Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza. Wakati huu ninayekukaribisha hapa studio ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Abdushakur Abud. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni Jumatano Mei 21, 2011, ambapo tunasikika katika Meter Band 107.5 FM huko Nairobi, na masafa mafupi kwenye Meter Band 1922. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo mwaka elfu mbili na kumi na nne, tuna ripoti kwamba wanasiasa nchini Burundi watofautiana mtazamo baada ya kutolewa tathmini ya maendeleo yaliyofanywa ili kuhakikisha uchaguzi mkuu ujao nchini humo unaendeshwa kwa uwazi na amani wa asilimia 80 katika mkataba ambao tulifanya hayakuweza kutekelezwa kwa sababu ilikuwa ni mazingira. Je, vyama leo viko katika hali gani? Vimejiunga je? Mazingira kuhusu usalama wa raia je, ni mema? Na katika habari nyingine, kufuatia hatua ya mabalozi wa Umoja wa Ulaya kuandikia barua ya wazi waziri mkuu wa Tanzania Mizengo Pinda, je, wanaharakati wa haki za binadamu nchini humo wanatoa maoni gani? Upande wa serikali bado inalegalega kwenye changamoto kwa sababu hakuna e, mikakati ile ya dhahiri ya kuweza kutokomeza hivi vitendo vya kikatili dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi. Naam msikilizaji, ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa siku ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Abdu Shakur Abod anakusomea habari za dunia. Wanamgambo wanaodhaniwa ni wa kundi la Kiislamu la Boko Haramu wamewaua watu wapatao 48 katika vijiji vitatu karibu na Chibok, mji wa kaskazini wa Nigeria, ambako zaidi ya wanafunzi mia mbili walitekwa nyara mwezi uliopita. Mashahidi katika kijiji cha Alagarno wanasema watu waliokuwa na bunduki walivamia kijiji usiku wa jana kwa mkia leo na kuwaua takriban watu kumi na saba. Wanasema washambulizi waliiba pia chakula na kutia moto nyumba. Wakazi wa kijiji jirani cha Shawa wanasema washambulizi wakiwa na bunduki wameua karibu watu kumi wakati shambulizi la Jumatatu lilipotokea. Wakati huo huo, wakazi wa mji wa Jos wanaeleza wa mkasa uliwafika jana wakati wa milipuko miwili iliyotokea na kuwaua watu mia moja kumi na nane. Vyama vya kisiasa vya Malawi vinalalamika dhidi ya uamuzi wa serikali kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi wakati kuna watu ambao bado walikuwa wakipiga kura hii leo. Mgombea kiti cha rais Atupele Muluzi anasema ameiomba tume ya uchaguzi kuzuia kutangaza matokeo ya uchaguzi wa jana, kwa sababu yanaweza kuwashawishi wapiga piga kura hii leo katika maeneo ambayo yalikuwa na matatizo jana, kutokana na upungufu wa vifaa vya kupiga kura na ghasia zotokea. Msemaji wa chama tawala Ken Msonda anasema kutangaza matokeo wakati wengi wengine wa wanapiga kura ni sawa na kutangaza washindi wa, wa marathon, huku wanariadha wengine wa wakiwa bado wanakwenda mbio. Mahakama moja ya Cairo imemhukumu rais wa zamani Husni Mubarak kifungo cha miaka mitatu jela kwa matumizi mabaya ya fedha. Wana wa kiume Ala na Jamal wao nao walihukumiwa kifungo cha miaka minne kila moja. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Mwalimu Ismael Mfaume amezungumza nasi Sauti Amerika muda mfupi uliopita kutoka Cairo. Wamehukumiwa katika mahakama moja ipo katika eneo la Misri mpya new Kairo, na hukumu iliyotolewa ni kuadhibiwa rais huyo wa zamani wa Misri kifungo cha miaka mitatu, pamoja na kutumikia kifungo hicho kwa kufanya kazi vile vile, au kwa kazi ngumu, na vile vile watoto wake wawili Jamali Mubaraka, ambaye alikuwa anamfanya kampeni kwamba angalimrisi madaraka, na mwingine anaitwa Ala. Hao wamefungwa vilevile vifungo vya miaka minne minne, na hivi leo ndio imetolewa hiyo hukumu. Bado kesi zinamwandama, kuna kesi ile ambayo aliwahi kufungwa maisha akakata rufani, na itaanza kusikilizwa hivi karibuni, na itapengine itatolewa hukumu ya mwisho. Kesi hiyo ni ya kutuhumiwa yeye pamoja na waziri wake wa mambo ya ndani wa, wa zamani Habibu la Adli pamoja na maofisa wengine wa, wa polisi wa ngazi za juu kabisa wapatao sita na watoto wawili wa Mbaraka hao wote ala na huyu Jamali na vile vile mfanyabiashara mkubwa Hussein Salim kwamba walishiriki katika njama za kuwaua waandamanaji. Maalim Ismail Mfaume akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Cairo, Misri. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani vikali mapigano yanayosababisha maafa kaskazini ya Mali, kati ya majeshi ya serikali na wapiganaji wa kundi la wanaotaka kujitenga wa Tuareg. Takriban watu thelathini na sita wameuliwa katika mapigano baada ya wanajeshi kupelekwa kujibu shambulizi la waasi wa kabila la Tuareg dhidi ya ofisi za serikali mjini Kidal wiki iliyopita. Waasi walioachia huru hii leo watumishi 30 wa serikali waliotekwa nyara wakati wa shambulio hilo. Baraza la usalama jana jioni liliamrisha kuondolewa mara moja bila masharti makundi yote yenye silaha kutoka mji huo, ambayo yangali yanashikilia majengo ya serikali. Na baraza limependekeza kuwepo na majadiliano ya kuaminika na kuhusisha kila upande ili kusaidia kuleta utulivu na amani wa muda mrefu Nchini humo wizara ya mambo ya ndani ya Libya pamoja na balozi wa nchi hiyo kwenye Umoja wa Mataifa na jeshi na kamanda wa jeshi la anga la nchi hiyo wameunga mkono jenerali anayeasi Khalif Hiftar dhidi ya wa wabunge wenye msimamo wa kidini ya Kiislamu na wanamgambo wenye sasa kali na hivyo kuongeza hoja mkuu wa serikali kwamba kuna jaribio la mapinduzi linalofanyika. Mkuu wa jeshi la majini la Libya, brigedia jenerali Hassan Abu Shanap, alijeruhiwa katika jaribio la kutaka kumuua mjini Tripoli mapema hii leo, pamoja na mlinzi na dereva wake. Baadhi ya wanajeshi wanamaji wa kikosi chake walijiunga pamoja na jenerali anayeasi. Jana usiku, kambi kuu ya jeshi la anga lilishambuliwa na roketi. Matukio haya yote ni upinzani mkubwa kuwahi kukabiliwa serikali ya Libya tangu mapinduzi ya wananchi miaka mitatu iliyopita. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Huko nchini Tanzania, mabalozi wapatao kumi na wawili wa Umoja wa Ulaya nchini humo wamemwandikia barua waziri mkuu wa Tanzania, Mizengo Pinda, wakimtaka kuchukua hatua wa madhubuti kwa watu waliofanya mauaji ya albino huko wilayani Bariadi. Nimezungumza na mtafiti mwandamizi wa haki za binadamu nchini Tanzania, Pasiensi Mlowi, na kwanza nikamuuliza maoni yake kuhusiana na hatua iliyofanya na mabalozi hao. E, kwa kweli sisi kama wadau wa masuala ya haki za binadamu nchini Tanzania tumepokea kwa mikono miwili, naweza nikasema tumeunga mkono sana barua hii ya wazi ambayo yameandikiwa mheshimiwa waziri mkuu, kwa sababu e, kwa kipindi kirefu tumekuwa tunafanya jitihada nyingi sana kuona kwamba serikali yetu inatoa ulinzi maalum kwa watu hao wenye ulemavu wa ngozi. Utakumbuka miaka ya ile elfu mbili na saba mauaji yalivyoshamiri, sisi kama wanaharakati tulienda hatua mbali zaidi ya ku ya