Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza hivi sasa. Ninayekukaribisha hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, nami ni Esther Gidhui uat. Tunawakaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni ya leo Jumanne, Mei 27 mwaka 2014, ambapo pia twasikika kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo ya usiku wa leo tuna ripoti kwamba vitisho vya usalama nchini Kenya vimepelekea watalii kuondoka na maelfu ya wafanyakazi katika idara ya utalii kukosa ajira na hali ya maisha kuwa ngumu. Biashara imepungua, na hali iliweza kufanywa mbaya zaidi kutokana na ile tahadhari ambayo iliweza kupeanwa na mataifa ya Marekani na Australia na mataifa mengine kama yale na katika habari nyingine, Wamisri hivi leo wamekamilisha siku ya pili na ya mwisho upigaji kura katika uchaguzi wa urais. Lakini je, nini mtizamo wa wananchi kuhusu uchaguzi huu? Wao wanachotaka kwa kiasi kikubwa kwamba nchi yao iweze kutulia, ni sawasawa iwe katika hali ya kijeshi ama katika hali ya kawaida. Wengi ukikaa nao wanasema kwamba tumechoka kwa habari hizo na nyingine nyingi, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Este Gidhuywat anakusomea habari za dunia. Takriban watu 40 wameuawa katika shambulizi la wanamgambo wa Al-Shabab katika kijiji kimoja kwenye mpaka wa Ethiopia na Somalia. Gavana wa mkoa wa Bakol huko Somalia, Muhamed Abdi Tal aliambia idhaa ya Kisomalia Sauti ya Amerika kuwa kundi hilo la wanamgambo lilivamia kijiji hicho cha Atao mapema leo Jumanne. Anasema wanamgambo 27 wanaunga mkono serikali na wapiganaji kumi na wawili wa Al-Shabab ni miongoni mwa waliouawa katika makabiliano hayo. Kundi la Al-Shabab limepoteza udhibiti wa maeneo mengi ya Somalia, lakini bado ni kitisho kwa serikali ya Somalia inaungwa mkono na Umoja wa Afrika. Takriban maafisa 45 wa ulinzi wameuawa huko Nigeria baada ya wanamgambo wanaoaminika kuwa wakundi la Boko Haram kushambulia mji wa Buniadi. Mamia ya washambuliaji waliokuwa kwenye malori na pikipiki walivamia mji huo ulioko kaskazini mashariki mwa nchi katika jimbo la Yobe Jumatatu usiku. Maafisa nchini humo waliambia idhaa ya kihausa ya sauti Amerika kuwa wanajeshi 24 na askari polisi 21 ni miongoni mwa walothibitishwa kuuawa katika shambulizi hilo. Mtu mwingine aliyeomba jina lake lisitambulishwe aliambia sauti Amerika kuwa washambuliaji hao pia waliiba magari ya kijeshi mwandishi wa habari wa idhaa ya Hausa ya Sauti Amerika aliyoko kaskazini mashariki mwa Nigeria anasema waendesha magari wanashambuliwa kwenye barabara kuu inayoingia na kutoka mji wa Maiduguri ulioko katika jimbo la Borno. Na serikali ya Misri imetangaza Jumanne kuwa sikukuu rasmi, ikiwa ni siku ya pili na ya mwisho ya uchaguzi wa urais nchini humo, na kuongezea saa za kupiga kura. Mwandishi wa sauti ya Amerika Edward Yeranian anaripoti kutoka Cairo kuwa maafisa uchaguzi wa uchaguzi hawakutoa idadi ya wapiga kura waliojitokeza hapo jana zoezi lilipoanza. Mwamoyo Hamza anaisoma ripoti yake. Wanawake waliokuwa wamevalia vilemba vichwani walishangilia walipoona wapiga kura wakipiga mstari nje ya kituo kimoja cha kupiga kura mjini Cairo. Familia nyingi zilijitokeza kwenye vituo vya stesheni za upigaji kura siku hiyo ambayo haikuwa ya kazi kwa sababu ya uchaguzi. Maafisa wa serikali, mabenki na soko la biashara zote zilifungwa kwa amri ya serikali, na njia zilikuwa hazina magari mengi kama ilivyo kawaida