Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 30 na moja. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio Kenya, RFA Tanzania 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo. Lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hii leo ni mimi Abdul Shakur Abud. Rais Francois Hollande wa Ufaransa amesema kundi la wanamgambo wa Kiislamu nchini Nigeria, Boko Haram, limekuwa kitisho kwa nchi zote za Afrika magharibi na kati, na ni lazima kubuniwa kwa mpango thabiti wa pamoja kupambana nao. Bwana Hollande alisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Paris, baada ya kukutana na viongozi wenzake wa Nigeria na mataifa jirani na Nigeria. Rais Hollande aliwaambia wageni wake kwamba ni lazima kutayarisha mpango kamili wa kubadilishana habari za kijasusi na kuratibu shughuli zao kwa pamoja. Rais Goodluck Jonathan alikubaliana na wazo hilo, akisema Boko Haram si kundi tena la kigaidi katika nchi moja bali, wanamgambo wake wanafanya shughuli zao kama kundi la Al Qaida la Afrika Magharibi na Kati. Bwana Jonathan alisema serikali yake ina dhamira ya kuwatafuta wasichana zaidi ya mia mbili waliotekwa. Saa chache kabla ya viongozi hao kukutana huko Paris, wanamgambo wa Boko Haram walishambulia eneo la mpakani la Cameroon kwa kushambulia kambi la wafanyakazi wa Kichina katika mji wa Waza na kumuua mtu mmoja, na wafanyakazi kumi wa Kichina wanasemekana wametoweka. Wizara ya afya ya Libya inaeleza kwamba idadi ya vifo kutokana na mapambano jana katika mji wa mashariki wa Bengazi imeongezeka kufikia 43 kukiwa na zaidi ya 143 kujeruhiwa. Wanajeshi wa Libya watiifu na Jenerali anayejichukulia uamuzi mwenyewe Khalifa Haftar walishambulia wanamgambo wa Kiislamu katika shambulio ambalo halikuidhinishwa na serikali. Mji unaripotiwa kuwa mtulivu hii leo baada ya kufanyika mashambulizi ya nchi kavu na anga, lakini uwanja wa ndege bado umefungwa. Serikali ya Tripoli imelaani shambulio hiyo, na mkuu wa majeshi Abdussalam Jalad alikanusha kuhusika kwa njia yoyote ile jeshi la serikali katika mapigano hayo. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Waokozi wa Uturuki wanakamilisha operesheni ya kuwasaka wachimba mgodi kufuatia ajali mbaya kabisa ya mgodi katika nchi hiyo. Wizara ya nishati ya Uturuki, uturukika wazi, kumradhi waziri wa nishati ya Uturuki Taner Yildiz alisema hii leo kwamba waokozi wameweza kupata miili ya wafanyakazi wawili na kufikisha idadi ya waliofariki kufikia mia tatu na moja idadi ya wachimba mgodi walioripotiwa kuwa ndani ya mgodi huo wa Soma magharibi ya Uturuki ajali ilipotokea. Yeliz alisema wachimba mgodi mia nne themanini na tano waliweza kukimbia au kuokolewa. Mapema hii leo moto ulizuka tena katika mgodi huo na ulianza na kuzuia juhudi za kuwatafuta watu. Ajali hiyo mbaya kabisa imezusha malalamiko, ambapo waandamanaji hii leo wanalalamika kwamba Uturuki ina viwango dhaifu vya usalama katika uchimbaji madini. Leo ni siku ya majeshi hapa Marekani ambapo Wamarekani wanatoa heshima zao kwa wanaume na wanawake waliotumikia jeshi na majeshi ya nchi hii wakati wa vita na amani. Maadhimisho hufanyika kila Jumamosi ya tatu ya mwezi wa Mei, kukiwekwa na sherehe mbalimbali