Je, yeah, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiyot. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Sekta binafsi nchini Tanzania zimetakiwa kujihusisha zaidi katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa ukimwi kwa kuwa ugonjwa huo unaathiri uchumi na biashara na kuongeza mzigo wa gharama za uzalishaji. Hayo yalisemwa na Rais wa Tanzania Jakaya Kikwete wakati wa hafla ya uzinduzi wa uchangishaji wa fedha za kupanda mlima Kilimanjaro kwa ajili ya mapambano ya ukimwi kwa mwaka huu. Alisema pamoja na Tanzania kupata michango mikubwa kupambana na ukimwi kutoka kwa washirika wake wa maendeleo bado jukumu la msingi la kupambana na ugonjwa huo nchini ni la Watanzania wenyewe. Aliwakumbusha Watanzania kuwa ukimwi hauna tiba ya kisayansi ama tiba mbadala ya waganga wa jadi ama wapiga ramli kama ambavyo baadhi ya wa watanzania wanavyopenda kujiaminisha. Aliongeza kusema kuwa uzoefu kwingineko barani Afrika na haswa nchini Afrika kusini unaonyesha kuwa uwekezaji wa sekta binafsi katika mapambano dhidi ya ukimwi ni muhimu sana kwao na kwa uchumi wa nchi. Ni gharama ndogo zaidi kwao kupambana na ukimwi kuliko gharama za kuupuuzia ambazo huishia kuwa kubwa zaidi kwa mwajiri. Katika habari nyingine, serikali ya Tanzania imetakiwa kutekeleza na kuunga mkono mpango wa kupunguza madhara yanayohusiana na matumizi ya madawa ya kulevya pamoja na kurejesha maisha bora katika jamii. Mratibu wa mtandao wa kimataifa wa utekelezaji sheria na virusi vya ukimwi, Greg Denham alisema hayo alipotembelea mtandao wa watu wanaotumia dawa ya kulevya nchini Tanzania na ofisi za madaktari wa ulimwengu MDM kupunguza madhara ni seti ya mikakati ya vitendo na mawazo yenye lengo la kupunguza madhara hasi yanayohusiana na matumizi ya dawa za kulevya. Mpango huu pia ni harakati za kudumisha haki, kujengwa imani na heshima kwa watu wanaotumia dawa za kulevya, alisema. Watu wanaotumia dawa za kulevya wanakumbana daima na unyanyapaa, lakini wote wanahitaji msaada na huduma. Alikuwa akijibu hoja iliyotolewa na mratibu mkuu wa MDM Sandrine Pont. Serikali ya Tanzania ina mipango ya kupitia upya sera yake ya dawa za kulevya na kwamba haijabainika ikiwa itatunga sheria kandamizi zaidi ama la. Na shirika la afya duniani WHO linasema kuwa kusambaa kwa polio hivi sasa ni dharura ya umma ya kimataifa ambapo itaweza kuongezeka katika miezi kadhaa ijayo. Shirika hilo mwanzoni mwa wiki lilisema hivi sasa kuna mlipuko wa polio katika nchi kumi za bara la Afrika Asia na Mashariki ya Kati. Nchi hizo ni pamoja na Kamerun, Pakistan na jamhuri ya Siria, ambapo inatathminiwa kwamba hii inaweka hatari kubwa ya kusambaa virusi hapo baadaye. Polio kwa kawaida huwaathiri watoto walio chini ya umri wa miaka mitano na mara nyingi husambaa kupitia maji yenye virusi hivyo. Hakuna tiba maalum kwa polio, lakini chanjo kadhaa zimetolewa kuzuia watu kupata maambukizo ya polio. Wakati WHO ilipoanza kampeni zake za kutokomeza polio ulimwenguni mwaka 1988 kulikuwa na kesi laki tatu na 50 za ugonjwa huo. Mwaka