Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Esther Githu Yuat. Ni Jumamosi Mei kumi mwaka elfu mbili na kumi na nne. Afisa wa ngazi ya juu Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini ametoa mwito wa kupelekwa mara moja kwa msaada wa dharura nchini humo kufuatia kutiwa saini makubaliano kusitisha mapigano ya kikabila ambayo yamedumu kwa miezi kadhaa. Toby Lanzer alipeleka ujumbe huo kupitia mtandao wa Twitter leo Jumamosi akisema barabara nchini humo zahitaji kufunguliwa ili malori ya misaada yaweze kupita na kuwapelekea watu msaada wa dharura unaohitajika sasa. Rais Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar walikutana ana kwa ana kwa mara ya kwanza hapo jana Ijumaa, tangu kuzuka kwa ghasia yapata miezi mitano iliyopita, na kuomba kwa pamoja mjini Adis Ababa, Ethiopia. Kabla ya kutia saini makubaliano hayo, wote wawili waliahidi kusitisha uhasama wote baina yao na kufungua njia ili misaada ya kibinadamu iweze kuwafikia waathiriwa. Walikubaliana pia kuwa serikali ya mpito inatoa fursa njema zaidi kwa nchi yao kusonga mbele, lakini hapa kutolewa maelezo juu ya nani atakayekuwa sehemu ya utawala huo wa muda. Chama tawala cha Afrika Kusini African National Congress, ANC chategemewa kubaki madarakani wakati huku tume ya uchaguzi itakapotangaza matokeo rasmi baadaye leo. Ushindi huo una maana rais Jacob Zuma ataendelea na mhula wa pili wa miaka mitano madarakani. Jana Ijumaa, maafisa wa uchaguzi walisema takriban kura zote kutokana na uchaguzi wa Jumatano zimehesabiwa. Wanasema matokeo yanaashiria kuwa chama cha ANC kimepata zaidi ya asilimia 62 ya kura. Chama kipya cha mrengo wa kushoto Economic Freedom Fighters IFP, kimechukua nafasi ya tatu. Wakati huo huo polisi wa Afrika Kusini wamesema leo kuwa kufikia jana jioni waliwakamata watu 59 katika kitongoji cha Johannesburg ambapo wafuasi wa chama cha IFP walikuwa wakidai kuna wizi wa kura. Pia waandamanaji wenye hasira katika mji wa Alexandria walichoma moto magurudumu ya magari na kuzuia kuweka vizuizi vya barabara. Maelfu ya wafuasi wa rais wa Thailand aliyetimuliwa madarakani Yingluck Shinawatra walimiminika magharibi mwa mji mkuu wa Bangkok leo Jumamosi, kukabiliana na shinikizo la waandamanaji wanaopinga serikali la kuweka serikali isiyochaguliwa madarakani. Mkutano huo mkubwa wa hadhara umefanyika siku moja baada ya waandamanaji wanaopinga serikali kuvamia mji mkuu katika jaribio la kudhibiti vituo vya televisheni na majengo ya serikali katika kile wanachosema ni msukumo wa mwisho wa kuitimua serikali iliyochaguliwa kidemokrasia polisi wa kupambana na ghasia walitumia gesi ya kutoa machozi na risasi za mipira kutawanya waandamanaji waliokuwa wakijaribu kuingia jengo katika idara ya usalama ya serikali. Unasikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Ufaransa na Ujerumani zimesema zitaunga mkono vikwazo zaidi vya Jumuia ya Ulaya dhidi ya Rusia ikiwa uchaguzi wa urais wa Mei 25 huko Ukraine hutafanyika kama ilivyopangwa. Chanselo wa Ujerumani Angela Merkel rais na rais wa Ufaransa Francois Hollande walitoa onyo hilo wakati wa mkutano pamoja na waandishi wa habari leo Jumamosi katika mji wa bandari wa