Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne asubuhi, Mei 20 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea habari kuhusu mashirika yasiyo ya kiserikali. Kutoka nchi tano za Afrika Mashariki yanatarajiwa kuzindua mpango wa pamoja unaojulikana kama EACSOF. Je, nani anafadhili uzinduzi huo? Ni ile michango ambayo tunatoa sisi kama washiriki, alafu ya pili ni zile fedha ambazo zinatoka kwa, kwa wafadhili. Na katika ripoti nyingine, Umoja wa Mataifa waonya juu ya mzozo wa chakula huenda ukaikumba Somalia na kuleta athari kubwa kwa wananchi wa huko. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Maafisa nchini Kenya wanasema washukiwa wanamgambo wa Kisomali wamevamia eneo la mpakani na kuua watu wasiopungua wa kumi na wawili. Maafisa wa serikali wanasema polisi wa akiba wasiopungua watatu walikuwa ni miongoni mwa waliouawa kufuatia shambulio la Jumatatu huko kaskazini mashariki mwa Kenya karibu na mpaka wake na Somalia. Wanasema maafisa wa polisi ambao walikwenda kujibu shambulio hilo na kujikuta wameingia kwenye uvamizi huo na magari yasiyopungua mawili ya polisi yaliharibiwa. Kenya imekumbwa na mashambulizi kadhaa, ambapo yanalaumiwa kwa kundi la wanamgambo wa kisomali la al Shabab, ikiwa ni pamoja na shambulizi kwenye mji mkuu wa Nairobi siku ya Ijumaa. Shambulio hilo limekuja mara tu baada ya Uingereza, Marekani na nchi nyingine za magharibi kutoa onyo la usafiri kwa raia wao huko Kenya, wakielezea juu ya uwezekano wa mashambulizi. Rais wa Marekani Barack Obama amesema Marekani inaahidi kutoa karibu dola milioni mia tatu katika misaada ya kibinadamu kwa Sudani Kusini, ambayo imekuwa katika miezi kadhaa ya mapigano ya kikabila. Bwana Obama aitoa ahadi hiyo ya fedha hizo kabla ya mkutano wa hisani huko Norway siku ya Jumanne ili kuchangisha fedha kwa ajili ya nchi hiyo iliyo matatani. Whitehouse inasema msaada huo ni pamoja na, na dola milioni hamsini kusaidia juhudi za Umoja wa Mataifa kusaidia zaidi ya wakimbizi laki tatu ambao wameingia Ethiopia, Kenya, Sudan na Uganda. Imesema zaidi ya watu milioni moja wamepoteza makazi yao ndani ya Sudani Kusini kwa sababu ya mapigano. Waasi huko kaskazini mwa Mali wamewaachia huru mateka thelathini ambao waliwakamata siku ya Jumamosi. Jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa nchini Mali linasema waasi wa Tuareg waliwakabidhi raia thelathini kwa walinda amani Jumatatu. Mateka hao walitekwa wakati wa mashambulizi ya waasi kwenye ofisi za serikali katika mji wa kaskazini wa Kidal ambao yaliua wafanyakazi wasiopungua sita wa serikali. Shambulizi hilo lilipelekea waziri mkuu wa Mali Musa Mara kupeleka vikosi Kidal siku ya Jumapili. Mapigano ya Jumapili kati ya majeshi ya serikali na waliojitenga mpaka sasa yameua watu 36 katika pande zote mbili, na mivutano inazidi kuongezeka kaskazini mwa Mali katika mji huo wa Kidal, wakati serikali ikipeleka wanajeshi zaidi baada ya mapigano kati ya wanajeshi na waasi wa Tuareg MNLA na kusababisha vifo vya takriban watu 36, mwishoni mwa wiki. Mwandishi wetu Ann Luk anatuletea ripoti zaidi kutoka Dakar na Hadijariami anaisoma ripoti kamili. Serikali ya Mali inasema inapeleka wanajeshi