hao kwa familia zao na jumuiya zao. Tutafanya kila tuwezalo kupambana na ubaya wa Boko Haram, alisema. Nchi nyingine zisizopungua tatu zimeahidi kuisaidia Nigeria katika utafutaji huo. Uingereza imeahidi kutoa msaada wa satellite, wakati Ufaransa imesema itasaidia kutuma askari. Akizungumza kwenye mkutano wa uchumi wa dunia Alhamisi huko Abuja, Nigeria, Rais Goodluck Jonathan Aliishukuru China ikiwa ni nchi iliyojitokeza hivi karibuni na kuahidi kutoa msaada wa utafutaji wa wasichana hao. Kiongozi wa Boko Haram amesema ana nia ya kuwauza wasichana hao ambao walitekwa nyara kutoka kwenye shule moja huko katika jimbo la Bono, Nigeria, Aprili kumi na nne. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir na kiongozi wa waasi Rik Mashar wako Ethiopia kukutana kwa mara ya kwanza tangu mapigano na ghasia za kikabila kulipuka huko Sudani Kusini zaidi ya miezi mitano iliyopita. Waandishi wa Sauti ya Amerika huko Adis Ababa wanasema mkutano huo uliokuwa ufanyike leo Ijumaa inawezekana kusogezwa mbele kwa siku moja. Maafisa wa jumuiya ya kikanda ya Afrika Mashariki, IGAD, ambayo inasimamia mazungumzo ya amani, inasema waasi na serikali watasaini makubaliano ya amani. Msemaji wa waasi ameiambia Sauti ya Amerika kwamba ujumbe wa waasi unaangalia juu ya nyaraka hiyo. Rais wa Russia Vladimir Putin amewasili huko Krimea katika ziara yake ya kwanza katika peninsula hiyo tangu Moscow kuichukua kutoka Ukraine mwezi March. Bwana Putin anatarajiwa kuagua garidi la kijeshi na sherehe za kuadhimisha ushindi wa Sovieti katika vita vya pili vya dunia katika mji wa Krimea wa bandarini wa Sevatopol, ambapo meli za kivita za Rusia katika Black Sea zipo huko. Mapema Ijumaa, Bwana Putin aliangalia kutoka kwenye viti vya uwanjani huko katika uwanja wa Red Square wakati vikosi elfu kumi na moja vya Russia vikifanya gwaride na huku vikionyesha silaha nzito za kijeshi katika gwaride la kila mwaka la ushindi katika mji mkuu wa Russia. Mawakili wa utetezi wa Oscar Pistorius wamejaribu kuonyesha hii leo kwamba mpenzi wake alikuwa akianguka wakati alipopigwa risasi ya mwisho ambayo ilimuua na si kwamba alikuwa amekaa ameshika kichwa kama waendesha mashtaka walivyodai. Mtaalamu wa risasi kutoka upande wa utetezi Tom Wolmarans alisema River Steenkamp alikuwa akianguka kwa nyuma chooni alipopigwa risasi ya mwisho kichwani kati ya nne alizopiga Pistorius kupitia mlangoni. Ushahidi wa Wolmarans unapishana na ule uliotolewa na upande wa mtaalamu wa risasi wa polisi aliyesema kwamba Stinkamp alikuwa amekaa kwenye kigode cha magazeti na alikuwa akijizuia kichwani na mikono alipopigwa risasi hizo. Polisi wa kutumia hasia, wa kutuliza ghasia wa Thailand walitumia mabomu ya machozi kutawanya maelfu ya waandamanaji walioingia mitaani huko Bangkok baada ya mahakama kutoa amri ya waziri mkuu Yingluck Shinawatra kuachia madaraka na taasisi ya kupambana rushwa kumshtaki kwa uzembe. Kiongozi wa waandamanaji Suthep Thaugsapan akiongea na anaunga mkono hii leo aliwataka kuandamana nje ya bunge katika ofisi ya waziri mkuu na vituo vitano vya televisheni ili kuwazuia wasitumiwe