Ujerumani Stralsand. Vikwazo hivyo vipya vinalenga uchumi wa Rasia. Wanaotaka kujitenga na Ukraine na kuwa sehemu ya Rasia wanapanga kufanya kura ya maoni katika maeneo ya Donetsk na Luhansk, uh, licha ya rais Vladimir Putin kutishia kuchelewesha kura hiyo. Huko Yemen, mashahidi wanasema mapigano makali yalizuka baina ya wanamgambo na walinzi wa kasri ya rais jana Ijumaa, katika mji mkuu Sanaa. Taarifa za habari zilinukulu maafisa wa ulinzi ambao hawakutambulishwa wakisema kuwa takriban maafisa wanne wa usalama waliuawa katika ufiatulianaji huo wa risasi uliodumu kwa dakika ishirini. Hiyo jana pia wapiganaji wa mtandao wa kigaidi wa Alqaida wanaripotiwa kumshambulia waziri wa ulinzi wa Yemen katika jaribio la kutaka kumuua. Serikali inasema Muhamed Nasa Ahmed na maafisa wengine wa ngazi ya juu hawakujeruhiwa katika shambulizi hilo lilolenga msafara wao wa magari. Walikuwa wakirejea kutoka eneo la kusini ambako majeshi serikali ya serikali yanaendelea na mapigano dhidi ya wanamgambo wa al Qaida. Mwisho wa habari fupi za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Mimi ni Esther Githui Yuart. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Ikitangaza kutoka Washington DC. Maswali na majibu. hamjambo wapenda skilizaji karibuni katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni mimi abdu shakur abud nikisema karibuni tena katika kipindi hichi ambacho mnakipenda zaidi kuporomosha maswali yenu na bila kupoteza wakati basi hii leo nnashirikiana na mkamiti kibayasi kusoma barua zenu basi mkamiti anayetufungulia uwanja hii leo ni nani nam anayetufungulia uwanja ni wewe lukas b ntagala wa huko mwanza tanzania kwanza unasema, wanasayansi wanasema kwamba radi ni nguvu kubwa ya umeme inayotokana na msuguano wa mawingu. Sasa unauliza, je, kuna nchi yoyote ambayo imeweza kuhifadhi nguvu hizo na kuzitumia katika kuzalisha nishati ya umeme kwa matumizi mbalimbali? Naam, swali zuri kabisa. Kufuatana na uchunguzi niliofanya hadi hivi sasa, hakuna nchi inayozalisha umeme kutokana na radi. Hata kuna baadhi ya wanasayansi wanasema hakuna ushahidi wa kutosha kwamba umeme unaweza kupatikana kutokana na radi, kwani inabidi kufahamu kwamba radi hutokea kwa ghafla na mahala mbalimbali duniani na pia kwa kasi kubwa. Kuweza kufahamu haya yote, inabidi kuelewa jinsi radi inavyotokea. Kufuatana na sayansi, ni kwamba hewa ya joto kutoka ardhi hupanda. Michael anasema hewa ya joto nyepesi kuliko hewa ya baridi, ambapo hewa baridi kutoka mbinguni hushuka na huwa ni nzito, na hewa hizo mbili zinapokutana katikati, huko anga za juu, huchanganyika au kuunda mawingu, na katika kipindi hicho cha kutengeneza mawingu kunategemea kasi ukubwa wa chembechembe za maji ndipo hewa inagongana na kusababisha nguruma na radi kutokea na umeme mkali. Inasemekana umeme unatokana na hapo unakuwa na nguvu sana na kuweza kuchoma kitu chochote kile, na hakuna chombo bado kuweza kunasa umeme huo, hivyo itakuwa ugumu kupata umeme wa kutumia. Na usisahau hali hiyo ya hewa si ya kutegemewa kila wakati, na hapo huwezi kuzalisha umeme na kukidhi mahitaji, hata wakifanya uchunguzi wa kutosha na kuweza kupunguza kasi na nguvu za umeme huo