Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Au jambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza wakati huu. Ninayekukaribisha hapa studio unaitwa mkamiti kibayasi, nami ni Esther Githu Yuat. Matangazo ya leo Jumatatu Mei 14 mwaka 2014 yanasikika pia kupitia 107.5 FM ya Nairobi Kenya, na masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo Mei 19 tunaripoti kwamba upinzani nchini Kenya walalamika vikali namna utawala wa Rais Uhuru Kenyatta unavyoendesha madaraka nchini humo. Katika siku za hivi karibuni, viongozi wa upinzani hapa nchini Kenya wamekuwa kwenye mikutano mbalimbali ya hadhara kupinga maamuzi yanayochukuliwa na, na serikali katika kufanikisha mfumo mpya wa utawala kuambatana na katiba mpya. Wabunge wa upinzani na wafuasi wa Raila Odinga wanadai kwamba Uhuru Kenyatta na... Katika habari nyingine, wanawake huko DRC wahimizwa kuwa mstari wa mbele kuchangia katika juhudi za kuhamasisha watu kukabidhi silaha kwa serikali nchini humo ili kupunguza mauaji yanayofanywa siku hadi siku. Sisi wa mama ndio tunazaa vijana na wababa wanakuwa kama watoto wetu. Sharti mama akijiingiza na mama katika nyumba, anakuwa mshauri mkubwa, wakati anaweza kuonya mume wake wala mtoto wake, anaweza kumfikia haraka kuliko watu wengine, kuweza kufika kueleza ile jambo. Naam, msikilizaji, kwa habari hizo na nyingine kemkem, jumuika kem, nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, estagidhuyuwat huyu hapa na habari za dunia. Wanamgambo watifu kwa jenerali mstaafu wa Libya wanasema wamefuta shughuli za bunge kwa muda baada ya kushambulia bunge hilo. Wanamgambo hao wanaongozwa na kamanda wa zamani Jenerali Khalifa Haftar. Hapo jana Jumapili walivamia majengo ya bunge mjini Tripoli wakifyatua risasi na kupora ofisi za wabunge. Wingu jeusi la moshi lilionekana likitoka kwenye majengo ya bunge na ripoti ambazo hazijathibitishwa zinasema watu wawili waliuawa na wengine hamsini kujeruhiwa katika ghasia hizo. Umoja wa Mataifa unaonya kuwa Somalia inakabiliwa na baa la njaa kwa mara nyingine kutokana na ukame, ongezeko la bei ya vyakula na vitisho vya wanamgambo wa Al Shabaab. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Nairobi leo Jumatatu, mratibu wa shughuli za kibinadamu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Somalia Filipe Lazarini alisema hali ya hivi sasa huko Somalia inazua wasiwasi kwa sababu inaashiria hali iliyokumba nchi hiyo kabla ya baa la njaa la mwaka 2011. Alisema kuna mgogoro unaoendelea na kuna ukame na nchi hiyo, na imekuwa ni vigumu kwa wafanyakazi wa kutoa misaada kuwafikia waathiriwa. Aliongeza pia kuwa fedha za msaada zimepungua na kwamba hali huko Somalia inategemewa kuzorota zaidi katika muda wa miezi michache ijayo. Jeshi la Marekani linaamini kuwa kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al Shabab litaendelea na vitisho na mashambulizi yake dhidi ya mataifa ambayo yanachangia wanajeshi wake katika jeshi linaloongozwa na Umoja wa Afrika, AMISOM, huko Somalia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Martha van der Wolf anaripoti kutoka Adis Ababa. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Kamanda wa AFRICOM David Rodriguez anasema licha ya ukweli kwamba katika miezi ya karibuni maeneo yanayodhibitiwa na, na Al-Shababu yamepungua, lakini kundi hilo linaendelea kuwa kitisho. Kenya ilishambuliwa tena na kundi la wanamgambo wa Al-Shababu siku ya Ijumaa wakati mabomu mawili yaliyotegwa kwenye gari yalipolipuka mjini Nairobi na kuwaua watu kumi. Shambulizi hilo lilitokea muda mfupi baada ya nchi kama Uingereza na Marekani kutoa tahadhari ya kusafiri kwenda maeneo kadhaa nchini Kenya kwa sababu ya vitisho vya usalama. Jenerali Rodriguez anasema wanamgambo wa kundi la Al Shabab bado wanaendelea kuwa kitisho kwa masilahi ya Marekani katika eneo hilo na huko Ulaya, na limeanza kutoa kitisho kwa mashambulizi kwenye ardhi ya Marekani. Anasema Marekani inawapa mafunzo ya wanajeshi wa AMISOM kabla hawajaingia katika ardhi ya Somalia ili kuongeza uwezo wao. AFRICOM pia ina timu ndogo kwenye makao makuu ya AMISOM kuunga mkono operesheni dhidi ya kundi la Al-Shabab. Mataifa yanayochangia wanajeshi wake kwa AMISOM ni Kenya, Uganda, Burundi, Ethiopia, Jibuti na Sierra Leone. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Mahakama moja ya Uganda imemhukumu muuguzi mmoja kifungo cha miaka mitatu jela baada ya kumkuta na hatia kwa kujaribu kumwambukiza mgonjwa wa virusi vya HIV makusudi. Hukumu hiyo ilitolewa licha ya juhudi za wanaharakati wa kimataifa za kumuunga mkono Rosemary na Mubiru mwenye umri wa miaka 64 na ambaye anaishi na virusi vya HIV. Waganda wengi hata hivyo wanaiona kesi hiyo kama kesi ya kushtua. Inaonyesha hujuma na kutokuwa na uangalifu kwa mfanyakazi wa afya ambaye umma unapaswa kuwa na imani naye. Uingereza leo Jumatatu imemwita balozi wa Sudan nchini humo kupinga hukumu ya kifo dhidi ya mwanamke mwenye mimba ambaye amehukumiwa kwa kuacha dini ya Kiislamu na kuwa Mkristo. Mahakama moja ya Sudan mwezi huu ilimhukumu kifo Mariam Yahya ya Ibrahim kwa kuacha imani ya Kiislamu na kuwa Mkristo na kumwagiza akane dini yake na kurejea katika Uislamu. Mahakama hiyo pia ilimshtaki kwa kushiriki ngono na Mkristo. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza alisema hukumu hiyo ni ya kinyama na muomba balozi wa Sudan nchini humo Bukhari Afandi kuiomba serikali yake kutii sheria za kimataifa juu ya uhuru wa kuabudu na wa mtu kujiamulia mwenyewe imani anayotaka na kufanya jitihada zote kubadili uamuzi huo wa mahakama. Watu watatu wameuawa na wengine watatu kujeruhiwa katika mapambano matatu tofauti yaliyotukia katika mji wa Mandera kaskazini mwa Kenya. Taarifa iliyotolewa na polisi inaelezea kwamba tukio la kwanza lilitokea wakati watu wa ukoo wa Gare na Degodia walipopambana, na tukio la pili ni wakati msafara wa maafisa usalama ulipovamiwa kwa ghafla na majambazi, huku tukio la tatu likiwa wakati msafara wa magari manne aliokuwa yanasafirisha miraa kushambuliwa huko Mandera yakitoka kaunti ya Meru. Abdu Shakur Abud amezungumza na msemaji wa polisi huko Kenya, Zipora Mboroki. ili hatua tumechukua, tumetuma polisi huko na other security agencies. Iko polisi kule na tumewaongeza vile tunaweza. Ambia wananchi saa hii hali si mbaya because polisi wako wako on the ground na hao security forces zingine tumeungana pamoja, tumesema viongozi wao waendelee kueneza ajiria amani ili watu waendelee kukaa kwa amani vile walikuwa wanakaa, na wasichukue sheria kwa mkononi wao. Lakini nini kilichosababisha wakaanza Iyi, atuwe, yapo, tumeenza, etu, nini, aswa, mapigano? Hii hatuwezi tukasema jili yapo, tumeanza uchunguzi wetu ndio tujue ni nini haswa ilitendeka ndio mapigano ikaanza. Ni msemaji wa polisi huko Kenya Zipora Mbroke akizungumza na Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu katika matangazo usiku wa leo ni uko nchini Kenya. Upinzani nchini humo wanatishia kufanya maandamano kote nchini Kenya ili kupinga tabia ya Rais Uhuru Kenyatta ya kuvuruga mfumo mpya wa utawala wa majimbo, na wakati kulipa mabilioni ya pesa kwa makampuni mawili ya kigeni kwa kufanya kazi bandia. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Maigi Konyo akiwa Nairobi. Katika siku za hivi karibuni, viongozi wa upinzani hapa nchini Kenya wamekuwa kwenye mikutano mbalimbali ya hadhara kupinga maamuzi yanayochukuliwa na, na serikali katika kufanikisha mfumo mpya wa utawala kuambatana na katiba mpya. Wabunge wa upinzani na wafuasi wa Raila Odinga wanadai kwamba Uhuru Kenyatta anatekeleza majukumu yake vibaya. Utatutawala ikiwa tumekubali kutawaliwa, tukikataa kutawalwa uwezi kututawala, na hiyo ndio ukweli ya mambo. Mimi namwambia Uhuru Kenyatta na mwenzake William Ruto kwamba Kenya ni ya watu milioni arobaini, na safari hii hatusemi Kenya ni kubwa kuliko sisi, sisi tutasema ni wakubwa kuliko Kenya. Lawama hizo zinafuatia hatua iliyochukuliwa na serikali hivi majuzi ya kuwateua makamishina 47 ili kusimamia kazi na shughuli zote za serikali katika maeneo yanayodhibitiwa na magavana wa majimbo na wilaya. Hii ni kuambatana na katiba mpya iliyovunja utawala wa mikoa na badala yake kuanzisha mfumo mpya wa utawala ambapo magavana wa majimbo wanatakiwa kusimamia sehemu zao. Wabunge wa upinzani wanamshtumu rais Uhuru Kenyatta kwa kuwateua maafisa wa serikali kusimamia majimbo hayo kinyume na katiba badala ya kutoa nafasi hiyo kwa magavana wa majimbo Seneta Halwale kutoka magharibi mwa Kenya anadai kwamba Rais Kenyatta anakiuka katiba. Sasa ujue kwamba Mheshimiwa Uhuru, umeanza kunoa kisu ambayo itaanzia katika National Assembly, itakuja katika Senate. You are now on the brink of being impeached. Going to be the first president to be impeached. Lakini Rais Uhuru Kenyatta nadai amelazimika kuwateua maafisa wa serikali ili kumsaidia katika shughuli za kuendesha serikali katika maeneo hayo yeye akiwa mjini Nairobi. Tukisema ya kwamba tunataka machief na ma, ma, ma county commissioners sana, tuwapatie nguvu. Tunataka tuwapatie nguvu kwa sababu Kenya hii ni kubwa, si ni kweli? Na Kenya ikiwa kubwa, mimi siwezi nikiwa Nairobi kuwa mimi najua yale ambaye ya inaendelea katika kila mtaa, kweli ya uongo? Vile vilevile, baadhi ya wa wabunge wamekasirishwa na matamshi ya Rais Uhuru Kenyatta hivi majuzi kwamba serikali italipa makampuni mawili ya Uingereza mabilioni ya pesa kwa kazi bandia yanayodai kutekeleza wakati wa utawala uliopita wa Rais Kibaki. Malipo hayo yanajulikana sana kama kashfa ya Anglo Leasing. It is tribal. They are institutionalizing what we call an ethno-state. Kwa hivi sasa makundi ya upinzani hapa nchini Kenya yanajiandaa kuitisha maandamano kote nchini ili kupinga maamuzi muhimu yanayochukuliwa na serikali kinyume na katiba. Mwaigi kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka sauti Amerika. Washington. Marekani itawashtaki baadhi ya wa wanajeshi wa China ambao inawatuhumu kwa kufanya ujasusi wa kiuchumi dhidi ya makampuni yake. Mkuu wa sheria wa Marekani Eric Holder ametoa taarifa kuelezea mashtaka dhidi ya wachina hao. Hii ni mara ya kwanza kwa serikali ya Marekani kuwashtaki wafanyakazi wa nchi ya nje kwa uhalifu kutumia wa kutumia mtandao wa kompyuta dhidi ya makampuni ya Marekani. Wall Street Journal inaripoti kuwa watu wanaolengwa ni watano na kwamba walifanya kazi na kitengo cha jeshi la Shanghai. Gazeti hilo linasema watu hao walitumia mtandao kuiba taarifa za kiwanda cha nuklia ikiwemo gharama yake. Kesi hiyo itakuwa kati ya nchi mbili zenye nguvu za kiuchumi duniani. Na Rais wa Urusi Vladimir Putin ameagiza majeshi yanayofanya mazoezi katika maeneo karibu na Ukraine kurejea kwenye vituo vyao