Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi, Mei 12 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea habari kuhusu siku ya kinamama duniani. Je, huko Afrika wanasema akinamama wana mchango gani kwa jamii? ukiwa ni mama au ukiwa ni mlezi, nafasi kwa kweli walionayo mama ni kubwa, kwa sababu kama wangekuwa hawana watoto, hawana walezi, hawana mama, ni kukua kwao pia, kwa kwa ni matatizo. Na katika ripoti nyingine, baada ya rais wa Sudani kusini na hasimu wake makamu rais wa zamani kutia saini mkataba wa amani, inatarajiwa huenda katika kipindi cha miezi michache serikali ya mpito itaundwa. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Waandaaji wa maandamano ya Jumapili ya kura ya maoni kuhusu huru katika mkoa wa mashariki wa Ukraine wa Donetsk wanasema asilimia 89 ya wale wanaopiga kura walipiga kura kutaka kujitenga na Ukraine. Matokeo hayo yalikuja kwa mshangao si tu kwa sababu ya idadi ya juu, lakini ni kwa sababu ilitangazwa saa tatu tu baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa na baada ya waandishi kuambiwa kwamba hayatakuwa tayari Waliojitenga wanasema asilimia kumi walikataa uhuru na kwamba waliojitokeza walikuwa ni asilimia sabini na tano. Matokeo ya awali haiwezekani yakathibitishwa kwa sababu hakukuwa na wakaguzi wa kimataifa huko Donetsk. Watu wasiopungua thelathini na sita wameuawa na wengine zaidi ya arobaini hawajulikani walipo baada ya boti kuzama iliyokuwa imebeba wahamiaji wa Kiafrika kutoka kwenye pwani ya Libya mwishoni mwa wiki iliyopita, miili 24 ilipatikana Jumapili. Maafisa wa kikosi cha wanamaji wa Libya wanasema waliokoa watu 52 wa, wa mataifa mbalimbali mbali, wakati wengine 40 bado hawajulikani walipo. Msemaji wa idara ya jeshi la wanamaji anasema eneo la chini la boti hiyo lilivunjika muda mfupi baada ya kuondoka pwani na kusababisha boti hiyo kuzama. Walionusurika wanasema boti hiyo ilikuwa na kiasi cha watu mia moja na thelathini. Rais wa Ufaransa Francois Hollande amewataka viongozi wa kiafrika kukutana mjini Paris baada ya wiki hii kwa mkutano ujao kukabiliana na Boko Haram. Aida Isa atusomea ripoti kamili. Kundi la Kiislamu lenye msimamo mkali la Boko Haram limewateka nyara zaidi ya wa wasichana wanafunzi mia tatu nchini Nigeria mwezi uliopita katika kitendo cha kijabari cha ugaidi ambacho kimekasirisha dunia. Bwana Orland amependekeza mkutano huo pamoja na rais wa Nigeria Goodluck Jonathan jana wakati wa ziara yake huko Baku, Azerbaijan. Baadhi ya wa wasichana waliweza kuwatoroka wateka nyara hao, lakini Boko Haram bado inawashikilia wasichana wengine takriban 276. Wanamgambo hao wamewakejeli wazazi wao na kutishia kuwauza wasichana hao katika soko la usafirishaji haramu wa binadamu. Mmoja wa wasichana aliyeweza kutoroka, Sara Lawan, mwanafunzi wa sayansi mwenye umri wa miaka kumi na tisa, alielezea tukio hilo la utekaji nyara kuwa ni la kutisha sana; ni vigumu hata kulielezea. Anasema anaungulika kwa nini wanafunzi wenzake wasichana zaidi hawakuwa na ujasiri wa kutoroka. Mwathirika mwengine aliyetoroka mwenye umri wa miaka kumi na sita alisema wanaume waliokuwa wamebeba bunduki aina ya AK 47 walimwamrisha kupika chakula walichokiiba kabla kuweza kutoroka pamoja na wasichana wengine wawili. Baba Mtakatifu Francis jana Jumapili alifanya maombi kutaka wasichana hao waachiliwe, wakati waziri mkuu wa Uingereza David Cameron alisema utekaji nyara huo ni sehemu ya ghasia na Uislamu wenye msimamo mkali sana nchini Nigeria na kwengineko. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel aliambia televisheni ya ABC jana kwamba Marekani itafanya kila iwezalo kusaidia, lakini amekiri kwamba itakuwa vigumu sana. Alisema Nigeria ni nchi kubwa na kwamba Marekani haina mpango wa kupeleka wanajeshi nchini Nigeria. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mamia ya watu walioandamana nje ya ubalozi wa China katika mji mkuu wa Vietnam kupinga upelekeaji wa China wa kisima cha mafuta katika bahari yenye mzozo ya South China karibu na visiwa vya Paracel. Maafisa wa polisi wenye sare na askari kanzu waliangalia waandamanaji hao na kuweka vizuizi ili wasiweze kuingia ubalozini, katika moja ya maandamano makubwa sana ya kuipinga China. Waandamanaji wakiwa na mabango walipiga kelele za maneno ya kuipinga China. Maafisa wanasema watu wapatao wanne wameuawa na saba wengine kujeruhiwa wakati mlipua mabomu wa kujitoa muhanga alipojilipua katika uwanja wa mpira kaskazini magharibi mwa Pakistan. Afisa wa polisi Faisal Muktar Muktar anasema mlipuko wa Jumapili ulilenga wakimbizi kutoka mkoa wa kikabila wa Kaiba wakati walipokuwa wakijiandikisha serikalini. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Polisi nchini Yemen wanasema mlipuaji bomu wa kujitoa muhanga ametega milipuko iliyokuwa kwenye gari na kuua maafisa wa polisi wasiopungua kumi na mbili kusini mwa nchi hiyo. Watu wengine kadhaa pia walijeruhiwa kwenye mlipuko huo, ikiwa ni pamoja na polisi na raia, jumaa pili katika mji wa pwani wa Mukalla, makao makuu ya jimbo la Hadramut. Wakati huo huo, mji mkuu sana, wizara ya mambo ya ndani inasema watu watatu wenye silaha waliwawa baada ya kujaribu kufanya shambulizi katika kituo cha ulinzi cha ukaguzi wa rais. Mashambulizi hayo mawili yanaelekea ni ya kulipiza kisasi baada ya operesheni ya kijeshi kujaribu kuondoa Alqaida kutoka majimbo ya kusini ya Abyan na Shabwa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari uchukua uzito wa juu ni msemaji wa rais wa Sudan Kusini, anasema serikali ya mpito huenda ikaundwa katika kipindi cha miezi mitatu ijayo, kufuatia mkataba wa sitisho la mapigano uliofikia wiki iliyopita kati ya Rais Salva Kiir na makamu rais wa zamani na kiongozi wa waasi Riek Machar. Mwandishi wetu Peter Cloti ametuandalia ripoti ifuatayo, na hadi anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa rais Ateni Weka Teni anasema serikali huko Juba ina matumaini kuwa majeshi yanayomtii Machar yatatimiza jukumu lake kwa mujibu wa mkataba wa kusitisha mapigano na kusisitiza rais Kiir ana uhakika kuwa ataongoza utawala wa mpito kuelekea uchaguzi mkuu. Maelezo ya mkataba wa sitisho la mapigano uliotiwa saini na mahasimu wawili ni pamoja na kujiweka kando na mapigano kuruhusu fursa kamili ya misaada ya kibinadamu pamoja na kuunda serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa na kuisukuma nchi mbele na kutathmini katiba kabla upigaji kura katika uchaguzi wa mwaka ujao. Kwa mujibu wa maafisa, pande hizo mbili zinashutumiana kila mmoja kwa kukiuka mkataba wa awali uliotiwa saini, lakini Atenya anasema waasi washirika wa makamu rais wa zamani Machar wanalaumiwa kwa