From Washington, the Voice of America. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne asubuhi, Mei 13 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea habari kuhusu Umoja wa Mataifa inaamini kuwa kiongozi mtoro wa LRA kundi la waasi nchini Uganda huenda yupo nchini Sudan katika eneo lenye mzozo la Kafia Kingi, na katika ripoti nyingine ya kusambaa kwa silaha nchini Sudan na Sudani kusini kunabainisha jinsi biashara haramu ya silaha inavyochochea mgogoro uliopo huko Sudani Kusini. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Kundi la like kiislamu la Boko Haram limetoa video inayoonyesha wasichana wa shule waliopotea waliotekwa mwezi uliopita huko kaskazini mwa Nigeria. Video hiyo ya dakika kumi na saba inaonyesha kiasi cha watoto wa shule mia moja wakiwa wamevaliwa hijabu nyeusi na za kijivu wakiwa wamekaa kwenye eneo la kijijini lisilotajwa wakisoma Quran huku wameinua mikono yao kwa sala katika video hiyo kiongozi wa kundi hilo Abubakar Shekau alidai wanawake hawa wamekombolewa kwa kuwa Waislamu. Amesema wasichana hao hawawezi kuachiwa mpaka wapiganaji wa kundi hilo watakapoachiwa uhuru. Mkoa wa Donetsk ulioko mashariki mwa Ukraine umejitangazia uhuru na unaiomba Mosco kuruhusu uwe sehemu ya Russia. Kiongozi waliojitenga Denis Pushilin anauita mkoa huo kuwa Jamhuri ya watu wa Donetsk na kuuita ni taifa huru. Kiongozi anayeunga mkono Rusia wa jimbo jingine la mashariki amejitangazia uhuru. Shirika la habari la taifa huko Rusia, Ria Novosti, limemkariri Valeri Bolotov akisema Jamhuri ya watu wa Luhansk imeanza maisha mapya bila ya Kiev, akiwaita mafashisti waliojitenga katika majimbo yote wanasema asilimia 90 ya watu walipiga kura ya kutaka kujitenga na Ukraine katika kura mbili tofauti za maoni siku ya Jumapili. Matokeo hayo hayawezi kuthibitishwa na chombo huru. Na serikali ya Sudani Kusini inasema itachelewesha uchaguzi wa urais wa mwaka 2015 ili kukabiliana na swala la maridhiano miongoni mwa watu. Harjeriami anaisoma ripoti kamili. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir amesema jana Jumatatu kwa serikali ya muda itabakia madarakani mpaka upigaji kura utakapofanyika mwaka 2017 au 2014. Kiongozi wa waasi Riek Machar amesema kwamba bwana Kir, kama ana nia ya dhati kwa mkataba wa amani, basi ataitisha uchaguzi mwaka ujao. Mzozo unaohusisha watu wa kabila la Dinka la Bwanakir dhidi ya watu wa kabila la Nuer la makamu rais wa zamani Machar. Viongozi wawili walikutana Ijumaa nchini Ethiopia na kutia saini makubaliano ya amani, lakini mapigano yameendelea katika siku za karibuni, huku kila upande ukimshutumu mwenzake kwa kuvunja makubaliano ya sitisho la mapigano. Maelfu ya watu wameuawa katika mzozo ambao ulianza mwezi Disemba na zaidi ya watu milioni moja wamekoseshwa makazi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Matokeo ya awali ya upigaji kura kwa kile kinachoonekana kama zoezi kubwa la kidemokrasia kuliko yote duniani yanaonyesha chama kikuu cha upinzani nchini India kuwa kinatarajiwa kushinda viti vingi katika bunge. Haijajulikana mara moja hata hivyo kama chama cha Bharatiya Janata kinachoongozwa na mgombea wa nafasi ya waziri mkuu Narendra Modi kama kitashinda viti vingi katika bunge la wanachama 543. Uchaguzi wa taifa wa India ni mgumu sana kutabiri, na matokeo ya awali siku za nyuma yamekuwa yakikosewa. Chama tawala cha Congress ambacho kimekuwa madarakani muongo moja, kaviyaz, ufisari, jiu, kwa mwongo mmoja kimekumbwa na mfululizo wa kadhia za ufisadi wa ngazi ya juu mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi unaolegalega. Shambulizi linaloshukiwa kuwa la ndege isiyo na rubani drone limeua wanamgambo sita wa alqaida nchini Yemen. Maafisa huko Yemen wanasema shambulizi la anga la Jumatatu lililenga gari moja lililobeba wanamgambo katika jimbo la Marib mashariki mwa mji mkuu Sana. Marekani haijatoa matamshi kuhusu mashambulizi ya dron, lakini imerejea kutumia ndege zisizo na rubani mara kadhaa kuwalenga Al Qaeda huko Yemen. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry atakutana na rais wa Palestina Mahmud Abbas mjini London wiki hii kwa mara ya kwanza tangu mazungumzo ya Mashariki ya Kati kumalizika mwezi uliopita kwa ukwama na kutojulikana hatima yake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, James Saki, anasema mkutano wa Alhamisi mjini London utalenga katika mahusiano yaliyopo na Wapalestina. Miezi tisa ya mazungumzo kati ya Palestina na Israel ilimalizika mwezi uliopita na kukosa tarehe ya mwisho iliyowekwa na Keri kwa muundo wa mkataba wa amani. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu hivi leo asubuhi ni kamata-kamata ya serikali ya Kenya dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu. Huenda imekuwa na athari zisizotegemewa kwa baadhi ya makanisa nchini Kenya. Kwa muda wa miaka miwili iliyopita kanisa la Salvation Army limekuwa lengo la mashambulizi yanayofanywa na vijana wa Kiislamu waliokasirishwa na kile wanachofikiria ni ukamataji mbaya unaofanywa na polisi dhidi ya washukiwa wanamgambo. Mwandishi wa VOA Mohamed Yusuf anaripoti kutoka Mombasa na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Kanisa la Salvation Army lipo katika eneo la majengo mjini Mombasa tangu mwishoni mwa miaka 1920. Katika miaka ya karibuni, kanisa hilo limekuwa likishambuliwa na vijana wa Kiislamu ambao wamekuwa wakipambana na polisi kupinga vifo vya viongozi wa dini na vijana katika ukamataji wa serikali dhidi ya wanamgambo wa Al-Shabaab. Uharibifu unaonekana bayana kutokana na shambulizi la mwezi Oktoba pale washambuliaji waliporusha mabomu ya wa petroli kwenye kanisa hilo na kuchoma ukumbi wa mafunzo na chumba cha kuhifadhi vitu. Miezi sita baadaye, wasiwasi wa usalama wamepelekea maafisa wawili wa polisi kupelekwa kuwalinda zaidi ya wa waumini mia moja kila Jumapili. Lakini licha ya vitisho, Mary Ivusa mwenye umri wa miaka hamsini na moja bado anafika kanisani, lakini ana wasiwasi juu ya kutokea kwa mashambulizi mapya. Fear. Fear Anasema hofu hofu ni kubwa sana katika maisha yetu, kwa sababu kama kina mama tunakuja na watoto wetu wadogo, ambao hawawezi kukimbia, ambao bado ni wadogo. Kwa hivyo ni hofu iliyo katika maisha yetu, na hilo ndilo linatufanya kuwa na hofu pale inapokuwa hakuna usalama wa kutosha. Mwezi Aprili, wanaume wawili waliokuwa na bunduki waliingia katika kanisa moja kwenye eneo la Likoni mjini Mombasa na kufyatua risasi na kuwaua waumini wane na kuwajeruhi wengine kumi na tano. Bi Vusa ambaye ni mama wa watoto watatu anasema shambulizi hilo limewafanya watu wengi kuhofia kuja kanisani. Anasema mimi sijawahi kukosa kuja kanisani, lakini kuna wanawake wengi ambao hawaji kwa sababu wana hofu, hawajui nini kitatokea, hasa ukiona kile kilichotokea katika kanisa la Likoni. imesababisha hofu zaidi kwa kinamama kutokufika kanisani tangu kutokea kwa shambulizi hilo. Serikali imeweka huduma za usalama kwenye makanisa, hasa katika miji ya pwani. Wachambuzi wa usalama wa kieneo wanasema baadhi ya vijana wa Kiislamu wanaelekeza hasira zao kwenye makanisa kwa sababu ya kupotea na kuuawa kwa viongozi wa Kiislamu na vijana wanaoshutumiwa kuwa na uhusiano na kundi la kigaidi la Alshabab nchini Somalia. Taasisi za ndani za haki za binadamu zinawashutumu polisi wa Kenya kwa kutumia nguvu kubwa dhidi ya jamii za Kiislamu, ikiwa ni pamoja na kuwatokomeza kwa nguvu na mauaji. Polisi wanaka na tuhuma hizo na kusema wanalitetea taifa kutokana na mashambulizi. Sergeant Major Alfred Charles Mugo mzee katika kanisa la Salvation Army hapo Mombasa anasema Wakristo hawajakosea vijana wa Kiislamu na kwamba wanapaswa kutumia njia sahihi kuelezea malalamiko yao. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Taliban wamezindua mpango wao wa, wa mashambulizi ya kipindi cha machipuko Jumatatu kwa mfululizo wa mashambulizi kote Afghanistan. Katika mji wa mashariki wa Jalalabad abad, wanamgambo waliingia kwenye jengo la wizara ya mambo ya sheria na kusababisha mapigano na polisi. Polisi wawili na raia wapatao wanne waliuawa kabla ya washambuliaji watatu, ikiwa ni pamoja na mlipuo wa mabomu kujito wa kujitoa muhanga kuuawa. Katika jimbo la karibu la Ghazni, wanasema wanamgambo walishambulia vituo vya ukaguzi wa polisi na kuua watu wapatao watatu, ikiwa ni pamoja na polisi mmoja. Polisi huko China wamesema wamewakamata watu hamsini na tatu kuhusiana na maandamano ya mazingira ambayo yaligeuka kuwa ghasia Jumamosi. Maandamano hayo yalikuwa ya kupinga kujengwa kwa chombo cha kuchomea uchafu katika taarifa iliyotolewa Jumatatu, polisi huko Hangzhou wamesema watu wengine saba wamekamatwa kwa kutangaza uvumi juu ya swala hilo kwenye mtandao ya kijamii. Maandamano hayo huko Hangzhou yaligeuka kwa ghasia pahali ambapo maafisa walipojaribu kuwakandamiza wanaoandamana waandamanaji wapatao kumi na polisi 29 walijeruhiwa wakati wa mapambano hayo. Shirika rasmi la habari la China lilisema zaidi ya magari 30 yalipinduliwa. Mnara wa Washington katika mji mkuu wa Marekani umefunguliwa tena kwa umma karibu miaka mitatu baada ya tetemeko la ardhi la pekee kuharibu jengo hilo lililo alama nyeti. Tafriji ya kufungua tena jengo hilo Jumatatu ilikuwa ni pamoja na nyimbo, hotuba na kupelekea watu wengi ambao walitaka kuwa wa kwanza kupanda lifti ya kwenda juu kabisa ya jengo hilo lililofunguliwa upya. Wazungumzaji walipongeza jengo hilo lililojengwa kwa mawe na matofali la mita 169 kama alama ya maadili ya Marekani. Waziri wa mambo ya ndani wa Marekani Sally Jewell alikuwa ni mmoja wa maafisa waliokata utepe katika ufunguzi huo. Mtu wa pili ametambuliwa na ugonjwa wa MARS, kirusi kilichogunduliwa kwa mara ya kwanza huko Saudi Arabia, ambacho hakijulikani wa na wanadamu. Katika kutoa tangazo hilo, mkurugenzi wa kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa ya binadamu cha Marekani CDC, Thomas Friedman, alisema habari ya mgonjwa huyu wa pili haikaribishwi, lakini situ, kit, si kitu ambacho hakikutegemewa. Kesi hiyo inamhusisha mfanyakazi wa huduma aliyekuwa kisafiri ambaye alikuwa anahudumia amba wagonjwa wa mas katika peninsula ya Saudi Arabia. Mgonjwa huyo asiyetajwa jina anatibiwa kwenye sehemu ya peke yake huko Orlando, Florida. Maafisa wa afya ya umma Marekani wanasema anaendelea vizuri. Naendelea kusikiliza kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Ripoti kutoka kwa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa inapendekeza kwamba mtoro kiongozi wa Lords Resistance Army Joseph Kony huenda amejificha katika eneo lenye mzozo linalodhibitiwa na Sudan ambalo linapakana na Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sudan Kusini. Mwandishi wetu Margaret Bashir ana ripoti kutoka New York na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Katibu Mkuu Ban Ki-moon anasema katika ripoti yake kwamba serikali ya Sudan inaashiria kwamba hakuna wanachama wote wa LRA katika