Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Nayekukaribisha hivi leo ni mimi Ester Gidhyat na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatano, Mei 28 mwaka 2014. Tunasikika kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu hivi leo, mapigano makali kati ya waasi na jeshi la Kongo yaendelea mashariki mwa nchi hiyo. Mapambano inaendelea tu kati ya vikundi viwili hivi, na hivi tuna limani na matumaini kama karibuni jeshi ya kwetu tutaweza kuhakikisha kama zile maeneo zilizodhibitiwa na serikali ya Kongo. Na serikali ya Burundi yalaumiwa baada ya kumfunga jela mtetezi mashuhuri wa haki za binadamu kwetu sisi ni njama na ni njia ambayo ambazo utawala unataka kutumia ili kuweza kuakisha kwamba hakuna mta mtu mmoja anaweza kathubutu, wao wabakie katika utawala, ili wao hadhi yao isiporomoki. Ni vidokezo tu vya habari tulizokuandalia jioni ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. katika habari za dunia usiku wa leo mkuu wa jeshi nchini somalia amenusurika shambulizi moja la bomu katika mji mkuu mogadishu maafisa wa usalama nchini humo wanasema bomu lililotegwa kando ya barabara lililipuka leo wakati msafara wa gari la kijeshi lililombeba jenerali dahir adan elmi ukipita kamanda wa jeshi aliambia idhaa ya kisomali ya sauti amerika voa kwamba jenerali elmi yupo salama na kwamba hakuna mlinzi wake yeyote jeruhiwa katika shambulizi hilo ambalo lilitokea katika eneo la Hodan wakati msafara huo ukielekea wizara ya ulinzi polisi walifanya operesheni ya usalama baada ya mlipuko na kuwakamata watu takriban thelathini. Hakuna madai ya haraka ya uwajibikaji juu ya shambulizi hilo. Jumamosi wapiganaji kutoka kundi la wanamgambo wa al shabab walishambulia jengo la bunge mjini Mogadishu. Shambulizi hilo la bomu na bunduki lilisababisha vifo vya watu kumi na wanane wakiwemo baadhi ya washambuliaji. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema Mmarekani Edward Snowden aliyekimbia nchi baada ya kuvujisha taarifa za siri aonyeshe ujasiri kwa kurejea Marekani kukabiliana na mashtaka ya uhaini. Kerry alisema leo kuwa Snowden aliisaliti nchi yake. Snowden anaishi kama mkimbizi huko Russia, mwaka mmoja baada ya kutoa habari za Marekani kuchunguza nchi nyingine. Snowden alimweleza mtangazaji maarufu wa shirika la televisheni la NBC Brian Williams kuwa hakutarajia kuishi Urusi, lakini alilazimika kukaa pale kwa sababu Marekani iliikataa pasi yake alipokimbia na kwenda Hong Kong na baadaye Moscow. Vituo vya kupiga kura katika uchaguzi wa rais nchini Misri vimefunguliwa kwa siku ya tatu leo, huku serikali ikijaribu kuongeza idadi ya wa wapiga kura katika uchaguzi uliotarajiwa kwa kiasi kikubwa kumuweka madarakani mkuu wa zamani wa jeshi nchini humo Abdel Fattah El-Sisi. Idadi ndogo isiyotarajiwa ya wapiga kura waliojitokeza katika siku mbili zilizopita ilichochea tume ya uchaguzi nchini humo kuongeza muda wa zoezi hilo, lakini idadi ya waliojitokeza hii leo bado ilikuwa ndogo. Idadi kubwa ya watu kujitokeza inaonekana kuwa muhimu kuhalalisha ushindi uliosubiriwa kwa muda mrefu wa El-Sisi katika utaratibu ambao ulianza wakati alipoongoza jeshi kumwondoa madarakani rais wa zamani nchini humo Mohamed Morsi Julai mwaka jana. Rais Barack Obama amesema Marekani inaendelea kuwa nchi inayohitajika duniani kuliko nchi nyingine yoyote ile. Akizungumza katika sherehe za kuhitimu kwa wanafunzi katika chuo kikuu cha jeshi la Marekani huko West Point, Rais Obama alitoa