kudumaza mkataba huo, lakini alikuwa na matumaini kwa mkataba uliotoa saini kati ya Kir na Machar utaheshimiwa. Huu umetiwa uh, saini, saini na ngazi ya juu kwa sababu ni raisi ndiye ametia saini waraka ambao ni ishara kwamba serikali itaonyesha nia ya dhati. Kwa sahihi ya rais, nina matumaini Rick Machar ataweza kudhibiti majeshi yake kusudi asifanye vurugu na kama wakiheshimu sahihi, ninaamini ndani ya kipindi cha miezi miwili mpaka mitatu watarejea Sudani Kusini. Baadhi ya wataalam wanasema, Kir na Machar wametia saini mkataba wa sitisho la mapigano baada ya shinikizo kali la like kimataifa kufuatia kusambaa kwa ghasia katika mzozo wa nchi hiyo ambao umesababisha maelfu ya watu kufariki na maelfu wengine kukoseshwa makazi. Ateni amesisitiza Kir ataongoza serikali ya mpito lakini amekiri kwa hatakuwa peke yake katika kuiunda timu hiyo ya mpito. Si rais kwamba atakaa huko na kuunda serikali ya mpito peke yake. Kwa okay, so hakika wale walioshuhudia utiaji saini pia watakuwa sehemu ya jinsi tutakavyosonga kutoka katika hatua hii na kuingia nyingine. Kwa hiyo kama waasi wataheshimu sahihi ya kiongozi wao, nadhani katika kipindi cha miezi mitatu ijayo, huenda tukaunda serikali ya mpito. Kuna uwezekano kwamba Riek Machar pia atashiriki katika hilo, anasema na nafasi gani Riek Machar atachukua na wanachama wa kundi lake, lakini anasema na uhakika Rais Salva Kiir ataongoza serikali ya mpito, ameongezea at ateni. Makundi ya misaada yameonya kuhusu hali mbaya sana ya kibinadamu kufuatia kusambaa kwa ghasia wakati majeshi ya serikali yanapambana na, na waasi wanaomtii makamu rais wa zamani Machar. tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mgombea anayeongoza katika uchaguzi wa Afghanistan Abdullah Abdullah amepata uungaji mkono kutoka kwa mpinzani wake mkuu na kuunda ushirika mkubwa wa kwanza katika uchaguzi. Zalmai Rasul ambaye alimaliza watatu katika raundi ya kwanza ya uchaguzi wa Aprili aliwaambia waandishi wa habari mjini Kabul kuwa amemuunga mkono waziri mkuu wa zamani Abdullah ili kuimarisha umoja wa kitaifa. Raundi ya pili na ya mwisho inayotarajiwa kufanyika katikati ya Juni inayokutanisha Abdullah dhidi ya Ashraf Ghani mchumi, mchumi wa zamani wa benki ya Dunia. Thailand inasema inaongeza ulinzi kwa ajili ya maandamano ya leo ya mahasimu kati ya waandamanaji wanaounga mkono serikali na wale wanaopinga. Wito huo umetolewa saa chache baada ya watu wawili kujeruhiwa Jumamosi usiku karibu na makao makuu ya serikali katika mlipuko unaoaminika kuwa ulisababishwa na bomu la mkono. Katika tangazo lililotolewa na televisheni ya taifa, maafisa kutoka serikali ya muda waliwaonya watu kukaa mbali na maeneo ya maandamano kwa usalama wao. Raia wa Lithuania wamepiga kura Jumaapili. Rais aliyeko madarakani Lithuania, Dalia Gribauskaite, anatarajiwa kwa kiasi kikubwa kushinda muhula wa pili kwenye uchaguzi nchini humo. Hata hivyo, haikufahamika mara moja kama atashinda kura za kutosha kuepuka uchaguzi wa duru ya pili baadaye mwezi huu. uchaguzi huo unakuja katikati, kati ya maamuzi ya Rusia kuchukua peninsula ya Krimea. Lithuania ilitawaliwa na Rusia wakati wa vita baridi, na Rais Gribaskaite amekaribisha majeshi ya NATO nchini Lithuania tangu ghasia ya kuanza huko Ukraine. Rais huyo mwenye umri wa miaka 58 aliwaambia waandishi wa