Jeni fanyeje karibu msikilizaji katika makala hii ya jeni fanyeje maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti kibayasi matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya voa mtandao wa afya afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga Overcomers FM ya Iringa Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando, bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandey Shomari kwa habari za afya. Shirika la afya duniani linasema ugonjwa wa MARS ulioingia kutoka Mashariki ya Kati ni jambo la kutia wasiwasi, lakini pia si jambo la kupelekea kutangazwa hali hatari kiafya. Kamati ya dharura ya WHO inakubaliana kuna ongezeko la kesi za virusi vya mars tangu mwezi Machi, na jambo hili linatia wasiwasi, lakini naibu mkurugenzi wa WHO KG Fukuda anasema kamati hiyo imeangalia taarifa zilizopo na kukubaliana kwamba kirusi hicho si cha kufanya kuwe na wasiwasi wa afya ya umma kwa ujumla. Tunaona kesi zaidi, lakini hatuoni ushahidi wa maambukizi ya mtu kwa mtu, na hiyo ndio sababu wakasema hawaoni kama ni swala la kutia wasiwasi wa hali ya dharura kwa umma wa kimataifa kwa sasa. Kesi za hivi karibuni za ugonjwa huo zimeonekana nchini Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Wengi walioambukizwa walikuwa hospitali. Tume ya WHO hivi karibuni ilitembelea hospitali za Saudi Arabia na kukuta hali ya kuhudumia wagonjwa katika maeneo mengi si ya kuridhisha, huku kukiwa na msongamano wa watu kupita kiasi kwenye mahospitali hospitali, wanasema mambo haya yanaweza kupelekea maambukizi mengi zaidi. Kamati hiyo inapendekeza hatua za kujikinga zilizo bora na udhibiti zaidi na uchunguzi zaidi, ili kutambua hatari za kupelekea ugonjwa, ili kusaidia kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huu. Pendekezo jingine ni kusaidia nchi zilizo hatarini. Dr Fukuda ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Afrika kusini mwa jangwa la Sahara wako hatarini zaidi, anasema tunajua katika nchi hizi kiwango cha uangalizi bado kiko chini sana, na hizi ni nchi ambazo baadhi ya uwezo wa kawaida uko chini kuliko nchi nyingine kadhaa, lakini pia hizi ni nchi ambazo kuna watu wengi wanaokwenda kuhiji Saudi Arabia. Kwa hiyo kuna mambo kadhaa hapa. Katika kesi mia tano zilizothibitishwa kuwa na ugonjwa huo, baadhi ya kesi ziko Asia, Ulaya na Marekani. Dkt Fukuda anasema hakuna ushahidi kwamba maambukizi haya yamepelekea kusambaa. Na katika habari nyingine, watafiti wa Marekani wanasema dawa ya kuzuia mawazo inaonekana kupunguza ukuaji wa eneo la ubongo liitwalo kitaalam plax, ambalo ndio sababu kuu ya ugonjwa wa Alzheimer. Mkusanyiko wa protein uitwao amyloid beta unadhaniwa kusababisha ugonjwa huo unaoathiri nyuro. Watu wote wanazalisha katika miili amyloid beta au a beta, lakini protein hiyo huzalishwa kupita kiasi na haiondolewi kwa wale walio na ugonjwa wa Alzaima. Sasa badala ya kuondolewa kabisa kwa njia ya kawaida, abeta inatengeneza mkusanyiko katika ubongo wa mgonjwa wa Alzaima. Kazi iliyofanywa awali na watafiti katika chuo kikuu cha Pennsylvania na Washington huko Missouri zinaeleza