mbali kote nchini, ikiwa ni pamoja na gwaride, maonyesho ya ndege za kijeshi, watu kutembea makambi ya kijeshi, na maonyesho mengine ya kijeshi. Siku ya majeshi ilianzishwa mwaka 1949 wakati wa utawala wa rais Harry Truman na siku inatokana na kuunganisha pamoja majeshi ya nchi hii chini ya wizara ya ulinzi yenye makao makuu yake Pentagon. Waziri mkuu wa India anayeondoka madarakani mahan mahan Singh anaondoka hii leo baada ya chama chake tawala cha India National Congress kushindwa vibaya katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Katika hotuba fupi hii leo bwana Singh alisema raia wote wa India lazima waheshimu uamuzi wa pigaji kura ulokipatia chama cha upinzani Bharatiya Janata Party BJP ushindi mkubwa. Alisema India ni nchi yenye nguvu zaidi hii leo kuliko ilivyokuwa miaka kumi iliyopita wakati chama cha Congress kipochukua madaraka. Wakati huo huo, waziri mkuu mteule Narendra Modi alipokelewa kwa shangwe kubwa kabisa alipowasili New Delhi hii leo, mji mkuu wa jimbo la Gujarat alilotawala tangu mwaka elfu mbili na moja. Kiongozi huyo wa upinzani wa muda mrefu alihutubia umati mkubwa wa wafuasi wake, akiahidi kuimarisha uchumi wa India na kuapa kwamba serikali yake itawakilisha kila mtu nchini India. Serikali ya Colombia na waasi wa kundi la FARC wanasema wamefikia makubaliano juu ya kukomesha biashara haramu ya dawa za kulevya. Makubaliano yanatoa wito kwa kundi la FARC kushirikiana na serikali ya Colombia kuwa rai na kuwahimiza wakulima kupandisha mimea mingine kuliko kakao, emba koka, ambayo hutumiwa kutengeneza dawa ya kulevya cocain. Tangazo hilo lilitolewa mjini Havana jana wakati pande hizo mbili zilikuwa zikijadiliana kwa muda mrefu kukomesha miaka hamsini ya uasi. Rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter ameonya kwamba Misri ambayo iko katika mpito wa kuelekea demokrasia baada ya miaka mingi ya mvutano inajikuta katika hali ya kuyumbayumba, wakati uchaguzi wa rais unatarajiwa kufanyika baadaye mwezi huu. Bwana Kata amesema hatopeleka wafuatiliaji katika uchaguzi wa Misri utakaofanyika Mei 26 na 27. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, karibu katika kipindi tulichofanya jana, hii ikiwa ni sehemu ya marudio ya Live Talk. Katika kipindi hicho tulizungumzia mfumo mpya wa siasa na serikali nchini Kenya pamoja na changamoto zake. Karibuni. Nam, wapenda wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunaelekea katika Live Talk ambako hii leo, kama tulivyosema, tunazungumzia mswada mpya uliopitishwa na bunge la Uganda kwamba mtu ambaye atamwambukiza mtu mwingine virusi vya HIV kwa makusudi anaweza kuhukumiwa kifungo cha maisha jela. Hii inatokana na mswada unaopitishwa au uliopitishwa juu ya kuzuia uenezaji wa ukimwi. Lakini swala ni je, yeah, mtu akiwa mgonjwa mnaweza kumfunga? Mnaweza kufuatilia namna gani? Kuweza kusaidia kuchambua maswala haya ni mwalimu Austin Bukenya kutoka chuo kikuu cha Makerere na mkazi wa hapa Washington, Evelyn wa huko Nairobi, samahani, Evelyn Narise akitueleza juu ya hali ilivyo kuhusu hali ya ukimwi. Uh, mwalimu Bukenya, huko Uganda sheria hii au mswada huu unapitishwa, je watu wanasemaje? kwa ujumla ni kwamba kuna machache