hoja ya kujizuia kabla ya kuingilia kati kijeshi katika mizozo mingine. Mwenzangu Abdu Shakur Abod ana maelezo zaidi. Kiongozi huyo wa Marekani akizungumzia juu ya sera zake na mwelekeo wa kigeni. Alisema ugaidi unaendelea kubaki kuwa kitisho kikubwa kwa usalama wa Marekani, lakini alisema kitisho kimebadilika, na hivi kutoa wito wa kushirikiana na mataifa ambayo mitandao ya kigaidi inajaribu kuota mizizi. Bwana Obama amependekeza kuanzisha fuko la dola bilioni tano kusaidia mataifa hayo kupambana na ugaidi na kuongeza fedha kugharimia idara za upelelezi ya wizara ya ulinzi, upelelezi, operesheni maalum na shughuli nyinginezo hotuba hiyo imetolewa wakati Obama anakabiliwa na ukosoaji mkubwa kutoka kwa wachambuzi na wataalamu na wapinzani wake kutokana na jinsi alivyokabiliana na maswala kuanzia vita vya Siria hadi mzozo wa kisiasa wa Ukraine. Rais Obama aliapa ataongeza juhudi za Marekani katika kusaidia majirani za Siria, yani Jordan, Lebanon, Uturuki na Iraq. Kwa upande wa Afghanistan, kiongozi wa Marekani ameeleza kwa ukamilifu mpango wake wa kuondoa kabisa wanajeshi wa Marekani nchini humo. Rais Hamid Karzai wa Afghanistan alitoa taarifa hii leo kupongeza hatua hiyo anayosema ilikuwa inasubiriwa kwa muda mrefu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Marekani imeondoa marufuku zote zilizosalia za kutoa msaada wa moja kwa moja kwa Madagaskar. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema hatua hiyo ilifikiwa kufuatia mwangaza wa mafanikio katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu nchini humo na kuingia kwa serikali mpya mwanzoni mwa mwaka huu. Uchaguzi ulimaliza miaka minne ya vuguvugu vugu la kisiasa ambalo lilifuatia mapinduzi ya mwaka elfu mbili na tisa. Umoja wa Afrika ulikataa kumtambua kiongozi mpya Andry Rajoelina na Marekani pamoja na wafadhili wengine walikata, walikata msaada kwenda kwenye taifa la kisiwa hicho na kuumiza uchumi wake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Jen Saki alisema jana kwamba Marekani imemwalika rais mpya Henry Rajaonari Mampianina kwenye mkutano wa viongozi wa Marekani na Afrika mjini Washington mwezi Agosti. Jeshi linalotawala huko Thailand leo lilijaribu kuondoa wasiwasi juu ya watu waliowekwa kizuizini baada ya kutangaza mapinduzi wiki iliyopita, likisema wafungwa wengi tayari wameshaachiwa. Msemaji Werachon Sukodhrapatikap alisema watu 253 wakiwemo wanasiasa, wanaharakati waandishi wa habari na wahadhiri walishikiliwa kwa mahojiano na jeshi. Alisema watu 124 waliachiwa na 76 bado wapo kizuizini na watu 63 walishi, walishindwa kuripoti. Jeshi pia lilitoa mkanda wa video wenye wafungwa wengi ambapo ilisema hawakunyanyaswa. Picha zili jumuisha kiongozi Jatuporn Prompan wa vuguvugu la maandamano ya Red Shirt ambaye aliunga mkono serikali ya waziri mkuu aliyeondolewa madarakani Yingluck Shinawatra. unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc na habari zilizobeba uzito wa juu jioni ya leo ni suala la ukosefu wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo ambalo linaelezewa na viongozi wa umoja wa mataifa kwenye eneo la maziwa makuu kama changamoto kubwa kwa maendeleo ya ukanda mzima wawakilishi wa umoja wa mataifa kwa nchi za ukanda wa maziwa makuu wanakutana huko kigali rwanda kutathmini utekelezwaji wa mkakati wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa uliotiwa saini mapema mwaka jana huko Addis Ababa, Ethiopia, kuhusu amani ya maziwa makuu. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanas Karemera anatupasha. Wawakilishi hao wa, wa Umoja Mataifa wamesema kwamba maendeleo endelevu yataendelea kuwa ndoto zisizotimirika ikiwa swala la makundi yenye silaha hayatapatiwa ufumbuzi wa kudumu, hasa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wamesema kutokana na makundi hayo yenye silaha kama vile FDLR na makundi mengine, miradi inayodhamiriwa imeishia patupu, na hivyo wakapendekeza kwa mara nyingine tena hukabiliwa kwa makundi hayo. Makubaliano yaliyosainiwa mapema mwaka jana mjini Adis Ababa, Ethiopia, yalizitaka nchi za ukanda wa maziwa makuu kushirikiana kutatua tishio la usalama mdogo mashariki mwa DRC ambalo linachukuliwa kama kiini cha usalama mdogo kwenye eneo zima. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, nchi zote zinapaswa kushirikiana pia kwenye miradi ya maendeleo, lakini waziri wa fedha wa Rwanda, Cleva Gatete, anasema bila amani hakuna mafanikio ya mikakati hiyo achieve... huwezi kupata amani ya kudumu bila maendeleo, na huwezi kupata maendeleo bila amani na usalama wa kudumu. Haya ni masuala mawili yanayokwenda sambamba, na huwezi kutafuta mojawapo na kupuuza la pili, na ndiyo maana tunajaribu kuweka wazi yote kwa pamoja kwa ajili ya maendeleo. Mifano iliyotolewa kuhusu utata uliopo kwa ajili ya kufikia ushirikiano kamili wa kiuchumi ni tukio la mapema mwezi huu ambapo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliamua kuanzisha zoezi la kuwataka raia wa Rwanda wanaovuka mpaka wa Bukavu kuelekea DRC visa. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini DRC Mustafa Sumare anasema wao kama Umoja wa Mataifa wanalichukulia swala hili kwa upekee, na serikali zinapaswa kulitatua kwa sababu ni kinyume kabisa na maazimio ya nchi za Maziwa Makuu. What we can say, as UN that... Sisi tunachosisitiza kama Umoja wa Mataifa ni kuhakikisha nchi hizi zinayatatua matatizo hayo, kama zinahitaji mafungamano ya kiuchumi suala la viza ni changamoto kubwa ambayo inatakiwa kuchunguzwa kwa kukaa chini na serikali husika. Now, kikao hiki cha siku tatu kitamalizia kwa kuweka mwongozo wa pamoja kuhusu ni jinsi gani mataifa maza ya ukanda wa maziwa makuu yanaweza kushirikiana kiuchumi licha ya changamoto za usalama mdogo zinazoendelea kushuhudiwa miongoni mwa baadhi ya mataifa hayo. Silvano Scaramera, Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Inaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Kiongozi wa Chechnya huko Rusia amekana kuwa ametuma watu wakapigane mashariki mwa Ukraini, Upande wa warusi wanaotaka kujitenga. Ramzan Kadyrov alitoa matamshi hayo katika ujumbe wa Instagram, akikanusha habari zilizosema Rusia imeshambulia Ukraine mashariki. Aliendelea kusema kuwa hakuna wanajeshi wa Chechnya hasa katika misafara ya wanajeshi wanaoishambulia Ukraine. Alisema kuwa Chechnya iko chini ya Rusia na kulingana na katiba, haina jeshi. Aliongeza kuwa kama kuna raia wa Chechnya aliye vitani I am the hope and the dream of the slave. And so naturally, there I go rising. Na msikilizaji, hicho ni kipande kutoka kwenye shairi liitwalo Still I Rise kutoka kwa Maya Angelo, mshairi mashuhuri, mwandishi na mtetezi wa haki hapa Marekani, ambaye amefariki dunia Bi Angelo alikuwa na miaka 86. Angelo aliyepata umaarufu katika miaka 1970 kwa kitabu chake I Know Why the Caged Bird Sing aliaga dunia huko Winston Salem, katika jimbo la North Carolina. Mzaliwa wa St Louis, Missouri, Angelo alilelewa