From Washington, the Voice of America. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya ka Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo ya leo Ijumaa asubuhi Mei 9 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo, katika kipindi cha VOA Mitaani, baadhi ya Wakenya waisihi serikali ya nchi yao Kuchukua hatua kunusuru maisha ya watu wanaokunywa pombe haramu. Ye, serikali ingilie kati, at least wabadilishe hii maneno, ikiwezekana, hizi vitu wafunge, hata kama wanasema uchumi inatoka hapo, atatoa uchumi na njia ingine. Na katika ripoti nyingine baadhi ya wananchi huko Tanzania waelezea walivyoridhi, walivyoathiriwa na mafuriko kutokana na mvua ambazo zimekuwa zikiendelea kunyesha kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa vyakula vyote vimekufa, mavazi na kila kitu kimeoza ndani ya nyumba. Mimi hasara niliyopata kupiga mahesabu, karibu milioni sita na nne na nusu. Haya ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.boswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, kiongozi wa waasi nchini Sudan Kusini Riek Machar amewasili mjini Adis Ababa kwa mazungumzo yake ya kwanza ya moja kwa moja na rais wa Sudan Kusini Salvakir tangu mapigano na ghasia za kikabila zilipozuka mwezi Disemba. Machar aliwasili katika mji mkuu wa Ethiopia jana usiku. Rais Kir anatarajiwa kuwasili leo Ijumaa kuanza mazungumzo yanayosimamiwa na kundi la nchi za Afrika Mashariki, IGAD. Mashauriano wajumbe wa waasi na serikali yanaendelea kwa miezi kadhaa kukiwa na mafanikio kidogo. Rais Kir alikubali kuhudhuria mazungumzo na makamu rais wake wa zamani baada ya mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, nchini Sudan Kusini wiki iliyopita. Muda mfupi baada ya ziara hiyo, Marekani ilitangaza vikwazo vyake vya kwanza kuhusiana na mgogoro wa Sudan Kusini. Vikwazo vililenga serikali na kiongozi mmoja wa waasi liohusishwa na ghasia ambazo zimesababisha vifo vya maelfu ya watu tangu kuanza kwa mapigano katikati ya mwezi Disemba na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni moja wengine Watu wenye wa silaha wamefiatua risasi na kumuua mkuu wa ujasusi wa mashariki mwa Libya, maafisa wanasema. Ibrahim Senusi aliuawa jana wakati alipokuwa akisafiri katika gari lake mjini Bengazi. Serikali kuu ya Libya imekuwa ikijitahidi kudhibiti makundi yenye silaha na wanamgambo ambayo yameundwa kutokana na waasi wa zamani ambao walisaidia kumwondoa madarakani Muamar Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Hali bado si tha mjini Bengazi eneo kulipotokea vifo vya mabomu ya kujitoa mhanga mwanzoni mwa wiki hii yakilengwa majeshi ya usalama. Nchi nyingi zimefunga ofisi ndogo za ubalozi mjini humo baada ya wanamgambo wa Kiislamu kumuua balozi wa Marekani na Wamarekani wengine watatu mwaka elfu mbili kumi na mbili. Vyama vya upinzani nchini DRC vinalalamika kuwa serikali ya rais Joseph Kabila inaendelea kukiuka katiba na sheria za nchi kwa kuongeza muhula wa kuhudumu. Mpaka sasa Rais Kabila amekuwa madarakani kwa miaka kumi na tatu huku baadhi ya magavana na wabunge wakihudumu kwa miaka saba badala ya miaka mitano inayotakiwa kwa mujibu wa katiba. Mwenzangu Esther Gidhui Yuwat amezungumza na Kalubi Ferdina, mmoja wa viongozi katika chama cha Rais Kabila na kumuuliza maoni yake juu ya ukiukwaji huo wa sheria. Mimi kama mwananchi, ijapokuwa eh, pia