yaliyo mazuri katika mswada huu, lakini pia kuna mengi ya, ku, ya kutatiza pia uh, yani, um, jambo lililotajwa na mtu mashuhuri sana katika yaani vita dhidi ya ukimwi, aliyosemwa na huyu mwenzetu dada Noerine Kaleeba, mwasisi wa kitwacho TASO, The AIDS Support Organisation na yeye ame- amekuwa anapigania yani wagonjwa ya, ya, ya, wa, wa, wa, wa ukimwi sasa zaidi ya miaka ishirini, na yeye mwenyewe mwenye mwenye anahusika sana kwa undani na anavyosema, yani kwamba ikiwa tunahitaji yani njia ya kukabiliana na na na ukimwi, lakini tukiingiza hilo jambo la kufanya ugonjwa huwe ni kosa la jinai. Ya kuwa tu tumezusha tu matatizo mengi, kwa sababu watu wataogopa hata kuenda kutibiwa hata kupanga kazi yao ya ya ya ya afya na mambo kama hayo. Naam, kwa hivyo hiyo ni kitisho kabisa. Evelyn, ukiwa huko Nairobi, huko nyewe mnachukulia vipi hali ya vita dhidi ya ukimwi, inaendelea vipi? Asante sana. Uh, hapa nikiwa hapa Kenya na kwa kazi yangu ambayo nimekuwa nikiifanya Afrika Mashariki ningependa kusema kwamba hili ni jambo ambalo linapokelewa kwa hali ya jinsi ya mine, hali ya, kutati, ya kutatiza kabisa, kwa sababu unavyofahamu kwamba Afrika Mashariki hasa nchi ya Uganda imepiga hatua inayo ma, you know, maradufu kuhusu jinsi ya kupambana na ugonjwa wa ukimwi, na kwa muda mrefu shughuli hizi zimechangiwa hasa kwa hali ya watu kuzungumzia uh, uh, hali yao ya kiafya kuzungumzia uh, uh, uh, afya yao, pengine wanaugua ugonjwa huo, na hali ya kujitokeza eh, hali ambayo pia ilichangia sana kupungua kwa unyanyapaa ama ile wana, tunaita stigma. Na kwa hayo uliona uh, wengi walijitokeza kujua hali yao ya kiafya, wengi wamejitokeza pia kupokea matibabu, na pia imechangia kwa upande wa serikali kuweza kupambana na kwa vita vyao dhidi ya ugonjwa wa ukimwi. Kwa hivyo uh, vile alivyosema mwenzangu Austin ni kwamba Uh, suala hili ambalo wameweza wa, Uganda wamefa- wamefanya ili kuweza kusema kwamba itakuwa ni kosa la la la la la la, la, la hali ya juu kumwambukiza mwingine ugonjwa wa ukimwi Itakuwa ni vigumu kabisa kuweo endelea kupambana na ugonjwa wa ukimwi, kwa sababu wengi hawataweza kujitokeza kutafuta matibabu. Wengi wataogopa kwenda kupokea vipimo, kwa sababu huenda watakapopatikana mwingine atajitokeza kudai kwamba pengine alimwambukiza, ama baadhi ya mambo kama hayo yanaweza yakatokea na pengine serikali inapofanya hivyo, pia si kwa wale tu wanaougua watakaoathirika, lakini ni jukumu la serikali kuhakikisha kwamba wananchi wanapokea huduma za kiafya, wananchi wanapokea uh, matibabu wanapokea zile huduma za kimsingi ambazo zinafaa kuboresha afya yao. Na iwapo jambo hili litazingatiwa na kulingana na sheria iliyopitishwa, wengi watakwazika na wengi hawawezi kujitolea huweza kufikia uh, viwango vinavyohitajika katika hali ya matibabu ama kupokea zile dawa ambazo zinahitajika, kwa sababu huenda wakaogopa kuendelea kuwa ku, ku, ku, kwa unyanyapaa ama hata kujitokeza kwa watu ambao huenda watadai waliwaambukiza ugonjwa. Hata hivyo, kwa upande mwingine, pengine uh, sheria kama hii ingezingatiwa pale pengine unakuta katika hali ya vita eh, wakati kuna zile dhuluma zinatumika kama pengine ya kubakwa kwa wamama na watoto na