From Washington, the voice of America, VOA. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki angaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hapa studio ni mimi Abdu Shakur Abud. Wanamgambo watiifu na Jenerali Khalif Haftar uh, wamevamia jengo la bunge la Libya wakifyatua risasi na kuvuruga afisi za wabunge. Maafisa wanaeleza kwamba kikosi kisicho cha kawaida kinachoongozwa na Jenerali Haftar, asiyefuata amri za wakuu wa jeshi, walishambulia jengo hilo hileo na kujaribu kuwakamata wabunge wenye kufuata msimamo wa kidini ya Kiislamu. Hata hivyo wabunge hao waliondolewa kutoka jengo hilo kabla ya kutokea shambulizi. Afisa wa usalama anasema wanamgambo hao walifunga njia inayoelekea bungeni na kushambulia kwa mizinga kambi ya kijeshi inayoshikiliwa na wanamgambo wa Kiislamu. Wanajeshi wa tifu na Jeneral Haftar wana udhibiti wa maeneo ya kusini mwa mji wa Tripoli, karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa mji mkuu huo wa Libya. Maafisa wa jeshi la Mali wanasema waasi wanaotaka kujitenga kaskazini mwa nchi wameua wanajeshi wanane waliposhambulia majengo ya wa serikali katika mji wa kaskazini wa Kidal na kuchukua mateka wa thelathini katika jengo la gavana wa mji wa Kidal. Msemaji wa serikali Mahamad Baibe anasema hii leo kwamba jeshi ina nia ya kuchukua tena udhibiti wa ofisi ya gavana ambako matekwa hawa wanashikiliwa. Haijulikani wazi ikiwa mateka hao wanashikiliwa katika jengo hilo. Shambulio limetokea wakati wa ziara ya waziri mkuu Musa Mara. Serikali imeeleza kwamba washambuliaji 28 waliuliwa na 62 kujeruhiwa ikiongeza kwamba wanajeshi 25 walijeruhiwa katika mashambulio hayo. Serikali inasema hivi sasa inapambana na waasi wa Tuareg katika eneo la kaskazini mwa Mali kutaka kuchukua udhibiti kamili wa eneo hilo kampeni za uchaguzi wa rais wa Mei ishirini nchini Mali zimekamilika rasmi hii leo, ambapo vyama vya kisiasa vilifanya mikutano mikubwa ya mwisho ya hadhara katika miji mbalimbali ya nchi hiyo. Kuna wagombea kumi na mbili wa kiti cha rais katika uchaguzi unaoaminika utakuwa mkali kabisa siku ya Jumanne tangu kuanza kwa mfumo wa vyama vingi nchini humo mwanzoni mwa miaka ya tisini. Rais Joyce Banda aliyechukua madaraka baada ya kufariki kwa Rais Bingu Mutarika mwaka elfu mbili na kumi na mbili alimaliza kampeni katika wilaya alikozaliwa wa Zomba, akitoa wito kwa Wamalawi kumchagua kwa mhula kamili, kuweza kukamilisha miradi aliyoanzisha, kuimarisha uchumi wa nchi yake. Bibanda aliyekuwa mashuhuri alipoingia madarakani anakabiliwa na upinzani mkali kutoka upinzani, ambapo kufuatana na uchunguzi wa maoni wa wiki hii alikuwa anashikilia nafasi ya tatu. Ujumbe wa wafuatiliaji kutoka Jumuiya ya Kusini ya Mwafrika SADEK umeeleza kuridhika na matayarisho na kueleza kwamba tume ya uchaguzi inawahakikishia uchaguzi utafanyika kwa amani, wazi na haki. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Polisi nchini Rwanda inakanusha tuhuma za kundi la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch kwamba watu kadhaa wametoweka au ni waathiriwa wa kulazimishwa kutoweka katika maeneo ya kaskazini na magharibi mwa nchi. Human Rights Watch ilichapisha ripoti Ijumaa ikieleza kwamba idadi ya watu wanaolazimishwa kutoweka au wanaoripotiwa wametoweka imeongezeka tangu mwezi wa Machi. Ripoti inaeleza hadi hivi sasa kuna watu kumi na nne hawajulikani walipo. Akijibu tuhuma hizo hii leo, msemaji wa polisi, naibu kamishna Damas Gatare, amesema hakuna mtu aliyepotea na tuhuma hizo ni za uongo bila ya msingi, na hakuna ushahidi. Gatare anaeleza kwamba wakati wa zoezi la hivi karibuni kuwasaka watuhumiwa wa njama za kushambulia majengo ya serikali na vitendo vya gaidi, kuna watu waliokamatwa Alisema watuhumiwa 35 wamekamatwa na watafunguliwa mashtaka karibuni. Akijibu taarifa hiyo ya polisi, mtafiti wa Human Rights Watch Karin Tretskian anasema anatumaini maafisa wa usalama wataonyesha watu hao wanaoshikiliwa Mkuu wa jeshi la anga la Siria Jenerali Hussein Ishak ameuliwa katika mapigano mashariki ya mji mkuu wa Damascus. Maafisa wa serikali na wanaharakati wa Siria wanasema Jenerali Ishak alifariki Jumamosi mosi usiku katika mapigano na waasi katika kambi ya jeshi la anga la Siria karibu na mji wa Mlehi. Mlehi ni mji karibu na barabara kuu inaunganisha katikati ya Damascus na uwanja wa ndege wa kimataifa na ni makao makuu ya jeshi la anga la Siria. Mapigano makali yameripotiwa huko mnamo wiki za hivi karibuni, wakati jeshi linajaribu kuchukua tena udhibiti wa maeneo ya karibu kutoka kwa waasi. Na kiongozi mashuhuri wa upinzani Sudan, Sadik El Mahdi amekamatwa jana kwa tuhuma ambazo maafisa wa serikali wanasema zinaweza kupelekea hukumu ya kifo, jambo ambalo linaweza kuharibu juhudi za kupunguza mvutano wa kisiasa nchini humo. Mjukuu Al Mahdi, aliyewahi kuwa waziri mkuu wa Sudan Bi Mariam, mnamo miaka ya 1980 anasema wakili wake amemwambia anatuhumiwa kwa kuchochea chuki na mashtaka mengine. Chama chake cha, cha Umma kimetangaza hii leo kwamba kinajiondoa kutoka mazungumzo ya kitaifa yaliyoitishwa na rais kupunguza mivutano ya kisiasa kabla ya uchaguzi mkuu mwakani. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, Washington. Na mpenzi msikilizaji, karibu kwenye kipindi chako cha salamu, na kama kawaida kwenye salamu zenu hii leo. Ni mimi Sunday Shomari nikiwa na mwenzangu Aida Isa kutoka Washington DC. Tunakuambia ka standby kusikiliza salamu zako. Basi moja kwa moja, Aida, upande wa pili anayetufungulia salamu hii leo ni nani? Nam, anayetufungulia salamu hii leo Shomari ni huyu bwana anaitwa Petro Sanga kutoka Njombe, Tanzania. Anasema kwanza anapenda kutoa salamu kwa watangazaji wote wa VOA na vile vile angependa kutoa salamu zake kwa Robert Mgao Mwalimu Kennedy Henry Kideule, Petro Mfwea, Christopher Mgweni, James Mligo na anasema ujumbe tukumbukane kwa salamu. Basi kwa salamu zake hizo, aidha mi namwambia asante sana, na moja kwa moja mimi upande wangu, naye Henry Kideule wa Njombe, Tanzania. Henry anapenda salamu zake ziende kwake Naomi Rutaiwa, Denis Damas, Denis Nzumile, Ernest Singaponda, Victor Lovinga, Sadot Gaijage, Emma Lunojo, Godlive Mtewele kupenda pia kwa sahau Mauras Mchiro, Sila Liwa, Msena Bina, Emmanuel Kisela, Selina Nyunza, pia amewakumbuka Mariam Mkamaga, Odo Msemwe na Robert Kibuna. Anasema ujumbe wote anawaambia wasikumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na sasa tunavuka hadi hapo Kenya, ambako tunawapata Bi Rebeka Kwamboka Miroro na Joseph Miroro wakiwa kwenye sanduku la