hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc ninayekukaribisha hivi leo ni mimi esther gituyot na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi leo ni jumanne mei 20 mwaka 2014 tunasikika kupitia 107.5 fm ya nairobi kenya na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 karibu msikilizaji <mulia> na katika uchaguzi na katika matangazo yetu hivi leo, uchaguzi huko Malawi wafanyika, lakini aripotiwa matatizo ya hapa na pale. Uchaguzi unaendelea vizuri licha ya kwamba kumekuwa na matatizo hapa mbalimbali mbali, matatizo ambayo yamekuwepo sehemu zingine, boksi zile za kupigia kura zimekuwa kwamba hazipatikani. Katika habari nyingine, mashirika yasiyo ya kiserikali kutoka nchi za Afrika Mashariki na kati wanakutana Goma kujadilia amani Vita ambayo inaendelea kwenye nchi moja inaweza kusababisha mambo kwenye nchi nyingine, na kwa hivyo tumeona vizuri ni kuleta hizi nchi pamoja tuweze kujadilia suala hili la vita na amani. Naam, ni vidokezo vya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, wananchi wa Malawi wanapiga kura leo kumchagua rais wao wajaye, ambaye rais aliyeko madarakani Joyce Banda anakabiliwa na changamoto kali katika jaribio la kwanza la kidemokrasia kwa utawala wake. Rais Banda amechukua madaraka ya kuongoza nchi miaka miwili iliyopita wakati mtangulizi wake Bingwa Mutharika alipofariki ghafla akiwa madarakani. Wakati huo Bibi Banda alikuwa akihudumu kama makamu rais. Anakabiliana na wagombea kumi na mmoja ili kuweza kushinda tena muhula mpya wa kuwepo madarakani. Wapinzani wake wakuu ni pamoja na kaka wa Bwana Mutharika anayeitwa Peter, mchungaji wa zamani Lazarus Chakwere na Atupele Muluzi ambaye ni mtoto wa kiume wa rais wa zamani wa Malawi, Bakili Muluzi. Vyama vyao vyote vitatu vimeshashinda uraisi hapo awali. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Justice Maxon Mbendera ameiambia Sauti ya Amerika VOA kuwa upigaji kura utakuwa wenye hadhi na wawazi licha ya baadhi ya hofu kuhusu ori orodha mpya ya wapiga kura. Bunge lililogawika nchini Libya linatarajiwa kuanza vikao tena leo, siku mbili baada ya majeshi yanayomtii jenerali aliyeasi kuvamia jengo na kuwapa kuendelea na mapigano yao dhidi ya kile wanachokiita serikali isiyo halali. Wabunge wanajaribu kuchukua tena udhibiti kufuatia changamoto kutoka kwa wafuasi wa jenerali mstaafu Khalifa Haftar. Haftar anajitambulisha mwenyewe kama mwanasiasa ambaye anaongoza vita kuiokoa Libya kutoka kwa waasi wa Kiislamu. Mapigano kati ya majeshi yake na wapinzani wake yameua watu wasiopungua wa sabini tangu Ijumaa. Shirika la habari la Associated Press linaripoti kwamba bunge linakutana kwenye eneo lisilojulikana kutokana na wasiwasi wasi wa usalama na litapiga kura ya kumchagua waziri mkuu mpya pamoja na bajeti. Serikali ya China imemwita balozi wa Marekani mjini Beijing baada ya Washington kuwafungulia mashtaka maafisa watano wa kijeshi wa China kwa kufanya ujasusi wa kiuchumi dhidi ya makampuni ya Marekani. Mwenzangu Abdu Shakur Abod ana maelezo zaidi. Shirika rasmi la China la Xinhua linaeleza kwamba naibu waziri wa mambo za nje Zheng Jiguang alimwambia balozi wa Marekani Max Baucus kwamba mashtaka hayo yanaharibu vibaya sana ushirikiano kati ya China na Marekani. China imepinga kabisa tuhuma za uhalifu ya kwanza kabisa kutolewa na Marekani dhidi ya utawala wa kigeni kwa uhalifu wa mtandao unaolenga biashara za Wamarekani. Maafisa wa Marekani wanakituhumu kitengo kimoja cha jeshi la watu wa China kwa kuingia kinyume cha sheria katika kompyuta za kampuni za kimarekani zinazofanya kazi katika teknolojia ya nyuklia, nishati ya jua na kiwanda cha chuma. Mwanasheria mkuu wa Marekani, waziri wa sheria Eric Holder alieleza jana kwamba Washington inalani vikali ujasusi wa kijeshi unaotoa habari nyeti kwa makampuni ya Kichina, ikiwa ni pamoja na mashirika uma, ya umma yanayomilikiwa na serikali. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya China imelaani mashtaka hayo na kueleza kuwa ni ya uongo na kwamba Beijing inasitisha kazi zake zote za tume ya pamoja kati ya Marekani na China juu ya mtandao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Rais wa Rusia Vladimir Putin na mwenzake wa China Xi Jinping wameahidi ushirikiano wa karibu wa pamoja wakati wa mkutano wao mjini Shanghai hii leo. Viongozi hao wawili walishuhudia utiaji saini wa mikataba 49 katika maeneo kama vile nishati, usafiri na miundombinu. Japokuwa hakuna taarifa zaidi iliyotolewa, lakini nchi hizo hazikuwa na uwezo wa kufikia mkataba uliosubiriwa kwa muda mrefu ambao ungeipatia China mabilioni ya dola kufuatia gesi ya asili ya Russia kwa miaka thelathini. Hata hivyo, rais Xi alisifia ushirikiano wa nchi yake na Russia akisema uhusiano ni muhimu kuimarisha mustakbal wa kimataifa wa kila mmoja. Wizara ya ulinzi ya Russia inasema vikosi vyake vya jeshi karibu na mpaka wa Ukraine vimeanza kuvunja kambi zao kufuatia agizo la rais Vladimir Putin linalowataka kurudi kwenye vituo vyao Huku mashariki mwa Ukraine kukiwa na ghasia hii leo, jirani zao Russia wamesema wanajeshi katika miji ya Bryansk, Belgorod na Rostov walijiandaa kuondoka kuelekea kwenye vituo vyao vya nyumbani. Bwana Putin alitoa agizo hilo jana. Majeshi hayo yamezua wasiwasi mkubwa katika mataifa magharibi. NATO ilisema jana kwamba ushirika haukuona ishara yeyote ya haraka inayohusiana na kuondoka kwao baada ya agizo la bwana Putin inakadiria kwamba Rusia ina wanajeshi elfu arobaini kwenye mpaka na Ukraine. Jaji mmoja nchini Afrika Kusini ameagiza mwanariadha Oscar Pistorius kuanza uchunguzi wa vipimo vya akili wiki ijayo ili kuangalia kama akili yake imechangia kwenye uhalifu wa kumpiga risasi na kumwua mpenzi wake wa kike. Jaji Thokozile Masipa amesema leo kwamba madaktari watamfanyia uchunguzi Pistorius, ili kutathmini kama alikuwa na uwezo wa kujizuia kufanya maamuzi yake mabaya. Amesema mwanariadha huyo lazima afike kwenye hospitali ya serikali inayohusika na masuala ya akili mjini Pretoria siku ya Jumatatu, na wataendelea kumfanyia uchunguzi huo kila siku kwenye... Kwa muda wa siku 30. Baada ya uchunguzi wa kitabibu kukamilika, timu ya madaktari itawasilisha ripoti mahakamani upande wa utetezi na kwa waendesha mashtaka. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC na habari zilizochukua uzito wa juu jioni ya leo ni kama mlivyosikia kwenye taarifa habari, kuhusu wananchi wa Malawi ambao wanaendelea kupiga kura katika uchaguzi mkuu wa urais na pia wabunge pamoja na wawakilishi wa serikali za mitaa. Kuna ripoti za kasoro hapa na pale, lakini kwa jumla upigaji kura waripotiwa kuendelea kwa amani. Mwenzangu Abdshakur Abud amezungumza na mwandishi wa habari Efrem Banda akiwa Lilongwe, na kwanza kamuuliza jinsi uchaguzi huo unavyoendelea. Uchaguzi huu unaendelea vizuri licha ya kwamba kumekuwa na matatizo hapa mbalimbali mbali, matatizo ambayo yamekuwepo. Sehemu zingine boksi zile za kupigia kula zimekuwa kwamba hazipatikani, sehemu zingine kumekuwa kwamba majina ya wengine watu ambao wanaoshindana nao katika uchaguzi huu picha zao zimekuwa kwamba zikikosekana. Sasa ni matatizo ambayo yamekuwa yamefanyika hapa na pale, lakini kamisheni wa tume ya uchaguzi hapa nchini Malawi amesema kabisa kwamba sehemu ambazo watu hawajaanza kupiga kula, lakini wataendelea kupiga kula mpaka hadi wapige kula, kwa sababu ni haki yao ya kupiga kula. Kwa mwanzoni, tume ya uchaguzi ilisema kwamba iko tayari, kwa hivyo matatizo au hitilafu zilizotokea zinatokana na nini? Kwa kulingana na wao walisema, ni kweli wako tayari, lakini sasa mambo haya ya pirikapirika uh, pirika za hapa na pale zimeonyesha kwamba Uh, kulikuwa kutofautiana katika uh, vyama vyama vinavyoshindana katika uchaguzi huu, kwa sababu ujio wa hizi ballot papers kutoka uh, nchi nyingine kuja huku nchini Malawi kulikuwa na kutofautiana kwamba watagawa kwa namna gani. Sasa tatizo lingine ambalo limepatikana ni kwamba sehemu nyingine ambako kuna watu wachache ni ambako ni sehemu ambayo kumekwenda uh, ballot papers nyingi sana kuliko sehemu ambayo kuna watu wengi, ndio kumeenda wametuma ballot papers chache kabisa. Sasa kwa hivyo kutokana na, na matatizo hayo na, wanaweza kusema kwamba na, uchaguzi kwa, kwa ujumla unafanyika kwa amani na kwa uzuri kwa sasa. Naweza kuzungumza hapa ni kwamba kuna sehemu moja hapa nchini Blantyre, ni kwamba hii sehemu ni kwamba kwa sababu ya kutofautiana kwa namna hiyo watu wengine walikuwa na ukali kabisa, wametuma polling center moja, ambapo nyumba moja ambapo walikuwa wanaweka vitu vya uh, vifaa uh, vya uchaguzi wamechoma, na sehemu nyingine pia wamechoma tena. Lakini kwa lisha, tunaweza kusema kwamba uchaguzi unaendelea vizuri na tunategemea amani itaendelea kudumu hapa nchini Malawi. Wamesema uchaguzi ni mkali. Je, maoni ya uh, wananchi katika dakika za mwisho katika uchaguzi wa raisi, Rais Banda anaonekana atapata ushindi au kuna hitilafu uh? Hapa ni itakuwa vigumu sana kusema kwamba Rais Banda anaweza akapita moja kwa moja kwa sababu kuna vyama vingine pia navyo ambavyo ni vyama tunavyosema kwamba ni vyama vikuu hapa nchini Malawi. Uh, kuna chama hichi cha DPP Democratic Progressive Party ambacho kilikuwa cha raisi uh, aliyefariki Bingu wa Mtarika ambacho kwa sasa hivi kina uh, kiongozi wake ni Peter Mtarika na pia uh, kuna MCP uh, chama ambacho kilikuwa chama cha Kamusubanda kwa sasa ambacho ni chama Dk Razarats Chakwera ni ambayo anasimamia hicho chama. Nadhani hivi vyama viwili ni vyama ambavyo vitakuwa vinampa upinzani mkubwa sana rais Banda, na ni vigumu sana akaweza akasema moja kwa moja kwa sasa kwamba yeye anaweza akawa rais au ingine atakuwa rais, kwa sababu uchaguzi uchaguzi wake ni mkali kabisa kwelikweli. Ni mwandishi wa habari Efraim Banda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Lilongwe, Malawi. Nifanyeje? Mpenzi msikilizaji, kuanzia Mei 31 idhaa ya Kiswahili ya Sauti America VOA kupitia redio Tumaine jijini Dar es Salam katika 105.7 FM itawaletea matangazo ya Jeni Fanyeje kila Jumamosi na Jumapili kwa nusu saa kuanzia saa moja na nusu jioni. Usikose kujiunga na 105.7FM es salam kwa vipindi moto moto vya Jeni Fanyeje. Matangazo haya pia yataweza kusikika kwa wakazi wa Zanzibar, Tanga, Kilimanjaro, Pwani na Morogoro. Jiunge na Redio Tumaini wasikie vijana wakizungumzia masuala ya kiafya na kijamii yanayowahusu. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Sauti ya America, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Jeshi la Thailand limetangaza amri ya kijeshi, ikisema imefanya hivyo kuweka amani na kufuata amri baada ya miezi kadhaa ya ghasia za mara kwa mara zinazopinga serikali. Katika tangazo kwa njia ya televisheni mapema leo, Jenerali Prayuth Chan Ocha alitetea hatua hiyo kama muhimu kutatua mgogoro wa kisiasa nchini humo. Jenerali Prayuth amekutana leo na maafisa waandamizi kutoka vitengo kadhaa vya serikali. Aliitisha mazungumzo kati ya vyama hasimu, lakini aliapa amri ya kijeshi itaendelea kuwepo hadi sheria na amri inafuatwa. Kundi la Taliban la nchini Pakistan linasema limemteka mtalii mmoja raia wa China huko kaskazini magharibi mwa Pakistan. Mtu huyo alitekwa jana karibu na mji wa Dera Ismail Khan katika jimbo la Khyber Pakhtunkhwa. Polisi wanasema wamepata vitu vya mtu huyo ikiwemo baiskeli yake. Maafisa wanasema wanamtafuta mtu huyo na hawajui alikuwa akifanya kitu gani katika eneo hilo la kikabila. Kamanda mwandamizi wa kundi la Taliban huko Pakistan, Abdullah Bahar, alidai kuwajibika kwa kwa utekaji huo. Ubalozi wa China mjini Islamabad haukupatikana kuweza kuthibitisha taarifa juu ya tukio hilo. Wageni wamekuwa wakitekwa huko Pakistan hapo kabla, lakini kesi nyingi zinahusisha mataifa ya magharibi. Wanaharakati nchini Siria wanasema watu wasiopungua ishirini na watatu waliuawa kwa mashambulizi ya roketi katika miji miwili ya kaskazini. Wanaharakati wanasema roketi zilizofyatuliwa kutoka helikopta za jeshi la Syria ziliuwa watu wasiopungua wa kumi katika mji wa Azaz mapema leo. Mji wa Azaz upo katika jimbo la Aleppo karibu na mpaka wa Uturuki. Katika tukio jingine tofauti, jana jioni, shambulizi moja la roketi karibu sana na mji wa Marea lilisababisha vifo vya watu kumi na watatu, wengi wao watoto. Mashambulizi yote yaliripotiwa na kundi linaloangalia haki za binadamu nchini Syria la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao makuu yake Uingereza. Zaidi ya watu elfu mia moja hamsini wameuawa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Syria ambavyo vilizuka miaka mitatu iliyopita baada ya Rais Bashar al-Assad kutumia nguvu ya kijeshi kujibu maandamano dhidi ya utawala wake. Hii ni sauti ya Amerika, Washington. Turejee katika ripoti za waandishi wetu na tuelekee huko Kenya, ambapo wanafunzi wa vyuo vikuu wameanza mgomo wa muda usiojulikana hivi leo, wakilalamika dhidi ya mpango wa serikali wa kuongeza maradufu ada ya masomo na kupunguza kiwango cha mkopo wanafunzi wanaopewa. Polisi walipambana na no wanafunzi hao mjini Nairobi leo, lakini hakuna ripoti ya majeruhi, huku maandamano yakifanyika kwa amani katika miji mingine ya nchi hiyo. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi Joseph Kariuki na kwanza kamuuliza juu ya kero zao. Uh, sahii malalamiko yenye wanafunzi wako nayo ni uh, nini? Wizara ya elimu imeamua kuongeza karo ya shule na bodi ya HELB inasemekana inataka kupunguza loan yenye huo inasaidia wanafunzi nayo, so wanasema HELB wanasema watapunguza by bae... 25000 which makes it uh, inapunguza kutoka 35 kama unapatiwa loan ya 35000 itakuwa 10000. Na pia Kemenya anasema ataongeza from 26000 uh, 000. I'm not sure the current capacity where they are going to take it but wanasema wanaweza wanaweza double it, na sasa hiyo, wanafunzi wanasema already 26 ni mingi sana, wanataka ipunguzwe. Kwa hivyo hiyo ni karo ya mwaka mzima, sio? Eh, karo ya mwaka mzima elfu ishirini na sita ndo wanafunzi wanasema ni nyingi, lakini wizara ya elimu inasema inataka kuongeza. Kwa hivyo nyinyi mmekuwa na mgomo kwa siku ngapi au mmejipanga namna gani? Mgomo ulianza leo, mgomo ulianza leo, mnaendelea mpaka siku ngapi? Mgomo ulianza leo, saa sijui uta- kama kesho bado unaendelea, lakini mkubwa wa wanafunzi amesema uta, u, mgomo upo mpaka serikali amue kuongea na wanafunzi na maandamano yaliyofanyika Nairobi leo kuna watu walioumia, wali katika maandamano hayo? Aa, bado hakuna mwenye ameripotiwa kuumia hadi sahii. Na nyinyi mnapata ushauri kutoka chama chenu au vipi? Na je ni vyuo vikuu vyote vya Kenya? Sasa, vyuo vikuu vyote vya Kenya ndo wamegoma, sio shule shule shule ya Nairobi tu, vyuo vyote vya Kenya vimegoma, wanafunzi wote. Ni Joseph Kariuki, mwanafunzi wa chuo kikuu cha Nairobi, akizungumza na Sauti ya Amerika. Na mashirika mbalimbali yasiyo mbali ya kiserikali kutoka Kenya, Rwanda, Burundi na Uganda yanakutana mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuzungumzia masuala ya amani na utatuzi wa migogoro katika nchi zao. Nimezungumza na Mofat Kamau, mmoja wa washirika wa mkutano huo, ambaye anaelezea juhudi za mashirika hayo kuhamasisha amani miongoni mwa raia wa nchi wanazotoka. Mkutano ambao tumeuleta hapa Goma unahusisha mashirika ambayo pia kiserikali ambayo inashughulikia ina mambo ya amani katika nchi nne, mojawapo ikiwa DRC Burundi, Uganda na Rwanda. Huu mradi umeletwa pamoja mashirika matatu ambayo ni Nairobi Peace Initiative Africa kutoka Nairobi, shirika linalotoka Uholanzi linaitwa GPAC, a Global Partnership for Prevention of Armed Conflict na shirika ambalo linaitwa ACORD, shirika la liko pale South Africa linahusisha mambo ya kusuruhisha migogoro kwa njia ya amani. Lakini kwa nini mkutano ufanyike huko Goma, DRC? Eneo hili la maziwa makuu yamekuwa yakishuhudia vita kwa muda mrefu sana na vita ambayo inaendelea kwenye nchi moja inaweza kusababisha mambo kwenye nchi nyingine, na kwa hivyo tumeona vizuri ni kuleta hizi nchi pamoja tuweze kujadilia swala hili la vita na amani, na tuweze pia kujaribu kuangalia vile civil society wanaweza wakapeleka mambo yao yaweze kujadiliwa na viongozi wa hizi nchi kwenye mkataba ambao unaitwa ICGLR, ambao unahusisha nchi kumi na mbili za hapa maziwa makuu. Mwategemea kuondoka kwenye mkutano huo na nini ambacho kitafaa jamii za nchi mnazotoka? Jambo ambalo ni kuu, ambalo tunataka kila mtu ambaye anahusishwa hapa, tunataka aende na jambo la kwamba tumechoshwa na vita. Ambavyo vita vingi ambavyo tumeshuhudia ni vita vya kupigania rasilimali ama utajiri ambao tuko nao. Sisi kama raia wa hizi nchi tumechoshwa na vita, na sasa tunasema wakati umewadia wasisi, kama wa sisi kama wa wananchi kushughulikia hili jambo kwa njia ambayo si ya kivita. Tunataka amani, na kwa hivyo tunatuma ujumbe kwa viongozi wetu na wale watu ambao wanaendeleza vita mbalimbali mbali mahali hapa, kwamba sisi kama wananchi tunataka amani, na kwa hivyo huu ndio ujumbe ambao tutautuma kutoka hapa kwa viongozi wetu wa serikali. Lakini mmepanga kuhamasisha vipi wananchi kuhusu malengo hayo yenu makubwa ambayo ni amani na uwiano wa kijamii? Kuna mambo mawili ambayo ni lengo letu kwenye mradi huu, ya kwanza ni kuleta mashirika ya wananchi pamoja alafu wakishajadilia yale mambo wanayahitaji pale mashinani tunayachukua na kuyaakirisha kwenye mkutano wa viongozi wa hili eneo ambayo nimesema linaitwa ICGLL. Haya mashirika matatu ambayo yamekuja pamoja, lengo lao ni kuhamasisha wananchi kupitia mashirika mbalimbali nchini -mbali alafu pia yanaweza kuchukua yale mambo ambayo tunayajadilia hapa na kuandika mambo machache ambayo tunaita brief kuelekeza kwenye viongozi wa hizi nchi ni kwamba sasa hivi tukikutana, yale mambo ambayo tunayajadilia yanapata kwenda kwenye viongozi wa nchi na vile vile yanaweza kurudi kwenye mashinani pale kupitia hizi organizations ambazo tumeleta pamoja. Ni Mofat Kamau, mmoja wa shiriki katika mkutano wa kuhamasisha amani, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Goma, DRC. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumza na Natasha Shairos ambaye anaishi nchini Norwe. Shairos ni msanii na mwanamitindo. Shughuli zote hizi anazifanya pia akiwa ni mwanafunzi wa mwaka wa pili katika chuo kikuu cha Norwe, akisomea uhandisi wa kemikali. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza naye na kwanza akamuuliza yeye atamsaidia vipi mwanamke wa kijijini huko nchini Tanzania anakotokea ili naye aweze kujiingiza katika ujasiriamali wakati akiwa na shughuli nyingine pia za kufanya. Kwanza kimoja hapo ni vizuri mtu aanzishe mtaji wake, unaona ajua kitu gani anatengeneza na afikirie wateja wake watakuwa namna gani. Na kwa bahati nzuri siku hizi kuna mitandao Labda kwa vile unavyosema kijijini, sielewi kama watu wanakuwa na mitandao wengi wao, lakini naamini mara nyingi wengi wanatumia mitandao siku hizi, kwa sababu unaweza kukuta watu Instagram wengi, mikoa tofauti. Watu wengi wanamiliki simu siku hizi, lakini hizi simu za zenye mitandao, watu hawatumii mitandao hii kwa njia nzuri kuvutia biashara. Kwa wale ambao wenye uwezo wa ku, kutumia mitandao wafikirie pia kutumia kwa njia ya biashara. Kwa mfano, baada ya kutumia Instagram kuweka picha zake, mtu binafsi anaweza kuweka picha za biashara zake, na hata tukisema kwa hivi sasa ni muhimu sana kutumia mtandao ili mtu kujulikana anafanya shughuli gani, kwa sababu utakuta hata sisi tokuwa nje, kuna wakati unahitaji vitu ambavyo hatuna hapa kwa hiyo unatamani utafute nyumbani, kama hauna connection, kuna mtu wa kumtuma au kuna vitu vinahitajika sehemu ambayo hauna mtu, inakuwa vigumu kusafirisha vile vitu, na naamini kama tungekuwa tunatumia mitandao vizuri, ingesaidia, au wangetengeneza mfano kama vikundi, kikundi cha biashara zote mbalimbali zinazopatikana kila kijiji mtu akatengeneza profile hata blog, ni aina rahisi sana ya kutangaza biashara yako, huhitaji kulipia mtandao kila mwezi. Na kama unavyosema maeneo yale ya kule vijijini, maeneo ambayo watu wengi hawana nafasi ya kuona vitu vingi, pengine ushauri wako hasa ni upi kwao hawa walio katika hali ya kuanza, pengine chini kabisa, nini kinawezekana hapo? Yeah, ilo kwa swali kidogo, <laughs> zito kidogo, lakini cha muhimu ni kwanza kufikiria unatengeneza biashara yako, mteja wako ni nani? Unayemtengenezea watu aina gani, wanaweza kuhitaji lile soko. Na siku hizi kuna njia mbalimbali mbali ya kutangaza biashara. Unaweza kutumia mtandao kama unavyotaja, unaweza kutumia magazeti, na kama mfano tungejitahidi sisi wenyewe, yani, kutengeneza vikundi kwa kila kijiji, hatuwezi kusema, unaweza kujua watu gani wanaweza kutengeneza kitu fulani, lakini tunaweza kutumia redio tukatangaza, labda tuko Moshi, ofisi yetu iko sehemu fulani. Kama una kazi yako, unaweza tukaiangalia na jinsi unaangalia, jinsi gani unaweza kuipromote. Tunatakiwa labda tutengeneze vituo ambavyo hawa watu wanaweza wakaja kuonyesha biashara walizokuwa nazo, ili tuweze kupeleka sehemu nyingine. Ni kitu ambacho kinaweza kufanyika na pengine kabisa, ushauri wako wewe kwa wafanyabiashara wa jinsia ya mali au ushauri kwa kinamama hasa ulionao ni upi? kitu ambacho unachojua unakuta, tunafanya biashara ina moja, kama mfano mtu ameamua kufungua saluni, unaweza kukuta mtaa mmoja wote umejaa saluni. Unaona, ukienda kila saluni inatoa service moja, hamna utofauti ya kitu cha ziada, mtu anafanya tofauti. Cha muhimu, mtu anaweza akafikiria kama hata kama mtu akifungua biashara inafanana na, na mwenzake anatakiwa afikirie jambo la ziada ambalo litakalomtofautisha na mtu ambaye aliyefungua ile biashara. Na kabla mtu hajafungua biashara, anatakiwa afikirie kwa nini anafungua ile biashara, anategemea kufanyia nini ile biashara. Si pesa tu muhimu hapa, bali anafikiria ku, kuendeleza nini kwenye ile biashara atakayoifungua na pia tufikirie vitu mbalimbali mbali vya kufanya si uh, urembo tu au fashion. Hata kama mtu akifanya fashion afikirie kwa nini anashona nguo, wateja wake ni watu gani, wanafunza shule au wanatengeneza jezi za mpira? Uh, inabidi afikirie. Ni kitu kimoja ni ushonaji, lakini afikirie ushonaji kwa namna gani. Na pia afikirie, kwa mfano, kitu kingine cha muhimu, tunatakiwa tutumie mitandao kutangaza biashara zetu. Mitandao iko ya bure siku hizi, unaweza kutumia hizi Twitter, Facebook zote kuonyesha kazi zako bila kulipia kitu chochote. Na kitu kingine ambacho ni muhimu ni kushirikiana. Kama mtu anachonga vinyago, mfano, anajua mtu mwingine ana, analima shamba lake ana, anakata miti ambayo ina mbao nzuri, basi unaenda kununua kwenye shamba lalo mtu uh, mbao ili utengeneze kazi zako. Sawasawa. Sawa, pia na washonaji, unaweza kutafuta mwanamke mwenzako ambaye anauza vitambaa na yeye akitaka nguo anajua anapata wapi. Inabidi tufanye network marketing, tunasaidiana wenyewe kwa wenyewe. Hiyo pia inaweza kusaidia mwanamke kufika mbele kwenye biashara. Natasha Sharos akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Norway. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Wananchi wa Malawi wanapiga kura leo kumchagua rais wao wajaye, ambapo rais aliyeko madarakani Joyce Banda anakabiliwa na, na changamoto kali katika jaribio la kwanza la kidemokrasia kwa utawala wake bunge lililogawika nchini Libya linatarajiwa kuanza vikao tena leo, siku mbili baada ya majeshi yanayomtii jenerali aliyeasi kuvamia jengo na kuapa kuendelea na mapigano yao dhidi ya kile wanachokiita serikali isiyo halali. Wabunge wanajaribu kuchukua tena udhibiti kufuatia changamoto kutoka kwa wafuasi wa jenerali mstaafu Khalifa Haftar. Mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo Abshakur Abud, studioni hapa mimi ni Aster Githu Yuart, nimeshirikiana naye naitwa Mkamiti Kibayasi. Upande wa pili mwelekezi ni Dwayne Collins na pale fundi wa mitambo Sule na pia Doris Waweru. Tunashukuru sana kwa usikilizaji mwema.