Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 12 Mei mwaka 2014. Matangazo yetu husikika katika redio shirika za FM pamoja na katika masafa mafupi ya shortwave mita bendi 19 na 22. Karibuni <mukilis> katika matangazo yetu ya leo jioni tuna ripoti juu ya mkataba muhimu uliotiwa na waziri mkuu wa China na baadhi ya viongozi wa Afrika Mashariki kwa ajili ya ujenzi wa njia ya reli. Mimi kama mfanya biashara napata reli hii inatumia umeme. Tukitumia barabara, wakati mwingi vitu vinaharibika, maana barabara ni mbovu. Kwa hivyo, reli hii naona itatusaidia pakubwa na serikali ya Kenya imetangaza masharti mapya ya usalama wa magari ya usafiri wa abiria kufuatia mashambulizi ya kigaidi ya mara kwa mara. Na shirika la kutetea haki za binadamu nchini Tanzania limetoa ripoti juu ya kunyanyaswa kwa watoto nchini humo. Sasa hivi uvunjaji wa haki za watoto uko juu sana. Sisi katika ripoti yetu ya haki za binadamu imeonyesha watoto 863 walilawitiwa. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo. Ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo. Matangazo haya unaweza vilevile vile kuyasikia kupitia mtandao wetu anwani www.voaswahili.com. Lakini kwanza hapa, Mkamiti anatusomea taarifa ya habari. Katika habari za dunia jioni ya leo kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram limetoa video mpya inayodai kuwaonyesha wasichana waliotekwa nyara mwezi uliopita kutoka katika shule huko kaskazini mwa Nigeria. Video hiyo yenye dakika 17 ilisambazwa leo na shirika la habari la Ufaransa ikionyesha e, kiasi cha wasichana 130 waliovalia hijabu nyeusi na kahawia wakiwa wamekaa katika eneo moja la kijiji lisilofahamika wakitamka maneno kwa sauti ya Quran huku wakinyenyua mikono yao kuomba dua. Katika video hiyo, kiongozi wa kundi la Boko Haram Abubakar Shekau anadai wasichana hao wamekombolewa kwa kusilimishwa. Anasema wasichana hao hawataachiwa huru hadi pale wapiganaji wao waliowekwa gerezani waachiwe huru nchini Nigeria. Kundi la Boko Haram liliwateka nyara takriban wasichana wa shule mia tatu kutoka mji wa kaskazini mashariki wa Chibok. Zaidi ya wasichana mia mbili bado hawajulikani walipo. Wanamgambo wanatishia kuwauza wasichana hao kwenye soko la usafirishaji binadamu. Marekani na nchi nyingine kadhaa zimepeleka wataalamu wa ujasusi na nchini Nigeria kusaidia kuwatafuta mahala walipo wasichana hao. Maafisa nchini Somalia wanasema bomu lililotegwa kwenye gari moja limelipuka katika mji wa Baidoa huko Somalia na kuua watu wasiopungua kumi na moja. Mlipuko wa leo ulitokea kwenye mgahawa karibu na ofisi ya kubadilisha fedha ya Dahashbirmani katikati ya mji wa Baidoa Bei. Mustafa Moktar Muhamed, ofisa kwenye hospitali ya kieneo ya Bei, aliambia Sauti amerika kwamba wamepokea maiti mai kumi na mmoja. Muhamed alisema watu wengine wasiopungua ishirini na wawili walijeruhiwa katika shambulizi hilo. Alisema wanajeshi wa serikali ya Somalia na raia walikuwa miongoni mwa waliokufa. Baidoa ni kiasi cha kilomita mia mbili na hamsini kusini mashariki mwa Mogadishu. Haijafahamika nani alifanya shambulizi hilo na lilikuwa linamlenga nani. Na huko nchini Tanzania, watetezi