ndio niko ndani ya chama tawala, lakini tunajua chama tawala katika nchi yetu hakuna tena chama tawala, kama vile inakuwa ni vyama mingi, eh, inajitia pamoja juu itawale pamoja, na kwa kweli na kwa maoni yangu naona kama Kongo inatoka mbali na njia ya demokrasi gitu, nasema tunaanja kuionea experience mwanzo wa mwaka elfu mbili na sita nji, eh, kwa usalama wake eh, misingi ya madaraka haiko kuhesabia miaka na demokrasia, sio lazima kuhesabia miaka ile. Watu wanaogopa ni vita ingine ianjilie, lazima wakongomani waendelee, wakishafika kila hatua pamoja waangalie tunafanya nini kwa kila hatua. Ndiyo maana watu wanasema tangia kusema kuleta demokrasia ndani ya nchi ilikuwa ni raia wa nchi kujichagulia wenyewe viongozi wao, na hii uchaguzi ilipasha kuwa hapana tu ya mapresida na makamu tu wakuje kinchasa na waanje kula tu mishahara bure, lakini ifike mpaka chini uchaguzi wa mwanzo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Chama tawala nchini Afrika Kusini cha African National Congress ANC kinaongoza kwenye kura zilizohesabiwa katika uchaguzi wa kwanza kitaifa unaojumuisha wapiga kura waliozaliwa baada ya kumalizika kwa enzi ya ubaguzi wa rangi mwaka 1994. Matokeo ya awali kutoka tume ya uchaguzi nchini humo hapo jana yalionyesha kuwa ANC ikiwa na asilimia 63 ya kura katika zaidi ya nusu ya kura zilizohesabiwa. Mpinzani wa karibu sana, chama cha Democratic Alliance kilikuwa na asilimia 23. Hakuna chama kingine kilichopata zaidi ya asilimia tano ya kura zilizohesabiwa hadi hivi sasa. Tume ya uchaguzi ilisema asilimia 73 ya wapiga kura wanaostahili walijit tokeza katika upigaji kura hapo Jumatano. Wachambuzi wanabashiri ANC kuchukua zaidi ya asilimia 60 ya kura za umma. Hiyo itafungua njia kwa bunge kumchagua rais Jacob Zuma kwa muhula wa pili wa miaka mitano. Waziri wa China ametangaza mipango ya kupanua uhusiano wa kiuchumi wa nchi yake na Afrika kwa kusaidia miradi ikiwemo reli ya mwendo kasi, barabara za mwendo kasi na mitandao ya safari za anga. Waziri Mkuu Li Kenjiang anasema China itaongeza ufadhili wake barani Afrika kwa dola bilioni kumi na kufikia jumla ya dola bilioni thelathini. Alitangaza nia mpya ya dhati hapo jana kwenye mkutano wa uchumi duniani nchini Nigeria. Akizungumza kupitia mkalimani, Li alisema msaada wa China kwa Afrika hauna masharti yoyote kisi ya kisiasa. Aliahidi kwamba China haitaingilia kati masuala ya ndani ya nchi za Afrika. Mahakama moja nchini China imetoa adhabu ya kifungo cha miaka kumi gerezani kwa mchapishaji mmoja wa Hong Kong ambaye alikuwa akifanya kazi juu ya kitabu ambacho kinamkosoa Rais wa China Xi Jinping. Yao Wentian ambaye amechapisha vitabu kadhaa ambavyo vimepigwa marufuku huko China bara alikamatwa Shenzhen mwaka jana kwa mashtaka ya kufanya magendo ya kemikali mpakani. Ukamataji wake umekuja wakati akijiandaa kutoa kitabu kimoja kilichoandikwa na mwanaharakati anayeishi uhamishoni Yu Jie kilichopewa jina la China God's Father, Xi Jinping <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko Sudani Kusini. Rais wa Sudani Kusini Salvakir na kiongozi wa waasi Riek Machar wanapanga kukutana hivi leo kwa mazungumzo yanayolenga kumaliza mzozo uliodumu kwa miezi mitano nchini kwao. Msemaji wa waasi ameiambia VOA kwamba Machar ambaye amekuwa mafichoni, yuko njiani kuelekea Addis Ababa. Mwandishi wetu Martha van der