Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami Mi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi, Mei 21 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea habari kuhusu kasoro ambazo zimejitokeza jana nchini Malawi katika uchaguzi mkuu, zimepelekea maeneo mengine kutakiwa kupiga kura hii leo. Je, kasoro hizo ni zipi? karatasi ile inaokuaga na marais kulikuwa rais mmoja alikuwa kwamba hajawekwa pale, ambayo nayo anayesimamia sasa, ilileta tafulani kwamba mpaka watu wengine walifika kwenye hatua ya kuchoma shule. Ambapo na katika habari nyingine, wanafunzi wa vyuo vikuu vya umma huko nchini Kenya waandamana na kuharibu mali. Kwa nini wanafunzi hawa wamefanya vitendo hivi? Serikali imeamua kupunguza kiwango ambacho wanafunzi wa serikali wanapewa ya kugharamia masomo yao. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Marekani inaahidi kiasi kingine cha dola milioni mia tatu katika misaada ya kibinadamu kwa Sudani Kusini ambapo Umoja wa Mataifa unasema watu milioni nne wako katika hatari ya kukumbwa na njaa. Wizara ya mambo ya nje inasema Marekani inajibu haraka mahitaji ya chakula ikiwa ni pamoja na mahitaji ya chakula kwa watoto walio na utapia mlo. Marekani ni mfadhili mmoja wa juu kwa Sudani Kusini na kutoa zaidi ya dola milioni 434 tangu mwaka jana, lakini Wizara ya mambo ya nje inasema msaada huo unaweza kuwa na maana kama serikali na upinzani ukiacha kupigana na kuweka vikwazo kwa usambazaji kijana. Mmoja raia wa Misri ambaye alisafiri kuja Marekani kufanya maonyesho ya sayansi na ugunduzi ameamua kuomba hifadhi akiogopa atakamatwa kama akirudi nyumbani. Wakili wa kijana huyo mwenye umri wa miaka kumi na saba Abdullah Asim amesema kijana huyo wa shule ya sekondari anaomba hifadhi kutoka kwenye mateso ya kisiasa. Asim alikamatwa mwezi uliopita mjini Cairo kwa mashitaka ya kuandamana kinyume cha sheria na kuchoma magari kadhaa ya polisi. Amekana makosa hayo. Maafisa wa Misri walimwachia huru Asim na kumruhusu kushiriki kwenye maonyesho ya sayansi na uhandisi huko Los Angeles, California ili kuwasilisha ugunduzi uliolenga kusaidia wasiojiweza kuwasiliana. Na afisa wa polisi nchini Nigeria amesema milipuko miwili katika mji wa kati wa Jos imeua takriban watu 45. Hadieriami anaisoma ripoti kamili. Kamishna wa polisi wa jimbo la Plateau Chris Olapo amewaambia waandishi wa, wa habari kwamba milipuko ya Jumanne mchana imejeruhi takriban watu 45. Walioshuhudia wanasema milipuko iliteguka kwa kupishana dakika chache karibu na kituo cha basi na hospitali, vyote vikiwa katika eneo la soko lenye harakati nyingi. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi. Jos inajulikana kwa ni sehemu ya ghasia za madhehebu. Wanamgambo wa Boko haramu wamedai kuhusika na mashambulizi ya awali katika eneo ikiwemo la Julai mwaka 2012 karibu na Jos ambalo lilisababisha vifo vya watu 58. Wabunge wa Nigeria jana Jumanne walipiga kura kuongeza muda wa hali ya dharura kwa miezi sita zaidi, upande wa kaskazini mashariki mwa nchi ambako Boko Haram wanafanya harakati zao. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ghasia zimeibuka, zimegubika uchaguzi wa Malawi ambako rais aliyeko madarakani Joyce Banda anakumbana na upinzani mkali, ikiwa ni mtihani wa kwanza wa utawala wake. Wanajeshi walipelekwa kwenye mji wa kibiashara Blantyre ya Jumanne baada ya wapiga kura wenye wa hasira kuwasha moto baadhi ya vituo vya kupigia kura na kuziba barabara. Rais Banda anakumbana na wapinzani kumi na moja katika harakati yake ya kutaka kushinda muhula mpya. Aliingia madarakani miaka miwili iliyopita baada ya mtangulizi wake Bingu Mutharika kufariki dunia ghafla wakati akiwa bado yuko madarakani. Kwa wakati huo, Banda alikuwa makamu rais. Wapinzani wake wakuu ni pamoja na kaka wa bwana Mutharika, Peter, kasisi wa zamani Lazarus Chakwera na Atupele Muluzi, mtoto wa rais wa zamani wa Malawi bakili Muluzi. Wote watatu vyama vyao vimewahi kushinda kiti cha rais. Makamu rais wa Marekani joe Biden Jumanne alilaani hatua ya Rusia kujiingiza katika peninsula ya Krimea akisema mipaka ya Ulaya isibadilishwe tena kwa kutumia mtutu wa bunduki. Biden alizungumza katika kituo cha kijeshi karibu na mji mkuu wa Romania, Bucharest kwa vikosi vya Marekani na Romania ikiwa ni sehemu ya shinikizo la Marekani kuwahakikishia washirika wa NATO waungaji mkono mkubwa wa Marekani. Alielezea hatua ya Rusia ni kama kuikalia Krimea kimabavu na kuzitaka nchi za NATO kubaki na uthabiti na kuweka msimamo mkali wenye gharama kubwa kwa Rusia kwa vitendo vyake. Tume ya uchaguzi ya Libya imetangaza kwamba itafanya uchaguzi wa bunge Juni 25. Tangazo hilo limekuja baada ya siku kadhaa za mapigano kati ya majeshi ya serikali na yale yanayomtii jenerali mwasi kuleta wasiwasi wasi tena wa kurudi kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Jenerali Khalifa Haftar anajisifu ni mzalendo ambaye ameanzisha vita ya kuikomboa Libya kutoka kwa Waislamu wenye msimamo mkali. Mapigano kati ya majeshi yake na mahasimu wake yameua watu sabini tangu Ijumaa. Wabunge wa Libya walikutana Jumanne katika juhudi ya kuchukua tena udhibiti baada ya changamoto kutoka kwa wafuasi wa Haftar. Waziri mkuu mpya wa Libya Ahmed Maitik aliwataka wabunge kuahirisha kura ya kutokuwa na imani kwa baraza lake la mawaziri kwa siku kumi ili kuruhusu kuundwa kwa serikali ya maafikiano. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo. Huko Malawi, baadhi ya wapiga kura watapiga kura hii leo kutokana na kasoro na matatizo yaliyotokea wakati wa uchaguzi mkuu wa jana, huku kura zikihesabiwa katika maeneo ambayo watu wamepiga kura. Hali hii imezusha utata ikiwa uchaguzi huo utaweza kuamuliwa ni wa haki, ingawa kwa sehemu kubwa kote nchini umefanyika kwa uwazi na amani. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwandishi habari Ifraim Kalibanda kutoka Lilongwe na kumuuliza kwanza jinsi uchaguzi ulivyofanyika hapo jana ni kwamba Uh, huku wengine vituo kweli vilichelewa kufungwa hapo jana, na vituo vingine hata hapo jana hawakupiga kula kwa sababu vyombo zi vya kupigia kula vilikuwa kwamba havipo. Lakini mkuu wa uchaguzi eh, jaji Maxon Bendela yeye, yeah, yeah, alisema kwamba leo ndio watapiga kula kwenye hizi sehemu ambazo vituo vingine hivyo vilikuwa kwamba hawajapiga kula, sasa watakuwa wanapiga kula leo, wakati ambapo jana, hilo ni kwamba uh, vituo vingine tayari wameshaanza kutangaza kwamba ni wakina nani wanaongoza. Unaweza kutueleza