Arkansas. Baada ya kubakwa akiwa mdogo, aliacha kuongea kwa miaka mitano. Baadaye katika maisha yake alifanya kazi mbalimbali mbali, kama vile mhudumu wa hoteli, mpishi na hata kondakta kwenye mabasi. Hakupoteza upendo wake wa sanaa, muziki, uigizaji na dansi. Uandishi wake ulianza wakati ambapo mwandishi maarufu mmarekani mweusi James Baldwin aliposikia aliyoyapitia akiwa bado mdogo na kumhimiza aandike kitabu. Mwaka wa 1993 aliyekuwa rais wa Marekani Bill Clinton alimwomba Angelo aandike shairi lililosomwa katika sherehe za kuhapishwa kwake kwa kama rais <muchas> Na Mungu ailaze roho yake mahala pema peponi, Maya Angelou. Tuelekee huko mashariki mwa DRC sasa, ambapo kumekuwa na mapigano makali kati ya jeshi la serikali ya Kongo na waasi kutoka Uganda, ADF, huko lese na abia kwenye mpaka wa Ituri na Kivu Kaskazini. Mwandishi wetu Ostia Malivika ana ripoti zaidi. Mapigano hayo kati ya jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa ADF kutoka Uganda yameendelea kwenye mpaka wa Kivu Kaskazini na eneo la Oriental I, pamoja na wilaya ya Ituri. Kiongozi wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kivu Kaskazini, Generali Bauma Ambamba amesema kwamba jeshi lake linajizatiti kwa kuwapokonya silaha wapiganaji hawa wa ADF. Silaha nyingi pamoja na waasi wengi wa ADF wameuliwa katika mapigano hayo, na leo hii mapigano yanaendelea. Nimezungumza naye Palukungahangondi, kiongozi wa shirika lenye kutetea haki za binadamu CRDH, akiwa wilayani Beni. Ninaongea nawe, mapambano inaendelea tu kati ya vikundi viwili hivi na hivi. Tuna imani na matumaini kama karibuni jeshi ya kwetu itaweza kuhakikisha kama zile maeneo zimedhibitiwa uh, na serikali ya Congo. Hao waasi waliweza kukimbilia mahali pengine, walikimbilia lese na adya, hiyo inakuwa njia ya kuvuka kwenda ndani na ya jimbo ya Orientali, hivi jeshi ya kwetu uh, Ituri. Kwa upande mwingine nimezungu naye Norbert Asongia, kiongozi wa chama tawala akiwa katika mji wa Beni, hii ni chama ya PPRD, chama ya rais Joseph Kabila, na tunaleta tena shukrani kwa rais Joseph Kabila Kabange mkubwa wa majeshi kwa wa kuweza kuwapatia vifaa vyote. Wajua, wa wabeberu walikuwa wanakaa msituni, na vita ya msituni inaenda polepole pole, lakini wanaishafika ku nukta makumi tisa na tano, inabaki tu kidogo tu, yaani tuko na espoar ya sana hata populasio. Nashukuru sana kwa hiyo kazi, ifahamike kwamba mapigano hayo ya wasi wa ADF imeleta hali ya wasiwasi wasi hapa pale kunga hangondi ha -ha na jua hawa waasi nguvu, uh, wanayo ni nchi za kigeni ambazo zinawasapoti. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilianzisha operesheni hizo za kijeshi dhidi ya wapiganaji hao. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC lilianzisha operesheni za kijeshi dhidi ya wapiganaji hao wa ADF mwezi Januari siku ilizopita na hivi sasa yafikia miezi mitano. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Wadau wa siasa huko Burundi wanalaani kitendo cha mahakama ya jiji la Bujumbura cha kumzuilia jela mtetezi mmoja wa haki za binadamu katika gereza kuu la Bujumbura. Hii ni siku moja baada ya mawakili wa mwanaharakati huyo kwa jina Pierre Claver Monimpa anayetuhumiwa kuvuruga usalama wa ndani na nje ya Burundi kukata rufaa. Vyama vya upinzani vinasema badala ya kumfunga gerezani, serikali ingefanyia kazi ushahidi aliyoutoa kuhusu kuwepo kwa vijana wa Burundi wanaofanyia mazoezi ya kijeshi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo ili ukweli ubainike. Taarifa kamili na mwandishi wetu Haidala Hakimana mtetezi huyo wa haki za binadamu anaongoza shirika moja la hapa Burundi linalotetea haki za wafungwa Aprodihash kwa kifupi. Pierre Claver Mbonima alikamatwa siku ya Ijumaa wiki mbili zilizopita na kupelekwa moja kwa moja katika gereza kula mimba hapa jijini Bujumbura. Anakabiliwa na tuhuma za kuvuruga usalama wa ndani na nje ya Burundi. Tuhuma hizo ni baada ya kubaini kuwa anaushahidi kwamba kuna vijana wafuasi wa chama tawala nchini Burundi wanaopewa silaha na kupelekwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Kiriba Ondes mashariki mwa nchi hiyo, kupewa mafunzo ya kijeshi. Mawakili watetezi wake walikata rufaa jana, siku moja baada ya mahakama ya manisipa jiji la Bujumbura kuamua kuwa mtuhumiwa huyo mwenye umri zaidi ya miaka 55 atasalia jera na kuendelea kuripoti mahakamani. Akitoka katika chumba cha gereza, Ivera yuko uwo Munyagihugu Kumana anayeongoza shirika kuma linalo wasihi Warundi kubadili mwenendo ili kufikia maendeleo la Parsem anawataka baadhi ya wajumbe wa serikali kutochukua wakosoaji wa serikali wa kama waasi na hivyo kuwafunga jera. Upande wa vyama vya upinzani wanasema badala ya kumfunga jera wangefanyia kazi ushahidi ambao aliutoa ili ukweli ujulikane. Shovino Mgwengezo ni msemaji wa muungano wa vyama vya upinzani maarufu kama ADC Ikibiri. yale ambayo anayozungumzia ushahidi ambao anatoa fika, eh, kinyume cha kufanyia kazi inakuwa ni sababu na hojahoja hoja za wao kutaka kumfanya vibaya wakimdhalili isha kwa kiwango kile. Kwa hiyo haya ambayo yanatokea leo kwamba atabakizwa kule, e, ni kutaka tu kwamba watu wasithubutu kusota kidole hata kile ambacho kiko dhahiri kwetu sisi ni njama na ni njia ambayo ambazo utawala unataka kutumia ili kuweza kuhakikisha kwamba hakuna mta mtu mmoja anaweza kadhubutu, wao wabakie katika utawala ili wao hadhi yao isiporomoki. Jumatano hii muungano wa mashirika ya kiraia nchini Burundi umewataka wananchi wa Burundi waliokasirikishwa na kitendo hicho cha kumbakiza jela Pierre Claver Mbonima, mwenyekiti wa Waprodih, kuvalia nguo zenye rangi ya kijani kila Ijumaa ya kukamatwa kwa mtetezi huyo haki za binadamu hasa wafungwa. Rangi hiyo ya kijani ndiyo rangi ya sare za wafungwa nchini Burundi. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Karibu msikilizaji katika makala ya afya leo, yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya ya Afrika. Studioni hapa mimi ni Esther Gidhui Yuat, na leo tunazungumzia ugonjwa wa fistula ambao unawaathiri akina mama wakati wa kujifungua au wengine wakiwa wamebakwa, kuwa na shimo au tundu katika sehemu za kizazi, sehemu ya kunyea, na kwa hivyo hawawezi kuzuia mkojo wao au kinyesi. Tunazungumza na Sera Omega ambaye zamani amekuwa ni mwathirika wa tatizo hili na aliweza kupata matibabu na ataweza kutuelezea safari yake ndefu hii ya ugonjwa wa fistula na jinsi alivyoweza kutibiwa. Sera, karibu. tatizo hili nilipata mnamo mwaka elfu moja mia tisa tisaini na tano. Nilipata baada ya kupata mimba. Nilipata mimba, lakini wakati wa kujifungua nikakuwa na matatizo ambapo singeweza kujifungua kwa njia ya kawaida kwa sababu wakati huo nilikuwa ningali mdogo kiumri, maanake nilikuwa umri wa miaka kumi na tisa, na mtoto naye e, ilisemekana kwamba ni mkubwa sana. Kwa hivyo asingeliza vizuri. Kwa hivyo baadaye nikapata mtoto kwa njia ya upasuaji, na huyo mtoto alikuwa tayari ashaga dunia. Alikuwa ni mtoto mkubwa, maanake