wasichana wa sheria kama hizo zinaweza zikatumika kwa ukamilifu kabisa, kuzingatia ile hali ya mtu alimdhulumu mwingine, na pengine dhuluma hiyo ikawezwa kudhibitishwa vikamilifu kwamba jambo hilo lilifanyika kimakosa. Evelyn, nashukuru uh, itapiga hatua za nyuma. Nashukuru kwa maelezo yako. Mimi hapa ni mkamiti kibayasi, pamoja na kwamba umesema serikali ya Uganda imekuwa ikipiga hatua kali kupambana na ugonjwa huu wa ukimwi, unadhani kwa mtazamo wako serikali ya Uganda ingechukua hatua gani za kuweza kukabiliana vyema na watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi kutoweza kuambukiza maradhi yao kwa watu wengine, mbali na hii ya kutoa maelezo kwamba ukimwambukiza mwenzio kwa kusudi utaenda jela la maisha. Asante uh, sana mkamiti kwa swali hilo, kwamba ningependa kusema serikali ya Uganda na sio ya Uganda peke yake, pengine kuna nchi zingine pia zina mipangilio ama pengine zina mpango wa kufanya hivyo. Suala ambalo ningependa kutilia uh, mkazo ama kuelezea vikamilifu ni kwamba kwa wale ambao wanaugua ugonjwa huu wa ukimwi, na kwa wale ambao pengine hawana ugonjwa huu, serikali ya kimsingi kutilia maanani ni kuelezea umma kuhusu madhara ya ugonjwa huu na umuhimu wa watu wenyewe kujitunza na kutunza afya yao, wale ambao ni wagonjwa waweze kupokea matibabu wakaishi maisha ya kawaida. Pili ni kuweka kuweka huru na wazi na pengine kuchangia umma kuweza kupokea matibabu hayo, for exa- uh, kwa mfano yale ya HR, ya, ya ARVs, yale madawa ya kupunguza makali ya ukimwi yawe yanapatikana kwa urahisi na watu waweze kuyapokea kwa sehemu yote na mahali popote walipo. Uh, kando na hiyo pia serikali ingeweza kuboresha miundo misingi ya, ya kupeana matibabu kama haya na kuwasaidia wale walioadhirika na wanaweza kuwasaidia, pengine kutenga fedha mbalimbali ambazo zinaweza zikafikia makundi ya kinamama walioadhirika, watoto mayatima, na mambo kama hayo. Ile uwazi wa kuzungumzia ama kupatia umma uwazi wa kuzungumzia suala hili linaweza likatoa uhamasisho kwa umma kutambua majukumu yao kama wananchi wa, wa, wa nchi hiyo ama wananchi ambao wanafaa kutambua jinsi ya kujitunza na kujilea ili kuboresha afya yao na kuchangia huduma katika taifa la, la, la Uganda na popote pale watakapokuwepo. Asante sana Evelyn. Hapa kwenye simu kuna msikilizaji Choma wa Choma kutoka huko Tanzania. Hebu karibu Live Talk, uliza swali lako au toa maoni yako. Asante sana, jina langu naitwa Choma wa Choma, niko Mpanda, lakini kwa sasa nipo hapa Sumbawanga mimi nataka tu niulize yule yule mama aliyemwambukiza mtoto kwa makusudi kabisa aliyemwambukiza virusi e wakati wa kujifungua nam mwalimu unaweza kujibu swala hilo bwana kilichoko ni kwamba huyu anaitwa dadaana mobilu ni muuguzi kilichotokea ni kwamba wazazi wanapeleka mtoto wao kumtibu na alipokuwa akimtibu yaonekana Alimdunga sindano na hiyo sindano wanadai wana inadaiwa, kwa sababu hiyo kesi iko mahakamani, wanadai kwamba aliweka ali, ali damu yake, na yeye anajua kwamba yeye ana a, virusi vya ukimwi, na kwa hivyo sasa amekiwa kwa kosa la jinai, na hiyo ni kosa la jinai. Mi nadhani kwamba kuna sheria tayari zinazokabiliana uh, na mtu yeyote anayefanya jambo kama hile ana, anayemwambukiza