Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, Mei 15 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea habari kuhusu mahakama kuu ya Kenya ya amuru gavana wa Nairobi aliyeondolewa mamlakani arejeshwe katika wadhifa wake. Je, kuna taratibu za katiba zimekiukwa? Nafikiri wakenya walikuwa wamepanga kwamba e, kama kuna malalamishi kama hayo, kwanza yaende katika zile, wale ambao wanaruhusiwa ku, kuamua kwamba kweli na makosa amefanyika. Na katika ripoti nyingine, ugonjwa wa matatizo ya kupumua ambao wameanzia mashariki ya kati waitie wasiwasi WHO, ingawaje shirika hilo linasema si dharura ya kiafya. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Ukraine imeanza mazungumzo Jumatano juu ya umoja taifa, wa kitaifa bila ya ushiriki waliojitenga wanaounga mkono Russia ambao wanadai kujitawala kutoka Kiev katika upande wa mashariki na kusini mashariki mwa nchi hiyo. Katika matamshi ya ufunguzi, rais wa muda Oleksandra Tashinov alisema serikali yake iko tayari kwa majadiliano, lakini pia alisisitiza kwamba Kiev hawatazungumza na watu wenye silaha wanaounga mkono Russia ambao wameteka majengo ya wa serikali na kuua vikosi vya serikali karibu na mpaka wa Rusia. Mazungumzo hayo ambayo yalianza siku 11 kabla ya uchaguzi wa rais wa Ukraine ni sehemu ya mpango unaoungwa mkono na taasisi ya usalama na ushirikiano huko Ulaya. Wachambuzi hata hivyo, wanasema kuwaengua kwa makusudio waliojitenga katika majadiliano kunapelekea wasiwasi kama mikutano hiyo itapunguza mivutano inayotishia kuigawa nchi hiyo. Wafanyakazi wa dharura nchini Uturuki wanatafuta walionusurika baada ya mlipuko wa moto uliosababishwa na shoti ya umeme ndani ya mgodi wa makaa ya mawe ambao umeua watu wasiopungua 274 katika ajali mbaya kuliko zote ya mgodi nchini humo. Maafisa wa serikali na madini wanasema kiasi cha wachimbaji 450 wameokolewa, lakini 120 wanaweza kuwa bado wamenasa ndani ya mgodi huo katika mji wa Soma kusini mwa Istanbul. Waokoaji wamekuwa wakirudishwa nyuma na moshi mzito na hewa yenye sumu. Wana matumaini wachimbaji walionasa wamejificha kwenye moja ya vyumba viitwavyo vyumba vya usalama. Jaji mmoja wa Afrika Kusini ametoa amri kwa mwanariadha Oscar Pistorius kufanyiwa vipimo vya akili na kusimamisha kesi inayomkabili ya mashitaka ya kumuua rafiki yake wa kike mwaka jana nyumbani kwake. Jaji Tokozile Masipa alitoa uamuzi siku ya Jumatano kufuatia ushahidi uliotolewa wiki hii kutoka kwa shahidi mmoja wa upande wa utetezi aliyesema kwamba Pistorius alikuwa na ugonjwa wa kuchanganyikiwa ambao unasababisha wasiwasi na uoga. Mwendesha mashtaka Gary Neil aliomba vipimo hivyo na anasema hataki Pistorius kutumia hali hiyo kuwa ni uwezekano wa kukata rufaa huko mbeleni. Jaji huyo amesema Jumatano vipimo hivyo ni vya kuhakikisha kwamba Pistorius anapewa haki yake kwenye kesi hiyo na kwamba ataangaliwa bila kulazwa. Atatoa taarifa kamili juu ya amri hiyo ya kesi itakaposikilizwa tena. Na rais wa Nigeria Goodluck Jonathan amekataa kuwaachia wafungwa wa Boko Haram kwa mabadilishano ya kuachiliwa kwa zaidi ya wasichana wa shule mia mbili waliotekwa nyara na kundi hilo la Kiislamu mwezi mmoja uliopita kaskazini mwa Nigeria. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Baada ya mkutano wa jana mjini Abuja, waziri wa Uingereza kwa masuala ya Afrika Mac Simons amesema Bwana Jonathan ameeleza bayana kwamba hakutakuwa na mashauriano na Boko Haramu kuhusu kubadilishana wafungwa na wasichana waliotekwa. Awali wana vijiji katika jimbo la Bono nchini Nigeria ambako wasichana hao wametekwa, wameripotiwa kupambana na shambulizi la washukiwa wanamgambo wa Boko Haram. Gazeti la Daily Trust la Nigeria limemkariri mbunge wa jimbo akisema takriban wanamgambo 200 waliuawa na wengine kadhaa kukamatwa. Makundi ya ulinzi yameundwa kote kaskazini mwa Nigeria kupambana na Boko Haram. Wanasema jeshi la Nigeria halijafanya vya kutosha kuwalinda watu. Serikali ya Nigeria imesema inaangalia njia zote zilizopo kuweza kuwaokoa wasichana kwa usalama. Wazazi wa wasichana na wafuasi wanafanya maandamano kuitaka serikali kuchukua hatua zaidi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wavuvi wa Vietnam wameshutumu majeshi ya China hivi karibuni kwa kuwarushia risasi za maji katika bahari ya South China, wakati mvutano juu ya kisima cha mafuta cha China katika maji yanayoshindaniwa ukionyesha hauna ishara ya kupungua. Shutuma hizo zimekuja siku kadhaa baada ya meli za doria kutoka Vietnam na China kushambuliana kwa maji ya kasi katika eneo moja karibu na kisima cha mafuta. Bui Van Fai wa kisiwa cha Lison, kiasi cha kilomita 160 katika eneo waliloshambuliana, aliiambia Sauti ya Amerika kwamba ilibidi arushe mapema kutoka safari ya uvuvi karibu na kisiwa kilicho na mzozo cha Paracel. Nguyen Kuakchin, afisa anayewakilisha wavuvi wa Lison, anasema maelfu wameshiriki katika maandamano ya kuipinga China kisiwani humo. Amewataka mabaharia kuendelea kuonyesha kuwepo kwao baharini ili kulinda eneo la Vietnam licha ya ukosoaji kwamba inaweza kuwaweka hatarini. Philippines wanasema china inaonekana wanajiandaa kujenga njia ya kupita ndege au kituo cha kijeshi katika sehemu ya South China ambayo wanadaiwa na wote Manila na Beijing. Wizara ya mambo ya nje ya Philippines inasema picha za satellite zinaonyesha China imesogeza kiasi kikubwa cha mchanga na vifaa vingine kwenye eneo la Johnson Reef, ikiwa ni jaribio la kupanua ardhi. Maafisa kadhaa wa Philippines walikuwa na wasiwasi kwamba China wanaweza kuwa wanajaribu kujenga njia ya kupita ndege au kituo cha kijeshi kwenye mawe yaliyoko baharini, ingawa wengiwa wanasema nia ya Beijing bado haijulikani. Msemaji wa rais wa Philippines Edwin Lacierda alisema Jumatano kwamba Manila inataka mazungumzo ya pande zaidi ya moja kwa sababu eneo hilo pia linadaiwa na Vietnam. Utafiti uliochapishwa na jarida la sayansi la Nature unasema kimbunga cha tropic kinatarajiwa kuwa na nguvu kutoka eneo la ikweta na ukaribia kwenye miti katika kipindi cha zaidi ya miaka 30. Kiwango cha juu cha dhoruba hizi zenye nguvu na uharibifu mkubwa zimekuwa na nguvu ya kasi ya kilomita 56 kwa muongo. Utafiti uliochapishwa jana unasema mabadiliko hayo yana maana ya kwamba maeneo ambayo yaliwahi kufikiriwa kuwa na usalama kwa vimbunga huenda sasa yakakumbwa na dhoruba zaidi. Mwenendo huu unahusishwa na vigezo ambavyo vinachangia katika mabadiliko ya hali ya hewa duniani, ikiwemo harakati za binadamu kama vile uchomaji mafuta ya petroli. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni shirika la afya duniani WHO linasema virusi vya Middle East Respiratory Syndrome, MERS, vinatia wa wasiwasi mkubwa, lakini havijafikia kwa kiwango cha kuwa dharura ya afya ya umma. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva, inasomwa hapa na Aida Isa. Kamati ya dharura ya WHO inakubali kwamba ongezeko la idadi ya kesi za ugonjwa wa MAS tangu mwezi Machi ni jambo linalotia wasiwasi mkubwa, lakini naibu mkurugenzi mkuu wa WHO Kiki Fukuda anasema kamati hiyo imetathmini maelezo yaliyokuwepo na kuamua kuwa virusi hivyo havichangii dharura kwa afya ya umma. So tunaona kesi zaidi said, lakini hatuoni ushahidi wa ziada juu ya uambukizaji baina ya mtu kwa mtu. Kwa hivyo hiyo ndio sababu kuu kwa nini walisema hawadhani hii inakidhi hali ya dharura kwa afya ya umma kwa kiwango cha kimataifa kwa wakati huu. Kesi za hivi karibuni za virusi vya Middle East Respiratory Syndrome MERS zimetokea huko Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu UAE. Wengi wa wale walioambukizwa walikuwa hospitalini. Ujumbe wa WHO hivi karibuni ulitembelea mahospitali huko Saudi Arabia na kugundua kuwa huduma za afya katika vituo vingi ilikuwa ni ya kiwango cha chini huku kukiwa na watu wengi katika vyumba vya dharura. WHO inasema hali hiyo inapelekea kuzuka kwa maambukizo zaidi. Kamati inapendekeza hatua za haraka za kuzuia na kudhibiti na utafiti zaidi unahitajika kutambua hatari za kusaidia kupambana kusambaa kwa maradhi. Mpendekezo jengine ni kusaidia nchi zilizo katika hatari. Dr Fukuda aliambia Sauti Amerika kwamba nchi za kusini mwa jangwa la Sahara ndio ziko katika hatari. Tunajua katika hizo nchi nyingi kiwango cha upelelezi kiko chini, na hizi ni nchi ambazo uwezo wa baadhi ya huduma za msingi ziko chini kuliko nchi nyingine lakini pia hizi ni nchi ambazo zina mahujaji wengi wanakwenda Saudi Arabia. Kwa hivyo kuna mchanganyiko wa vigezo. Miongoni mwa kesi mia tano zilizothibitishwa za MAS, ni idadi ndogo tu ambazo zimegunduliwa huko Asia, Ulaya na Marekani. Maambukizo mengine yapo miongoni mwa watu ambao wamepata virusi hivyo huko mashariki ya Kati. Dr Fukuda anasema hakuna ushahidi kwamba maambukizo hayo yamepelekea maambukizo endelevu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hey, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Msanii wa Kiingereza aliyechora picha ya mwanaharakati wa elimu wa Pakistan, Malala Yusufzai, ameiuza picha hiyo kwa zaidi ya dola laki moja kwenye mnada Christie amesema picha hiyo ya msichana aliyepigwa risasi kichwani na taliban wakati akiwa njiani kwenda shule imeuzwa kwa dola laki moja na mbili na mia tano ikiwemo faida na ada nyingine picha hiyo iliyochorwa na jonathan jo ilikadiriwa kuuza kwa dola elfu sitini mapato ya mauzo hayo yatakwenda kwenye malala fund mfuko huo wa hisani umesema fedha zitapelekwa kwa mashirika yasiyo ya kiserikali huko nigeria yanayolenga elimu kwa wanawake na wasichana kufuatia kutekwa nyara kwa zaidi ya wa wasichana mia tatu wa shule nchini humo. Makumbusho mapya yanayotarajiwa kuwa ya mashambulizi ya Septemba 11 yanatarajiwa kufunguliwa huko New York. Rais wa Marekani Barack Obama anasema makumbusho hayo ya Septemba 11 yanatarajiwa kufunguliwa kwa umma wiki ijayo makumbusho hayo yaliyogharimu dola milioni mia saba na mnara wa kumbukumbu yamejengwa kwa miaka kadhaa. Ukamilishaji wake siku zote umekumbwa na mizozo juu ya ujenzi wake, kuchelewesha kazi, na mpaka leo kama ikiwa mabaki ya miili ya wale wasiotambulika yazikwe chini ya jengo hilo au juu. Makumbusho hayo yako karibu na chini ya ardhi, yakienda mpaka kwenye eneo la vyuma ambalo kuliwekwa jengo la World Trade Center. Vyuma vikubwa vilivyotoka kwenye jengo hilo lililoharibiwa vinaonyeshwa pamoja na vitu mbalimbali vya makumbusho ya mashambulizi hayo. delea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mahakama Kuu ya Kenya imeamrisha kurudishwa kazini kwa muda gavana wa Nairobi, Evans Kidero, baada ya mahakama ya chini kuidhinisha mapema wiki hii uamuzi wa baraza la kaunti ya Nairobi kumwondoa madarakani. Hii ni mara ya pili katika mwaka huu kutokea mvutano wa kisheria juu ya kuondolewa kwa gavana chini ya katiba mpya. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na gavana wa Taita Taveta John Murutu na kumuuliza kwanza mvutano kati ya utawala wa kaunti na bunge. Ile shida iliyoko kwangu mimi ni kwamba yale mabunge ya, ya county, county assembly kweli, pale kuna watu wengine wengi ambao ni wasomi, wana ufahamu mkubwa, lakini vilevile kuna wengine ambao hawana ufahamu kama huo alafu wakati mwingine ukioni kwamba wana ufahamu wa e, wa kutosha kuweza kufanya yale maamuzi ambayo wanafanya. Maanake sheria na katiba inasema kwamba ni kweli, gavana kama hakufuata katiba atolewe, lakini vile vile sheria zilizoko ni kwamba e, inafaa mambo kama yale yapelekwe ya kotini, koti yaamue kwamba huyu gavana e, amekiuka sheria alafu baada ya hapo mabunge ma yetu ya kaunti assembly yaweza kufanya shughuli zao, maanake wakati huo kutakuwa kuna ushahidi wa kutosha, kila mtu amejitetea kama anavyoruhusiwa na katiba na sheria. Alafu baada ya hapo ni kweli kama ameonekana kuna makosa kama hayo, basi, e, mabunge yetu ya kaunti yakiamua, kutakuwa hakuna ubishi. Sasa hapo ndio naona kwamba kuna kitu ambacho kimekoseka hapo, kwamba yule mtu ambaye ni independent, eh, manake, ni independent kuhusishwa, maanake hii visa ni kwamba yule ambaye ni mshtaki vile vile anakuwa kama yeye vile vile ni hakimu. Sasa kwa kweli, yule ambaye ameshtakiwa hana haki, maanake yule yule ambaye anakushtaki kama yeye vile vile atakuwa ndiye hakimu. Hakuna siku hiyo kesi hiyo utaweza kushinda. Kwa hivyo kuna kasoro fulani katika katiba na sheria za Kenya kwa wakati huu. Ndio maana tunaona mivutano inatokea, magavana na wakuu wa serikali wanapelekwa mahakamani. Kwa kweli, ukiniuliza mimi, naweza kuambia kwamba sidhani kama Wakenya walipokuwa wakipanga ile sheria, walipanga kwamba yule yule ambaye atakuwa ndio hakimu au vile vile ndio mshtaki. Nafikiri Wakenya walikuwa wamepanga kwamba e, kama kuna malalamishi kama hayo kwanza yaende katika zile wale ambao wanaruhusiwa ku, kuamua kwamba kweli aa, makosa amefanyika. Alafu baada ya hapo, basi hayo ndiyo yaende katika mabunge yetu, alafu mabunge bunge aweze kusema kweli, ushahidi huko e, huyu ambaye amefanya haya mambo e, koti imeamua hivi, kwa hiyo kuna ushahidi wa kutosha, kwa hiyo amefanya haya makosa. Kwa hiyo kwa sababu hiyo basi atimuliwe kutoka katika hiyo nafasi. Na huyo governor wa Nairobi hadi hivi sasa uamuzi ukoje? Kuna mahakama inasema ameondolewa, wengine anasema hajaondolewa, nini hasa maamuzi yanatolewa? Hapana, ukweli ni kwamba nafikiri court of appeal sema bwana kwamba eh, gavana wa wa Nairobi ameachishwa kazi, lakini tuna court ya juu zaidi ambayo Supreme Court akatuma maombi appeal kule na nilivyosoma kwamba ameruhusiwa waendelee na kazi akingojea, e, maamuzi ya koti ya ya Supreme Court. Huyo ni John Murutu, gavana wa Taita Taveta, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na kesi ya naibu rais wa nchini Kenya William Ruto inayofanyika katika mahakama ya kimataifa ICC mjini The Hague imeanza tena kwa faragha, ambapo shahidi wa upande wa mashtaka ametoa ushahidi wake kisiri mwandishi wetu Mwagi Konyo anayoripoti kamili kutoka Nairobi. Kesi ya naibu wa rais hapa nchini Kenya William Ruto imeanza tena faragani mjini Hegi Holanzi, ambapo naibu huyo wa rais amehitajika kufika binafsi kwenye mahakama hiyo ya kimataifa ICC ili kusikiliza ushahidi dhidi yake. Atakuwa mjini Hegi kwa muda wa siku tano, hadi hapo siku ya Jumanne wiki ijayo, kuambatana na maagizo ya mahakama ICC anakabiliwa na mashtaka ya kushiriki kwenye ghasia hizi za uchaguzi, ambapo watu wasiopungua elfu moja walikufa na wengine laki sita na nusu kufurushwa makwao. Lakini hata kabla ya kesi hiyo kuanza hivi