unaotoka kutoka anga za juu. Unaweza kuangalia ile wanasema lightning, umeme ule unashuka kutoka juu mpaka chini. Mtu akiwa amesimama pahali pabaya, inavunja mti au inaweza kuvunja nyumba. Kwa hivyo, ina nguvu na kasi kubwa kabisa. Kwa hivyo, hali hiyo ni wazi kwamba umeme unaotokana na radi hauwezi kukusanywa kwa pamoja kuweza kukidhi mahitaji ya watu. Swali la pili la Lucas Bintagala ni kutaka kujua je, ni mtu au watu gani wamevunja rekodi ya kuwa na historia ya kuongoza mapambano makubwa zaidi ya kivita na ni mapambano gani? Hapa mkamiti, huyu msikilizaji sijui anataka nini. Kwani vita hufanyika kati ya mataifa, himaya, makabila au kati ya dini zinazohitilafiana. Hata ni kweli kuna watu hivyo wanaongoza vita hivyo, lakini mara nyingi katika historia, vita hutajwa kwamba ni nchi fulani dhidi ya nchi fulani, au kabila fulani dhidi ya kabila fulani, au dini fulani dhidi ya dini fulani. Kwa hivyo inakuwa vigumu kusema watu au mtu gani, lakini mbali na hapo, katika historia vita virefu ni kati ya mataifa na himaya mbalimbali mbali. kuna ripoti chungu nzima, kuna hitilafiana vita gani vimedumu muda mrefu. Hata hivyo, vita kuna vinavyoanza na kumalizika kwa makubaliano ya amani, kuna vita vinavyoendelea na kusita, uhasimu unaendelea hapo tena, pakatokea vita na kadhalika, mpaka ule ugomvi unatanzuliwa vilevile kwa makubaliano ya kusitisha mapigano, halafu kuna vita ambavyo watu hawataji nchi mbili ziko hasimu, zinaangaliana, mmoja akichokoza mwingine anaweza kushambulia. Tunaweza kuchukua mfano wa Korea Kaskazini na Korea Kusini, wako katika hali ya vita kwa muda mrefu. Au uangalie Ethiopia na Eritrea hawako katika hali ya vita, wamefanya makubaliano ya amani, lakini ni mataifa hasimu, wakati wote ule wanaweza kupambana. Au ukiangalia Iran na Israel vilevile vile, unajikuta katika hali ya kuwa katika hali ya vita, lakini hakuna vita. Sasa tukija kwa upande wa swali lako, ambapo wamefanya uchunguzi, wameorodhesha vita virefu duniani, basi inasemekana vita virefu kabisa vilivyofanyika na kusita kufanyika na kusita bila makubaliano ya kusitisha ilichukua miaka mia saba na inasemekana ilikuwa kati ya Warumi na Wajemi kutoka Persia. Vita hivyo vilianza miaka tisini na mbili BC, yani miaka tisini na mbili kabla ya kuzaliwa Kristo na kumalizika miaka sitini na saba baada ya kuzaliwa Kristo na vita hivyo kumalizika kwa vile vita vimejulikana kama vita vya Byzantine au Sasanidan. Kwa hivyo hawa wanasema ndo vita virefu zaidi, lakini vita vilivyodumu kwa muda mrefu mara moja ni vita vya miaka mia moja kati ya Uingereza na Ufaransa, vilivyotokea au kuanza kati ya mwaka elfu mia tatu thelathini na saba hadi elfu mia nne sabini na tano, na rasmi inasemekana vito hivyo vilidumu miaka mia moja thelathini na nane, lakini mapigano ya moja kwa moja yalikuwepo kwa miaka 125. Kwa hivyo unaona kuna vita mbalimbali mbali. Vita vya Vietnam kwa mfano, nilikuwa vita virefu sana na orodheshwa kama ni vita vya tisa kwa urefu duniani. Kuna vita chungu nzima, vita venyewe kwenyewe vya Guatemala vilevile vinajulikana vile. Vilikuwa vita virefu kwa hivyo. Kwa ufupi ni hayo naweza kusema juu ya vita virefu duniani. Tukiendelea