Wolf anaripoti katika mji mkuu wa Ethiopia na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Rais Salva Kiir anatarajiwa mjini Addis Ababa leo Ijumaa kwa mkutano na makamu rais wake wa zamani na kiongozi wa waasi Riek Machar. Watu hao wamekubaliana kukutana ana kwa ana wiki hii baada ya ziara za mjini Juba za waziri mkuu wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon. Msemaji wa ujumbe wa waasi Goi Joyul anasema ni dalili nzuri kwa viongozi hao wawili kukubali kukutana. Uh, uh, you know, uh, uh, anasema amefurahishwa sana kwamba katika siku chache zijazo wakuu wetu Dr Riek na Salva Kiir watakutana kuleta msukumo au baraka kwa utaratibu wa amani unaoendelea mjini Addis Ababa. Pia tungependa kuona na mipango jinsi ya hili linavyoweza kusonga mbele. Wiki hii waasi na serikali wamekubaliana sitisho la mwezi mmoja la mapigano ili kuruhusu makundi ya misaada kuzifikia jamii zilizoathiriwa na kuruhusu wakulima kupanda mazao yao kwenye mashamba yao kabla ya kuanza kwa msimu wa mvua. Makubaliano ya sitisho la mapigano lituwasaini na pande zote mwishoni mwa Januari, lakini mara kwa mara yamekiukwa. Mapema wiki hii, pande zote zimeelezea tena nia ya dhati kwa kusitisha chuki, makubaliano ambayo yamefikiwa baada ya, ya Marekani kuweka vikwazo kwa viongozi wawili wa upande wa, wa serikali na waasi. Pande hizo pia zinaonekana kukubaliana juu ya ajenda kwa mazungumzo yajayo, ikiwemo utekelezaji wa mkataba wa sitisho la mapigano, kujadili serikali ya mpito na katiba ya kudumu. Lakini siku moja tu baada ya mkataba huo, waziri wa habari wa Sudan Kusini Michael Makuey amehoji kuhusu baadhi ya maelezo. Anasema bado hawajajadiliana na waasi, hawajakubaliana nao uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa. Sasa tutaambiwa vipi tujadili majukumu, ukubwa na muda pia tunahitajika kuzungumza kuhusu kipindi cha mpito cha kitaifa na bunge. Je, tumekubaliana kuhusu kipindi hicho cha mpito au tumekubaliana kuunda serikali ya mpito? Kwa suala hili, taasisi ya afrika Mashariki IGAD imekuwa mpatanishi wa mazungumzo ya amani tangu kwanza kwa mzozo. Taasisi hiyo inasema na inatarajia mkutano wa ngazi ya juu kati ya bwana Kir na bwana Machar utasaidia kumaliza ghasia na mauaji huko sudan Kusini. Yani sisi kama wanahabari nchini hapa Burundi bado hatujahisi kwamba tuko uhuru katika shughuli yetu. Usikose kujiunga nasi leo jioni katika Live Talk tukizungumzia uhuru wa vyombo vya habari nchini Burundi. Hivi tu majuzi, kuna wanahabari wetu wawili wameitishwa mahakamani kwa sababu tu ya kutoa habari kuhusu taarifa za ugavi wa silaha. Ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rusia imeagiza Ukraine inayotegemea nishati kulipa kwanza kwa ajili ya usambazaji wote wa baadaye wa gesi ya asili, wakati serikali maskini ya Kiev ikitabika kudhibiti uchumi na uthabiti wa kisiasa. Wizara ya nishati ya Rusia inasema Ukraine ilipitisha tarehe ya mwisho ambayo ilikuwa Jumatano kulipa kiwango cha awali cha deni la nishati cha dola bilioni tatu nukta tano na alisema gesi zote zitakazosambazwa kuanzia Juni mosi nahitajika kulipiwa malipo ya awali ya fedha taslim. Haikufahamika hadi jana jioni madhara gani ya ulipaji fedha awali yatakayoikumba Umoja wa Ulaya. Russia inasambaza kiasi cha asilimia thelathini ya mahitaji ya gesi huko Ulaya Magharibi, na kiasi cha nusu ya usambazaji huo