posta themanini na moja huko Keroka, Kenya. Wanataka salamu zao zwafikie Mogire Machuki William Mekenye, Ramo Andeke na Helen Ayoma, vile vile hawajamsahau Musa na Elizabeth Musa, Robert Andeka, John Nyabuto, Dura Manani, Isaya Nyogesa, vile vile Samuel Gatenga, Peterson Omoti, Isaya Okwemba, James Mageto Miroga, wote wakiwa huko Kenya, na vile vile wanataka salamu zao z wamfikie Fikiri Dario Salam, Salome Daniel Zakaria Ndefo, Dus Msunga Chomwa, mama Lenga Chapati hawajamsahau. Uh, vilevile Sali Bunzali, Sali Shukuru wa mama Emmanuel Kapera, Raimond Masawe, wote wakiwa kutoka sehemu mbalimbali mbali huko Tanzania, wanasema ujumbe maisha bila Mungu hayana matumaini. Shomari, unasemaje? Ahsadakta kabisa, hilo ni swala la msingi sana katika maisha ya ujumbe. Madhawa kabisa, huo msikilizaji. Basi mimi nakamata kadi yake au barua pepe yake, huyu ni Chacha Mgaya Gituti yanasema yuko sanduku la posta tano tatu mbili Geita, Tanzania. Yeye anapenda salamu zake za leo ziende kwake baba yake mzazi mzee Mgaya Gituti akiwa akisangura mugumu Tanzania. Hakumsahau mama yake mzazi Bi Agnes Mgaya akiwa Nkongore, Tarime Tanzania. Amewakumbuka pia vilevile vile, anasema kaka yake Dikson Marwa Gituti, George Marwa Gituti, Benard Mgaya Gituti, Mwita Gituti na Marwa Gituti pamoja na familia zao, anasema wote wako kanda ya ziwa nchini Tanzania, pia anasema anapenda kuwakumbuka marafiki zake hawa: Juma Chacha, Juma Sabure na Nyambabe Makonge wakiwa Mgumu Mara, Tanzania. Pia amewakumbuka Thomas Leonsi Magige na familia yake, wako kule Tarime Tanzania, na anasema mke wake mpenzi Joyce John na mwanaye mpendwa Ludovic Chacha, wote wako Geita Tanzania. Na pia hakutusahau, anasema wanahabari wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC, na kwa niaba ya wote namwambia asante sana vilevile. Vile basi anatoa na ujumbe, anasema ujumbe, anasema heri wenye moyo safi na huruma, maana hawa wataurithi ufalme wa mbingu. Ni ujumbe wake huo, ee, Chacha Mgaya Gituti. Basi, Adaida, hebu tuambie mambo ya muziki yanaendelea hivi sasa. Kwa upande wa muziki, mi nafikiri hivi sasa tupate kipande kidogo cha muziki. Na kwa upande wa kibao cha muziki, ninaye mwana muziki kutoka nchini Tanzania, sehemu mwingine ingine, anaitwa Alikiba, anakuja na kitu dusherere i gombi yasile yalikula akavimba kaja mtoto suli alesa na yule jamaa mwenye mahela akaniacha na njaa, mwenye mata yeye akaniacha nalia na Mola, aliwa leo nalia na Mola, ona yule alekupa wewe kutoka ninyi. Huyo ni Alikiba, siku nyingi alikuwa ametulia tuli, lakini siku hizi naona ameanza tena kuibuka na vibao moto moto kabisa. Na, dushelele na, dushelele ni Alikiba huyo, akiendelea kufanya vitu vyake na natumaini basi watu wanaendelea kumsikia. Tungoje vitu vipya takavuja kutoka kwa Alikiba, nakwambia. Mm -hmm. haya basi, tukiendelea na salamu tunapata zake salamu Rustic Malatu wa Kondoa, Tanzania salamu nyingi anasema kwa watangazaji wote wa VOA vilevile vile kwa Robert Thomas Mwambozi, Salome Daniel, Ilias Simon Fales, Mchana J Mchana, Leo Mwamasa, Jumanne Lukoba, Omari Mbaraka, Abud Juma, Hassan Jaka, Fikiria Dario Gakala na za mwisho anasema kwa baba na mama Malatu wakiwa Kondoa. Lakini naona huyo amekosea mwisho, anaweka baba na mama bwana, haifai mwanzo