nyumbani. Kremlin ilitoa taarifa hiyo leo, siku chache kabla ya uchaguzi muhimu wa urais huko Ukraine. Nchi za magharibi zimepinga hatua ya Urusi ya kupeleka maelfu ya wanajeshi karibu na mpaka wa Ukraine na kuelezea wasiwasi wao kwamba huenda ni mpango wa kunyakua ardhi baada ya Urusi kujinyakulia sehemu ya Crimea iliyokuwa huko Ukraine hapo mwezi Machi. NATO imesema leo pia inasubiri kuona ishara za kuondoka kwa wanajeshi hao wa Russia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wataalam na wachumi wapatao elfu tatu kutoka pande zote za dunia wanasema ukosefu wa takwimu muhimu barani Afrika kumechangia bara hilo kutoendelea. Hilo ni moja ya mada zilizojadiliwa leo mjini Kigali kwenye mwanzo wa kongamano la wiki nzima ambapo Benki ya Maendeleo ya Afrika ADB inaadhimisha miaka 50 tangu kuasisiwa kwake. Kutoka Kigali, Wazungumzaji wengi wameonyesha wasiwasi kwamba kukosekana kwa, kwa takwimu kwenye sekta za maendeleo kwenye nchi za Kiafrika kumefanya kiwango cha ukuaji wa kiuchumi wa nchi hizo kusalia njia panda. Wengine wameonyesha kwamba hata pale ambapo takwimu zinafanyika hazitangazwi, na zisipotangazwa, ina maana kiwango cha ukuaji wa kiuchumi katika taifa fulani hakijulikani, swala ambalo linadhoofisha kupatikana kwa picha halisi ya bara hilo kiuchumi. Mthuli Ncube ni naibu mkuu wa benki hiyo. Our view is that easily Africa's GDP is being. Mtazamo wetu ni kwamba pato la ndani la Afrika GDP linakadiriwa chini ya kiwango chake kwa asilimia 30, na hii ni kwa sababu kila tunapofanya tathmini matokeo yanabadilika. Mfano kwa sasa ni nchi kumi tu kati ya nchi 54 za Kiafrika ambazo zimekwisha weka sera thabiti ya kufanya marekebisho kwenye sera za kiuchumi. Hata hivyo, Benki ya Maendeleo ya Afrika ADB ilikwisha liona tatizo hilo, na Bwana Mthoni Tube anasema ili kuliondoa tatizo hilo kuna nia kujenga uwezo. Tunapaswa kujenga uwezo, kuimarisha uwezo wa kuwa na takwimu sahihi, na hilo ndilo tunaloendelea kulifanya. Imesemekana kwamba pato la ndani la bara la Afrika, GDP linafikia trilioni moja na nusu dola za Kimarekani, lakini kuna hofu kwamba yumkini pato hilo ni zaidi. Hata hivyo, kiwango hicho kinatokana na ukosefu wa takwimu kutoka baadhi ya mataifa ya Kiafrika na kushindwa kutekelezwa kwa mikakati ambayo imekuwa ikiazimiwa. Ndani ya kipindi cha wiki moja, wajumbe kwenye kongamano hilo wanatathimini mafanikio ya benki hiyo miaka 50 iliyopita tangu kuasisiwa kwake, ikichukuliwa e mfano wa Rwanda, benki hiyo ilitoa misaada ya jumla ya dola za marekani bilioni 1.6 kwenye miradi mbalimbali mbali, kama vile miundo mbinu, afya, kilimo, sayansi na teknolojia na ustawi wa jamii kwa ujumla. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. na wanawake huko mkoa wa Oriental, hasa Ituri, katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC, wahimizwa kuwa mstari wa mbele katika kuhamasisha watu kurudisha silaha zao ili kuweza kupunguza mauaji yanayotokea siku hadi siku. Mwandishi wetu Auster Malivika na ripoti zaidi kutoka Goma. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, Marika Bazare, mmoja wa kiongozi wa mashirika ya wanawake wilayani Ituri, ameeleza kwa nini wanawake wamejumuishwa katika harakati za kutafuta silaha katika maeneo hayo ya mkoa wa Orientale ambako kwa ripotika silaha nyingi zikiwa mikononi mwa rahia. Ndiyo sisi tuliweza kushirikishwa ndani, kwa sababu unaona kila mara ule mwanaume mwenye anashika silaha ni mume wa mke moya fulani, wala ule mtoto anayekuwa katika ile hali ya ujambazi kwa kuweza kufu fanya vitendo vibaya kwa kunyanyasa