From Washington, the voice of America, the VOA. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa asubuhi, Mei 23 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea habari kuhusu mkutano wa mashirika yasiyo ya kiserikali kutoka nchi kumi na mbili waendelea huko Goma, DRC. Je, mashirika hayo yana ujumbe gani? na tunataka kwamba hii hali ili hii, hii jambo la amani liweze kujadiliwa kwa kina zaidi, uh, kuhusisha vyama uh, vya, vya, uh, vya kibinafsi na vilevile wananchi wenyewe na katika habari nyingine, kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania kimetoa ripoti kuhusu hali ya haki za binadamu. Je, inasema nini kuhusu haki za watoto? Kwa upande wa watoto wanaotekwa nyara, kuna kikundi au kuna watu waovu wanaoteka nyara watoto kwa lengo la ku, la kutaka fedha kutoka kwa wazazi au la kwenda kuwauza au kuwafanyia vitu vibaya. Hayo ndio tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Marekani imeeleza kusikitishwa kwake na jeshi la Thailand kuchukua serikali ya nchi ikisema hakuna kinachohalalisha mapinduzi. Katika taarifa Alhamisi, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alieleza wasiwasi wake kuhusu ripoti kwamba maafisa wa juu wa kisiasa wa Thailand wamekamatwa na jeshi. Ametoa wito kwa viongozi hao kuachiwa huru mara moja na kurudi kwenye demokrasia. Kerry pia alionya kwamba kuchukua huko madaraka kutakuwa na athari mbaya kwa mahusiano ya Marekani na jeshi la Thailand. Kaimu rais wa Ukraine anasema wanajeshi kumi na tatu waliuawa wakati waliojitenga wanaunga mkono Russia waliposhambulia kituo cha ukaguzi cha kijeshi katika mkoa wa mashariki wa Donetsk. Rais Alexander Tashinov amesema wanajeshi hao waliouawa katika shambulizi la usiku karibu na mji wa Volnovaka Alhamisi wametoa maisha yao kwa Ukraine amesema waliojitenga walishambulia kituo wa hicho cha ukaguzi kwa makombora, maguruneti na silaha za rasharasha. Maafisa katika mkoa wa Donetsk wanasema watu 16 wamefariki dunia katika shambulizi hilo, lakini hawakueleza kama wote waliouwawa walikuwa wanajeshi wa serikali. Walisema watu 32 walijeruhiwa. Na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeweka vikwazo dhidi ya kundi la wanamgambo wa Kiislamu wa Nigeria Boko Haram ambao limefanya wimbi la mashambulizi ya mauaji na hivi karibuni kuteka nyara takriban wasichana mia tatu huko Nigeria. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Nigeria imeliomba baraza hilo kuongeza kundi hilo la wanamgambo katika orodha ya makundi yenye ushirikiano na Al-Qaeda ambayo yamewekewa adhabu ya kuzuia kwa mali zao, vikwazo vya usafiri na marufuku ya silaha. Balozi wa Marekani kwenye Umoja Mataifa Bi Samantha Power alikaribisha hatua hiyo ya baraza akiita hatua muhimu katika kuunga mkono juhudi za serikali ya Nigeria kulishinda kundi la Boko Haramu na kuwawajibisha viongozi wanaofanya mauaji kwa ukatili walioutenda nchini Nigeria. Washambuliaji waliokuwa na silaha waliwaua takriban watu 29 Jumatano jioni katika shambulizi kwenye kijiji cha mbali upande wa kaskazini mashariki. Hilo lilikuwa shambulizi la tatu kubwa linalolaumiwa kufanywa na Boko Haramu wiki hii. Siku ya Alhamis, walimu wote nchini Nigeria waliingia mitaani kwa maandamano ya siku moja kupinga utekaji nyara wa wasichana wa shule uliofanywa na Boko Haramu. Wasichana hao wamepotea kwa zaidi ya mwezi sasa, na nchi kadhaa zimeahidi kuisaidia Nigeria katika juhudi zake za kuwatafuta wasichana hao. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Shambulizi la bomu huko magharibi mwa China katika mkoa wa Xinjiang limeua watu wapatao 31 katika soko lenye shughuli nyingi kwenye mji mkuu wa mkoa uliogawanyika kikabila. Shirika rasmi la habari la Shinua linasema zaidi ya watu 90 pia walijeruhiwa wakati magari mawili yalipogonga kwenye eneo la watu katika mji wa Urumki, karibu na Renmin Park. Mashahidi wanasema milipuko ilirushwa nje ya magari na milio mingi ipatayo darzeni ilisikika. Shinua inasema moja ya magari hayo yalilipuka. Haijulikani nini kilitokea kwa gari la pili, na hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Rais wa Iran anasema makubaliano ya kina ya kuzuia mpango wa nyuklia wa nchi yake yanaweza kufikiwa ifikapo mwezi Julai. Rais wa Iran Hassan Ruhani aliwaambia waandishi wa habari jana Alhamisi mjini Shanghai kwamba kufikia makubaliano kunawezekana, lakini hiyo inategemea na nchi zisizotajwa zisiruhusiwe kusababisha matatizo. Maelezo hayo ya bwana Ruhani yanafuatia mashauriano ya wiki iliyopita yaliyoshindikana huko Vienna kati ya Tehran na wanachama watano wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pamoja na Ujerumani. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Tanzania. Takwimu zilizotolewa na idara inayohusika na idadi ya watu imetoa ripoti ya kutisha juu ya manyanyaso dhidi ya watoto. Mwenzangu Esther Gidhuyuwat amezungumza na Bwana Harold Sungusia wa kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania, na kwanza akamuuliza maoni ya kituo hicho juu ya ripoti hiyo. Sisi kama kituo cha sheria tumefanya utafiti mwaka mzima wa elfu mbili na kumi na tatu na tumefuatilia hali ya haki za binadamu katika taifa la Tanzania, na miongoni mwa mambo ya msingi tuliokuwa tunatizama pamoja na makundi mengine, tumetizama sana watoto. Unajua, katika nchi yetu ya Tanzania kwa mujibu wa Tanzania Bureau of Statistics, ripoti yao iliyotolewa na takwimu mtakwimu mkuu wa serikali mwaka elfu mbili na kumi na tatu imeonyesha uh, watoto katika idadi ya watu Tanzania ni zaidi ya asilimia hamsini, wako asilimia hamsini nukta moja ni watanzania ambao wako chini ya umri wa miaka kumi na nane. Sasa hawa watu hawa wenye umri mdogo katika taifa letu, tumeonyeshwa taarifa kutoka jeshi la polisi eh, Tanzania Police Force data kwa kipindi cha mwezi wa Januari mpaka elfu mbili uh, Desemba elfu mbili na kumi na tatu kuna matukio mabaya sana yamefanyiwa hawa watoto, ambao tunasema ni watu wenye umri mdogo. La kwanza, kuna tatizo la kuwatupa watoto au kuwatelekeza. Kwa taarifa zilizofika polisi, hizi ni zile zilizofika polisi, kulikuwa na jumla ya watoto mia mbili hamsini ambao waliripotiwa kwamba walikuwa wametupwa alafu kwa upande wa watoto wanaotekwa nyara, kuna kikundi au kuna watu waovu wanaoteka nyara watoto kwa lengo la, ku, la kutaka fedha kutoka kwa wazazi au la kwenda kuwauza au kuwafanyia vitu vibaya, na jumla ye, watoto mia na arobaini na mbili waliripotiwa kwamba walikuwa wametekwa nyara. Kwa hiyo hawapo, walikuwa na misi na wengine watu waliokuwa wameateka wakawa wanapiga simu kutaka fedha. Ni watoto ambao hawana jamii hawana familia, au ni watoto ambao wapo katika familia, kuna baba, kuna mama, au kuna shangazi, kuna mtu ambaye anawalea. Visa vingi hasa hivi vya ulawiti, bahati mbaya sana e, takwimu zinaonyesha wanaohusika, wahusika wakubwa ni ndugu wa karibu, waliohusika ni wajomba au jamaa wa