kwenda kufungua kesi eh, mahakamani, kesi ya kikatiba kwamba hawa wananchi wa Tanzania hawa ni Watanzania wenzetu u wenye ulemavu wa ngozi wapatiwe ulinzi maalum na serikali, kwa sababu ya uhatarishi wao. Kwa hiyo eh, shauri hilo kwa kweli lilipigwa danadana sana huko mahakamani, mpaka hivi tunavyozungumza leo bado hatuelewi mstakabari wake ni nini. Unadhani ni kitu gani hasa kinachokwamisha serikali kusonga mbele kuweza kuwafungulia mashtaka watu wanaowaua hawa maalbino kwa makusudi? Kwa e, kweli kuna kigugumizi hapa hususan kwa upande wa, wa, wa jeshi la polisi e, mara nyingi watu hawa wamekuwa wakitekeleza haya, haya matendo ao maovu ya kuwaua watu wenye ulemavu wa ngozi, lakini hatuoni watu hawa wakikamatwa, maanake kuna kuna ulegaji na hakuna ufanisi katika upande wa polisi, kwa sababu wao ndo wana mamlaka ya kufanya uchunguzi na kuweza kufikisha kesi hizi katika katika vyombo vya maamuzi kwa ajili ya kutolewa hukumu. Sasa kuna changamoto kubwa sana ambayo inapatikana upande huo, lakini pia upande wa serikali bado inalegalega kuwajengea uwezo, labda kuhamasisha makundi mbalimbali katika jamii, kwa mfano hata serikali za vijiji, serikali za mitaa, kuwajengea uwezo kuweza kubaini watu wenye, wenye nia mbaya kama hizi. Kwa kweli, bado utashio kwa upande wa serikali ni changamoto, kwa sababu hakuna mikakati e, ile ya dhahiri ya kuweza kutokomeza hivi vitendo vya kikatili dhidi ya watu wenye ulemavu wa ngozi. Pale nyinyi watu wa haki za binadamu mnapoona kwamba serikali inalegalega haifanyi kazi vile mnavyotaka nyinyi au mnavyoona kwamba ni haki kwa mwananchi au mlemavu kufanyiwa, mnachukua hatua wa gani? Ayu kwa kweli tumekuwa tu tukikemea, tumekuwa tukizungumza na vyombo vya habari, tumekuwa tuki, tukitoa ripoti mbalimbali zinazozungumzia hali ilivyo tukiomba uwajibikaji kwa upande wa serikali, lakini huwa tunaenda mbali zaidi kuomba pia hata eh, mahakama ziingilie ziweze kutoa maamuzi. Sasa unakuta mara nyingine ule utashi wa kisiasa, unafahamu nchi zetu hizi zinazoendelea bado ule uhuru wa vyombo hivi vya kutoa maamuzi, kwa mfano vya vi mahakama, vinatukwamisha kwa kweli sauti yetu kuweza kusikika. Unakuta unataka uwajibikaji upande wa serikali, umeshindwa kukusikiliza, umeenda mahakamani, bado mahakama inalegalega kutoa maamuzi. Kwa kweli, hilo huwa linatuumiza sana, kwa sababu linakwamisha zile jitihada za kuweza kuifanya serikali yetu iwajibike pale inapotakiwa kuwajibika, hususan kwenye matatizo makubwa kama haya, ambapo tunaona watu wanapoteza uhai, wanapoteza viungo. Kwa kweli, ni changamoto kubwa sana katika nchi yetu, lakini hatujakata tamaa. Bado tunaendelea kupambana na kuwahusisha pia wadau wengine katika nyanja za kimataifa. Ni Pasiensi Mlowe, mtafiti mwandamizi wa haki za binadamu nchini Tanzania, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. Angalia mtandao wa VOA fasta, ingia m.voaswahili.com, mkwaju mobile kwenye simu yako na ingiza namba ya haraka ya VOA Swahili kwenye simu yako. Weka Opera Mini Mobile. Sasa mnaendelea kusikiliza taarifa habari na ripoti za waandishi wetu kutoka Sauti Amerika, Washington DC. Rais Vladimir Putin wa Russia ameeleza mashaka yake hii leo kutokana na uhalali wa uchaguzi wa rais wa Ukraine unaotarajiwa kufanyika siku ya Jumapili, lakini akisema Russia imeondosha wanajeshi wake kutoka mipaka ya Ukraine ili kusaidia kubuni hali nzuri ya kufanya uchaguzi huo. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Shanghai leo, siku ya mwisho ya ziara yake ya kitaifa nchini China, Bwana Putin amesema itakuwa vigumu kujenga uhusiano na watu wanaoingia madarakani katika mazingira ya kuendelea operesheni za kuadhibu watu kusini mashariki mwa Ukraine na kuzuia waandishi wa habari kufanya kazi hiyo, akitaja zoezi la usalama la serikali ya Ukraine linaloendelea dhidi ya wanaotaka kujitenga na kuungwa mkono na Russia. Putin alisema hayo baada ya kutia saini mkataba muhimu wa biashara ya gesi ghafi na China yenye thamani ya dola bilioni 4 baada ya majadiliano ya miaka minne. Waziri mkuu wa Pakistan ni miongoni mwa viongozi wanaoalikwa katika sherehe za kuapishwa waziri mkuu mpya wa India, Narendra Modi. Msemaji wa bwana Modi, Bharatiya Janata Party, amesema kwamba viongozi kutoka mataifa manane ya jumuiya ya kusini mwa Asia wamealikwa katika sherehe hizo ambazo zitafanyika Mei 26. India na Pakistan kwa muda mrefu zimekuwa nchi hasimu, na majadiliano ya muda mrefu kuhusu masuala mbalimbali yamekuwa yakifanyika kati ya nchi hizo mbili kuweza kuimarisha ushirikiano na kutafuta suluhisho la muda mrefu la ugomvi wa Kashmir. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tukielekea huko nchini Kenya, kiongozi wa chama cha upinzani cha Kodi nchini Kenya, Raila Odinga, ambaye amekuwa hapa nchini Marekani kwa ziara binafsi, amezungumza na mwandishi wetu huko Georgia, BMJ Moridhi, ambapo anaanza kutuelezea baadhi ya maswala aliyoyasema mwanasiasa huyo. Aliyekuwa waziri mkuu wa nchi ya Kenya Raila Odinga amesema kwamba mkuu wa sheria wa sasa wa nchi hiyo ni lazima awajibike kufuatia kashifa iliyozua mjadala mkubwa ya Anglo Leasing. Katika mahojiano ya moja kwa moja na Sauti ya Amerika hapa jijini Atlanta, kiongozi huyo wa upinzani ameniambia kwamba elewi ni kwa nini serikali ya Kenya inalazimishwa kufanya malipo hayo, ili hali ni uzembe wa maafisa husika uliopelekea mahakama za nchi za nje kuamuru kwamba malipo hayo yafanywe. Mambo ya ni maneno mazito ndio wanawake. Wakati tulikuwa tunafanya uchunguzi, tuligundua kwamba kulikuwa na njama ya kuiba mali ya umma kwa njia ya ujanja. Kama ilivyo kawaida katika biashara yoyote, iwapo kuna bidhaa zililetwa ni sharti zilipwe lakini tusije tukawa kwamba tunalipa pesa ambazo hatufai kulipa. Ndio, tusilipe ile ambayo hatufai kulipa. Naam, mpaka tufanye ukaguzi na vilevile tulite mkuu wa sheria, ati yeye, wakati jamaa walikuwa wanakimbia mahakamani kutushutaki bwana, hawakutetea serikali vilivyo. Kwa nini sasa serikali inalazimishwa kulipa kwa makosa ya watumishi wa umma yao. Kuna suala lingine ambapo pia Rais Uhuru Kenyatta amesema kwamba sasa anawapa mamlaka zaidi, uh, wale makamishina ambao watakuwa katika county kule mashinani kwenye county. Ningependa kupata msimamo wako kuhusu swala hili hususan kwamba wewe ni kiongozi wa upinzani na msimamo wa chama cha ODM BMJ, ambaye wakenya walisikia mwaka wa sitini na nne sitini na tano wakati walipokuwa wanavunja ile katiba ambayo ilitoka Lancaster House kusema sasa tunapatia watumishi wa umma kule chini kazi zaidi. Rais hana uwezo ya kupeana kazi au mamlaka kwa watumishi wa umma mashinani, yale ambaye haimo hazimo katika Hivyo msimamo wako ni kwamba serikali kuu ikae Nairobi isipokuwa tu katika idara ambazo haijawakilishwa kwenye kaunti. Ndio ni aliyekuwa waziri mkuu nchini Kenya Bwana Raila Odinga akizungumza na Sauti ya Amerika hapa jijini