na serikali. Mahakama ya kikatiba ya Tailand Jumatano ilimwondoa madarakani Yingluck Shinawatra na mawaziri wengine tisa katika kesi nyingine ikihusisha kumbadilisha madaraka kiongozi wa juu wa serikali. Maafisa wa Pakistan wanasema tetemeko la ardhi la kadri limetikisa miji kadhaa nchini humo na kuua mtu mmoja na kujeruhi wengine hamsini. Idara ya jiolojia ya Marekani inasema tetemeko hilo la ukubwa wa 4.3 vipimo vya rikta lilifika kilomita kumi na mbili kaskazini mwa mji wa Nawabsha hii leo. Polisi wanasema tetemeko hilo lililopiga mapema asubuhi liliangusha mapaa ya nyumba nyingi wakati wakazi wakiwa bado wamelala. Polisi wanasema hali ya dharura imetangazwa katika hospitali moja ya mji. Wabunge wa Marekani wamemwita mkuu wa idara ya utawala wa wapiganaji wa zamani wa Marekani kutoa ushahidi wiki ijayo kuhusu ripoti za kusubirishwa kwa muda mrefu kupata matibabu kwa wapiganaji hao. Kamati ya bunge ya Marekani ilipiga kura Alhamisi kupewa rekodi kuhusu orodha ya wanaosubiri matibabu. Kamati hiyo ya bunge imemwita katibu wa idara ya wapiganaji wa zamani Eric Shinseki kutoa ushahidi. Shinseki ametoa amri ya kuangalia upya kitaifa kwa uwezekano wa kupata huduma kwa wanajeshi hao wa zamani wa Marekani baada ya ripoti za miezi kadhaa ya orodha ya kusubiri katika hospitali za wapiganaji wa zamani huko Arizona na maeneo mengine ya nchi. Moja ya ripoti hizo imesema wanajeshi hao wa zamani walifariki dunia wakingoja kupata matibabu. Maafisa usalama na wakijeshi wa kijeshi wanasema waziri wa ulinzi wa Yemen aliyeepuka jaribio la mauaji na Alqaida leo Ijumaa, maafisa wanasema watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wenye siasa kali walishambulia msafara wa Muhamed Nasser Ahmad wakati waziri huyo alipokuwa akisafiri katika jimbo la Shabwa. Waziri huyo na maafisa wa juu waliokuwa pamoja naye inaripotiwa hawakujeruhiwa. Maafisa wanasema walikuwa wakirudi kutoka safari kusimamia shambulizi linaloendelea dhidi ya wanamgambo wa Alqaida huko kwenye eneo tete la kusini mwa Yemen. Viongozi wa Palestina wanasisitiza mazungumzo ya amani ya Israeli yanaweza kusonga mbele, akisema mkataba wa umoja kati ya Fatah na Hamas si kikwazo katika mazungumzo hayo. Pande hizo mbili za Palestina mwezi uliopita zilikubaliana kuunda serikali ya mseto kumaliza miaka saba ya kugawanywa uongozi kati ya Gaza na Westbank. Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, alijibu rasmi kwa kupinga maneno ya Marekani, yakisema kuwa hataweza kuungana na Hamas ambapo aliwaona kama kundi la kigaidi, tofauti na Fata yenye ya makao yake makuu huko West Bank. Hamas kundi lenye makao yake Gaza aliitambui serikali Hamas ina nia ya kuendeleza upinzani wa silaha dhidi ya Israel na mara kwa mara inashambulia maeneo ya Israel kwa roketi za kuvuka mipaka. Lakini katika mahojiano na sauti Amerika, wasemaji na maafisa kutoka pande zote mbili wamekubali mazungumzo yaendelee hata Hamas wakiwepo. Nam, unaendelea kusikiliza live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Msikilizaji, kama tulivyokwisha kuharifu, ni kwamba hivi leo mada ya leo ni uhuru wa