Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri wanaoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami. Na mimi ni Sunday Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi Mei 14 mwaka 2014. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea habari kuhusu ingawaji, baadhi ya wapinzani huko nchini DRC wanadai Rais Joseph Kabila anataka kuendelea madarakani baada ya muhula wake kuisha. Kuna baadhi ya watu wanadai hilo si kweli yeye ni anategemea kusimamia inji ndani ya sheria na kusimamisha inji kwa sheria. Na katika ripoti nyingine, mwakilishi maalum wa Umoja Mataifa na Arab League kwa Siria ajiuzulu, na mamlaka nchini Nigeria yaomba msaada wa jumuiya ya kimataifa kutafuta wasichana wanafunzi wa shule waliotekwa nyara na Boko Haram. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Afisa mmoja wa Umoja Mataifa anasema harakati za kundi la waasi la lords Resistance Army LRA zimepungua kwa kiasi kikubwa, lakini kwamba haijabidi kupunguza juhudi za kumaliza kundi hilo wakati kiongozi wa kundi hilo Joseph Kony bado akifanya operesheni zake. Abu Musa, mkuu wa ofisi ya kikanda ya Umoja Mataifa kwa ajili ya Afrika ya Kati, aliambia baraza la usalama la Umoja Mataifa Jumatatu kwamba kampeni za kijeshi na utokomezaji zinazoongozwa na jeshi la Afrika dhidi ya waasi zimepunguza nguvu kabisa kundi la LRA. Alisema matokeo yake ni kupunguka, kupunguka idadi ya mauaji, utekaji nyara na watu kulazimishwa kuzikimbia nyumba zao, harakati zinazofanywa na waasi. Alisema anafikiri Kony yupo njiani kukamatwa hivi karibuni. Gavana mmoja wa Nigeria anasema wasichana wote walioonekana katika mkanda wa video uliotolewa na Boko Haram ni wanafunzi wa shule iliyoshambuliwa na wanamgambo hao. Gavana wa jimbo la Bono Kashim Shetima anasema wasichana hao 54 katika video hiyo walitambuliwa kwa majina, wakati wengine walitambuliwa kama wasichana waliokuwa kwenye shule ya sekondari ya wasichana ya serikali katika mji wa Chibok. Aliongea hayo Jumanne baada ya kuonyeshwa kwa video kwa jumuiya ya Chibok. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Ban Ki-moon, ametangaza kukubali kujiuzulu kwa mwakilishi wa Umoja wa Mataifa na Arab League kwa Syria, Lakdar Brahimi. Mwandishi wetu Margaret Bashir anaripoti kutoka New York, na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kujiuzulu kwa balozi Brahimi kulitarajiwa kwa muda mrefu. Mzee huyo mara kwa mara kumekwepo na tetesi ya kuacha kazi, na hivi karibuni amesema kwamba kama uchaguzi utafanyika Juni 3 nchini Siria, basi kazi yake ya upatanishi kwa ajili ya suluhisho la kisiasa na kuweka baraza la mpito la utawala itakuwa haina maana. Mkuu wa umoja mataifa amesema amekubali kwa masikitiko makubwa kujiuzulu kwa mwakilishi huyo ambako kutaanza rasmi Mei 31 baada ya kufanya majadiliano na Nabil El Arabi, mkuu wa Arab League hakuna aliyetajwa kuchukua nafasi yake. Wakati Brahimi alipoteuliwa mwakilishi Ogast mwaka elfu mbili kumi na mbili, Umoja wa Mataifa ilisema kuwa watu elfu ishirini wamefariki nchini Siria katika kipindi cha miaka miwili alichofanya kazi kubuni suluhisho la kisiasa na kukabiliana na vikwazo. Bwana Bana amesema wanaharakati wanakadiria kwa idadi ya vifo imepanda sana na kufikia takriban watu laki moja na nusu. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama ametoa amri ya kuwekewa vikwazo watu maarufu watano katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, ikiwa ni pamoja na rais wa zamani Francois Bozize na kiongozi wa waasi Michel Jotodia. Amri hiyo ya rais ilitolewa Jumanne. Inasema kuna uvunjaji mkubwa wa sheria huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, pamoja na uandikishaji wanajeshi watoto, ukatili dhidi ya raia, ikiwa ni pamoja na ubakaji, utekaji nyara na mashambulizi kwenye shule na hospitali. Mali zote za watu hao watano zilizoko Marekani zimezuiwa. Umoja wa Mataifa pia uliowekea vikwazo Bozize na wengine wawili mwanzoni mwa wiki hii. Mpiga mpiga, picha mmoja wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 26 ameuawa wakati akichukua picha huko katika mzozo wa jamhuri ya afrika ya kati. Ofisi ya rais wa Ufaransa ilisema Jumanne kwamba mwili wa Camille Lepage uligunduliwa na walinda amani wa Ufaransa katika gari walilosimamisha, walilo ambalo lilikuwa likiendeshwa na wanamgambo wa Kikristo wa Anti Balaka katika mkoa wa magharibi wa Bowor. Katika twita yake ya mwisho kiasi cha wiki moja iliyopita Lepage alisema alikuwa anafuatana na wanamgambo wa Anti balaka wanaopambana na wanamgambo wa Kiislamu wajulikanao kama Sileka. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa picha za satellite Jumanne zikionyesha majeshi ya Rusia karibu na mpaka wa Ukraine licha ya uhakikisho kutoka Moscow wiki iliyopita kwamba jeshi hilo kubwa limeondolewa. Picha hizo za satelaiti za kibiashara zilizo na tarehe ya Mei 9 pia zinaonekana kwenye akaunti ya Twitter ya NATO. Picha hizo zinaonyesha helikopta zikiwa karibu kwenye eneo la Russia katika mji wa mpakani wa Belograde. Picha ya pili iliyopigwa Jumaapili mpakani katika mji uliokumbwa na vurugu huko Ukraine wa Mariupol zilionyesha kile maafisa wa Marekani wanachokiita magari ya kijeshi ya Russia. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu hivi leo ni huko nchini Nigeria, ambako huku waandamanaji wakijiandaa kuadhimisha mwezi mmoja tangu mamia ya wasichana wa shule kutekwa nyara na kundi la wanamgambo wa Kiislamu, maafisa wa Nigeria wametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kusaidia sio tu kuwatafuta wasichana hao, lakini kwa mkakati wa muda mrefu wa kudhibiti uasi. Mwandishi wa VOA Hethemadok ana ripoti kutoka Abuja na Ester Gidhuyua anasoma ripoti kamili. Jumatano ya leo inaadhimisha mwezi mzima tangu kutekwa nyara kwa wasichana hao. Umati mkubwa wa watu uliandamana jana kwenye nyumba ya Kashim Shetima, gavana wa jimbo la Bono, ambako wanamgambo wa kundi la Boko Haramu waliwateka nyara zaidi ya wasichana mia tatu wa shule. Jumuiya ya kimataifa imesimama ikiwemo Marekani, Uingereza, Ufaransa, China, Canada na Israel tayari kutoa msaada wao kuwatafuta wasichana hao, lakini wanaharakati wanasema hilo halitoshi. Saida Saad ni wakili na mwanaharakati wa haki za binadamu. Hakuna haja kwa watu kukaa chini kuunda kamati na kufanya mikutano na mambo kama hayo. Ni rahisi, kamanda mkuu wa majeshi yote ya Nigeria anaweza kutoa amri kama hiyo, kuamrisha mtu kuingia mahala msituni, au