From Washington, the Voice of America, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya alfajiri yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni khadija riami na mimi ni sandei shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu asubuhi mei 26 mwaka 2014 Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea habari kuhusu mahakama nchini Malawi yaipa maelekezo tume ya tumia taifa ya uchaguzi kuhusu zoezi la kuhesabu kura. Mahakama hiyo imetoa maelekezo gani? Tume ya uchaguzi iendelee kuhesabu kura zote na zingine ambazo zilizobaki, hakuna kurudia tena kuhesabu, lakini waendelee na watoe matangazo kwamba ni nani ambaye ameshinda ndani ya siku nane. Na katika habari nyingine, viongozi kadhaa wa Asia kusini kuhudhuria kuapishwa kwa, kwa waziri mkuu mpya wa India hii leo. Na wakimbizi wenye saratani huko Siria na Jordan wafanye vigumu kwa mifumo ya afya kuweza kuwahudumia. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama ameondoka Afghanistan baada ya ziara ya kushutukiza ya saa nne kuona vikosi vya Marekani wakati wa sikukuu ya kumbukumbu ya mashujaa. Akizungumza Jumapili usiku katika kiwanja cha ndege cha kijeshi cha Bagram, rais aliwaambia wanajeshi anawashukuru kwa kazi yao na kuwataja kuwa ni mashujaa, mashujaa wa kweli. Bwana Obama amesema anakamilisha mpango wa operesheni ya Marekani huko afghanistan kwa kuwatawanya viongozi wa Alqaida katika maeneo ya makabila kupunguza kasi ya Taliban na kulinda maisha nyumbani kwa kuzuia mashambulizi kutoka eneo hilo. Matokeo ya awali huko Ukraine yanaonyesha waziri wa mambo ya nje na bilionea mtengeneza peremende Petro Poroshenko akiongoza katika uchaguzi wa rais wa Jumapili. Mpaka sasa Poroshenko ana asilimia hamsini na sita ya kura huku waziri mkuu wa zamani Yulia Timoshenko akiwa katika nafasi ya pili akiwa na asilimia kumi na tatu. Matokeo kamili yanatarajiwa Jumatatu. Serikali ya Ukraine ilikuwa imeamua kuendelea na uchaguzi licha ya vitisho vya unga mkono wa Rusia upande wa mashariki, ambao waliziba njia kwenda kwenye vituo vya kupigia kura. Hakuna vituo vilivyokuwa wazi katika mji unaodhibitiwa na waliojitenga wa Donetsk, wakati asilimia kumi na sita tu inaripotiwa katika eneo zima la Donetsk walijitokeza kupiga kura. Na utafiti mpya uliochapishwa na jarida la The Lancet Oncology unaonyesha kuwa idadi ya wa wakimbizi wenye saratani nchini Jordan na Siria ni wengi mno kwa mifumo ya afya katika nchi hizo mbili kuweza kuwapa matibabu yanayohitajika. Mwandishi wa Sauti Amerika Margaret Bashir ametuletea ripoti inayosoma hapa na Esther Githuiwat. Mtaalamu wa ngazi ya juu katika idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa ametoa onyo hilo jana Jumapili na kuomba idara yake pamoja na washirika wake kufanya maamuzi magumu juu ya nani anayeweza kupata huduma za afya na nani hawezi. Katika jarida hilo la The Lancet Oncology, Dr Paul Spiegel alielezea kuwa mamia wakimbizi huko Jordan na Siria wamekufa kutokana na saratani kwa sababu wamenyimwa huduma za matibabu kutokana na ukosefu wa fedha kugharamia matibabu yao, na hivyo wakatoa wa mwito wa dharura hatua zichukuliwe kukabiliana na tatizo la saratani kama janga la kibinadamu. Jarida hilo linaelezea juu ya wakimbizi walioko Jordan na Siria kuanzia mwaka 2009 hadi mwaka 2012 na kwamba magonjwa ya saratani yameongezeka zaidi katika ukanda huo kutokana na ongezeko la wakimbizi wanaotoroka machafuko kutoka familia za daraja la kati kutoka nchi kama vile Siria. Saratani pia imeongezeka miongoni mwa wakimbizi wanaotoka familia zenye kipato cha chini. Aina ya saratani inayojitokeza zaidi miongoni mwa wakimbizi hao ni saratani ya matiti. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kura za awali kote kwenye Umoja wa Ulaya zinaonyesha ushindi wa kushangaza kwa wahitaa wapinzani wa Umoja wa Ulaya wenye mrengo wa kulia na kushoto kwenye uchaguzi wa bunge la Umoja wa Ulaya. Waziri Mkuu wa Ufaransa Manuel Valls amesema matokeo ya Jumapili ni kama tetemeko la ardhi kwa Ulaya na Ufaransa, ambapo chama cha mrengo wa kulia cha Marine Le Pen cha National Front kitakuwa na viti kwenye bunge kwa mara ya kwanza. Vyama vya utaifa pia alitarajiwa kushinda huko Denmark na Uingereza. Huko Ugiriki, chama chenye msimamo mkali cha muungano wa mrengo wa kushoto kinatarajiwa kushinda. Chama hicho chenye mrengo wa kushoto kinapinga kwa kiasi kikubwa mpango wa serikali wa kubana matumizi na makubaliano ya kunusuru uchumi ya umoja wa ulaya kwa Ugiriki. Viongozi wa kijeshi wa Thailand wamewaonya waandamanaji kwamba hawatavumilia maandamano mengine yoyote dhidi ya mapinduzi yake. Baada ya mfululizo wa mapambano kati ya wanajeshi na waandamanaji nchini kote Jumapili, maafisa wa jeshi walionya juu ya maandamano zaidi, wakisema waandamanaji watakamatwa kuwekwa kizuizini na kushitakiwa katika mahakama ya kijeshi. Wanajeshi walisambazwa kote Bangkok Jumapili, ikiwa ni pamoja na katika baadhi ya maeneo ya biashara yenye shughuli nyingi na kusababisha ghasia na hasira kati ya mamia ya waandamanaji. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Malawi, ambapo hali ya kutatanisha inaendelea kujitokeza nchini humo siku mbili baada ya rais Joyce Banda kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa Jumanne, akisema uligubikwa na kasoro, lakini tume ya kitaifa ya uchaguzi inaendelea kuhesabu kura, ikisema rais Banda hana mamlaka kubatilisha uchaguzi huo. Mwenzangu Esther Gidhu yuat amezungumza na Ifraim Banda akiwa Blantyre, na kwanza akamuuliza utata juu ya uchaguzi huo umechukua mwelekeo gani kufikia sasa. Hapa nchini Malawi utata huu ulikuja ambapo rais Joyce Banda alitamuka kusema kwamba tume ya uchaguzi inatakiwa ifutie matokeo yote haya ambayo yanayoendelea yana sasa hivi, na kwamba baada ya siku 90 uchaguzi mwingine ufanyike tena lakini wanasheria wa tume ya uchaguzi walienda mahakamani na mahakama imetoa tena amri nyingine ya pili, kusema kwamba tume ya uchaguzi iendelee kuhesabu kura zote na zingine ambazo zilizobaki hakuna kurudia tena kuhesabu, lakini waendelee na watoe matangazo kwamba ni nani ambaye ameshinda ndani ya siku nane ambazo zilizowekwa katika tume ya uchaguzi. Efrem, Rais Banda amesema uchaguzi ufanyike ndani ya siku tisini na kwamba yeye hatagombania urais tena. Chama chake kinampendekeza nani? Kwa mtazamo hapa nikiona, hapa katika chama chake hakuna mtu ambaye anayeweza kusimama kutoka kwenye chama chake, lakini katika habari ambazo tumezipata za ndani zinaonyesha kwamba anataka kwamba aungane na chama ja cha MCP ambacho kilikuwa chama cha ja rais Kamuzu Banda kwamba waungane na chama hicho katika uchaguzi ambao yeye aliitisha kwamba ufanyike ambao kwa sasa umekataliwa kabisa na, na