mkoa wenye mzozo wa Kafia Kingi. Hata hivyo, pia anaripoti kwamba vyanzo vya uhakika vinasema Joseph Kony na baadhi ya wa makamanda wake wa juu, hilo, wa juu hivi karibuni wamerejea katika eneo hilo wakitafuta hifadhi salama katika maeneo yanayodhibitiwa na Sudan. Kiongozi wa uasi wa Uganda na makamanda kadhaa waandamizi wanatakiwa na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu kwa uhalifu wa vita ikiwemo matumizi ya wanajeshi watoto na wamekuwa kiini cha kusakwa vikali na kutafutwa kimataifa. Mwakilishi wa Bwana Ban kwa Afrika ya Kati Abu Musa amewaambia waandishi wa habari kwamba Koni mara kwa mara ana hamahama. Alitoa matamshi hayo baada ya kutoa maelezo kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumatatu, kuhusu ripoti juu ya kazi za ofisi ya umoja mataifa kwa afrika ya kati na maeneo yaliyoathiriwa na LRA Koni. so he he anaweza leo kuwepo Kafia Kingi, kesho atakuwa sehemu nyingine ya afrika ya kati au kwingineko. Anaweza kuwa ameonekana, lakini hiyo haimaanishi kwamba atakuwepo huko kwa muda. Anafahamu kuwa anatafutwa Wanajeshi wanamfuatilia kila siku. Musa anasema Umoja wa Mataifa inafanya kazi kwa karibu sana na kikosi cha Umoja wa Afrika kinachohusika na LRA. Musa pia alikutana jana na balozi wa Sudan kwenye Umoja wa Mataifa ambaye alisisitiza kwamba Khartum haimhifadhi kiongozi wa uasi. Si mara ya kwanza kuwa kundi hilo linaaminika kutafuta hifadhi huko Kafia Kingi. Ripoti ya Enough Project na makundi mengine mawili ya harakati mwaka jana yalisema picha za sateliti zimeonyesha kuwa kundi la uasi la Uganda lilikuwa likijificha katika eneo la ndani kwa kipindi kuanzia mwaka 2009 hadi mwanzoni mwa mwaka 2013. Katika ripoti yake, katibu mkuu anasema LRA inaaminika kuwa limegawanyika katika makundi kadhaa, na mengine yanayo hamahama yakifanya shughuli zake jamhuri ya Afrika ya Kati na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. LRL inaendelea kupungua nguvu kutoka wapiganaji 500 hadi 250. Umoja wa Mataifa inasema hakuna ripoti za karibuni kuhusu mauaji ya kikatili yanayofanywa na, na kundi hilo na kuelezea kushuka kwa kiasi kikubwa kwa idadi ya vifo na utekaji nyara hadi sasa mwaka huu. Idadi ya raia waliokoseshwa makazi na harakati za LRA pia imeshuka kwa zaidi ya nusu kutoka vile ilivyokuwa mwishoni mwa mwaka 2013, lakini katibu mkuu ameonya kwamba mapigano huko Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sudan Kusini na pia kupanuka kwa harakati za Boko Haram katika eneo huenda kukadumaza maendeleo. Ripoti mpya juu ya kusambaa haraka kwa silaha nchini Sudan na Sudan kusini kunaonyesha mwanga juu ya namna biashara haramu ya silaha ilivyochochea mgogoro uliopo huko Sudan Kusini. Mwandishi wa sauti ya Amerika, Geb Joslo, anaripoti kwa maswali bado yapo kuhusu namna makundi wa ya waasi yanaweza kuendelea na mapigano. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Ripoti ya utafiti iliyotolewa na taasisi ya Small Arms Survey inaonyesha ushahidi kuwa Sudan imekuwa msambazaji mkubwa wa silaha zilizotengenezwa China kuyapelekea makundi ya waasi na kurudisha migogoro inayozunguka Sudani Kusini tangu jipatia uhuru mwaka 2011. Mwandishi mwenza wa ripoti hiyo Jona Leif anasema vitendo hivyo vimesaidia kuyasambazia makundi yenye silaha yanayohusika katika mapigano hii leo kati ya serikali ya Sudani Kusini na majifu Majeshi ya waasi. A lot of the weapons that are circulating um, with, with the rebels but also with some of the um, tribal militias such as the White Army or Nuer youth originate in Sudan. So a couple years ago, waasi, of years ago in example, um, waasi, lakini pia kwa wanamgambo