wa haki za binadamu wanasema wameshtushwa sana na idadi ya watoto ambao wanazidi kudhulumiwa kama anavyoelezea ofisa wa kituo cha sheria na haki za binadamu cha Tanzania, Harold Sungusia. Ukitizama sasa hivi uvunjaji wa haki za watoto uko juu sana. Sisi katika ripoti yetu ya haki za binadamu imeonyesha kwa mfano, mwaka jana watoto mia nane sitini na tatu walilawitiwa. Hiyo ni, ni taarifa ambazo tunazo za ambazo watoto waliokuwa reported, lakini kuna watoto wengi ambao hawakuripotiwa. Na ukitizama waliowafanyia vitendo hivyo vya kishenzi, sioni kama ni vya kinyama, ni vya kishenzi kwa sababu hata wanyama hawafanyi vitendo hivyo. Ni ndugu zao, baba zao, wadogo, wajomba zao, kaka zao, eh, ndugu wa karibu, familia, jirani. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba swala zima la malezi ya huyu binadamu mwenye umri mdogo bado imekuwa ni changamoto. Pili ni swala la kujitazama, sisi kama jamii tunasaidiaje wale wanaotuzunguka ambao kwa kweli wanahitaji msaada wetu na kukemea vitendo vibaya vinavyodhalilisha utu hasa wa hawa wa binadamu wenye umri mdogo tunaowaita watoto. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Moscow inaeleza inaheshimu kura inayopendekeza utawala wa ndani katika majimbo mawili ya mashariki ya Ukraine na inatoa wito kwa matokeo yatekelezwe ya kupitia mashauriano kati ya Kiev na viongozi wanaotaka kujitenga. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov amesema leo kwamba mzozo unaweza kupunguka huko Ukraine iwapo tu serikali ya Kiev na wanaotaka kujitenga wanafanya mazungumzo na kukataa umuhimu wa mkutano wa kimataifa. Rais wa muda wa Ukrain analaani kura ya maoni iliyofanywa na waasi kama propaganda iliyofanyika bila ya kufuata misingi yoyote ya kisheria. Oleksandri Tolchenev aliliambia bunge la Ukraini leo kuwa kura ya maoni haikuwa na lengo lolote isipokuwa ni propaganda ya kuficha mauaji, utekaji nyara, ghasia na uhalifu mwingine mkubwa unaotendeka huko. Shambulizi moja lililoshukiwa lilifanywa na Marekani la ndege zisizotumia rubani drone huko Yemen limeua wanamgambo sita wa Alqaida. Maafisa wa Yemen wanasema shambulizi la leo lililenga gari moja lililowabeba wanamgambo katika jimbo la Marib mashariki ya mji mkuu Sanaa. Marekani haijatoa majibu yoyote juu ya watu waliouawa katika mashambulizi ya drone, lakini inafanya mara kwa mara mashambulizi ya anga kuwalenga wanamgambo wa Al-Qaida huko Yemen. Shambulizi la leo limetokea wakati jeshi la Yemen linaendelea na mashambulizi ya kujaribu kuwaondoa Alqaida nje ya ngome zao kuu katika eneo la kusini mwa nchi. Jeshi linasema limeua darzeni ya wanamgambo tangu ianzisha operesheni yake wiki mbili zilizopita. Mnaendelea kusikiliza matangazo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari yenye uzito jioni hii leo inatupeleka huko Kenya, ambako waziri mkuu wa China Li Keqiang amekamilisha ziara yake ya siku tatu baada ya kutia sahihi mkataba muhimu kabisa wa ujenzi wa reli wa kuunganisha miji mikubwa Mombasa na Nairobi, na miji mikubwa ya Afrika Mashariki. Mwandishi wetu wa Nairobi, Mwangi Konyo, na taarifa kamili. Siku moja kabla ya kuondoka hapa mjini Nairobi, waziri