kabisa nama. haya mimi nakamata kadi yake Ras Franz Mancogoko, yuko Kemogemba klabu kule Tarime, Tanzania. Anapenda salamu zake ziende kwake Michael J. Ngogo, Fikiri Dario, Magesa Gikora, Mogiri Machuki, Xavier Teli, Wambwa Maganga, Es Maganga, Daudi Kikoti, Lenus Kingalu hakuwa sahau pia, Juma Idi Isa, Exaudi Makiao, Onesmo Mponda, Mchana J. Mchana anasema wote basi, anawaambia ujumbe amia yekunde ndiye mla kunde <laughs> <laughs> na mla mbaazi, sijui ni yupi sijui atakuwa yupi basi <laughs> tunapata <kwa> <laughs> <laughs> sasa salamu zake Victor Nyangalima wa Njombe, Tanzania, anasema yeye anapatikana mtaa wa airport kwa wabish camp, anatake zake salamu zimfikie Dus Masunga, Sima Kagaguruki, Ramadhani Mchomvu, Peter Sanga, Kitoni Mgaya, Winifred Chatanda, Choma wa Choma, Amos Msanga, Swedi Kaluta, bila ya kumsahau Simon Kiplangat, Ros Malima, Shukulu wa Mama Masanja, Choma mtoto wa Dus Masunga, Jason Mwalongo, Joshua Taruka, na vilevile anasema vile tuendelee tukumbukane hapa hapa kupitia VOA. Sawa kabisa. basi mimi nakamata zamuni yake huyu. Leo Mwamaso yuko kule Morogoro, Tanzania. Wanakwambia huu ni mji kasoro bahari. Salamu zake anasema, kwanza kabisa ni watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote anakuambia asante sana. Pia amewakumbuka nasema, wabingwa wa salamu, Salome Elias, Daniel Choma wa Choma, Swedi Karuta, Kennedy Mpemba, Omar Mbaraka au Baba Hasani. Hakumsahau Rastiki Muratu. Pia amewakumbuka Baba Hanwal wa TRA Tanzania, Kennedy Wandela, Victor Nyagalima, anasema wawote wakiwa sehemu mbalimbali, na bila kabisa kumsahau anasema Mwalimu Sidney Mpangala akiwa Tukuzi Mbinga, Tanzania. Naam, basi kabla ya kuendelea, wacha kwanza tupate hichi kibao kingine kicho moto moto kabisa. Inatoka huko nchini Uganda naye ni si mwingine ila ni Camilion akishirikiana na Jackie. Nam msikilizaji, ni kibao hicho. Basi katika miondoko ya rege, si mwingine huyo, ni Sir Jose Camillon nchini Uganda, akishirikiana na Jaki kama unavyomwona Kamiloni. Aidha anakuwa na, na utaalamu wa aina mbalimbali. Hapa ameimba utafikiri Mjamaika. Hola mambo <laughs> yake makubwa haya. Basi nikirudi kwenye salamu, mimi ninaye salamu zake hapa, Maganga Es Maganga wa Kigoma, Tanzania. Anapenda salamu zake ziende kwake Mbungu Teks akiwa Kongo kule, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hakumsahau Kaparata au baba Ana akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mogire Machuki akiwa Kisii kule, Kenya, fundi Hamisi akiwa Kigoma, Tanzania. Hakumsahau Kajole wa Kajole akiwa Kigoma, Tanzania, na vilevile Hunchi Kibandankoi, huyu anasema yuko kule Kigoma. Na mwisho, anasema kumsahau kashindi Maulidi, hali kadhalika akiwa Kigoma, na ujumbe anamwambia upatapo salamu tuma salamu nam. Angalia mtandao wa VOA fasta, ingia m.voaswahili.com, mkwaju mobile kwenye simu yako, na ingiza namba ya haraka ya VOA Swahili kwenye simu yako weka opera mini mobile. Sasa na sasa napokea yake barua Jofrey Njereka wa sanduku la posta 5011, Mbeya, Tanzania. Anasema yeye ni bingwa wa salamu wa kimataifa, yani international. Anataka zake salamu ziwafikie Patrick Njereka, Renatas Njereka na Blatina Njereka, wote wakiwa hapo Ukanga Makete, Benedict Njereka wa Njombe, Zakaria Ndenfo wa Moshi