jana kulikuwa na kesi 417 hili onyo la kwanza kimataifa kuwahi kutolewa na Shirika la Afya Duniani, WHO. Wataalamu wana wasiwasi kwamba polio inarudia kujitokeza katika nchi ambazo awali hazikuwa na ugonjwa huo. Miongoni mwa nchi hizo ni Somalia, Ethiopia, Cameroon, Equatorial Guinea, Syria, Iraq na <muchilio> Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Majadiliano leo, ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi. Ninao vijana hapa tayari. Mada ambayo inachambuliwa leo je, yeah, jamii namchukuliaje ana binti anayebeba kondom? Naitwa Flora Karemera. Kwa huyo binti namchukulia kama yeye, yeah, anajiadhari, kutokana na janga la ukimwi sasa hivi limeenea sana. Kwa hiyo yeye, yeah, kubeba kondom naona ni kinga yake, siwezi kumchukulia vibaya, sijui kwa wanajamii wasiokuwa na uelewa ndo watamchukulia vibaya, lakini kwa mimi kama mimi namwona anajiadhari. Mi naitwa Deodatus Kamgisha, mimi naona jamii itamchukulia vibaya huyo mtu mdada anaekuwa natembea na kondom, kwa sababu kwa kawaida tukiona umebeba jembe tunajua unataka kwenda kulima. Sasa huyo anaonekana amejiandaa kabisa kwa swala la ngono na tunavyojua huyo mtu ajaolewa na kwa kawaida hamna dini inayoelekeza mtu kwamba afanye ngono kabla ya kuolewa. sasa mimi mwenyewe kama mwanajamii ntamchukulia vibaya huyo mtu. Swala zima hapo ni mtu kujilinda na kusubiri mpaka atakapoolewa. Mi naitwa Fidea. Kwa mtazamo wangu, mi naona kwamba jamii haiwezi ikamchukulia vibaya kwa sababu sasahivi jamii inauelewa kuhusu matumizi ya kondom. Kwa hiyo huyo binti atakua tu anajiadhari ili asipate magonjwa inayosababishwa na zinaa na pia asiwezi kuambukizwa gonjwa la Ukimwi. Pia atakuwa na jiadhari na kupata mimba. Vijana wa kiume pia wako hapa, mada ya leo inaendelea. Una mpenzi wako akike anavyoibeba kondomu anakuja kwako, unamchukuliaje? Naitwa Kashinje, anavyoibeba kondomu anavyokuja kwangu, ina maana tayari anakuwa na na wazo au anakuwa na lengo la kuja ku, wa, wanasema kudeti saa nyingine au kufanya mapenzi, ina maana anavyokuja kwangu katika lengo hilo, hamna makosa ila kama atakuwa anaichukua ile kondom kama silaha yake, kutembea nao mitaani, kutembea nao sehemu yoyote anapokuwa yeye, kama anavokuwa ana vitu muhimu. Kwa mfano, unavokuwa labda unaenda darasani e, unabeba daftari, hicho ni kitu muhimu cha nini? Kwa ajili ya kusomea. Kwaio anavochukua kondom, ina maana yeye an, anataka afanye ngono iwe kama ni, ni jambo la, la, la, la, la, la ajali Yani papo kwa papo, ina maana kila akikutana na mtu tu katika mahali fulani ambaye hamjui na nini, yani hapo hapo anaweza akashiriki. Kwa hiyo ina maana yeye hafanye mapenzi katika temu ya kujiandaa kwa muda mrefu, ila anachukua kwa sababu ya kujihadhari, aje afanye mapenzi kiajali, yani katika hapo kwa papo. Nimetambua kwamba ubebaji wa kondomu ni kujihadhari zaidi kwa magonjwa ya zinaa kama baadhi ambapo tayari wamechangia, lakini pia kwa mimba ambazo hazijatarajiwa. Jamii bado inashangazwa. Pengine sasa huyu binti ambaye anaogopa kuibeba kondom afanyeje? Kama