vyombo vya habari huko nchini Burundi, na ili kufahamu vema kuhusu hali ilivyo nchini humo, huyu hapa Mnana Asman wa Redio Bonesha ya FM ya Bujumbura akituelezea kwa jumla kuhusu hali hiyo. Uhuru wa vyombo vya habari nchini Burundi kwa wakati huu ni kwamba bado unakabiliwa na matatizo mbalimbali, naweza nikasema hivyo. Yani, sisi kama wanahabari nchini hapa Burundi bado hatujahisi kwamba tuko uhuru katika shughuli yetu. Ninaweza nikatoa mifano, ni kwamba hivi tu majuzi kuna wanahabari wetu wawili wa redio ambayo natumikia eh, mmoja wa mkoani Bururi ni kusini mwa Burundi na mwingine wa mkoani Bubanza kaskazini magharibi mwa nchi hii ya Burundi waliitishwa mahakamani na wanatuhumiwa kwamba walitoa habari kuhusu taarifa inayosema kwamba huenda kunafanyika ugavi wa silaha kwa vijana wa chama tawala wanaitwa kwa jina maarufu Imbonerakure. Ni kwamba wameitishwa mahakamani kwa sababu tu ya kutoa habari kuhusu taarifa hizo za ugavi wa silaha. Yani hiyo kwanza ni moja inaonyesha kwamba uhuru bado haujao, yaani mtu kutoa tu habari inakuwa ni tatizo kati yake na vyombo vya sheria. Naweza pia nikatoa mfano kuhusu mimi binafsi, niliwahi kufanyiwa vitisho kupitia njia ya simu, wakinifahamisha kwamba watanimalizia maisha wakinituhumu kwamba yaani nawapa fursa wananchi kuweza kutoa kashfa dhidi ya utawala wa Burundi. Ilikuwa ni miaka miwili iliyopita, hivyo nilikuwa katika kipindi changu ambacho naendesha hapa kwenye Radio Bonesha FM, kinaitwa Jambo na Majambo, ni kwamba nilifanyiwa vitisho kupitia njia ya simu, na walinifahamisha kwamba iwapo hautaacha kazi hiyo ya kuwapa fursa wananchi kutoa, yaani kashfa dhidi ya utawala utakiona cha mtemakuni, yani kwamba ni kwamba nilipata vitisho yani. Hiyo yote inaonyesha kwamba bado uhuru nchini Burundi haujawa sawa. Kutokana na mambo hayo, bado wanahabari waangaliki wananyanyaswa katika shughuli yao, na hakuna kosa ambalo ni la kueleweka la kusema kwamba wafuatiliwe na vyombo vya sheria. Licha ya vitisho hivyo, mimi nilifanya interview kwenye redio hii, hata kwenye redio zingine walinihoji. Niliwafahamisha kwamba sitishiki na jambo lolote lile kwamba mimi sina ambacho ninaweza nikasema ni, ni kosa ambalo nafanya dhidi e, ya utawala. Ni kwamba niko kwenye kazi yangu, mimi natoa fursa kwa wananchi, wanatoa maoni yao na wako na haki kufanya hivyo. Nikawaambia kama mimi sitishiki na jambo lolote, sababu sina kosa mimi. Yani, niliendelea na kazi yangu kama kawaida. Asante sana Mnana, bila shaka tutaungana nawe kwenye mada hii ya uhuru wa vyombo vya habari huko Burundi. Lakini kwanza, nafahamishwa tunaye kwenye laini ya simu Innocent Mhozi, ni meneja wa televisheni ya kibinafsi huko Bujumbura. Innocent, kama ulivyomsikia Mnana anaelezea kwamba hamna uhuru wa vyombo vya habari licha ya kwamba kuna sheria ambazo zinaelezea upo, hebu tupe maoni yako kuhusiana na hali hii, kwa sababu wewe ni meneja wa kituo cha kibinafsi cha televisheni na redio huko Bujumbura. Uh, sheria ambayo ina ipo <Mines> leo, uh, kuna vitu vingi vinaonyesha kama si si nzuri hata kidogo kwa uhuru wa kutangaza habari uh, lakini hata kama