ni kitu gani hasa kimesababisha mpaka kura imebidi ifanywe hii leo? Kitu kikubwa kilichosababisha ni kwamba uh, sehemu hizi kama jinsi nilivyosema hapo mwanzo kwamba kulikuwa hakuna uh, hakuna ma ballot papers, zile box za kupigia za kupigia kura zilikuwa kwamba hazipo, na pia kwamba kulikuwa sehemu zingine kulikuwa ile uh, karatasi ile inayokuwa na marais kulikuwa rais mmoja alikuwa kwamba hajawekwa pale, ambayo nayo anayesimamia sasa, ilileta tafulani kwamba mpaka watu wengine walifika kwenye hatua ya kuchoma shule ambapo walikuwa wana uh, wanatokia kupigia hiyo kula. Sasa ni kweli mambo yalikuwa sio mazuri kwa hapo jana, na jana hapo kulikuwa mlinzi mkali kabisa kweli kweli, kwamba jeshi la kujenga taifa liliingilia kati kwamba kutuliza ghasia ambazo zilikuwa zipo kwa sehemu zingine a, katika mji wa la Blantyre. Lakini kwa leo hii ni kwamba kumekucha kwema kabisa, na jinsi ninavyozungumza mimi hapa, niko kwenye sehemu moja ambayo leo watakuwa wanapiga kula hawa wananchi wa huku Malawi, lakini ni kitu ambacho kweli hakijawahi kutokea huko nchini Malawi kwamba wengine wa, wameshapiga kula tayari jana na tayari wanajua kwamba naye kwa sasa sehemu ya sehemu fulani fulani anaongoza ni mtu fulani, na wengine wanapiga kula leo. Ni jambo ambalo kwa kweli hapa watu wengine wanafuatilia vizuri sana masuala haya ya siasa hapa nchini Malawi wanasema kwamba ni jambo ambalo kwa kweli halijakaa vizuri sana. Na je, matatizo hayo hayatavuruga matokeo ya uchaguzi? watu hawajaanza kulalamika kwamba unasema ni mara ya kwanza uchaguzi kufanyika kwa siku ya pili? Aa, ni kweli kabisa hapo, na sisi aa, wakati tunazungumza na Uh, mkuu mku wa uchaguzi huyu wa tume ya uchaguzi hapa nchini Malawi, yeye alisema uh, hakutakuwa na taa fulani kwa sababu ya kwamba ulinzi ni mkali, lakini tulijitahidi kumuuliza kwamba huoni kwa katika huo ulinzi utakuwa huku, huku mjini, lakini katika huku vijijini ambapo watu, watu watakuwa wanasikiliza matangazo kupitia kwenye redio mbalimbali hapa nchini Malawi itakuwaje, lakini hatukupata jibu sahihi kabisa. Uh, lakini pia tena kitu cha kuchangaza kingine ni kwamba sehemu zingine hiyo nilisema kwamba walichoma hapo jana, walichoma ni kwamba ballot paper zile ambazo zimechapishwa zile, na, na vichwa vya marais, ni kwamba wanasema kwamba uh, wameprint jana hapo usiku kwenye sehemu nyingine. Tena sasa ni suala ambalo kwa kweli uh, wana, watu wengine wanasema kwamba linaweza tu likavuruga matokeo ya uchaguzi. Huyo ni mwandishi habari Ifraim Kalibanda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Lilongwe, Malawi. Mpenzi msikilizaji, kuanzia Mei 31 idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kupitia radio Tumaini ya jijini Dar es Salaam katika 105.7 FM itawaletea matangazo ya Je nifanyeje? nifanyeje? nifanyeje kila Jumamosi na Jumapili kwa nusu saa kuanzia saa moja na nusu jioni. Usikose kujiunga na 105.7 FM Dar es Salaam kwa vipindi moto moto vya Je, ni fanyeje. Matangazo haya pia yataweza kusikika kwa wakazi wa Zanzibar, Tanga, Kilimanjaro, Pwani na Morogoro. Jiunge na Redio Tumaini, wasikie vijana wakizungumzia masuala ya kiafya na kijamii yanaowahusu. Kumbuka kusikiliza kipindi cha Je, ni fanyeje. Kutoka VOA Swahili, redio yako ya uhakika. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Thailand inasema amri ya kijeshi itaendelea kubaki mpaka amani na usalama utakaporudishwa kufuatia miezi kadhaa ya maandamano ya kuipinga serikali mkuu wa jeshi jenerali prayut chan ocha alikwenda kwenye televisheni ya jumanne akisema ametangaza amri ya kijeshi ili kumaliza mivutano ya kisiasa na kuzuia ghasia baada ya mahakama kuu nchini humo kumwondoa madarakani waziri mkuu yingluck shinawatra maafisa wa kijeshi wanakanusha kuwa wamefanya mapinduzi na wamelihakikishia taifa kwamba serikali inafanya kazi kwa mujibu wa katiba. China na Russia wameshindwa kufikia makubaliano ya mpango wa gesi ya dola bilioni 400 jana Jumanne, licha ya matarajio makubwa kwa maslahi ya kisiasa ya nchi zote yangewapeleka kukamilisha mkataba huo. Katika ziara yake huko Shanghai, Rais Vladimir Putin na mwenzake wa China Xi Jinping walisaini mikataba 49 ya nishati usafiri na mawasiliano, lakini hawakuweza kukubaliana juu ya kiasi gani China watailipa Russia kusambaza gesi katika miaka thelathini ijayo. Makubaliano juu ya mpango wa gesi wa Russia kwa China umedumu kwa muongo mzima. Wanafunzi wa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya waliandamana hapo jana na kuharibu mali katika baadhi ya miji wakilalamikia mpango wa serikali kuongeza karo ya masomo, ingawa wizara ya elimu imetangaza haitaendelea na mpango huo. Baadhi ya wanafunzi walikamatwa na viongozi wao kutangaza mgomo wa kitaifa hadi matakwa yao yametekelezwa. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Dr Antony Yakoto, kiongozi wa zamani wa wanafunzi na mwanaharakati wa haki za wanafunzi huko Bungoma, na kumuuliza ikiwa mgomo utaendelea leo. Mgomo utaendelea kwa sababu yale masuala ambayo yaliibuka kutokana na mgomo ambao ulikuwepo hayajatatuliwa, na kwa sababu hayajatatuliwa, una imani kuwa iwapo viongozi wakuu serikalini hawatasikia kilio cha wanafunzi, basi wanafunzi watazidi tu kuwa barabarani hadi wasikize. Na malalamiko hasa ni yepi? Lalamiko la kwanza kubwa ni serikali imeamua kupunguza kiwango ambacho wanafunzi wa serikali wanapewa ya kugharamia masomo yao ile kiwango ambayo imekuwa elfu um, hamsini na tano, na kwa sasa hizi kiwango hicho kinaenda kupunguzwa. Hatujui kwa uhakika kitakuja kwa elfu um, hamsini ama elfu arobaini na tano, ambayo kwa sasa hizi maisha kiwa gharama ya maisha imepanda, na ukiangalia vyema hata hizo hizo pesa hazitoshi. Cha pili, serikali kupitia vyuo vikuu ime weka wazi kwamba inataka kuongeza gharama ya masomo katika vyuo vikuu. Kwa hivyo hali hizo mbili haziambatani: upunguze pesa za kugharamia, na upande mwingine unaongeza pesa za matumizi na gharama ya masomo. Kwa hivyo hayo ndio mambo mawili makubwa ambayo tunapigania. Je, mazungumzo yameanza? Serikali imetoa taarifa yoyote juu ya swala hilo? Hadi sasa hakuna kiongozi yoyote serikalini ambaye ametoa taarifa yoyote ambayo inaweza semekana ni ya kuaminika. Tumesikia tu kwa fununu ya kwamba waziri anayehusika na masuala ya kielimu alizungumza na wanahabari, lakini kwa sisi wenyewe, hajazungumza na viongozi wa wanafunzi ambao walileta masuala haya ibuka, na wanafunzi wamepanga kuendelea mpaka wazungumze na wakuu. Je, matakwa