kokote kule na kuwakomboa wasichana hawa. Maafisa wa Marekani wanasema wamedhamiria kusaidia kuwatafuta wasichana hao katika juhudi kubwa zaidi za kupambana na wanamgambo wa Boko Haram ambao wamelaumiwa kwa mauaji ya maelfu ya watu katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayehusika na usalama wa raia, demokrasia na haki za binadamu, Sarah Sewo akizungumza hapo jana Jumanne mjini Abuja. Uwasi wa Boko Haram umeendelea kusambaa katika maeneo jirani na umekuwa swala lililoangazwa hivi karibuni mbele ya jamii ya kimataifa. Lakini baadhi ya maafisa wa Nigeria wanasema msaada waliopata katika siku za nyuma kutoka kwa jamii ya kimataifa mara nyingi hukuwafaa. Hata hivyo, waziri wa mambo ya nje wa Nigeria Aminu Wali anasema msaada wa dunia huenda ukasaidia hivi sasa, ikiwa hutalenga swala pekee la kutekwa nyara kwa wasichana, lakini katika pambano dhidi ya kundi la Boko Haramu where there's a particular incident that the whole world want to see. Msaada huu wa hafla ni kama hali, hali inayoleta kikosi cha wazima moto ambapo kuna tukio ambalo dunia nzima inataka kuona. Ikiwa itashughulikiwa haya, sawa, tutalishughulikia na pengine jamii ya kimataifa itarejea katika shughuli zake na hali kuendelea kama kawaida, lakini si kawaida. Nataka kutoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuieleza kuwa hali haitakuwa ya kawaida. Aidha, Amin wanasema jamii kima ya kimataifa yapaswa kutafuta mpango wa muda mrefu wa kulidhibiti kundi hilo la Boko Haram. Nao wanaharakati wanasema hawajali jamii ya kimataifa itachukua hatua gani baadaye, wanachotaka ni kuona wasichana wamepatikana kabla ya maamuzi mengine yoyote. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mahakama moja ya Israel imemhukumu waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Ehud Olmert kwenda jela miaka sita kwa kuchukua rushwa wakati alipokuwa meya wa Jerusalem. Bwana Olmert alifikishwa mahakamani mjini Tel Avivu Jumanne kusikiliza uamuzi huo na anapanga kukata rufaa juu ya hukumu hiyo. Wakili wa kiongozi huyo wa zamani anasema bwana Olmat anasisitiza yeye hana hatia, hakuchukua rushwa na bado anajiona kwa mujibu wa fikira zake kwamba hana hatia, na tutakwenda naye mahakama kuu kukata rufaa, aliongeza wakili huyo. Mahakama Kuu ya Ulaya imetoa maamuzi kwamba watu wanaweza kuyaomba makampuni ya internet kuondoa taarifa zinazowahusu kama wakionyesha kuna umuhimu au ni taarifa za mambo ya hali ya juu ya kibinafsi. Uamuzi huo ulitolewa na mahakama ya Ulaya ya haki huko Luxembourg. Uamuzi huo umetokana na kesi iliyofunguliwa dhidi ya Google. Wakili wa Umoja wa Ulaya alisema mwaka jana kwamba wanaotengeneza orodha ya utafutaji kwenye mitandao wanatakiwa kuheshimu maombi ya kuondoa taarifa kutoka kwenye mitandao yao. kesi hiyo inamhusisha raia mmoja wa Spain ambaye anapinga kwamba ukimtafuta kwenye Google jina lake linapelekea taarifa zilizoandikwa kwenye gazeti moja la mwaka 1998 zikisema kwamba nyumba yake ilikuwa ichukuliwe licha ya kuwa mzozo huo umekwisha tanzuliwa. Shirika la habari, la habari la serikali la China linasema polisi wa Beijing wanamshikilia mtu mmoja kwa kuikashifu sifa ya China kwa kutoa taarifa za uongo kwa mtandao wa nje ya nchi