siku za wiki. Abdul Latif ambaye ni mpiga kura amesema kuwa joto jingi siku ya Jumatatu lilisababisha upungufu wa wapigaji kura, lakini leo Jumanne joto lilipungua na watu walijitokeza zaidi. Televisheni ya Misri ilionyesha kituo kimoja cha kupiga kura kilichokuwa na watu wachache huku afisa wa kuhesabu kura akiwa amekaa akijipunga upepo. Ghafla mwanamke Muislamu alijitokeza kupiga kura na kusababisha mshangao kwa sababu kundi la like kiislamu la muslim brotherhood limewataka wa mashabiki wake wasipige kura unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Australia imefikia maamuzi kuwa ndege ya Malaysia iliyotoweka mapema mwezi Machi huenda ilianguka kwenye bahari ya Hindi baada ya kuishiwa na mafuta. Ripoti hiyo ya Australia inasema imefikia maamuzi hayo kutokana na mawasiliano ya muda mfupi baina ya marubani wa ndege hiyo iliyokuwa na watu 239 pamoja na picha za satellite zinazofuatilia safari za ndege. Jamaa za watu waliotoweka zilikuwa zimeomba picha za satellite zitolewe hadharani ili wapelelezi wa kibinafsi waweze kuamua ikiwa eneo ndege hiyo inatafutwa ndipo ilipotowekea. Mwanamke wa Sudan aliyehukumiwa kunyongwa kwa sababu ya kukataa kukana imani yake ya Kikristo amejifungua mtoto katika hospitali moja ya gereza. Mawakili wa Mariam Yahya Ibrahim wanasema amejifungua mtoto wa kike. Mariam pia ana mtoto wa kiume mwenye umri wa miezi ishirini. Mapema mwezi huu mahakama moja ya Sudan ilimkuta Mariam na hatia ya kuacha imani yake ya Kiislamu na kuwa Mkristo na kumpa muda wa siku nne kukana imani hiyo. Alipokataa alihukumiwa kifo. Mariam alizaliwa na mama Mkristo na baba Muislamu lakini alilelewa kama Mkristo. Kwa mujibu wa sheria za Sudan, watoto wa baba Muislamu wanategemewa kuwa Waislamu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tukielekea huko nchini Kenya, zaidi ya wa wafanyakazi elfu saba katika mahoteli ya sekta ya utalii nchini humo waendelea kusimamishwa kazi kutokana na hali ya usalama na msimu hafifu wa utalii. Mwenzangu Mamoyo Hamza amezungumza na Sam Ikwaye, mwenyekiti wa chama cha mahoteli Mombasa, na Peter Sua, mfanyakazi wa hoteli iliyofungwa ambaye ni mmoja wa watu waliosimamishwa kazi. Si, taswira ni tofauti, si jinsi ambavyo inajitokeza kwamba wengi wameweza kuachisha kazi. Swala ni kwamba kawaida miezi ya miezi ya Aprili, Mei na Juni ni miezi ambayo kwa kawaida utalii uko chini na hivyo uh, hii miezi ni kwamba hoteli nyingi sana huchukua muda huo kuweza kupeana wafanyikazi wengi likizo na uh, huchukua wakati huo kuweza kuboresha zile hoteli zile zinaitwa renovations kwa uh, sababu hakuna biashara hasa maeneo ya ya Malindi, Watamu na sehemu za uh, South Coast. Uh, lakini kilichotukia ni kwamba labda msimu huu ni ni, ni kwamba utakuwa mbaya zaidi kuliko misimu mingine kwa sababu biashara uh, imepungua, na hali iliweza kufanywa mbaya zaidi kutokana na ile tahadhari ambayo iliweza kupeanwa na Uh, mataifa ya Marekani na uh, Australia na mataifa mengine kama yale. Baadhi ya wafanyakazi ambao tumezungumza nao wanasema mwaka huu sio tu kwamba wamepewa wamepewa likizo ambazo wanalipwa, ni kwamba wamesimamishwa kazi. Mm -hmm. Kwa hiyo hawalipwi chochote. Ni kweli, eh, kumepeanwa zile zinaitwa sana uh, unpaid leave na sababu muhimu ya kuweza kupeana zile unpaid leave ni kwa sababu mwaka jana tulikuwa na msimu mbaya sana wa utalii katika nchi yetu. Itakumbuka kwamba ulikuwa ulikuwa mwaka wa