The HIV and AIDS Prevention Control Bill 2010. Ni sauti ya karani wa bunge akielekeza bunge kuhusu mswada wa kuzuia kiwango cha maambukizi ya virusi vya ukimwi kwenye kikao cha leo cha bunge. Mswada huu uliowasilishwa bungeni kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi una kipengele kimoja ambacho kimekuwa tata sana. Kipengele hiki kinasema, ikiwa mtu anajua anaugua ugonjwa wa ukimwi, atakuwa na jukumu la kumwambia mpenzi wake kwamba ana virusi vya ukimwi kabla ya kushiriki kingono na pia atakuwa na jukumu la kufuata maagizo ya maafisa wa afya ya jinsi ya kushiriki ngono ili asimwambukize mwenzake. Ikiwa hatofanya hivyo na amwambukize mwenzake virusi vya ukimwi, basi hilo litakuwa kosa na ataadhibiwa kifungo cha maisha gerezani. Kasisi Gideon Byamugisha ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na anaishi na virusi vya ukimwi. Maoni yake kuhusu kipengele hiki: Kinamwangalia tu mtu mmoja ambaye ni mtu anaishi na virusi vya ukimwi. Hakina adhabu zitakazotolewa kwa watu wengine ambao wataambukizwa ukimwi. Mbona umwadhibu anayeambukizana na umwacha anayeambukizwa, ambaye huenda alishiriki ngono bila kinga au hakumwambia mpenzi wake waende wapimwe kabla ya kushiriki ngono? Kama ni kesi ya ubakaji, basi wanaambukizana waadhibiwe, lakini kama watu wawili waliokoma wanakubaliana basi hilo halifai. Anayeambukizwa ana jukumu la kujikinga. Sauti zingine zinazopinga mswada huu kama zile za wanasheria zinauliza utathibitishaje, kwamba fulani alikuwa na lengo la kumwambukiza mwenzake virusi vya ukimwi? Pili, mtu akidai kwamba mshtakiwa ana virusi vya ukimwi atawezaje kuthibitisha kwamba wakati akishiriki ngono naye tayari alikuwa na virusi hivyo? Kwa mujibu wa takwimu za tume ya ukimwi nchini Uganda, kiwango cha maambukizi kimepanda na kufikia asilimia 7.3. Miaka mitatu iliyopita kilikuwa asilimia 6 tu. Maafisa wa afya nao wanasema Uganda miaka ya 90 ilipiga hatua dhidi ya ukimwi kwa sababu iliwahamasisha watu kuhusu umuhimu wa kupimwa ili kujua kama wana ukimwi huu mswada ambao utakuwa sheria ikiwa rais museveni atautia saini umekosolewa na watu wengi wakisema utawafanya watu kuhofia kwenda kupimwa leila ndinda sauti america kampala