From Washington, the voice of America, VOA. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari. Ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, Mei 22 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea habari kuhusu Rais wa zamani wa Misri ahukumiwa kifungo huko mjini Kairo, yeye pamoja na watoto wake wa kiume. Je, wakazi wa huko wamechukulia vipi hukumu hii? Wengi wanalalamika kwamba haki haikutendwa na wametuhumu kwamba hukumu hiyo ina mwelekeo wa kisiasa zaidi kuliko mwelekeo wa kisheria au wa kikanuni. Na katika habari nyingine, mabalozi wa Umoja wa Ulaya wanakutana na mashirika yasiyo ya kiserikali nchini Tanzania kuzungumzia ukiukwaji wa haki za binadamu kwa maalbino. Ipo haja ya serikali kutumia vyombo vyake hususan jeshi la polisi lishirikiane na wadau, twende tukaelimishe wananchi, tukawaambie jamani, tunaishi kwenye karne sasa hivi ya sayansi na teknolojia. Haya ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama amepeleka wafanyakazi 80 wa jeshi la Marekani nchini Chad ili kusaidia kutafuta zaidi ya wa wasichana wa shule 250 waliotekwa na wanamgambo wa Kiislamu mwezi uliopita katika nchi jirani ya Nigeria. Katika barua Jumaatano kwa bunge la Marekani, Bwana Obama amesema wafanyakazi hao wa Marekani watasaidia operesheni za kijasusi, upelelezi na ndege za kijeshi za upelelezi katika anga ya kaskazini mwa Nigeria na maeneo yanayozunguka. Alisema jeshi hilo litaendelea kubaki Chad kutafuta watoto hao mpaka itakapokuwa haihitajiki tena. Wasichana hao walitekwa na Boko Haram Aprili 14 kutoka kwenye shule ya bweni katika eneo la ndani sana, karibu na mpaka wa Nigeria na Cameroon, Niger na Chad. Mahali walipo bado hakujulikani. Mahakama moja ya Misri imemhukumu rais wa zamani wa nchi hiyo Hosni Mubarak miaka mitatu jela kwa mashitaka ya matumizi mabaya ya fedha za umma. Rais huyo wa zamani alikuwa akitazama kwenye chumba cha wavu wakati jaji Jumatano akiwahukumu pia watoto wake wawili miaka minne jela kwa mashitaka kama hayo. Watoto watatu wa Mubarak walishtakiwa kwa kuchukua mamilioni ya dola fedha za serikali zilizokuwa zimetengwa kufanya ukarabati wa nyumba za rais na kuzitumia fedha hizo kwa kutengeneza nyumba binafsi za familia. Pia walipigwa faini ya dola milioni tatu na kuamriwa kurudisha fedha hizo kwenye hazina ya serikali karibu dola milioni kumi na nane. Na mabalozi kumi na mbili wa Umoja wa Ulaya nchini Tanzania wamemtumia barua waziri mkuu wa Tanzania Bwana Mizengo Pinda wakimtaka kuchukua hatua madhubuti kwa watu waliofanya mauaji ya albino katika wilaya ya Bariadi. Mtafiti mwandamizi wa haki za binadamu nchini Tanzania Bwana Patience Mlowe anatoa maoni yake juu ya hatua iliyochukuliwa na mabalozi hao. Kuna mahala alilegalega, angeendelea na kasi ile aliyoanza nayo miaka ile elfu mbili na kumi, elfu mbili na tisa, elfu mbili na kumi na moja, kwa kweli tungeweza kuona matokeo fulani. Kwa kweli ni changamoto kubwa sana katika nchi yetu, lakini hatujakata tamaa, bado tunaendelea kupambana na kuwahusisha pia wadau wengine katika nyanja za kimataifa e, kwa mfano tu hata mabalozi wa jumuiya ya Ulaya kwa kweli wamekuwa ni wadau wazuri sana kwetu. Kama kituo cha sheria na haki za binadamu, tunaweza kutoa matatizo yetu na kuwaeleza wapi tumefikia na wapi tumekwama. Ni hivi