hiyo. Shirika la habari la Shinua linasema Jiang Nanfu aliandika habari kadhaa za uongo katika mtandao wenye makao yake Marekani wa wapinzani wa Bogzan walisema habari hizo za uongo ni pamoja na madai kwamba serikali ya China inachukua viungo vya watu walio hai na kuzika watu wakiwa hai. Shinua wanasema Hatua za mtu huyo mwenye umri wa miaka sitini na mbili zilichochewa na, kulip, na kulipiwa fedha za hali ya juu kwa dola za Kimarekani na mtu mwenye jina la mwisho la Wei ambaye alikuwa ndio msimamizi mkuu wa mtandao huo. Wawakilishi kutoka Iran na nchi sita zenye nguvu duniani wako Vienna, Austria, kwa raundi mpya ya mazungumzo kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran wenye utatanishi. Mazungumzo hayo yanayotarajiwa kuanza rasmi leo yana lengo la kufikia makubaliano ya mwisho ili kuzuia uwezo wa Iran kutengeneza silaha za nyuklia kabla ya tarehe ya mwisho ya Julai 20. Chini ya makubaliano ya muda yaliyofikiwa Novemba, Tehran ilikubali kuweka ukomo kwenye harakati zake za nyuklia ili iweze kupewa hueni ya vikwazo na nchi za magharibi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kameruni inasema wanajeshi wake wamewapiga risasi na kuwaua washukiwa watano wa windaji haramu ambao walikuwa wamewashambulia ndovu katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Jeshi linasema baadhi ya wale waliouawa ni wanamgambo wa Janjawid kutoka Sudan. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kinzeka ametuletea taarifa ifuatayo kutoka Yaunde na inasomwa hapa na Aida Isa. Majangili hao waliokuwa na silaha nzito walikamatwa wakifanya operesheni zao na kuua ndovu katika hifadhi ya taifa ya Waza. Msemaji wa jeshi la Cameroon Kanali Didier Bajek anasema wanajeshi ambao walikuwa wanafanya doria kulinda wanyama walijibu pale mapambano yalipozuka na kupelekea majangili watano kuuliwa na silaha kukamatwa d'intervention rapide ont été déployés dans le parc avec des combattants aguerris accompagnés par une logistique conséquente pour parler. Anasema kikosi cha uingiliaji kati cha jeshi la Cameroon kimepelekwa katika hifadhi pamoja na walenga shabaha na vifaa vya kiufundi. Anasema ili kuweza kupata matokeo, doria za anga na ardhi zimeandaliwa. Farasi kumi, zaidi ya risasi elfu mbili na pembe za ndovu 88 zilikamatwa na kukabidhiwa kwa wizara ya misitu na wanyamapori. Zaidi ya ndovu elfu moja wanaishi katika hifadhi hiyo iliyopo kaskazini mwa Cameroon, karibu na mipaka ya Nigeria na Chad. Wanajeshi wanasema wamekuwa wakifanya kazi na wenyeji wa hapo kupata habari juu ya majangili, lakini watu wengi wameondoka katika eneo hilo kwa hofu. Ujangili umepunguza idadi za ndovu barani Afrika. Majangili wanaua ndovu hususan kwa ajili ya pembe zao ambazo bado zinaendelea kuhitajika sana huko Asia, licha ya mkataba wa mwaka 1989 ambao uliutaja biashara ya ndovu ni haramu. Mapato mara nyingi hutumiwa kudhamini harakati za waasi katika nchi mbalimbali. Mkurugenzi wa shirika la World Wildlife Fund huko Afrika ya kati Henson Lagima anasema shirika lake linazitaka nchi za Asia kuzuia biashara ya pembe za ndovu. They use elephant ivory for a lot of things, ornaments, and uh, also some funny believe that leaking the dust from elephant ivory