na maswali na majibu, hivi sasa tunageukia maswali yaliyoulizwa na wasikilizaji wetu kupitia simu yetu ya nambari 1 202 205 9942. Na kwanza tunaelekea huko Moba Katanga nchini DRC. Naitwa Kalenzi Kalunga nikiwa Moba mkoa wa Katanga Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Swali langu ambayo napenda kurekebisha ni kwamba Kiswahili inazungumzwa katika ulimwengu mzima, ni inapatikana katika nafasi ya ngapi katika kuzungumzwa ulimwenguni mzima, na chanzo cha lugha huo ni maeneo gani, ama ni nchi gani? Asante. Msikilizaji huyu Abdu Shakur anataka kujua orodha ya Kiswahili mahala ilipo. Je, kuna orodha kama hiyo au vipi? Mkamiti? Kwa hakika kuna orodha mbalimbali zilizotayarishwa na taasisi tofauti duniani, lakini cha muhimu kufahamu ni kwamba kuna tafiti tofauti, kuna zile za Encyclopedia au Wikipedia ambapo wameorodhesha watu wangapi wanaozungumza lugha ya Kiswahili na lugha ya Kiswahili ni lugha ya kwanza ya watu wangapi. Moja kati ya taasisi muhimu vilevile vile, ni Nations Online Project ambayo inaorodhesha mataifa na lugha za dunia zote. Kwa hivyo unakuta kwamba nani anayezungumza Kiswahili kwanza, ikiwa ni lugha yako ya kwanza, ambapo unaizungumza unapozaliwa, wazee wako wanaizungumza, unafundishwa toka mwanzoni, ndo lugha yako ya kwanza alafu kisha ukaja akazungumza ikiwa ni Kiingereza, Kifaransa, Kidigo au lugha nyingine. Sasa kulingana na tafiti mbalimbali, watu wanaozungumza lugha ya Kiswahili duniani imeorodheshwa kuwa nafasi ya kumi na mbili yaani kuna lugha kumi na mbili kabla ya Kiswahili, kukiwa na watu milioni mia moja wanaozungumza Kiswahili duniani, na kuna kati ya Waswahili milioni tano hadi kumi ambao Kiswahili ndio lugha yao ya kwanza, hawajui lugha nyingine isipokuwa Kiswahili kwanza. Kiingereza ndio lugha inayozungumzwa na watu wengi kabisa duniani milioni elfu moja mia nane kwa kufuatana na takwimu za Encyclopedia, Wikipedia na kwingineko. Sasa kwa upande wa swali lako la pili, asili ya kilugha ya kiswahili ni kwamba watu wa pwani wa Afrika Mashariki ndio wanye asili ya Kiswahili. Kufuatana na watafiti na wataalamu, wanasema kuanzia kaskazini mashariki mwa Kenya hadi kufikia pwani ya kaskazini ya Msumbiji unakuta Waswahili chumbiko hasa inasemekana katika kisiwa cha Unguja na Pemba ambao ni Zanzibar tunaojua hii leo, kwani kabla ya watu kujulikana kuwa ni Waswahili walikuwa wakitajwa kama Waunguja, Wapemba, Wamvita, wa Amu, wa Mrima, Wadigo, Wavumba na kadhalika. Kwa hivyo ni baada ya mchanganyiko wa wafanyabiashara wa Kiarabu na utawala wa kifalme kuwasili na ukoloni na hasa wakoloni wa Kireno na Uingereza, ndipo watu wakaanza kutambulika kama Waswahili. Mchanganyiko ukafanyika, lugha ikaboreka zaidi, na kama tunavyofahamu, kwani mizizi ya lugha ya Kiswahili ni Bantu, inatokana na Bantu ambayo ni watu wanaotokana katika Afrika ya Kati na Afrika Mashariki. Swala hili tunaweza kuzungumza kwa mapana zaidi katika makala mengine, lakini Mkamiti, hebu tuendelee na maswali na majibu kutoka hapa studio zetu za Washington msikilizaji mwingine aliacha ujumbe kwenye nambari ya moja mbili sifuri mbili mbili sifuri tano tisa tisa nne mbili ni huyu kutoka Geita nchini