habari hivi karibuni kwamba Rusia inajaribu kurudisha upya ramani baada ya vita na mipaka naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wanawake katika maeneo mbalimbali ya dunia, jana Jumapili, walidekezwa na jamaa zao katika sherehe za kuadhimisha siku ya mamlezi ambayo ni maarufu zaidi katika nchi za Magharibi, lakini ambayo katika miaka ya karibuni imeanza kuadhimishwa katika nchi za Afrika. Mwenzangu Esther Gidhuyua ametuandalia ripoti ambayo mtetezi wa haki za binadamu huko Tanzania, Helen Kijo Bisimba anaanza kwa kuelezea nafasi ya mama mlezi. Siku ya mama mlezi ni siku ambayo inabidi tuangalie nafasi na kazi alionao mama katika kuwalea watoto na mama aliyemzaa mtoto, kwa sababu hilo ni jukumu kubwa sana la kibiolojia la kuzaa, lakini pia la kijamii la kulea. Na kama jamii zetu za Kiafrika, mambo yote ya malezi karibu, sasa hivi, bado mm. wameachiwa wakina mama wahakikishe kwamba watoto wanakula, wana, wana afya. Wakiwa wanatakiwa kupelekwa kliniki, ni wamama ndio wanawapeleka. Wakiwa wagonjwa, ni wamama wanashughulika nao. Wakiwa wanahitajika kwenda shule, wakina mama ndio wanawapeleka. Kwa hiyo ni kazi kubwa sana ya ulezi ambao wako walionayo wa wanawake na wakina mama, ukiwa ni mama au ukiwa ni mlezi, nafasi kwa kweli walionayo mama ni kubwa kwa sababu, kama wangekuwa hawana watoto, hawana walezi, hawana mama, ni kukua kwao pia kwa ni matatizo. Helen, pamoja na malezi na nafasi ya mama mlezi ambaye inaonekana kuwa finyu, changamoto nyingine unazoziona ni zipi? changamoto kubwa sana wamama walionao ni hiyo, kwamba inabidi pamoja na ulezi afanye pia na vitu vingine vya kuhakikisha. Kwa mfano kwa mfano, wamama wangekuwa kazi yao ni kulea tu watoto, lakini unaweza kukuta huyu mama ndio huyo, huenda akatafute chakula kama ni aende shamba kilimo au kazini, huku pia awe na mtoto kama huko vijijini. Utakuta wamama na walezi wana watoto wao mgongoni, wamebeba mtoto mgongoni, huko analima, amebeba mtoto mgongoni, huko anafanya mambo mengi tu, unaona. Kwa hiyo hiyo ni kazi walizonazo. Ingekuwa kazi ya kina mama na walezi ni ku shughulikia watoto, alafu kuna mtu mwingine anayetafuta kama wakina baba, labda wanatafuta vyakula wanatafuta vitu, watoto wanavipata, ingekuwa sio shida sana. Pia tuangalie na afya ya huyu mama. Wakati mwingine utakuta mama anaumwa, lakini mama hasemi kwamba anaumwa, anaendelea na kazi, anaahirisha, kwa mfano, kwenda kumwona daktari hata pale inapofaa. Hizo ndio changamoto kubwa sana kwa sababu wakati mwingine anafikiria sasa, nikilala hao watoto watakula nini Nikilala nini kitaendelea? Kwa hiyo inabidi ajikaze, ajikaze, na saa ingine hata wanaanguka wakiwa wakiwa kazini. Kwa hiyo hasa mimi nawafahamu zaidi wa mama wakiafrika, kwa kweli wanabeba mizigo mikubwa ni sana ya kulea watoto wakati wakiwa na matatizo ya kiafya, wakiwa na matatizo mengine hata ya msongo wa mawazo, saa ingine hata wana relationship mbaya na waume zao, lakini bado inabidi wacheke, ili watoto wasijue kwamba kuna matatizo na baba. Yote hivyo ni mizigo anaoibeba wa mama. Tunapozungumza nasikia upo katika shughuli za malezi pia, kwa sababu mtoto naye anasikia kidogo, anasumbua, lakini hata nafasi ya kumweka mtoto pembeni hivi sasa huna, si na sasa nitamwekaje, wakati Esta amenipigia simu kutoka mbali huko Marekani, Nikianza tena