tu, nitakuwa pia na mkutano na hawa mabalozi e, juu ya hali ya haki za binadamu kwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Ni ongezeko kubwa sana la mauaji yanayotokana na imani za za kichawi e, kwa kweli ukiangalia takwimu kwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu hali ni mbaya sana, kwa sababu kwa mwaka huo peke yake watu mia saba na na tano walipoteza uhai kwa kuuawa kwa imani hizo za kishirikina. Sasa hivi vitu vina vina uhusiano wa karibu sana na imani hizi za za mauaji ya watu wenye ulemavu wa ngozi, lakini pia wananchi kujichukulia sheria mikononi ni tatizo kubwa mno. Ni Patience Mlowe, mtafiti mwandamizi wa haki za binadamu nchini Tanzania. Taarifa zaidi tutakuletea muda mfupi ujao. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA hapa Washington DC. Rais wa Rusia Vladimir Putin alieleza wasiwasi wake Jumatano kuhusu uhalali wa uchaguzi ujao wa rais wa Ukraine, lakini alisema Rusia inaondoa vikosi vyake mbali na mpaka wa Ukraine ili kuweka hali nzuri kwa ajili ya uchaguzi wa Jumapili. Bwana Putin alisema Ilikuwa vigumu kujenga mahusiano na wale wanaokuja madarakani dhidi ya operesheni yanayoadhibiwa huko kusini mashariki mwa Ukraine na ambao wanazuia kazi za vyombo vya habari, ikiwa ni maelezo ya operesheni za usalama za serikali ya Ukraine dhidi ya waliojitenga wanaounga mkono Rusia huko mashariki mwa Ukraine na kukamatwa kwa waandishi wa habari wanaofanya kazi katika eneo hilo kwa vyombo vya habari vya Rusia. Kiongozi huyo wa Rasia alitoa maelezo hayo kwa waandishi wa habari huko Shanghai kwenye siku yake ya mwisho katika ziara yake huko China. China na Rasia baada ya mwongo mzima wa mazungumzo wamesaini makubaliano ya mradi wa gesi asilia wa dola bilioni 400. Mpango huo wa miaka 30 uliopitishwa Jumatano huko Shanghai wamewataka Rasia kusafirisha gesi kutoka Siberia kwa kutumia bomba kwenda China. Baada ya ujenzi wa bomba hilo gesi hiyo itaanza kupita ifikapo mwaka 2018. Ra Rais wa Rusia vladimir Putin na mwenzake wa China Xi Jinping waliangalia katika ukumbi mkubwa wakati maafisa wa nishati wakisaini mikataba ambayo imeonekana kufuata matakwa ya kisiasa ya haraka ya nchi hizo mbili. <tune> Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni msichana wa Kinigeria aliyenusurika shambulizi la kundi la wanamgambo la Boko Haram. Yuko hapa Washington kuwaeleza wabunge hadithi ya familia yake. Mwenyekiti wa kamati ya bunge ya masuala ya mambo ya nje ameitaka Marekani kulisaidia jeshi la Nigeria kuwasaka na kuwaokoa zaidi ya wasichana wa, wa shule wa Nigeria 270 wanaoshikiliwa na kundi hilo la wanamgambo wa Kiislamu. Mwandishi wa VOA Cindy Sein ana ripoti kutoka Capitol Hill na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mwanachama wa juu wa kamati ya bunge ya masuala ya mambo ya nje kutoka chama cha Democratic Elliot Engel alimtambulisha Deborah Peter aliyenusurika na shambulizi la Boko Haram kwa waandishi wa habari. And I want to take this Nataka kuchukua fursa hii kumshukuru Debora kwa kuja hapa na kuwa nasi. Mtaona atakapozungumza jinsi alivyo msichana mzuri, msichana ambaye anamfanya mzazi yeyote kujivunia, na kwa hakika inakumbushia mambo maovu ambayo yametokea huko Nigeria. Peter baadaye alielezea jinsi baba yake alivyolengwa na Boko Haram kwa sababu alikuwa ni mchungaji wa Kikristo katika kijiji hicho hicho ambacho wasichana wa shule hivi karibuni walitekwa nyara huko Chibok. Amesema wanaume watatu walifika nyumbani kwao na kumtaka babake aikane imani yake ya Kikristo. Alipokataa, walimpiga risasi mbele yake na ndugu yake wa kiume mwenye umri wa miaka kumi na nne. Yeye wakati huo alikuwa na umri wa miaka kumi na mbili. Baadaye walijadili iwapo wamuue kaka yake, halafu walimpiga risasi na kumuua na kumwacha yeye na maiti mbili. Peter mwenye umri wa miaka 15 hivi sasa amekuja Marekani kwa msaada wa taasisi ya Kikristo na anakwenda shule katika jimbo la Virginia. Alikuwa na ujumbe huu kwa serikali ya Nigeria. Um, that... anasema anawataka pengine wapeleke majeshi kuwatafuta wasichana na kuwasaidia wale waliopoteza familia zao kuja hapa kusoma. Katika kikao cha kusikiliza ushuhuda juu ya Boko Haramu hapo jana, mwenyekiti wa kamati ya bunge ya mambo ya nje Ed Royce alisema wakati dunia inafikiria juu ya nini cha kufanya kuhusu wasichana waliotekwa nyara, wasichana zaidi wanatekwa na watu zaidi wanalengwa kuuawa. Bwana Royce anasema Boko Haram limechoma shule mia tano nchini Nigeria. Anasema haya ni matukio siyo ya kawaida na amelitaka jeshi la Marekani kusaidia vikosi vya Nigeria kuwasaka wasichana na kupanga mbinu za kuwaokoa. Afisa mwandamizi wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani Sarah Sewell anasema ameridhishwa na ushirikiano ulioonyeshwa na Nigeria kwenye kituo cha kupokea habari za kipelelezi kilichopo katika mji mkuu wa nchi hiyo, Abuja. Wa Republican na wa Democrat katika kamati hiyo walielezea uungaji mkono wao kwa msaada zaidi wa Marekani katika kuwaokoa wasichana wa shule na kuzuia mashambulizi ya Boko Haram. Je, yeah, nifanyeje? Mpenzi msikilizaji, kuanzia Mei 31 idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kupitia Tumaini International Radio ya jijini Dar es Salaam katika 105.7 FM itawaletea matangazo ya Jeni fanyeje kila Jumamosi na Jumapili kwa nusu saa kuanzia saa 12 na nusu jioni. Matangazo haya pia yataweza kusikika kwa wakazi wa Zanzibar na Pwani. Usikose kujiunga na 105.7 FM kwa vipindi moto moto vya Jeni fanyeje. Na wasikia vijana wakizungumzia masuala ya kiafya na kijamii. Ni VOA Swahili, redio yako ya uhakika. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Jeshi la Pakistan linasema mashambulizi ya anga yameua wanamgambo wasiopungua 60 katika mkoa wa kikabila wa kaskazini magharibi mwa nchi. Jeshi lilitoa taarifa likisema kwamba magaidi wenye msimamo mkali, ikiwa ni pamoja na baadhi ya makamanda na wageni, walikuwa ni miongoni mwa waliouawa katika mashambulizi hayo huko kaskazini mwa Waziristan. Ilisema wanamgambo wapatao 30 walijeruhiwa na silaha na makombora yaliharibiwa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika alisema jeshi lililenga maficho ya wanamgambo huko Mir Ali na Miransha karibu na mpaka wa Afghanistan. Polisi mjini Tehran wamewachia huru raia sita wa Iran waliokuwa wamekamatwa kwa kuweka video yao wakicheza wimbo maarufu wa Happy wa Pharrell Williams wa Marekani kwenye mtandao. Katika ujumbe uliopo kwenye picha iliyotoka kwenye mtandao wa Instagram, mmoja wa wachezaji wanawake alisema aliachiwa huru Jumatano. Katika ujumbe kwenye mtandao wa Twitter, taasisi International Campaign for Human Rights ilikariri chanzo cha habari kilicho karibu sana familia za wachezaji hao kikisema kwamba watu wote wameachiwa huru isipokuwa mwongozaji wa video hiyo. Picha hiyo ya video inaonyesha wanaume watatu na wanawake watatu ambao hawajajifunika wakiimba na kucheza wimbo huo wakiwa kwenye mapaa ya nyumba na mitaani. Israel imetoa amri ya kuweka kizuizi dhidi ya wa Wayahudi kadhaa wenye msimamo mkali wakiwazuia kutembea kutokana na wasi wasiwasi kwamba wanaweza kuingilia ziara ijayo ya Papa Francis. Msemaji wa polisi Mickey Rosenfeld anasema idadi kadhaa ya wanaharakati wenye mrengo wa kulia wamekamatwa kwa kutaka kusababisha vitendo vya uchokozi na kinyume cha sheria wakati wa ziara hiyo ya siku tatu kwenye nchi takatifu. Katika wiki za karibuni waharibifu wamechora picha za ukutani za kuwakashifu Waarabu na Wakristo kwenye maeneo matakatifu ya Wakristo na mali ikiwa ni pamoja na kituo cha wageni cha Wakatoliki nje ya mji wa zamani wa Yerusalemu. Papa anatarajiwa kutembelea Jordan, ukingo wa Magharibi na Israel katika ziara ya siku tatu kuanzia Jumamosi. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Viongozi wa nchi kumi na tatu zilizotia saini mikataba ya amani huko Adisababa, Ethiopia, wanakutana Goma nchini DRC kuzungumzia utekelezaji wa mikataba mbalimbali mbali kati ya nchi hizo. Mkutano huo unasimamiwa na mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kanda ya Maziwa Makuu, Bi Mary Robinson. Kutoka Goma, mwandishi wetu Austeri Malivika ana ripoti kamili. Mkutano huo wa siku tatu ikiwa mkutano wa saba, umeanza hapa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini, wakihudhuria wajumbe toka njii kumi na tatu zilizoweka sahihi kwa makubaliano ya Adis Ababa, Ethiopia, ambako njii hizo zilikubaliana kutoweka waasi katika njii jirani na kuheshimu mipaka na kutoweka wahalifu katika njii hii ama nyingine. Mkutano huu umekuwa ukisimamiwa naye B. Robinson, mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika kanda ya maziwa Makuu. Mkutano huu ikiwa imefanyika hapa, lengo letu ilikuwa ni kuja moja kwa moja kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu ndiyo maeneo ambayo yalikuwa yameathirika, na mkutano wenyewe utamaliza siku tatu na tunadhani kwamba mkutano huu utazaa matunda. Naye Balozi David Kapya ni mwakilishi wa nchi ya Tanzania katika kamati ya utekelezaji wa mikataba hiyo. Niko hapa kushiriki katika kikao cha saba cha hii kamati ambayo nafanya kazi na Mama Mary Robinson katika kujaribu kusaidia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Ku amani katika ile eneo la mashariki mwa Kongo. Sema kwamba Tanzania ni nchi moja wapo iliyo iliyosaini mikataba ya Addis Ababa. Ndiyo, Tanzania ni nchi moja wapo ya nchi kumi na moja za awali, mbili zimeongezeka Kenya na Sudani ambayo ndio zinaunda sasa kamati yenyewe inakuwa nchi 13. Pande wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wasema kwamba uko tayari kutekeleza hatua zote zitakazochukuliwa katika mkutano huo. Rishari Muyeje ni waziri wa mambo wa ya ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tutatekeleza mipango yote, kwani sisi kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunahitaji amani ya kudumu. Nao akina mama waliandamana nje ya jengo la mkutano huo kwenye mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hani Pengele ni mmoja wa wanawake. Mamba, sisi kama vile akina mama wa Nord Kivu hatufurahie, eh, wa FDLR kuendelea kubaki ndani ya nchi yetu. Naye Julian Paluku ni gavana wa mkoa wa Kivya Kaskazini. Ndio, ni furaha kubwa sana kwa sababu unajua mkataba uliosainiwa pale Addis Ababa ni chanzo cha kumaliza vita katika mashariki mwa Kongo, na leo wakati naona Mary Robinson na wajumbe wa marais wote wa kana la maziwa makuu kote, ni furaha kubwa sana kwa sababu tunajua ni mwanzo wa mwisho wa vita ndani ya jimbo letu la Kivya Kaskazini. Waendelea hadi Ijumaa. Mahakama moja ya Cairo jana Jumatano ilimhukumu rais wa zamani Hosni Mubarak kifungo cha miaka mitatu huku wanaye wa kiume Ada na Gamal wakihukumiwa kifungo cha miaka minne jela kila mmoja. Mwenzangu Esther Githuyua amezungumza na mwalimu Ismail Mfaume wa chuo kikuu cha Al Azhar mjini Cairo na kwanza akamuuliza mandhari ilivyokuwa mahakamani wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo. Kwa kweli, eh, rais Mubaraka ambaye umri wake sasa hivi ni miaka themanini na sita hali yake si nzuri tangu muda mrefu, lakini haikuwa kama pale mwanzoni ambapo alipelekwa mahakamani huku yuko kwenye machela ameweza kujimudi yeye mwenyewe na kukaa kwenye sehemu yake ya, ya wahukumiwa. Kama kawaida, wanaletwa pale katika gari la la magereza ambalo, oh, ni gari la hali ya juu kidogo, kwa sababu yeye ni rais wa zamani. Pamoja na watoto wake vilevile wakaletwa katika gari nyingine, huku wamevaa hizo nguo nyeupe, na ambapo sasa hivi nguo, nguo hizo itabidi wazivue wavalishwe nguo za bluu ambazo ndio sare ya wafungwa hapa Misri na hukumu iliyotolewa ni kuadhibiwa rais huyo wa zamani wa Misri kifungo cha miaka mitatu, pamoja na kutumikia kifungo hicho kwa kufanya kazi vile vile, au kwa kazi ngumu. Na vile vile watoto wake wawili Jamal Mubarak ambaye alikuwa anamfanya kampeni kwamba angali mrithi madaraka, na mwingine anaitwa Ala, hao wamefungwa vile vile vifungo vya miaka minne minne. Ismail, kumekuwa na tetesi kuhusiana na matumizi mabaya ya fedha kwa wote bwana eh, Mubarak na wanawe. Hebu tueleze zaidi, mahakama imesemaje? Ni kwamba hawa walikamatwa kwa kosa la kutumia milioni kumi na saba pointi sita dola za Kimarekani, na pesa hizo zilitengwa kwa ajili ya ukarabati wa majengo ya Ikulu na upande wa umma. Kwa sababu katika siku za nyuma alipoletwa mahakamani kulikuwa na watu wengi sana wakitaka kufuatilia na kujua nini kinachoendelea. Ilikuwaje tena katika kesi hii, hali hiyo ilitokea? Kuna watu wengi ambao walikuwa eneo la karibu mno na mahakama. E, kutokana na sababu za kiusalama, hawakuruhusu bali hawaruhusu tangu muda mrefu wananchi wengi kuingia ndani ya mahakama kwenda kusikiliza kesi isipokuwa wanawekewa tu mpaka maalum na polisi na ulinzi unakuwa mkali kusema kweli, ili kwamba wafuatilie kesi inaenda vipi. Na baada ya hapo tena, hukumu inayotolewa wanaijua moja kwa moja kwamba imetolewa hukumu kadhaa dhidi ya fulani. Baada ya hukumu kutolewa, ukisikiliza maoni ya wa wachambuzi na Wamisri wa kawaida, wanasemaje? Wengi wanalalamika kwamba haki haikutendwa na wametuhumu kwamba hukumu hiyo ina mwelekeo wa kisiasa zaidi kuliko mwelekeo wa kisheria au wa kikanuni, kwa sababu walikuwa wanatarajia kwamba watu kama hawa wangalipewa adhabu kubwa kidogo. E, miaka mingi ya, ya kutumikia kifungo lakini, miaka mitatu ni muda mdogo kwa hivi sasa. Na miaka mitatu maana yake ni kwamba kama mfungo anapokuwa na tabia nzuri, basi pengine haifiki hata miaka mitatu, anakuwa anatolewa nje. Watawala wa sasa hivi kidogo wana mwelekeo wa kuelekea kwa Mbaraka pamoja na wanawe. Ni Mwalimu Ismail Mfaume wa chuo kikuu cha Al-Azhar nchini Misri akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Cairo na huko nchini Tanzania, mabalozi kadhaa wa Umoja wa Ulaya nchini humo wanakutana wanaharakati wa haki za binadamu kuzungumzia ukiukaji mbalimbali wa haki za binadamu hasa mauaji ya albino nchini humo. Mwenzangu Mkamiti Kabayasi amezungumza na mtafiti mwandamizi wa haki za binadamu nchini Tanzania, Bwana Pasiansi Mlowe, anayeanza kueleza ajenda nyingine zitakazotawala katika mkutano huo. Tutazungumzia changamoto mbalimbali mbali za masuala ya haki za binadamu, tukiangalia hali ya siasa, hali za haki za kiraia, haki za kiuchumi, haki za kiutamaduni, hali kadhalika haki za za, za makundi maalum, kwa kuangalia haki za watoto, haki za wanawake, lakini kikubwa tutaangalia pia haki za watu wenye ulemavu. Hapo sasa tutaangalia makundi mbalimbali mbali mbali ya watu eh, watu wenye ulemavu kama makundi yasiyoweza kufikia fursa sawa na makundi mengine katika jamii kwa hiyo hapo kweli tutalitizama suala zima la watu wenye ulemavu wa ngozi. E, kwanza kitakwimu kuangalia huu mwendelezo, huyu ndugu yetu ambaye ameuawa mwaka huu kule Geita, e, ni, ni mtu wa sabini na tatu toka mauaji haya ameanza kurekodiwa rasmi mwaka elfu mbili mpaka elfu mbili na kumi na nne. Sasa tutatazama katika kipindi hiki hali ipoje na kwa nini labda, e, hali ilikuwa imepoa kidogo, kwa sababu tuna uzoefu kidogo kadi tunavyoelekea chaguzi kuu kumekuwa kunakuwa na matukio mengi sana ya mauaji ya watu wenye ulemavu wa. Mara nyingi uh, mauaji ya albino yamekuwa yakihusishwa na imani potofu za ushirikina. Nyinyi watu wa haki za binadamu mnalitazama vipi suala hilo? Katika tafiti zetu mara nyingi tunazopita huko vijijini, ukiangalia kwa mapana yake, uh, hata wananchi wa kawaida wanahusisha moja kwa moja na imani hizo, kwa sababu unakuta kwenye maeneo ya madini hususan wachimbaji wadogo wadogo wanaamini sana katika katika mambo ya kishirikina kwamba yanaweza yakawafanya wakawa eh, wakafanikiwa kupata mali zile wanazozitafuta, ama wengine wanafikiri zinaweza zikawapa nguvu fulani isiyokuwa ya ziada. Hayo ni maelezo ya Watanzania wale wa kawaida kabisa. Kwa hiyo katika katika masomo ya ya, ya ya kijamii kama hayo, ukisoma tabia za watu na vile anavyofikiri kwa kweli, unaona kabisa zin, zina mahusiano moja kwa moja, ingawa sasa tunapokuja kuzungumzia masuala ya ya imani za kishirikina mara nyingine, kidogo ni suala ambalo si la dhahiri sana kuweza kulibaini na kusema kwamba lina sura hii, lakini eh, jamii zinaishi na, na kuamini katika katika dhana hiyo. Unadhani ni hatua gani zichukuliwe za haraka kuweza kuwaelimisha wananchi, je, kufahamu kwamba mambo wanayoyafanya na jinsi wanavyodhani si sahihi? Ipo haja ya serikali kutumia vyombo vyake hususan jeshi la polisi lishirikiane na wadau twende tukaelimishe wananchi, tukawaambie jamani, tunaishi kwenye karne sasa hivi ya sayansi na