iko hivyo inakuwa miaka mingi uh, watangaza habari na vyombo vya tangaza habari uhuru vinatumika, kwa kusema kweli, vinatumika na uhuru ambayo vinajipatia, ambayo vimepata katika hii miaka yote imeisha. E, nchi iko ndani matatizo, iko ndani vita, iko ndani mivutano mingi. Watangaza habari, vyombo vya kutangaza habari uhuru vimepata njia ya kuweza ku, eh, kupata hiyo uhuru. Hata kama wanayo hukumu nchi wanajaribu kupunguza. e, nikisema, sasa nikisema tunatumika na, na uhuru tuseme, kwa kwa njia moja, lakini sheria ambayo ziko si, si, si, si, si, si sheria ya ku, ya kurahisishia utangazaji habari uhuru, utangazaji, habari, habari, uhuru lakini Innocent, vile vile, wewe mwenyewe unahichi kituo cha kibinafsi cha televisheni na redio e, pengine unaweza kutuelezea katika sheria hiyo ambayo imewapa uhuru huo wa kumiliki hivyo vyombo vya habari wanasema nini, na ni wapi ambapo mnaona kuna kasoro katika sheria hizi, hivi kwamba mnaona kwamba ndio kuna vyombo binafsi vya habari lakini bado haviko huru. Ukisema mtangaza habari au chombo cha habari kinapasa sema kilichotoa habari ambayo inatangaza, na, na, na, na, na, na mara nyingi nakutana ni habari ambazo ziko ziko ndani matatizo makubwa sana. Hiyo ni kusema kama hauheshimishi hu, hu, uhuru wa kutangaza habari, hauwezi kaukamjia mtangaza habari akuambia alitoa habari hiyo au ile wapi, kama kuna, kuna watu ambao itaweza kaleta matatizo makubwa hata uh -huh. tukikamata hata vingine vya vya ambayo tuseme ffra, faranga ambazo zinaombwa eh, watangaza habari kama kuna, kwa court tuseme kuna kuna kuna, kuna mambo mengi wametia ndani ambayo ni mabaya sana kwa uhuru kutangaza habari kama hizo, na nimetaja mbili, lakini kuna zingine. Haya, basi uh, tunaye pia mwandishi wetu uh, huko Bujumbura Haidala Hakimana. Haidala, wewe uko kwenye redio ya kitaifa, ni redio ya serikali, unaweza kusema nini kuhusiana na uhuru wenu kuweza kutangaza, kufuatilia habari, kufanya upelelezi na kuweza kuvitangaza pia kupitia uh, chombo rasmi cha habari Haidala? Wetu eh, hapa kwenye redio ya taifa eh, ni kama vile na sisi tunaona kidogo kutokana na kwa Haidala huko sehemu yako ambapo unapokelea simu inaonekana kidogo kuna matatizo ya network, sijui hebu uangalia kidogo, halafu unaweza kuendelea na hoja yako. Endelea, Haidala. Naam, naam, na, eh, hapa nafikiri nasikika vizuri na, na, na, na, eh, kama ulivyosema kwenye redio ya taifa ni kama vile na sisi hatuna uhuru sana kutokana na, na kuwa eh, ukifanya ukuelilizi au ki, ukiwa um, ki, story ambayo unataka kuifanya E, viongozi wa juu lazima wajue, afu watakataza hii pacha haitapita hapa kwenye redio ya taifa na afu inaonekana kama ni uhuru ambayo tu, hatuna tumebanwa kidogo. Lakini na na hii sheria pia ambayo inatulazimisha kutaja chanzo cha habari ni sheria ambayo inatubana sana, lakini mpaka hivi hatujaanza kuitii kwa sababu chama cha waandishi wa habari wameshapeleka malalamiko kwenye korti ya katiba ambayo tayari imeshatangaza kuwa kuna vipengele ambavyo viko kinyume kabisa na katiba. na na hawakuishia hapo, walipeleka pia malalamiko kwenye korti ya mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mpaka hivi tunasubiri kesi ili tuweze kuona kama hicho kipengele ambacho kicho kiko kinyume na katiba kimeondolewa kabisa. Aya, vile vile pia tunaye mwandishi uh, wa habari wa redio bonesha fm mnana asman mnana pengine umemsikia mwenzako akizungumza kuhusu waandishi wa habari wawili ambao wamekamatwa nadhani wanafanya kwenye kituo chako cha redio sina uhakika lakini tuelezee hali yao vipi uh, kulingana na vile unavyojua hadi sasa kesi yao inakwendaje mnana asman ndio naam na na ndio, yaani, mli, mlikuwa mmeuliza kuhusu wanahabari wa, wa, wa khii shariyo ambao iti, eh, wa, eh, na, nafanya kazi wa wale wawili ambao wamekamatwa ambao amewataja Haidala katika hoja zake ni kwamba kuna mmoja ambaye anafanyia na, na, kazi kusini mwa Burundi katika mkoa wa Bururi, na mwingine anafanya kazi yani ni ripota wetu wa mkoa wa Bubanza, ni kaskazini magharibi mwa nchi ya Burundi. Ni kwamba huyu wa wa wa mkoa wa Bururi, yani kusini mwa Burundi, eh, kuna wakati alikuwa amekimbia ame, ame ili aweze ku yani yani naweza nikasema amekimbia kutokana na vitisho ambavyo alikuwa amepata, akawa kama vile amekwenda mafichoni na alikuwa hafanyi kazi kwa kwa kwa kwa, kwa kipindi cha siku kadhaa. Na vile vile ule wa mkoa wa Bubanza kaskazini magharibi, na yeye vile vile alipata vitisho na akapata oga kidogo, lakini hivi sasa ninaweza nikasema kwamba eh, vitisho hivyo havikuendelea, sababu wamerejea wame kwenye nafasi zao za kazi. Wote wawili, mmoja amerudia Bururi na mwingine amerudia Bubanza, lakini yule wa Bubanza aliwahi hata kuripoti mahakamani, lakini kwa sasa ninaweza nikasema kwamba eh, hali zao ni salama. E, vitisho havikuendelea sana kama jinsi ilivyoanza mm -hmm. Na ni wakati ambapo tunamsubiri bwana Nyamitwe ambaye ni mkurugenzi wa mawasiliano katika ofisi ya rais wa huko Burundi kuweza kutuelezea upande wa serikali wanasemaje kuhusiana na kubanwa kwa vyombo vya habari huko nchini Burundi, nirejee kwako Innocent Muhozi kwa sababu wiki iliyopita dunia imeadhimisha siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari. Yapi ambayo mliyazungumzia wakati ule? Nini ambacho mmeweza kukieleza kwamba hapa na hapa tumeweza kupiga hatua, lakini hapa na hapa, a, pengine tumerudi hatua mbili tatu nyuma, Innocent. Eh, kuna, kuna kama vile nimesema, uhuru ambayo tunao leo ni uhuru ambayo tulipata polepole pole, mwaka kwa mwaka eh, ambayo ulitoka kwa namna watangaza habari na vyombo vya habari vile vilikuwa vinatumika vilitumikia sana kutoa vita kwenye nchi eh, kupunguza uh, viwezekanavyo vitu vya machuki ya makabila. Eh, vilitumikia sana kutafuta ku, ku, ku, ku, ku, kuleta demokrasi kwenye nchi na vikatuma raia hata wanamigambo wa, wa wanakuwa na heshima kwa vyombo vya habari huru. Hicho ndio kitu kikubwa kilileta hii uhuru ambayo tunao leo hata kama kila siku inaonekana kama wamoja katika viongozi wa, wa nchi wanajaribu kupunguza uhuru huyo. Na tukizungumza kitu tuliona sana kilileta kili, kili, kili tatizo kili, tulitaka kurudisha nyuma ni hii sheria ambayo wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, ilikuya