Tanzania. naitwa Silvesta Nyanda, niko Chikobe Geita nchini Tanzania. swali langu, ninataka tu nifahamu uwepo wa bara la Afrika na uwepo wa mataifa mbalimbali hapa barani Afrika na ni nani aliyeweza kubuni hili bara la Afrika na kulibatiza likawa ilikiwa jina Afrika? Pia ni nani aliyeweza kuchora mipaka ya mataifa mbalimbali? Kwani toka nizaliwe na hata sijasoma ni wapi ambapo pameandikwa bara la Afrika lilibuniwa na na nani na yuko wapi na ni raia wa wapi pia na sijapata kusikia bado kama kweli kuna watu waliobuni mipaka ya mataifa mbalimbali kama vile Kongo, Afrika Kusini, Nigeria. Mataifa haya yote toka enzi za ukoloni tuliyasikia yapo. Zanzibar ilikuwepo pamoja na Tanzania kama tulivilivyo, japo navo tafakari, mimi na kuweza kubuni nafikiri kwamba labda Tanzania, Kenya na Uganda ilikuwa ni kama taifa moja, yani Afrika Mashariki. Lakini bado niko pale pale. Je, ni nani aliyekuwa anabatiza nchi mbalimbali barani Afrika na kuzipatia majina? Asante. Basi msikilizaji, kabla ya kujibu swali hilo zuri kuhusu mipaka, ninawakumbusha wasikilizaji wetu wengine kwamba wao pia wanaweza kuacha ujumbe wao wa kutumia nambari hiyo hiyo. Sasa unasemaje, Abdushakur? Nam Kamiti, umesema vizuri kabisa. Wasikilizaji wasiache kuacha ujumbe wao. Nambari yetu ni moja mbili sufuri mbili mbili sufuri tano 9942 wakifika pale kuna ujumbe mwanzo alafu wanabonyeza tatu saba wanaacha ujumbe wana nafasi ya dakika mbili kama wasikilizaji wengine walivyoacha au tuandikie katika barua pepe yetu voaswahili@voanews.com tutajibu maswali yenu vile tutakavyoweza usivunjike moyo sasa kuhusu mipaka ya afrika nimefurahi sana ule amesema nane amegundua au amepata jina la afrika afrika Baadhi ya wataalamu wanasema ni Waarabu au Wajemi kutoka Pasia huko waliotoa jina hilo Afrika, ikimaanisha bara la watu weusi. Lakini hakuna jina la mtu mmoja unaweza kusema alitaja jina hilo na aliyegundua bara la Afrika. Inategemea tena nani anaandika au kusimulia historia ya Afrika, maana kuna miaka mingi vitabu vya historia na masomo ni kufuatana na vitabu vyoandikwa na wazungu wa ukoloni. Hii leo Waafrika wenyewe wanaandika vitabu na kueleza historia juu ya bara la Afrika, na kuna tofauti kubwa mno kati ya pande hizo mbili. Na katika utafiti mmoja niliona mwandishi anafurahisha kwa kusema kwamba kufuatana na utafiti wa mabaki na binadamu, yani arkeolojia, ni kwamba binadamu ametokea Afrika kwanza kabla ya kwenda katika mabara mengine. Hivyo inamaanisha hakuna aliyegundua Afrika. Afrika ndio kiini mzazi wa wa binadamu. Kwa hivyo mtu wa kwanza aliyezaliwa Afrika ndo aliegundua Afrika, unaweza kusema. Nasema utafiti huo kutokana na ukweli kwamba inabidi basi kuuliza swala, mtu gani wa kwanza asiye mwafrika aliyeitembelea au kugundua bara hilo? Maanake waafrika walikuwepo, maanake wengine watakuambia wale wanaosema Stanley alikwenda mlima Kilimanjaro au mlima Kenya kwanza, lakini alipelekwa na Mwafrika. Kwa hivyo utakuta ile kitabu inasema mzungu wa kwanza kufika pale, lakini mwafrika daima yuko pale. Kwa hivyo ni mwafrika mwenyewe aliyekuwa barani Afrika anaijua Afrika kuliko mwingine yote. Mipaka ya awali ilichorwa na Waafrika wenyewe kutokana na himaya za