can make you have. Wanatumia pembe kwa mambo mengi, mapambo, so, yeah. Na pia baadhi wanaamini kuwa kulamba vumbi kutoka kwenye pembe ya ndovu kunaweza kumfanya mtu kuwa na nguvu. Jambo ambalo si kweli, lakini hiyo ni imani ya kitamaduni katika maeneo hayo. Makundi ya wanyamapori wanasema idadi jumla ya ndovu wa Afrika imepungua kwa asilimia 62, kiwango ambacho kinashtusha, katika kipindi cha miaka 20. Mwaka jana ndovu 100 waliuawa wa nchini Kamerun, hiyo ikiwa imeboreka kuliko mwaka 2012 ambapo ndovu 300 waliuliwa na risasi za majangili. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baadhi ya wananchi na viongozi wa kisiasa wanamshutumu rais Joseph Kabila kwamba hana mpango wa kuondoka madarakani hivi karibuni, na hivyo kukiuka katiba ya nchi inayomtaka rais kuwepo madarakani kwa mihula miwili ya kipindi cha miaka mitano mitano. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na meya wa mji wa Beni, Nobert Asonga na nakumuuliza ukweli juu ya shutuma hizi. Yeye mwenyewe Rais Joseph Kabila alisema yeye ni mwenyewe kuheshimia wananchi wa Kongo na anaheshimia katiba, yaani katiba ndiyo ni sheria kubwa inaunda ina nchi, yeye anasema anaheshimia na anapaswa kuheshimisha katiba ya nji yetu ya Kongo. Kwa mtazamo wako, unadhani kwamba mbali na maneno hayo yanayosema, unadhani kwamba yupo tayari kuacha madaraka, hatowania tena, au unadhani ni msemo tu, lakini wakati ukifika wa kufanya kampeni pengine atataka kuwa mmoja kati ya wagombea? Hapana, anawahi kusema hata hata msimamizi wake porte parole wa gouvernement na hata watu yote ya muungano wa chama yeyote naunga rais Kabila mikono, yaani wanaita Majorite Presidentielle, aliwahi kuwahikalisha mwezi iliyopita na akawaeleza, anasema yeye anategemea kusimamia nji ndani ya sheria na kusimamisha inji kwa sheria, kwa sababu yeye ni mwanasheria hawezi akavuka sheria, na ni katiba sheria kubwa inaunda inji ataheshimu na ataheshimisha katiba hivi aheshimishe mwananchi wa Kongo. Jimbo la Beni limekuwa likilalamikiwa kwamba halina wanawake wengi katika uongozi. Unadhani uchaguzi ujao mtawahamasisha wanawake kuweza kugombania nafasi mbalimbali mbali katika uongozi, au hiyo ni kweli? kwa sababu sio pia makosa ya ya wanaume, lakini wamama wanapenda wakajirudisha nyuma, lakini sasa sheria ni nani? Rais Joseph Kabila alisema kwa uchaguzi ujao wanawake wana watapewa kiti yao moja pembeni ya wanaume, yani wagombee yao pembeni hivi, nao wapate kuonekana ndani ya simamizi ya madaraka katika nchi. Wanawake huko kwetu ku Beni na mu Nord Kivu Kongo nzima wanajiandaa kabisa kwa uchaguzi kwa makini, wanakazana sana kukazana. Nafikiria kumuda ijayo tutapata wanawake wengi katika mabunge na katika ma... makazi mbalimbali ya government. ni suala gani kuu mnalolifanya hivi sasa kuhamasisha wanawake kujitokeza kwa wingi na vilevile vile kunyenyua maisha ya mwananchi wa kawaida hapo Beni? Tunawaelezea kwanza ya kama mwanamke yeye ana fadhila zote, anapaswa pia kutetea nji na kusimamia nji akajiweka nyuma na siku na hata wanaisha kuanza kuelewa na kwa kuweza kuinua uchumi wa wananchi. Hapa government ma, inaleta matrakta ma ya kuweza kuleta mlimo kulima, trakta zimefika nyingi sana. Hii tunataka kuinua kwanza mwananchi wa chini kwa mlimo, kwa sababu mlimo ndio kitu mkubwa kwanza ya kuweza kusimamisha maisha. Na hata hapa kwetu Beni neni meya wa jiji ni mwanaume na ule makamu wake ni mwanamke. Ni mmea wa mji wa Beni. Norbea Chongia akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Beni. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Kongamano la vijana duniani mwaka huu lilifanyika huko Kolombo, Sri Lanka, ambako vijana duniani kote waliwakilishwa na kuzungumzia masuala mbalimbali yanayohusu mbali mustakabali wao. Leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na naibu waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo Tanzania, Bwana Juma Nkamia, ambaye alihudhuria mkutano huo na kwanza kutaka kujua ajenda ya juu katika mkutano huo. Mkutano huu umemalizika, umezungumza mambo mengi sana, umezungumza mambo mengi na kikubwa zaidi ni kuangalia tatizo la ajira kwa vijana vigi duniani na changamoto kubwa ambayo inaukabili vijana kwa sasa, kwa sababu ukiangalia katika nchi nyingi sasa duniani vijana ndio wengi na kumekuwa na tatizo kubwa sana la ajira. Kwa hiyo ni jambo ambalo dunia yote sasa inajaribu kukaa chini kumi za vichwa na kutafuta suluhu ya kuondoa tatizo hili. Hilo ndio jambo kubwa sana ambalo linafanyika hapa Sri Lanka, na kwa hakika Umoja wa Mataifa na nchi nyingine duniani zote zinashirikiana sasa kuangalia namna gani waweze kutafuta suluhu ya tatizo hili. Sasa Waheshimiwa Naibu Waziri, ni kwamba hivi sasa hili ni suala kubwa kama unavyozungumza na kwa upande wa sera ambazo pengine zimewekwa au kuzungumzwa, ni sera zipi ambazo hivi sasa zinatengenezwa kuweza kusaidia vijana kuondokana na hili tatizo? Tatizo sio sera sane. Sera zipo katika nchi mbalimbali na hili limejitokeza sana, tatizo ni utekelezaji wa sera zenyewe, ndio tatizo kubwa ambalo Umoja wa Mataifa na nchi nyingi duniani zinazungumza kwa sasa. Kwa hiyo sasa, ni, ni namna gani katika mkutano kama huu tunaangalia ni namna gani sasa twende nyumbani tukaangalia utekelezaji sera ambazo tumezaia. Mfano mzuri Tanzania, tuna sera nzuri sana ya vijana eh, kwamba vijana tunawezesha wanapewa mikopo wanafanya nini, lakini ni jambo ambalo lazima sasa tuangalie, twende kule kwenye asu, tuone namna gani vijana wetu wanaweza ku, ku, ku, kufaidika na hizi sera nzuri ambazo zipo, zipo, zipo katika nchi nyingi na si Tanzania tu. Lakini pia tatizo kubwa hili la ajira limezungumzwa hapa, pengine ni kubwa zaidi katika nchi za Ulaya kuliko hata katika nchi za Afrika. Hii ndio tatizo kubwa na ndio changamoto kubwa sana ambayo inatufanya sasa sisi tukaa chini tuumize vichwa ili tuangalie utekelezaji wa sera zetu ni namna gani zinaweza kuwasaidia vijana kwa kiwango kinacho sahihi. Na kuna swala la MDG haya mambo ambayo yamefanyika hivi sasa kuangalia pengine upande wa tathmini kuona yapi ambayo yamefanikiwa. Najua mmekuwa mkiangalia hayo, labda utuambie kwa upande huo tathmini zinaonyesha nini, mmefikia wapi kwa hakika katika hii, uh, Millennium Development Dos, kuna maendeleo makubwa yamefanyika, na tathmini zinaonyesha wazi kwamba kumekuwa na improvement kubwa sana katika mstakabali mzima wa maendeleo ya vijana pamoja na mataifa mbalimbali duniani. Na kama