uh, inarudisha nyuma sana vitu vimoja katika sheria ambayo ilikuwa iko mbele. Na kitu kizuri ambayo tuliweza ku, uh, kuona kama ki-ni kikubwa kizuri ni vile tulisimamia sisi wote ndugu yetu ambayo ilikuwa li, alikuwa am, amekuwa under arest kamkia kwenye jera kwa makosa yenye hatukuwa tunaona. Tulisimama, tukafanya viwezekanavyo na mpaka akaachiliwa uhuru tena. Hiyo umoja wa watangaza habari hiyo kusimamia haki za wanahabari na haki za wananchi ni vitu ambavyo sisi wote tunaona ni kitu kizuri sana, na ndicho kinatuma sana sana. Uh, raia wanakuwa wana, wana, wana, wana na heshima na na uaminifu katika watangaza habari huru katika nchi hii mm -hmm. Vitu, kama tuseme viwili naona kama tuliweko tena sana hata kama tunaona ambavyo vinatusumbua sana kama uwezo uwezo wa kuweza kutumika vitu, y, y, y, uchumi wa nchi uko mbovu sana, vinatuma e, vinatusumbua sana kupata namna ya kuweza kutangaza habari namna ya kuweza kupata vyombo namna ya kuweza kwenda ambako kuna, kuna vitu vinapitika hii suala la, la, la uwezo zinatusumbua sana, mm -hmm. Na kuna msikilizaji pia kwenye laini ya simu uh, utajitambulisha. Jina la pili naona gumu kidogo, lakini Haviarimana ukiwa huko Isanganiro, Haviarimana karibu katika Sauti Amerika. Hebu tupe hoja yako. Uh, asante sana. Hoja yangu ni kwamba ukiangalia uhuru eh, wa vyombo vya habari hususan sisi kama waandishi eh, wa habari wa redio za kibinafsi, huwa tunakutana eh, na changamoto tofauti, na ambapo eh, huenda labda hata viongozi na baadhi ya afisa serikalini huwa wanasema kwamba kutokana na habari ambazo sisi tunazozitoa, ah, huwa tunawekwa, tunatoa picha kama vile sisi ni wapinzani, ilhali sio hivyo eh, sababu sisi huwa Eh, tunazitangaza zile habari ambazo ni habari za uhakika, kwa sababu madhumuni yetu kama vyombo vya habari vya kibinafsi ni kuwaelewesha raia kwa jumla, unaweze kujua kipi ambacho kinaendelea. Na ukiangalia siku hizi za karibuni, kwamba hiyo ndio shutuma na hiyo ndio moto ambayo mara kwa mara tunakutana nayo na serikali, hususan viongozi wa serikali, kutokana na habari eh, zile ambazo huenda hawataki kwamba zinafichuliwa, ila vyombo hivi vya habari tunajitahidi tunazifichua habari hizo, ila wanaonekana kwamba huenda eh... Hii ni jambo ambalo linakuja kupata uh, matatizo. Itakumbukwa tu kwamba uh, kuna baadhi ya waandishi wa habari wa redio za kibinafsi nchini hapa Burundi ambao wameweza kuitishwa mahakamani kutokana na habari ambazo walizitoa. Ni baada ya Umoja wa Mataifa kusema kwamba uh, kuna silaha ambazo zinatolewa uh, na zinapewa vijana wa chama tawala, na hiyo eh, serikali ikasema kwamba habari hizo zimetolewa na nini, ni mashirika ya kiraia pamoja na redio za kibinafsi, na hizi ni baadhi ya redio miongoni mwa redio hizi mbo huwa zinanyoshiwa vidole na afisa ila kama ingine wa habari, hususani eh, kwa hawa watu ambao wanafanya kazi serikalini, inakuwa ni vigumu ni vigumu kuzipata habari kutokana na nini, ambalo, eh, ni lile ambalo wanafikiri kama vyombo vya habari sio kibinafsi aao kama vyombo vya habari ni a lakini sasa Haviarimana, naona laini ilikuwa inaanza kuleta