unapitia Ukraine mkuu wa idara ya Umoja wa Mataifa inayosimamia uharibifu wa silaha za kemikali nchini Siria anasema asilimia nane za mwisho zilizobakia zipo katika eneo hatari na lisilofikika. Sigrid Kaag aliwaambia waandishi wa habari baada ya mkutano wa faragha wa baraza la usalama, kuelezea kwamba mapipa kumi na sita ndiyo yote yaliyoachwa kabla ya asilimia mia moja ya shehena ya silaha za Siria kuharibiwa. Lakini alisema mapipa hayo yapo katika eneo hatari mno kuingia, kwa sababu ya matatizo ya usalama. Kag alisema fursa kamili ni muhimu kuhakikisha Syria inafikia tarehe ya mwisho ya Juni 30 ya kutokomeza yenyewe silaha zote za kemikali. Alisema muda unakwenda. Serikali ya Kenya imechukua hatua kali kupambana na watu waliohusika na kutia sumu katika pombe ya kienyeji iliyosababisha vifo vya zaidi ya watu 80 na zaidi ya mia mbili kulazwa hospitali zaidi ya maafisa hamsini wa serikali wanaohusika na, na kusimamia biashara ya pombe wamesimamisha kazi hiyo. Jana mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mkuu wa mamlaka ya kudhibiti ulevi na utumiaji madawa ya kulevya na kada John Muthuto na kumuuliza kwanza hatua zilizochukuliwa. Hatua tuliyochukua mpaka hadi wa leo ni kwanza tumetuma maafisa wote wa afya wanaohusika na quality control kuzunguka Kenya nzima kutafuta kama kunaweza patikana hizo vileo pahali popote. Tumegundua kwamba hii imekuwa ni ni kemikali aina ya megano ambayo ilikuwa imewekwa katika pombe, na ndio imeleta haya madhara yote. Walioaga waliotuacha, na mi natoa rambirambi zangu, na kwa niaba ya wakenya wote, na kwa niaba ya nakada wa jamii zao, ni watu zaidi ya themanini. Wakati huu pia pia rais na waziri anahusika wamesimamisha kazi maofisa hamsini na wawili wakiwemo mkuu yule CEO wa NACADA Dkt. William Okendi na pia yule mkuu wa CEO wa counterfeit yule mtu ambaye hushughulika na kuangalia zile bidhaa ambazo si halali ambazo ziko katika market. Wanaamini kwamba hawa wawili hawakufanya kazi zao vilivyo na hata hivyo kuna madc kadhaa wale wanaitwa dcc siku hizi, machief kadhaa, na kwa mara ya kwanza mausipd pia wamefutwa kazi. Kwani unasoosema watu wamefutwa kazi na watu kuchukuliwa hatua. Je, biashara hii inadhibitiwa na serikali? Kuna sheria ambazo zimewekwa? Wewe ulikuwa mstari wa mbele kupambana kuwekwa sheria kama hizi. E, sheria ziko, lakini wale ambao wanatakiwa kuwa wanafuata hizo sheria ama kwa kumake sure sheria zinafuatwa wa kufanya kazi zao ndio hala wajamaa wakafa kwa mfano pale kwako katika Voice uh, of America, kama wewe umewacha mrango wazi na mwizi akaingia, basi watakuchukulia hatua bila shaka. Najua wezi, lakini watakuchukulia hatua wale ambao waliwacha mrango wazi, akawa madhambi madhambi yakawa yametokea, basi ndiyo haya maneno wewe umekuwa kwa muda mrefu, ulikuwa bungeni ukitetea yeah, sheria kali za kupambana na pombe hii ya kienyeji uh, unaonekana ukashindwa katika uchaguzi. Ni mambo gani ambayo mnafanya hivi sasa kufuatia tatizo hili kuchukuliwa kuhakikisha haitokei tena? Mikakati uliochukua ni hiyo ambayo unayosikia na, na, tunafanya tunang'ang'ana sana ili tuweze ku make sure ile sheria zinafuatwa vile zilivyo. Sheria ziko za kutosha, ni ulegevu na hali ya magendo hii mali ya watu kutumia pesa za serikali vibaya ndio imefuleta haya maafa yote. na kwa maoni yako, maanake wee umekuwa ukipigania watu wapunguze