leo, kiongozi wa upande wa mashtaka Fatu Ben Suda anasema afisi yake imekuwa ikikabiliwa na changamoto ya aidha kujiondoa kwa baadhi ya mashahidi wa upande wa mashtaka au wakati mwingine mashahidi kubadilisha nia ya kutoa ushahidi dhidi ya naibu wa rais. Na punde baada ya kesi hiyo kuanza, jaji anasimamia kesi hiyo Chile ya Osuju ameruhusu shahidi kutoa ushahidi wake faragani bila kuonekana hadharani ili kuhifadhi usalama wake. Alikuwa ni mama mwathiriwa ghasia hizi za uchaguzi kutoka eneo la Eldoret nchini Kenya. Pia mshtakiwa mwenza Joshua Sang alikuwa amefika mahakamani hapo awali, lakini tangu mwanzo kesi ya William Ruto na Uhuru Kenyatta zimekuwa zikikabiliwa na changamoto ya kujiondoa kwa baadhi ya mashahidi na wakati mwingine kuahirishwa mara kwa mara kwa kesi hizi. Na kulingana na mwenyekiti wa chama cha wanasheria nchini Kenya Bwana mutua huenda baadhi ya mashahidi wameamua kujiondoa kwenye kesi hizo kwa sababu siye vyema kuchafua jina la Kenya katika mataifa ya nje. Kenya si nchi ambayo imesambaratika, au watu ambao wanakuwa mashahidi wanafikiria tena, wanafikiri kwamba si vizuri labda kupeleka uh, mambo ya nchi ya Kenya huku kwa wageni uge. Pia baadhi ya wakazi wa Nairobi wana mashaka kuhusu mashahidi wanaotarajiwa kufika mahakamani. Tunashangaa, hawa mawitness ambaye tuko na wao tunasikia wana witness ICC ni kina nani? Katika siku za hivi karibuni kiongozi wa mashtaka Fatou Bensouda amekuwa akilalamike na kudai hapa hapati ushirikiano wa kutosha kutoka kwa serikali ya Kenya kuhusu kesi na mkabili rais Uhuru Kenyatta. Wataalamu wa masuala ya sheria mjini Nairobi wanasema ni jukumu la mwanasheria mkuu wa serikali kusafisha jina la Kenya na kuondoa lawama kama hizo. Jambo la muhimu na ambalo ningependa kusisitiza hapa ni kwamba mahakama hii imeweza kupokea lawama kutoka kwa upande wa mashtaka kiongozwa na bi Fatou Bensouda akilaumu taifa la Kenya kwa kutoweza kushirikiana na mahakama hii. Kwa hivyo kile ambacho mkuu wa sheria hapa nchini Kenya anafanya ni kwamba anaenda jaribu kuondoa lawama ambayo serikali ya Kenya imewekewa kwa kutoshirikiana na upande wa mashtaka ambayo sio kazi ya taifa la Kenya kushirikiana na upande wa mashtaka kwa lazima, na pia anajaribu kueleza jamii ya kimataifa kwamba Kenya ni taifa huru ambalo linaongozwa na sheria zake. Pia angependa kueleza mahakama kwamba Kenya ina katiba yake ambayo katika kijitabu ama article ya 31 inampa kila raia wa Kenya haki ya kutotia ujumbe wake faragha, yani right of privacy. Kwa hivyo na haki hii inafaa ina, ielekezwe ina, ina, kwa kila raia wa nchi hii ikiwemo Rais Uhuru Kenyatta. Kiongozi wa mashtaka soda, wa Fatu Bensuda suda anatarajiwa kukutana na mwanasheria mkuu wa serikali Githu Muigai ili kushauriana jinsi ya kuendesha kesi ya Rais Uhuru Kenyatta kama ilivyoagizwa na majaji wa mahakama ICC. Pia polisi mjini Nairobi wanatarajiwa kumtia nguvuni na kumsafirisha hadi mjini Hague mwandishi mwingine Walter Baraza kutokana na madai ya kuingilia mashahidi wa upande wa mashtaka katika kesi na mkabili William Ruto. Mwaike kwenye Sauti America, Nairobi. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Ukraine imeanza mazungumzo Jumaatano juu ya umoja wa kitaifa bila ya ushiriki waliojitenga unaoiunga mkono Rusia, ambao wanadai kujitawala kutoka Kiev katika upande wa mashariki na kusini mashariki mwa nchi hiyo. Katika matamshi ya ufunguzi, rais wa muda Alexander Tashinov alisema serikali yake iko tayari kwa majadiliano, lakini pia alisisitiza kwamba Kiev hawatazungumza na watu wenye silaha wanaounga mkono Russia ambao wameteka majengo ya wa serikali na kuwa vikosi vya serikali karibu na mpaka wa Russia. Wafanyakazi wa dharura nchini Uturuki wanatafuta walionusurika baada ya mlipuko wa moto uliosababishwa na shoti ya umeme ndani ya mgodi wa makaa ya mawe ambao umeua watu wasiopungua 274 katika ajali mbaya kuliko zote ya mgodi nchini humo. Maafisa wa serikali na madini wanasema kiasi cha wachimbaji 450 wameokolewa, lakini 120 wanaweza kuwa bado wamenasa ndani ya mgodi huo katika mji wa Soma kusini mwa Istanbul. Jaji mmoja wa Afrika Kusini ametoa amri kwa mwanariadha Oscar Pistorius kufanyiwa vipimo vya akili na kusimamisha kesi inayomkabili ya mashitaka ya kumuua rafiki yake wa kike mwaka jana nyumbani kwake. Jaji Tokozile Masipa alitoa maamuzi yake Jumatano kufuatia ushahidi uliotolewa wiki hii kutoka kwa shahidi mmoja kwamba Pistorius alikuwa na ugonjwa wa kuchanganyikiwa. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti no ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Wakikutana ana kwa ana kwa mara ya kwanza baada ya miezi kadhaa, rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na Riek Machar makamu rais wa zamani ambaye anaongoza kundi la upinzani lenye silaha dhidi ya serikali ya Sudani Kusini walitia saini mkataba mpya wa amani uliolenga kumaliza ghasia mbaya katika taifa hilo jipya la Afrika. Kwa bahati mbaya, pande zote zinahusika katika mapigano ya hapa na pale katika baadhi ya maeneo tangu kutiwa saini mkataba. Kama utaheshimiwa na pande zote, mkataba utaruhusu kumalizika kwa mapigano na kupita bila kuzuiwa kwa msaada wa kibinadamu unaohitajika kuwafikia raia waliokumbwa na mgogoro huku wote viongozi wakisema wana nia ya dhati ya kufanya kazi wakati huu kulingana na mkataba uliotiwa saini. Hatua hiyo huenda ikamaliza matatizo ya kisiasa. Wote viongozi walikubali kujadiliana juu ya kuunda serikali ya mpito na kufanya mazungumzo ya kuhusisha kila mtu ili kuanza utaratibu wa mjadala wa kitaifa na maridhiano. Kir na Machar walikutana Mei tisa mjini Addis Ababa katika mazungumzo yaliyoandaliwa na serikali ya Ethiopia kufuatia mazungumzo mengine na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon. Ni mara ya pili ambapo pande hizo mbili zinaahidi kusitisha mapigano. Hakuna upande wote unaotekeleza mkataba uliotiwa saini mwezi Januari. Inahitajika shinikizo kubwa la kimataifa kuweza kusaidia kumaliza mapigano hivi sasa ambayo yamesababisha vifo vya maelfu ya watu na kuwakosesha makazi watu milioni moja wengine Ukiukaji wa haki za binadamu umefanywa na pande zote na kupelekea uchumi kuzorota na taifa hilo linakabiliwa na kitisho cha njaa. Vikwazo vimewekwa kwa watu wawili waliotajwa kama wanahusika au wanaamuru unyenyasaji wa haki za binadamu au kuzuia kuendelea utaratibu wa amani huko, na vikwazo vingine huenda vikafuata. Marekani inapongeza mkataba wa Mei 9 kama mafanikio kwa hali ya baadaye ya Sudani Kusini. Tunawasihi viongozi wa pande zote kuchukua hivi sasa hatua za haraka ili kuhakikisha kwamba mkataba huu unatekelezwa kikamilifu na kwamba makundi yenye silaha ya pande zote yanafuata masharti yake. Watu wa Sudani Kusini wamehangaika sana kwa muda mrefu. Mkataba huu unatoa fursa ya kuanza njia ya kusonga mbele kuelekea amani ambayo lazima ipatikane. Marekani inasimama na watu wa Sudan Kusini na ina nia ya dhati kufanya kila iwezavyo kuwasaidia watu wa huko. hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika yaliyoelezea ya sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa mimi ni Khadija Riami. Na mimi ni Sunday Shumari. Tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.