alikuwa na uzani wa kilo nne nukta nane. Baada ya hiyo nilikuwa bado ingali hospitalini ningali na mpira, lakini baada ya siku tatu nikaona kwamba mkojo unaendelea, yani nikahisi ubaridi ambao si wa kawaida. Baadaye nikawaeleza wauguzu kuhusiana na hiyo hali. Waliponiangalia sikuelezwa, nikasikia tu akisemezana kwamba nimepata tatizo la fistula na sera. Sasa kwa msikilizaji, nielezee tatizo lenyewe, fistula ni nini? nini ambacho ulikipata fistula ni ni tatizo ambalo mara nyingi mwanamke eh, ambaye ako na fistula ata, atajipata kwamba uwavuja mkojo mkojo watoka tu akikaa watoka tu akisimama watoka tu ha, ha, unatoka mfululizo kama si mkojo, basi saa zingine ni kinyezi. Kinyezi kinatoka tu mfululizo, na saa zingine mwanamke ambaye ana fistula anaweza akajipata akiwa na haya matatizo mawili kwa pamoja, ambapo kinyezi chatoka tu na mkojo watoka tu pasipokuzuia. Kwa upande wangu ni mkojo ambao ulikuwa unatoka pasipokuzuia. Kwa hiyo ulipata tatizo hili wakati wa kujifungua? Ni kwamba ulipasuka sehemu ya ukeni. Ni shimo, shimo ambalo si la kawaida, ambalo linapatikana katikati ya njia ya uzazi na kibofu cha mkojo, ama kama siyo hivyo ni shimo ambalo linapatikana katika njia ya uzazi na njia ya kinyezi. Kama hili shimo limetokezea katikati ya kibofu cha mkojo na njia ya uzazi, mwanamke atakuwa anavuja tu mkojo pasipo kuzuia, na kama hili shimo limepatikana katikati ya njia ya kinyezi na njia ya uzazi, basi huyo mwanamke atatoka tu kinyezi pasipo kuzuia. Sasera basi, kutokana na kuathirika kwako kwa wakati ulipokuwa unajifungua, ulisaidiwa vipi baada ya kuwaeleza wauguzi tatizo nilokuwa nalo la mkoja kutoka tu, ndio akakuja akanikagua mwisho. Nika- hawakunieleza nikasikia wakisemezana kwamba nimepata fistula, na wakati huo kulingana na kiwango cha, cha masomo yangu nilikuwa ni ngali mdogo, sikuwa sikuelewa fistula ni nini nilikaa kwenye hiyo hospitali kwa miezi miwili na mwishowe nikapewa ruhusa niende nyumbani, lakini nikaeleza tu kwamba tatizo ambalo nimelipata litahitaji mtu ambaye amehitimu na sana sana atoke katika nchi za ugenini ndio aje nitengeneze. Na kwa hivyo sasa, kulingana na maisha ya ufukara ambao wakati huo tulikuwa tunaishi, maanake mimi ni yatima, ikabidi tu niende nyumbani, maanake hiyo ni kama nimeeleza tu kwamba hakuna tumaini, kwa sababu ya hali ya kifedha ilibidi niishi na hiyo tatizo Miaka kumi na miwili pasipo kujua kwamba ni tatizo linaweza likarekebishwa hapa nchini kwetu. Ulikuwa unaishi vipi? Hisia zako zilikuwaje? Jamii yako ilichukuliaje tatizo lako? Miaka kumi na miwili ilikuwa ni maisha ya uchungu sana, kwa sababu Eh, jambo la kwanza katika hiyo miaka kumi na tisa ndio unapata kwamba kama msichana umebelehe, unataka kushirikiana na wenzako, lakini kwa sababu ya tatizo hili unapata kwamba itakubidi uishi mafichoni. Eh, jambo lingine, unapata kwamba huwezi kaenda katika makusanyiko maanaake harufu peke yake, harufu na mkoji nafata miguu alafu, kwa sababu ya fukara, unapata kwamba singeliweza kupata pesa za kununua sanitary towels mwishoo inakulazima utumie vitambara na hivi vitambara unapoweka vina kuchoma, unapata kwamba huko kwenye mapaja kumechibuka, huwezi katembea mara nyingi. Usikukuu nilikuwa nikilia kwa sababu ya uchungu, kwa sababu niliishi nao kwa miaka kumi na miwili. Napata kwamba ilifika wakati ambapo nikajua kwamba sitawahi ishi maisha ya kawaida tena. Dada zangu wadogo wakafika mahali wakaolewa, nikajiona kwamba hakuna siku