unaona kwamba watu watakuchukulia wata vibaya unavyoibeba hiyo kondom kwenye begi lako, basi huna budi ya kujizuia wewe kama wewe, na ujihakikishie kwamba njia zote unazozipita ziko sahihi. Kwa mfano kwa huyo binti ambayo yeye anaona aibu kubeba kondomu, anaweza akatoka nyumbani akakutana na mpenzi wake. Maana hapo uki, ukiangalia kwenye lile swala la kubeba mimba zile zisizotarajiwa, anaweza akatoka na huyo mpenzi wake wakaenda wakalewa pombe. Sasa wanapoingia katika sehemu kama hii, unakuta kwamba kila mtu hawezi kukumbuka kusema, sasa hizi nenda nikanunue kitu fulani au nimwite muhudumu alete hicho kitu. Kwa hiyo sasa ana, anajikuta kwamba anafanya lile tendo, matokeo yake anakuja kushika mimba au anapata magonjwa ya zinaa. Kwa hiyo inakuwa ni hasara kwake. Hana sababu ya kuogopa, kwa sababu hicho kitu sasa hivi yani kiko wazi. Sioni kama kuna, kuna kitu ambacho kitamfanya yeye aogope, na hata mimi nikimuona yani nitampa ongera zake kwamba anajali na anakumbuka. Vipi wewe unabeba? Kwa mimi hapa sina, ila kwa kuwa ninaye nyumbani. Kwa hiyo na, nasifikiri kwamba ninapotoka nyumbani huko mbele naweza kwenda kufanya kitu fulani la hasha, ila kama mwenzangu hayupo la, labda niseme kwamba amesafiri, yuko sehemu fulani, kama nitamkuta yuko, yuko guesti, ina maana nikifika pa nitaonana na mhudumu nitaomba hiyo kitu ili niweze kuzuia siku hiyo, basi haina shida. Kuna baadhi wanamuona huyu binti ni kama muhuni, ndio maana anatembea na kondomu kila wakati, kama mmoja wetu hapa alivyosema kwamba yeye anajiandaa tu na, na mambo ya papo kwa hapo. Mi kwa jina naitwa Messi Gagula kwa mfano ujumbe tunaopewa kila siku kama wasichana au vijana wa Kitanzania, labda abstain au fanya nini, lakini kiukweli kwenye jamii bado haijawa wazi. Ukionekana kama binti umebeba kondo mnatembea nayo, yani moja kwa moja hawatafikiria kwamba huyu binti kweli amejifunza anajua nini anachofanya. Moja kwa moja watajua kwamba huyu binti ni muhuni au malaya au yani haitaenda kwenye positive sout moja kwa moja so. kwa kwa maoni yangu mi naona katika jamii hautachukuliwa vizuri. nini kifanyike? mi nafikiria tuanzie kwenye jamii kwanza huku Kwan, tunaposema kwamba tunapewa hizi mafunzo au nini tunaambua abstain be faithful use condom, jiepushe au kuwa mwaminifu ya, basi inabidi jamii kweli ichukulie hivyo, na ikiona binti kama binti ka umri unaruhusu yupo juu ya miaka kumi na nane anaonekana mtu mzima, anatembea na kondo, basi imwelewe. Kwa jina anaitwa Baraka Shedafa. Ni kweli kwa jamii ya Kitanzania tukimwona mwanamke labda ametembea na kondo, au labda kwa bahati mbaya mtu akapita labda mama akaiangusha kondo, mbaya kweli, jamii moja kwa moja inamchukulia kwamba ni mhuni na wanaweza hata kumcheka. Kufanyaje? lakini ukiangalia kwa uhalisia ni kwamba huyo mtu anakuwa labda anajikinga anazuia labda maambukizi ya, lakini kwa sisi Tanzania bado, yani matumizi ya kondom, yani ajawa ni swala ambalo labda ni la wazi kwamba mtu anaweza kaenda akanunua, hata mwanamke kuona mwanamke kweli anaenda kununua