watu ni m-mke wa mtoto mu, mu, wa mke fulani. Sisi wa mama ndio tunazaa vijana na wababa wanakuwa kama watoto wetu. Sharti mama akijiingiza na mama katika nyumba anakuwa mshauri mkubwa, wakati anaweza kuonya mume wake wala mtoto wake, anaweza kumsikia haraka kuliko watu wengine, kuweza kufika kueleza ile jambo. Kuhusiana na swala hilo, nimezungumza naye Palukunga Hangondi, kiongozi wa shirika lenye kutetea haki za binadamu CRDH linalokuwa na makao yake katika kijiji cha Owi cha wilayani Beni. Andio mimi ninafikiri, uh, wanaume wanaofu wenda wakaingia wao wenyewe kibinafsi ndani ya kazi ya kutafuta silaha uh, wanapaswa kushikwa pesi, uh, zaidi kuliko wanawake, kwa sababu uh, jinsi ninakwambia, wanaume wanafuatiliwa sana na serikali ndani ya Kongo kushinda wanawake. Kadiri mwanaume anaweza kufanya vibaya, na wanawake vile vile wanaweza kufanya vibaya ile inakuwa namna nyingine ya wanaume kuweza kutumizia wanawake, lakini itatoa mwito kwa wanawake. Wanawake wakongomani, e, inabidi waweze wakafanya utofauti na wanawake wengine. Naye Ernest Jalui Kaviru ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kiusalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unajua kila mtu ana ana mwisho ya uwezo wake. Wanaume wamefanya kiasi yao na wakafika kwenye wanaweza kufika, lakini inafaa kwa kwa mambo yote ya ulimwengu iende mbele vizuri, inafaa tunashikana mkono ilipowezekanavyo katikati ya wanamke na wanaume, na mimi nazania hii wanamke kuingizana, kwa hiyo mambo haionyeshi kama wanaume wanashindwa, lakini ni usaidizi kubwa yenyewe wanamke wanaleta kwa mambo hizo Nahii tunaweza tu kupatana ongera. Ifahamike kwamba mradi huo umegharamiwa na shirika la Umoja wa Mataifa lenye kuhusika na maendeleo PNID likishirikiana na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na baadhi ya wananji wameomba mradi huo uweze kuelekea katika majimbo mbalimbali mbali, ikiwemo Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Maniema pamoja na jimbo la Katanga. Osema, sauti malevika sautia amerikagom Naam, ni Jumatatu ya michezo msikilizaji na leo ile habari iliyokuwa siri ya hadharani sasa imekuwa rasmi baada ya meneja wa timu ya taifa ya Uholanzi Louis van Gaal kutangazwa kuwa atakuwa meneja wa Manchester United katika Premier League msimu ujao. Van Gaal mwenye umri wa miaka 62 ataanza kazi hiyo mara tu baada ya kumaliza kuiongoza timu ya Uholanzi katika fainali za Kombe la Dunia huko Brazil. Van Gaal amewahi kuwa kocha wa Barcelona, Bayern Munich, AZ Alkamar na Ajax. United mkongwe Ryan Giggs, ambaye amekuwa akichezea Manchester United kwa muda mrefu, atakuwa msaidizi hapo mwakani. Tukirudi hapa Marekani katika ligi ya basketball NBA, fainali za kanda zilianza Jumapili usiku ambapo Indiana Pacers ilianza vizuri kwa kuishinda mechi yake ya kwanza dhidi ya Miami Heat 107 kwa 96 katika kanda ya mashariki. Mechi ya pili ni kesho Jumanne, wakati leo usiku Fainali ya kanda za magharibi inaanza rasmi baina ya San Antonio Spurs dhidi ya Oklahoma City Thunder OKC. Okay, si hata hivyo walipata habari mbaya mwishoni mwa wiki, kwani mchezaji wao Serge Ibaka mzaliwa wa Kongo hataweza kushiriki katika fainali hizi baada ya kuumia. Tuangalie ripoti kutoka kwa waandishi wetu moja kumoja, kwa moja kwa mwandishi wetu Jason Nyekundi kutoka Nairobi, Kenya kikosi cha taifa cha Kenya Harambee Stars kililaza Komoro bao moja kwa sufuri jana kwenye kinyang'anyiro cha kufuzu dimba la bara Afrika mwaka 2015. Kiungo wa kati johanna Omolo anayesakata soka ya kulipwa nchini Ubelgiji ndiye aliyekuwa mkombozi