Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis, tarehe 22 Mei mwaka 2014. Matangazo yetu husikika katika redio shirika za FM pamoja na masafa mafupi ya shotwave mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya jioni ya leo tunaripoti kwamba Waislamu wa Kenya walaani na kupinga wito wa kundi la al Shababu kuungana kupambana na serikali ya Kenya. Hatuoni faida ya milipuko kupigana na binadamu wengine. Kama kuna kosa ambayo limetokea kuwa Kenya ilipeleka jeshi Somalia, sio sababu ya watu kuuawa kwa sababu hiyo. Mvutano kati ya serikali za Kinshasa na Brazzaville zaongezeka, na kila upande kutangaza kwamba inabidi raia wake kuwa na viza kutembelea nchi nyingine. Na huko Kenya, kashfa ya Anglo Leasing inatishia tena kuzusha mzozo wa kisiasa. Wanasheria wafikisha malalamiko mahakamani. Hiyo ndio kwa sababu wanasheria wanasema ya kwamba kama serikali na mkuu wa sheria angewajibika kwa kazi yake, hatukikuwa kwa hii ambayo tuko nayo saa hii. Hizo basi, mpendwa msikilizaji, ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo. Ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo, na unaweza pia kuyasikiliza matangazo haya kupitia tovuti anwani www.voaswahili.com. Karibu sana kwanza, habari za dunia inayosomwa na Mkamiti Kibayasi. Umoja wa Mataifa huenda ukaweka vikwazo hii leo dhidi ya kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram lenye makao yake nchini Nigeria, ambalo limekuwa likilalamikiwa kusababisha maelfu ya vifo baada ya kuanzisha ghasia mwaka elfu mbili na tisa. Nigeria imeiomba kamati ya Baraza la Usalama kuliweka kundi la Boko Haram kwenye orodha ya makundi yenye uhusiano na Alqaida ambayo yamo kwenye orodha ya kuzuiliwa mali, marufuku ya kusafiri na marufuku ya silaha. Abdullahi Ijao, msemaji wa chama tawala cha Peoples Democratic Party, PDP, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba serikali ya Nigeria ina matumaini kuwa itapata uungaji mkono wa Umoja wa Mataifa. Hakuna kipingamizi juu ya kundi la Boko Haram kwenye kamati ya wanachama kumi na watano kuliweka kundi hilo kwenye orodha ya makundi mengine sitini na mawili pamoja na watu mia mbili kumi na tatu waliowekewa vikwazo. Mmoja wa makamanda wa vyeo vya juu katika kundi la al Shabab la nchini Somalia lenye uhusiano na Alqaida amesema leo kuwa kundi hilo litahamishia vita vyake nchini Kenya. Fuad Muhamed Khalafu amesema katika hotuba iliyotangazwa kwenye redio ya al Shabab ya Andalus kwamba tunawasihi waislamu wote nchini Kenya kupambana na serikali ya Kenya ndani ya nchi hiyo kwa sababu wakenya waliwaua watu wako, wakiwemo watoto. Wanajeshi wa Kenya waliingia kusini mwa Somalia mwaka 2011 kupambana na kundi la Al-shababu na baadaye walijiunga na jeshi lilopo hivi sasa la wanajeshi 22,000 wa Umoja wa Afrika chini ya kanuni za Umoja wa Mataifa ili kupambana na Waislamu wenye msimamo mkali. Ndege za mapigano zinazoaminika kutoka Kenya zimeshambulia ngome za al shababu wiki hii kama sehemu ya msukumo wa karibuni uliofanywa na jeshi la AU dhidi ya waasi. Wakati huo wa Waislamu wa Kenya wamepinga mwito huo wa al shababu kujiunga na vita vyao dhidi ya serikali ya Kenya na wananchi wake, wakisema njia pekee ya kuwa na amani ni kumwomba Mwenyezi Mungu na kukaa kwenye meza mazungumzo kutatua migogoro kama anavyoelezea