kondom, ni vitu ambavyo ni rare sana, wanaenda kununua wengi ni wanaume, hata mwana, kama mtu anauza duka akamuona mwana mwanamke atamchukulia kama ni muuni au ni vipi? Kwa hiyo jamii ielimishwe kwamba ni vitu vya kawaida, alafu kiwekwe wazi, kwa sababu kama wana wanahamasisha kujikinga na maambukizi labda ya ukimwi. Kwa hiyo basi, kila kitu ni kitu ambacho ni cha kawaida, kwa hiyo kiwekwe kwamba, kwa kwa watu waone ni jambo ambalo ni la kawaida ili kuweza kuendelea kuhamasisha na kupunguza maambukizi ya UKIMWI. Kwa jina naitwa Liberata. Kwa upande na wangu mimi, namwona kama ni mtu ambaye anayejitambua na anayejiamini na anayejali afya yake. Kwa hiyo kwa anavyosema kwamba ni muuni au anajiandaa kwa ajili ya kushiriki tendo la ndoa, kwangu mimi si, yani, siafiki hilo jambo, kwa sababu mtu ambaye anayebeba kondomu au wanabeba kitu chochote kwa ajili ya kujiadhari, sio kwamba yuko tayari kwa ajili ya kufanya hilo tendo no, yuko kwa ajili ya kujali afya yake na kujali ni yule mpenzi wake ambaye atakekutana naye kwa siku hiyo. Mi nafikiri swala la msingi jamii inabidi jifunze swala la kama mtu ajaolewa agunge mpaka ndoa na yule mwenye ndoa basi aendelee kuwa mwaminifu katika ndoa. Swala la kuamini kondom, kutembea nazo hadi barabarani ni jambo ambalo alikubaliki. Hata mi pia ningekuwa nilikuwa na, na muunga mkono kaka yangu hapa kwamba kutembea na kondomu mitaani, umeweka kwenye begi, ina maana una, una, una, unaweka vitu ambavyo utapita uwaze navyo kichwani. Unajua unavyotembea na kitu kinakukumbusha kwamba kitu fulani umebeba, kwao kinatakiwa kitimizwe. Kwa hiyo nisingeshauri, kabisa a, binti aweze kutembea na kondom, ili awe mbali kabisa nayo mawazo ambayo anaweza akamfanya aweze kuweza kufanya tendo la ndoa sehemu yoyote na kwa mtu ambaye asiyemfahamu lakini baadhi wanafanya na wala hawana hizo kondom. Sasa kwa ushauri wako, unaona utakuwa mwafaka kweli hapo kufanya bila kondom? Naona ni kama vile labda, ni labda inaweza ikawa ni wamekubaliana, kwa sababu kondom sio kwamba sio sio kitu ambacho hakipatikani. Kondom zinapatikana madukani, madukani ni karibu labda kama unaenda machakani, lakini kondom zinapatikana madukani, na tendo tendo ambalo liko safi na salama linafanyika sehemu ambayo inakuwa ndani ya jamii ambapo na maduka yapo. Kwa hiyo kukimbia dukani na kununua, mi naona haitakuwa ni kazi zaidi e, tofauti na kutembea nayo, inavyotembea nayo kwa kweli haileti, haileti picha nzuri kwangu mimi, haileti. Asanteni sana vijana kwenye mjadala huu wa leo, lakini waswahili wanasema chukua tahadhari kabla ya hatari. Ni hayo kwa leo na mimi sina la kuongeza, jina langu ni Rahabu Freddy. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu ya muulize daktari leo, tutakuwa na Dr Frederik Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusiana na masuala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Naitwa Farida Daudi. Nini husababisha upungufu wa damu kwa mama mjamzito na ni madhara gani huyapata mama na mtoto? Upungufu wa damu wakati wa ujauzito mara nyingi husababishwa na vitu vifuatavyo. Anaweza akapata mapungufu kutokana na na kuumwa malaria mara kwa mara wakati wa ujauzito au au vile vilevile, anaweza kuwa na maradhi ya minyoo inaweza kusababisha sana, kwajii minyoo inashambulia sana zile virutubisho ambavyo vinasaidia sana kutengeneza damu kwa binadamu. Kitu kingine ambacho kinaweza kusababisha upungufu wa damu ni aina ya vyakula ambavyo mama atavikosa wakati wa ujauzito. Sasa mboga za majani na vyakula ambavyo vina virutubisho vingi vya kutengeneza damu katika mwili wa binadamu, kwao akikosa chakula kizuri au chakula bora kwa wakati wa ujauzito, nao vilevile anasababisha mapungufu ya damu katika katika mwili wa, bina, wa mama mjamzito na madhara yake makubwa ambayo mama akikosa akiwa na upungufu wa damu mara nyingi namuathiri yeye mwenyewe pamoja na mtoto. Yeye mwenyewe namuathiri kwanza, na anavimba miguu, anakuwa hana nguvu, kwa sababu hana damu ambayo inaweza kusaidia yeye kuweza kusaidia katika mizunguko ya katika mwili wake, unakuwa unachoka auna. Kwa hiyo anakosa zile virutubisho vizuri ambavyo vinaweza kusababisha damu ikawa ikawa pungufu katika mwili wake, kwa hiyo anakosa nguvu anakosa uwezo wa kufikiria, anakosa vitu vingi ambavyo vinaweza kumsaidia yeye katika kujenga mwili wake katika kazi mbalimbali ambazo, kwa hiyo atakuwa mtu wa kulala na yeye. Mtoto anaathirika sana, kwa ajili damu kutoka kwa mama huwa ndio inamsaidia sana mtoto kupeleta virutubisho vyote ambavyo mtoto anahitaji akiwa tumboni kwa mama yake. Kwa hiyo kama atakuwa na upungufu wa damu, ina maana kuwa atakosa virutubisho vya vya kumjenga mwenyewe na vile vile kukosa oksijeni nzuri katika ukuaji wake katika mwili wake. Kwa hiyo anapotoka huwa anakuwa mdhaifu, anakosa lishe bora, kwa hiyo ni rahisi kuumwa mara kwa mara, kwa ajili anakuwa hana kinga nzuri, na vile vile vitu vingi ambavyo vilikuwa vinahitajika wakati wa ujauzito au akiwa tumboni kwa mamake anavikosa. Kwa hiyo hiyo ni madhara makubwa sana kwa mtoto, kwa hiyo anaweza hata kapata hata akafariki ndani ya tumbo au nje baada ya kuzaliwa, kwa ajili anakuwa hana kinga nzuri, hana virutubisho vizuri katika mwili wake. Kwa hiyo, hiyo ni madhara makubwa kwa mtoto anapozaliwa. Nini husababisha mtu kukosa usingizi na matibabu yake ni yepi? Kwanza ni matatizo ya kisaikolojia, hiyo inaweza kusababisha sana mtu akakosa usingizi. Kwa hiyo, kitu muhimu zaidi ni kujua tatizo lake ni nini, au ana tatizo gani ambalo linamsibu mpaka akawa katika hali kama hiyo. Kwa hiyo, anaweza kuwa na usongo wa mawazo, labda kuna kitu ambacho kina amekifikiria sana, au kuna amepata tatizo lolote linalomzunguka yeye katika maisha yake. Kwa hiyo, ni vizuri zaidi kujua kuwa tatizo gani ambalo linamsaidia. Vile vile, vitu vingine ambavyo vinaweza kusababisha kukosa usingizi, labda madawa ya kulevya au dawa zingine ambazo ziathiri katika eneo la ubongo inaweza kumfanya akose usingizi. Kwa hiyo lazima uyu mgonjwa aweze kugundulika tatizo lake liko wapi, ili ndio tunamshauri sana aende hospitali au apate mshauri mzuri aweze kumsaidia, ili tatizo lake la kukosa usingizi liishe. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongwa. Naam, asante Dokta kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Msikilizaji wa Je, ni fanyeje, katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana siku ya leo, tunaye Bijoisi kutoka PSI, naye atakuwa akishauri jamii ya Kitanzania juu ya vipi wanamchukulia binti ambaye anabeba kondom ndani ya mfuko wake, lakini pia atapata kutueleza umuhimu wa matumizi ya kondom. Jina langu ni Lucy Patrick, karibu. Kwa jina anaitwa Joyce Charles Chua, Nafanya kazi PSI. Nilikuwa napenda kuzungumzia swala la jinsi ambavyo watu wanamchukulia mtoto wa kike endapo atabeba kondom kwenye eidha ni mkoba wake, ama wakamkuta kwenye kitu chake chochote, mkoba, pwaleti au kwenye mfuko jinsi ambavyo watu wanalichukulia wanamchukulia, kwamba labda ni muhuni sana, labda ni malaya, ndio maana anabeba vile. Wakati ukiangalia yeye kwa upande wake, anaamini kabisa kwamba hiyo kondom yeye anavyoibeba, kwanza ni njia mojawapo ya yeye kujilinda na maradhi, endapo labda anaenda kwa mpenzi wake au kwa mtu wake. Kwa mtu wake wake, anapokuwa nayo, labda mpenzi wake wa karibu, anaweza kaenda nyumbani kwake, akajikuta anataka kukutana naye kimwili Mona, ikiwa kama binti tayari ana kile kitu na labda hataki, labda anahofia maradhi na kila kitu na nini na nini, bado ana uwezo wa kutumia ile kondomu na ikamsaidia, ili asiweze kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI au maambukizi yoyote vile. Kwa hiyo kwa upande wake inakuwa inamsaidia, lakini watu wanaichukulia tofauti. Na wakati mtoto wa kiume ana uwezo wa kubeba sigara kwenye mfuko, ana uwezo wa kutembea na bangi, wakati mwingine ana uwezo kutembea na vitu vingi tu vya hatari, au hata hiyo hiyo kondom, lakini wasione kwamba ni kitu kibaya, wakaona labda kwamba ni kitu cha tofauti sana au yani, wakaona ni kitu cha yani cha kawaida sana, lakini mtoto wa kike tu anapobeba hicho kitu anaonekana kwamba ni mhuni sana, ni ni mhuni kupitiliza. Kondom kama kondom inazuia maambukizi ya virusi vya ukimwi, na sio tu maambukizi ya virusi vya ukimwi, siku hizi kuna magonjwa mengi sana ambayo yanatokana na kufanya mapenzi. Kwa hiyo yani, mimi nashauri kwamba waendelee tu kufanya hivyo, kwa sababu kwa upande wao inakuwa inawasaidia hata inapotokea kwamba inamlazimu kufanya hiyo tukio kwa wakati huo na mtu hamuamini au ajue ametoka kufanya nini au aelewi chochote akitumia hiyo kondomu wake, na vile vile kwa upande wake inamsaidia. Na vilevile mimi ningependa kuwashauri mabinti wasiangalie watu wanazungumza nini au watu watamchukulia vipi, ila yeye aendelee kuibeba hiyo kondomu yake ama dhana yake yeye, kwa sababu yeye binafsi anajua ni kitu gani ambacho anakifanya. Kwa hiyo aibebe kwa ujasiri, kwa sababu binti wa leo inamaanisha kwamba ni taifa la kesho. Kwa hiyo aendelee kujikinga ili aweze kuisaidia hata familia yake baadaye kwa sababu endapo kama atapata VVU sasa hivi ama atapata maambukizo yote ya