karibu, wanakuja kukaa nyumbani kwako, wakija wageni, wanalala kwenye vyumba vya ja watoto. Kinachotokea usiku na nadhani wazazi wanatakiwa wafanye kazi ya ziada. Kinachotokea usiku ni kwamba mara nyingi vijana hawa wadogo wamekuwa wakinyamazishwa na wakilazimishwa kufanyishwa ngono kinyume cha maumbile, na kwa kuwadhalilisha utu wao na kuwaharibia maisha yao. Lakini pia watoto wengine wanaenda mashuleni, wengine wako kwenye shule za boarding, wengine wanakuwa shule za day, lakini katika kutoka njiani wako hawa watu mabaradhuli wasiokuwa na, na haya watu waovu wanaweza wakawafanyia vitendo viovu hawa watoto wanapokuwa wametoka shuleni, na wanawaambia ukisema tunakuua, ukienda kusema tunakuua, wanakuwa wametishwa. Kwa hiyo katika hali kama hii, vitendo vingi zaidi ni vile vinavyofanywa na ndugu wa karibu na wazazi wengine, wakati mwingine wanakuwa kwenye mtihani, mtoto amebakwa na, na mjomba, mtoto amebakwa au amelawitiwa na ndugu wa karibu wanapoenda polisi, wanajua huyu ndugu akiripotiwa miaka thelathini au kifungo cha maisha kinamfuata. Kwa hiyo matokeo yake wanaamua kulimaliza kinyumbani. Ni Harold Sungusia wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Tanzania akizungumza na Sauti ya Amerika. Msikilizaji, utasikia mengi juu ya dhuluma dhidi ya watoto Jumatatu alfajiri katika kipindi cha Jamii na Maendeleo. Idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA leo jioni na kuletea Live Talk. Jamii kwa mapana yake, inahusika sana kwa kunakuwa kuna usiri mkubwa. Leo hii tunazungumzia watu wenye ulemavu wa ngozi, yaani albino, huko Afrika Mashariki. Mkakati gani ufanyike kunusuru maisha ya watu hawa? Wapatiwe ulinzi maalum na serikali? Usikose kujiunga na idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, kwenye Live Talk kuwasikia washiriki na wasikilizaji wenzako. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Makamu Rais wa Marekani Joe Biden Amesema kisiwa kilichogawanyika cha Cyprus kimejipanga kuwa kituo kikuu duniani cha uzalishaji wa gesi asilia. Makamu rais huyo alikuwa Cyprus Alhamisi, katika siku ya kwanza ya ziara ya afisa wa juu wa Marekani katika nusu karne. Amesema tangu kugunduliwa kwa gesi asilia kwenye pwani ya Cyprus, Cyprus inatarajiwa kwa nchi yenye ushawishi mkubwa katika eneo la Mediterranean. Biden amesema Marekani inajiandaa kutoa usaidizi kwa Cyprus kutatua mizozo yake ya kisiasa. Amesema inawezekana kwa Cyprus ambayo imegawanyika kati ya Wagiriki wa asili na Waturuki asili tangu mwaka 1974 kufikia makubaliano ambayo yataunganisha kama eneo la ushirikiano la pande mbili, lakini hakuahidi mabadiliko yoyote katika sera ya Marekani juu ya suala hilo. Baraza la wawakilishi la Marekani limepitisha mswada wa kumaliza hatua za idara ya usalama wa taifa ya Marekani kukusanya taarifa za simu za Wamarekani. Mswada huo ujulikanao kama USA Freedom Act ni jibu la kwanza la kisera kutokana na maelezo ya mkandarasi wa zamani wa idara ya usalama ya Marekani, NSA Edward Snowden ambayo ilipelekea hasira ya kimataifa kutokana na ukubwa wa upelelezi wa Marekani. Mswada huo utazuia vitendo vya NSA vya kukusanya taarifa za simu za Wamarekani na kuzihifadhi kwa walau miaka mitano. Badala yake, itawapa mamlaka NSA kuomba rekodi hizo kutoka kwa makampuni ya simu wakati wa uchunguzi wa kigaidi kutokana na amri ya mahakama. kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Asasi za kiraia zinazojihusisha na masuala ya kutanzua migogoro na kudumisha amani katika nchi za Maziwa Makuu zimekamilisha mkutano wao wa siku nne mjini Goma kwa kutoa wito wa kuungana pamoja kujaribu kuleta amani katika kanda yao. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Mofat Kamau wa asasi ya Nairobi kwa ajili ya amani ya Afrika npia mjini Nairobi na kumuuliza kwanza masuala makuu yaliyojitokeza kwenye mkutano huo. Uh, moja ni kwamba mashirika hapa nchini DRC wangetaka kufanya kazi pamoja, ili kwamba waweze kuwa na msukumo na ile, ile nguvu ambayo inahitajikana na ili kwamba sauti yao itaweza kusikika na viongozi wa nchi uh, hizi za Afrika. Jambo lingine la muhimu sana sana ni kwamba wangetaka kuona wamama wamehusishwa kwa njia kubwa katika hali ya kuongea mambo ya amani kwenye eneo hili la Maziwa Makuu. Vilevile jambo lingine la muhimu sana ambalo limejitokeza ni kwamba kulingana na ule mkataba wa ICGLR kwamba wangetaka kuo, kuona vile rasilimali ama mali gafi ambayo yanapatikana nchini fulani vile ambavyo yanaweza kuchimbwa akuwa na na yakipelekwa ku, ku, ku, uh, kwenye nchi zingine, wangetaka kuwa wakimonita wakiangalia kwa ukaribu hali hii ili iache kuleta migogoro. Sasa wewe umezungumzia zaidi swala la DRC. Je, ye, maswala yenu nyinyi, mchango wenu au matatizo katika nchi zenu, mmezungumzia jambo ambalo linajitokeza ni kwamba mashirika haya yangetaka kuwa na hali ya kuwasiliana na mashirika ya nchi uh, hizi ili kwamba waweze kuwa na, na ile nguvu ambayo inahitajikana ya kuleta amani kwenye kwenye kanda hii ya Maziwa Makuu. Je, yeah, nyinyi mnahisi kwamba mkiungana sauti zenu zitasikika na serikali? Maanake asasi za kiraia zina nguvu kuweza kushawishi serikali kufanya mageuzi au kuchukua maamuzi. Aa, kidogo ni nikukumbushe kwamba aa, kwenye eneo hili nchi kumi na mbili zimekuja pamoja na kutengeneza mkataba ambao unaitwa ICGLR kwa, ki, kwa kisha, kifupi na naleta uh, pamoja viongozi kumi na wawili wa nchi hizi. Kwenye ule mkataba wametenga ki, wametenga uh, sehemu fulani ya vijana, sehemu fulani ya wamama na sehemu fulani ya Civil Society Organization na kwa hivyo tunapokuja pamoja kama Civil Society Organization, tunaweza kupeleka sauti yetu kwa viongozi hawa kupitia hii platform ambayo wameweza kututengea pale kwenye mkataba wa ICGLR. Na nini, tangazo la mwisho linaweza kutolewa katika mkutano wenu unaomalizika leo unasema, tutatengeneza information fulani ambayo tutaweza kuwakilisha kwa viongozi wa nchi hizi kumi na mbili. Uh, ambao wanakutana mwezi wa wa saba pale Nairobi na tunataka kwamba hii hali, hili jambo la amani liweze kujadiliwa kwa kina zaidi, uh, kuhusisha uh, vyama vya, uh, vya kibinafsi na vile vile wananchi wenyewe. Huyo ni Moffat Kamau wa asasi ya Nairobi kwa ajili ya amani ya Afrika NPIA mjini Nairobi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, leo jioni nakuletea Live Talk. Jamii kwa mapana yake inahusika sana kwa kunakuwa kuna usiri mkubwa. Leo hii tunazungumzia watu wenye ulemavu wa ngozi yaani albino huko Afrika Mashariki. Mkakati gani ufanyike kunusuru maisha ya watu hawa? Wapatiwe ulinzi maalum na serikali? Usikose kujiunga na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, kwenye Live Talk Uwasikia washiriki na wasikilizaji wenzako, naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Wanamgambo wa Al-Shabab kutoka Somalia wametoa mwito kwa Waislamu wa Kenya kujiunga na vita vyao dhidi ya serikali ya Kenya na wananchi wake. Kamanda wa kundi hilo la Somalia Fuad Muhammad Khalaf alitoa mwito huo kupitia redio inayomilikiwa na Al-Shabab. Mwenzangu Esther Gidhuyu amezungumza na Salim Bajabar, aliyekuwa zamani naibu meya wa Mombasa, na kwanza akamuuliza maoni yake juu ya mwito huo. Kwa hakika hayo ni maoni ya kusikitisha kuwa sisi Waislamu wa Kenya kuweza kudhuru ndugu zetu ambao tumeishi nao miaka mingi sisi ni watu ambao tunapenda amani na tumeishi katika nchi hii ambayo ni yetu Kenya, kwa miaka mingi bila fujo yoyote. Hakuna jambo ambalo litatatuliwa kwa silaha, hakuna jambo ambalo litalazimishwa kwa silaha. Watu ni kuongea na kuzungumza kuleta amani kwa sababu Somalia na Kenya ni nchi jirani. Kama kuna kosa ambayo limetokea kwa Kenya ilipeleka jeshi Somalia, sio sababu ya watu kuuawa. Kwa sababu hiyo, sisi letu kubwa ni kuenua mikono na kuomba Mwenyezi Mungu kuwa alete amani, tuweze kuishi na Somalia na Kenya kama zamani. Bwana Salim, ukiangalia huu ujumbe wa kamanda huyu wa Alshabab Fuad Khalaf anawalenga vijana wa kiislamu wa Kenya kwamba wajiunge na vita vyao. Una mwito gani kwa vijana hawa wa Kenya? Siungi mkono kwa vijana wa Mombasa au Kenya kwa jumla kuweza kuinua silaha na kuweza kupigana na serikali ya Kenya. Hayo ni maovu makubwa zaidi, hasara ambayo itapatikana ni kubwa. Vijana wetu wakiinua silaha kupigana na nchi yao ya Kenya, basi hasara itakuwa ni kubwa sana, ambayo hatuwezi kuibeba. Bali naomba vijana wa Kenya wawe na amani kwa sababu sote sisi ni Wakenya na Kenya siyo ya kabila moja. Na je, ukiwa na nafasi kutoa ujumbe wa moja kwa moja kwa makamanda hawa wa kundi la Alshabab utawaambia nini? Ndugu zangu, ni lazima tuangalie, tuwataka nini? Ni lazima tuangalie jambo hili ambalo twataka kufanya, mwisho litakuwa na heri ama halitakuwa na heri. Nataka kuwaeleza kuwa damu ikimwaika, Mwenyezi Mungu hana raha, hafurahi lakini napenda wakae, wazingatie, wafikirie vita ni hasara kwa mali kupotea, kwa vifo watu kupata hasara kwa mauti na mambo mengi sana. Mimi nawapa ujumbe wangu watu wa Alshababu. Kwa wazingatie kuwa vita havitoleta faida na huu sio wakati wa kupigana. Huu ni wakati wa kuangalia shida za ulimwengu ambazo zimetukabidhi sisi kama binadamu. Mambo mengi yafaa tuyazingatie na tuweze kuyatatua kwa amani. Hatuwezi kuishi kwa mkono wa bunduki, hatuwezi kuishi kwa mkono wa baruti au mabomu ni Salim Bajaber aliyekuwa ali, zamani meya wa Mombasa akizungumza na Sauti ya Amerika VOA Mitaani. Katika makala yetu ya leo ya VOA Mitaani tutaelekea huko DRC ambako wajumbe wa mashirika ya kiraia kutoka nchi tano za kanda ya maziwa makuu wamekutana kwa Goma kwa siku tano mfululizo kwa kutafuta ushirikiano. Austeri Malivika alizungumza na baadhi ya wa wajumbe hao mjini Goma. Mimi jina yangu Egide Rushanuka mingi maplan daksion, mingi tutatumikia pamoja, si wote hivyo tusaidiane mwaizi nchi zetu tupate hivyo amani. Yaani, kama vile ninavyokusikiliza ni kwamba nyinyi mashirika ya kiraia mnapenda watu wawe pamoja, wawe katika umoja. Tunataka si wote civil society ivi tushakapata forum moja ya si wote forum, forum de la société civile, forum regional de la société civile. Ivi tuko pamoja tunaenea kushare my experiences hizo zenye tuko nazo, wanafunzi wana, wana wa Kongo wako wenye. Tunafikiri kwanza mkutano huu umeacha mashirika ya kijamii katika kanda hili la maziwa makuu tuweze kukutana, na sio mkutano wa kwanza, tumekutana kwenye mkutano mwingine