mahakama hapa nchini Malawi. Na je, katika uchaguzi huo utata wa jumanne ambao tayari unautata washindani wakubwa ni kina nani? Wagombea wakubwa ambao wanaoshindana zaidi kwa sasa kuna Profesa Arthur Peter Mutarika wa chama cha Democratic Progressive Party, na anayefuatia zaidi ni Dr Lazarus Chakwera ambayo ni uh, anayesimamia chama cha MCP, Malawi Congress Party. Anayefuatia ndiye huyo Joyce Banda katika uchaguzi huu ambaye ni Joyce Banda anakuwa watatu, na wanne anakuwa uh, mtoto wa Bakili Mluzi aliyekuwa raisi hapa nchini Malawi, na baada ya tamko la rais na sasa hivi maamuzi ya mahakama ambayo yanazidi kuleta mkanganyiko katika uchaguzi huu wa Malawi, hivi sasa wana hisia gani wachambuzi wa masuala ya siasa kutoka katika chuo kikuu hapa nchini Malawi? Nao walizungumza zaidi kusema kwamba tamko alilotoa wa rais ni tamko ambalo halifai kabisa, kwa katika rais ambayo yuko madarakani kwa sasa, kwa kuona tena kwamba yeye ni mwenyekiti wa sadik huku sasa walisema ni kwamba kwa kweli hawahitaji matamshi ya namna hayo. Aa, na hapo, watu wengine raia wa kawaida hapa nchini Malawi, wengine na wao walisema kusema kwamba si vyema matamshi ya namna hayo, kwamba yeye anatolewa na, na mtu ambayo kwa sasa bado yeye ni rais lakini anatoa matamshi ya namna haya ambayo kwa jana hapo katika mji wa Blantyre, ambako tuko kwenye center hiyo anayehesabia kura katika Blantyre, kulikuwa kwa kweli, ndugu yangu, kulikuwa na ambayo ilitokea zaidi kwamba uh, hadi vyombo uh, vya dola vingine vya usalama viliingilia kati kusitisha gasi ambazo zilitoka hapa na pale hapa nchini Malawi. Ni Ephraim Banda, mwandishi habari, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Blantyre. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Israel Shimon Peres na mwenzake wa Palestina Mahmud Abbas wamekubali mwaliko wa Papa Francis waende Vatican na kuomba amani pamoja naye. Akizungumza awali katika mji wa ukingo wa magharibi wa Bethlehem, Papa Francis amesema muda umefika kwa kila mmoja kutafuta ujasiri wa kuwa mkarimu na kubuni njia katika kumaliza mzozo wa muda mrefu ambao umetonesha vidonda vingi sana. Aliwaalika marais hao wawili kwenda Vatican kuombea amani. Papa Francis alilakiwa mjini Tel Aviv na rais wa Israel Shimon Peres na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kabla ya kusafiri kwenda Jerusalem. Polisi wa Ubelgiji wameanza msako wa nchi nzima kumtafuta mshukiwa wa mauaji ya watu wanne katika makumbusho ya wa Wayahudi mjini Brussels. Mtu mmoja aliyekamatwa na polisi muda mfupi baada ya shambulizi hilo ameachiwa bila kufunguliwa mashtaka yoyote. Watu watatu waliuawa katika shambulio hilo Jumamosi na mwathirika wa nne alifariki kutokana na majeraha yake jana Jumapili. Waathirika wawili walikuwa ni watalii wa Kiisrael na wawili wengine walikuwa wafanyakazi wa makumbusho hayo. Polisi wametoa video ya shambulizi hilo. Mtu mwenye silaha haonekani vizuri kwa sababu amevaa kofia. Anaonekana akiingia kwenye jengo huku akiwa na bunduki ya Kalashnikov ikiwa kwenye mfuko na kufyatua risasi. Kiongozi wa mwisho wa kikomunisti wa Poland Wojciech Jaruzelski amefariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini. Bwana Jaruzeski aliweka amri ya kijeshi huko Poland mwaka 1981 ili kukandamiza vuguvugu la wafanyakazi ili kulinda uongozi wa kikomunisti, lakini mpiganaji huyo wa zamani wa vita vya pili vya dunia na waziri wa zamani wa ulinzi aliunganisha umoja na vyama vingine katika mazungumzo yaliyopelekea mabadiliko makubwa yenye msimamo mkali kwa serikali mwaka bunge lilimchagua kuwa rais, nafasi iliyoshikilia mpaka Desemba 1990 wakati Lech Walesa, kiongozi wa Lesa, Solidarity, alipokuwa rais. <tune> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Baba Mtakatifu ameitembelea Bethlehem huko Ukingo wa Magharibi katika siku ya pili ya ziara yake ya siku tatu huko Holyland. Mwandishi wa VOA Scott Bob ametuletea ripoti ifuatayo kutoka Jerusalem na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Baba Mtakatifu Francis alikaribishwa Bethlehem jana Jumapili na rais wa Palestina Mahmud Abbas na maafisa wengine wakuu wa kidini. Katika matamshi yake alipowasili, Baba Mtakatifu alielezea uungaji mkono kwa suluhisho la mataifa mawili kwa mzozo baina ya wa Waisrael na Wapalestina. e junto il momento per tutti di avere il coraggio della generosita. E la creativita al servizio del bene. Anasema muda umewadia kwa kila mtu kuwa jasiri Importa na kuwa na ukarimu na ubunifu kwa lengo moja kwa wote, anasema kusukuma mbele amani kutokana na msingi ya kutambua pande zote katika mataifa mawili juu ya haki ya kuwepo na kufurahia amani na usalama katika misingi ya mipaka inayotambuliwa kimataifa. Bwana Abasi alimkaribisha baba mtakatifu akisema wapalestina wanathamini juhudi zake kwa niaba yao wkad alana dasathu aida la lwad almasawi ali tishhu mdina luds luds lsharya asima dulatna almuhtala ltgir hwyata anasema tumemwonyesha Baba Mtakatifu katika hali ya huzuni iliyopo Jerusalem Mashariki <tipulimu>. na kile alichokiita mpango wa Israel kubadili hadhi na utambulisho wake na kuwatenga wakazi ki wa kipalestina Wakristo na Waislamu na kuwalazimisha kuhama. Mkuu huyo wa kanisa la kikatoliki pia alifanya misa mbele ya maelfu ya watu katika uwanja wa Menja karibu na eneo ambako wakristo wanaamini Yesu alizaliwa. Baba Mtakatifu Francis aliwasili Bethlehem kabla kuitembele ya kuitembelea Jordan, ambapo alikutana na mfalme Abdullah na familia yake. Mkuu huyo wa kanisa alisali katika eneo la mto Jordan ambako wengi wanaamini Yesu alibatizwa hapo pia alikutana na wakimbizi waliotoroka vita huko Siria. ya nostra volta siamo profondamente toccati dai drammi e dalle ferite del nostro tempo in modo speciale da quelle provocate Baba Mtakatifu anasema ameguswa sana na maafa na maumivu, hasa yaliyochochewa na mizozo huko mashariki ya kati. Amesema anaifikiria kwanza Siria, ambako mapigano baina ya ndugu yamedumu kwa miaka mitatu na kupelekea waathiriwa wengi na mamilioni kulazimishwa kuwa wakimbizi. Amezitaka pande zote kurejea kwenye meza ya mashauriano. Katika misa ya awali mjini Aman, mkuu huyo wa kanisa alitaka kuwepo na ustahimilivu wa kidini huko Mashariki ya Kati na duniani kote. na viongozi kutoka nchi za Asia kusini wanatarajiwa kuwepo katika mji mkuu wa India hii leo kuhudhuria sherehe za kuapishwa kwa waziri mkuu mteuli wa India Narendra Modi. ukaribish usio wa kawaida unaonekana kama ishara wa kiongozi mpya wa India anayelenga kuboresha uhusiano na nchi jirani, ikiwemo hasimu wake Pakistan. Mwandishi wetu Anjana Pashricha anaripoti kutoka New Delhi, na hadiyeriami anayesoma ripoti kamili. Jumba la rais mjini New Delhi limepambwa na ulinzi ni mkali