Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapenda skizaji, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi naitwa Mkambiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 26 Mei mwaka 2014. Tunatangaza matangazo haya katika redio shirika za FM pamoja na masafa mafupi ya shortwave mita bendi 19 na 22. Karibu msikilizaji. Katika matangazo yetu ya jioni leo, tuna ripoti kwamba upinzani nchini Kenya wamtaka Rais Uhuru Kenyatta kuacha madaraka kutokana na mizozo inayotokea nchini humo. Tumekuja mbele ya wa Wakenya, tunawaambia Wakenya Uhuru atupatie at serikali tuongoze nchi hii. Viongozi wa kijeshi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wakutana mjini Kigali. Visanduku vya kupiga kura vilifunguliwa tangu asubuhi saa tatu na itafungwa mpaka saa tatu za usiku hivi leo, na ni kwa muda wa siku mbili hivi, yani leo na kesho. Ni taarifa fupi hiyo kuhusiana na uchaguzi wa rais nchini Misri ambao unafanyika chini ya ulinzi mkali. Hizo basi ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo na ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo na unaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kupitia tovuti anwani www swahilicom. Lakini kwanza Mkamiti anatusomea taarifa habari. Karibuni katika habari za dunia usiku wa leo. Mlipuko wa ebola unaoendelea huko Afrika Magharibi umesababisha vifo vya kwanza nchini Sierra Leon. Shirika la afya duniani WHO linasema kwa mujibu wa taarifa za awali, watu watano wamekufa kutokana na ugonjwa huo katika mji wa Koindu huko sierra Leone. Inasema kifo kimoja kimethibitishwa kutokana na uchunguzi wa maabara. Koindu ipo karibu na mji wa Guekedu nchini Guine, eneo lenye wagonjwa wengi katika kuenea mlipuko wa Ebola ambao ulianzia kusini magharibi mwa Guinea mwezi Februari. Kutokana na vifo hivyo, idadi jumla ya watu waliofariki kutokana na ugonjwa huo huko Guinea, Liberia na Sierra Leone imefikia 179. WHO imeeleza leo kwamba inafanya kazi na maafisa wa Sierra Leone kudhibiti mlipuko huko Koindo. Wamisri wanapiga kura hii leo katika uchaguzi wa rais wa siku mbili Mkuu wa zamani wa jeshi nchini Misri Abdel Fattah el-Sisi, ambaye alimwondoa madarakani kiongozi aliyechaguliwa kutoka chama cha Kiislamu Mohamed Morsi, anatarajiwa kushinda kwa kiasi kikubwa. Anakabiliana na mpinzani mmoja pekee Hamdin Sabahi, mwanasiasa wa mrengo wa kushoto, ambaye alikuwa mshindi wa tatu katika uchaguzi wa mwaka 2012 ambao ulimweka madarakani bwana Morsi. Sisi amepiga kura leo mjini Cairo na amesema matumaini watu wengi kujitokeza kupiga kura kwenye uchaguzi wa saba au kura ya maoni tangu mwaka elfu mbili na kumi na mmoja. Alitoa wito kwa Wamisri kupiga kura na kuandika historia yao wenyewe na ya baadaye. Siku mbili za uchaguzi zinafanyika baada ya zaidi ya miaka mitatu ya vuguvugu la kisiasa ambalo limeshuhudia marais wawili wa kuondolewa madarakani kufuatia maandamano makubwa. Maelfu waliuawa katika mapambano na mashambulizi ya wanamgambo na kuyumba kwa uchumi. Uchaguzi unaofanyika chini ya ulinzi mkali kukiwa na zaidi ya polisi na wanajeshi laki nne na ambao wote waliwekwa katika maeneo mbalimbali nchini humo. Wakati wauoo kutoka Misri, mwalimu Ismail Mfaume wa chuo kikuu cha Al Hazal anaelezea zoezi hilo lililoanza huko Kairo leo asubuhi. Visanduku vya kupiga kura vilifunguliwa tangu asubuhi saa tatu na itafungwa mpaka saa tatu za usiku hivi leo, na ni kwa muda wa siku mbili hivi, yaani leo na kesho, na wananchi ambao wana haki ya kupiga kura hapa Misri ni milioni hamsini na nne. Lakini imeonekana kwamba kuna hali ya kutojitokeza watu wengi kama ilivyokuwa inatarajiwa pengine hii inatokana na sababu chungu nzima. Wengine wanasema, baada ya uchambuzi, kwamba kwa sababu siku ya leo ni siku ya kazi kwa wananchi wa Misri. Sasa wengine asubuhi hawakujitokeza mpaka mchana kwa sababu wako kazini. Kwa hiyo matarajio pengine jioni, jioni hii kuanzia sasa hivi mpaka kuzama jua mpaka hiyo saa tatu, kuna tarajio watu wengi akajitokeza. Jambo lingine ni kwamba hali ya joto ni kali hivi leo, kwa sababu sasa hivi hapa Misri ni wakati wa joto vilevile. Vile, kuna kauli kwamba wengine wame wameogopa kujitokeza kufanya uchaguzi kwa sababu ya hali ya usalama, kwa sababu Muslim Brotherhood walikuwa wametishia, licha tu ya kusema kwamba wao oh, hawatashiriki, lakini walitishia vile vile kwamba watafanya vurugu za kuhakikisha kwamba uchaguzi huu haufanikiwi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Narendra Modi ameapishwa leo kama waziri mkuu mpya wa India baada ya uchaguzi ambao chama chake cha Bharatiya Janata Party kilipata ushindi mkubwa dhidi ya chama tawala cha Congress ambacho kimeongoza nchi hiyo miaka kumi iliyopita. Bwana Modi alikula kiapo cha kwenye sherehe huko New Delhi zilizohudhuriwa na viongozi wengi wa Asia na waheshimiwa kutoka pembe zote za dunia akiwemo waziri mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif. Ni mara ya kwanza kat historia ya mataifa yenye mzozo ambapo kiongozi wa Pakistan amehudhuria sherehe za kuapishwa kwa waziri mkuu wa India. Viongozi wa Sri Lanka, Afghanistan, Bhutan, Nepal na Mauritius pia walihudhuria. Bangladesh, ambayo waziri mkuu anaelekea ziarani Japan, aliwakilishwa na spika wake wa bunge. Wachambuzi wanasema hii ni ishara kwamba kiongozi mpya wa India atazingatia kuimarisha uhusiano na majirani zake. Maafisa wa reli huko kaskazini mwa India wanasema ajali ya treni imeua watu wasiopungua 30 na kwa jeruhi 50. Maafisa wanasema treni iligonga treni ya mizigo iliyokuwa imeegeshwa kwenye kituo cha reli cha Cherep katika jimbo la Uttar Pradesh hii leo. Maafisa wanasema mabehewa sita yalianguka wakati wa ajali hiyo. Wakati huo narendra Modi, waziri mkuu aliyeapishwa hii leo, ametuma rambirambi rambi zake kwa familia za watu waliopoteza Ajali ni matukio ya kawaida kwenye mtandao wa reli nchini India, moja ya mfumo mkubwa wa usafiri wa treni duniani. Wamarekani hii leo wanatoa heshima zao za kwa wenzao waliofariki wakihudumia jeshi la nchi hii kwa kuwa siku inayofanyika kila mwaka ya siku ya mashujaa. Rais Barack Obama aliweka shada la maua kwenye kaburi moja la mwanajeshi asiyefahamika katika makaburi ya kitaifa ya Arlington yaliyopo nje ya Washington. Jana bwana Obama alizungumza na wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan akisema ongezeko la jeshi huko limesababisha gharama kubwa. Sherehe za leo zinajumuisha gwaride na matukio mengine ya kutunuku mashujaha waliokufa katika miji kote nchini hapa. Wamarekani wengi hawafanyi kazi na shule zinafungwa, hivyo kupelekea wikendi ndefu ya siku tatu inayoonekana kama mwanzo usio rasmi wa msimu wa mapumziko ya kipindi cha joto kali au sama. Familia nyingi zinafanya matukio ya kula pamoja kwenye bustani za jamii au kusafiri kuelekea ufukweni au maeneo mengine ya kucheza. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya america Washington DC. Baada ya taarifa hiyo ya habari, wapenda wasikilizaji, hivi sasa tunaelekea katika habari yenye uzito jioni ya leo. Inatupeleka huko Kenya, ambako kama mlivyosikia hapo awali kwamba utawala wa Rais Uhuru Kenyatta unakabiliwa na shinikizo kali kutoka upinzani kutokana na mizozo inayoendelea nchini humo. Viongozi wa upinzani wamesema watafika mahakamani kumshtaki Uhuru Kenyatta na kumtaka Aji uzulu. Mwagi konyo kutoka Nairobi na maelezo kamili. Uamuzi huo wa serikali wa kuyalipa makampuni hayo mawili ya Uingereza umezusha taharuki na cheche za maneno kati ya upinzani na upande wa serikali. Viongozi wa upinzani wanatisha kumfungulia mashtaka Rais Uhuru Kenyatta kwa kuiruhusu serikali kulipa fedha hizo za kiasi cha shilingi bilioni moja na milioni mia tatu fedha taslimu. Pia mawaziri wanalaumiwa kwa kuhusika na malipo hayo kinyume cha sheria. Sakata hii inajulikana sana kama Anglo Leasing. Mheshimiwa president ameuliza, hii kitu yenye mdhama na Orengo na Kaluala wanaongoza inaenda wapi? Tumekuja mbele ya wa Wakenya, tunawaambia Wakenya, we are giving Uhuru a chance to resign, atupatie serikali tuongoze nji hii. Ile mambo ambayo tumeanza kwanza ni kuamsha nchi nzima, kwa sababu kuna matatizo katika serikali ya Uhuru ameshindwa kurekebisha. Katika mikutano kadhaa ya hadhara hapa mjini Nairobi, viongozi wa chama cha Raila Odinga cha ODM wanatisha kuitisha maandamano kote nchini Kenya ili kupinga utawala wa rais Uhuru Kenyatta. Tulikuwa juzi United States na mzee Raila Odinga na anakuja na akija mutaona, tutaendeleza yeye, Kalonzo Wetangula, we will turn this country not upside down inside out. Lakini naibu wa rais William Ruto akishirikiana na wafuasi wa serikali wanapinga vikali lawama hizo za upinzani na kudai hizo ni propaganda na porojo tupu bila ukweli wowote na mimi nataka, I want to promise you that this country is going to greater heights. Haiwezi kurudi nyuma. Hawa wanatupikisha porojo kidogo kidogo hapa ya ukabila. Wazimechelewa, they are late, wamechelewa. Mambo ya Jubilii haiwezekani tukiwaachia Uhuru na Ruto peke yao, we must work together. Maseneta na wafuasi wa Raila Odinga wanasema kuanzia Jumaa mosi ijayo baada ya kiongozi wao Raila Odinga kuwasili kutoka ziara ya Marekani, wanafanya maandamano kote nchini Kenya kupinga rushwa na ufisadi kwenye serikali na sekta za umma. Lakini kitu kinachowakasirisha zaidi wanasiasa wa upinzani ni sakata hii ya Anglo Leasing. Wameleta mambo ya Anglo Leasing, jamaa sema can't pay won't pay, sijui nini pe katiba katika kipengele namba mia mbili sitini na mbili, subsection kinasema kwamba afanye hiyo maneno amesema kwamba apendue provincial administration, haisemi atoe provincial administration. Wanadai bila shaka watamfungulia mashtaka rais Uhuru Kenyatta kwa kuhusika na malipo hayo bandia. Sasa ujue kwamba mheshimiwa Uhuru, you're going to to be the first president to be impeached. Lakini baadhi ya wafuasi wa rais Uhuru Kenyatta wanadai kwamba ni makosa kumkosea heshima kiongozi wa taifa ni mzuri kupatia rais wa jamhuri ya kenya heshima anayostamini you cannot stand in the front of a podium here and ridicule the head of state if you have no respect for the person of the head of state please have some respect for the institution of the presidency mwaige kwenye sauti amerika nairobi yeah, ni fanyeje tukiangalia upande wa wa jeni fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America, kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa, kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya ukimwi, hususani kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi mpaka 24. Kuna uwezekano mkubwa sasa hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mapigano makali yaliyoripotiwa huko mashariki mwa Ukraini hii leo, wakati majeshi ya serikali yalipopambana na wanaotaka kujitenga na kujiunga na Rasia, ambao walidhibiti maeneo muhimu ya uwanja wa ndege katika mji wa Donetski. Maafisa wa Ukraini walisema jeshi lilifanya shambulizi moja la anga dhidi ya waasi wenye silaha huko uwanja wa ndege. Hakukuwa na thibitisho hadi sasa juu ya uharibifu uliotokea au vifo. Msemaji wa jeshi la Ukraine, Vladislav Suleiznovi, amesema leo kwamba ndege ya vita aina ya su25 ilifiatua risasi za onyo na kisha ndege ya vita aina ya mig29 ilifanya shambulizi moja la anga. Mwanariadha wa Afrika Kusini Oscar Pistorius amewasili kwenye hospitali moja hii leo kuanza vipimo vya akili kama ilivyoagizwa na jaji kwenye kesi yake ya mauaji. Jaji Thokozile Masipa aliomba afanyiwe vipimo baada ya mtaalamu wa masuala ya akili kutoa ushahidi kwamba Pistorius ana tatizo la wasiwasi ambalo huenda limechangia kwenye kufyatua risasi na kumuua mpenzi wake wa kike Reeva Stenkamp. Mwanariadha huyo aliyeshiriki katika michuano ya Olympic lazima aripoti katika hospitali ya West Copes mjini Pretoria kama mgonjwa wa nje kwa muda wa siku 30. Pistorius anasema kwa bahati mbaya alimfananisha Stenkamp na mwizi wakati alipofyatua risasi na kumuua kupitia mlango wake wa bafuni uliofungwa ndani ya nyumba Pistorius mwaka jana. Waendesha mashtaka wanasema alimfyatulia risasi Stenkamp kwa makusudi baada ya kutokea mzozo. Kama akikutwa na hatia, Pistorius ataweza kukabiliwa na kifungo cha maisha jela. Baba mtakatifu Francis amekutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na rais Shimon Perez hii leo wakati akikamilisha ziara yake ya, ya siku tatu huko mashariki ya kati. Bwana Netanyahu alimwambia baba mtakatifu kwa nini anaamini Israel ilihitajika kujenga ukuta wa kuzuia mashambulio unaozunguka ukingo wa magharibi na mji wa Bethlehem. Waziri Mkuu wa Israel alisema mara baada ya uchochezi na ugaidi dhidi ya Israel utakapomalizika, basi hakutakuwa na haja ya ukuta huo, mahala ambapo Baba Mtakatifu Francis alisimama na kusali hapo jana. Bwana Perez alimshukuru baba mtakatifu kwa kufanya juhudi za kuanza tena utaratibu uliokwama wa mazungumzo ya amani kati ya Israel na Wapalestina. Baba mtakatifu alimwalika Bwana Peres na rais wa Palestina Mahmud Abbas kwenda Vatican mwezi Juni kuomba kwa ajili ya amani, na viongozi wote walikubali mwaliko huo. Nam. Na tukiendelea na ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Kigali ambako viongozi wa kijeshi na usalama kutoka mataifa matano ya jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na Sudan Kusini wanakutana kwa wiki nzima kujadili namna ya kukabiliana na mizozo katika nchi zao. Silvanus Karimera anatuletea ripoti kutoka huko. Kikao hiki kinafuatia makubaliano ya marais wa Rwanda, Kenya na Uganda yaliyotoa saini mjini Kampala tarehe 20, mwezi wa pili mwaka huu. Wakati huo, marais hao walikubaliana kwamba kuwepo na mfumo wa pamoja wa kusaidiana katika kukabiliana na vitendo vya usalama mdogo miongoni mwa mataifa yao. Sasa maafisa wa jeshi, polisi, upelelezi na uhamiaji na wale wa magereza wanaendelea kuchunguza kwa umakini ni vipi ushirikiano huo unaweza kutekelezwa kivitendo. Mkuu wa jeshi la Rwanda General Patrick Nyamvumba amesema kwamba swala la usalama mdogo na mapambano dhidi yake si la nchi moja, isipokuwa ushirikiano wa nchi zote ni muhimu kwa ajili ya kuhakikisha usalama miongoni mwa mataifa husika, ili kuwa na maendeleo endelevu. Msemaji wa jeshi la Rwanda, Brigedia Jenerali Joseph Zaamwita, amesema kwamba matayarisho ya kuwepo kwa kikosi cha pamoja yanakwenda vyema. Number one the ratification by parliaments, kwanza ni idhini ya bunge. Tayari bunge la Rwanda limekwisha idhinisha hatua hiyo, na mkati huu unaendelea kwenye nchi za Uganda na Kenya na hii ni sehemu tu ya kikao hiki, kiasi kwamba mwisho wa yote tutajua tumefikia hatua gani. Wakati marais hao wakisaini mkataba huo mwezi wa pili, walikubaliana kwamba zoezi hilo liwe limekwisha anza ifikapo mwezi Juni mwaka huu. Baadhi ya wananchi waliozungumza na idhaa hii wamekaribisha hatua hii. Tunasikia kila mahali, kila sehemu za dunia au za Afrika kuna migogoro, kuna vitendo vya ugaidi huko Nigeria, huko Kenya, huko Somalia, Alshababu, na nadhani kuwa uh, mkutano huo watu wanakuja kuiga au kupata lesson huku Rwanda kwa kuwa wanaona Rwanda imefikia kilengo cha cha kwenda ku kwa peacekeeping, huko nchini mbalimbali kama Darfur huko Sudani e, na nchi nyingine. Pamoja na kwamba awali ulikuwa ni mkakati miongoni wa mataifa matatu ya Rwanda, Uganda na Kenya, leo kikao hiki kimwapokea pia maafisa wa jeshi na polisi kutoka Burundi na Sudani Kusini, mataifa ambayo tayari yameomba kuingia kwenye mchakato huo. Silvano Scrimera, Sauti ya Amerika, Kigali. tatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo, maafisa wa shirikisho la kandanda duniani FIFA wanaanza ziara ya mwisho ya miji ya Brazil itakayokuwa wenyeji wa fainali za kombe la dunia, huku zikiwa zimebaki siku ishirini tu kabla ya fainali hizo kuanza. FIFA inafanya ukaguzi wa mwisho wa viwanja, huku kukiwa na malalamiko kwamba baadhi ya viwanja haviko katika kiwango kinachotakiwa. Ziara hiyo inaanzia mjini Rio de Janeiro leo, na Australia inatazamiwa kuwa nchi ya kwanza kutua Brazil hapo siku ya Jumatano tayari kwa fainali hizo ambazo zitafunguliwa kwa mechi baina ya wenyeji Brazil na Croatia. Hapa Marekani, fainali za kanda za ligi ya basketball NBA ziliendelea Jumapili usiku kwa Oklahoma City Thunder kuishinda San Antonio Spurs 106 kwa 97 katika mechi yao ya tatu baada ya kupoteza mechi zote mbili za kwanza ushindi wa OKC umerudisha ushindani katika fainali hizo za kanda ya magharibi. Mabingwa watetezi Miami Heat nao wanaongoza mbili moja baida ya kuwafunga kwa mara ya pili mfululizo Indiana Pacers hapo Jumamosi. Tukiangalia ripoti kutoka kwa waandishi wetu, twende moja kwa moja hadi mjini Nairobi kwa mwandishi wetu Jason Nyakundi. Kikosi cha Kenya cha wanadada kiliweka rekodi mpya ya dunia kwenye mbio za mita 1500 kupokezana vijiti nchini Bahamas kwa kuandikisha muda wa dakika 16 na sekunde 33. Kikosi hicho kikiongozwa na Helen Obiri kiliweza kufuta rekodi ya zamani ya dunia kwa kuipunguza kwa sekunde 28. Timu hiyo ambayo pia ilishirikisha Mwasi Cherono, Faith Chepgetich na Irene Chelagat iliweza kuvunja rekodi yao ya nyumbani walioweka hapa jijini Nairobi ya muda wa dakika 17 na sekunde tano. Cherona alianza kwa kasi nzuri na kisha kumpokeza jipukizi Faith ambaye alifungua mwanya kabla ya kumkabidhi kijiti Jelagata, ambaye hakusita kuzidisha pengo kwa mita mia moja dhidi ya Wamarekani walikuwa nambari mbili. Kisha alimpokeza Obiri ambaye alifyatuka kama risasi na kuhakikisha bendera ya Kenya imepepea kilaleni. Kwa ushindi huo, kikosi hicho kimetia kibindoni shilingi milioni 4.2 za Kenya kwa kuvunja rekodi, pamoja na nyongeza nyingine ya kiasi sawa na hicho kwa kushinda medali ya dhahabu. Asante sana Jason. Na kutoka Dar es Salaam ni mwandishi wetu George Njogopa. Wakati timu ya taifa vijana chini shirini ya umri wa miaka 20 ikiondolewa katika michuano ya barani Afrika baada ya kutwangwa bao 4 kwa 0 huko Nigeria matumaini ya mashabiki wa kandanda sasa yanapelekwa moja kwa moja kwa timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars, ambayo hapo kesho itakuwa katika uwanja wa taifa katika mchezo wa kirafiki dhidi ya timu ya taifa ya Malawi. Baadhi ya mashabiki wa kandanda wameitupia lawama shirikisho la kabumbu TFF, kwa kuchelewesha kurua kocha kwa timu ya taifa ya vijana na hivyo kusababisha kuondolewa na mapema katika michuano hii ya kimataifa barani Afrika. Lakini je, sasa nini matumaini yao mashabiki wa ya kandanda katika timu ya taifa ambayo mwishoni mwa juma ili toka chupuchupu dhidi chupu ya timu ya taifa ya Zimbabwe, na wanapanga kurejeana tena katika mchezo utakaofanyika huko Zimbabwe. Pembeni yangu tuna mfuatiliaji wa masuala ya kandanda, anatupia macho mchezo huu wa kesho na majaribio ya timu ya taifa ya Tanzania. Uh, bado nafasi tunayo <coughs> au naweza kusema na nafasi finyu, lakini kwenye mpira lolote linawezekana, lakini kubwa hapa ambapo inaonekana ni kutukujiandaa tuna, tuna maandalizi ya muda mfupi wakati kwetu wenzetu, wanaf wenzetu wanafanya mipango ya wa muda mrefu sasa sisi siku zote tunakaa tuangalia kwa sasa mtu anataka tufanikiwe vipi inawezekana tunaweza tukafanikiwa vizuri kwa kuweka mipango ya muda mrefu sio lazima viongozi wa sasa wafanikiwe au waone hayo matunda kwa sasa na mkandoni mwa hayo upande mwingine vilabu vya soka tanzania bara vibingia katika harakati ya kusaka wachezaji ili kuanza kwa ligi kuu soka tanzania bara baadaye mwaka huu kutoka dar es salaam ni george njogopo wa sauti amerika na sasa tuangalie yaliyotokea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kutoka kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha mjini Lubumbashi. Timu ya TP Mazembe ilipata ushindi jana hapa Lubumbashi, goli moja kwa sifuri dhidi ya timu ya Vita Klebu ya Kinshasa kwenye mechi ya raundi ya pili ya mchuano wa Champions League barani Afrika. Mazembe amepata ushindi mbele ya wa washabiki wake elfu kumi na nane mia tano ambao waliotizama mechi hii kwenye uwanja wa mpira wa TP Mazembe kwenye mtaa wa Kamalondo hapa Lubumbashi. Bwana Ali Samata mchezaji wa kulipa mzalio wa Tanzania ndiye alikuwa peke yake kutingiza nyavu ya goalkeeper wa Vita Club dakika makumi sita na mbili ya kipindi cha lala salama. Kofo Konzi makamu president wa TP Mazembe alijulisha furaha yake na mechi ya raundi ya tatu ambayo itaweka mapambano mnamo wiki mbili ijayo dhidi ya timu ya Zamalek ya Misri. Tunafurahi vile tunapata point tatu yetu. Mechi yenu dhidi ya Zamalek hapa Lubumbashi itakuwa namna gani? Mechi yote hapa Lubumbashi futu wina. Itawina. Tujulisha kwamba kwenye kundi hiyo A matimu zote mane yamepata alama tatu. Zamaleki ya Misri kisha kupigwa huko Kinshasa na timu ya Vita Club ilipata ushindi Jumamosi dhidi ya timu ya Al Ali ya Sudani, kuizaba goli mbili kwa moja. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha, asante sana. Kaozi Kosha, basi kwa leo msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo, mimi ni Momoyo Hamza Nam wapenda wasikilizaji, baada ya ulimwengu wa michezo kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, hivi sasa tunakuleteni muktasar wa habari. Mlipuko wa Ebola unaoendelea huko Afrika Magharibi umesababisha vifo vya kwanza nchini Sierra Leone, shirika la afya duniani linasema. Kwa mujibu wa taarifa za awali, watu watano wamekufa kutokana na ugonjwa huo katika mji wa Koindu huko Sierra Leone. Wa Misri wanapiga kura hii leo katika uchaguzi wa rais wa siku mbili. Mkuu wa zamani wa jeshi nchini Misri, Abdel Fatah El Sisi, ambaye alimwondoa madarakani kiongozi aliyechaguliwa kutoka chama cha Kiislam Mohamed Morsi, anatarajiwa kushinda kwa kiasi kikubwa. Anakabiliana na mpinzani mmoja pekee, Hamdin Sabahi, mwanasiasa wa mrengo wa kushoto ambaye alikuwa mshindi wa tatu katika uchaguzi wa mwaka 2012 ambao ulimweka madarakani Bwana Morsi. Wamarekani hii leo wanatoa heshima zao kwa wenzao waliofariki wakihudumu jeshi kwa nchi hii kwa sikukuu inayofanyika kila mwaka ya siku ya mashujaa. Rais Barack Obama aliweka shada la maua kwenye kaburi moja la mwanajeshi asiyefahamika katika makaburi ya kitaifa ya Arlington yaliyopo nje ya Washington. Jana Bwana Obama alizungumza na wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan akisema ongezeko la jeshi huko limesababisha gharama kubwa. Narendra Modi ameapishwa leo kama waziri mkuu mpya wa India baada ya uchaguzi ambao chama chake cha Bharatiya Janata Party kilipata ushindi mkubwa dhidi ya chama tawala cha Congress ambacho kimeongoza nchi hiyo kwa miaka kumi iliyopita. Bwana Modi alikula kiapo cha kwenye sherehe huko New Delhi zilizohudhuriwa na viongozi wengi wa Asia na waheshimiwa kutoka pembe zote za dunia akiwemo waziri mkuu wa Pakistan na Nawaz Sharif. Maafisa wa reli huko kaskazini mwa India wanasema ajali ya treni imeua watu wasiopungua 30 na kujeruhi hamsini. Naam, muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kabla ya kuondoka, tunakuleteni taarifa ya Sauti Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Kama yalivyo mataifa mengi Marekani kila mwaka inawakumbuka kwa heshima walokufa kwa kulinda nchi yao kupitia jeshi. Mila hii ni ya zamani, ikikumbuka hotuba ya mwanasiasa hodari Pericles kwamba majeruhi wa vita ni watu wa kuheshimika na wanaoishi hawahitaji kuwa na moyo zaidi wa kishujaa. Jumatatu, Mei 26, siku ya kumbukumbu ya mashujaa nchini kote Marekani, kunakuwa na hotuba za kuzungumzia swala hilo na kutakuwa na muda wa kukaa kimya kwa heshima ya mashujaa kuweka maua katika uwanja wa vita. Bendera ndogo ndogo zitajaa kwenye makaburi mengi ya kijeshi nchini Marekani, na familia waliopoteza ndugu zao watakwenda kuwakumbuka. Mbali ya hafla zote hizi, siku hii inawakilisha deni lililolipwa na wale wa Marekani waliotoa sadaka ya juu ili kuhakikisha usalama wa nchi yao. Baadhi walikufa vitani, wengine kwa magonjwa, baadhi walipotea katika jela za nje na hawakurudi. Wengi wamekufa wakiwa vijana sana wakilinda maadili na uhuru, labda kabla ya kupata nafasi ya kufurahia maisha kwa kiasi kikubwa zaidi. Mamia kwa mamia wamekufa wakipigana kuwapa wengine uhuru pia Amerika Kaskazini, Ulaya, Pasifiki, Asia na mashariki ya Kati. Siku ya Kumbukumbu ya Mashujaa Marekani si tu kwa vita vya aina moja, maana yake ni kupita nyakati za ushujaa, bali ni kutambuliwa na taifa kubwa kwamba damu na maisha yaliyopotea a kulinda uhuru wao hayakwenda bure mm, mwisho wa muhtasari wa habari, mwisho wa tahariri ya sauti ya Amerika na unafikisha mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo, siku ya Jumatatu Memorial Day hapa Marekani. Kwa niaba ya wenzangu wote walosikika, pamoja na msimamizi wa matangazo Estegih Wt hapa studio, tulikuwa pamoja na Mkamechi Kibaisi na mwongozi wa matangazo Fatu Kalala. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.