zaidi huko Kidal kujibu waasi wanaotaka kujitenga wa MNLA ambao wamevamia majengo ya serikali siku ya Jumamosi. Wakazi wameiambia VOA kwa bendera ya waasi inapepea tena kwenye jengo la ofisi ya gavana. Waziri Mkuu wa Mali amesema hatua za MNLA ni ukiukaji mkubwa sana kwa mkataba wa sitisho la mapigano uliotiwa saini mwezi Juni na kupelekea kile ambacho anasema ni tangazo la vita. Bado tunasubiriwa kuona kama chuki hizo huenda zikavuruga mazungumzo ya amani yaliyocheleweshwa tangu mwaka jana. Msemaji wa MNLA mjini Kidal Musa Ag Asarid ameiambia VOA kwa waasi wanalifuatilia tangazo la serikali lakini MNLA bado iko tayari na wazi kwa mashauriano. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kazi ya kuhesabu kura inaendelea nchini Guinea Bissau baada ya raundi ya pili ya uchaguzi wa rais kukamilika. Upigaji kura huo umelenga katika kurudisha utaratibu wa kikatiba baada ya mapinduzi ya mwaka 2012 na ki moja kati ya kadhaa yaliyoikumba nchi hiyo katika historia yake ya miaka 40. Jose Mario Vaz mariovaz wa chama cha PAIGC aliongoza raundi ya kwanza akiwa na asilimia 41 ya kura. Mpinzani wake Nuno Gomez na Biam alipata asilimia 25 na anajulikana kwa kuwa na mahusiano ya karibu na jeshi. Mashahidi wanasema upigaji kura wa Jumapili ulikuwa wa amani. Tume ya uchaguzi imesema idadi ya wapiga kura waliojitokeza iko kati ya asilimia 60 na 65, ikiwa chini ya asilimia 80 iliyorekodiwa katika raundi ya kwanza Aprili 13. Haijajulikana mara moja ni lini tume hiyo itaanza kutoa matokeo. Uasi uliofanywa na jenerali mwasi dhidi ya wa Waislamu na udhibiti siasa za Libya unatishia kuongezeka kuwa vita kamili vya kugombea madaraka baada ya kikosi maalum kujiunga na uasi huo Jumatatu. Kamanda wa kikosi maalum ametangaza uungaji mkono wake kwa jenerali mstaafu Khalifa Haftar na jeshi lake la National Libyan Army. Jeshi lake limekuwa likipambana na wanamgambo kwa miezi kadhaa huko Bengazi, mji wa pili kwa ukubwa nchini Libya. Wanamgambo watiifu kwa Haftar walisimamisha bunge lililoongozwa na Waislamu Jumapili baada ya kuvamia jengo la bunge mjini Tripoli na kufyatua risasi na kufanya wizi kwenye ofisi za bunge. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo, Umoja wa Mataifa unaonya kwamba Somalia iko katika hatari ya kukumbwa tena na njaa kutokana na ukame, kupanda kwa bei za vyakula na tishio linaloletwa na wanamgambo wa Alshabab. Mwandishi wa VOA Gabe Joslo anaripoti kutoka Nairobi kwamba Umoja wa Mataifa inasema upungufu wa ufadhili unazilazimisha idara zake kupunguza shughuli zao za kibinadamu pale zinapohitajika sana. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Nairobi jana, mratibu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kibinadamu kwa Somalia Filipe Lazarini alisema hali ya sasa nchini Somalia inatisha na kufanana na hali iliyoonekana katika taifa hilo kabla ya njaa kutangazwa nchini humo mwaka elfu mbili kumi na moja. The has the kuna mzozo unaoendelea tena ukame access. Tuna matatizo mengi, ufadhili umepungua kabisa na biashara binafsi hazina uwezo unaotakiwa kuwa nazo. Lazarini anasema kuna uwezekano wa hali kuzorota zaidi katika miezi ijayo. Leo tunatazama mfululizo wa mambo ambayo huenda yakaisukuma Somalia tena katika mzozo Umoja wa Mataifa unasema takriban wasomali milioni mbili tayari wanakabiliana na uhaba wa chakula na zaidi ya watoto laki mbili wana utapia mlo mbaya. Mshauri wa masuala ya kiufundi kwa Umoja wa Mataifa katika kitengo cha tathmini ya usalama wa chakula kwa Somalia, Daniel Mola, alisema wale walioko hatarini zaidi ni watu waliopoteza makazi yao na wale wanaoishi katika maeneo ya Loa Shabele, Middle Shabele na mkoa wa Bay hao ikiwa ni watu wale wale walioathiriwa zaidi katika msimu wa njaa uliopita. Anasema uwezekano wa mzozo wa chakula utategemea kwa kiasi kikubwa juu ya muda wa mvua ambazo zimeanza kunyesha mwezi huu. Uh, uh, katika hali nzuri huenda, uh, matokeo yatakuwa ni mavuno kwa chini ya mategemeo bila shaka iwapo mvua hazitaendelea hadi mwisho wa Mei na Juni, basi matokeo yanaweza kuwa mabaya zaidi. Mashambulizi ya kijeshi ya kuliondoa kundi la wanamgambo lenye uhusiano na al Al-Qaeda la Al-Shabab nje ya maeneo wanayoyadhibiti kunaleta changamoto za ziada. Lazarini anasema wanamgambo hao wanawatishia madereva wa malori na kufunga njia za ugavi kuelekea miji mipya iliyotekwa. Umoja wa Mataifa umeomba msaada wa dola milioni mia tisa thelathini na tatu kufadhili shughuli za kibinadamu nchini Somalia mwaka huu, lakini hadi sasa imepokea asilimia kumi na nane tu ya kiwango hicho. Lazarini anasema mizozo kama hiyo huko Sudan Kusini, jamhuri ya Afrika ya kati na Siria imeondoa mtizamo kutoka Somalia. Anasema ukosefu wa ufadhili tayari unatishia operesheni za kuokoa maisha, ikiwa ni pamoja na programu ya afya katika idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia watoto pamoja na no operesheni ya shirika la mpango wa chakula duniani WFP. mpenzi msikilizaji kuanzia mei 31 idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kupitia redio tumaini jijini dar es salaam katika 105.7 fm itawaletea matangazo ya je nifanyeje kila jumamosi na jumapili kwa nusu saa kuanzia saa moja na nusu jioni usikose kujiunga na 105.7 fm dar es salaam kwa vipindi moto moto vya jeni fanyeje. Matangazo haya pia yataweza kusikika kwa wakazi wa Zanzibar, Tanga, Kilimanjaro, Pwani na Morogoro. Jiunge na Redio Tumaini, wasikie vijana wakizungumzia masuala ya kiafya na kijamii yanayowahusu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Jeshi la Thailand limetangaza amri za kijeshi, na limesema imefanya hivyo ili kulinda amani na usalama, baada ya miezi kadhaa ya maandamano na wakati mwingine kugeuka ghasia kuipinga serikali. Katika tangazo la kushangaza mapema Jumanne, mkuu wa jeshi la Thailand Jenerali Pieruth Chan Ocha amesema hatua hiyo ilikuwa muhimu kwa sababu ya kuongezeka kwa hofu ambako kunaweza kupelekea ghasia katika sehemu kadhaa za nchi hiyo. Jeshi hilo limekanusha kwamba linachukua nchi likisisitiza kwamba hatua ya Jumanne si ya mapinduzi. Kampuni moja ya usalama wa mtandao ya Marekani inasema kitengo cha Shanghai cha China kilicho katikati ya shutuma za ujasusi dhidi ya maafisa wa jeshi la China wamekuwa wakipeleleza kwa miaka kadhaa mashirika duniani. Katika ripoti mapema mwaka huu, shirika lenye makao yake Washington Mandiant limesema limegundua kwamba mamia, pengine maelfu, ya wafanyakazi katika kitengo cha jeshi la ukombozi wameingia bila ruhusa kwenye kompyuta katika mashirika 141 kati ya mashirika makubwa ishirini tangu mwaka elfu mbili na sita hasa katika nchi zinazozungumza lugha za Kiingereza. Mandiant wanasema jeshi hilo la China limeiba taarifa za siri kuhusu biashara zao na kuzipeleka kwa mashirika ya China, ikiwa ni pamoja na yale yanayoendeshwa na serikali. Baraza moja la mahakama huko New York limemkuta na hatia mhubiri wa Kiislamu mwenye makao yake London kwa utekaji nyara na ugaidi. Mhubiri huyo aitwaye Abu Hamza anakabiliana na kifungo cha maisha jela kwa kuhusika na utekaji nyara na vifo vya watalii wa magharibi nchini Yemen, na kujaribu kuweka kambi ya kigaidi katika jimbo la Oregon nchini Marekani, na kumpeleka mfuasi wake mmoja kwa ajili ya mafunzo na Taliban huko Afghanistan. Hamza aliletwa Marekani akitokea London ambako alikuwa na msikiti na kujulikana kwa hotuba zake za kuchukia mataifa ya magharibi na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu mkurugenzi mtendaji wa shirika la afya duniani ameonya kuwa mzozo ukosefu, usawa, wa usawa wa kijamii na kutengwa kiuchumi vinatishia mafanikio muhimu yaliyopatikana katika afya mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka geneva na hadija riami anayesoma ripoti kamili Mkurugenzi mtendaji wa WHO Margaret Chan hakupoteza muda kuwaambia wajumbe mafanikio yaliyopatikana katika kampeni ya ulimwengu ya kutokomeza polio kwamba yako katika hatari ya kupotea. Anasema mizozo ya silaha, udhibiti dhaifu wa mipaka, chanjo ambazo hazitolewi kwa utaratibu na kulengwa na kuuliwa kwa wafanyakazi wa polio kunaingilia kati njia ya kutokomeza ugonjwa huu wa kupooza. Miaka miwili iliyopita, kusambaa kimataifa kwa virusi vya polio kulikuwa kumepotea kabisa. Sivyo hivyo hivi sasa. Miaka miwili iliyopita polio inapotea, shukran kwa nia ya dhati ya viongozi wa kisiasa, mikakati mizuri na nyenzo na azma ya mamilioni ya wafanyakazi wa, wa kutoa chanjo ya polio. Vigezo vinavyohusika na kurudisha nyuma mafanikio haya kwa kiasi kikubwa ni juu ya udhibiti wa sekta ya afya. Dkt Chan anaelezea kile anachokiita mwenendo wa kushangaza unaotishia sekta ya afya. Anasema kupanda kwa ukosefu wa usawa na kutengwa kiuchumi kuna athari uthabiti na nguvu ya kijamii. Anaonya uharibifu wa mazingira unaoweka katika hatari uwezo wa ardhi kuhimili maisha ya binadamu katika afya njema. Mkuu wa WHO anasema kupanda kwa virusi vya ugonjwa kushindwa kusikia dawa kunafanya dawa nyingi za antibiotiki zisifanye kazi vizuri, hivi sasa zinaathiri kila eneo la dunia. Pia maradhi ambayo si ya kuambukiza nayo yamepanda, ikiwemo kesi mpya za saratani na kuongezeka kwa maradhi ya moyo, kisukari na maradhi sugu ya mapafu. Anasema kiwango cha unene wa kupita kiasi na maradhi yanayohusiana na lishe bora yanaongezeka pia. Kuna baadhi ya sehemu za dunia ambako kwa hakika kula sana ni kujitakia kifo. Nina wasiwasi mkubwa kwa kuongezeka kwa unene wa kupita kiasi kwa watoto katika kila eneo la dunia huku kukiwa na ongezeko la haraka katika nchi za kipato cha chini na cha kati. Lakini huku baadhi ya watoto wanazidi kunenepa, Dk Chana anasema wengine wanashinda na njaa na wanaathiriwa na utapia mlo. Licha tathmini ya tathmini hii ya kusikitisha, mkuu wa WHO anaelezea idadi ya mafanikio ya kiafya. Anaelezea utimizaji wa malengo ya maendeleo ya milenium, yameokoa mamilioni ya maisha. Hii ni pamoja na kupunguza vifo vya wajawazito na watoto na maendeleo yaliyopatikana katika kupunguza vifo kutokana na kifua kikuu na malaria anasema zaidi ya watu milioni kumi na mbili wenye ukimwi wanaishi muda mrefu zaidi kwa sababu wanapatiwa madawa ya kuongeza nguvu. Na India kutokomeza polio kunabainisha kuwa chochote kinawezekana. Na wawakilishi kutoka nchi fadhili wanaanza mkutano Oslo, Norway hii leo Jumanne ili kuamua msaada wa kiasi gani unaohitajika kwenda sudani Kusini. Mkutano huo unafuatia mgogoro uliozuka zaidi ya miezi mitano iliyopita nchini humo mwandishi wa sauti Amerika, Geord Kapwa anaripoti kutoka Washington na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Keran Danel wa IRC anasema fedha nyingi zinahitajika nchini Sudan Kusini, na zinahitajika hivi sasa. Umoja wa Mataifa unaomba msaada wa dola bilioni 1.8 ili kupelekwa kusaidia waathiriwa kwenye mgogoro huo wanataka nyongeza ya dola bilioni 1.26, zaidi ya dola milioni 500 ambazo tayari zimeshatengwa. Fungu hilo linaonekana kama ni fedha nyingi, lakini ukiangalia majukumu ambayo yanakabiliana nayo Sudan Kusini, zote dharura za kibinadamu zinahitajika kukabiliwa hivi sasa, pamoja na uwekezaji ili kuzuia njaa zaidi ya kipindi cha miezi 9 ijayo hivi. Daniel ni makamu rais wa shirika hilo lisilo la kiserikali anayeshughulikia programu za shirika hilo. Anasema hali ya kibinadamu nchini Sudani Kusini imekuwa mbaya sana continued... Tunashuhudia hali ambayo inaendelea kuzorota tangu kuzua kwa mapigano mwezi Desemba mwaka jana. Hivi sasa tupo katika hali ambapo tuna watu milioni moja nukta tatu waliokoseshwa makazi. Zaidi ya watu laki tatu miongoni mwao hao waliokoseshwa makazi wapo nje ya nchi na tuna hadi watu milioni moja waliokoseshwa makazi ndani ya nchi, wanaoishi katika mazingira magumu. Baadhi yao wanaishi katika makambi ya Umoja Mataifa, wengi wao wamekimbia kuelekea nchi jirani. Anasema itakuwa vigumu zaidi kusambaza msaada. IRC ilifanya utafiti mwezi uliopita katika kaunti ya Awer South na Panyijirad na kugundua kwamba viwango vya utapia mlo miongoni mwa watoto vilikuwa kiasi cha asilimia thelathini. Inasema viwango hivyo ni mara mbili ya kile shirika la afya duniani WHO inatambua kuwa ni hatari. Danel anasema watoto wanapatiwa mafunzo kama wanajeshi na wanawake pamoja na wasichana wananyanyaswa kingono na pande zote. One of the key messages for the donor conference here in Oslo over the next couple of days is that urgent action is needed. Moja ya ujumbe muhimu kwa mkutano wa fadhili hapa mjini Oslo kwa kipindi cha siku kadhaa zijazo ni kwamba hatua za haraka zinahitajika kuepuka kupoteza kizazi kijacho cha watoto wa Sudani Kusini. Kamati ya kimataifa ya uokozi inafanya kazi nchini Sudan Kusini kwa miongo kadhaa. Miongoni mwa mambo mengine inatoa huduma za afya, kuwapa ushauri walionusurika kwa ghasia za ngono, kusaidia programu kwa