ulevi, unafikiri kwa nini watu wanalewa namna hii? na watu wanataka kulewa kwa haraka kwa sababu tofauti tofauti, lakini zaidi hata kule Amerikani, kila pahali duniani watu wanapenda vileo kwa njia hii ama ile ingine, lakini hali ya kupenda vileo ambazo zi za kawaida kama vile hizi za zenye sumu hizi, si kitu ya kawaida. Hasa ni wale watu masikini wale ambao wanaweza tu kulipa pombe ya senti moja ya kia kiamerikani, ama tuseme shilingi kumi, hawa ndio hawa. Sasa huyo ni John Mututo, mkuu wa mamlaka ya kudhibiti ulevi na dawa za kulevya Kenya akizungumza kutoka Nairobi. Mafuriko ya aina yake yametokea nchini Tanzania ambapo kwa kiasi kikubwa mikoa ya Mbeya na Morogoro imeathirika. Mwenzangu sanda Shomari amezungumza na wananchi wa mikoa hiyo, na wanaeleza jinsi mafuriko hayo yalivyowaathiri. Naitwa mwalimu Koleta Laurens Mahululu, ni mwenyeji wa Magole. Mafuriko yameniathiri kwa kiasi kikubwa sana, kuanzia kumbukumbu, nikimaanisha dokumenti kama vieti, mii ni mwalimu na vifaa vyangu vya kufundishia, pia chakula ambacho nimekuwa nimehifadhi mavazi pamoja na vitu so vyote, kwa sababu kifupi, sikuokoa chochote kwa sababu mafuriko yalikuja aa, asubuhi tunajiandaa kwenda kazini, yakaja. Kwa hiyo kilichokumbuka mi na familia yangu nikikimbia na nguo ambazo tukuwa vimevaa. Mi nilikimbia na kitenge tu kwa sababu nilikuwa naenda kuoga, basi na ndiyo nilichobahatika kuwa nao. O, sikuokoa chochote. Kwa haraka haraka, inaweza kufika hata milioni tano kwa sababu nilikuwa na soko ya chakula na vitu vya ndani na mavazi. Mimi jina langu naitwa Richard Kirumbo. Ah, labda niseme tu kwamba tukasukia wakati watu tumelala, Eh, tukaona tu kwamba maji yanasogea karibia na kitanda kwenye godoro, kwa hiyo hali ni mbaya kwa ujumla. Mimi binafsi jambo moja naza nikasema kwamba madhara niliyopata ni makubwa sana, nimeathirika kwa kiasi kubwa sana. Mifugo ng'ombe wangu wamesombwa na maji nilikuwa na mifugo mingine, nguruwe wamesobwa na maji, kuku eh, sefuria. Kwa hiyo vitu vingi vya ndani vimeondoka na maji, kwa sababu nililazimika kukimbia, mimi na, na, na watoto, nina familia ya watoto watano, mke wangu na ndugu nilikuwa nao pale nyumbani. Kwa mimi tu binafsi, kwa sababu ukiangalia ng'ombe moja steji hapa anauzwa shilingi laki tano sasa ng'ombe hao karibia milioni tatu. Haya ukija vikuku uh, kuku hivi vinauzwa shilingi elfu kumi kumi na, sijapiga hesabu, sijakaa kuweza kupiga. lakini kwa hesabu za haraka haraka ni zaidi ya shilingi milioni nane ambazo naweza imegharimu kwa vifaa ambavyo mimi nimeondolewa vya kwangu, mbao vimeweza kusomwa la maji, banda langu ambayo nyumba yangu ambayo naishi maji yamekuwa ni mengi, kwa hiyo siwezi kukaa pale kwao. Unajua, kitendo cha kuama kutoka kwenye eneo ambayo umelizoea na kwenda kuhamia eneo lingine ni kitu ambacho kidogo kina, kina waasi watoto kipsyoloji, lakini hata hata, hata hata hata mimi pia nimezoea kuishi kwangu, lakini leo naishi wa, wa mishoni. Sasa si hali nzuri, nina hali mbaya. Nimeafika sana, vyakula vyote vimekufa, mavazi na kila kitu kimeoza me mne ndani ya nyumba. Mimi hasara niliyopata ukipiga mahesabu karibu milioni sita na nusu hivi. Mahindi gunia thelathini na tano zimekufa, nguo na vitu vyote vya ndani, amna TV zote vimekufa. Watoto wangu na wajukuu zangu wameasia kwa sababu walikuwa wanasoma, vifaa vyote vya kusomea vilikuwa