mkuu wa Uchina Li Keqiang akiona ujumbe wa wafanyabiashara, maafisa kuu wa serikali na wataalamu wa sekta mbalimbali za vitega uchumi, ameshuhudia kutiwa saini kwa mkataba huo, ujenzi wa reli kubwa ya kisasa utakaogharimu mamilioni ya dola. Kulingana na mkataba huo, benki ya maendeleo ya nchi za nje ya uchina itatoa asilimia tisaini ya mradi huo, nayo na serikali ya Kenya itagharamia asilimia kumi ya ujenzi wa reli hiyo ya kisasa. Ujenzi wa reli hiyo utaanza mwezi Oktoba mwaka huu na utachukua muda usiozidi miaka minne, na kulingana na mkataba huo ulioshuhudiwa na Raisi Yoweri Museveni wa Uganda, Paul Kagame wa Rwanda na Salva Kiir wa Sudan Kusini, Benki ya Maendeleo ya nchi za kigeni ya Uchina itatoa asilimia 90 ya fedha za kugharamia ujenzi huo, nayo na serikali ya Kenya itatoa kiasi kilichosalia cha asilimia kumi. Rais Uhuru Kenyatta anasema reli hiyo itachukua nafasi ya reli ya zamani iliyojengwa wakati wa utawala wa kikoloni wa Uingereza karibu miaka mia moja iliyopita. Anasema reli hiyo itajengwa kwa ushirikiano wa Uchina kwa manufaa ya nchi zinazohusika. The new railway is built by consent and partnership both between ourselves and China and between the governments which will prosper and profit by it. Naye waziri mkuu wa Uchina Li Keqiang Anasema serikali yake itahakikisha makampuni yanaohusika na, na ujenzi wa reli hiyo wanatekeleza kazi yao kwa makini na ujuzi unaohitajika. Na akizungumza kwa niaba ya marais wenzake wa Afrika Mashariki, Rais Yoweri Museveni wa Uganda amesema serikali ya Uchina imekuwa ni rafiki mkubwa wa nchi za Afrika kinyume na mataifa magharibi, yenye tabia ya kutoa vitisho badala ya misaada. Ujenzi huu utatekelezwa katika awamu mbili tofauti, na sehemu ya kwanza itagharimu zaidi ya shilingi bilioni 314 na itachukua zaidi ya kilomita 609 kutoka Mombasa hadi mjini Nairobi, na sehemu ya pili itajengwa kuelekea Uganda, Rwanda na Sudan Kusini. Rais Uhuru Kenyatta ameshukuru serikali ya Uchina kwa msaada huo. Ningependa kushukuru wale wote ambao wamehusika kutoka wakati tulisaini MOU na rais wa jamhuri ya Uchina kuanzisha reli hii. Lakini tangu mwanzo ujenzi wa reli hii umekuwa ukikabiliwa na matatizo baada ya madai ya rushwa kwenye kandarasi ya ujenzi wa reli hiyo, na wananchi wa kawaida wamekuwa na hisia na maoni tofauti kuhusu ujenzi wa reli hiyo. Mimi kama mkazi wa eneo hili naona nitafaidika, na wengine wengi pia watafaidika. Mimi kama mfanyabiashara biashara napata, reli hii inatumia umeme, na umeme tunaona inakuwa haraka sana kuliko ile ya kawaida, na pia tunapata tukitumia barabara, wakati mwingi vitu vinaharibika, maana barabara ni mbovu. Kwa hivyo reli naona itatusaidia pakubwa kwa biashara yangu, na pia katika ujenzi wa reli hii unapokuwa inatengenezwa Tutakuwa na biashara nyingi. Reli hii itajengwa na wataalamu kutoka Uchina lakini baadaye raia wa Afrika Mashariki wanapewa mafunzo ya wa kuisimamia reli hiyo. Lakini Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania hakuhudhuria sherehe hizo za Nairobi. Mwaige kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Angalia mtandao wa VOA Fasta, ingia M. VOA Swahili com mkwaju mobile kwenye simu yako, na ingiza namba ya haraka ya VOA Swahili kwenye simu yako, weka opera mini mobile sasa. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waandamanaji wanaoipinga serikali ya Thailand wameondoka katika bustani ya Bangkok walipokuwa wameweka kambi na kuelekea eneo jipya karibu na ofisi za kawaida za waziri mkuu. Waandamanaji ambao waliondoka wenyewe kwa amani kupitia mji huo hii leo wanatoa wito kwa serikali ya mpito kuvunjwa na kuundwa kwa baraza lisilochaguliwa kuongoza nchi hiyo, huku mageuzi ya kisiasa yakifanywa. Lengo hilo lime kataliwa na waziri mkuu anaye kaimu. Ambaye anafanya kazi nje ya ofisi katika viunga vya Bangkok, aliwaambia waandishi wa habari kwamba serikali ipo wazi kwa mashauriano, lakini matokeo lazima yawe yanayoendana na katiba na demokrasia. Aliongeza kuwa serikali haitaki ghasia za aina yoyote, na alisema hafikirii kwamba maandamano yataongezeka na kupelekea vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kura zilizohesabiwa kutoka kile kinachoelezeka kama zoezi kubwa sana la kidemokrasia duniani zinaonyesha chama kikuu cha upinzani nchini India kinatarajiwa kushinda viti vingi katika bunge. Hata hivyo, haijafahamika vyema ikiwa chama cha Bharatiya Janata Party BJP kinachoongozwa na mgombea wake waziri mkuu Narendra Modi kitashinda kwa wingi katika bunge dogo lenye viti 543. Uchaguzi wa kitaifa nchini India ni mgumu sana kutabiri, na matokeo kutoka vituo vya kupigia kura yalionyesha sio sahihi katika chaguzi za nyuma. Chama tawala cha Congress Party ambacho kimekuwa madarakani kwa muongo mmoja kimekumbwa na mifululizo ya kashfa kubwa za rushwa, kuongezeka kwa bei ya bidhaa na kusababisha kuzorota kwa uchumi. Uchaguzi wa wiki tano nchini India umekamilika leo na vituo vya mwisho vimefungwa huko kaskazini mwa jimbo la Uttar Pradesh na majimbo ya mashariki mwa West Bengal na Bihar. Nam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu huko Kenya, serikali imechukua hatua kali katika kupambana na mashambulio ya kigaidi katika mabasi na usafiri wa abiria kuanzia hii leo, madereva na kampuni za mabasi wanabidi kuwa na vibali rasmi na paspoti na vilevile vile kukagua wa maabiria. Nimezungumza na mkurugenzi wa chama cha waendesha mabasi huko Naivasha, Steven Mungai na kumuuliza nini maoni yao kuhusu masharti hayo mepya. Ameeleza okay, sisi tumeichukulia na uzito sana kwa sababu tunaonelea ni vizuri tuweke umakini kabisa na hata yale masharti ambayo tumepewa na serikali ya kuwakagua tunaona ni mazuri. Mi kwa upande wangu na kampuni yetu, kama wakati tulipokaiti chini na kamati yangu, tulionea mashati ni mazuri na yanafaa, na haswa kama sisi tumeweka haya mashati, tumeyachukulia na uzitu, tukanunua machini ambazo zinafaa kuwakagua abiria. Kwa hivyo kiufupi, mi nataka kusema sisi hatuoni makosa wewe ni mtu wa shirika ya mabasi je, wale wanaoendesha matatu nafikiri wataweza kukubaliana na sheria hizo mpya? Hata saa hizi nimekotoka mkutano. Mimi pia ndio chairman wa Sarkos and Sarkos, na makampuni zote tuko na ambrela moja katika Naivasha ambayo inaitwa Napoa, na mimi ndiye mwenyekiti ambaye imesimamia hizo sako zote, na