hapa Salim Bajaber kutoka Mombasa. Anguni, lazima tuangalie tuataka nini. Lazima tuangalie jambo hili ambalo tuataka kufanya mwisho litakuwa na heri ama halitakuwa na heri. Nataka kuwaeleza kuwa damu ikimwaika, Mwenyezi Mungu hana raha furahi. Lakini napenda wakae, wazingatie, wafikirie Vita ni hasara kwa mali kupotea, kwa vifo, watu kupata hasara kwa mauti na mambo mengi sana. Mimi nawapa ujumbe wangu watu wa Alshabab kuwa wazingatie kuwa vita havitoleta faida, na huu sio wakati wa kupigana. Huu ni wakati wa kuangalia shida za ulimwengu ambazo zimetukabidhi sisi kama binadamu. Mambo mengi yafaa tuyazingatie na tuweze kuya tatua kwa amani. Hatuwezi kuishi kwa mkono wa binduki, hatuwezi kuishi kwa mkono wa baruti au mabomu. Nawaombea wao amani na nawaombea nchi yangu Kenya amani, waweze kukaa na kuzungumza yale ambayo yanatakikana. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC. Majeshi ya waasi yanadhibiti mji wa Kidal kaskazini mwa Mali baada ya kuyarudisha nyuma majeshi ya serikali katika mapigano makali. Msemaji wa serikali Mohamani Bebi anasema kwamba baada ya saa kadhaa za mapambano hapo jana jeshi la Mali lilidhoofika kutokana na matatizo ya mawasiliano na hivyo likalazimika kurudi nyuma. Alisema waasi huko Nidal walipata uungaji mkono wafanya wa wafanya biashara wa madawa ya kulevya na wapigana wa kundi la Al-Qaida katika eneo la Maghrib. Mashahidi wameiambia VOA kwamba waliona bendera za makundi mawili ya Kiislamu ya Mujao na Ansar Din zikipepea kwa wapiganaji wa wasi hapo jana. Jeshi la Mali lilifanya mashambulizi ili kuchukua tena udhibiti wa ofisi ya gavana wa eneo kutoka kwa watu wa reg wanaojitenga ambao ni wanachama wa kundi la National Movement for the Liberation of Azawad, MNLA. Rais wa Malawi Joyce Banda anasema uchaguzi mkuu wa wiki hii umegubikwa na kasoro nyingi ambazo zinajumuisha wizi wa kura, ufujaji katika utaratibu wa kupiga kura na watu kupiga kura zaidi ya mara moja. Katika taarifa ya leo, ameisii tume ya uchaguzi kuanza haraka utaratibu wa kuhesabu kura kwa njia ya mkono. Wamalawi walipiga kura Jumanne ili kumchagua rais mpya, wabunge na maafisa wa serikali za mitaa, lakini ucheleweshaji mkubwa na matatizo ya upigaji kura vilichochea maafisa wa uchaguzi kuongeza muda wa upigaji kura kufanyika hadi jana na leo katika baadhi ya maeneo. matatizo ya ucheleweshaji Yaliwakasirisha baadhi ya wa wapiga kura ambao walifunga barabara katika mji mkuu wa Blanta ya hapo Jumanne na kuchoma moto kwenye vituo vya kupigia kura. Vyombo vya habari nchini China vinasema shambulizi moja la bomu limeua watu thelathini na mmoja kwenye soko moja lenye harakati nyingi katika mji mkuu wa jimbo la Xinjiang lililogawanyika kikabila. Shirika rasmi la habari la Shinhua linasema zaidi ya watu tisini pia walijeruhiwa wakati magari mawili yalipoingia kwenye kundi moja la watu katika mji wa kati wa Urumji karibu na Renmin Park. Mashahidi wanasema milipuko wakati huo ilirushwa nje ya magari na kwamba darzeni nyingi za milio ya milipuko ilisikika. Shinhua limeeleza kwamba gari mojawapo lililipuka. Picha zilizosambazwa kwenye mtandao wa kijamii zilionyesha moto na moshi mkubwa ukitanda kutoka kwenye eneo. Baadhi ya wa waathirika waliondolewa, huku wengine wakiwa wamelala chini ya mtaa. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa hiyo ya habari, tunakuletea ripoti muhimu kwa hii leo, ambapo inatupeleka huko Kenya. Kama mvyosikia kwenye habari za dunia, wanamgambo wa Alshabab kutoka Somalia wametishia kuelekeza vita vyao dhidi ya serikali ya Kenya na wananchi wake na kutoa mwito kwa Waislamu wa Kenya kwa unga mkono katika vita hivyo mwenzangu Esagat amezungumza na kiongozi mmojawapo wa kiislamu huko Mombasa, Bwana Salim Bajaber. Lakini ninavyoelewa hivi sasa, ripoti bado haijatufikia. Tutakuletea tena hivi sasa. Tunaacha kando so, ripoti hiyo ya Alshabab, tunaelekea huko huko Kenya ambako bunge linajadili juu ya swala la kashfa ya Anglo Leasing ambalo lilizuka wakati wa utawala wa rais Daniel Arap Moi miaka 1990 na kukiwa na wabunge wakitaka hatua zichukuliwe dhidi ya serikali ya Kenyatta kwa kuwalipa wahusika wa mpango huo wa bandia fedha. Wiki hii nimezungumza hivi punde na Apollo Mboya, wakili wa kundi la wanasheria wa Kenya, ambaye anajibu suala hilo sisi kama wanasheria tuko na kesi kotini na tunarudi huko kotini tarehe ishirini na sita mwezi huu, na tunaenda kuomba koti ya kwamba itoe stakabadhi ya kwamba hiyo pesa ambayo ililipwa haikulipwa kwa kikatiba. Kwa hivyo pesa imelipwa, haikulipwa kwa kikatiba, mnataka stakabadhi, nani hasa amelipwa, ni nani Anglo Leasing. Watu ambao wamelipwa ni watu wawili, lakini imeenda kwa akaunti moja huko London, imelipwa kwa mawakili. Sasa Awa, kwa fupi, unaweza kutueleza kukumbusha watu hii Anglo Leasing ilikuwa ni kitu gani hasa? Anglo Leasing ilikuwa mkataba ambayo gushi, mkataba gushi ambao vitu vingine ambao ikabidhiwe serikali haikuletwa. Sasa tunalipa hizi pesa ingawaje hizo vitu ambavyo zilikuwa ziletewe serikali hazikuletwa. Hiyo ndio Anglolisin, na zilikuwa contracts kama kumi na saba hivi. Zingine zilishalipwa. Kulikuwa na mbili ambazo zilikuwa zinaleta utata, moja inaitwa na ingine inaitwa First Mercantile Bank. Sasa kwa hivyo bidhaa hazijawasili serikali ya Kenya, ijapokea kitu vipi? Serikali hii inakuja tena bado inaendelea kutaka kulipa watu ambao hawajalipa, wamefanya uizi sasa hiyo ndio swala, hiyo ndio, kunda kwa sababu tulienda kotini ndio tusimamishe hiyo pesa isilipwe, lakini saa hizi serikali uh, hawa watu walienda kwa mahakama huko Geneva na tena wakaenda mahakama huko London, alafu waka, wakapata ile court order ya kwamba serikali ndio walisitisha hizo mkataba, kwa sababu sasa wanasema serikali ndio inafaa iwalipe kwa kusitisha hizi mkataba wao walikuwa tayari kufanya kwa tani. Hivyo sasa wana, wanatekeleza amri ya mahakama. Na je nini inaweza kutokea hivi sasa? Ni hatua gani zinaweza kuchukuliwa? Na nyinyi mnafikiria kufanya nini sasa? hizo sh, sheria za mahakama hapo ndio suala letu inaanzia, kwa sababu serikali haikuweka ile mikakati nzuri ya kuenda kwa hizo mahakama na kuelezea mahakama kwa kinagaubaga vile hizi mkataba zilitoana, kwa sababu wangeenda pale na mawakili yao na wa, waambie mahakama ya kwamba hizi mkataba zilikuwa gushi. Hao watu hawakukuwa na nia ya kuleta hizo bidhaa ambao walikuwa wanasema, lakini serikali haikufanya hivyo. Mkuu wa sheria hakufanya hivyo. Hiyo ndio kwa sababu wanasheria wanasema ya kwamba kama serikali na mkuu wa sheria angewajibika kwa kazi yake hatukekuwa kwa hii tabu ambayo tuko nayo saa hii. Apollo Mboya