uchaguzi, na hivyo uh, hatukuwa na msimu mzuri uh, na sasa mwaka huu biashara pia haikuwa mzuri, na kutokana na ile tahadhari ambayo imetolewa ni kwamba hatujui biashara itarudi kuboreka lini. Idadi ya wafanyakazi ambao inasemekana wameachishwa kazi inafikia karibu zaidi ya elfu saba mwaka huu. Katika miaka ya nyuma wafanyakazi walifikia idadi hii. Wakati huu idadi iko kubwa zaidi kwa sababu hata wale ambao huwa wanakuwa permanent staff ni kwamba wengine inabidi waweze kuenda nyumbani. E, katika miaka ya nyuma ni kwamba wale ambao walikuwa na zile contract na wale ambao tunaita casual staff mara nyingi ndio waliweza kuachishwa kazi, ama hao ndio walibaki kazini wakati ambapo wale ambao ni permanent walichukua siku zao za mapumziko kukwenda kupumzika, lakini mwaka huu ni kwamba hakuna biashara, biashara imezorota sana uh, katika pwani nzima. Huyo alikuwa Sam Ikwaye, mwenyekiti wa chama cha mahoteli Mombasa na nilizungumza pia na Peter Sua, mmoja wa wafanyakazi wa hoteli iliyofungwa mjini Mombasa na kusimamishwa kazi, na nilimuuliza hali hiyo imeathiri vipi maisha yake binafsi. na hakuna kitu nimepata sasa, kwa hivyo ni mambo ya kupombomba sasa, na mambo ya kuishi. Kwa hivyo kwa upande wangu inarika kimaisha na familia yangu, kuwa na mapato yote sasa ile. Katika miaka ya nyuma, umewahi kuachishwa kazi wakati kama huu? Kuna wakati kwa aachisha kazi, lakini ile tu unaona ulikuwa nalipwa, unalipwa huu mwezi ambao unako nje, maanake ilikuwa ni kama siku kama mwezi mmoja hivi kama ulikuwa unadai liu sasa, ulikuwa unaenda liu yako. Kwa hiyo kwa sasa hivi hamlipwi chochote sasa? Hakuna chochote hata na unaambiwa sasa unaenda na na, wakati utaitwa unaambiwa, wakati itakuwa nzuri, na ujui mpaka lini? Sasa unaona. Sasa huyo ni Peter swa, mfanyakazi wa hoteli iliyofungwa ambaye ni mmoja wa watu waliosimamishwa kazi, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa sauti Amerika. Waziri mkuu wa India Narendra Modi amemsihi mwenzake wa Pakistan Nawaz Sharif kupambana na wanamgambo wakati wa mazungumzo baina yao hii leo mjini New Delhi. Viongozi wa nchi hizo mbili ambazo kwa muda mrefu zimekuwa mahasimu walitabasamu na kusalimiana kwa mikono leo Jumanne, ikiwa siku ya kwanza ya Modi kama waziri mkuu wa India. Waziri wa mambo ya nje wa India alisema waziri mkuu Modi alitilia mkazo wasiwasi wa India juu ya ugaidi na kuiomba Pakistan kutia ahadi zake za kuzuia ugaidi kutokea eneo hilo ukilenga nchi yake. Kwa upande wake, bwana Sharif alisema mkutano wao ni fursa ya kihistoria ya kuanza ushirikiano baina ya nchi zao mbili. Na utawala wa kijeshi huko Thailand umemweka kizuizini waziri wa serikali iliotimuliwa baada ya waziri huyo kulaani tendo la jeshi la kupindua serikali. Wanajeshi walivamia kilabu cha waandishi wa habari wa kigeni leo Jumanne huko Thailand na kumkamata waziri wa elimu Chaturon Chaisang mara baada ya kuzungumza na waandishi habari hao. Katika matamshi yake kwa waandishi wa habari, Chaturon alisema mapinduzi hayo yatadumaza zaidi mzozo uliopo wa kisiasa huko Thailand, akiongeza kuwa haogopi kukamatwa. Viongozi wengine wa ngazi ya juu katika serikali iliyopinduliwa pia wanazuiliwa. Jeshi la Thailand lilipindua serikali siku ya Alhamisi likisema ni hatua ilobidi ili kumaliza ghasia na kurejesha kanuni za kisheria miongoni mwa umma na kufanya mageuzi ya kisiasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Kama mlivyosikia hapo awali, wa Misri leo wamekamilisha siku ya pili na ya mwisho katika uchaguzi wa kumchagua rais mpya wa nchi hiyo. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Ahmed Abbas kutoka Cairo, na kwanza nikamuuliza hali ilivyo katika maeneo ya kupiga kura. Hali ni usalama ambao ulioimarishwa kwa kiasi kikubwa sana na jeshi e, wakisaidiwa na polisi wa kutuliza ghasia, ambapo katika kila kituo cha upiganaji kura ulinzi umeimarishwa mno kupita kiasi, na hii imepelekewa kwamba nchi ya Misri ama mikoa yote kwa ujumla, hali ipo katika utulivu na wananchi wanaendelea katika zoezi la upigaji kura katika hali ya kawaida. Kuna taarifa za awali zisizo rasmi zinaonyesha kwamba El Sisi anaongoza dhidi ya mpinzani wake Hamdin Sabahi. Je, hali hiyo imepokelewa vipi na wafuasi wa Hamdini? E, ni kweli bwana Abdul Fatahi Sisi, mtawala kutoka katika taasisi ya kijeshi anaongoza, lakini pia hata huyu mpinzani wake bwana Hamdini Sabahi aliwahi kusikika katika baadhi ya vyombo vya habari jana, tangia tu zoezi la upigaji kura alipoanza, akisema kwamba zoezi linakwenda vizuri na anatarajia kwamba upigaji kura utakuwa ni mzuri na zoezi litakwenda vizuri na hali itakuwa nzuri katika hali ya kawaida tu. Lakini pia bwana Abdul Fattah sisi inafahamika kwamba ni kiongozi ambaye anatoka katika taasisi ya kijeshi inaonyesha wazi kwamba kama hali itakuwa ni hivi hivi mpaka mwisho. Manake taifa la Kimisri litaingia katika kiongozi ambaye anatoka katika utawala wa kijeshi kama vile ilivyokuwa kwa bwana Jamal Abdel Nasser, Anwar Sadat, hata Hosni Mubarak ambaye aliyefanyiwa eh, mapinduzi. Kwa hivyo basi hali iko hivi, lakini mwisho kabisa, mwe wa Misri wenyewe ndio wenye kauli ya mwisho tukae tusubiri ili maji tuone, itakuwaje. Vilevile, kundi la Muslim Brotherhood liliwasii wa Misri kuto kwenda piga kura, wakidai kwamba watakapofika kwenye vituo vya kura, basi ni dhahiri watalazimishwa kumchagua lcc na nchi itatumbukia katika utawala wa kijeshi. Hili sijui limepokelewa vipi, e, ni kweli tishio la Muslim Brotherhood limeathiri li kwa kiasi kikubwa na hii imepelekea hata idadi ya wapigaji kura haikuwa ni kubwa, ukilinganisha na uchaguzi uliopita. Lakini ni kweli kabisa, kwa jinsi inavyoonyesha, kama alivyosema bwana Abdul Fattah El Sisi anaongoza nini. Maana yake, maana yake kwamba kama atapita, maana yake historia itakuwa ni ile ile, kwamba Misri watakuwa wanaongozwa na mtu ambaye kutoka taasisi ya kijeshi kama alivyokuwa bwana Hosni Mubaraka na wengine waliopita. Kwa hiyo tukae tusubiri tuone kwamba itakuwaje Wamisri wenyewe wanapokuwa katika vijiwe vya mitaani, vijiwe vya kahawa, wanazungumzia vipi kuhusu uchaguzi huu? Ni kwamba wanaona kwamba ni hali ya kuwa katika utawala wa kijeshi, au wanaona ni uchaguzi tu wa kawaida? Eh, Wamisri wao wanachotaka kwa kiasi kikubwa kwamba nchi yao iweze kutulia, ni sawasawa iwe katika hali ya kijeshi ama katika hali ya kawaida. Wengi ukikaa nao wanasema kwamba tumechoka, tumechoka machafuko kila siku. Ni Ahmed Abbas, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na Sauti Amerika kutoka Cairo, Misri. Tukielekea huko DRC, tume huru ya uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo imetangaza kalenda ya uchaguzi wa serikali za mitaa. Ni mara ya kwanza nchi hiyo kuitisha uchaguzi huo toka ipate uhuru wake miaka 58 iliyopita lakini tofauti zimezuka kufuatia hatua ya tume ya uchaguzi kutangaza kalenda ya uchaguzi ambapo upinzani umesema uchaguzi wa mitaa utachelewesha ule wa rais na bunge huku chama tawala kikiunga mkono na kusema ni hatua bora katika kukuza demokrasia. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo kutoka Kinshasa. Tume huru ya uchaguzi nchini Kongo CENI imetangaza kalenda ya uchaguzi wa serikali za mitaa. Chaguzi hizo ambazo zitaanzia na viongozi wa manispaa zitaitishwa Juni, Agosti na Oktoba mwakani. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Padre Apolinaire Malumalu, ni kwamba tayari pesa zimetolewa na serikali kwa ajili ya uchaguzi huo. Nous avons reçu d'abord un budget de 166 millions de dollars pour 2014 que l'on peut compléter à 2015 Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini Kongo amesema kwamba kuitishwa kwa uchaguzi wa serikali za mitaa kunafuatia uchaguzi wa mwaka 2006 na 2011 ambao haukufanikiwa kuitisha chaguzi ndogo na kwa hiyo ni fursa kwa raia kujichagulia viongozi wao wa ngazi ya chini. Kuhusu uchaguzi wa rais na bunge wa mwaka 2016, Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi amesema bila shaka tume yake itaheshimu katiba na hakuja kuweko na pingamizi yoyote katika kuitisha uchaguzi huo. Baadhi ya vyama vya upinzani vimekosoa kalenda hiyo ya tume ya uchaguzi. Vyama hivyo vimehisi kwamba uchaguzi huo ulitakiwa kuitishwa baada ya ule wa rais na bunge. Upinzani umehofia kwamba huenda mara uchaguzi huu wa serikali ya mitaa utakapoitishwa serikali ya hivi sasa isiwe na kisingizio kwamba haina pesa kwa ajili ya kuitisha uchaguzi wa rais fikapo mwaka 2016 . Lakini kabla ya kuitishwa kwa uchaguzi wa rais kuna masharti chungu nzima. Mojawapo ni sensa ya wananchi wote wa Kongo. Kwa zaidi ya miaka 30 Kongo haijaendesha sensa ya raia wake. Bajeti ya uchaguzi huo ni ya dola milioni 300 ambazo serikali itagarimu lakini tume huru ya uchaguzi seni imetegemea pia misaada ya wafadhili kutoka nje. Shirika la kiraia la kuweko na uchaguzi bora linelit lilipendekeza kwa tume ya uchaguzi kuweko na maridhiano ya pande zote zinazoshiriki kwenye uchaguzi kabla ya kuweko na uchaguzi huo. Kiongozi wa shirika hilo Jerome Bonso amesema kwamba ili kuepuka migogoro ya kisiasa, tume ya uchaguzi imetakiwa kuendesha mazungumzo na upinzani na vyama tawala. Lakini wachambuzi wa masuala ya siasa ya Kongo wamehisi kwamba ni vigumu kuwekwa na maridhiano kuhusu masuala ya uchaguzi nchini Kongo na cha muhimu ni kuwekwa na uchaguzi bora kuliko ule wa mwaka 2011. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Na huko nchini Burundi, matumaini ya vyama vya upinzani na mashirika ya kiraia ya kufikia ukweli na maridhiano yaonekana kudidimia, licha ya sheria kwa ajili ya uundwaji wa tume ya ukweli na maridhiano kutiwa saini na rais wa Burundi siku ya Ijumaa. Muungano wa mashirika ya kiraia nchini humo unasema sheria hiyo ina kasoro nyingi, wakizingatia kuwa mswada wa sheria hiyo ulipitishwa na wabunge kutoka chama tawala peke yao, huku wabunge wengi wakiwa wamesusia kikao hicho unduaji wa tume hiyo ni sehemu ya makubaliano ya amani nchini Burundi yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Zaidi ya ripoti na mwandishi wetu Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura. Sheria hiyo juu ya uundwaji wa tume ya ukweli na maridhiano nchini Burundi ilisainiwa na Rais wa Jamhuri Pierre Nkurunziza mwishoni mwa juma lililopita. Upande wa mashirika ya kiraia, badala yake wao walikuwa kitegemea kuwa Rais atarejesha mswada wa sheria hiyo katika bunge la taifa ili kutathminiwa upya. Vitali Shimirimana ni mjumbe maalum wa muungano wa mashirika ya kiraia nchini Burundi, FORSC. Kwanza nasema, wakati huu sisi tulikuwa tukisubiri kuwa rais wa Burundi pengine akaheshimisha barua yetu tuliyomtumia tarehe 14 Mei, tukimtaka upande wake aamrishe bunge la taifa litathmini upya mswada huo wa sheria. Sasa imedhihirika kuwa hakukubali ushauri wetu. Imebainika wazi kuwa sheria hiyo ina kasoro nyingi tukizingatia na namna ilivyopasishwa na bunge la taifa. Mswada huo wa sheria ulipitishwa na wabunge tu kutoka chama tawala cha CNDD-FDD huku wabunge kutoka vyama vingine vya Uprona, Frodebu Nyakuri wakiwa walisusia kikao. Upande wake Agaton Gwasa anayedai kuongoza chama cha upinzani cha FNL anasema ukizingatia uzito wa sheria hiyo katika historia ya Burundi, mswada wa sheria yenyewe ungerejeshwa bungeni ili pande zote ziweze kuridhika. Matumaini yake ya kufikia maridhiano Burundi kupitia sheria hiyo yamefifia. Tukiangalia uzito wa sheria yenyewe na kazi ambayo inatarajiwa kufanywa kwa mujibu wa sheria hiyo, ingelikuwa vema hata kama kuirudia irudiwe kusudi pande zote husika ziweze kuwafikiana, ili tuwe na matumaini kwamba kitendo kichakacho kuwa na msingi wa sheria hiyo kwamba kitaridhishwa na kuridhiwa na kila mmoja. Uundwaji wa tume ya ukweli na maridhiano nchini Burundi ni sehemu ya mkataba wa amani wa Arusha nchini Tanzania mwaka elfu mbili uliositisha vita vya wenyewe kwa wenyewe vya zaidi ya muongo mmoja. Kinachowakera baadhi ya wadau wa siasa ya Burundi ni kwamba kifungo cha sheria kwa ajili ya kuadhibu watakaopatikana na makosa ambayo hayasamehewi kama uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari kiliondolewa katika sheria hiyo. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia: mawakili wanashinikiza fursa zaidi kwa wanawake barani Afrika. Licha ya maendeleo yaliyofanywa kwa niaba ya wanawake na watoto barani Afrika chini ya jangwa la Sahara, wengi wao bado wako katika hatari ya kukumbwa na vita, mizozo na tamaduni za kizamani bado mengi yanahitajika kufanywa kukidhi mahitaji ya kibinadamu na malengo ya maendeleo yaliyofanywa na taasisi za dunia. Mwandishi wetu Moki Edwin Kidzeka anaripoti kutoka Yaunde na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Tangu kuundwa kwa shirikisho la kimataifa la mawakili wanawake FIDA mwaka 1944 limekuwa likishughulikia utetezi wa kukabiliana na changamoto zinazowakabili watunga sera na jamii katika kutafuta kulinda haki za wanawake. Lakini wakili mzaliwa wa Nigeria Okarafo Ezimva, mmoja wa makamu rais wa FIDA kwa Afrika, ameiambia Sauti ya Amerika kwa utetezi pekee hautoe matokeo yanayotakiwa. Malengo ya maendeleo ya Milenium ambayo yanahusisha wanawake na watoto katika nchi nyingi, ni moja ya mambo ambayo bado hayajafikiwa na kuna uwezekano huenda yasifikiwe. Vifo vya kina mama wajawazito, takwimu zinaonyesha idadi ya kutisha barani Afrika. Na mbali ya utetezi, kitu kingine tunachohakikisha kukifanya ni tunabadili mwelekeo wa hali hii, na lililo muhimu kwamba tunabadili takwimu ambazo zinahusiana na wanawake katika siasa, katika biashara, serikalini. Kila tunapoweza tunahakikisha kwamba hadhi ya wanawake ni nzuri zaidi. Mawakili wanawake walibuni njia za kubadili mkakati wakati wa kupambana kupata mtizamo zaidi na kupewa haki kwa wanawake na wasichana barani Afrika, ambako anasema tamaduni bado zinadumaza maendeleo. Wanaazma ya kuangalia kwa kina majadala ya kesi nyingi za mahakama zinazohusu manyanyaso ya haki za binadamu zinazowaathiri wanawake na watoto. Wakili mmoja mzaliwa wa Kamerun, Buya Gladys, ambaye pia ni makamu rais wa FIDA kwa bara la Afrika, anasema lengo litakuwa ni kupambana na taratibu mbaya za utamaduni wa kiafrika kama vile ndoa za mapema na imani kwamba mwanamke ni vyema awe na majukumu makuu katika jamii. not... mila ambazo ni nzuri ni vyema ziendelee kuwepo, na mila yeyote mbaya ambayo si ya manufaa kwa haki za kiasili na usawa ni vyema itupiliwe mbali. Wacha nizungumzie kesi moja ya ukeketaji wanawake, pale ambapo mwanamke anakeketwa sehemu zake za siri hii ni mila, na unamwona mwanamke akitokwa na damu na pengine hufariki. Kweli hii ni mila nzuri? Baadhi ya Waafrika wanaimani sana mila hizi. Hata mwanamke awe ameelimika vipi, kwa yeye jukumu ni kuangalia nyumba na kuilea familia. Fobusi Martin Asanji, mtawala wa kijadi wa watu wa Chomba kaskazini magharibi mwa Kamerun, ameiambia VOA kwamba wamerithi mila kama hizo kutoka kwa mababu zao na kamwe hawaziachi zipotee. Anasema eneo hilo, kwa mfano, mwanamke hawezi kuwa chifu. Anasema yeye yuko pale kuiangalia familia, familia ya kifalme, kuwapatia chakula wageni, kuwashughulikia wake wa machifu na watoto wao wengi. Kwa hiyo yeye ni msaidizi tu wa chifu. Wanawake wamekuwa na majukumu makubwa katika siasa na sheria barani Afrika. Liberia na Malawi wana wakuu wa nchi wanawake. Waziri mkuu mpya wa Senegal ni mwanamke. Na huko Rwanda wanawake wengi, yani, takriban theluthi mbili ya wanawake wako katika Bunge. Wanawake ni sehemu kubwa ya idadi ya watu katika nchi nyingi za barani Afrika, na hivyo wengi wanadhani watakuwa na uwezo wa kutumia nguvu yao ya kiidadi katika utaratibu wa demokrasia za ndani, lakini nchi nyingi, hilo ni rahisi kulisema kuliko kulitenda. Wakili Vera Minang, ambaye ni mmoja wa wanachama wa FIDA, analaumu maendeleo ya polepole na fursa chache kwa wanawake ni kutokana na wanawake wengi barani Afrika kutokujua kusoma about... wanawake wanaendelea kuwa wanawake, lakini tunazungumzia kuhusu fursa za usawa. Kama mtoto wa kiume ana fursa ya kwenda shule, mwache na mtoto wa kike pia apewe fursa kama hiyo ya kwenda shule. Kama mwanaume ana fursa ya kufanya kazi usiku, mwanamke naye ni vyema pia apate fursa hiyo, kwa sababu pengine kuna nafasi ya wakati huo iliyo wazi kikazi. Tunazungumzia usawa wa kweli, hatuzungumzii kuhusu ushindani. Chama cha mawakili wanawake kiliundwa takriban miaka sabini iliyopita kuzungumzia haki za wanawake na watoto na kuhamasisha maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa kuweka mazingira mazuri ya kufahamu haki za kisheria. Na ufuatao ni muktasari wa habari. Takriban maafisa 45 ulinzi wa ulinzi wameuawa huko Nigeria baada ya wa wanamgambo wanaoaminika kuwa wakundi la Boko Haram kushambulia mji wa Buniadi. Na huko Somalia takriban watu 40 wameuawa katika shambulizi la wanamgambo wa Al Shabab katika kijiji kimoja kwenye mpaka wa Ethiopia na Somalia. Na msikilizaji, mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo haya, msimamizi wake Hamza mwelekezi, Dwayne Collins kutoka hapa Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nikishirikiana hapa studio na Estegyt, pamoja tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.