na kama, na kama kama utekelezaji huo utaendelea kusimamiwa vizuri na kuimarishwa, ni dhahiri kabisa kwamba tatizo hili eh, ama kile kilichokusudiwa katika Millennium Development Goals kimefanikiwa kwa kiwango kikubwa. Ni suala la sasa la mataifa yote duniani kukaa chini, kutafakari na kutafuta suluhu ya kudumu ili Millennium Development Goals iweze kufika pale katika kilele ahili, jambo linawezekana. Kinachotakiwa ni utashi wa kisiasa na, uta, um, na utashi wa kisiasa ni jambo kubwa. Hali kadhalika kuna swala la rasilimali, hasa kija kwenye swala zima la kuwapa vijana mikopo au pengine kusema uwekezaji kwa upande wa vijana. Wengi hawana vile vitu ambavyo mara nyingi mabenki wanahitaji, kuwa na mali isiyohamishika na kadhalika. Nini pengine mpango mbadala wa kusaidia hawa vijana ambao hawana chochote cha kuweka chini waweze kuingia na kupata rasilimali na vitendea kazi? Ni kweli sande, ukimpa vijana ukiwapa hela mkononi bila kuwapa mafunzo, bila kuwapa elimu ya kutosha, itakuwa haijawasaidia chochote. Ndio mambo ambayo kwa mfano sisi Tanzania tunachofanya tuna mfuko maalum katika serikali kwa ajili ya vijana, lakini hatuwapi fedha mkononi. Wanaandika michanganuo yao, wanaleta katika wizara, wanapita katika halmashauri zao katika mikoa yao na hatimaye katika wizara. Tunachofanya sasa sisi wizara, kabla ya kuwapa fedha, tunawapa elimu na kuangalia ni miradi gani ambayo wameibuni na namna gani, na vile fedha haziendi mifukoni mwao, tunapitisha katika benki zao zile za vijijini ambazo tunaita sasa hapo ndipo vijana wanapoweza kupata zile fedha na wakaweza kuanzisha miradi ambayo inaweza kuwasaidia uh, leo Sande ukiamua kuwapa vijana wote wa Tanzania hela, hata ukiwapa milioni moja moja kila mmoja, sana sana kitakachotokea ni vijana wengi wataharibika, watachanganyikiwa, hawana ile financial discipline. sasa hiki ni kitu ambacho hakiwezi aki, kufanyika bila kuwapa elimu. Lazima tutoe elimu kwanza kwa vijana ili tuwasaidie pale wanapohitajika. Huyo alikuwa naibu waziri wa habari, vijana, utamaduni na michezo wa Tanzania akizungumza na Jukwaa la Vijana kutoka Sauti ya Amerika. Afisa mmoja wa Umoja Mataifa anasema harakati za kundi la waasi la Lord's Resistance Army LRA zimepungua kwa kiasi kikubwa, lakini kwamba haijabidi kupunguza juhudi za kumaliza kundi hilo wakati kiongozi wa kundi Joseph Kony bado akifanya operesheni zake. Gavana mmoja wa Nigeria anasema wasichana wote walioonekana katika mkanda wa video uliotolewa na Boko Haram wanafunzi wa shule iliyoshambuliwa na wanamgambo hao. Rais wa Marekani Barack Obama ametoa amri ya kuwekewa vikwazo watu maarufu watano katika jamhuri ya Afrika ya Kati, ikiwa ni pamoja na rais wa zamani Francois Bozize na kiongozi wa waasi Michel Djotodia. Mpiga picha mmoja wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 26 ameuawa wakati akichukua picha huko katika mzozo wa jamhuri ya Afrika ya Kati. Ofisi ya rais ya Ufaransa ilisema Jumanne kwamba mwili wa Camille Lepage uligunduliwa na walinda amani wa Ufaransa katika gari walilosimamisha, ambao lilikuwa likiendeshwa na wanamgambo wa Kristo wa Anti Balaka katika mkoa wa magharibi wa Bowora. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.