mwenzake ugonjwa na kusudi, ikiwa uwe ni ugonjwa kama wa ukimwi ugonjwa mwingine uh, uh, lakini hiyo uh, ni tofauti na kinachosema katika mswada huu navyoona, na kwamba wanasema yani, jambo zuri ni kwamba wanasema mwanamke akiwa mja mzito akienda kutibiwa ni vyema apimwe, waone kivyo, yani kuna uwezekano wa kumwambukiza mtoto wake na, kwa hiyo, uh, yaani, ki na ki kwa hivyo wafanye wachukue hatua za kuzuia hilo. Lakini sasa kilichoingia ni kwamba sasa wanalazimisha kila mtu aende tena, akienda aende na mumewe uh, wapimwe na nini na nini, wa, na kama wanavyosema waserekeza wa pambano hili dhidi ya ukimwi, wanasema kwamba hivyo vitawatisha labda wengine, hata mambo yalivyo hivi sasa ni kwamba, wana, we, ya, ni kwamba mm-hmm. Watu wengi hawataki kwenda hospitali, yani antenatal. Wakati wa kujifungua wenyewe wanategemea sana wale wakunga wa zamani. Sasa ku, kukinja hayo mambo ya sheria na, na vitisho vya vifungo na nini watu wataogopa zaidi na wa, hawatoenda kutafuta matibabu yani, uh, uh, uh, na nakubaliana sana na dada na dada yangu na hivyo liniko Nairobi, kwamba kinachotakikana zaidi ni kuhamasisha wananchi, kuhamasisha umma wajue mambo, na hiyo limetufaa sana hapa Uganda, yani kama hiyo testing voluntary counselling and testing twanasemandio wanavyosema mtu kupimwa, huo ni hiari yake, na ashauriwe kwanza kabla ya kupimwa, hilo n ukiimiza jambo hilo, watu sio kuwalazimisha, ni kuwatafadhalisha. Inaonekana mkabala wetu hapa Uganda umejeuka, watu wanafikiria sana kulazimisha hivi Kunayo mambo ya kuhusu uzalendo na wanasema wataunda sheria, watazikisha sheria kuwalazimisha watu wawe wazalendo, yani wawe na moyo wa uzalendo. Unalifanya vipi hili? Nami ku, kuwasawishi kuwatafadhalisha watu ikuwalazimisha maswala kama, kama haya, lazima tueleze wazi kwamba hii bado sio sheria mpaka Rais Museveni atie saini, lakini inavyoonekana ni mswada uliopitishwa bungeni. Sasa swala linakuwa baada ya kupitisha mswada kama huu, je, kuna utaratibu amesema wa namna wataweza kujua mtu amemwambukiza mtu kwa maksudi? <laughs> <laughs> Yani watahakikisha vipi kwamba mtu alimwambukiza mwenzake? Yani hiyo ha... yeah... no, ni shida tulionayo kusema, kukiwa na ki... mhidi... a... qi... quote... kesi um, kama ya ubakaji ama yani yeah... najisi nini yani, labda watu wanaweza kusema mtu alipimwa akuwa na ugonjwa huo na huenda ikiwa amemwambukiza yani Uh, uh, yule aliyebakwa lakini mtu ak, akienda hospitali kutibiwa ku, ku anakutwa na hivyo virusi na, na anasema na, na, na na, nadhani ni fulani, ni mtu fulani aliyeniambukiza. Hiyo ni dai tu, huwezi kusema kwamba, uh, na sijui watathibitisha vitu kwamba huyu uh, anayedaiwa kumwambukiza mwenzake ni, ni yule, yule. Jambo la maana sasa ambalo ni lazima ilifikiriwe sina ujuzi mwingi wa kisheria lakini, nadhani uh, common sense, kuna kitu kicho, yani tuseme, faraga faraga ya ya ya ya matibabu, mtu akienda kutafuta, yani kidha kwa daktari eh? Yani uh, nadhani kuna uh, kanuni hiyo kwamba mtu hawezi kufichua siri zake za kiafya. Uh, uh, yani, daktari alizopata au kwa... kubwa naam naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika wapendwa wasikilizaji matangazo yanawajia kutoka hapa Washington