Tanzania, Kasim Abed Ngea na Guram Haji Karimu wote wakiwa hapo Lindi Tanzania, bila kumsahau Stephen Magoe Kamajilwa wa Shinyanga, Elias Manyero wa Nyasuba Kahama, Ramo Opele Endeka wakiwa Timboroa wa Kenya. Na ujumbe anasema asiyefanya kazi na asile. Haya, <laughs> <laughs> ujumbe huo maridhawa sawa sawa kabisa zamuni yake. Wewe Choma wa Choma unasema salamu zako Choma ukiwa Mpanda Tanzania, ziende kwake. Hukumsahau Swedi Kaluta, Amosi Msanga, Deusi Masunga, Fataki Bachinge, Eliakimu Dalukoba Chikundi. Pia amewakumbuka Nkondo wa Nkondo, Juma Michael na mwanaharakati unasema lenga chapati, huku msahau Masanja Kuyanja, mwalimu Kennedy Mpemba na Salome Daniel bila kuwasahau Victor Nyangalima, Koleta Makulwa na Butanga Masanja, wote hawa wakiwa Tanzania na pia umewakumbuka Paulina Madoshi, huku msahau Sofia Choma, e Kamba Lukuba, Riziki Minde uchumi Filbert shukuru wa mama sali Bunzali, na mwisho anasema kabisa, hukuwa sao Monika lichandi msuka hekena Oyama Meshak Ibrahimu Mwalwa na Zakaria Mapinda, wote hao wako Tanzania. Nam, basi, nadhani hapa tukimalizia malizia, anasoma hizi salamu za mwisho, zinatoka kwake kwa jabali la salamu, Zakaria Ndemfo akiwa sanduku la posta mbili sufuri nane nane huko Machame, Moshi, Tanzania. Anasema zake salamu anataka ziwafikie Fikiri Dario Gakala, Salome Daniel, Eliasi Sali Bunzali, Suwed Kaluta, Manase bin Bendera, Zakaria Kinanda, Kajole wa Kajole, Joseph Miroro na Mogire Machuki, wote wakiwa huko Kenya. Na katika kumalizia basi kipindi hiki cha salamu na muziki, kwanza tupate kibao cha kumalizia, naye si mwingine ila ni mwimbaji wa kutoka hapa hapa kwetu Marekani, anaitwa Pharrell, anasema happy. Ni mambo ya happy. Basi anatumalishia kipindi chetu hichi cha leo. Aida, katika maswala ya kuwa nini kuwa happy, hebu waambia wasikilizaji wetu waendelee kuwa vipi happy. Ni furaha tupu jamani na kufikia hapo, msikilizaji, tunakamilisha kipindi chako cha salamu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ulikuwa nami Sanday Shomali na mwenzangu Aida Isa tukiwaambia kwa herini, bye bye. Happy, nyimbo inayowika kila pembe ya dunia, kila mtu lazima awe na furaha, ni mwimbo unaokamilisha salamu zenu kutoka sauti America Washington. Msiwache kuandika voaswahili at voanews com. Na sasa muktasar na wa habari. Wanamgambo watiifu na Jenerali Khalifa Haftar wamevamia jengo la bunge la Libya wakifyatua risasi na kuvuruga afisi za wabunge. Wa maafisa wanaeleza kwamba kikosi kisicho cha kawaida kinachoongozwa na jenerali huyo asiyefuata amri za wakuu wa jeshi walishambulia jengo hilo kujaribu kuwakamata wabunge wanaofuata imani za Kiislamu. Maafisa wa jeshi la Mali wanasema waasi wanaotaka kujitenga Watuareg kaskazini mwa nchi wameua wanajeshi nane waliposhambulia majengo ya serikali katika mji wa kaskazini wa Kidal na kuwachukua mateka watu thelathini. Kampeni za uchaguzi za rais nchini Malawi yamemalizika hii leo kabla ya uchaguzi wa Jumanne tarehe 20 Mei zimemalizika ambapo vyama vya kisiasa vimefanya mikutano mikuu katika miji mbalimbali ya nchi hiyo. Rais Joyce Banda amewataka wananchi kumchagua tena kwa mhula kamili. Mwisho wa muktasa wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zilezile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.