yao ikiwa haitotekelezwa, nini la kufanya baada ya hapa? ambacho nafahamu ni kwamba wale viongozi wa wanafunzi wanapaswa kuwa na kongamano kwa siku moja au mbili zijazo, ambapo kuwa jambo kuu litakaloangaliwa litakuwa uwezekano wa kujadili mikakati uh, mingine ambayo itachukuliwa iwapo serikali haitajitokeza wazi kutatua swala hili kwa muda unaofaa. Jana kulikuwa maandamano. Je, mnapanga maandamano siku nyingine zote wakati wa mgomo, au mgomo utakuwa bila maandamano? Hatukukusudia kuwa na mgomo wowote. Yetu ilikuwa tu kufanya maandamano ili kupata ile nafasi ya kukutana na wale wahusika wa katika serikali ili waweze kusikiza matakwa ya wanafunzi, lakini kwa sasa hatujasikia upande wao na inavyoendelea, iwapo hawatajitokeza kutatua mambo haya kwa haraka, huenda mambo yakazidi unga na yasiwe ya kututulika tena kwa urahisi huyo ni Dr Anthony Akoto, kiongozi wa zamani wa wanafunzi Kenya, akizungumza kutoka Bungoma. Na katika hotuba ya ufunguzi kwa mkutano wa afya duniani, B Melinda Gates, mwenyekiti mwenza wa taasisi ya Bill n Melinda Gates, amewasihi wajumbe kuidhinisha mpango wa kwanza wa hatua za kumaliza vifo vya watoto wachanga. Mwandishi wa Sauti Amerika Lisa Shlein ametuletia ripoti ifuatayo kutoka Jeneva, na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Maafisa wa afya wanakiri kwamba vifo vya watoto wachanga vinaweza kuzuilika. Hata hivyo, takriban watoto milioni tatu wanafariki kila mwaka katika siku 28 za mwanzo za maisha yao. Wengi wao hawapati nafasi ya kuvuta hata pumzi. Shirika la afya duniani WHO linasema watoto milioni 2.6, wanazaliwa wakiwa wamefariki na zaidi ya vifo milioni moja vinatokea wakati wa kujifungua. Kwa sababu ya idadi hii kubwa, Melinda Gates anasema anatumai WHO itapitisha newborn action plan ifikapo mwisho wa wiki hii. Hivyo anasema mawaziri wa afya wanaweza mara moja kuanza utaratibu wa kuokoa maisha ya watoto hawa. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Geneva, mfadhili huyo aliwaambia waandishi wa habari kwamba hatua tano za uingiliaji kati zenye gharama nafuu zinafaa katika kuokoa maisha ya watoto wachanga, ikiwa ni pamoja na kunyonyesha maziwa ya mama, mbinu ya kuwafufua watoto wachanga, kuzuia na kutibu maambukizo na kile kinachoitwa huduma ya kangaruu kwa watoto waliozaliwa mapema. Mbinu hiyo inahusisha kugusana ngozi kwa ngozi kwa muda mrefu baina ya mama na mtoto. Gates anasema Ethiopia, Rwanda na Nepal tayari wanatumia mbinu hizi za uingiliaji kati huku akipata mafanikio kiasi. And simply by using the health health care extension worker or health community worker or community platform that they've got and focusing on those newborn deaths. Anasema kwa kutumia mfanyakazi wa afya jukwaa la wahudumu wa kiafya walionao na kulenga juu ya vifo vya watoto wachanga, wameweza kupunguza vifo siyo tu vya watoto chini ya umri wa miaka mitano, lakini pia vya watoto wachanga. Kwa hivyo tunayo mifano hiyo, na mataifa mengine ya kia Kiafrika na nchi nyingine duniani kote wanaziangalia nchi hizi tatu kujifunza kile kinachowezekana kufanyika kwa kulenga hili. Gates anasema vifo vya watoto wachanga nchini Ethiopia vimeshuka kwa asilimia 28 tangu ilipoanza kulenga juu ya suala hili miaka sita iliyopita