nitawahi iko mke wa mtu ama nitawahi an-, anza jamii kuwa na jamii yangu mwenyewe. Lakini hatimaye niliathirika kimawazo, mwisho nikalaza kwenye hospitali ya wagonjwa walio na tatizo la akili. Wiki ijayo tutasikia jinsi Sera Omega alivyofanyiwa upasuaji na juhudi zake binafsi kuhamasisha wanawake kuhusu fistula ili watibiwe na waweze kuishi maisha ya kawaida. Makala Afia ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na ufuatao ni muktasari wa habari. Mkuu wa jeshi nchini Somalia amenusurika shambulizi moja la bomu katika mji mkuu Mogadishu. Vituo vya kupiga kura katika uchaguzi wa rais nchini Misri vimefunguliwa kwa siku ya tatu leo, huku serikali ikijaribu kuongeza idadi ya wapiga kura katika uchaguzi unaotarajiwa kwa kiasi kikubwa kumweka madarakani mkuu wa zamani wa jeshi nchini humo Abdel LCC. Katika kipindi cha zaidi ya miaka kumi bara la Afrika limefanya maendeleo makubwa. Kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alivyoandika katika makala yake ya maoni hivi karibuni, kipato cha kweli kimeongezeka zaidi ya asilimia 30 na kubadili hali ya miongo miwili ya kushuka kwa kipato Saba kati ya maeneo kumi ya dunia yenye uchumi unaokuwa haraka sana huko barani Afrika na pato la ndani la mwaka barani Afrika chini ya jangwa la Sahara, na vifo vinavyotokana na malaria miongoni mwa watoto vimeshuka kwa asilimia hamsini. Viwango vya vifo vya watoto vimeshuka na matarajio ya umri wa kuishi yameongezeka. Kusonga mbele ni juu ya watu wa Afrika ambao wataamua kama maendeleo haya yaendelee kwa kasi au kama bado kuna matatizo ambayo hayajasuluhishwa ili kuruhusu kutafuta mafanikio ya maendeleo ya muongo mzima. Vikwazo viwili vikubwa kwa maendeleo ya Afrika kusonga mbele ni ufisadi na ukosefu wa usalama. Ufisadi unagharimu Afrika mabilioni ya dola. Matokeo yake, ukuaji wa uchumi, nchi nyingi zimeanza kubaini, huenda usiwafikie idadi kubwa ya raia wake. Hizi ni fedha ambazo ni budi ziwekezwe katika rasilimali kubwa za bara hilo, watu wake, sio kuingia katika mifuko ya wachache waliochaguliwa. Wakati huo huo, kutokubaliana kwa siku zilizopita kusiruhusiwe kuweka ukungu kwa hali ya baadaye. Nia ya dhati ya Umoja wa Afrika kuondoa silaha barani Afrika ifikapo mwaka elfu mbili ishirini ni lengo lenye utashi mkubwa, amesema Waziri Keri. Ni lengo sahihi, ni mtizamo ambao ni vizuri kupambana nao, na mmoja ambao Marekani itafanya kila inaloweza katika mamlaka yetu kusaidia kufanikisha hilo. Itachukua nia kubwa ya kisiasa kwa upande wa uongozi na watu wa Afrika waungane kwa lengo moja kuzungumzia na kusuluhisha changamoto hizi. Kwa hakika, sina wasiwasi hata kidogo kwamba hili linaweza kuwa ni hatua njema kwa Afrika mpya, muda na sehemu ambako Waafrika watapinda safu ya historia kuelekea kwenye mageuzi na sio adhabu, kuelekea katika amani na mafanikio na sio kisasi na chuki. Hakuna hatima kabla ya kuamua huko nje ambayo itasukuma katika mwelekeo, ni juu ya nia ya watu na nia ya viongozi. Tunahitaji kuwa na uhakika kwamba tunataka kuchukua maamuzi ambayo yanatuelekeza katika hali njema ya baadaye. Tunahitajika kukataa kuburuzwa na kurejeshwa nyuma katika muda uliopita, amesema waziri Keri. Marekani huenda ikawa kichocheo muhimu katika mabadiliko yanayoendelea barani humo, na rais Obama ana nia ya dhati kwa mabadiliko hayo <mucho> na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya kutoka studio zetu za sauti ya Amerika hapa Washington DC, mimi ni Ester Gidhu Yuart. Kwa heri.