teknolojia. Haya mambo tunayoyafikiri ya kishirikina hayatatufikisha popote. Jinsi hali ilivyo kwa sasa, haya mambo yanaambukiza kutoka mkoa mmoja kwenda mkoa mwingine. Katika utafiti wenu mmegundua ni kwa nini hasa mikoa ya kanda ya ziwa ndio inayoongoza kwa mauaji ya watu albino? Uvuvi nazo zimetajwa kwamba zina zinahusiana uhusiano wa karibu sana kati ya mauaji haya ya watu wenye ulemavu, lakini pia migodi mingi ya, ya almasi migodi ya dhahabu ndo zimeelezwa kwamba ni moja ya shughuli ambazo watu wanaojihusisha nazo kwa moja kwa moja wamekuwa wakiwa na na hisia hizo na imani hizo za za kutegemea nguvu za, za za giza katika ku, kuweza kufanikisha malengo yao ya kiuchumi. Ni Patience Mlowe, mtafiti mwandamizi wa haki za binadamu nchini Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama amepeleka wafanyakazi 80 wa jeshi la Marekani nchini Chad ili kusaidia kutafuta zaidi ya wa wasichana wa shule 250 waliotekwa na, na wanamgambo wa Kiislamu mwezi uliopita katika nchi jirani ya Nigeria. Mahakama moja ya Misri imemhukumu rais wa zamani wa nchi hiyo Hosni Mubarak miaka mitatu jela kwa mashtaka ya matumizi mabaya ya fedha za umma. Rais huyu wa zamani alikuwa akitazama akiwa kwenye kichumba cha wavu wakati jaji Jumatano akiwahukumu pia watoto wake wawili miaka minne jela kwa mashtaka kama hayo. Rais wa Russia Vladimir Putin alieleza wasasi wake Jumatano kuhusu uhalali wa uchaguzi ujao wa, wa rais wa Ukraine, lakini alisema Russia itaondoa vikosi vyake Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Shambulizi dhidi ya maafisa wa serikali waliokuwa wakitembelea mji wa Kidal kaskazini mwa Mali limedhihirisha hatari za kuibuka kwa mgogoro uliokumba nchi hiyo ya Afrika Magharibi kwa sehemu kubwa ya mwaka 2012. Marekani inalani mashambulizi hayo ambayo yanadhalilisha utaratibu wa amani na juhudi za kuleta usalama na maendeleo kwa raia wote wa Mali. Waziri Mkuu wa Mali Musa Mara alisafiri kwenda Kidal Mei 17, wapiganaji wanaotaka kujitenga wa kundi la Tuareg linalojulikana kama MNLA walipoteka ofisi ya gavana na kuua watu wasiopungua 36, ikiwa ni pamoja na wanajeshi wa nane wa Mali na kujeruhi raia pamoja na walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa. Wapiganaji wa MNLA walichukua kama mateka kiasi cha maafisa wa serikali 30 lakini wamekwisha waachia. Waziri Mkuu Mara hakujeruhiwa na sasa amerejea Bamako. Chini ya makubaliano ya mwaka jana, serikali ya Mali na makundi yanayotaka kujitenga walikubaliana kufanya mazungumzo ya kuleta amani ya kudumu kaskazini mwa nchi hiyo. Majadiliano yamekwama hata hivyo, huku makundi yote ya serikali na ya waasi yakiendelea kushikilia sehemu zao Kidal ambayo ni ngome ya MNLA. Marekani inatoa wito kwa MNLA kurejesha makazi ya gavana, kuheshimu usitisho la mapigano na kuhimiza pande zote kuepuka machafuko zaidi na hatua zozote zinazohatarisha raia. Kwa upande wake, serikali haina budi kuongeza juhudi za mazungumzo ambayo mpaka sasa yamekosa mwelekeo na ari. Pamoja na hayo, Marekani inahimiza pande zote kujizuia na kuridhia mazungumzo ili kuleta amani ya kudumu kwa wananchi wote wa Mali. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika yaliyoelezea ya sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwa herini na asubuhi njema kutoka Washington DC.