watoto na kutoa msaada kwa wakimbizi na watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi. IRC inafurahishwa na mkataba wa karibuni uliofikiwa wa mwezi mmoja wa kusitisha mapigano nchini humo, lakini inasema mafanikio ya kutoa msaada yatatokana na nafasi watakazopata kuweza kuingia maeneo yote ya Sudani Kusini. Asasi za kiraia katika nchi tano za Afrika Mashariki zinazojishughulisha na masuala jumu ya jumuiya hiyo zinaanza kujipanga ili kuanzisha muungano wa pamoja unaojulikana kwa kifupi kama EACSOF. Tawi la Kenya linatarajiwa kuzinduliwa siku ya Jumanne ijayo mjini Nairobi, kwa lengo la kuimarisha umoja wao chini ya katiba ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwenyekiti wa EACOF tawi la Kenya Morris Odhiambo, akielezea kwanza ni asasi gani zinazohusika ni asasi za kijamii ambazo ziko Afrika Mashariki na sana sana zile ambazo zinahusika na shughuli za integration, yaani shughuli za kujenga jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo katika kongamano kuu ambalo liko Arusha, wanachama ni yale mashine, zile asasi za kijamii katika nchi tano, yaani Kenya, uh, Uganda, Rwanda, Burundi, uh, na Tanzania. Kwa hiyo tuko na na mashirika mengi katika hizi nchi tofauti ambazo zinahusika na mambo tofauti uh, ambao ni, ni wanachama, lakini kitu kimoja ambacho kinatuleta sote pamoja ni kwamba sote tunafanya shughuli fulani ambazo zinanuiwa ku Uh, wezesha wananchi wa Afrika Mashariki kushiriki katika uh, shughuli za za uh, East African Community. Kwa hiyo tuko na washirika katika nchi zote. Sasa hii ambayo tunazindua ni ya Kenya, ambayo pia ina mashirika tofauti ambao ni wanachama hapa nchini. Ukizungumzia asasi za kijamii kila nchi ina asasi chungu nzima, kuanzia wanasheria, madaktari, kadhalika. Asasi hizo zinajiunga vipi na vipi mtaweza kushirikisha nchi zote tano pamoja, mnakuwa na lengo moja, tuseme asasi moja kuhusiana na jamii au kuhusiana na sheria zitakuwa zinafanya kazi kwa pamoja au vipi? Ndi ndivyo hivyo, hiyo ndiyo hali ambayo tulikuwa tunataka kutengeza ili tuwe na sauti moja kama asasi za kijamii, yani kusema kwamba Sio, siyo hoja kwamba labda shirika fulani ni, ni shirika ambalo linafanya mambo ya kisheria labda shirika lingine linafanya mambo ya tuseme ugonjwa wa ukimwi, labda hiyo sio hoja. Hoja ni kwamba haya mashirika yote ambayo yako katika kanda hii ya Afrika Mashariki, yale ambayo yanafanya kazi ya jumuiya, kuna yale ambayo pia kazi yao tu ni katika nchi tofauti kwa hiyo hayo tu ndio ambayo sio, hayashiriki katika kongamano letu hili. Gharama za hizi zote mnafanya vipi? Ni wanachama nachangia au mnapata msaada kutoka nchi za nje au katika nchi za Afrika Mashariki? Kuna, kuna mara jinsi tatu ambavyo tunapata kufanya shughuli zetu. Ya kwanza ni kwamba ni ile michango ambayo tunatoa sisi kama washiriki, alafu ya pili ni zile fedha ambazo zinatoka kwa, kwa wafadhili, alafu ya tatu pia katika shughuli zingine ambazo tunafanya sana, sana sana, katika nchi kama sasa Kenya pia kuna shughuli zinahifadhiwa na zile uh, uh, wizara husika. Huyo ni Morris Odhiambo mwenyekiti wa EACSOF tawi la Kenya akizungumza na VOA kutoka Nairobi. Ufuatao ni muktasari wa habari. Maafisa nchini Kenya wanasema washukiwa wanamgambo wa na kisomali wamevamia eneo la mpakani na kuwa watu wasiopungua kumi na wawili rais wa marekani barack obama amesema marekani inaahidi kutoa dola dola karibu milioni mia tatu katika misaada ya kibinadamu kwa sudani kusini ambayo imekuwa ikiwa imekuwa katika miezi kadhaa ya mapigano ya kikabila waasi kaskazini wa mali wamewachia huru mateka thelathini ambao waliokamata jumamosi Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Katika onyo wazi kwa wale wanaotishia amani, uthabiti na usalama wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Marekani imewawekea vikwazo watu watano ambao wanachangia ghasia mbaya nchini humo. Rais Barack Obama alitia saini amri hiyo Mei 13 akielezea kuwa hatari zinazotokana na kutokuwa na uthabiti katika jamhuri ya Afrika ya Kati ni sawa na vitisho kwa usalama wa kitaifa na sera za kigeni za Marekani na hivyo kutangaza hali ya dharura ya kitaifa kukabiliana na vitisho hivyo. Amri hiyo inaweka udhibiti wa mali na fedha zilizoko Marekani za rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize, kaimu kiongozi wa zamani nchini humo Michel Jotodia jenerali wa kundi la Seleka Noreddin Adam, kiongozi wa kundi hilo la Seleka Abdullahi Miskine na mratibu wa masuala ya kisiasa wa kundi la wanamgambo la Antibalaka Levi Yakite. Amri hiyo pia inawazuia watu hao kuingia nchini Marekani. Marekani haipo peke yake katika hatua hiyo. Mnamo mei 9, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliwawekea vikwazo Bozize, Adam na Yakite na kudhibiti mali zao na kuwazuia kusafiri. Maalfu ya watu wameuawa tangu kundi la Seleka kuanza maasi mwaka 2012 maasi hayo hatimaye yalimtimua madarakani Bozize Machi mwaka 2013. Ghasia ziliendelea kuongezeka na kupelekea kubuniwa kwa kundi la wanamgambo anti balaka ambao mwanzo walilenga waasi wa kundi la Seleka na kisha Waislamu kwa jumla. Ghasia hizo zimepelekea zaidi ya watu milioni moja kutoroka manyumbani mwao. Haki za binadamu zimekiukwa na pande zote, huku watoto wakiandikishwa kwenye jeshi na kuripotiwa visa vya ubakaji, utekaji nyara na mashambulizi shuleni, kwenye hospitali na majumba ya kuabudia. Vikwazo hivi vinafuatia hatua kadhaa ambazo nchi yetu imechukua ili kuyashughulikia mahitaji mbalimbali mbali huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mwakilishi maalum wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Stuart Simington aliteuliwa Aprili kuratibu sera za Marekani katika mgogoro huo. Marekani imetoa dola milioni 100 mwaka huu kuunga mkono kikosi cha Umoja wa Afrika na kile cha Ufaransa katika jitihada zao za kurejesha usalama nchini humo. Hii ni pamoja na dola milioni 67 za msaada wa kibinadamu na nyingine milioni 75 za kudhibiti mgogoro huo pamoja na programu za haki za binadamu. Lakini hatimaye wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanawajibika kwa uthabiti wa nchi yao katika siku za baadaye. Tunaendelea kuzisihi pande zote kumaliza ghasia na kusonga mbele kwa maslahi ya taifa lao na watu wao. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riyami, na mimi ni Sunday Shomari, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.