havipo, vimekwenda na maji yote, madaftari, uniform, kila kitu. Naitwa Hewa Dafa, ni mkazi wa kijiji cha Magole, mkoa wa Morogoro, wilaya ya Kilosa. Ni vitu nilivyopata hasara, nilikuwa na mahindi kama junia mia moja, nilikuwa na tapampu ambazo ninazofanyia ktega uchumi, fanyia kazi za mashambani, pampu tatu, tv mbili, yani hasara niliyopata ni, ni kwa harakaza kama milioni nne. Ni wananchi wa Mbeya na Morogoro wakizungumza na Sauti ya Amerika. mitaani. Katika muda wa siku kadhaa zilizopita, Kenya imeshuhudia vifo vya watu wasiopungua 80 na wengine 20 kuwa vipofu baada ya kunywa pombe haramu yenye sumu. Kuna wengine 30 waliolazwa hospitali wakiwa mahututi baada ya kutumia pombe hiyo. Serikali ya Kenya inasema pombe hiyo ilitengenezwa kwa kutumia kemikali hatari ya methanol inayotumika zaidi kwenye viwanda. Watu kadhaa wametiwa nguvuni mjini Nairobi kwa kuhusika na biashara na utengenezaji wa pombe hiyo haramu. Mwandishi wetu mjini Nairobi, Mwai Gikonyo, amezungumza na raia wa kawaida mjini Nairobi kuhusu mkasa huo katika makala yetu ya VOA Mitaani. Mii maoni yangu, naona serikali ilifanya mbaya sana kwa sababu hii pombe imemaliza vijana wengi, na mimi kaa kijana kama imemaliza wengi wao hata mimi sitanimaliza. Kwa hivyo nilikuwa naomba serikali, ingewezekana hiyo pombe ifungwe kabisa. Hiyo ni maoni yangu nimetoa. Alafu kwa njia kwa njia nyingine, hata watu tunakaa nao wanakunywa, vijana wengi hawakuli na hizi pombe, ni pombe haramu, ni chang'aa, inakuja na mwaga kwa plastic, wewe unakuja unaambiwa ni spirit unakunywa na unapoteza maisha yako. Ukiangalia na vijana wengi wanasema, wale wanasema ati wanachangia, wanasema hiyo pombe ni nzuri. Hiyo pombe si nzuri, maanake hata leo kuna kijana yetu mmoja tumempoteza kuliko wale wengine wenye tumeona kwa screen. Kwa hivyo tunahuzunika sana, kwa hiyo pombe ikiendelea. Afadhali hiyo pombe haramu ifungwe yote. Kama ni mtu atajisikia kunywa pombe, akunywe Guinness kani, Guinness haitamwadhuru mali popote lakini hii makali naomba serikali ingewezekana ifunge kabisa hii pombe yenyewe. Iko sawa, kwa sababu maisha yenyewe ni ngumu sana, kwa sababu mzee kama ako na soo moja, yenyewe kama chupa hawezi kununua, lakini anaenda kwa hii pombe ya mama pima. Hiyo ndio, hiyo ndio anaweza lewa kiasi. Yenyewe hii pombe si mbaya, lakini sisi wenyewe ndio wabaya lakini ukishauziwa ukipata kidogo kidogo, unafili uko poa, na hiyo somoja moja kama nini, kama si ni mahasara. Unaona hii pesa ndio hakuna, uchumi wenyewe iko ngumu, maisha yenyewe ni ngumu sana. Naona hii nini, hii pombe yenyewe ni poa, lakini wenye wanatumia ndio wabaya, kwa sababu maisha yenyewe ni ngumu sana. E, maisha yenyewe ni ngumu juu kama uchumi siku hizi ni ngumu sana. Hatuna hatuna pesa ya kutosha, asi tunaona pesa kidogo ndio unaweza lewa kitu kiasi, uh, au sio? Mi kwangu serikali umefanya vizuri, tungependa hizi weni zote zifungwe, kwa maana vijana wengi wamepotelea huko kwa pombe, hawana akufanya kazi yao tu ni pombe. Mi kwangu serikali, ningependa waingilie kati, wale wote wale wenye wanatengeneza hizo pombe washikwe. Serikali fanya maoni ya venye inataka, si venye wanaambiwa hata. Ningependa Rais aingilie hii maneno wakiwa na bunge lake wasaidie wananchi. Na unafikiri ni kwa nini vijana wengi wanapenda kuitumia hii pombe? Hasa ni vijana wanaitumia juu hiyo pombe inatoka pesa