Bujumbura, na uandalizi wa huu mkutano wameandaa uh, miezi ijayo tuweze kukutana Kigali tunafikiri kama watetezi wa raia wa usimamizi wa mashirika ya raia katika kanda hili, hiyo itapelekea kukaribiana zaidi na itahamasisha raia wa nchi zetu pamoja na sisi wenyewe tujihusishe kupelekea mkataba wa Addis Ababa uweze kuheshimika, tuhamasishe viongozi wa nchi zetu. Uh, wa DRC, Burundi, Rwanda na Uganda na wengine katika ICGL waweze kuheshimu ile ambayo wameweza kukubaliana huko Addis Abeba, kwani mkataba huu utaweza kupelekea uh, amani katika kanda hili iwapo utaheshimiwa na kanda za maziwa makuu, na haiwezi kufanyika pasipo sisi mashirika ya raia katika nchi hizi kuizingiza kati. Kitu muhimu ni kwamba Civil societies ya, ya nchi tano imekutana kuweza kuzungumzia amani Consolidation ya, ya amani ndani ya maziwa makuu. Mjambo nyote, mimi niitwa Rose Othieno natoka Uganda. Tumekuwa hapa kwa siku ine Goma kuongea na mwenzi yetu wa Jadili ya kiraisha kuongena na mambo ya amani kwa, kwa eneo katiko ya maziwa ya mkuu ya Afrika. Vitu mingi vinatakiwa vifanyike. Kitu kikubwa kinatakiwa ni, ku, ni kuongena mtu kwa mtu kwa eneo yena ni amani. Tuna, tunapenda tu amani katika ni kitu kingine kikubwa ki, kiku, kitu, kitu gani na naleta vitu hivi kitu gani kitu naleta kugombana hivi kwa eneo yetu? Uh, kwa majina yangu ni Mofat Kamau, mkurugenzi mkuu katika shirika la Nairobi Peace Initiative Africa kutoka Nairobi, na ni mmoja wa wale ambao wameweza kupanga huu mkutano ambao umekuwa hapa siku nne tangia Jumatatu, ambao umekamilika hivi leo, na lengo letu kuu ni kuweza kuhamasisha uh, makundi ambayo sio yake, ya kiserikali kuweza kushirikiana ili kwamba sauti yao itaweza kusikika uh, katika jukwaa la ICGLR ambao inaleta pamoja uh, viongozi kumi na wawili katika kanda la Maziwa Makuu. Tunatazamia kwamba wakati mashirika haya yanakuja pamoja, yanaweza kushirikiana kuongea mambo, za, mambo ya kuleta amani kwenye kanda hili na kwamba yale mambo yataweza kupata uh, kufika kwa kufikia viongozi hawa wa serikali. Ni Austeria Malivika katika VOA mitaani. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza mukhtasari wa habari. Marekani imeelezea kusikitishwa kwake na jeshi la Thailand kuchukua serikali ya nchi ikisema hakuna kinachohalalisha mapinduzi. Kaimu rais wa Ukrain anasema wanajeshi kumi na tatu waliuawa wakati waliojitenga wanaounga mkono Russia waliposhambulia kituo cha ukaguzi cha kijeshi katika mkoa wa mashariki wa Donetsk. Rais Alexander Tashinov amesema wanajeshi hao waliowawa katika shambulizi la usiku karibu na mji wa Volnovaka Alhamisi wamejitoa maisha yao kwa ajili ya Ukrain. Shambulizi la bomu huko magharibi mwa China katika mkoa wa Xinjiang limeua watu wapatao wa 31 katika soko lenye shughuli nyingi kwenye mji mkuu wa mkoa uliogawanyika kikabila. Rais wa Iran anasema makubaliano ya kina ya kuzuia mpango wa nyuklia wa nchi yake yanaweza kufikiwa ifikapo mwezi Julai. Rais huyo Hassan Rohani Aliwaambia waandishi wa habari Alhamisi mjini Shangai kwamba kufikia makubaliano kunawezekana, lakini hiyo inategemea na nchi zisizotajwa ziruhusiwe kusababisha, kusababisha matatizo. Makamu rais wa Marekani Joe Biden amesema kisiwa kilichogawanyika cha Cyprus kimejipanga kwa kituo kikuu duniani cha uzalishaji wa gesi asilia na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami, na mimi ni Sandei Shumari, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.