wa kikabila kama vile White Army na vijana wa Nuer wenye asili ya Sudan. Hivyo basi kwa miaka kadhaa iliyopita, kulikuwa na mifano ya silaha mbalimbali za Sudan zikishikiliwa na makundi ya waasi ambayo wakati huo yalikuwa yakisambaza silaha hizi kwa wanamgambo wa kikabila na tumeshuhudia idadi kadhaa ya matukio ya aina hii yakiongezeka. White Army ni wanamgambo wasio rasmi kutoka kabila la jamii ya wanuer ambalo linamuunga mkono kiongozi wa waasi Riek Machar ambaye pia anatoka kabila la Nuer. Mgogoro wa kisiasa kati ya Machar na Rais Salva Kiir wa kabila la Dinka ulizuka kuwa ghasia mwezi Disemba na kugawanyika katika makundi ya majeshi yenye silaha pamoja na ukabila. Lief anasema pande zote za mgogoro zinaonekana kuwa zipo sawa kisilaha ambapo walitokea kwenye jeshi moja. Swali lililopo anasema ni namna waasi wanavyoweza kuendelea kupata silaha zaidi. There, uh, no uh, kumekuwepo na mapigano yanayoendelea tangu katikati ya mwezi Desemba, na wasingeweza kupata silaha mpya au kuwa na ghala la silaha la akiba kuendelea na mapigano. Leif anasema Sudan inaweza kuwa bado inasambaza silaha kwa kundi linalohusiana na Machar, lakini anasema kupata udhibiti wa silaha zilizonyang'anywa na wasi ni changamoto. Ripoti inasema sehemu kubwa ya silaha kama vile bunduki za mashambulizi na roketi za kurushia maguruneti yaliyosafirishwa hadi Sudan yametengenezwa nchini China na silaha nyingine kutoka nchini Iran. Sudan pia inaongeza uzalishaji wake wenyewe wa silaha. Serikali ya Nigeria inatoa hadi dola elfu 150 kama zawadi kwa habari zitakazopelekea kukamatwa kwa wanaume wawili ambao wanatuhumiwa kuwa wahusika wakuu katika shambulizi kwenye kituo cha mabasi lililoua watu 75 mwezi jana katika mji mkuu wa Nigeria. Mwandishi wa VOA Heather Murdock ana ripoti kutoka Abuja. Kwa mpaka sasa maafisa wamewakamata wanaume wengine watano ambao wamo kizuizini kutokana na tuhuma za shambulizi hilo. Ester Gidhuyuwat anayesoma ripoti kamili. Kituo cha mabasi cha Nyanya kilishambuliwa kwa bomu Aprili 14 huku wanaoishi katika vitongoji vya mji mkuu wakiabiri mabasi madogo na makubwa kuelekea maeneo mbalimbali. Baadaye siku hiyo hiyo ndipo habari zilipoanza kusambaa kuwa mamia ya wasichana wametekwa nyara katika eneo la kaskazini mashariki, mbali sana na shambulizi la kituo cha mabasi cha Nyanya. Hili lilikuwa shambulizi la kwanza kwenye mji mkuu katika muda wa miaka miwili na lenye umwagaji damu zaidi katika historia ya mji huo. Kundi la wanamgambo wa Kiislamu Boko Haramu lilikiri kutekeleza shambulizi hilo la bomu na utekaji nyara huo. Wiki mbili baadaye, kituo hicho cha mabasi ya umma kilishambuliwa tena na watu 19 kuuawa. Msemaji wa idara ya usalama wa kitaifa huko Nigeria, Marilyn Olga, alizungumza na waandishi wa habari mjini Abuja jana Jumatatu. Maafisa foreign... wa ulinzi wa Nigeria hawatapumzika hadi kila mtu au kundi la watu waliohusika katika mashambulizi ya mabomu huko Nyanya wakamatwe na kushtakiwa. Na kabla ya kuwaonyesha hadharani watuhumiwa watano ili wapigwe picha na waulizwe maswali na waandishi wa habari, alisema. Watuhumiwa hao waliambiwa kuwa shambulizi hilo la bomu ni la kulipiza kisasi kuuawa kwa mwanachama mmoja wa Boko Haram wiki moja kabla ya shambulizi kwenye kituo hicho cha mabasi, lakini msemaji huyu alisema hakuna mwanachama aliyeuawa. Anasema maafisa wa ulinzi wanaendelea na msako wao dhidi ya wahusika wakuu wa shambulizi la kituo cha Nyanya. Nao ni Rufai Abubakar Oguche, aliyezaliwa Uingereza na ambaye ni mtoto wa kanali aliyestaafu, aliyekuwa amekamatwa hapo awali kuhusiana na mashtaka ya kigaidi. Oga alisema wanamgambo wa ngazi