magonjwa ya zinaa kila mtu atamuona kwamba wewe ulikuwa muuni na wewe ulikuwa utumii kinga kwa hiyo aendelee kubeba kinga yake na aitumie kwa ujasiri tu kwa manufaa yake yeye binafsi na jamii yetu. Ningependa kuishauri kwamba sione hilo kwamba ni kama ni tatizo ama ni kitu cha ajabu sana. Mimi naamini kwamba ni kitu cha kawaida sana, na mabinti, endeleeni kuzitumia hizo kondom kwa sababu ni faida na zitawasaidia sana, na vilevile ningependa kuzungumzia umuhimu wa kondom. Kondomu inazuia hayo magonjwa kama ambavyo nimesema hapo awali, na inazuia vitu vingi sana kwa sababu. Vilevile ningeweza kuzungumzia upande mwingine wa kwamba watu wanaofanya ngono zembe na ngono zembe inasa, yani, wa vijana wengi ambao ni nguvu kazi ya taifa wanapotea kwa sababu ya ngono. Mtu anapokuta labda ameamua kuanza kufanya tendo la ndoa na labda hajaoa au labda yeye hiyo ni uruka yake kufanya hivyo, atlist akitumia kondom inamsaidia yeye, bado anaendelea kuweka maisha yake, bado yanakuwa yako sehemu nzuri. Kwa hiyo watu wasiendelee kufanya ngono zembe, waendelee kutumia kondom, kwa sababu kondom pia inaepusha, kama ujaamua kuzaa kwa sasa hivi au ujaamua kupata mtoto bado, kondom ina uwezo wa kukusaidia wewe, ani mimba hizi ambazo hazina mwelekeo hiyo mimi ningeshauri waendelee tu kutumia kondom, na waache kufanya ngono zembe. Na nakushukuru sana kwa ushauri huu ambao unakuwa umeutoa kwa jamii yetu ya Kitanzania na hasa ile ambayo inakuwa inamchukulia hasi binti ambaye anabeba kondom ndani ya mfuko wake. Ni imani yangu kwamba sasa binti akifanya hivyo kila mtu atamuona yuko sawa na yuko katika kujilinda. Kukuandalia kipengele hiki jina langu ni Lucy Patrick Sikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Mkazi wa Mwanza hapa nilipo, najua je, nifanyaje? Kutokana na matatizo niliyokutana nayo katika maisha yangu, tatizo kutengana kwa wazazi wangu limekuwa limenifanya ninikutana mengi katika maisha yangu. Nimekuwa nikiishi na baba yangu kwa muda mrefu sana toka baadaye kuachana na mamaangu mzazi, lakini baadaye, baada ya baba yangu kuoa mwanamke mwingine, maisha yakaanza kubadilika pale nyumbani na matatizo yakaanza pale, baba yangu akaanza kuwa na manyanyaso, na ikafika kipindi baba yangu akaona niondoe pale na kunipeleka ili niweze kuepukana na yale, akanitoa pale, akanipeleka mkoa wa Tanga kusoma chuo. Wakati naanza chuo sikukaa muda mrefu sana, mara katika kusoma kwangu naendelea kusoma, baba yangu akanipigia siku hiyo simu, akanambia kwamba nirudi nyumbani, anahitaji kuongea na mimi. Sikuwa na jinsi kwa sababu yeye ndio mzazi na yeye ndio ananisomesha. Nilipofika nyumbani nikamkuta baba akiwa na yule mama, baba akaniambia kwamba hatanisomesha tena na akanyang'anya kila kitu changu cha shule, anasema kuna baadhi ya vitu yule mama ana anavyosema kuhusu mimi e, na kutokana na kama sina maelewano mazuri na yule mama, sikuwa na jinsi, nikakaa kimya. Sasa ikanichanganya kwa sababu nilikuwa nimeshaanza kusoma masomo na nimefika katikati, alafu yeah, baba anaambia kwamba sisome tena