Kumekucha Afrika. hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu asubuhi Mei 19 mwaka 2014. Katika matangazo yetu yaleo asubuhi tutakuletea habari kuhusu kampeni za uchaguzi wa rais nchini Malawi zimemalizika rasmi jana Jumapili. Kesho wapiga kura watajitokeza kuchagua rais wa nchi hiyo. Na katika ripoti nyingine, idara ya kuhudumia watoto ya Umoja wa Mataifa inaonya kuhusu watoto wengi zaidi huko Sudani Kusini huenda wakafariki kwa utapiamlo. Hayo ndiyo tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Wanamgambo watifu kwa jenerali mstaafu wa Libya wanasema wamesimamisha bunge baada ya kufanya shambulizi dhidi ya baraza hilo la kutunga sheria. Wanajeshi hao waasi walio chini ya jenerali Khalifa Haftar jana Jumapili walivamia jengo la bunge mjini Tripoli na kufyatua risasi na kufanya wizi kwenye ofisi za wabunge. Maafisa wanasema wanamgambo hao walishambulia jengo hilo katika jaribio la kuwakamata wabunge wa Kiislamu. Hata hivyo wabunge hao waliondolewa kwenye jengo hilo kabla ya shambulizi. Afisa mmoja wa usalama anasema watu hao wenye silaha pia walifunga barabara ya kuelekea kwenye baraza la taifa la Kongress na kufiatua risasi kwenye kituo cha karibu cha jeshi kinachodhibitiwa na wanamgambo wa Kiislamu. Mkuu wa kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani nchini Mali analaani vikali mauaji ya maafisa sita wa serikali na raia wawili jana Jumapili yaliyofanywa na waliojitenga katika mji uliozingirwa wa Kidal. Albert Coanders anakiita kitendo hicho hakikubaliki hata kidogo na uhalifu wa kinyama na kusema wale wanaohusika lazima walipe. Sababu halisi ya mauaji hayo bado haijajulikana. Mauaji yalitokea Jumapili wakati waziri mkuu wa Mali Musa Mara alipopeleka vikosi huko Kidal ili kukomboa mji huo kutoka kwa waasi wa Tuareg ambao wanawashikilia mateka wafanyakazi 30 wa serikali. Bwana Mara anasema nchi hiyo iko vitani na waasi. Mapigano kati ya majeshi ya serikali na waliojitenga mpaka sasa yamepelekea vifo vya watu 36 katika pande zote mbili. Mali iko matatani tangu mwaka jana, wakati waliojitenga, wali wa Tuareg waliojitenga walipotumia nafasi ya mapinduzi ya Waislamu wenye msimamo mkali na kuchukua kwa muda udhibiti wa kaskazini. Na idara ya kimataifa ya kuhudumia watoto UNICEF imeonya kwamba maelfu ya watoto huko Sudani kusini wako katika hatari ya kukumbwa na vifo na maradhi. Harijeriami anaisoma ripoti kamili. Katika mkesha wa mkutano wa kimataifa masuala ya kibinadamu unaofanyika Norwe, UNICEF imesema jana Jumapili kwamba asilimia 80 ya watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano nchini Sudan Kusini, katika majimbo matatu ambayo yameathiriwa sana na mzozo, ya Jonglei, Upper Nile na Unity, wako katika hatari kubwa sana. Idara hiyo inasema takriban watoto elfu hamsini kote nchini humo huenda wakafariki kwa utapia mlo na kwamba takriban watoto laki saba na elfu arobaini wako katika hatari kubwa ya ukosefu wa usalama wa chakula. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki Moon amesema kwamba ifikapo mwisho wa mwaka huu, nusu ya watu milioni kumi na mbili wanaoishi nchini Sudan Kusini huenda wakawa katika mapigano, wakakabiliwa na njaa au wakafariki. Nusu kati ya watu hao ni watoto. UNICEF inaomba kiasi cha dola milioni mia moja kumi na moja kukabiliana na mzozo unaowakabili wanawake na watoto nchini Sudan Kusini mwaka huu naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mlipua wa bomu wa kujitoa muhanga ameua wa watu wasiopungua wanne Jumaapili katika eneo la Wakristo katika mji wa kaskazini mwa Nigeria wa Kano. Polisi wanasema mlipuko huo ulitokea katika mtaa uliona baa nyingi na migahawa. Hakuna aliyedai kuhusika, lakini shuku inaelekea kwa kundi la Boko Haram, kundi la wanamgambo wa Kiislamu wanaotumia ugaidi kujaribu kuunda taifa la Kiislamu lenye msimamo mkali huko kaskazini mwa Nigeria. Boko Haram inashikilia wasichana wa shule 276 ambao waliwateka kijijini mwezi uliopita. Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan na viongozi wengine barani Afrika wamehudhuria mkutano ulioandaliwa na Ufaransa mjini Paris Jumamosi juu ya njia za kupambana na magaidi. Maafisa Uturuki, wa Uturuki wamewafungulia mashtaka watu watatu na kuwaweka kizuizini wengine ishirini na mbili ikiwa ni sehemu ya uchunguzi kutokana na ajali mbaya ya wiki iliyopita katika mgodi wa makaa ya mawe magharibi mwa Uturuki ambayo iliua wachimbaji mia tatu na moja. Mwendesha mashtaka Bekir Sahiner amesema watu hao watatu walishtakiwa kwa uzembe na kusababisha vifo kadhaa. Darzeni ya waendesha mashtaka wanachunguza sababu ya mlipuko huo na moto katika mgodi wa makaa ya mawe katika mji wa Soma ambapo karibu wachimbaji 800 walikuwa chini ya ardhi wakati wa mlipuko huo. Wengi wa waliowawa wanaaminika walikufa kutokana na sumu ya gesi ya carbon monoxide na kukosa hewa. Taarifa ya awali juu ya, ya ajali hiyo iliyopatikana na gazeti la Milliyet la Uturuki iliashiria ukiukaji kadhaa wa hatua za kiusalama ndani ya mgodi huo ikiwa ni pamoja na vifaa vichache vya kugundua gesi ya carbon monoxide na dari kujengwa kwa mbao badala ya vyuma. Katika hatua isiyo ya kawaida kabisa, vyombo vya habari vya Korea Kaskazini vimeripoti kuanguka kwa jengo ambalo ujenzi wake ulikuwa haujakamilika katika mji mkuu Pyongyang. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini liliripoti Jumaapili kwamba jengo hilo lenye ghorofa 23 ambalo tayari lilikuwa na familia karibu mia moja lilianguka Jumanne. Shirika hilo la habari halikutoa idadi waliokufa au kutoa maelezo ya kina juu ya kuanguka huko ila limesema kwamba ujenzi haukufanyika barabara na kwamba maafisa waliosimamia hawakuwa makini. Afisa wa Korea Kusini ambaye hakutaka kutaja jina lake amesema ni kawaida kwa familia huko kuhamia kwenye nyumba kabla ya majengo hayo kukamilika. Amesema mia ya watu wangeweza kupoteza maisha. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni kampeni za uchaguzi wa rais wa Malawi zimemalizika rasmi jana Jumapili kabla ya uchaguzi mkuu hapo tarehe 20 Mei. Vyama vya siasa vilikamilisha kampeni zao kwa kuandaa mikutano mikubwa ya hadhara katika miji mbalimbali ya nchi hiyo na kutoa wito wa kuleta mabadiliko katika nchi hiyo mojawapo maskini ya Afrika. Abdu Shakur Abud anasomea ripoti ya Lamek Masina kutoka Blantyre inayozungumzia ujumbe wa mwisho wa wagombea wanne wa mbele. Kuna wagombea kumi na wawili wa kiti cha rais katika uchaguzi unaoaminika utakuwa wenye ushindani mkubwa kuwahi kutokea tangu Malawi kuanza mfumo wa vyama vingi mwanzoni mwa miaka ya 1990. Rais Joyce Banda aliyechukua madaraka baada ya kufariki kwa Rais Bingu wa Mutharika mwaka elfu mbili kumi na mbili, alimaliza kampeni yake katika wilaya aliokozaliwa Zomba, akitoa wito kwa Wamalawi kumchagua kwa muhula kamili kuweza kukamilisha miradi aliyoanzisha ya kuimarisha uchumi wa nchi yake. Tunaanza kujenga tenki za maji na mabomba ya maji kuenea kote nchini. Tunajenga hospitali mpya kumi na tano na upande wa elimu, tumejenga shule kumi za sekondari na hivi sasa tunajenga vyuo sita vya kusomesha walimu, na zaidi ya hayo, kuna ujenzi wa nyumba kwa ajili ya wakazi wa mashambani. Chama kikuu cha upinzani cha Malawi Congress Party, MCP, kilikamilisha kampeni zake kwa ziara kutoka wilaya ya Deza, ngome mmojawapo kuu ya upinzani hadi mji mkuu wa Lilongwe, ambako kuwa na mkutano mkuu kwenye uwanja wa Masita. Mgombea kiti cha rais wa chama cha MCP Lazarus Chakwera aliwaambia wafuasi wake ni jambo la kusikitisha kwamba Malawi ingali maskini miaka 50 baada ya kujinyakulia uhuru, na anawatwika viongozi waliomtangulia jukumu la kuifanya nchi hiyo namna ilivyo sasa. Ikiwa siasa ni kuwakashifu wapinzani, kujitajirisha binafsi, kuiba kutoka hazina za serikali, basi wale wanaosema kwamba Chakwera hajui siasa wana haki kabisa. Yeye anasema hatofanya hivyo. Anasema akichaguliwa ataimarisha ustawi wa jamii na liahidi kuhakikisha dawa zinapatikana katika hospitali za nchi sawa na mgombea wa MCP. Mgombea kiti wa chama cha United Democratic Atupele Muluzi, kijana wa rais wa zamani Bakili Muluzi, alifanya kampeni yake ya mwisho mjini Lilongwe. Yeye alitoa wito kwa umoja miongoni mwa Wamalawi na kusema nchi haiwezi kustawi ikiwa inaendelea kugawika kutokana na tofauti za kisiasa. Naye mgombea kiti cha rais kwa niaba ya chama cha Democratic Progressive Peter Mutharika aliahidi kurudisha sera nzuri za kiuchumi ambazo nchi hiyo ilijulikana kuwa nazo kabla ya kifo cha kakake Bingu wa Mutharika. Kiasi cha Wamalawi milioni saba laki nane wanatarajiwa kupiga kura katika uchaguzi mkuu wa kumchagua rais, wabunge na serikali za mitaa. Ujumbe wa kufuatilia uchaguzi kutoka Jumuia ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, SADC unaeleza kwamba unaridhika na matayarisho kutokana na maelezo kutoka Tume ya Uchaguzi, ambayo inawahakikishia uchaguzi utafanyika kwa njia ya amani, uwazi na haki. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa VOA Mtandao wa Afya Afrika, shirika la habari linalowafikia waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanaokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www.voaswahili.com. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Papa Francis anaomba watu ulimwenguni kote kuombea waathirika wa mafuriko mabaya kuliko yote yaliyopiga huko katika nchi za Balkans, Bosnia Herzegovina, Croatia na Serbia katika zaidi ya karne. Papa Francis aliwaambia watu wanaohudhuria ibada zake kila wiki huko Vatican kwamba anahisi ana uhusiano wa karibu na wale wanaoishi na maumivu binafsi na matatizo. Mafuriko katika nchi za Bosnia Herzegovina, Croatia na Serbia yameua watu wapatao 37 na kuacha maelfu wakiwa hawana makazi, wengi wakiwa wamejazana kwenye boti na magari makubwa ya kijeshi ili kuepuka maji. Eneo kubwa katika nchi hizo halina umeme. Mashambulizi ndani na kuzunguka Bagdad yameua watu wasiopungua 14 wakati raia wa Iraq wakisubiri matokeo ya uchaguzi wa mwezi uliopita wa bunge. Polisi wanasema mashambulizi mabaya zaidi yalitokea wakati masoko mawili yalipopigwa mabomu Jumaapili na kuua watu na kujeruhi waliokuwa wakifanya ununuzi. Umoja wa Mataifa unasema ghasia kati ya wasuni walio wachache na washia walio wengi zimeua zaidi ya raia wa Iraq elfu kumi na mbili katika mwaka uliopita. Mkuu wa kikosi cha jeshi la anga la Siria ameuawa katika mapigano mashariki mwa mji mkuu wa Damascus. Maafisa wa serikali na waharakati wa Siria wanasema Jenerali Husein Ishak alifariki Jumamosi usiku katika mapigano na waasi katika kituo cha anga cha Siria karibu na mji wa Mleiha. Shirika la Syrian Observatory for Human Rights pia liliripoti kifo cha Ishak likisema aliwawa katika mapigano na wapiganaji wa kundi la Nusra Front, kundi lenye ushirikiano wa Alqaida nchini Siria na makundi mengine ya waasi wa Kiislamu. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wanaume waliokuwa na silaha wameshambulia jengo ambako bunge lilikuwa likikutana jana Jumapili huko nchini Libya na kuiba katika ofisi za wabunge. Mwandishi wetu Edward Yeranian ana ripoti kutoka Cairo na Aida Isa anayesoma ripoti kamili <tinyo> Vikosi viwili vya wanamgambo vya jenerali alistaafu vilivamia jengo la bunge la Libya kuiba katika ofisi za wabunge na kufyatua risasi hewani. Ufuatwaji huo uliweza kusikika katika eneo la jengo hilo huku moshi mweusi ukipaa hewani. Televisheni ya serikali ya Libya iliripoti kuwa vikosi vya watu waliokuwa na silaha vilivamia ofisi ya spika wa bunge Nuri Busahmen na wabunge wengine saba. Kituo cha televisheni cha Aljazira na kingine cha nchini humo cha Libya cha mtandao wa Almada vimeripoti kwamba Busahmen amekanusha kuwa ametekwa nyara, inma yahduthu fi benghazi lan min bad dubati wa muntasibi ljeish huwa khuruj la sariyat ldawla awali. Katika mkutano wa waandishi wa habari, Busahmen ameliita shambulizi hilo ambalo limefanywa na watu wanaomtii mkuu wa zamani wa jamii Khafila Haftar kwa mapinduzi dhidi ya serikali halali ya Libya, na kuwataka wanamgambo wa upinzani ambao wengi wao ni makundi ya Kiislamu kukabiliana na mashambulizi. Amesema Jenerali Haftar na wafuasi wake ni budi wakamatwe. Wafuasi wa Jenerali wa Haftar wamekiambia kituo cha televisheni cha Alarabia. Washambulizi kwenye jengo la bunge lilikuwa na azma ya kuizuia uteuzi wa serikali mpya chini ya mfanyabiashara Ahmed Maitik. Uteuzi wa Maitik kama waziri mkuu wiki mbili zilizopita ulihojiwa na wabunge wawili wa juu ambao walidai uthibitisho wake kwa kura ulifanyika bila ya kuwepo na idadi ya kutosha ya wapiga kura bungeni. Maitik anaungwa mkono na wabunge wa Kiislamu na wanamgambo waziri mkuu anayeungwa mkono na magharibi Ali Zaidan aliondolewa mamlakani katika upigaji kura wenye utatanishi wa kutokuwa na imani naye mapema mwezi uliopita. ina malhamat alkarama allati ntalakat alyaum min mahdi thaura wa qalbi lwatani benghazi hiya lijaba walistijaba. Jenerali Haftar anasisitiza katika ujumbe wa kanda ya video uliorushwa kwenye vituo vya televisheni vya Kiarabu kwamba operesheni za kijeshi alizokuwa anafanya ilikuwa ni majibu ya kuwataka watu wa Libya kurejesha utaratibu na kuondoa ugaidi nchini humo. Waziri mkuu wa muda anayeondoka madarakani Libya, Abdallah Althani, alitoa taarifa inayosoma kwenye televisheni akiyashutumu majeshi ya Jenerali Haftar kwa kujaribu kuiangusha serikali halali. Majeshi yanayomtii Jenerali Haftari yameziba barabara kuzunguka jengo la bunge pamoja na barabara iliyoelekea katika uwanja wa ndege katika mji mkuu vituo vya televisheni vya Kiarabu pia vimeripoti ndege za kivita zinazomtii jenerali zikiruka katika miji mikuu. Majeshi yake yalipambana na wanamgambo wa Kiislamu katika mji wa mashariki wa Benghazi siku ya Ijumaa. Naendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Rwanda imepuuza madai kwamba kuna baadhi ya watu ambao wamekuwa wakitoweka kwenye mazingira ya kutatanisha hasa kwenye jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo karibu na mpaka wake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. waziri wa mambo ya ndani na usalama wa ndani na polisi nchini Rwanda wamesema kwamba taarifa hizo ni za uzushi. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera ana ripoti zaidi. Taarifa iliyotolewa na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch zilidai kwamba kumekuwepo na visa vya kutoweka kwa watu chini kwa chini nchini Rwanda, hasa kwenye jimbo la kaskazini mwa nchi. Human Rights Watch ilisema kwamba tangu mwezi wa tatu mwaka huu visa hivi vilizidisha kasi kiasi kwamba ndani ya kipindi hicho jumla ya watu 14 walipotea kwenye mazingira ya kutatanisha. Lakini akizungumza kwa njia ya simu na sauti Amerika, Waziri wa Ndani na usalama wa taifa Sheikh Musa Fadhila Harelimana amepuuza shutuma hizo. Nadhani wanaosema hayo walete ushahidi wa kutosha. Watu hapa wana uhuru wa kutembea popote pale wanapotaka, iwe makanisani, sokoni au mahali popote, wana uhuru wa kufanya hivyo. Sasa watu wanapofanya hivyo kisha ukadai kwamba wamepotea, hilo ni swala jingine. Nadhani wanapaswa kuonyesha ushahidi wa jinsi watu wanavyopotea. Taarifa ya Human Rights Watch imezisota kidole ngazi za usalama kuhusika na kupotea kwa watu hao, lakini waziri wa usalama wa taifa ametupilia mbali madai hayo, akisema badala yake ngazi za usalama zina jukumu la ulinzi wa wananchi kulinda. Jukumu la ngazi za usalama ni kuwalinda raia na mali zao, pamoja na usalama wa taifa, na si kuwapoteza. Sasa kama kuna aliyekamatwa kwa ajili ya kuhojiwa kutokana na shutuma fulani, kisha watu wanasema ametoweka hilo ni tatizo jingine. Kwa upande wake polisi imetangaza kwamba hakuna ukweli wowote wa, wa madai hayo ya kupotea kwa wananchi kwenye mazingira ya kutatanisha. Msemaji wa jeshi la polisi nchini Rwanda Tama Sekatale amesema taarifa hizo hazina ukweli wowote na zinalenga tu kupotosha ulimwengu. Hata hivyo, msemaji huyo wa jeshi la polisi amenukuliwa na gazeti moja la kila siku hapa nchini akikili kwamba polisi na washikilia washukiwa 35 wa vitendo vya ugaidi ambao walikamatwa kufuatia msako mkali kwenye wilaya za Musanze na Rubavu zote za jimbo la kaskazini mwa nchi. Silvanos Kalimera, Sauti Amerika, Kigali. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika makala yetu ya jamii na maendeleo, leo tunazungumzia wito wa Rais Barack Obama wa kutaka kuchukuliwa hatua za haraka kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Utawala wake tayari umesema mabadiliko hayo ndiyo yanasababisha kuongezeka kwa viwango vya maji baharini, moto wa misitu na hali mbaya ya hewa kote Marekani. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Louis Ramirez kutoka ikulu Ametutayarishia ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na Abdu Shakur Abud. Misimu ya hali ya hewa inayobadilika sana imevuruga maisha mamilioni wa Marekani, na hivi sasa utawala wa rais Barack Obama una matumaini mabadiliko hayo yatawahamasisha watu zaidi juu ya kuongezeka kwa joto duniani. White House inaeleza kwamba ripoti ya serikali iliyotolewa Jumanne ni wito wa dharura kukabiliana na kitu ambacho msemaji Jay Carney anasema si kitisho tena cha muda mrefu. Uh, kinatendeka, ninadhani huo ndio msingi wa tathmini hii Utafiti wa serikali kuu uliopewa jina la Tathmini ya Hali ya Hewa Kitaifa unaeleza kwamba misimu ya hali ya hewa itaendelea kubadilika na kusababisha mafuriko ya kila mara na kuongezeka maji baharini, pamoja na ukame, mioto ya misituni na kupunguka kwa uzalishaji wa chakula. Unaeleza kwamba ushahidi wa mabadiliko ya hali ya hewa yaliyosababishwa na binadamu unaendelea kupata nguvu na kwamba Wamarekani wameanza kushuhudia mabadiliko yanayotokea karibu na kwao. Maafisa wa serikali wanaeleza tathmini hiyo kuwa ni sauti kubwa kabisa ya king'ora cha kutoa onyo kuwahi kusikika na kueleza kwamba wana matumaini itakuwa msingi thabiti wa kisayansi kwa hoja kwamba mabadiliko ya hali ya hewa ni kitu cha kweli na kusababisha watu kuchukua hatua. Taarifa ya White House baada ya kuchapishwa kwa ripoti inaeleza kwamba matokeo ya uchunguzi yanasisitiza haja ya kuchukuliwa hatua za haraka kukabiliana na kitisho cha mabadiliko ya hali ya hewa ili kuwalinda Wamarekani na kujenga mustakbal endelevu kwa watoto na wajukuu wetu. Baadhi hata hivyo, wanaendelea kuwa na shaka na kuuliza ikiwa kuna takwimu za kutosha kweli kuthibitisha mabadiliko ya misimu ya hali ya hewa kwa hakika, ndiyo yanaonekana yanatokana na kuchomwa kwa mafuta na shughuli nyingine za binadamu. Benjamin Zaitcher, mchambuzi wa masuala ya nishati katika taasisi ya kiafidhina American Enterprise hapa Washington, anasema ripoti ya serikali imeshawishiwa kisiasa. Ni vigumu kidogo kuwahamasisha watu kuhusu utabiri wa ndoto pali menendo ya mambo hayaonekani wazi. Serikali inatoa ripoti wakati baraza la Senate linajitayarisha kujadili mswada wa utumiaji bora nishati ambao ni miongoni mwa mambo mengine yanayozusha upya mjadala juu ya mradi wenye utata mkubwa wa kujenga bomba la mafuta la Keystone hapa Marekani kutoka Kanada hadi pwani ya kusini ya Marekani. Unaungwa mkono na makampuni ya mafuta na kupingwa na walinda mazingira. John Podesta, mshauri wa rais, aliwaambia waandishi habari kwamba Rais Obama atazindua kampeni pana ya kuitangaza ripoti hiyo huku mawaziri wake na maafisa wengine wa serikali wataizunguka nchi nzima kueneza ujumbe juu ya jinsi mabadiliko ya hali ya hewa inaathiri maeneo maalum ya nchi hii. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Wanamgambo wa chifu kwa jenerali mstaafu wa Libya wanasema wamesimamisha bunge baada ya kufanya shambulizi dhidi ya baraza hilo la kutunga sheria. Wanajeshi hao waasi waliochini ya jenerali Khalifa Haftar jana Jumapili walivamia jengo la bunge mjini Tripoli na kufyatua risasi na kufanya wizi kwenye ofisi za wabunge. Mkuu wa kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani nchini Mali analaani vikali mauaji ya maafisa sita wa serikali na raia wawili jana Jumapili yaliyofanywa na waliojitenga katika mji uliozingirwa wa Kidal. Albert Koenders anakiita kitendo hicho hakikubaliki hata kidogo na uhalifu wa kinyama na kusema wale wanaohusika lazima walipe. Sababu halisi ya mauaji hayo bado haijajulikana. Mlipua mabomu wa kujitoa muhanga ameua wa watu wasiopungwa wanne Jumaapili katika eneo la Wakristo katika mji wa kaskazini mwa Nigeria wa Kano. Polisi wanasema mlipuko huo ulitokea katika mtaa ulio na baa nyingi na migahawa. Maafisa wa Uturuki wamewafungulia mashtaka watu watatu na kuweka kizuizini wengine ishirini na wawili ikiwa ni sehemu ya uchunguzi kutokana na ajali mbaya ya wiki iliyopita katika mgodi wa makaa ya mawe magharibi mwa Uturuki ambayo iliua wachimbaji wa patao mia tatu na moja. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.