ya chini wa kundi la Boko Haramu wangali wanajificha miongoni mwa umma huko Abuja are disguising daily by taking up various businesses. Magaidi wanajificha kila siku na kujitokeza katika maeneo ya kibiashara na kwingine, wakitafuta ajira za muda mjini Abuja na viunga vyake. Kwa hiyo ni vyema kwa umma kuwahamasisha juu ya usalama na umuhimu wa kutoa habari za haraka ili kuwe na ushirikiano muhimu wa kupambana na vita vya kigaidi. Kundi la Boko Haram limeua maelfu ya watu katika muda wa miaka mitano ya uasi wao kwenye makanisa, misikiti, shule, vijiji, masoko na serikali mfochao. Ni muktasari wa habari. Kundi la Kiislamu la Boko Haram limetoa video inayoonyesha wasichana wa shule waliopotea waliotekwa mwezi uliopita huko kaskazini mwa Nigeria. Mkoa wa Donetsk ulioko mashariki mwa moj Ukraine umejitangazia uhuru na unaiomba Mosco kuruhusu uwe sehemu ya Russia. Matokeo ya awali ya upigaji kura kwa kile kinachoonekana kama zoezi kubwa la kidemokrasia kuliko yote duniani yanaonyesha chama kikuu cha upinzani nchini India kuwa kinatarajiwa kushinda viti vingi katika bunge. Shambulizi linaloshukiwa kuwa la ndege isiyo na rubani, yaani dron, limeua wanamgambo sita wa Al Qaida nchini Yemen. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Tangu mwaka elfu mbili na tisa kilipoanza kampeni ya kutaka kuipindua serikali ya Nigeria na kubadilisha na kuweka utawala chini ya misingi ya sheria ya Kiislamu, kundi la gaidi la uhalifu Boko Haram kimesababisha maafa makubwa na mauaji na uharibifu wa mali katika upande wa kaskazini, ikiwa ni nusu ya taifa zima Nigeria. Uasi wa kundi hilo limedai kuwajibika na zaidi ya vifo vya watu elfu nne na kuwalazimisha maelfu na maelfu ya wakazi kukimbia makazi yao. Katika kipindi cha kwanza kundi kilikuwa kikiwalenga maafisa wa polisi na serikali na vituo vyao vya kazi. Hivi sasa Boko Haram kimepanua mashambulizi yake kufikia kanisa, misikiti, shule, vituo vya vyomba habari, masoko na maeneo mengine ya raia na kuacha damu kila mahali kinachopita hapo Aprili 14, kundi hilo lilibadili tena mbinu zake kushambulia shule ya wa wasichana katika jimbo la kaskazini la Borno na kuwateka nyara zaidi ya wanafunzi 250, baadhi yao ni watoto wadogo wenye umri wa miaka 15. Kiongozi kiongozwa kundi hilo Bakar Shekau alitoa video akidai kuwajibika na shambulio na kutishia kuwauza wasichana, akisema hawakubidi kuwepo shule na badala yake ilibidi waolewe. Licha ya hayo, mashambulio dhidi ya raia yaliendelea, kukiwa na mamia wanaofiwa waliuliwa katika mji wa mpakani kati ya Nigeria na Cameroon ambako wapiganaji wa Boko Haram walivamia wakitia moto nyumba na maduka na kuwafyatulia risasi wakazi waliokuwa wanakimbia. Marekani ikiwa ni rafiki wa muda mrefu wa wananchi wa Nigeria imekuwa ikisaidia serikali ya Abuja kupambana na wanamgambo kwa kutoa mafunzo kwa maafisa wa usalama, kuwapa vifaa vya mawasiliano na msaada wa habari za kijasusi. Viongozi wa Boko Haram wamewekewa vikwazo na zaidi ya dola milioni saba itatolewa kwa mtu atakayeleta habari za mahala Shekau alipo. Kutokana na kutekwa nyara wanafunzi wa Chiboke, msaada zaidi wa usalama utatolewa. Maafisa wa Marekani wamepeleka timu ya wanajeshi na maafisa wa usalama na wapelelezi ili kwenda kusaidia kwa tafuta wasichana hao. Vitendo vya Boko Haram si pigo tu kwa familia za wasichana na wenzao wa Nigeria, bali ni pigo kwa ustaarabu wa dunia kwa ujumla. Rais Barack Obama ameamrisha kwamba Marekani ifanye kila iwezalo kusaidia na kuwakomboa wasichana hao. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija riami Mari. Tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.