kwamba dawa hiyo Citalopram au Selexa inaweza kuathiri kiasi cha abeta kinachozalishwa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu, mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano, ungana nami Mensi ya John tukizungumza na vijana. Na leo mada yetu inasema ni vipi tunaweza kupunguza kasi ya maambukizi ya VVU kwa msichana. Lakini kwa upande mwingine pia tuko na madam mpendwa Abineri kutoka mtandao wa wanawake wanaoishi na virusi vya Ukimwi, ambaye yeye ni mwenyekiti, tunasema kwa kifupi Neto Plus. Yeye ataenda kutuambia ni jinsi gani ambavyo wamekuwa wakipambana na na, na maambukizi kwa mtoto wa kike na jinsi ambavyo tunaweza kujikinga. Um, mimi kwa jina naitwa Lea Karokaza, mimi ni kijana, ni binti. Suala la ukimwi kwa sisi vijana yaani nilipo, alafu linatusumbua. Unajua sisi vijana tunaendekeza sana ile kuaminiana. Ukishamwona mwana tu mkaka yuko mtanashati, alafu yuko vizuri, kapendeza, unajua hawezi kuwa na ukimwi. Kwao mnaweza mkaenda hata kavukavu, umona kitu ambacho sicho kweli. Umona kwao jinsi gani ambavyo sisi tunaweza tukajikinga na ukimwi kulingana na mada jinsi anavyosema, kama watoto wa kike, kama watoto wa kike, kwanza ni sisi wenyewe tuelewe sisi ni akina nani katika jamii. Uchukue nafasi yako wewe kama msichana, wewe kama mtoto wa kike, umona ujua kwamba napata, napaswa nifanye kitu gani. Ukishafahamu hivyo utajua kwamba ninapoingia katika mahusiano natakiwa niwe ni mtu wa namna gani, natakiwa nijikinge na magonjwa mbalimbali mbali. Natakiwa ni mtu ambaye nina future za mbele. Ukiwa na future za mbele huwezi ukawa na mvulana alafu usimshawishi mwende mkapime. We kama ni mwanamke na ni perfect woman, lazima umwambie, mpenzi wangu, naomba tuende tukapime tufahamu afya zetu. Labda kuna ile michepuko tunasema kwamba mihemko inakuwa ina kushinda kipimo, unajikuta mnakuwa katika, yani mnajikuta mna seksi pasipo nyie wenyewe kufahamu kwamba hamkupaswa kutenda kitendo kile katika wakati ule, lakini kuna kinga, mwanamke ki unaweza ukamzuia mwanaume kwamba sitaki kufanya kitu hichi pasipokuwa na kitu fulani, na akakifanya. Kwa jina naitwa Samia Ndwata, natoka chuo cha uandishi habari Dar es Salaam DJ. Mimi nilikuwa naona kwamba ili maambukizi ya ukimwi yapungue, usimwamini sana mpenzi wako, unatakiwa uende ukacheke afya yako. Kama mmeamua kuingia kwenye mahusiano, mnataka kwa minene, hata kama mtakutwa wote hamna maambukizi ya virusi vya ukimwi, haimaanishi kwamba ndiyo sababu ya kutotumia kinga. Kinga ni kitu cha endelevu, kwa sababu ukimwi upo na utaendelea kuwepo na siku zote tu tuna msimamo, kitu ambacho ukiwa ukitaka kuamua ukitaka kufanya ukiwa na mpenzi wako ile, lazima umwonyeshe kitu gani afanye. Yani usijenge mazoea ile ya kumwamini kwa sababu utakuwa leo na huyu kesho na yule. Ni wangapi utajenga uaminifu nao? Inatakiwa tubadilike, tuende na wakati, tuangalie hizi zama zikoje, kwa sababu magonjwa yamekuwa mengi. Lakini njia pekee ni kucheki afya yako na kutumia kinga. Yani, muda wote, sio kwamba mmefanya mapenzi siku moja siku mbili, anakwambia "baby, uniamini na unawambia I trust you kwa hiyo ukisema na kuamini tena, unaendelea basi, mtaweza kutumia kavu, kavu, kavu. Mwisho wa siku, juu yeye anapita njia gani, wewe unapita njia gani? Kwa sababu mwenendo wa mtu anaujua mwenyewe. Kwa upande wangu, kwa maoni yangu, nafikiri kwamba kuna njia mbalimbali tunaweza tukazitumia katika kudhibiti au kupunguza maambukizi ya virusi vya Ukimwi ambayo uh, yanaonekana kwa vijana wa ya kike yako juu zaidi ukilinganisha na kwa vijana wa kiume. Kuna mambo mbalimbali mbali, jambo moja wapo ambalo naliona kwamba linatakiwa litiliwe mkazo ni kupiga vita uh, kupiga vita uh, ukatili wa kijinsia dhidi ya watoto wa kike kwa kiasi kikubwa sana ukatili wa kijinsia unaathiri, unawaathiri na ni tabia mojawapo hatarisha ambayo inapelekea vijana wa kike kuwa katika hatari zaidi ya kuambukizwa virusi vya ukimwi. E, lakini vilevile vile, kuna swala la mila na desturi zetu ambazo kwa kesi fulani tangu hapo nyuma zim, zimekuwa zikimkandamiza sana mtoto wa kike, ukiongesha na mtoto wa kiume hivi kumfanya awe katika hatari zaidi ya kuambukizwa virusi vya ukimwi na ukimwi. Kwa mfano kuna swala zima la, kuna baadhi ya jamii bado wanaona kwamba mtoto wa kike yeye ni mtu wa hahitaji elimu zaidi yuko pale kwa ajili ya kuolewa. Kwa hiyo hiyo ni mila na desturi ambayo kwa kiasi fulani inamfanya mtoto wa kike katika hatari ya kuambukizwa virusi vya ukimwi. Lakini mila na desturi nyingine, hata maswala ya unyago, ambapo mtoto wa kike pale anapokuwa amevunja ungo au ameingia katika toa, hatua ya, ya ukubwa huyu, uh, mtoto wa kike anakuwa anafundishwa jinsi ya kuishi na mume wake. Kwa hiyo wengi, baadhi yao wakitoka hapo, kinachofuata sasa inakuwa ni kwenda kutekeleza yale ambayo amefundishwa. Lakini vilevile vile kuna ule uwezo uwezo wa kufanya maamuzi mambo ambayo yanamhusu yeye mwenyewe huyu mtoto wa kike kwa kweli ni mdogo. Katika jamii yetu unakuta um, kutokana na mila na desturi ambazo zimemfanya mtoto wa kike awe chini ukengesha mtoto wa kiume, ni kwamba huyu kijana wa kike inamka katika hatari zaidi ya kuambukiza virusi vya ukimwi na ukimwi. Kwa mfano ukiangalia hata katika swala la matumizi ya kondom pale ambapo anafanya pale ambapo anafanya ngono uh, mat, uh, matumizi ya kondom mwenye uwezo wa kuamua mwenye kuamua, mila na desturi zinamfanya huyu mtoto wa kiume au yule partner ambaye anafanya ngono na mtoto wa kike, yeye ndo mwenye maamuzi ya aidha kondomu itumike aisitumike katika, katika tendo la ngono. Kwa mimi navyodhani, sitofautiani sana na watu ambao yaani wa, yani mwonekano ambao upo yaani ni kwamba tunatakiwa tusiaminiane yani, kupita kiasi. Unapopata mpenzi msichana kama msichana, inabidi umshawishi mwenzako mwende mkapime na mkishapime mshajuana afya na kwamba yani sio mwache kutumia kinga, lazima lazima muendelee kutumia kinga kwa sababu sisi hatuaminiani. Siku hizi watu tumebadilika, unaweza ukamwamini mwenzako, lakini ikawa sivyo vile unavyomwamini. Sivyo mkapima ndio mkakuta wote hamna ukimwi, lakini ukamwamini ukatumia bila kinga, kumbe mwenzako huku nje ana michepuko mingine. Kwa hiyo inabidi tu, tupime tujue afya zetu. Asilimia kubwa siku hizi ya wanaume hawataki kinga. Yani, napenda kuwashauri wasichana wenzangu, wadada, wanawake, tusiwasikilize wanaume, yani hawapendi kabisa kutumia kinga, tusiwasikilize, tuwe na misimamo sisi kama wanawake tujita tujitambue tujitambue, thamani yetu. Tujitambue, tuna tuna yani tuna, tuna umuhimu gani katika jamii? Wanawake tuna umuhimu mkubwa sana katika jamii. Sasa kwa jina anaitwa Farida Abdulrazak, ni mwanafunzi wa diploma katika chuo cha uandishi wa habari Dar es Salaam School of Journalism. Mtoto wa kike anatakiwa awe na star. Mtoto wa kike ni kujiheshimu, kujilinda, sio tu kwamba kila kitu unachoambiwa na mwanaume unakubaliana nacho. Hapana, na wewe una maamuzi yako sahihi. Vijana wa kiume, mnafikiri wana nafasi yoyote katika kuhakikisha kwamba tunakomesha kwa maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa watoto wa kike? Yeah, Vijana wana nafasi kubwa kwa sababu wao kwanza ndo wanaopelekea mabinti kuwa na ushawishi. Mvulana ana pawa kubwa katika maamuzi, katika swala zima la mapenzi. Vijana wa kiume wana nafasi kubwa kuhusu kutokomeza maambukizo ya ukimwi kwa sababu kwanza wenyewe wanatakiwa wo, kwa sababu wavulana sasa hivi wengi wanaita kuuza mechi. Wengi sana wanauza mechi. Kuuza mechi ni kwamba mtu unafanya mapenzi bila kingani, umeuza, yani umeuza mechi nadhani mnaelewa nikizungumzia hivyo. Kwa hiyo wenyewe, endapo mwanaume atakuwa na msimamo kwamba kila nitakapokutana na mwanamke wangu nitatumia kinga, kila baada ya miezi mitatu tutaenda kupima virusi vya ukimwi, ni rahisi sana kubadilisha. Ye anaweza kumwambia mwanamke kwamba leo atutumii kondo, na mwanamke akawa hana maamuzi ya kukataa kwamba siwezi, kwa sababu ye ni mwanaume. Like, mi nadhani yani katika hili swala yani mwanaume mpaka aje yeye mwenyewe anataka kumkinga mtoto wa kike yani, ni kwa asilimia chache sana, kwa sababu mwanaume wezi ni mdhaifu. Mkishafika katika hali ya kufanya kitendo, hawezi kukumbuka kuvaa kondom. Ndo mpaka msichana mwenyewe mwambie, bebi vaa kondom, ndo anakwambia ah, ngoja nivae, lakini alikuwa hana hiyo interested ya kuvaa kondom, na wala hawezi akakwambia kwamba twende tukapima ukimwi, mpaka mwenyewe bebi, twende tukapima ukimwi, ndo anasema basi sawa twende. Mimi nadhani hapo, uh, si sikubaliane nayo kabisa kwa asilimia mia moja kwamba wanaume, vijana wa kiume, tumekuwa tukiwa ni chanzo au kichocheo cha kuwashawisha vijana wa kike wapate maambukizo ya virusi vya ukimwi. Kwa upande mmoja naweza nikakubaliana nao, lakini upande mwingine naweza nika ikataa. Mimi nadhani kitu kikubwa zaidi hapa ni ile uh, ni ile mtu mwenyewe binafsi hueaidha mtoto wa kike au mtoto wa kiume, kujua jinsi gani ambavyo ulivyokuwa katika hatari ya kuambukiza ya virusi vya ukimwi na ukimwi. Kama jadiliano yetu leo, tupo na mwenyekiti wa mtandao wa taifa wa wanawake wanaoishi na virusi vya ukimwi kwa kifupi tunasema NetoPlus. Madam mpendwa Abinera yeye kwa uzoefu wake kwamba ni vipi ambavyo tunaweza kumkinga mtoto wa kike ili asiweze kupata maambukizi mapya yoyote. Nipende sana kushukuru uh, Voice of America kwa jinsi ambavyo ya mnajitahidi kuendelea kupata habari ama kwa kututafuta au kwa njia yoyote ile ambayo tunaona kwamba ni rafiki na ni rahisi. um, kwa kimsingi kutokana na mada yetu ni kwamba kama inavyosema mada, namna gani tunaweza tukapunguza maambukizi e, kwa wasichana na maambukizi ya virusi vya ukimwi. Cha kwanza kama unavyofahamu jambo lolote ili lifanikiwe ni lazima umshirikishe mhusika. Sasa kama tunavyofahamu, nadhani wengi wetu tunafahamu kuna kitu ambacho watu wanaoishi na virusi vya ukimwi e, ilianzishwa mwaka 1994 kinachojulikana kama greater involvement of people living with HIV and AIDS, yani jipa ambayo ilihusisha ilikuwa ni tamko iliyohusisha nchi kama 42 au 44 duniani kote waliokutana jijini Ufaransa, jijini Paris Ufaransa na kutamka hayo. Ukitushirikisha maana yake utafanikisha. Kwa hiyo cha kwanza ambacho naweza nikasema au naweza nikashauri ili kupunguza ni kwamba washirikishe hao wasichana katika mipango ambayo tunadhani itasaidia kupunguza maambukizi. Ina maana unapopanga mipango maanake unataka kwenda kwenye utekelezaji, na unapokwenda kwenye utekelezaji maanake unataka kupata mafanikio. Kwa mfano tunasema kwamba labda tumepanga mwaka huu ili kupunguza maambukizi, tunahitaji e, wasichana wawe na njia sahihi za kujikinga na maambukizi kupitia kondom, e, au kupitia njia ya kuwa na mpenzi mmoja ambaye hajaambukizwa. Lakini kama hafahamu kama kuna huo mpango, kitakuwa ni kitu kigumu sana, lakini ina maana atakapoenda kuambia kwamba jamani Imefika mahali wasichana wetu mnatakiwa mbadili tabia, lakini ulimshirikisha wakati unapanga hiyo mipango ya kutaka abadili tabia. Ina maana kwamba atakuwa ana uelewa kwamba ili abadili tabia ni kitu gani atatakiwa afanya. Kwenye mpango ule tuliongea nini, tulipanga nini ili tuweze kufanikisha hilo swala. Naam, hivyo ndivyo wasemavyo vijana. Kumbuka mada yetu ilikuwa inasema ni vipi tunaweza kupunguza maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa msichana. Mlikuwa nami Mesia John, asante. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu katika kipengele hiki cha muulize daktari. langu jina ni Lucy Patrick. siku ya leo ni naye daktari kutoka kituo cha afya cha Marie Stopes Mbeya, naye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Karibu. naitwa Nema daktari, naomba kuuliza swali, dalili za ugonjwa wa kisonono ni zipi? Jina langu ni dkt. Makwale. Kisonono ni ugonjwa wa zinaa, ni ni moja kati ya magonjwa ya ngono. Kuna dalili kama ifuatavyo. Dalili za ugonjwa wa kisonono ni kuwashwa sehemu za siri, kutoa usaha sehemu za siri, wakati mwingine kutoa vidonda. Aa, hii ni kwa mwanaume, wakati mwingine maumivu wakati wa kukojoa au kutoa haja ndogo, na wakati fulani kuna tofauti kwa wanawake. Sasa kwa wanawake, wao huwa wanatokwa na uchafu, yaani majimaji na usaha sehemu za siri au sehemu za uke kwa lugha nyingine nyepesi, maumivu wakati wa kujamiana, vidonda sehemu za siri, yaani vidonda sehemu mbalimbali, kuuma matumbo wakati fulani kwa mwanamke au chini ya kitovu pale, kutokwa na malengelenge na vipele vidogo vidogo sehemu za siri. Hii dalili hata kwa mwanaume pia huwa inatokea. Naitwa Justina. Swali. Dalili za UTI, dalili za UTI, kwanza tufahamu kabisa UTI ni nini. Pengine labda hapa nitaongea kidogo lugha ya kitaalamu. Neno tu UTI ni, ni kifupi hicho cha urine tract infection. Ni, ni tatizo ambalo linatokea kupitia mkojo au kibofu cha mkojo. Bakteria hawa wanapotokea wanaweza kusababishia dalili zifuatazo, aidha kuuma tumbo chini ya kitovu, wakati mwingine kuumwa kichwa kuhisi maumivu makali wakati wa, wa kutoa haja ndogo. Na, na hii inatofautiana ina, ina, ina kidogo kwa mtu mzima na kwa mtoto. Kwa mtoto UTI inaweza ikatokana na mazingira ya ya, ya, ya kuvaa pempas kwa muda mrefu wakati imeloa mikojo ya mtoto, kwa hivyo hiyo inaweza kawa ikapelekea kupatikana kwa ugonjwa huo. Lakini kwa watu wazima mara nyingi vyoo vyao huwa hawawezi kuvitibu. Naposema kutibu vyoo Anakwenda mtu kujisaidia, mathalani labda wanawake au mwanamke anapoingia chooni, hawezi kumwagia maji kwanza, hana zile dawa za kutibu kile choo, na choo chenyewe ni cha watu wengi, hawezi kukishughulikia kwa mtindo huo, kumwaga maji au kumwaga dawa ili asiweze kuingia, hasa mwanamke, kwa sababu sehemu zile ni za wazi, ni rahisi wale wadudu kuingia kwa urahisi namna hiyo. Nakushukuru sana daktari kwa majibu yako hayo mazuri, naamini vijana mmepata Kuelimika kwa namna moja au nyingine kutokana na haya maswali ambayo yanaulizwa kwa siku ya leo. Kukuandalia kipengele hiki langu jina ni Lucy Patrick. Nam, asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika maswala ya afya na kijamii. Katika kipindi chetu cha ushauri leo nitakuwa na Bilulu Mohamed Kesi ambapo atawashauri vijana hasa wa kike kuhusu mada inayosema je, yeah, ni vipi twaweza kupunguza kasi ya maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa wasichana? Kwanza napenda niseme wazi, virusi vya ukimwi haviwaathiri wasichana peke yao. Hii inaathiri watoto wetu wote wa kike na wa kiume. Kwanza kama wazazi, inabidi tukae tuongee nao, tuwe wazi, tusifanye yale mambo ya kizamani kwamba mzazi unaogopa kuongea na binti. Tunatakiwa tuongee na mabinti zetu, tuwafahamishe nini athari ya ugonjwa huu, ukiachia kifo, kuugua na kuteseka, kwa sababu kufa kupo, kumeumbwa kila binadamu lazima atakufa. Isipokuwa kama binti, ukishajitambua kwamba mimi ni msichana nahitaji kuwa na malengo. Ukishajipangia katika malengo yako ya baadaye kwamba nataka nisome vizuri, nipate ajira nzuri, niweze kuwa na familia bora, nipate mume mzuri, niweze kuwa na familia yangu na mimi hivyo, unatakiwa ufahamu wazi kwamba utakapopata athari za UKIMWI au maambukizi wewe, andika maumivu kwamba huwezi kufanya yale malengo yako. Kwanza utakuwa unawaza ule ugonjwa, pili hutokuwa na maamuzi tena kwamba mimi nitapata watoto, nitajenga familia bora. Malengo yako yote yanapotea. Hivyo tunatakiwa wazazi tuongee nao watoto, vile vile walimu wachukue nafasi yao kila wanapofundisha mashuleni, vyuoni, kuwafahamisha athari ya ugonjwa huu na serikali yetu tunaomba sana iweze kuingilia kati, kutoa semina za mara kwa mara kwa vijana wetu, hasa wa kike na hata wa kiume, waweze kuelewa kwamba athari za maradhi haya si mazuri kwao. Vile vile ziweze kufanyika semina, serikali ichangie, ikiwa na walimu waweze kutoa semina vyuoni, mashuleni na kuna mabinti ambao hawasomi wako tu majumbani wako mitaani, vile vile waweze kupata elimu hii. Hivyo serikali najua, inaweza iweze kutoa hata vipeperushi popote pale, matangazo yaongezeke juu ya athari ya ugonjwa huu, ili mabinti zetu waweze kuelewa, zitumike njia mbalimbali mbali, kama kwenye vyuo na taasisi mbalimbali mbali, na, na shuleni. Kuna siku inaweza ikatafutwa siku maalumu zikawekwa sinema watoto wakaona, watu wamepata athari gani, watu wamekatisha malengo yao vipi katika maisha yao ya baadaye eh? Je, watoto wale walioathirika, wengine wanapata watoto ambao wameathirika kwa sababu hawana elimu ya kutosha. Watoto wale wanateseka kiasi gani? Wanaacha wazazi wao, wengine watu wazima, hawana wa kuwatunza, wao wanapata maradhi ya ukimwi, wanakufa. Kwa hiyo nachoomba serikali yetu ikishirikiana na sisi wazazi pamoja na walimu, tuweze kufanya jitihada za kila njia kuweza kutoa elimu kwa vijana wetu waweze kujua athari za huu ugonjwa, waweze kuepukana nazo, ili kupunguza maambukizi ya virusi vya ukimwi, hasa kwa watoto wa kike. Vile vile hawa ambao wako mitaani wa, wa ambao hawasomi, hawafanyi kazi, nadhani utafutwe utaratibu wowote wa kuweza kuwafikishia ujumbe huu, itafutwe mbinu kwamba waitwe siku, wakusanywe. Inawezekana tukishirikiana na wazazi na serikali, tuwafanyie semina. Wabinti wanapenda kwenda kwenye hizi ngoma za taarabu za usiku, wanapenda kuziita vigodoro. Kule kuna vishawishi vya kila aina. Serikali pia ichukue hatua ya mambo haya Wajue watafanya nini katika masuala haya, kwa sababu kule mtoto anapokwenda, hasa wa kike, hayuko mzazi, hayuko mwalimu, hakuna kitu chochote kitakachoweza kumzuia binti yule asifanye mambo yoyote yale ambayo atakachojifikiria mwenyewe kufanya. Hivyo tuwaelimishe wazi kwamba hizi sherehe za usiku ambazo hazina mpangilio, mtoto anatoka tu bila sababu yoyote, anakwenda huko kwenye kigodoro, hakimuhusu anatoka tu mradi, anakwenda kufurahi. Waelezwe kwamba hii hali sio nzuri, kuna maradhi. Unakwenda kufanya ngono zembe, wakati wako bado subiri, utafika wakati wako. Kama binti utapata mwenzi wako, mtakwenda kupima afya zenu, tayari hapo umeshajipanga kimaisha, kielimu Unajua kwamba mimi sasa nimeshamaliza kusoma, nataka nitimize ndoto zangu nilizojipangia kwamba nataka niwe labda daktari, niwe muuguzi, niwe mwalimu, basi utafika wakati wako. Na kwa hiyo, unatakiwa kama binti usubiri na ufuatilie mafunzo utayopewa na wazazi wako na walimu wako na wakubwa wako, yoyote anayekuasa unatakiwa umsikilize. Asante sana Bilulu Muhammad Kesi kwa ushauri wako. Makala haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Naam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Lydia Isaya ni msichana mwenye umri wa miaka kumi na saba. Wazazi wangu wamebahatika kuwa matajiri, lakini familia iliyokuwa na mafarakano. Baba angu ni mtu ambaye ni mlevi sana, anapenda pombe. Mama wangu pia ni mlevi, lakini sio mlevi wa kukithiri. Babaangu alikuwa akitoka mara nyingi kwenye pombe, anaishia kumpigia mamaangu na kumuumiza vibaya. Mimi huko nyuma nilikuwa nikisoma katika shule ya sekondari Nilikuwa naumwa sana, nilikuwa na matatizo ya moyo na pia nilikuwa na matatizo ya kuzimia. Haya matatizo yote babangu hakuweza wakuweza kuyaangalia, kwani mara nyingi nilipokuwa narudi likizo nyumbani ndipo babangu alipokuwa anazidi kumpiga mamaangu na kumnyanyasa na mimi, hicho ni kitu ambacho kilikuwa kinanifanya nijiulize nifanyeje ili niweze kuleta solution ndani ya nyumba, kwani nikizingatia ni kwamba mimi ndiye mtoto wa pekee, nilikuwa naelezwa matatizo yanayoendelea ndani ya nyumba. Sasa mimi nilipofika kidato cha nne muhula wa pili, nikijiandaa kwa ajili ya mitihani yangu ya form 4, nirudi nyumbani, nikawa nimemweleza baba yangu kuwa nilikuwa nahitaji tuition. Yeye alikuwa amelewa. Sasa kwenye ile kulewa, sielewi ni kwamba alinisikia vibaya, akahisi kama tunamcheka mamangu. Alipoingia chumbani, akaanza kumfanyia vurugu na kumpiga. Alipokuwa anampiga, alimpiga vibaya sana, kwa maana alikuwa anatumia rungu. Mamangu aliumia sana, kwa maana alikuwa na manundu usoni. Mamangu ni mwenye rangi ya brown, alikuwa ametokezewa na alama ya kijani, nyekundu na nyeusi. Hivyo viliniumiza sana. Ikanibidi mimi ndo nichukue jukumu la kumwogesha na kumvalisha na kila kitu. Zilipokaribia siku za kwenda shuleni, sasa nimeenda shule vizuri. Mara siku nyingine nikawa nazimia hivyo hivyo, kila siku niwakuzimia nikikasirika kidogo nazimia shuleni. Nilikuwa ni mtu ambaye nilikuwa na perform vizuri sana, kwani nilikuwa sikosi top 5. Na nilikuwa ni mtu ambaye nilikuwa naheshimika kwa kweli. Kwa kweli, nilikuwa nafanya vizuri, na nilikuwa nahudhuria mambo mbalimbali shuleni, lakini kutokana na huo ugonjwa wangu nilifanya nishuke sana kielimu, na kunifanya hata siku ya national niliugua sana, kwani nilipoteza kumbukumbu kumbu. Matokeo yalipotoka, nilijikuta kwamba nilipata division 4. Mimi nilijisikia vibaya sana, sikutegemea kama katika maisha yangu kuna siku ningeweza kupata division 4 kwani siku zote nilikuwa nalengea kupata division one. mama yangu walipopata hizo habari alipata mshtuko sana baba yangu tuliwaza jinsi ya kumweleza lakini hatimaye niliona ni bora nika kumbana na tatizo kuliko kulikimbia tatizo. Hivyo niliamua kumweleza baba ukweli, nikamwambia kwamba nimepata division 4. Hakuamini. Aligomba sana, alitukana sana. Baada ya siku tatu babangu alinifukuza nyumbani, akaniambia nikatafute sehemu ya kwenda kwani amechoka kuishi na mtu ambaye hana akili. Hivyo mamangu mkubwa aliamua kunifanyia mpango mimi kurudia shule bila mapenzi yangu. Nikarudi form 3. Daktari aliniambia kwamba matatizo yangu ya moyo yalichangiwa na stress nyingi sana za sa nyumbani. Baada ya hayo yote kunitokea, nimepata chuki sana ndani yangu juu ya babaangu. Nikimwona moyo unajaa, yani sitamani hata kukutana naye kwa kweli. Naomba tu Mungu anisaidie niweze kupata hiyo nguvu ya kuweza tena kumchukulia kama babaangu mzazi. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.