wa Stars baada ya kupachika bao hilo la kipekee na la ushindi. Mechi hiyo ilikuwa ni raundi ya kwanza, na sasa Stars watahitaji sare aina yoyote au ushindi wa bao moja bila watakaporudiana wapinzani hao ugenini ndani ya wiki mbili zijazo. Kwenye mechi hiyo, kocha wa taifa Abdel Amoruche alifanya mageuzi makubwa katika kikosi cha kwanza. Aliwaanzisha Denis Oliech na Alan Wanga kwenye safu ya mashambulizi. Kwenye benchi kulikuwapo kiungo wa Inter Milan Macdonald Mariga ambaye alisisimua alipoingia mahala pa jamaa la mohamed kunako dakika ya 75. Madagaskar waliwafunga Uganda mabao mawili kwa moja mjini Antananarivo. Awamu ya pili ya mechi za taifa bingwa barani Afrika zitachezwa kati ya tarehe thelathini Mei na mosi Juni. Kwenye riadha wanariadha wa Kenya waliendelea kunawiri kwenye mbio ndefu nchini Japan na India nchini Japan, Bedan Karoki alimwonyesha kivumbi Mwiritiria na bingwa mtetesi Sasana Ritadese kwenye mbio za kila mwaka za Gifu Seiru Half Marathon na kushinda mbio hizo kwa muda wa saa moja. Mjini Manchester, Muethiopia Kenenisa Bekele alishinda mbio za kilomita kumi za Great Manchester kwa muda wa dakika 28 na sekunde 23 na kumwonyesha kivumbi mwanariadha anayeshikilia rekodi ya mbio hizo, Wilson Kipsang kutoka Kenya. Upande wa kinadada, Muethiopia Tirunesh Dibaba alimaliza wa kwanza kwa muda wa dakika 31 na sekunde 9 mbele ya Mwingereza Gemma Steel. Kwa niaba ya sauti ya Amerika mimi ni Jason Nyakundi. Asante sana Jason, na sasa kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Mashabiki wa kandanda nchini Tanzania na matumaini makubwa na timu ya taifa ya taifa Stars ambayo hapo jana aliondoka na ushindi mwembamba dhidi ya timu ya taifa ya Zimbabwe kwa kuichapa bao moja kwa sifuri. Pamoja na kwamba huo ni ushindi katika kandanda, lakini baadhi ya wachambuzi wa masuala ya soka wanasema kwamba ushindi huo ni mwembamba sana, na huenda timu hizo zitakaporejeana tena wiki mbili zijazo huko Zimbabwe, Taifa Stars ikaangukia pua. Lakini kuna wale wanaotoa matumaini kwamba kiwango cha timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, ni cha kuridhisha na ikaendeleza na maajabu yake kama aliyofanya jana katika uwanja wa taifa, Dar es Salaam. Kutambua majaliwa timu ya taifa ya Tanzania katika mchezo wake unaofuata Nazungumza na mchambuzi wa masuala ya soka Lastek Alfred. Uh, mtazamo um, wangu uh, timu ya taifa Taifa Stars uh, ilifanikiwa kupata ushindi, lakini na, nafikiri ushindi huo sio mzuri sana uh, licha ya uh, hao kujitahidi na nini, lakini, uh, na nini lakini nafikiri bado wana wakati mgumu wa kupata matokeo kwenye mechi ya marudiano na Zimbabwe, kwa sababu ukiangalia mwalimu ni mpya, falsafa mwalimu aliokuja nayo ni tofauti nam yote kwa yote, iwapo Taifa Stars itafanikia kuchomoza katika mtihani mgumu, hatua inayofuata itavana na timu ya taifa ya Msumbiji ambayo tayari ishaanza kutuma salamu za pole kwa wapinzani wake. Katika mchezo wake hapo jana, timu ya Msumbiji ililalua timu ya taifa ya Sudani Kusini kwa bao tano kwa sifuri, hatua ambayo imedhihirisha kwamba lazima itasonga mbele timu ya taifa ya Msumbiji. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa, Sauti Amerika. Basi kwa leo, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Mimi ni Momoyo Hamza. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika muktasari wa habari. Wanamgambo watiifu kwa jenerali mstaafu wa Libya wanasema wamefuta shughuli za bunge kwa muda baada ya kushambulia bunge hilo. Mahakama moja ya Uganda imemhukumu muuguzi mmoja kifungo cha miaka mitatu jela baada ya kumkuta na hatia kwa kujaribu kumwambukiza mgonjwa wa virusi vya HIV makusudi. Marekani itawashtaki baadhi ya wanajeshi wa China ambao inawatuhumu kwa kufanya ujasusi wa kiuchumi dhidi ya makampuni ya Marekani. Umoja wa Mataifa unaonya kuwa Somalia inakabiliwa na baa la njaa kwa mara nyingine kutokana na ukame, ongezeko la bei ya vyakula na vitisho vya wanamgambo wa Alshabab. Uingereza leo Jumatatu imemwita balozi wa Sudan nchini humo kupinga hukumu ya kifo dhidi ya mwanamke mwenye mimba ambaye amehukumiwa kwa kuacha dini ya Kiislamu na kuwa Mkristo na rais wa Rusia Vladimir Putin ameagiza majeshi yanayofanya mazoezi katika maeneo karibu na Ukraine kurejea kwenye vituo vyao nyumbani. Kremlin imetoa taarifa hiyo siku chache kabla ya uchaguzi muhimu wa urais huko Ukraine. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. <muchas> Ukosefu wa umeme ni moja ya vikwazo vikubwa kwa maendeleo barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Takriban asilimia sabini ya Waafrika wanaoishi kusini mwa jangwa la Sahara, takriban watu milioni mia sita hawapati umeme, na hivyo kulazimika kutumia idadi kubwa ya pato lao kwa nishati ambazo ni ghali na zinazodhuru afya, kama vile mafuta ya dizeli kuendesha majenereta katika viwanda na mbao zilizohaba na zenye kutoa moshi kupikia chakula majumbani. Hii ndiyo maana katika majira ya joto mwaka uliopita, Rais Barack Obama alitangaza mpango wa Power Africa, mradi ambao utaongeza kwa kiasi kikubwa idadi ya watu wanaopata umeme huko barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, wakifanya kazi na serikali, biashara za kimataifa na za Kiafrika, mashirika sio ya kiserikali na taasisi, ikiwa ni pamoja na Benki ya Dunia, Umoja wa Ulaya na Benki ya Maendeleo ya Afrika. Marekani ina matumaini ya kupanua uwezo wa kuafikia katika gridi zilizopo za umeme na kujenga gridi nyingine ndogo ndogo na kwenye mifumo ambayo haiko kwenye gridi ili kuipatia umeme Afrika. Kwa kutumia njia tofauti za nishati kama vile jua, upepo, maji na joto kutoka kwa msingi wa ardhi na akiba nyingi ya gesi asilia iliyopo Afrika, mradi wa Power Africa Afrika tayari unaongeza uzalishaji wa umeme kote barani Afrika. Hadi wakati huu serikali ya Marekani imeahidi zaidi ya dola bilioni saba kwa msaada wa kifedha na ahadi za mikopo na msaada wa uratibu na utaalamu wa idara 12 za serikali ya Marekani. The US Overseas Private Investment Corporation au OPIC, ambayo inahamasisha mitaji binafsi kusaidia kutatua changamoto muhimu katika nchi zinazoendelea, imeahidi dola bilioni moja na nusu kwa Power Africa kwa miaka mitano ya kwanza. The Millennium Challenge Corporation nayo na iliongeza bilioni moja nyingine na kadhalika. Idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa itatoa dola milioni mia mbili themanini na tano hivi leo. Power Africa iko tayari kuondoa pingamizi ya mwisho ya kuridhiwa na bunge la Marekani ambapo ina uungaji mkono mzuri kutoka pande zote za baraza. Mara utakapopitishwa utatiwa saini na Rais Obama. Umeme ambao unaruhusu biashara kushamiri, zahanati kuhifadhi madawa na wanafunzi kusoma baada ya kiza kuingia hivi karibuni yatawezekana kwa watu zaidi wanaoishi barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Power Afrika itabadili dunia yao. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani, ambayo ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi wake Abdu Shakur Abod, mwelekezi Dwayne Collins kutoka hapa Washington, naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Astegyt. Pamoja tunawatakia usiku mwema.