kifalme. Utakumbuka, kama unasoma katika historia, utakumbuka kule Afrika Magharibi kulikuwa himaya ya Dahome, kulikuwa na himaya ya Sudan ambayo zilikuwa kubwa kabisa. Utakumbuka Timbuktu ilikuwa kituo kikubwa cha biashara barani Afrika. Huo ni mfano. Kulikuwa himaya Afrika Kusini, kulikuwa himaya ya Afrika Mashariki, kulikuwa falme wa Baganda na kadhalika. Kwa hivyo ni Waafrika wenyewe, kabla ukoloni wa kwanza wazungu tembelea bara la Afrika kuanzia karne ya kumi na nne kumi na tano hadi kumi na sita Wachina wanasemekana walitembelea bara la Afrika karne ya kumi na tano Waarabu walikuwa mwanzo wageni kutoka nje katika karne ya kumi na moja au hata kabla. Utakuta pia Wapersia kutoka Pasia hukule Iran na kwengineko, vilevile walitembelea vile katika karne ya nane na tisa. Hivyo mipaka ya Afrika imekuwa ikibadilika kila karne kila enzi, lakini imebaki mipaka kama hii ya leo, kutokana na ukoloni. Na hii inatokana na nini? Mkutano wa Berlin, ambapo mataifa ya Ulaya yalipokuwa yanapigania utajiri wa Afrika wakati huo, iliku, ulikuwa ni enzi wa viwanda barani Ulaya. hawana rasilimali, hawana vitu vya kutumia katika viwanda vyao, walikwenda katika dunia nyingine kutafuta. kwa hivyo walikutana mjini Berlin mwaka 1884 hadi 85 kuzungumzia namna ya kugawanya bara la Afrika, na hapo ndipo mipaka ya Afrika ikachorwa. Kwa hivyo, msikilizaji, mipaka ya Afrika ya leo ilitokana kwanza kabisa na mkutano wa Berlin. Mkutano huo uliitishwa zaidi na Ubelgiji, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani. Kuna nchi nyinginezo zilishiriki, na hasa mtu aliyekuwa wa kwanza kupendelea mkutano huo ni mfalme wa Ubelgiji Leopold wa Pili, na lengo hasa kama nilivyosema hapo, kugawanya utajiri wa bara hilo la Afrika kwa ajili ya viwanda vyao. Basi kwa ufupi, nafikiri nimezungumzia vya kutosha juu ya swala hilo la bara la Afrika, muda hauturuhusu kuendelea mbele. Msikilizaji, mimi ninasema msikose kuendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na kutuma maoni yenu. Ingia katika tovuti yetu wwwo kuna makala chungu nzima. Maoni yenu yanakaribishwa. Hadi hapo basi, BMJ Murithi naona yuko karibu kutuletea viji mambo. Barabara! Hey, mambo! Hey, kabisa wetu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hey, karibu kwa makala yetu ya wiki hii ambayo huangazia baadhi ya matukio na visa visivyo vya kawaida vilivyogonga vichwa vya habari ulimwenguni kote. Ni makala Viji Mambo. Jina langu BMJ Muridhi. The safari yetu hii leo inaanzia barani ya Afrika katika nchi ya Kenya katika kaunti ya Embu. Wakazi wa kijiji cha Karigiri walipigwa na butwa mapema wiki hii, baada ya ng'ombe mmoja kujifungua ndama aliyekuwa na kichwa cha kondoo. Maajabu makubwa msikilizaji. Mzee Daniel Gituru aliamka asubuhi ya Jumatano na kupigwa na mshangao alipompata ng'ombe wake aliyekuwa mja mzito akimnyonyesha mtoto ambaye alifanana na kondoo kwenye kichwa chake. Mamlaka za kaunti ya Embu ziliwaambia wanahabari huko mjini Embu kwamba kisa hicho cha kipekee kinaendelea kufanyiwa uchunguzi na wanasayansi. Yamkini ndama huyo wa ajabu amechukuliwa na idara ya mifugo ya kaunti hiyo ili kusaidia kwa uchunguzi dhidi ya kile kilichopelekea tukio