DC jiji kuu la Marekani na leo katika live talk tunazungumzia mswada ambao unaweza kuwa sheria rais Museveni akitia saini kwamba mojawapo ya vipengele ni kwamba mtu anaweza kufungwa maisha akimambukiza kwa makusudi mtu HIV mkamiti lakini kwanza, tunaanza na maoni ya watu wengi. Wameandika kwenye Facebook haswa Abdu Shakur. Kuna huyu msikilizaji Msombe, anatoka Uyole, Mbea, Tanzania, anasema ni dhahiri kwamba sheria hii italeta mkanganyiko mkubwa sana hapo baadaye, ikiwa hakutakuwa na umakini. Ni vyema sheria hiyo ikatazamwa kwanza kwa kina na kuweka sawa, ili kujua namna gani itafahamika kwamba mtu akaambukiza makusudi ama bahati mbaya. Pia ifahamike kwamba masuala hayo huwa ni asiri sana, kwani yawezekana watu wamekubaliana na baadaye mtu akafanya jambo kwa kusudi ili kumkomesha mwenzie na ujumbe mwingine unatoka kwa huyu Godfrey, yeye akusema anatokea wapi. Anasema hii sheria ni nzuri kwa vile kuna watu ambao huambukiza wengine kwa kujua kabisa, na kuna wengine hawajui. Ni Bruce Lee wa mzawa unit Machame, Moshi, Tanzania. Ujumbe mwingine unatoka kwa Nzali, yeye yuko Tabora. Anasema sheria hiyo ni nzuri, maana watu watajua kwamba uhuru una mipaka, sio kila kitu unafanya utakavyo na kuleta mambo yasiyofaa kwa wengine. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Abdu Shakur unayapi katika Facebook -nam, kutoka Facebook manake hapa na barua hii ya Denis Meta, maoni yake anasema pamoja na hiyo sheria bado ina mapungufu. Ilipaswa kuwa na vitambulisho vya afya vitolewe kwa kila raia kama wana dhamira ya kweli ya kudhibiti UKIMWI. Abu Muhamed Nasor Al Zanjibari: ni bora kufungwa maisha kwa aliyemwambukiza mtu UKIMWI kwa makusudi, ni muuaji mtu huyo. Ujumbe mwingine unatoka kwake Kejojo Tieno, Nairobi, Kenya. Anasema mswada huo uko sawa sana, lakini itakuwa ni vigumu kujua ni nani amemwambukiza mwenzake kimakusudi. Sasa watu wanafaa waaminiwe kwanza na wajue hali yao kabla ya tendo la ndoa, lakini kwa wabakaji, wataadhibiwa vilivyo. Na vile vile kuna Edward Kabamba kwenye simu. Hebu toa maoni yako. Mimi nadhani hili swala watafaulu kama wataliwekea mkazo na mataifa mengine hata ikiwemo Tanzania. Mi nadhani huu mfumo unao angeuchukua, kwa sababu ndugu mtangazaji, ukija ukaangalia, kuna mtu unakuta labda ana ukimwi sawa, ana, ana, ana, ana, ana, ana pesa zake. Sasa anaamua sasa kwa kwani na pesa hacha ni uambukize kwa makusudi, na najua kabisa anaambukiza kwa makusudi. Sasa huyu mtu tanazidi kupandikiza mbegu ambayo bado ni chafu na endelea kukukuzaa mbegu zingine ambazo nakuta zimeuza tu. asante sanaugandakwakuwa ameamua, mi nadhani mataifa mengine ya Ige Uganda. Mwalimu, naona kuna muda mchache, mawazo yako ya mwisho hapa kuhusiana na swala hili lote, bila shaka inabidi tueleze watu kwamba bado sio sheria, lakini kwa ujumla kumaliza, unaweza kusema nini? kwamba majadiliano na kuendelea, rais ra, ra, ra, anaweza hata kuirudisha kuurudisha uh, huo mswada uh, bungeni wa ujadiwi zaidi, na ndive ningalivafikiria mimi kwamba kabla hiyo uh, uh, yani wamza haujaidhinishwa kuwa sheria ujadiwiwekegalau wa, wa waondowe vifungu ya hiyo sheria vinavyoidhinisha uh, yani vinavyoshinikiza uh, ni mtu kwenda vinavyolazimisha