tu nalipia tena shule. Nikajiuliza, je nifanyaje? wazo hilo nje kichwani, nikampigia shangazi yangu simu, kumpigia shangazi yangu simu ambaye yuko Morogoro. Nikamwambia kwamba nikamwelezea hali halisi. Shangazi yangu akanambia, hamna tatizo, inabidi uje. Akanitumia nauli, kunitumia nauli, nikapanda basi nikaja Morogoro Morogoro shangazi yangu akampigia baba yangu simu, tukaenda tukarudi, tukapanda basi tukarudi mpaka nyumbani. Nilikuwa na shangazi yangu pamoja na baba na yule mama baba. shangazi yangu akaniambia niombe msamaha, kwa sababu siku zote mkubwa akosei, hata kama akosa amekosa lakini, wewe ni mtoto, jaribu kuomba msamaha. Nikaomba msamaha, lakini baba yangu akakataa kataa kunisamehe mpaka akakasirika, kutaka kunisikiliza wala kunielewa, na kunitumkia maneno makali kwamba nisimtafute, nisimpigie simu na hata nisiwasiliane, hata nikisikia msiba wake nisilie, kwa kwenye msiba wake nisikanyage. Kama mtoto niliumia sana, kwa sababu sikujua kosa langu ni lipi, mpaka mzazi ananitemkea ya maneno yale, na wakati siku zote nimekuwa nikiishi naye kama mzazi wangu, yeye ndo alikuwa baba, yeye ndo alikuwa mama kwangu. Nikabidi kuj... nikazidi kujiuliza, je, nifanye nini? Kwa sababu niko njia panda, na maisha yangu ndo alikuwa ameishia pale, lakini shangazi yangu akanipa matumaini, akaniambia usijali, tutarudi. Nikarudi na shangazi yangu mpaka Morogoro. Ah, shangazi yangu akanifanyia akanirudisha chuo na akajaribu kufanya kila njia ili kukaa karibu na chuo niweze kukaa hostel. Nikakaa kule hostel, shangazi yangu akanitafutia namba za simu za mama yangu ambaye alipotea muda mrefu sana. Aliniacha kipindi niko mdogo, darasa la kwanza. Yeye mama yangu yuko nje ya nchi. Kwa hiyo akanitafuta namba za mama yangu, akazipata na akaweza kuwasiliana na mama yangu mzazi. Kwa hiyo toka pale nikawa ninaishi mimi mwenyewe, mimi kama mimi, kama mtoto wa kike, mama yangu ndo ananilipia kila kitu, yeye ndo ananilipia hela ya shule, ndo ananilipia matumizi, ninaishi, ninavaa, nakula, mama ndo kila kitu lakini inakawa hose ndo maisha yangu na ninaishi mimi mwenyewe mpaka leo hii. Baba yangu mawasiliano na mimi akawa hatai kabisa, na kitu ambacho kikawa kinaniumiza, sababu mimi kama mtoto wa kike ni riski kwamba unaishi mwenyewe maisha ya kujitegemea. Bado umri wangu siujafikia maisha ya kuishi kwamba naishi mwenyewe kama mimi, lakini nina umri wa miaka ishirini na mbili. Na kibaya zaidi, mama mwenyewe simfahamu toka aliondoka muda mrefu, toka alivyoachana na baba. Nabaki kuongea na mama tu kwa kwenye simu, kwenye mitandao siku hizi, kwenye Facebook, WhatsApp, naongea na mama. Lakini simfahamu hata taswira yake, ili kumjua mama ni nini. Yaani, mpaka sasa hivi ninajiuliza mengi, najiuliza, je, nifanyaje? Yaani familia nzuri ni kuishi na wazazi wote wawili, ni nzuri sana kuishi na mzazi mmoja, unakutana na mambo, yaani changamoto ni nyingi sana. Na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo. Nikikuaga kutoka Washington, mimi ni Esther Githu Yuot, na kusihi uungane nasi tena.