sana, kwa ajili ya sherehe ambazo kiongozi wa chama cha Bharatiya Janata Party Narendra Modi ataapishwa kuwa waziri mkuu wa India leo jioni. Tukio hilo litakuwa ni la ngazi ya juu kuwahi kufanyika hapo kabla. Miongoni mwa watakaohudhuria ni marais wa Sri Lanka, Afghanistan na Maldives na mawaziri wakuu wa Pakistan, Bhutan, Nepal na Mauritius. Bangladesh, ambayo waziri mkuu wake amesafiri kwenda Japan, atawakilishwa na spika wa Bunge. Msemaji wa BJP Sirdat Nath Singh anasema waliokaribishwa ni wa aina yake kwa waziri mkuu wa India, ikitoa ishara kuhusu serikali ijayo ni ishara nzuri kwamba bara la India liko tayari kufanya kazi na kila mtu kwa hakika, inaongezea nguvu kwa kila mmoja kama majirani wakiwa na nguvu. Kuafikia viongozi wa Asia Kusini, ikiwemo Pakistan, ni jambo lililowashangaza wengi. Bwana Modi ana tabia ya msimamo mkali. Maneno yake makali wakati wa kampeni ameleta hofu kwamba ni mkali Mtaalamu wa Asia Kusini Suk Deomuni wa taasisi ya masuala ya ulinzi na uchambuzi mjini New Delhi anasema hatua ya kijasiri ya bwana Modi ya kuwafikia majirani wa India hata kabla ya kuchukua rasmi uongozi ina maana ya kuwaondoa wasiwasi. Muni anasema inaonyesha kwamba atakapokuwa madarakani bwana Modi atakuwa mtendaji na ingawaje mtazamo mkubwa unalenga katika kuwa na mahusiano na Pakistan. Moni anasema juhudi hizo haziishi Islamabad tu. Uh, uh, uh, uh, wakati wa kampeni za uchaguzi kulikuwa na maneno makali sana, ambayo yamesemwa kuhusu baadhi ya majirani, hasa Pakistan na Bangladesh. Pia kulikuwa na hofu kwamba kwa sababu ya ushirika wa BJP huko Tamil Nadu na makundi mawili yenye msimamo mkali kuhusu masuala ya kabila ya Tamil, kumekuwepo na matatizo mengi na maswali huko Sri Lanka, kwa kiwango ambacho juhudi hizi kwa hakika ni kujaribu kulegeza hisia hizo. Sidhani kwamba ni kwa Pakistan peke yake. Bwana Modi anachukua madaraka wakati ambapo uhusiano wa India na majirani zake siku zote haujakuwa mzuri sana. Mbali ya uhusiano wenye matatizo na Pakistan, kuna mzozo kuhusu masuala kama vile uhamiaji na kushirikiana mto na Bangladesh. Wasiwasi wa kieneo na pande zinazohusika za Watamil kuhusu tuhuma za kutendwa vibaya Watamil walio wachache zimerejesha nyuma uhusiano wa New Delhi na Sri Lanka, lakini wachambuzi wanasema kwamba kiongozi amepania kuboresha uchumi na biashara. Kuwa na mahusiano ya karibu na Asia Kusini ni muhimu sana. Hatua hiyo imepongezwa na wengi ambao wanahisi India imeiacha China ijiingize katika eneo kwa kutofanya vya kutosha kuzungumzia wasiwasi wa majirani zake. India inajulikana kama kaka mkubwa. India ni nchi kubwa katika eneo hilo. Kinyume na serikali zilizopita, mamlaka yenye nguvu ya Bwana Modi yatampa fursa ya kusukuma mbele njia bila ya kuzuiliwa na washirika wa kieneo na hata makundi ndani ya chama chake. Katika makala ya jamii na maendeleo leo, leo tunaelekea nchini Tanzania ambako mwenzangu Esther Githui Uwet amezungumza na afisa wa kituo cha sheria na haki za binadamu Bwana Harold Sungusia kuhusu ukatili unaofanyiwa watoto wadogo nchini humo unajua katika nchi yetu ya tanzania kwa mujibu wa tanzania bureau of statistics watoto katika idadi ya watu tanzania wako asilimia hamsini nukta moja chini ya umri wa miaka kumi na nane sasa hawa watu hawa wenye umri mdogo tumeonyeshwa taarifa kutoka jeshi la polisi kwa kipindi cha mwezi wa januari mpaka disemba elfu mbili na kumi na tatu kuna matukio mabaya sana yamefanyiwa hawa watoto ambao tunasema ni watu wenye umri mdogo la kwanza kuna tatizo la kuwatupa watoto au kuwatelekeza kwa taarifa zilizofika polisi, kulikuwa na jumla ya watoto mia mbili hamsini ambao waliripotiwa kwamba walikuwa wametupwa. Alafu kwa upande wa watoto wanaotekwa nyara kwa lengo la kutaka fedha kutoka kwa wazazi au la kwenda kuwauza au kuwafanyia vitu vibaya, na jumla ya watoto mia na arobaini na mbili waliripotiwa kwamba walikuwa wametekwa nyara. Visa vingi hasa hivi vya ulawiti, wahusika wakubwa ni ndugu wa karibu, waliohusika ni wajomba au jamaa wa karibu, wanakuja kukaa nyumbani kwako. Wakija wageni, wanalala kwenye vyumba vya watoto. Kinachotokea usiku ni kwamba mara nyingi vijana hawa wadogo wamekuwa wakinyamazishwa na wakilazimishwa kufanyishwa ngono kinyume cha maumbile, na wanawaambia ukisema tunakuua. Na wazazi wengine wakati mwingine wanakuwa kwenye mtihani. Mtoto amebakwa na, na mjomba, mtoto amebakwa au amelawitiwa na ndugu wa karibu, wanapoenda polisi, wanajua huyu ndugu akiripotiwa, miaka thelathini au kifungo cha maisha kinamfata. Kwa hiyo matokeo yake wanaamua kulimaliza kinyumbani, tatizo linaendelea kubaki na yule mtu kwa kuwa ni tabia yake, hajaonywa, hajakaripiwa hajapata adhabu inayomfanya ajifunze. Matokeo yake tatizo hili linaendelea katika jamii. Ni kitu ambacho hakipaswi kufanywa hivyo. Turudi kwa mtoto sasa, ambaye amedhulumiwa, amelawitiwa, ametelekezwa, mambo yote haya, athari kwa mtoto kama huyu zinakuwa ni athari za aina gani katika maisha ya mtoto kama huyu? Ziko athari za aina kubwa tatu na watoto hawa wanaweza wakapata athari ya kisaikolojia, wanaweza wakapata athari za kiafya. Magonjwa yako mengi, wanaambukizwa magonjwa ya zinaa, mengine magonjwa yasiyokuwa na tiba na mambo kama hayo. Lakini la tatu huyu mtoto anaweza akapata pia athari ya kiroho, anakuwa amejikataa, anajiona kwamba hana thamani tena. Watu wengine kama hawa mpaka wanakuwa watu wazima, wengine wanajiua, akikumbuka hiyo trauma anapata hiyo mfadhaiko ambao unamsababisha maisha yake yote, anakosa kujiamini, anakuwa mtu wa ajabu unaweza kukuta, eh, mwisho wa siku unaharibu kabisa maisha ya huyu kijana mdogo. Na sisi kweli, katika kituo chetu tunao wataalamu wa saikolojia ambao huwa wanasikiliza kesi kama hizi, lakini jambo lingine ambalo ni baya ni kwamba wakati mwingine, hasa watoto hawa wanapokuwa wamefanyiwa na ndugu wa karibu sana, wengine wanakimbia majumbani, wanakimbilia mitaani. Lakini hata watoto wanaokaa kwenye mazingira ya mitaani, japokuwa mtaa haujawahi kuzaa mtoto hata siku moja. Uh, hawa watoto na wenyewe usiku wanafanyiwa vitendo vibaya zaidi kuliko hata walioko ndani. Kwa hiyo wengine wanatoa maelezo wanasema, okay, nilikimbia nyumbani kwa sababu mjomba alikuwa ananifanyia vibaya, nimesema kwa mama, mama anasema usiseme, na akakimbilia mtaani. Mtaani vijana wakubwa wanamgeuza pia. Sasa hali kama hii, mtu kama huyu anakuwa amekata tamaa kabisa. E, kama kituo tulikuwa tunadhani kwamba yako mashirika ambayo yanatoa misaada ya kiutu ambayo yanatakiwa yajenge vitu kama shelter houses, vituo vya makimbilio ambao watu kama hawa ambao wameharibikiwa au wame maisha yao yako hatarini kuharibika kabisa waweze kupata hifadhi eh, ili kwamba mwisho wa siku maisha yao yasiendelee kuharibika, utu wake usipotee. Wengine wamechomwa mikono wazazi kabisa wanamchoma mikono kwa sababu ya mambo mengine, labda meba shilingi mia. Wengine wameuawa eh. Kwa mfano ule Tarime eh, mwaka mwa jana mwezi Januari, kuna mama aliua mtoto wake kabisa, akifikiri labda huyo mtoto mwenyewe ni mchawi. Ni jukumu la nani kuhamasisha jamii haswa wazazi kuhusiana na haki za mtoto na kuweza kuwalinda na kutoficha maovu kama haya? Nadhani tuache ubinafsi, kila mtu ajiweke kwenye mazingira ya huyu mtoto. Jiweke wewe mwenyewe kwenye mazingira ya huyu mtoto ambaye analawitiwa na mdyo mjomba wake. Jiweke mazingira ya huyu mtoto anayechomwa mikono au analazimishwa kula kinyesi chake, jiweke wee mwenyewe. Kwa hiyo nadhani kama kila mwanajamii atajiweka yeye mwenyewe alivyokuwa mtoto, je, angependa afanyiwe vitendo wanavyofanyiwa hawa watoto siku za leo? Kwa kuwa tusingependa kutendewa kama hawa watoto jinsi ambavyo walitendewa tuna wajibu wa kuwalinda hawa watoto, kwa sababu ulivyokuwa mdogo, ulikuwa unatamani mwingine mkubwa zaidi aje kukutetea. Watoto wanatamani mwingine mkubwa zaidi mwenye uwezo amtetee. Kama ulikuwa ukiwa mdogo unatamani mtetezi atokee akusaidie, basi tuchukue hilo jukumu kama wanajamii, pasipo kuangalia kwamba huyu ni ndugu au huyu ni jamaa au huyu siu ni jirani. Tuchukue jukumu la kutoa ulinzi na utetezi wa hawa watoto. Pili, taasisi za dini zifanye kazi yake. Bahati mbaya, unasikia viongozi wa dini na wenyewe wanahusika, wengine wa kwenye madarasa, wengine ni mapadre, wengine ni wachungaji, wamewafanyia vibaya watoto wadogo, kitu ambacho ni kibaya zaidi. Lakini nadhani hapo bado viongozi wa dini wenye maadili mazuri, basi wasaidie kuifundisha hii jamii, ambayo kwa kweli, kama tukiendelea hivi, tunadhani kwamba jamii eh, yetu itaharibika. Kama hawa watoto ndio taifa la kesho, unakuwa na taifa la watu gani hawa? taifa la watu walioharibikiwa maisha. Wanategemea hawa ndio wawe viongozi, wawe mainjinia, wataalamu wa afya, wawe sijui wanasheria? Unategemeaje kuwa na wanasheria ambao walishalawitiwa, kuwa na wanasheria waliochomwa mikono, kuwa na madaktari ambao walilazimishwa kula kinyesi chao? Wanapokuja hawa mabarazuli waliofanya vitendo vibaya Wakishapatikana na hatia, ushahidi umetoka, basi mahakimu na majaji wahusike kutoa hukumu za kutosha, ili iwe fundisho kwa watu wengine. Huyo alikuwa ni Harold Sungusia, mtetezi wa haki za binadamu Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika. Rais wa Marekani Barak Obama ameondoka Afghanistan baada ya ziara ya kushtukiza ya saa nne kuona vikosi vya Marekani wakati wa sikukuu ya kumbukumbu -kumbu ya mashujaa. Matokeo ya awali huko Ukraine yanaonyesha waziri wa mambo ya nje na bilionea mtengeneza peremende Petro Poroshenko akiongoza katika uchaguzi wa urais wa Jumapili. Mpaka sasa Poroshenko ana asilimia hamsini na sita ya kura huku waziri mkuu wa zamani Yulia Timoshenko akiwa katika nafasi ya pili akiwa na asilimia 13. Kura za awali kote kwenye umoja wa Ulaya zinaonyesha ushindi wa kushangaza kwa waitwao wapinzani wa umoja wa Ulaya wenye mrengo wa kulia na kushoto kwenye uchaguzi wa bunge la umoja huo. Na hapa basi, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanyikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandei Shomari, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.