hata saa hizi tumekotoka katika huo mkutano, na vilevile vile maoni ambayo hata maybe nimefikiria ume, umesikia tulikuwa katika nini ni, ndio sababu umenioji, tumeonelea vile ambavyo mimi nakuambia hiyo, hata nao wanaona inafaa, isipokuwa sasa tunakuwa tuko na shida kidogo ya wasafiri ambayo wako kwenye mabarabara. Kwa hivyo mkutano wenu mmeamua kitu gani? Tumeamua tufuatilie tufuate sheria ambazo ziko na serikali na tumeonelea ni nzuri, huo mkutano wetu ambaye tumetoka saizi saizi saizi, na hata kesho nitakuwa na mkutano mwingine lakini ni mabasi ambayo inachukua ukaguzi huo. Je, matatu ambao wanasimama njiani kila mahali, sitakuwa kazi kubwa kuwakagua maabiria wote? Hiyo itaweza kuwa ngumu sana, kwa sababu wenye wanachukuria kwenye barabara ni ngumu sana kwenda ukiwakagua. Lakini sasa, kama mimi, kampuni yangu ya magari zangu huwa zinabebea kutoka stage, kama ni kutoka Naivasha inabeba kutoka Naivasha kwa stage inaenda mpaka stage nyingine, mpaka Nairobi tena zinabebea kutoka Nairobi. Na sababu ya kuweka hiyo mkakata ya kubeba kutoka kwa stage kwa stage ni kwa sababu ya mambo kama hayo. Pia hata kulikuwa na wizi ya kunyang'anya magari, pia mambo kama hayo ndio yalifanya nikasema magari zetu ziwe zikibeba stage kwa stage. Kubeba kwa barabara tukaona ni nzito sana, kwa sababu kabisa hiyo haiwezekani, inakuwa ni ngumu sana sababu wakora wengi ama watu ambaye hawafai huwa wanasimama kwenye barabara, wanaenda wanaingia kwa magari ambazo huwa zinasonga songa kubeba watu kwenye barabara. Kwa hivyo, kwa hivyo hiyo uwanga haiko na shida kidogo. Na upande wa kwamba lazima uoneshe kitambulisho cha taifa au pasipoti, mnachukuliaje swala hilo? Inafaa kabisa, inafaa kwa sababu wale watu ambaye wametoka na nje, kiuhakika, hawa ndio wenye shida katika nchi yetu. Hiyo nikisema uwazi kabisa, hawa ndio wenye shida Tusipoingiza siasa kwa sababu siasa zikiingia pahali uanga shida, ambaye shida zinaanza za kuingia, lakini tukifuatilia vizuri kulingana na vile serikali inavyosema hiyo mkataba sio mbaya, ni mzuri. Naam, huyo ni Steven Mungai, mwenyekiti wa shirika la Kasese na mwenyekiti wa muungano wa mabasi huko Naivasha. Mchezo Nam, wapenda kusikizaji, tukiendelea na matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti America kwa niaba ya momoyo Hamza nakuleteni ulimwengu wa michezo, na hii leo tunaanza na habari za ajali iliyotokea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako watu 15 waliuawa kutokana na kukanyagwa wakati wa michuano kati ya AS Vita Club na TP Mazembe mjini Kinshasa. Rais wa shirikisho la kandanda Afrika Isaya Hayatu ametoa rambirambi zake kutokana na vifo na kusisitiza kwamba vitendo vya ghasia havina nafasi katika kandanda na melani ya ghasia zilizotokea. Kwa habari zaidi, tuelekee kwa mwandishi wetu wa Lubumbashi Kahozi Kosha. Nam, tuanze na habari ya huzuni. Watu kumi na wanane walifariki dunia na wengine ishirini na moja kujariwa vikali jana mjini Kinshasa kwenye uwanja wa kandanda uitwao Tatarafa. Ajali hiyo imetukia mwisho wa mechi ya kandanda ya playoff ya ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mechi ambayo iliweka mapambano kati ya timu ya Vita Club ya Kinshasa na timu ya TP Mazembe. Mazembe alikuwa akipata ushindi wa goli moja kwa sifuri. Refari aliongeza dakika tano ya ziada washabik wa timu ya Vita Club walianza kurusha mao kwenye uwanja na kusababisha polisi kutumia gesi ya kutoa machozi. Wale washabik walianza kukimbia na kuganyang'ana na kusababisha ukuta wa uwanja kuanguka. Watu 15 walifariki pale pale. Je, tasmini yaliwali wa jimbo la Kasaya Mashariki Alphonse Ngoi Kasanje aliye raisi wa timu ya Sangabalend, timu ambayo ilipata ushindi ijana mjini Lubumbashi dhidi ya Don Bosco ya Lubumbashi kuizaba goli moja kwa sifuri na kujipatia tiketi ya kuwakilisha mwaka ujao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mara ya kwanza ya kihistoria katika mchuano wa Champions League barani Africa. Le comité organisateur doit s'assumer c'est ce que nous nous, nous nous déplorons toujours il faudrait mettre en place une organisation efficace digne de ce grand pays donc quand il n'y a pas il y a absence d'organisation la suite c'est les conséquences que nous vivons Kamiti inayohusika na soka ina stahili peo malipinzi kwa sababu vurugu kama hiyo imeaminisha kwamba programu ilikuwa mbaya isiyo na ukingo wowote uwanjani. vifo hivyo vimeleta huzuni, alisema Alfonso Ngoi Kasanji, liwali wa jimbo la Kasaya Mashariki, pia presidenti wa timu ya Sanga Balende kutoka Lubumbashi. ni kiripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika michezo, mimi ni kaozi Kosha. Asante Kahozi. Basi kutoka DRC huko Tanzania, timu ya vijana chini ya miaka ishirini kwa ajili ya kombe la Afrika ya kumbwa na tatizo kama. John Jongopa anatueleza. Matumaini ya timu ya taifa ya vijana iliyo chini ya miaka ishirini kuchomoza katika michuano ya kuwania kombe la Afrika jana ilingia doha baada ya kukubali kipigo cha bao mbili kwa sifuri dhidi ya Nigeria, hatua ambayo inahitaji kazi ya ziada katika safari iwapo sasa itahitaji kuchomoza katika fainali hizo za vijana baadaye itahitaji kukaza mkwiji barabara katika mchezo wa mirejiano ambao umepangwa kuchezwa katika kipindi cha wiki mbili kuanzia sasa huko Nigeria. Vijana wa Ngorongoro Heroes ambao walifanikiwa kutinga hatua hiyo baada ya ukiondosha timu ya taifa ya vijana ya Kenya ilishindwa kufurukuta kabisa katika mchezo wake wa jana baada ya kuzidiwa kila idara. Hata hivyo, baadhi mashabiki wa soka pamoja na kuipa nafasi kubwa timu ya taifa ya Nigeria yenye uzefu mkubwa katika michezo ya kimataifa bado hawajavunjika moyo, wakisema kwamba Ngorongoro Heroes inaweza kufanya maajabu ya kusonga mbele. Wakati ukikuwa na hali hiyo, lakini kundi jingine la mashabiki wa soka wanasema kwamba Ngorongoro Heroes kusonga mbele katika michuano hiyo ni sawa na maajabu ya mende kuangusha kabati, tena lile lililosheheni nguo za mitumba. Wakati hali ikiwa hivyo kwa vijana hao wa Tanzania, pembeni mwake klabu za soka ya ligi kuu soka kuu Tanzania bara na kule Zanzibar zimeanza harakati ya kusaka vipusa vipya kwa ajili ya michezo ya ligi kuu inayotarajiwa kuanza baadaye mwaka huu. Hata hivyo, vita kubwa ya kusaka wachezaji imetawala katika klabu ya Azam FC ambayo inajiwinda na michuano ya klabu bingwa barani Afrika baada ya kutoa kwa mara ya kwanza ligi kuu soka Tanzania Bara. Pia klabu ya Yanga ambayo itachomoza katika michuano ya CAF imeingia katika hatua hiyo. Timu hizo zimekuwa zikipigana vikumba kuwasaka wachezaji kutoka eneo la Afrika mashariki na kati. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa, Sauti America. Asante George. Tukiacha juhudi za kusaka wachezaji wapya huko Tanzania, huko Kenya, Jason Nyakundi ana ripoti zaidi juu ya michezo. Wakenya walingana katika mbio za Doha Diamond League pale Helen Ubiri alipoandikisha muda bora zaidi kwenye mbio za mita alfu tatu alipotimuka mbio hizo kwa muda wa dakika 8 na sekunda 20, upande wa kinadada Wakenya wengine Masi Cherono alimaliza dakika moja tu nyuma ya Obiri, huku Faith Chebngetich akimaliza mbio hizo kwa muda wa dakika nane na sekunde ishirini na tatu Upande wa wanaume nafasi zote tatu za kwanza zilitoliwa na Wakenya. Bingwa wa mbio hizo Ezekiel Kemboi alimaliza mbio hizo kwa muda wa dakika nane na sekunde nne, akifuatwa kwa karibu na Brimin Kipruto kwa mini sekunde. Nafasi ya tatu ilichukuliwa na Paul Kipsiele Koech kwa muda wa dakika nane na sekunde tano. Upande wa mbio za mita 800 wanaume, Mwethiopia Mohamed Aman aliwika alipotimka mbio hizo kwa muda wa dakika moja sekunda 44. Amos Nigel kutoka Botswana aliibuka Routich wa pili, huku Ferguson Rotich akimaliza wa tatu. Katika mbio hizo hizo za mita 800 upande wa kinadada, Mkenya Yunis Sum aliibuka wa kwanza akifuatwa na Mmarekani Price Chanel, ambapo nafasi ya tatu ilichukuliwa na na na Masha Lenka kutoka Jamhuri ya Czech. Katika ligi kuu ya premier nchini Kenya, Gorumaia wameingia kileleni mwa ligi baada ya kuanyuka Sofapaka mabao mawili kwa moja katika uwanja wa City mjini Nairobi katika mechi za wikendi. Ushindi huo uliwaongezea Gorumaia pointi hadi 26 na kuongeza mwanya dhidi ya washindani wao wa karibu Chemelini kwa pointi nne. Mabao mawili ya Gorumaia yalifungwa na wachezaji wa kutegemewa Dani Serunkuma na Rama Salim. Nao Mathare United walipata ushindi dhidi ya City Stars baada ya noah bichi kufunga bao la kipekee kwenye mechi iliyoandaliwa uwanjani kenyata mjini wa chacos hata hivyo mechi kati ya fc leopard na thika united ilikatizwa dakika nane kabla ya kufika kikomo kufuatia kuzuka kwa rabsha kwenye uwanja wa nyayo mjini nairobi thika united walikuwa wakiongoza kwa bao moja kwa sufuri wakati huo mashabiki walizua vurugu wakitaka kuondolewa kwa katibu mkuu george aladwa hatua iliyopelekea polisi kuwatupia vitoa machozi kwa sasa Gor Mahia wanaongoza ligi kwa pointi 26 wakifuatwa na Chemeli kwa pointi 22 huku Taska wakishikilia nafasi ya tatu kwa pointi 21. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Jason Nyakundi nam. Kwa ripoti hiyo ya Jason, ndo tunakamilisha ulimwengu wa michezo. Usikose kusikiliza Jumatatu ijayo. Hivi sasa tunakuleteni muktasar wa habari. Na, msikilizaji na ufuata usasa ni muktasari wa habari. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram limetoa video moja inayodaiwa kuwaonyesha wasichana waliowateka nyara mwezi uliopita kutoka katika shule huko kaskazini mwa Nigeria. Video hiyo yenye dakika 17 ilisambazwa leo na shirika la habari la Ufaransa ikionyesha kiasi cha wasichana 130 waliovalia hijabu nyeusi na kahawia wakiwa wamekaa katika eneo moja la kijiji lisilofahamika wakitamka maneno kwa sauti yaliyopo kwenye Quran huku wakinyenyua mikono yao kuomba dua. Na kabla ya kumaliza hapa, tahariri ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. <tune> Marekani imepanua pendekezo lake la kutoa zawadi kwa maelezo juu ya viongozi wakuu wa taasisi za kigaidi ikijumuisha kiongozi wa mojawapo ya wa makundi yanayofanya mashambulizi kwenye vituo vya serikali na malengo mengine kaskazini mwa Nigeria na kulitumbukiza taifa hilo katika hasia za madhehebu. Abubakar Shekau ni kiongozi wa kundi lijulikanalo kama Boko Haram, taasisi yenye msimamo mkali nchini Nigeria inayotaka kuipindua serikali iliyopo madarakani na badala yake kuweka utawala unaofuata sheria kali za Kiislamu. Uhusiano na makundi ya kigaidi kama vile Al Qaida na Al-Shabab umeimarisha uwezo wa Boko Haramu wa kufanya mashambulizi yake. Hapo awali, kiongozi wa pili wa kundi hilo, Shekau, alijitangazia uongozi mzima wa kundi hilo mwaka elfu mbili na kumi na kuelezea mshikamano na Al Qaida na kuitishia Marekani. Shambulizi la bomu la kwenye gari katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Abuja hapo mwaka elfu mbili kumi na moja lilibainisha operesheni ya kwanza hatari dhidi ya masilahi ya Magharibi na kuua takriban watu ishirini na tatu na kwa wajeruhi wengine themanini. Mwezi Aprili mwaka elfu mbili kumi na mbili, kundi hilo lilishambulia kwa bomu ofisi moja ya gazeti moja la Nigeria mjini Abuja na baadaye kutishia afisi nyingine za vyombo vya habari vya kitaifa na kimataifa ikiwa ni pamoja na Sauti ya America. Hivi karibuni kundi hilo limekiri kuwateka nyara zaidi ya wasichana mia mbili kutoka shule moja mjini Chibok na wanatishia kuwauza. Shikao ni mrefu, mwembamba na mweusi. Alizaliwa huko Yobe, Nigeria, baina ya mwaka 1965 na mwaka 1975 na anatokea kabila la Kanuri. Anazungumza Kiarabu, Kihausa, Kifulani na Kanuri. Anajulikana kutumia majina bandia kama vile Abubakar Skwikwa na Imam Abubakar Shiku. Mradi wa Rewards for Justice unatoa tuzo ya hadi dola milioni saba kwa maelezo yatakayopelekea alipo Shikau. Marekani inaahidi kwamba ripoti zote za kuaminika zitachunguzwa na watoa maelezo hawatotambulishwa. Ikihitajika, Marekani iko tayari kuwalinda watoa maelezo kwa kuwahamisha wao pamoja na familia zao. Ikiwa una maelezo juu ya mtu huyu, wasiliana na ubalozi wa Marekani au ofisi ndogo ya ubalozi iliyo karibu nawe, au toa maelezo yako kwa www rewards for justice net, au tuma maelezo kwa barua pepe kwa kuandika kwa info at rewards for justice net. Pia unaweza kupiga simu kwa nambari 18008773927. Na hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayokamilisha matangazo yetu ya nusu saa kwa hii leo. Usikose kusikiliza Kumekucha Afrika alfajiri saa 12. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika, msimamizi wa matangazo Este Gidui Yuat hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi pamoja na Dwayne Collins. Mimi ni Abdu Shakur Abud, tunasema kwaherini.