Atlanta. Sehemu ya pili ya mahojiano hayo itakujia hapo kesho. Nikiripotia Sauti ya Amerika mimi ni BMJ Muridhi. Na maoni yanatofautiana miongoni mwa wanasiasa nchini Burundi, siku moja baada ya mkutano wao wa kufanya tathmini juu ya yale walioafikiana mwaka mmoja uliopita kwa lengo la kufanikisha uchaguzi mkuu nchini humo hapo mwakani. Upande wa serikali wanahakikisha kuwa uchaguzi huo utafanyika katika hali tulivu, huku upinzani ukisema kuwa hadi sasa ni asilimia ishirini tu ya yale yaliyotekelezwa ili uchaguzi mkuu wa mwaka ujao uweze kufanyika katika mazingira mazuri. Taarifa kamili ametuandikia mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Upande wa chama tawala nchini Burundi cha CNDD FDD wanaamini kuwa uchaguzi ujao utafanyika katika mazingira bora baada ya mkutano huo kukamilika. Onezime Nduimana ni msemaji wa chama cha CNDD FDD. tuwakuichizere tuvonako Nuwe ya higanga, tola. Hapa anasema tumeondoka na, na moyo kwamba uchaguzi utafanyika vizuri na hata yule aliyekuwa na shakashaka sasa ametulia moyoni mwake na msimamo umebadilika. Upande wa serikali, maoni ni kama hayo, kama anavyoelezea waziri wa mambo ya ndani Edward Nduwimana. Makadirio yetu ni mazuri. Makubaliano ya kufanikisha uchaguzi ujao yametekelezwa kwa asilimia sabini, sheria ya uchaguzi ilipitishwa. Kile ambacho hakijatekelezwa ni kuungana tena kwa vyama vya kisiasa vilivyogawanyika. Hapa waziri Edward Nduimana anakanusha tuma kwamba yeye anahusika. Upande wa vyama vya upinzani havijaridhika hata kidogo, na hatua zimekwisha pigwa katika kuondoa vizuizi -vizu vyote kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Huyu hapa ni Shovino Mugwengezo, msemaji wa vyama vya upinzani vinavyojumuika katika muungano Adesei Kibiri. Kwa kweli kwa asilimia 80 katika e, mkataba ambao tulifanya haya kuweza kutekelezwa kwa sababu ilikuwa ni mazingira je vyama leo viko katika hali gani? vimejiunga je? E, mazingira kuhusu usalama wa raia je, ni mema yako bora kando? Nakuwa labda hatua ambayo imetekelezwa ni kuhusu sheria kuhusu chaguzi. Leo tunaweza kusema kwamba inawezekana, e, chaguzi ziwepo, lakini ukitazama mazingira ni vigumu sana, hata haya ambayo tumeweza kuafikiana kwayo kwa jana haya sio mara moja na sio mara mbili e, wasiwasi wetu sisi ni utawala tu, kwa sababu utawala unaahidi kila siku, lakini hauwezi hata siku moja kutekeleza. Kuwa pako sheria ni kimoja na kutekeleza ni kingine. Shovino Mugwengezo alilaumu kwa mara ya tena waziri wa mambo ya ndani kuhusika katika kuvigawanya vyama, kitoa mfano wa hivi karibuni wa chama cha Upro na chama kikongwe cha mwasisi wa uhuru wa Burundi, madai ambayo waziri wa mambo ya ndani Edward Nduimana aliyakanusha kila mara. Haidara Kizimana, sauti ya Amerika, Bujumbura. Msikilizaji, katika makala ya afya hii leo yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunazungumzia afya kina mama kuanzia miaka 45 kuendelea. Nimezungumza na Dr Mike Kiabo, mtaalamu wa magonjwa ya moyo na afya ya jamii kwa jumla ambaye anahudumu katika hospitali moja ya New York hapa Marekani. Kwanza nimemwomba Dr Kiabo atoe ushauri wa afya kwa kinamama kuanzia hapo miaka 45. Kina 45 na kuendelea. Mama wanapofikia kati ya miaka hiyo arobaini na tano na mpaka sitini na tano anavyosema, kuna matatizo mengi ambayo yanaanza kujitokeza. Ujana kwanza unakuwa unaisha, anaanza kuingia kinaitwa menopause. Sasa hapo ndio vitu vingi vinapoanza kujitokeza, magonjwa mengi ambayo yalikuwa yamejificha katika ujana yanaanza kuonekana katika umri huo. La msingi ni kwamba kuwa na utaratibu wa kuwa wanakaguriwa afya zao mara kwa mara. Kwa kina mama, ushauri wangu wakaguriwe afya ziwa, wakaguliwe katika njia ya kizazi kwa sababu hivyo ndio mara nyingi zinajitokeza matatizo ya kansa au saratani. Tukija kwa upande wa afya ya kawaida, unakuta kwamba ndio kipindi na penyewe magonjwa ya moyo yanaanza kutokeza, sukari na chenyewe kinamtarimia, upungufu wa nguvu za mifupa na zenyewe zinakuwa zinaongezeka. Kwa hiyo zina, unakuta kwamba ni matatizo mengi ambayo yanakuwa yanajitokeza. Sasa labda tuangalie kwamba tuko wapi katika wenzetu katika dunia ambayo imeendelea, Ulaya na Marekani, afya zao ukabu mara kwa mara na wao kwamba kila mwaka au kila baada ya miezi sita atakwenda kukaguliwa afya nzima, yani wanaita physical examination. Wanapofanya physical examination, wanacheck kila kitu, kuanzia unywele mpaka ukuta. Sasa kwa nchi zetu za Kiafrika, hilo ndio tatizo ambalo tunakuwa tunakumbana nalo, kwa sababu mtu mpaka augue ndio aende hospitali. Kumbe magonjwa mengine angeweza yakagunduliwa mapema na yakaweza yakatibika au yakazuirika, yakapunguzwa nguvu yake, lakini mara nyingi tunakwenda hospitali wakati tuko katika kipindi cha mwisho. Je, kuna vitu vingine vyovyote mtu anaweza kufanya, labda kuangalia lishe yake, uzito wake, mambo kama haya? Unapofikia huo umri, na wenyewe lazima eh, uangalie lishe, uangalie kufanya mazoezi, uangalie kwamba mwili wako un, unafikia mahali ambapo utakuwa unahitaji vimelea vingine ambavyo mwili hautengenezi tena. Kwa hiyo utahitaji vitu vya ziada kama vitamin, unabidi uzitumie kila wakati. Kuhusu kuangalia lishe mara nyingi umri ule, watu unakuta kwamba waliofanikiwa ndio wamekuwa kwamba amepeshapata kuwa na pesa, anafikiri kwamba ulaji wake unabadilika. Tunakuwa hatuli chakula ambacho kinafaa katika mwili, tunakula chakula ambacho kinasumisha mwili, kwa maana ya kwamba tunakula chakula ambacho kinaleta maradhi mengine. Mfano, tunatumia mafuta mengi, matokeo yake tuna, tunaishia kupata oresi ambayo kolestro hiyo inafanya mishipa ya damu iwe myembamba au inaziba na kusababisha kupata magonjwa ya moyo. Lishe na yenyewe ni ya kuangalia sana, ni kitu cha muhimu sana. Hasa mimi ningeshauri ndugu zangu ambao labda tunatoka katika hizi nchi za Afrika, tuendelee na utamaduni wetu wa ulaji wetu wa vyakula vya asili. Hivyo ni vyakula ambavyo havina kemikali. Vyakula hivi vya madukani ambavyo tunasema kwamba tumeendelea, nina pesa, ndio hivyo ambavyo vina matatizo mengi. Ni Dr. Mike Kiabo, mtaalam wa maswala ya afya ya moyo, vilevile ni daktari wa maswala ya afya ya jamii kwa jumla, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muktasar wa habari: wanamgambo wanadhaniwa ni kundi la Kiislamu la Boko Haram wameua watu wapatao 48 katika vijiji vitatu karibu na Chiboka, mji wa kaskazini wa Nigeria, ambako zaidi ya wanafunzi mia mbili walitekwa nyara mwezi uliopita. Vyama vya kisiasa vya Malawi vinalalamika dhidi ya uamuzi wa serikali kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi wakati kuna watu ambao wamekuwa wakipiga kura hii leo. Mahakama moja ya Cairo imemhukumu rais wa zamani Husni Mubarak kifungo cha miaka mitatu jela kwa matumizi mabaya ya fedha. Pamoja na wana wanawake, wanawake, wanawa, wanaume wake watoto wake wa kiume Ala na Gamal nao wamehukumiwa kifungo cha miaka minne kila moja. Kumradhi, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani vikali mapigano yanayosababisha maafa kaskazini ya Mali kati ya majeshi ya serikali na wapiganaji wa kundi la wanaotaka kujitenga wa Tuareg. Takriban watu thelathini na sita wameuliwa katika mapigano baada ya jeshi kuwasili huko hii leo. Wizara ya mambo ya ndani ya Libya pamoja na balozi wa nchi hiyo kwenye Umoja wa Mataifa na kamanda wa jeshi la anga la nchi hiyo wameunga mkono jenerali aliyeasi Khalifa Hiftar dhidi ya wa wabunge wenye msimamo wa kidini na wanamgambo wenye siasa kali na hivyo kuongeza hoja kwamba serikali inadai kujaribiwa kupinduliwa. Huyo alikuwa Abdushakur na muktasari wa habari. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Matukio nchini Ukraine yanaonyesha kwamba Ulaya bado inaishi kwenye dunia ya hatari. Hakuna usalama kwa vitisho vya kijeshi alisema waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel, na hatuwezi kupuuza hata huko Ulaya kwamba amani iko kwa sababu ya nguvu za kuaminika za kijeshi. Katika kipindi kifupi, muungano wa Atlantic umejibu hatua za Rusia na kuendelea kutatua. Wakati Ukraine si mwanachama wa NATO na haitaki wanachama wa NATO, hatua za Rusia bado zinawatia wasiwasi wanachama wa NATO kwa sababu, katika kipindi cha muda mrefu, Rusia pengine itajaribu uwezo ahadi nguvu na nia ya dhati ya NATO. Vizazi vijavyo vitaona kwamba ikiwa katika wakati huu tuliangalia nia ya kuwekeza katika ushirika wetu, tusiharibu nafasi hii au kujiondoa kwenye changamoto hii, tutahukumiwa vibaya na historia na vizazi vijavyo kama tukifanya hivyo, alisema waziri Heigo. Wanachama wa NATO lazima waonyeshe kwamba wanajitolea kwa hali ya juu katika ushirikiano huu kama walivyokuwa waanzilishi wake ambao waliujenga miaka 65 iliyopita. Lazima wathibitishe upya uhakiki wa usalama ulio katika kiini cha ushirikiano huo. Lazima watie nguvu mpya mipango ya pamoja ya mazoezi na uwezo ambao ndio maisha ya umoja huo, na lazima wawekeze rasilimali zaidi katika majeshi yao. Uwekezaji katika ulinzi si tu unaneemesha uchumi, bali pia unaondoa gharama ya juu ya mizozo ijayo. Lakini uwekezaji wa NATO ni zaidi ya uwekezaji wa kijeshi. Ina maana Marekani na Ulaya lazima washirikiane katika kipindi cha muda mrefu ili kuboresha usalama wa nishati wa Ulaya na kupambana na sera za kutumia nguvu za nishati za Rusia. Ifikapo mwishoni mwa mwongo huu, Ulaya imejipanga kupunguza uagizaji wa, wa gesi asilia kutoka Rusia kwa zaidi ya asilimia 25 na wizara ya nishati ya Marekani imeidhinisha kwa masharti vibali vya uuzaji wa nje wa gesi asilia ya Marekani ambayo itaongezea zaidi ya nusu ya uwekezaji wa gesi ya Ulaya kutoka Rusia. Marekani bado ina nia ya dhati kwa ushirika wa NATO bila ya kujihusisha kwa kiasi kikubwa duniani, alisema waziri Hego. Amerika itakutana na mizozo zaidi, si michache katika misingi ya masharti ya maadui zetu, siyo sisi. Na ndiyo nia ya dhati ya Marekani kwa washirika wake Ulaya na duniani, si mzigo, si starehe, lakini ni jambo la lazima, na lazima wasitetereke. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani, ambayo ndiyo inatufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Esther Githu Wyatt, mwelekezi Duane Collins, kutoka hapa Washington naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi Abdushakur Abud Nasema asante kwa kutusikiliza, na tunakutakia usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.