hilo. Na msikilizaji, hebu tutoke barani Afrika kwenye wanyama wenye maumbile, maumbile ya kushangaza wane, na tuvuke wane mipaka hadi huko Bara Asia. Ni makala vijimambo Mwanamke mmoja huko Beijing alizua hali ya wasiwasi mahakamani pale alipowaachilia nyoka wawili wakubwa kutoka kwa nguo zake huku kesi yake ikiendelea. Jaji Hong Chun Hu wa kitongoji kimoja mjini humo aliruka kwa mshangao wakati Chin Lin Cho alipowaachilia joka hao wakubwa. Mtandao wa habari wa China News umeripoti wiki hii kwamba wote waliokuwa mahakamani humo wakiwemo walinda usalama walikimbilia usalama nje na kumpa nafasi mwanamke huyo kutoroka <laughs> na kwa hayo, msikilizaji, kuhusu nyoka wanaotembea ovyo ovyo mahakamani Naona time zangu pale kwenye ukuta zimekatika, zinanambia ning'atuke kutoka studio. Na kabla sijaondoka, ilikumpisha mwenzangu katika studio zetu kubwa pale Washington DC, ya kuletea muktasari wa habari kama ilivyo desturi yangu, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii e, kwamba sauti nyororo daima au hutoa nyoka pangoni, kisa na maana dunia imejaa vijimambo oh, Asante sana BMJ Mureithi ukiwa hapo Atlanta Georgia kwa makala safi kabisa ya viji mambo. Uh, muda basi haukuruhusu, lakini pengine utakuwa na mengine mengi hapo siku ya Jumamosi. Msikilizaji, usikose kuungana naye Jumamosi ufuatao. Sasa ni muktasari wa habari kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington. Afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini ametoa mwito wa kupelekwa mara moja kwa msaada wa dharura kufuatia kutiwa saini makubaliano ya kusitisha mapigano ya kikabila ambayo yamedumu kwa miezi kadhaa. Sasa chama tawala cha Afrika Kusini National African National Congress chategemewa kubaki madarakani tume ya uchaguzi itakapotangaza matokeo rasmi baadaye leo Jumamosi. Maalfu ya wafuasi wa rais wa Thailand aliyetimuliwa madarakani Yenglak Shinawatra walimiminika magharibi mwa mji mkuu Bangkok leo Jumamosi, kukabiliana na shinikizo la waandamanaji wanaopinga serikali na kutaka kuweka serikali isiyochaguliwa madarakani. Ufaransa na Ujerumani zasema zitaunga mkono vikwazo zaidi vya jumuiya ya Ulaya dhidi ya Rusia ikiwa uchaguzi wa urais wa Mei 25 huko Ukraine hutafanyika kama ilivyopangwa. Tume ya uchaguzi ya Indonesia imetoa matokeo ya mwisho kufuatia uchaguzi wa mwezi jana wa wabunge na kutangaza kuwa chama kikuu cha upinzani kimeshinda, lakini chama cha Indonesia Democratic Party of Struggle cha rais wa zamani Megawati Sukarnoputri cha hitaji washirika wa, wa kunda mseto ili kumteua mgombea gavana wa Jakarta Joko Widodo kugombania uchaguzi Julai 9. Na huko Yemen mashahidi wanasema mapigano makali yalizuka baina ya wanamgambo na walinzi wa kasri ya rais hapo jana Ijumaa katika mji mkuu Sanaa. Taarifa za habari zilinukulu maafisa wa ulinzi ambao hawakutambulishwa wakisema kuwa takriban maafisa wanne wa usalama waliuawa katika ufiatulianaji huo wa risasi uliodumu kwa dakika ishirini. Mwisho wa habari kwa ufupi kutoka studio zetu hapa Sauti Amerika, Washington DC. Mimi ni Ester Gidhu Yot, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari Nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.