ubovu ubovu hapo. Lakini nilikuwa nataka nikuulize, Haviarimana, kuhusiana na pengine mfano binafsi uliotokea pengine kwa waandishi habari wa kituo chenu cha redio Isanganiro, unaweza kunipa mfano wowote? Ndio, mimi mfano hai ni kwamba Mwaka huyu kama sukusuo au mwishoni mwa mwaka jana, pindi ambapo wa raia kutoka Burundi ambayo ilisemekana kwamba Tanzania anayowafurusha walikuwa wakiishi kinyume cha sheria kule Tanzania, mimi ninaweza kujielekeza katika mkoa wa Mwinga na kuhojiana na kawaona hali ambayo raia hao E, wa ambao walifukuzwa Tanzania walikuwepo ila kutafuta wa, wa, wa manu, mtu wa serikali wao wa, wizara ambao ya mshikamano ni kwamba natumwa kutafuta kumkosa mwenyewe kana hata ku, e, akakataa kakana kuhili tumuhoji na sio hivyo. hata mara nyingine tena ni kwamba tuliweza kumtafuta katika e, ripoti ya mazungumzo tukifanya watu wa serikali ni kwamba wanakatana. Hivyo mimi binafsi ningesema kwamba itakuwa tena sio kuwatafuta watu hao. Hiyo ni mmoja miongoni mwa mifano ambayo mara kwa mara tunakumbana nayo, katika kazi zetu hizi kama waandishi wa habari nakushukuru sana Haviarimana. Na kabla hatujaingia katika sehemu ya pili ya mada hii yetu ya uhuru wa vyombo vya habari huko Burundi, mbaki kwenye laini za simu. Bila shaka na Mnana pia nasikia kwamba wewe pia uliwahi kupatwa na e, vitisho kupitia simu yako ya mkononi, kwa hivyo tutasikiliza hayo kwanza hapa. Sande Shomari, naona umefuatilia Facebook, vipi, wanasemaje? Nam esta, asante sana kwa upande wa Facebook, tayari wasikilizaji wetu wanatuma maoni yao. Naye naanza naye Franki Kasonso wa chuo kikuu cha sayansi na teknolojia kule Mbeya, Tanzania. Anasema mimi nasema uhuru wa vyombo vya habari haupo ukilinganisha na Tanzania, japo nayo Tanzania haina uhuru kamili, hususan pale serikali inapokosolewa. Nafikiri anataka kusema kule Burundi uhuru haupo. mm -hmm. Haya, naye simtowe huyu kutoka Kalobe, Mbeya, Tanzania, anasema anapenda kuwatia moyo waandishi wa vyombo vya habari kutokana na mazingira magumu wanayokutana nayo, maana anasema bila wao jamii haiwezi kuelimika wala sisi tunaoishi hatuwezi kupewa habari. Naye Thomas Tony ukiwa Manzese Dar es Salaam unasema uhuru wa vyombo vya habari bado ni tatizo kubwa, kwa sababu wanahabari hawapewi nafasi ya kutoa habari ipasavyo naye huyu mwingine Antoi, Antoni Simiyu anasema vyombo vya habari, yeye anaongelea kwa upande wa Kenya kwamba Kenya vina uhuru kidogo, lakini vilevile vile Burundi anasema bado wanajaribu kupata uhuru wao. Naye Akwino Msombe wa Mbeya, Tanzania, anasema ni dhalili dhahiri kwamba kukosekana kwa uhuru wa vyombo vya habari ni sawa na kukosekana kwa uhuru wa wow, wananchi katika hizo nchi husika. Anasema ni vyema kila nchi hakikisha kwamba inayozingatia uvuhuru wa vyombo vya habari ili kuwafanya wananchi kuweza kutoa habari zao. Ah, no, bila shaka tunaendelea na maoni zaidi baada ya kufunga matangazo haya. Kwanza, upande wa redio tunakumbusha msikilizaji, mjadala huu wa Live Talk utaendelea katika mtandao wetu wa internet www.voaswahili.com baada ya kufunga matangazo ya redio, lakini msikilizaji usio