kama sehemu ya malengo ya maendeleo ya milenia ya Umoja mataifa, wa Mataifa. Mafanikio makubwa yamefanywa katika kupunguza vifo vya kina mama na vya watoto chini ya umri wa miaka mitano, lakini WHO inaripoti kwamba Asia Kusini na nchi za Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara wana idadi kubwa zaidi ya vifo vya watoto wachanga kila mwaka huko India, Nigeria na Pakistan wakiongoza katika orodha hiyo. Bill Gates anasema suala la vifo vya watoto wachanga limepuuzwa kutokana na kulengwa kwa vifo vya kina mama. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo tunazungumzia takriban asilimia 50 ya vijana hapa Marekani hawapati usingizi wa kutosha ambao wanahitaji kupata katika kipindi wanachokuwa shule, kwa mujibu wa taasisi inayofuatilia masuala ya usingizi hapa nchini. Wataalam wanasema vijana, kibayolojia, wanatakiwa kulala zaidi na kuamka baadaye kuliko watu wa umri mwingine, hali ambayo inawafanya wawe na utaratibu maalum wa muda wa masomo wa kuanza mapema zaidi. Mwandishi wetu Juli Tambo anatupasha kuhusu mwenendo huu unaohusu vijana na usingizi. Dani mwenye umri wa miaka 16 ni kijana mwenye harakati nyingi. Yeye anacheza mchezo wa lacrosse na mpira wa miguu na pia anapenda kusikiliza mziki wa rock. Lakini Dani pia ni sehemu ya vijana kadhaa ambao wanakosa usingizi. Kuamka asubuhi kwa kweli ni dhiki kwangu, na jinsi nimechoka, na alafu kwenda shule inaona dhiki, na katika kipindi cha kwanza na cha pili darasani, na kwa bado sijaamka vizuri. Dani hayuko peke yake. Utafiti umebaini kwamba nusu ya vijana wote nchini humo wanakosa kiasi cha saa moja ya usingizi kila siku usiku, katika siku za kwenda shule, na hilo lina madhara kwa utendaji wao ndani na nje ya darasa. Wakati baadhi yao wanaamini kwamba vijana wanaona tabu kuamka asubuhi kwa sababu ya uvivu wataalamu wa masuala ya usingizi wanasema si hivyo hata kidogo. Michael Bruce mtaalamu wa saikolojia ambaye anashughulika na matatizo ya usingizi anasema, hawa si watoto wavivu, ingawaje vijana wanaweza kuwa wavivu. Hawa ni watoto ambao mfumo wao wa kibiolojia mara nyingi haufanyi kazi vizuri. Mfumo wa kibiolojia wa vijana mara kwa mara unazungumziwa kuhusu kuchelewa kulala na kuchelewa kuamka lakini kwa vile shule nyingi zinaanza masomo mapema zaidi, saa moja asubuhi, vijana kama Deni mara nyingi wanafika shule wakiwa bado wana usingizi. are, so child... kwa muda mrefu tumekuwa tukifahamu kwamba unapokuwa umekosa usingizi mara nyingi zaidi, kwa kweli unakuwa na hasira na mtoto wako ambaye anahitaji kulala kwa saa nane au tisa, hata saa tisa mpaka kumi, lakini analala kwa saa saba, basi atakuwa na aina fulani ya uchovu ambao unaweza kuwa na athari mbaya kwa utendaji wake kwa ujumla. Kwa mujibu wa Dr. Bruce, hali hiyo inaweza kuwaathiri vijana kimasomo, uwezo wao kimichezo na hata utendaji wao kama wanaendesha magari. Dereva yoyote ambaye ana usingizi wa kweli, hasa kijana na hana ujuzi mkubwa katika uendeshaji gari, basi atakuwa ni hatari zaidi. Dr. Bruce anakiri kwamba wakati kuna vigezo vingine ambavyo vinachangia kwa kijana kukosa usingizi, shule ni moja ya eneo ambalo mabadiliko madogo yanaweza kuwa na athari kubwa. Kumekuwepo na tafiti mbalimbali ambazo zinaonyesha