ku, watu kwenda kupimwa na, na mambo Evelyn, nawe nakupa nafasi sekunde thelathini utueleze maoni yako. baada ya mazungumzo haya yote, swala la ugonjwa wa ukimwi bado ni janga ambalo linastahili kushughulikiwa vikamilifu. Sheria zozote zitakazoweza kupitishwa popote pale e, ikiwemo ile ambayo kwa sasa inatarajiwa pengine kuwa sheria hapo Uganda, ni muhimu wanaharakati wanaoshughulikia na, na serikali kwa jumla iweze kuangalia vipengele muhimu zaidi katika kupambana na ugonjwa wa ukimwi. Hakuna pia utafiti ambao umeelezea vikamilifu kwamba, uh, ugonjwa wa ukimwi na unavyoambukizwa Uganda sa, kwa sasa unatokana hasa na hasana ya dhuluma za kimapenzi ama dhuluma ambazo zinatokana kwa wale ambao wanaugua ugonjwa huo. Asante sana, huyo ni Evelyn Nairesai pamoja na mwalimu Austin Bukenya akiwa Uganda, Kampala. Kwa niaba ya mwenzangu hapa na mwongozi wa matangazo Dwayne Collins, tunasema asanteni hadi hapo, kwa herini Baada ya Live Talk kupenda sikilizaji, hivi sasa muda unamalizika. Hapa studio za Sauti America nakuleteni muktasar wa habari. Katika fainali ya kombe la ligi ya Hispania, Barcelona inaongoza moja kwa bila dhidi ya Atletico. Rais Francois Holando wa Ufaransa anasema kundi la wanamgambo wa Kiislamu nchini Nigeria, Boko Haram, limekuwa kitisho kwa nchi zote za Afrika magharibi na kati, na lazima kubuniwa mpango thabiti wa pamoja kupambana nao. Bwana Holando alisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Paris baada ya kukutana na viongozi wenzake wa Nigeria na mataifa jirani ya Nigeria. Wizara ya afya ya Libya imeeleza kwamba idadi ya vifo kutokana na mapambano jana katika mji wa mashariki wa Benghazi imeongezeka kufikia 43 kukiwa na zaidi ya watu 143 waliojeruhiwa. Wanajeshi wa Libya watiifu na jenerali anayejichukulia uamuzi mwenyewe Khalifa Haftar walishambulia wanamgambo wa Kiislamu katika shambulio ambalo halikuidhinishwa na serikali. Waokozi wa Uturuki wanakamilisha operesheni ya kuwasaka wachimba mgodi kufuatia ajali mbaya kabisa ya mgodi kutokea nchini humo. Waziri wa nishati wa Uturuki, Taner Yildiz, alisema hii leo kwamba waokozi wameweza kupata mili ya wafanyakazi wawili zaidi na kufikisha idadi waliofariki kuwa mia tatu na kumi, idadi ya wa wachimba migodi waliotoweka tangu ajali kutokea. Leo ni siku ya majeshi hapa Marekani, ambapo Wamarekani wanatoa heshima zao kwa wanaume na wanawake waliotumikia majeshi ya nchi hii wakati wa vita na amani. Waziri mkuu wa India anayeondoka Muhammad Manmohan Singh ameondoka madarakani hii leo baada ya chama chake tawala cha, cha Indian National Congress kushindwa vibaya sana katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo na chama cha upinzani cha BJP Waziri mkuu mteule Narendra Modi alipokelewa kwa shangwe na kuahidi kwamba atainua uchumi wa India na kwa Waindia wote. Serikali ya, ya Colombia na waasi wa, wa FARC, FARC wanasema wamefikia makubaliano juu ya kukomesha kaunis, biashara haramu ya madawa ya kulevya nchini humo. Na rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter anasema hatopeleka wafuatiliaji wa kundi lake katika uchaguzi wa Misri hapo Mei. Nahapa na na ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza