Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui Yoart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Sekta binafsi nchini Tanzania zimetakiwa kujihusisha zaidi katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa ukimwi kwa kuwa ugonjwa huo unaathiri uchumi na biashara na kuongeza mzigo wa gharama za uzalishaji. Hayo yalisemwa na Rais wa Tanzania, Jakaya Kikwete, wakati wa hafla ya uzinduzi wa uchangishaji wa fedha za kupanda mlima Kilimanjaro kwa ajili ya mapambano ya ukimwi kwa mwaka huu. Alisema pamoja na Tanzania kupata michango mikubwa kupambana na ukimwi kutoka kwa washirika wake wa maendeleo bado jukumu la msingi la kupambana na ugonjwa huo nchini ni la Watanzania wenyewe. Aliwakumbusha Watanzania kuwa ukimwi hauna tiba ya kisayansi ama tiba mbadala ya waganga wa jadi ama wapiga ramli kama ambavyo baadhi ya wa Watanzania wanavyopenda kujiaminisha. Aliongeza kusema kuwa uzoefu kwingineko barani Afrika na haswa nchini Afrika kusini unaonyesha kuwa uwekezaji wa sekta binafsi katika mapambano dhidi ya ukimwi ni muhimu sana kwao na kwa uchumi wa nchi. Ni gharama ndogo zaidi kwao kupambana na ukimwi kuliko gharama za kuupuuzia ambazo huishia kuwa kubwa zaidi kwa mwajiri. Katika habari nyingine, serikali ya Tanzania imetakiwa kutekeleza na kuunga mkono mpango wa kupunguza madhara yanayohusiana na matumizi ya madawa ya kulevya pamoja na kurejesha maisha bora katika jamii. Mratibu wa mtandao wa kimataifa wa utekelezaji sheria na virusi vya ukimwi Greg Denham alisema hayo alipotembelea mtandao wa watu wanaotumia dawa ya kulevya nchini Tanzania na ofisi za madaktari wa ulimwengu MDM. Kupunguza madhara ni seti ya mikakati ya vitendo na mawazo yenye lengo la kupunguza madhara hasi yanayohusiana na matumizi ya dawa za kulevya. Mpango huu pia ni harakati za kudumisha haki, kujengwa imani na heshima kwa watu wanaotumia dawa za kulevya, alisema. Watu wanaotumia dawa za kulevya wanakumbana ma na unyanyapaa, lakini wote wanahitaji msaada na huduma. Alikuwa akijibu hoja iliyotolewa na mratibu mkuu wa MDM Sandrine Pont kuwa serikali ya Tanzania ina mipango ya kupitia upya sera yake ya dawa za kulevya na kwamba haijabainika ikiwa itatunga sheria kandamizi zaidi ama la. Na shirika la afya duniani WHO linasema kuwa kusambaa kwa polio hivi sasa ni dharura ya umma ya kimataifa, ambapo itaweza kuongezeka katika miezi kadhaa ijayo. Shirika hilo mwanzoni mwa wiki lilisema hivi sasa kuna mlipuko wa polio katika nchi kumi za bara la Afrika Asia na mashariki ya kati. Nchi hizo ni pamoja na Kamerun, Pakistan na jamhuri ya Siria, ambapo inatathminiwa kwamba hii inaweka hatari kubwa ya kusambaa virusi hapo baadaye. Polio kwa kawaida huwaathiri watoto walio chini ya umri wa miaka mitano na mara nyingi husambaa kupitia maji yenye virusi hivyo. Hakuna tiba maalum kwa polio, lakini chanjo kadhaa zimetolewa kuzuia watu kupata maambukizo ya polio. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu msikilizaji, kwenye kipengele hiki cha majadiliano. Hii leo uko nami Rahabu Fredi na mbele yangu tayari wako vijana hapa. Mada ambayo tunaijadili leo: nafasi ya kijana ni ipi katika kulinda usalama wa nchi yake? Kwa majina naitwa Juma. Uh, naona kwamba kijana kwa mambo ya usalama ni kama ambao hana nafasi, kwa sababu tukiona na tukio la Kenya lilivyotokea, vijana wengi hawakuhusishwa, labda wale ambao wamehusika ni wale wa Red Cross natumaona kwamba tukio limechukua muda mrefu, kwa sababu labda ya kukosa kuelewana na magaidi na pia security. Naona kwamba Kenya iko chini sana, maana pia tukiangalia nje ya Kenya kule kwa magharibi ya Kenya kwamba kuna insecurity. Kwa hivyo naona kwa kwamba vijana wachukuliwe wa wengi katika jeshi la polisi na pia wafundishwe jinsi ya kudili na magaidi, njia nzuri ni kunegotiate. Naitwa Leontina Nsimwe. nafasi na ya kijana katika kulinda nchi yake ni muhimu sana kwa sababu vijana wengi wanaonekana kwamba hawana uwezo na hawawezi kupigania nchi zao, lakini sivyo. Nahisi kwamba vijana ndio wenye nguvu, ndio wana uwezo wa kujipanga katika kulinda nchi zao, kwa hiyo inabidi wapewe kipaumbele katika swala hili la kulinda nchi yao. Naitwa Gregory Kijanga. Naona kwamba serikali nyingi, hasa hapa barani Afrika, tumeona kwamba vijana wengi hawashirikishwe juu ya ulinzi kwa sababu e, vijana wengi kama tunavyoona wengi wako mitaani na hakuna nguvu yoyote ambayo serikali inafanya, eh, kujaribu kuwa pamoja na vijana hasa katika matatizo mbalimbali yanapotokea katika nchi zao. Kwa hiyo nafikiri kwamba sasa ni wakati ambao umefika wa kuweza serikali zetu kuwashirikisha vijana na hasa eh, juu ya uzalendo Eh, vijana kuwa na uzalendo na nchi zao, kwa sababu inavyoonekana kwamba vijana wengi hawana uzalendo, hawajui, hawana, hakuna maadili, hakuna vitu ambavyo serikali nguvu inaofanya kuwasaidia vijana kuwa na uzalendo na nchi zao, na ndio maana matatizo kama haya yanapotokea inakuwa ngumu sana kuyadhibiti, kuya. Mimi naitwa Betholi, napendekeza kwa serikali, kama serikali ampe kijana labda hapo changamoto kwa kufanya maamuzi, kwa kutengeneza labda ulinzi, kwa sababu bwana unapojua kwa kijana kama kijana huo ndio nguzo katika serikali katika sekta zote. Unapendekeza waanze saa huko chini, mgambo, polisi hadi katika nani, jeshi. Tukizungumzia kijana wa sasa, lawama ni nyingi kwamba maadili yameshuka. Sasa kijana huyu kweli anayo nafasi ya kutetea usalama wa nchi yake? Ndiyo, kijana huyu anayo nafasi ya kutetea nchi yake, kwa sababu maadili ni jambo la kumwelekeza kijana kuanzia tangu akiwa mdogo. Kwa hiyo kuharibika kwa maadili hayo hakujasababishwa na kijana mwenyewe peke yake, bali ni kutokana na mazingira pia ndio yaliochangia kuharibika maadili ya vijana hao. Kwa hiyo inabidi kuwapa kipaumbele katika hilo swala la ulinzi. Kama mtu huyo akipewa mafunzo kuhusu ulinzi, atajitahidi endapo ataonekana kushindwa, lakini anaweza pia bado akasaidiwa maadili amepromoka, kwa sababu pia vijana hawapatii kipaumbele. Tukiangalia kwamba katika mambo mengi vijana hawahusishwi. Daima wanasema kijana ni kiongozi wa kesho, lakini imekuwa mda mrefu kwamba kijana kiongozi wa kesho. Kwa hivyo, kwanza nafikiri kwanza wahusishe katika mipango ya serikali, kwa sababu nguvu katika vijana na polepole pole, katika kupanga mipango ya serikali Of course kutakuwa na mambo ya maadili hapo, utafundishwa leadership skills kama vile hapo tunafundishwa, na polepole wataingia katika uchumi. Bila hivyo itakuwa ni shida. Ni kwenye majadiliano ya jeni fanyeje? Sasa endapo linatokea tukio linalotishia usalama wa nchi, kijana popote pale alipo katika nchi yake afanyeje? Mi nafikiri kama vijana ni wakati sasa, japo eh, ni kweli kwamba serikali kwa namna fulani ime tuweka nyuma sana vijana hasa wanapokuwa kama msemo mmoja wapo ambao Kiswahili so unasema vijana ni taifa la kesho. Eh, hii ni ishara wazi ya wa kumbagua kijana na kumweka nyuma kijana. Ni ni, ni wa taifa la leo, sio la kesho. Ukisema kesho, maana yake kwamba kuna watu wengine ambao wanachukua nafasi ya vijana, ndio wanaongoza nchi. Kwa hiyo ni wakati ambao mimi nasema, nasema ni muafaka sasa, eh kwa serikali zetu kuwashirikisha vijana, kuwapa kipaumbele hasa katika nafasi mbalimbali mbali, mfano bungeni na sehemu mbalimbali, kuwapa vijana wengi nafasi za kutosha ili wajione kwamba wao wana nafasi katika nchi hii na wanaweza kufanya maamuzi na waweza kutoa mawazo yao, na bila shaka nafikiri kwa hilo litaweza kweli kusaidia kwa namna fulani hata maadili, kwa kifupi, vijana kutojiingiza kwenye mambo mbalimbali. Kama unavyosema vijana wengi sasa wanajiingiza katika madawa ya kulevya na bangi, ni kwa sababu washirikishwe lakini kama angekuwa kuna mpango fulani wa kuwashirikisha na wanaona kwamba sisi tunashirikishwa, bila shaka hata mambo ya maovu mbalimbali mbali yangeweza kweli kupungua. Kwa hiyo, mimi hayo ni maoni yangu na nafikiri ni, ni, ni wakati mwafaka sasa umefika wa kuona kwamba sisi sote vijana pamoja na watu wazima tunakuwa kitu kimoja ili tuweze kweli kuendeleza nchi yetu na kuisaidia hasa inapotokea matatizo mbalimbali mbali, tukiwa tuwe kitu kimoja, bila shaka tutaweza kulikupambana na matatizo mbalimbali ambayo yanatokea mba katika nchi. Mimi kama kijana nafikiri kwamba linapotokea tatizo ni vizuri eh, kuliangalia katika hali halisi na kuona wapi tuli, tumekosea wapi tumetereleka na kutoa maoni vile vile kusaidia. Mfano, watu wanapopata majanga mbalimbali, bila shaka vijana ni watu wenye nguvu na wao ndio wa kwanza kwa kutoa msaada na kusaidia ya watu waliopata ma, Ma, majanga mbalimbali mbali na vile vile, eh, sisi kuwa watu wa kwanza kwa ulinzi. Tunapoona kama hali ambayo haieleweki, basi sisi ni wa kwanza kuweza kuona kwamba tunachukua hatua kwa ajili ya kusaidia nchi zetu, ili tusiendelee kupata matatizo mbalimbali mbali ambayo yanatokea sahizi. Wakati mwingine ni kwa sababu ya uzembe tu, kuto kujali. Uh, mimi kama kijana kama ilivyotokea Kenya, nitaonyesha mchango wangu kama kijana katika jamii, kutoa taarifa katika wizara ya usalama katika nchi na kutoa changamoto kwa wananchi, kama wale ambao wamepatwa na hilo tatizo, kuwapa pole ya aina yoyote ambayo itakawafanya wao si kama wachukie nchi na kuiona nchi yao mbaya, na kama wapo ambao walipata waliumia wakapoteza damu nyingi, basi vijana wao ndo wawe mstari wa mbele katika kuchangia damu na kutoa katika nchi yao. Mimi kama kijana ningependa kuzungumzia swala hili la usalama kwamba si la watu baadhi ya watu au watu binafsi. Swala hili linapotokea, ni kwa ajili ya nchi nzima. Kwa hiyo kama kijana na tuko katika nchi hiyo, na sisi pia tunahusika katika usalama huo. Kwa hiyo kama vijana, tujitahidi kuwa shupavu, tujitahidi kuhusika katika hayo mambo ya usalama Kutetea hali yoyote ya vurugu na kutokukubali kabisa nchi yako kuharibika. Nawashukuru sana vijana, bila shaka popote ulipo kijana, basi umesikiliza kwamba hali ya usalama inakuhusu. Kwa kuwa wewe ni nguvu kazi ya taifa, kijana ni taifa la leo. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele cha muulize daktari. Ungana nami Mensi ya Johni tukizungumza na vijana, na leo nipo na Daktari Shani Mwaruka kutoka hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam. Ataenda kujibu maswali kama yanavyoulizwa na vijana. Kwa jina anaitwa Matilda Tarimo. Daktari, ningependa kufahamu dalili za awali za kansa ya shingo ya kizazi kwa mwanamke. Dal dalili za awali za kansa ya shingo ya kizazi kwa mwanamke ni changamoto kusema kweli, ya mara nyingi tunakuta wakina mama katika steji ya mbali zaidi, kwamba ugonjwa ushamshambulia. Kwa hiyo unakuta dalili za mwanzo mara nyingi kunakuwapo hamna dalili, vinginevyo katika ukaguzi tu ule wa kawaida ndio mama anaweza kukutwa na, na ile dalili za awali za za, za kansa ya shingo na akapata msaada, ingawa of course pia kuna vitu vinaweza vikatoka maji majimaji, akatoka labda damu, akatoka labda uchafu wowote ambao kama asipouzingatia akaona kwa kawaida, akasipotaka msaada, ile hali inaweza ikaendelea ikaendelea, baadaye kumbe ule mgonjwa mle ndani unaendelea. Lakini kusema kwamba ile mwanzo mwanzo inakuwaje na mtu akaweza kujitambua, sio si, si, si, si, rahisi. Ndio maana tunashauriwa kwa sana, na unakuta kama kampeni anaenda kwamba hii kansa shingo ya kizazi, watu wawe wanachunguzwa, kwa sababu zile dalili za mwanzo Ah, hazi hazi hazi hazi hazijionyeshi hazi, na ukijua tatizo kwamba shingo ya kizazi iko ndani kabisa. Kwa hiyo mpaka mtu aanze kusema kwamba nina tatizo, ujue tayari tatizo limeshafika mbali. Ndio maana uh, um, msisitizo nawekwa katika kufanya ile screening, kwamba katika mazingira tu ya kawaida mtu amekuja na tatizo lingine la kawaida, lakini mama anafanyiwa pia ukaguzi wa wa kansa ya shingo ya kizazi. Pale tunaweza kugundua mapema matatizo, kwa sababu dalili kama dalili, mpaka mama anagundua dalili, labda kuna uchafu unatoka mbeleni ambao wa sio kawaida, labda kuna damu inatoka mbeleni labda anajisikia kuna mwasho, au anajisikia labda kuna uvimbe kidogo, au anajisikia kuna hali tofauti, pale tayari ugonjwa unakuwa umesogea mbali zaidi. Naitwa Jacqueline Joel, nina swali kwa daktari. Daktari, je, kuna uhusiano gani kati ya kuchelewa kupata mtoto na vidonge vya uzazi wa mpango? Kwa sababu nasikia mtu akichelewa kupata mtoto anaambiwa kwamba alianza kutumia vidonge vya uzazi wa mpango akiwa bado msichana. Kwa hiyo nataka kujua uhusiano uliopo kati ya vidonge vya uzazi wa mpango na kuchelewa kupata mtoto. Uzazi wa mpango hauwahusu wanandoa tu. Mzazi wa mpango unamuhusu kila mmoja ambaye anataka kupata ile huduma ya uzazi wa mpango. Ah, <clears throat> kwa hiyo mtu yoyote tu ambaye tukizungumzia mtu mzima, labda mtu mwenye miaka 18 kama m -m tu na 8 kama majamii yetu au katiba yetu inavyotuelekeza, ni yule ni mtu mzima nat na tunategemea kwa njia moja au nyingine atakuwa anashiriki tendo la kujamiiana, aidha yuko kwenye ndoa au hayuko kwenye ndoa, basi anaweza akaenda kwenye kituo chochote cha kutoa huduma ya uzazi wa mpango na akapata huduma kwao haiko kwa wanandoa peke yake, ingawa hapo zamani kwa kweli ilikopo imeegemea ime, ime, ime, ime, ime, ime, ime upande huo kwa sababu mazingira pia yalikuwa yako tofauti kidogo. Lakini siku hizi imeonekana pia watu ambao pia hawako kwenye ndoa wako kwenye mahusiano na wanataka hiyo huduma. Kwa hiyo kimsingi, yoyote ambaye yuko tayari kutaka huduma ile anapewa huduma na kulalamikia kwamba ile ndio imemletea matatizo yeye, sasa anakosa mtoto. Kweli hiyo ni changamoto, na zamani ye, ilikuwa ina, inashauriwa kwamba mama ambaye hajawahi kuzaa eh, asifanye asitumie hizo hizo hizo hizo dawa za uzazi wa mpango, kwa katika misingi kwamba asija kalaumu jambo kama hilo, lakini kwa ufahamu na ufahamu, hizi dawa haziwezi kuleta shida mtu kesho na kesho kutu akashindwa kuzaa ili mradi tu ameenda katika sehemu sahihi, ametumia dawa sahihi kwa usahihi na, ushaulu, na ufa, kwa ushauri unaofaa. Kwa kweli hilo tatizo aliwezi kulitokea. Matatizo ya ugumba au kutasa, kwa upande mwingine watu wanasema, basi hayo anaweza akatokana na yule mwenyewe uh, alivyoumbika mwenyewe na matatizo mengine aliokuwa nayo, lakini sio kwa dawa moja kwa moja ya, kama, kama atatumia kabla ya miaka kumi na nane hayana madhara kwa njia moja au nyingine, kwa sababu tukiwa chini ya miaka kumi na nane, tuzungumzie labda ameshavunja ungo na kwamba ni, ni binti ambaye tayari yuko tayari kwenye mahusiano. Kwa hiyo kimsingi hamna madhara yoyote, atakatu, atapewa njia iliyo sahihi, atatumia kwa mfano kitanzi hakitakuwa na madhara yote kwake, condom haitakuwa na madhara kwake hata vidonge au au vile vijiti havitakuwa na madhara kwake. Kimsingi tu anatakiwa aende kwenye sehemu ya kutolea huduma uzazi wa mpango, atapewa ushauri kuhusiana na njia mbalimbali, atatizamwa afya yake ya msingi kwa wakati ule ilivyo, basi atapewa njia sahihi kabisa inayomfaa na salama kabisa, na atakuwa anafuatiliwa, na yeye atakuwa na uwezo wa kwenda pale mara panapoona shida hiyo. Shukrani sana daktari Shani kwa majibu yako. Bila shaka, vijana tumepata kujifunza na kupata uelewa juu ya maswali ambayo yamekuwa kitusumbua. Mlikuwa nami Mensia Johni. Asanteni. Asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu kwenye kipengele hiki cha ushauri kwa vijana. Ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi, na leo tunazungumzia saratani ya shingo ya kizazi. Ni naye Daktari Dominista Aaron Kombe kutoka taasisi ya saratani ya Ocean Road, ambaye leo ndiye atakayetupatia ushauri moja kwa moja. Basi tuingie kwenye mada, anatuambia hii saratani ya shingo ya kizazi ni nini? Saratani ya shingo ya kizazi ni uvimbe unaojitokeza katika shingo ya kizazi na huo uvimbe unasababishwa zaidi sana na virusi aina ya human papilloma virus, ambavyo ndivyo vinaingia kwa mwanamke kwa njia ya kujamiana, na vinakaa katika sehemu hiyo kwa muda mrefu, inachukua hata zaidi ya miaka kumi. Alafu mama, wakati kinga yake kidogo inaposhuka, ndipo anaweza akapata uwezekano wa kupata saratani ya shingo ya kizazi kutokana na maambukizi ya kirusi hiki. Umeongelea mama Je, ni kwa hawa akina mama tu watu wazima, ama saratani ya shingo ya kizazi inampata mtu mwenye jinsia ya kike kuanzia umri gani? Saratani ya shingo ya kizazi inampata mwanamke yeyote ambaye ameshashiriki tendo la ndoa. Ina maana kuanzia wasichana kama ameshaanza maisha haya ya ndoa ya ngono, na wamama ambao tumeolewa, hata mpaka uzee baada ya kuolewa wa mama, inawezekana ukapata saratani hii ya shingo ya kizazi. Hakuna sababu nyingine ya kusema, saratani ya shingo ya kizazi inaanzishwa na kitu gani zaidi ya hiki kirusi kinachoitwa human papilloma virus, na ambacho kinapatikana kwa njia ya kujamiana. Zaidi ni ushauri kwa vijana kwenye Je, nifanyeje? Hapa niko na Daktari Kombe leo akiwa anatushauri. Sasa unatushauri nini kuhusiana na chanjo ama kinga ya ya ya saratani ya shingo ya kizazi. Bahati nzuri sana, saratani ya shingo ya kizazi inatibika kwa asilimia mia moja kama ukiwahi. Na taarifa nzuri zaidi ni kwamba inazuilika kwa asilimia mia moja. Vile vilevile ni kwamba kinachoshauriwa hapa, mpaka sasa hivi tulikuwa na mazoea ya kufanya uchunguzi wa, wa saratani ya shingo ya kizazi kwa kuchunguzwa sehemu za ukeni. Kwa sababu kabla saratani hii haijajitokeza kuna mabadiliko yanayojitokeza kule, ambayo kabla ya dalili zozote yule anayekuangalia mtaalamu anaona, na kwa hiyo akitibu yale mabadiliko tayari wewe unaepuka uwezekano wa kupata hiyo saratani. Na sasa hivi bahati nzuri kuna chanjo ambazo zimeanza kwa mabinti wetu kati ya miaka tisa mpaka kumi na tatu. Na tunasema ni mabinti kwa sababu wao hawajaanza yale maisha, na kwa hiyo akipata hiyo chanjo inazuia uwezekano wa kupata hiyo saratani kabisa, kwa sababu anakuwa na kinga kwa virusi hivi. Binti kuanzia umri wa miaka tisa hadi miaka kumi na mitatu ni mdogo, yuko na wazazi ama walezi. unawashauri nini wote wanaokusikiliza sasa, na wana hawa watoto wa kike? Wazazi na walezi wasipoelewa, maana yake ni kwamba wanaweza wakawaficha mabinti hawa wasipate hii chanjo na ina maana kwamba saratani hii ambayo ndio inaongoza Tanzania, asilimia arobaini ya saratani zote ni saratani ya shingo ya kizazi, ambayo inatibika, ambayo inazuilika, ni kwamba wazazi walezi waelimishwe vya kutosha wapewe elimu ya kutosha ili waweze kuruhusu mabinti hawa wapone, katika kizazi kijacho na saratani hii itoweke kabisa, isijulikane tena kama tatizo linalomaliza wamama katika umri mdogo. Hapa Tanzania Ocean Road pale tunaona kati ya miaka 20 na 30, peak inakuwa miaka 45. Kwa hiyo wamama wengi wanateketea hata kabla ya umri wao kufa, kwa sababu ya saratani hii ambayo inazuilika na inatibika. Dr. Kombe, umesema swala la kujamiiana ndio chanzo kikuu kinachosababisha saratani ya shingo ya kizazi. Huku kujamiiana ama hizi ngono ni za aina gani zinasababisha? Tunaomba utushauri hapo. Ngono ambazo sio salama. Kwa hiyo tungeshauri sana kwamba watu wawe waaminifu, mtu na mke wake au mtu na mpenzi wake mmoja ili hata kama bahati mbaya mama akipata hicho kitu kisisambae. Ili tatizo ni sawasawa kabisa na ukimwi unavyoambukizwa, kwa sababu inaambukizwa kwa njia ya ngono. Wamama wawe wepesi sana kwenda kupima afya zao, ili kama tutaona ile mabadiliko ya awali tuweze kuwatibu. Wasikae kungoja dalili zile za kutoka damu, kutoka maji machafu na vitu kama hivyo, hiyo zinakuwa ni hatua zilizoendelea. Afya ni uhai. Kwa hiyo cha kufanya ni kutekeleza yote ambayo tumeelezwa hapo. Asante sana Daktari Dominista Aaron Kombe kwa kuweza kutupatia ushauri, nami nahitimisha kipengele hiki hii leo. Jina langu ni Rahabu Fredi zaji hivyo, ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Maimuna Hashim, nina umri wa miaka ishirini. Yani, mpaka sasa sijui nifanyeje. Nilipofika miaka mitano, nilifiwa na mzazi wangu mmoja ambaye ni baba yangu, nikawa naishi na mama yangu. Kwa kipindi chote cha baba angu kufariki, mama angu akanipeleka shule nilipofika miaka saba, akanisomesha. Nilipofika darasa la sita, mama angu alifariki. Alivyofariki nikawa naishi na mjomba wangu wangu, nimeishi na mjomba wangu, nikamaliza darasa la saba, sikubahatika kufaulu, hivyo hivyo maisha yakawa magumu, hivyo hivyo tunaenda hivyo tunaishi na mjomba wangu, maisha magumu. Mjomba wangu akaamua kunipeleka kwa mama yangu mdogo ili niweze hata kupata kijibarua kidogo kiweze kunikimu maisha yangu. Mama yangu mdogo akanitafutia kazi kwa mtu kazi za ndani nime, fanya kazi za ndani kama miaka mitatu hivi. Yule mama nilikuwa naishi naye hanilipi vizuri hakai na mimi vizuri. Nikawa sasa najiuliza, je, nifanyeje? Ngoja tu nivumilie, nione maisha mbele yanavyokuwa. Nimekaa, nimeendelea kufanya kazi, nimevumilia, nikaona hata huyu mama bado anaendelea tabia zake vilevile vile. Haishi na mimi vizuri, hanilipi mshahara wangu vizuri. Nikaamua kuachana na yule mama, nikajiuliza sasa, je, nifanyeje? Nikapata wazo, nikasema bora niache, nikatafute sehemu nyingine ili niweze kujikimu maisha yangu. Nikarudi nyumbani, nikamweleza mama angu mdogo, akaniambia basi tutafute sehemu nyingine. Nikaendelea kutafuta kazi, nikapata kwa mama mmoja ambaye anayeuza mamantilie. Nimefika mpaka pale, yule mama akani akani akanipokea vizuri. Ni, nikafanya kazi pale vizuri yule mama akaona kuna upotevu wa pesa pale katika ile biashara yake yule mama akaona mimi labda ndo itakuwa nimechukua zile pesa akanifukuza kazi nikajiuliza tena je nifanyeje mbona nina mikosi hivi kila sehemu inaoenda kufanya kazi nakuwa nakutana na na misukosuko. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Nikaendelea tena kutafuta hivyo hivyo maisha hivyo hivyo, nikatafuta nikatafuta, nikapata, nikapata sehemu moja hivi, nikaitwa nikauze duka, nikaenda nikauza duka kwa miezi kadhaa. Nilivyofika pale, yule baba akaona biashara haiendi vizuri ikafika pale yule baba akasema, basi kama biashara haiendi vizuri tufunge duka ili tuangalie uwezekano wa kitu kingine. Basi nikaamua kurudi zangu tu nyumbani, nikaendelea tu kukaa pale hivyo hivyo, tunakaa na mamangu mdogo. Nikaamua kumsaidia vibiashara vyake vidogo vya hapa na pale ili tupate kula. basi nikaamua tu hivyo hivyo, nikasema tu nsitafute kazi, kila nkitafuta kazi nakuwa na misukosuko. Nikajiuliza, je, nifanyeje? Maana maisha yangu mpaka sasa sasielewi yanapoelekea. Basi nikapata tena sehemu nyingine, sehemu tena ya kuuza mamalishe, nikaendelea kuuza pale. Kama baadaya kama miezi miwili hivi nikaona mambo yako vizuri, yule mama ananipa mshahara wangu vizuri, nakaa naye vizuri. Basi nikaamua kuendelea hapo hapo mpaka sasa, namshukuru Mungu naendelea vizuri, na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo, Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Este Gidho Yuat, na kusihi uungane nasi tena.