kukuambia subiri, na mimi ndio mlezi mwenyewe kwa sasa, kwa sababu huyu ni mjukuu wangu, niko naye hapa kwa sababu mama yake yuko shuleni, baba yake yuko kazini, basi mimi bibi ndio nimepata hili jukumu. Wakati huo huo, nimezungumza na bwana Harold Sungusia, na kwanza nikamuuliza mtizamo wake kama mwanamme kuhusiana na nafasi ya mama mlezi na changamoto zinazomkabili tunapozungumzia siku ya mama au Mother's Day au mama mzazi, ni siku ambayo nafikiri kama binadamu mtu anapaswa kutafakari sana. Kwani nasema tunapaswa kutafakari kwa sababu eh, ukiacha malezi ambayo tumeyatazama labda kwa kumama, kumvalisha nepi mtoto, kumnyonyesha, kumpa chakula kumsaidia mpaka anakuwa mtu anaweza kujitegemea mwenyewe. Kuna malezi yalianzia pia tumboni, na watu wengi wamekuwa hawatazami hivyo, lakini mimi nataka kuangalia malezi kuanzia tumboni, ulipokuwa miezi tisa kama kiumbe ndani ya tumbo la mzazi wako. Yule mama kama angeamua kufanya kitendo kibaya, nadhani hakuna binadamu ambaye angeweza kuishi. Kwa hiyo tuna wajibu wa kuwaheshimu sana wakina mama kwanza na kuwashukuru. Sisi kama binadamu tunapokumbuka siku kama ya leo tunapaswa kwanza kuwaheshimu na kuwashukuru sana mama zetu na wale waliotulea kwa sehemu ya kwanza, lakini sehemu ya pili imesema ni kujitafakarisha kwamba je, kama wao walichukua wajibu kutulea sisi, tunafanyaje katika kuwalea wale ambao wanatutegemea sisi? Kwa mfano watoto wetu, watoto wa ndugu zetu, watoto wa mitaani, au walio kwenye mazingira magumu na nyinginezo. Kwa hiyo tunashukuru kama sisi kwamba tulilelewa, lakini pia tunatakiwa tuonyeshe upande wa pili kwamba tuna wajibu wa kuwalelea na kuwasaidia wale wengine wanaohitaji msaada wetu. Kwa hiyo tunapokumbuka siku hii, siku kwanza ya kwa kuwashukuru wazazi wetu wa mama zetu haswa na walezi wetu, lakini pili ni suala la kujitazama sisi kama jamii, tunasaidiaje wale wanaotuzunguka ambao kwa kweli wanahitaji msaada wetu. Naam, ni ripoti maalum juu ya maadhimisho ya mama mlezi iliyoandaliwa na mwenzangu Esther Gidhu Yuat. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Leo katika jamii na maendeleo tunazungumzia mziki wa hip hop. Huenda bado unaonekana ni mziki unaoimbwa na mwanamme nchini Senegal, lakini wanawake wengi wanaingia katika kile kinachoitwa sanaa ya mjini. Mwandishi wetu An Luk ana ripoti kutoka Dakar juu ya namna taasisi isiyo ya kiserikali NGO katika eneo inavyoendesha semina za kutoa hamasa, mafunzo na kujaribu kusaidia kizazi kijacho cha wanawake nchini humo cha wanamuziki wa hip hop. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Muziki wa hip hop unaonekana kama kitu cha furaha, lakini inahusisha kazi kadhaa makini. Hayo ndiyo maneno yaliyoachwa kwenye semina hizi zilizoandaliwa kwa ajili ya wanawake vijana mjini Dakar, na taasisi zisizo za kiserikali katika eneo iitwayo Africa TV. Mbili, tatu, nne, tano, tunafanya mazoezi tunafanya mazoezi hadi iwe sahihi kwa matarajio ya baadaye ya wanamuziki wa kufokafoka. Ilikuwa wiki yenye harakati nyingi za kuandika, kutathmini ulichoandika kuziorodhesha nyimbo kwa mpangilio na kufanya mazoezi. Wanawake walijihusisha kwenye nyimbo mbili, mojawapo ni wimbo wa taifa Take Me As I Am, yani nichukue kama nilivyo, na nyingine ni Free Voice au sauti huru. Ninasema wakati umefika kuwapa wanawake fursa ya kusema kile wanachokitaka katika muziki wa hip hop, fursa hiyo hiyo ambayo wanaume wanaipata kujielezea wenyewe, lakini hawawezi kuendelea kuwasubiri wanaume wawakaribishe, anasema mmoja wao ambaye anatumia jina la Sister LB. je sais pas tout a je serai quelqu'un c'est l'essentiel et je crois en moi aussi c'est pas toi qui va m'aider pour que je sorte Ninafahamu hivi karibuni au baadaye nitakuwa mtu fulani. Hicho ndicho cha kujali, ninajiamini mwenyewe. Sio wewe ambaye utakwenda kunisaidia kufanikisha hili, ninatakiwa nijisaidie mwenyewe, ili na wewe uweze kunisaidia. Walio katika makampuni ya muziki wanasema wasanii wanawake wanahitaji kupigwa msasa na kupata rasilimali kuweza kuwa wataalam Mwanamuziki maarufu katika mziki wa kufokafoka nchini Senegal, Katy aliwasaidia kwenye uandikaji wao mpaka hivi sasa, imekuwa vitu viwili vyenye mawazo yasiyo na kadiri wanawake wanafanya vitu kama wavulana au wanajaribu kuwa kama Rihanna. Tutaweza kufika mahala ambapo wanawake wana muziki wa kufokafoka huko Senegal, wanasimama kwenye jukwaa na kuwa namna wanavyotaka kuwa bila kujali kama wanatakiwa wana mchango. Msherehekeshaji wa matukio Mona, ambaye pia ni rapa, aliliambia kundi hilo kwamba ni rahisi kusema kuliko kutenda, katika sekta ya kawaida. Wacha tuwe wa kweli, watu wanatupenda sisi wakati tunapovaa sketi fupi au viatu virefu, lakini wakati unapokuwa makini, msomi na mwenye busara na kuweza kusema kuna tatizo, watu wanachukia, huwezi kuwa tena kipenzi chao. Hilo halitasitisha kizazi hiki kipya cha wanawake marapa kutozungumza juu ya masuala makubwa katika maisha yao: uzazi, mapenzi, umaskini na elimu. Pale wanaposhika kipaza sauti chao, sauti zao ni vyema zizungumze kwa ajili ya maelfu ya watu. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Waandaaji wa maandamano ya Jumapili ya kura ya maoni kuhusu huru katika mkoa wa mashariki mwa Ukraine wa Donetsk wanasema asilimia 89 ya wale wanaopiga kura walipiga kura kutaka kujitenga na Ukraine. Matokeo hayo yalikuja kwa mshangao, si tu kwa sababu ya idadi ya juu, lakini ni kwa sababu yalitangazwa saa tatu tu baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa na baada ya waandishi kuambiwa kwamba hayatakuwa tayari. Watu wasiopungua 36 wameuawa na wengine zaidi ya 40 hawajulikani walipo baada ya boti kuzama iliyokuwa imebeba wahamiaji wa Kiafrika kwenye pwani ya Libya mwishoni mwa wiki iliyopita. Miili 24 ilipatikana Jumapili. Maafisa wa kikosi cha wanamaji wa Libya wanasema waliokoa watu 52 wa, wa mataifa mbalimbali mbali, wakati wengine 40 bado hawajulikani walipo. Mamia ya watu waliandamana nje ya ubalozi wa China katika mji mkuu wa Vietnam kupinga upelekaji wa China wa kisima cha mafuta katika bahari yenye mzozo ya South China karibu na visiwa vya Paracel. Maafisa wa polisi wenye sare na askari kanzu waliangalia waandamanaji hao na kuweka vizuizi ili wasiweze kuingia ubalozini. Maafisa wanasema watu wapatao wanne wameuawa na saba wengine kujeruhiwa wakati mlipua wabomu wa kujitoa muhanga alipojilipua katika uwanja wa mpira kaskazini magharibi mwa Pakistan. Afisa wa polisi Faisal Muktar anasema mlipuko wa Jumapili ulenga wakimbizi kutoka mkoa wa wa kabila la wakaiba wakati walipokuwa wakijiandaa kujiandikisha serikalini. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington D. C.