akizungumza kutoka Nairobi. Na tunarudia ripoti ile awali tuosema, kitisho cha al Shabab kutoka Somalia kuelekeza vita vyao dhidi ya serikali ya Kenya. Mwenzangu Esgihuat amezungumza na Salim Bajaber na kwanza kumuuliza maoni yake juu ya wito huo wa Alshabab. Kwa hakika hayo ni maoni ya kusikitisha kuwa sisi waislamu wa Kenya kuweza kudhuru ndugu zetu ambao tumeishi nao miaka mingi. Sisi ni watu ambao tunapenda amani na tumeishi katika nchi hii ambao ni yetu, Kenya kwa miaka mingi bila fujo yoyote. Hakuna jambo ambalo litatatuliwa kwa silaha, hakuna jambo ambalo litalazimishwa kwa silaha. Watu ni kuongea na kuzungumza kuleta amani, kwa sababu Somalia na Kenya ni nchi jirani. Kama kuna kosa ambalo limetokea kwa Kenya ilipeleka jeshi Somalia, sio sababu ya watu kuuawa. Kwa sababu hiyo sisi letu kubwa ni kwenye enua mikono na kuomba Mwenyezi Mungu kuwa alete amani tuweze kuishi na Somalia na Kenya kama zamani. Bwana Salim, ukiangalia huu ujumbe wa kamanda huyu wa Al-Shabab Fuad Khalaf anawalenga vijana wa Kiislamu wa Kenya kwamba wajiunge na vita vyao, una mwito gani kwa vijana hawa wa Kenya? ono kwa vijana wa Mombasa au Kenya kwa jumla kuweza kuinua silaha na kuweza kupigana na serikali ya Kenya, hayo ni maovu makubwa zaidi. Hasara ambayo itapatikana ni kubwa. Dini ya Uislamu yasemaje katika swala kama hili, bwana Salimu? Uislamu ambao ndio dini yetu haisemi kuwa lazima tumwage damu ndio tupate amani, bali tunaamini kuwa vita ni hasara. Vijana wetu wakiinua silaha kupigana na nchi yao ya Kenya, basi hasara itakuwa ni kubwa sana, ambayo hatuwezi kuibeba. Bali naomba vijana wa Kenya wawe na amani na tuweze kuzungumza na serikali yetu ya Kenya kwa jambo moja, mbili, tatu. Haifai kwa sababu sote sisi ni Wakenya na Kenya siyo ya kabila moja, Kenya siyo ya dini moja. Kenya ni yetu sote, na sisi lazima tuilinde nchi hii na tuweze kuwakaribisha ndugu zetu kwa meza ya mzunguko ili tuweze kuzungumza. Wanapotoa vitisho Deo, kama hivi Bwana Salim kwamba Wakenya wawe tayari kutekwa nyara, haswa wanawake na pia kulenga vijana haswa wa Kiislamu, kuwatumia kuwa kama wahanga wa kujitolea kulipwa mabomu, una maoni gani pale? Hakika maoni yangu ni kuwa ukiteka wanawake na wavulana wa dogo ukumbuke, wale wako na familia yao, wako na jamaa zao, utakuwa unaleta hasara kwa jamii. Ukichukua mtoto wangu wa kike, utakuwa umeniumiza mimi na mamake na familia yake. Hiyo sio suluhisho. Katika biashara nyingi zimeharibika hapa Mombasa na Kenya kwa jumla, kwa sababu ya hofu na maneno kama haya ya kuleta hofu. Salim Bajaber, mwanasiasa kutoka Mombasa akizungumza na Sauti amerika Wapendwa wasikilizaji, nakukumbusha kesho usikose kusikiliza Live Talk ambapo tutazungumza juu ya kunyanyaswa kwa walemavu wa ngozi huko Afrika Mashariki, hasa Tanzania na Burundi, ambapo vitendo vya kikatili vinafanyika. Usikose kushiriki katika Live Talk ambapo unaweza kutoa maoni yako katika kipindi hicho. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Rais wa muda wa Ukraine anasema wanajeshi kumi na watatu waliuawa wakati wa uungaji mkono wa Rusia wanaotaka kujitenga waliposhambulia kituo kimoja cha ukaguzi cha kijeshi katika jimbo la mashariki la Donetski huko Ukraine. Rais Oleksandri Tulchonev amesema leo kwamba wanajeshi kumi na watatu ambao walikufa katika shambulizi la usiku kucha karibu na mji wa Volvovaka walitoa maisha yao kwa Ukraine. Alisema wanaotaka kujitenga walishambulia kituo wakitumia makombora, guruneti na silaha nzito za kisasa. Wizara ya ulinzi ya Ukraine awali iliripoti kwamba wafanyakazi wanne waliuawa na kumi na saba walijeruhiwa katika shambulizi. Mfanyakazi mwingine wa serikali aliuawa usiku katika eneo jirani la Luhanski. Rusia na China zimetumia kura ya turufu kupinga azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa inayotaka kuelekeza hali nchini Siria kwenda Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC. Hii ni mara nyingine kwa nchi hizo mbili kutumia kura yao ya turufu kuzuia hatua za baraza la usalama zinazoilenga Siria tangu mgogoro uanze huko mwezi Machi mwaka 2011. Azimio lililoandaliwa na Ufaransa lililaani ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanywa na maafisa wa Siria na wanamgambo wanaounga mkono Siria pamoja na unyenyesaji unaofanywa na makundi yenye silaha yasiyo katika eneo zaidi ya mataifa hamsini mengine yalitia saini kama wafadhili wenza wa hatua hiyo. na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, uhusiano baina ya serikali ya DRC na ile ya Congo Brazzaville, nchi jirani, unaendelea kuzorota baada ya hatua za viongozi wa Brazzaville kuwafukuza raia wa Congo Kinshasa zaidi ya laki moja mnamo kipindi cha mwezi mmoja. Viongozi wa nchi hizi mbili wameweka vikwazo vya usafiri dhidi ya raia wao, yani kuwataka kuwa na vibali vya kusafiri. Serikali ya Kinshasa inaeleza kwamba hatua zinazochukuliwa na Brazzaville ni za uchokozi na ambazo zinaweza kuyumbisha maingiliano na uhusiano wa kikanda taarifa kamili, mwandishi wetu wa Kinshasa, Salemu na Milongo. Mbali na vita vya maneno baina ya maafisa wa Kinshasa na Brazzaville kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa, viongozi wa nchi mbili hizi wamefikia hatua wa mpya ambayo inazorotesha zaidi uhusiano ambao kwa muda mrefu haujakuwa mzuri. Mwishoni mwa wiki iliyopita, maafisa wa uhamiaji wa Kongo Brazzaville waliwapigia simu wenzao wa Kinshasa kuwaarifu kwamba raia wa DRC wanaokwenda Brazzaville ni lazima wawe na pasipoti iliyo na visa ya nchi hiyo. Waziri wa mambo ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Richard Muyej pia aliamuru maafisa wa uhamiaji wa Kongo kulazimisha pasipoti na viza kwa raia wa Kongo Brazzaville wanaohitaji kuja Kinshasa. Raia wa nchi mbili hizi kwa miaka mingi wametumia vitambulisho pekee na sio pasipoti. Waziri wa Kongo wa mambo ya ndani ameelezea hatua iliyofikiwa na viongozi wa wa nchi mbili hizi kuwa ni ya kusikitisha. Nous avons été tous surpris par ce nouveau développement de ce qu'il convient désormais d'appeler une crise. Tulipokea kwa msangao hatua iliyofikiwa na majirani zetu wa Brazzaville ambayo kwa sasa tunaweza kuita kuwa ni tofauti baina yetu. Hatua ya hivi karibuni ni ile ya raia wetu kufukuzwa kwenye bandari ya Brazzaville kwa sababu walikuwa wakishikilia vitambulisho pekee na ambavyo ndio vimetumiwa baina ya nchi mbili hizi. Kwa hiyo niliamrisha kuweko na hatua kama hiyo upande wetu pia, lakini ni hatua ya kusikitisha kabisa. Kwa kweli, raia wa Kinshasa na Brazzaville hawaelewi chochote kuhusu kinachoendelea baina ya nchi mbili hizi. Wengi wamehisi kuwa ni tofauti za kisiasa ambazo