kidogo, wakiona hiyo pesa inatoka kidogo, juu hata pombe kaa itapimwa ya shilingi kumi, shilingi ishirini, hiyo ni pombe aina gani? imeundiwa wapi? Juu hata pombe wakati wa mwanzo mwanzo, unakumbuka mwanzo, kuanzia 2007 tumekuwa tukikunywa spirit yenye tunakunywa ilikuwa KC. Na mpaka saa hizi hiyo KC ni fake, si ati ni mzuri ka ile ya kitambo. Kwa hivyo kumaanisha hata hiyo bado ni chang'aa, kitu yenye nasema serikali ingilie kati, at least wabadilishe hii maneno, ikiwezekana hizi vitu wafunge, hata kama wanasema uchumi inatoka hapo. Atatoe uchumi na njia nyingine. Mimi, pombe haramu, ningependa serikali ipige marufuku, sababu tunapotea sisi kama vijana. Alafu waangalie, hata kama ni vikombe wa waliongezea bei, kwanza wapunguze bei, ndio wa maana, hata kama ni atakunywa kunywa hii ingine hiyo ni ya pesa kidogo, ndio anapotea ya ya pesa kidogo, juu atoboy kununua hizi zingine, keki na saa. Mi yangu mi naonelea tu ni kama methano ama poison mbaya sana. Hata mwenye kupima, hata hata angalia kama ni kipimo, anaweka tu kuweka kueka yake ni pesa. Saa yeye mwenye si daktari, na nafikiri ni kitu gani kinawekwa ndani. Mi nafikiri ni chang'aa, chang'aa inatengenezwa hii ya mtungi, alafu anachukua kama ni makali tutano tu pieces tu tano wanakuja wanachukua hiyo pieces tano wanachanganya, kwa hiyo chang'aa wanachukua mikebe zile ziko empty, wana wanafil wanatuletea, tunakunywa. Sasa ukikuja usikie kaa hata kuna pombe ya shilingi kumi, hiyo ni pombe gani ya kumi? Na hata chai saiya itoki kumi ni 20 bob kuendelea. Kwa hivyo naomba serikali inisikie ninavyoongea na ichukulie hapo ya position yao. Wee, we, we mwenyewe ushawahi kutumia hii pombe na ulipotumia ulijisikia namna gani mwilini? Mi mwenyewe pombe nimetumia na kwa saa hizi nimeiacha na wiki mbili sasa kunwa, sa na ninaanza kuona tofauti. Hiyo pombe nimekunywa saa nyingine na ni duru mpaka tunapigana wenyewe kwa wenyewe, unakuja hiyo pombe yenyewe, ukifika kwenye ukishika hivi shingo kwenye koo unasikia nikaa unachomeka kwa kifua. Kwa hivyo sasa mimi maoni yangu Naomba serikali ingilie kati, hata rais wetu angalie maneno sana, vijana tunaisha. Hata kama wanasema wanatuletea dawa za nguvu, hiyo si dawa, wafunge hiyo maneno. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Kiongozi wa waasi nchini Sudan Kusini, Riek Machar, amewasili mjini Adis Ababa kwa mazungumzo yake ya kwanza ya moja kwa moja na rais wa Sudani Kusini, Salva Kir, tangu mapigano na ghasia za kikabila zilipozuka mwezi Disemba. Machar aliwasili katika mji mkuu wa Ethiopia jana usiku. Watu wenye silaha wamefiatua risasi na kumuua mkuu wa ujasusi wa mashariki mwa Libya. Maafisa wanasema Ibrahim Senusi aliuawa wa jana, wakati alipokuwa akisafiri katika gari lake mjini Bengazi. Bomu lililotegwa kando ya barabara huko kaskazini magharibi mwa Pakistan limeua wanajeshi wasiopungua wa tisa. Maafisa nchini Pakistan walisema jana kwamba mlipuko wa jana katika eneo la kikabila la Waziristan kaskazini ulifanywa na magaidi. Chama tawala nchini Afrika kusini cha African National Congress ANC kinaongoza kwenye kura zilizohesabiwa katika uchaguzi wa kwanza kitaifa unaojumuisha wapiga kura waliozaliwa baada ya kumalizika kwa enzi ya ubaguzi wa rangi mwaka 1994. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa na mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.