kwamba kwa kweli unaweza kubadili muda wa kuanza masomo ili kuwaruhusu watoto kuanza masomo baadaye, viwango vyao vitapanda katika vipindi vya kwanza na pili. Shule nyingi za wilaya kote nchini zimekuwa zikiangalia masomo haya na zinabuni njia za kubadili utaratibu wa masomo. Eric Peterson mkuu wa shule ya St. George's, shule binafsi ya bweni kwa ajili ya wanafunzi wa kijato cha tisa mpaka kumi na mbili katika jimbo la kaskazini mashariki la Rhode Island, anasema baada ya kuangalia utafiti wa mwenendo wa kulala kwa vijana na kuwafuatilia wanafunzi shuleni kwake, hivi sasa ameamua kubadili muda wa kuanza masomo kutoka saa mbili mpaka saa mbili na nusu asubuhi, katika misingi ya majaribio kuona kama dakika 30 zinaweza kuleta mabadiliko really mabadiliko. Kilichonichangaza sana ni kiwango sure cha mafanikio katika utafiti wenyewe. Tuliona upungufu wa asilimia 50 katika kituo cha afya kwa wanafunzi ambao walikuwa wamechoka au wana uchovu unaohusiana na maradhi au kuomba ruhusa ya kupumzika. Tuliona takriban upungufu wa asilimia 35 ya wanaochelewa katika kipindi cha kwanza wanafunzi waliripoti kwamba walikuwa makini katika masomo, walikuwa hawana usingizi. Kwa mujibu wa Dr Patricia Moss, msaidizi mkuu wa masuala ya masomo kwenye shule ya St Georges, si wanafunzi peke yao walikuwa wakiripoti matokeo mazuri darasani Naweza kusema kwamba walimu wote waliona haraka mabadiliko katika usikivu wao darasani. Kwa kweli, hili linatia moyo. Watoto walikuwa na furaha kuwepo darasani saa mbili na nusu kuliko ilivyokuwa awali kuingia saa mbili. Kwa hiyo majaribio yetu yameonyesha matokeo mazuri na ya kutia moyo. Dr Ross na Eric Peterson wanakiri kwamba kubadili mfumo wa masomo ni rahisi kwa shule ndogo ya binafsi kuliko shule zote za umma humu nchini lakini wana matumaini kuwa wengine watabuni njia kama hizo. right bushoe clear... shule zinafanya jambo ambalo ni sahihi kwa wanafunzi na hili la kubadili mfumo ni la dhahiri kwa kweli. Sisi kama shule, nadhani kwa ujumla, ni mfano kwa shule nyingine na hili linatia moyo. Kwa hiyo nadhani itakuwa vyema kufanya wataalam wanasema wakati wanajifunza zaidi kuhusu mfumo wa kulala kwa vijana na ni kitu gani kinahitaji kufanywa. Saa tisa za kulala bado ni muhimu na ni juu ya familia na wanafunzi binafsi kama deni kuchukua jukumu kwa kulipa umuhimu swala la kulala vizuri, kigezo ambacho ni muhimu sana kwa maisha mazuri. Ufuatao ni muktasari wa habari. Marekani inaahidi kiasi kingine cha dola milioni mia tatu katika misaada ya kibinadamu kwa Sudani Kusini ambapo Umoja wa Mataifa unasema watu milioni nne wako katika hatari ya kukumbwa na njaa. Kijana mmoja raia wa Misri ambaye alisafiri kuja Marekani kufanya maonyesho ya sayansi na ugunduzi ameamua kuomba hifadhi akiogopa atakamatwa kama akirudi nyumbani. Ghasia zimegubika uchaguzi wa Malawi ambako rais aliyeko madarakani Joyce Banda anakumbana na upinzani mkali, ikiwa ni mtihani wa kwanza wa utawala wake. Wanajeshi walipelekwa kwenye mji wa kibiashara Blanta ya Jumanne baada ya wapiga kura wenye hasira kuwasha moto baadhi ya vituo vya kupigia kura na kuziba barabara. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwa herini na asubuhi njema kutoka Washington DC.