kwa sasa zinazohofisha biashara na mawasiliano kati ya Kinshasa na Brazzaville, miji mikuu ambayo inakaribiana sana duniani. Toka mwanzoni mwa mwezi Aprili, polisi wa Brazzaville walianzisha msako dhidi ya wahamiaji haramu. Kwa mujibu wa viongozi wa Kongo Brazzaville ni kwamba operesheni hiyo inayoitwa mbata ya mikolo, kofi ya watu wazima kwa Lingala, iliwalenga watu ambao wanaishi bila vibali nchini humo, lakini ushahidi mwingi umeelezea kwamba wanaolengwa ni raia wa Kongo Kinshasa na wananyanyaswa na polisi wa Brazzaville wakati wa kufukuzwa kwao. Hadi mapema wiki hii, raia wa Kongo waliofukuzwa kutoka Brazzaville toka mwanzoni mwa operesheni hiyo ni laki moja na ishirini na tano elfu. Ni kiripoti kutoka Kinshasa. Mimi ni Salehe Mwanamilongo. Na baadhi ya marais wa zamani wa Afrika wanasema kukosekana kwa uongozi bora kumelifanya bara hilo kuendelea kusuasua katika maendeleo na kukabiliwa na mizozo isiyoishi isiyoisha, samahani. Marais hao wa zamani wa Nigeria, Afrika Kusini, Botswana, pamoja na rais wa hivi sasa Paul Kagame wa Rwanda, walikuwa wakizungumza kwenye vikao vinavyoendelea mjini Kigali, ambavyo vinaandaliwa na Benki ya Maendeleo ya Afrika kuadhimisha miaka hamsini tangu kuanzishwa Silvanus Karimera kutoka Kigali anaripoti. Viongozi hao ambao wameonekana kutouma maneno, huku wakizungumza kwa kuonyesha masikitiko makubwa, walikuwa wakizungumzia ripoti iliyotolewa na rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika Dk Donald Kaberuka kuhusu jinsi ya kukomesha mizozo na kujenga amani ya kudumu barani Afrika kwa ajili ya maendeleo endelevu barani humo. Kwa pamoja, wakasema wakati umefika kwa viongozi wa bara la Afrika kuachana na porojo na kuambizana ukweli kuhusu mizozo inayodhoofisha amani na usalama barani humo, huku ikisababishwa na viongozi ambao kimsingi ndio wanaopaswa kutetea maslahi ya wananchi walio wengi. Huyu ni rais wa zamani wa Afrika Kusini, Tabo Mbeki. Mimi nina uhakika mizozo kwenye bara letu la Afrika inasababishwa na kushindwa kwa uongozi na ndiyo kiini cha tatizo. Ukichukua mfano wa Sudani Kusini, ni utawala ulioshindwa ambapo viongozi wanagombania madaraka hadi kufanya mzozo huo kuwa na sura ya kikabila. Rais wa zamani wa Nigeria Orushe Gonobasanjo, akilizungumzia tatizo la wanamgambo wa Boko Haramu, amesema kama serikali ya Nigeria ingelipa uzito swala hilo mapema lisingefikia mahali likofika sasa. I went to report to the higher authority. Nilikwenda kuieleza serikali lakini hakuna kilichotokea. Baadaye nikawaomba hawa wapiganaji kusitisha mapigano kwa siku ishirini na moja ili kuona kama serikali itachukua hatua yoyote. Walikubali na kusimamisha mapigano hayo. Nilitoka nje ya nchi muda huo wa siku ishirini na moja na niliporudi, waliniuliza mbona serikali haijafanya lolote? Nami nikawajibu, sina madaraka, kazi yangu ni kushauri tu. Kisha wakaniambia, sawa, utayasikia mambo yetu na tangu wakati huo mpaka leo hawajaacha. Kwa upande wake, Rais Paul Kagame ambaye mzungumza kama mwenyeji na aliyechangia tu kwenye mada hiyo akahoji inakuwaje marais wa Kiafrika badala ya kutafuta suluhu la matatizo yao kila mara wanakimbilia nchi za kigeni kupata misaada. Nadhani linapokuja swala la Afrika ni lazima tukubali kwamba tumeshindwa kada kuyashughulikia mambo yetu. Ukichukua mfano wa Boko Haramu kama Rais Obasa ndio alivyosema, mimi napotazama TV na kuona viongozi wetu ambao kimsingi walipaswa kushirikiana pamoja na kutatua mizozo hiyo inayozikabili nchi zetu wanasubiri mpaka waalike kwenda Ulaya kuhusu mizozo yao. Haingii akilini kwamba viongozi wetu wanashindwa kukaa chini na kutatua mizozo ya nchi zao. Mizozo inayoendelea kwenye nchi hizo imeifanya benki ya maendeleo ya Afrika ADB kushindwa kuwekeza miradi ya maendeleo kwa wananchi wa nchi hizo, amesema rais wa benki hiyo Dr Donald Kaberuka. Silvanos Caremera, Sauti ya Amerika, Kigali. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, na hivi sasa tunakuleteni matukio Afrika. E, katika sehemu ya pili ya mahojiano yangu na aliyekuwa waziri mkuu nchini Kenya Raila Odinga, nimeanza kwa kumuuliza ni ipi tathmini yake kuhusu madai kwamba kuna watu ambao wanapanga njama za kumuua. Ni maneno ya kusikitiza ndiyo, sana watu wakizungumzia juu ya maisha yako, Naam. Au usalama wako wenyewe. Mimi mwenyewe ndugu yangu Buru na viongozi na vijana wa kakaangu amenipigia, akanieleza ati amepata fununu ati kuna watu wengine viongozi ambao wana njama na kunidhuru mimi, na mimi nikamweleza ikiwa kama unaabari, una habari uh, na una thibitisho basi unaenda kwa polisi ukapiga ripoti ili waweze kufanya uchunguzi kamili kamili. Sasa yale ambayo yamenisikitisha, mm -hmm, ni kuona kama juzi au Buru wameenda katika kituo kikuu cha CID kule Nairobi, akitaka kuandika uh, uh, statement na wali jamaa wamekataa uh, kumkubali kuandika hiyo statement, wakisema hati lazima aende huko Bondo kule, ambaye yeye alitoa dai hilo atindia aweke statement hiyo. Ni maneno inasikitisha, maanake vile tunavyojua sheria, naam, unaweza kuingia katika police station yoyote yoyote, na ukapigana habari huko, na polisi lazima sasa wafanye uchunguzi. Naam, kwa labda wale jamaa wanajua zaidi ambayo sisi wenyewe hatujui, maanake sijui kwa nini wamekataa kusikia maneno. Hapana shaka kwamba ni jambo la kusikitisha kusikia kwamba watu wanaweza kuwa wanapanga njama za kutaka kumuua mtu. Na tukikaribia mwisho wa mahojiano haya, kuna mambo ambayo yamechipuka, wewe ukiwa ziarani hapa Marekani. Mambo mazito. Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mipaka na Uchaguzi nchini Kenya Isak Hassan amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kwamba kulikuwa na dosari kubwa katika uchaguzi uliopita. Je, una maoni yapi kama kiongozi wa upinzani na kama kinara wa CORD hususan ikikumbukwa kwamba muda unazidi kuyoyoma na kwamba uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na saba unabisha hodi. Muridi, Kenya hii hawezi kuendelea mbele kiwa kama viongozi hawezi kutushika responsibilities kwa mkurugenzi wa electoral commission Mambo yameenda komba. Anajua hata kwa mahakama, makesi ambazo zinafikishwa kule, inathibitisha kwamba walifanya wa, wa, wa, wa, wa kazi ambayo ilikuwa hairidhishi. Naam, lakini yeye mwenyewe bali anasema mambo yalifanyika sawa sawasawa. Nam, huyo ni Raila Odinga akizungumza na BMJ Muridhi kutoka Atlanta. Ndo tunakamilisha matangazo yetu kwa hii leo. Kwa niaba ya wenzangu wote, mwongozi wa matangazo SGH t Mkamiti Kibayasi hapa Dwayne Collins, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini, msikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni.