Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sunday Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Mei 28 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea habari kuhusu wafanyakazi wa mahoteli huko nchini Kenya wanaohudumia sekta ya utalii wasimamishwa kazi. Nini kimepelekea hatua hiyo? tulikuwa na msimu mbaya sana wa utalii katika nchi yetu. Itakumbuka kwamba ulikuwa ulikuwa mwaka wa uchaguzi, na hivyo uh, hatukuwa na msimu mzuri uh, na sasa mwaka huu biashara pia haikuwa mzuri. Na katika habari nyingine, mkuu wa jeshi nchini Nigeria asema ajua walipo wasichana wa shule waliotekwa na wanamgambo wa Boko Haram, na UNHCR yasema maelfu ya wananchi huko Sudani Kusini wakimbia makazi yao. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voaswahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepiga kura kwa kauli moja kubadilisha mamlaka ya tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa katika eneo lenye mzozo la Sudani Kusini, kulenga kuwalinda raia badala ya kujenga taifa. Ghasia za kikabila katika nchi hiyo changa zililipuka Desemba baada ya miezi kadhaa ya mivutano iliyosababishwa na uamuzi wa rais Salva Kiir wa kabila la Dinka kumfukuza kazi makamu rais wake Riek Machar ambaye ni wa kabila la Nuer. Mzozo huo umeua maelfu ya watu na kukosesha makazi zaidi ya watu milioni moja nukta tatu ikiwa ni pamoja na kati ya watu elfu 75 na 85 walioomba hifadhi katika kambi za kulinda amani za Umoja wa Mataifa. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema haina taarifa isiyofungamana na upande wowote juu ya madai ya serikali ya Nigeria kwamba inafahamu walipo wasichana waliotekwa nyara na wanamgambo wa Boko Haramu. Msemaji Jen Psaki alisema hayo jana Jumanne kwamba hata Marekani ingalijua hilo isingaliweza kuongea mbele ya umma. Pia alisema kama Nigeria, Marekani haiwezi kufanya jaribio la kutaka kuwaokoa, kwani inaweza kuwa hatari kwa wasichana hao. Kundi la Kiislam lenye msimamo mkali la Boko Haram liliteka karibu wasichana mia tatu kutoka kijiji cha Chibok katika jimbo la Bono mwezi uliopita. Na shirika la madaktari wasio na mipaka MSF wameomba msaada wa haraka kwa maelfu ya wakimbizi kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati wanaokabiliwa na janga la afya nchini Cameroon. Mwandishi wa sauti ya Amerika Lisa Schlein ametuletea ripoti kutoka Geneva na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Shirika la madaktari wasio na mipaka au MSF kwa kifupi linasema wakimbizi wanaowasili Cameroon wako katika hali mbaya zaidi kuliko wale waliokimbilia nchini humo miezi michache iliyopita. Wamechoka, wagonjwa na wamedhurika baada ya kutembea kwa wiki au hata miezi wakitoroka hasia na kukimbia mashambulizi yanayofanywa na magenge yenye silaha. MSF inasema sita kati ya watoto elfu kumi chini ya umri wa miaka mitano wanafariki kila siku, hiyo ikiwa ni kiwango cha juu zaidi cha vifo juu ya kiwango cha kawaida cha dharura. Mratibu wa mradi wa Cameroon Christine Jame ambaye hivi karibuni alitembelea eneo hilo amesema zaidi ya asilimia 40 au takriban mtoto mmoja kati ya wawili anaathiriwa na utapia mlo mbaya. Jamai amesema MSF inalenga kuwatibu zaidi ya watoto elfu moja ambao wanakabiliwa na utapia mlo mbaya na wengine elfu moja mia tano ambao pia wanautapia mlo na ambao wameingizwa katika programu ya kuwapatia lishe bora. Umoja wa Mataifa unakadiria zaidi ya watu elfu themanini na tano wametoroka Jamhuri ya Afrika ya Kati na kuingia Cameroon mwaka huu. Jamii anasema MSF inalenga zaidi kuwapatia makazi, chakula, maji na misaada mingine kwa idadi kubwa ya wakimbizi ambao hawajasajiliwa na ambao wanasubiri msaada wa dharura. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Tume ya uchaguzi ya Misri imeongeza muda wa wapigaji kura kwa siku moja katika juhudi ya kuongeza idadi ya wapiga kura ambayo inatarajiwa kwa kiasi kikubwa kumpa madaraka mkuu wa jeshi wa zamani Abdul Fatah al-Sisi. Kura hiyo ya siku mbili ilitarajiwa kumalizika Jumanne, lakini upigaji kura wa Jumatatu uliripotiwa kuwa wastani katika nchi iliyo na wapiga kura milioni 54 waliojiandikisha. Katika juhudi ya kuongeza idadi, Waziri Mkuu Ibrahim Mahlab aitangaza jana Jumanne ni siku ya sikukuu, wakati wizara ya sheria iliwaonywa Wamisri ambao hawakupiga kura watatozwa faini. Rais Barack Obama anasema anataka kubakisha wanajeshi elfu tisa na mia nane huko Afghanistan baada ya kazi ya kijeshi ilam, ya jeshi la Marekani kukamilika mwishoni mwa mwaka. Rais Obama alitoa taarifa yake huko White House katika televisheni jana Jumanne kwamba ni wakati wa kufunga ukurasa katika muongo mzima wa mwisho, wakati sera nyingi za nje za, za Marekani zililenga katika vita vya Afghanistan na Iraq. Kwa sasa kuna wanajeshi wa Marekani elfu 32 huko Afghanistan, ikiwa ni chini kutoka laki moja. Bwana Obama anasema wanajeshi elfu tisa na mia nane watabaki mpaka mwaka 2015 na, chin, na chini ya elfu moja wakati atakapoondoka madarakani Januari mwaka 2017. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni shirika la wakimbizi la Umoja Mataifa linasema maelfu ya wananchi wa Sudan Kusini wametoroka manyumbani mwao tangu serikali na waasi nchini humo kutia saini makubaliano ya kusitisha mapigano ya pata wiki tatu zilizopita. UNHCR inasema wananchi hao wanatoroka mapigano yanayoendelea na kwamba hawana chakula cha kutosha. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka makao makuu ya UNHCR mjini Geneva na Este Githyuat anayesoma ripoti kamili. Hii ni mara ya pili kwa makubaliano ya kusitisha mapigano kuvunjika baada ya kutiwa saini na pande zinazozuzana, tangu mapigano kuzuka katikati ya mwezi Disemba. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linaripoti kuwa katika muda usiozidi wiki tatu mapigano yameongezeka kati ya serikali na waasi na kusababisha watu 46,000 kutoroka makwao na hivyo kuifanya idadi ya wakimbizi wa ndani huko Sudan Kusini kufikia zaidi ya milioni moja. Zaidi ya watu 20 wamekimbilia nchi jirani za Ethiopia, Kenya, Sudan na Uganda na kuongezea idadi ya wa wakimbizi hao kufikia laki tatu sabini. Msemaji wa shirika hilo la UNHCR Adrian Edwards anasema Ethiopia ni mwenyeji wa zaidi ya wa wakimbizi elfu 131 wengi wao wanawake na watoto. watotoogmaanni wanasema walitoroka mapigano katika majimbo ya jirani ya Jonglei na Upper Nile, hususan maeneo yanayozunguka kaunti za Mathiang na Longechuk katika jimbo la Upper Nile. Hayo ni maeneo yanayosema walihofia kushambuliwa wakati wowote ule, au kutokana na ukosefu wa chakula. Edwards anasema Ethiopia haiwezi kukimu mahitaji ya idadi ya wakimbizi wanaoendelea kuingia nchini humo. Anasema wakimbizi wa Sudan Kusini wapatao elfu moja huwasili Ethiopia kila siku, na kwamba kambi tatu za wakimbizi zilizofunguliwa mwaka huu zimefurika. Anasema UNHCR inatafuta ardhi ili kujenga kambi ya nne shirika hilo la wakimbizi pia linawatunza wakimbizi 320 kutoka Sudan wanaoishi katika maeneo ya Maban ya jimbo la Upper Nile huko Sudan Kusini. Linakisia kuwa zaidi ya watu milioni 4 wanakabiliwa na uhaba wa chakula nchini humo. Aidha, Edwards anasema kwa sababu ya mapigano, watu wengi wameshindwa kulima na hivyo kukosa chanzo chao cha chakula. Tuna wasiwasi kuhusu hali ya chakula na athari zake kutokana na watu wanaozidi kukoseshwa makazi, lakini ni bayana kwamba kwa sasa wasiwasi mkubwa ni juu ya usalama. Hii haina maana kwamba tatizo la chakula halipo, lakini ikiwa hakuna usalama, hali hii hatari inaendelea kuongezeka na licha ya mapigano, shirika la mpango wa chakula duniani WFP linaripoti kuwa limegawa chakula kwa zaidi ya watu milioni moja kote huko Sudan Kusini, lakini shirika hilo la wakimbizi la Umoja wa Mataifa linabashiri kuwa katika siku zijazo watu wengi hawataweza kutoroka maeneo yenye mgogoro kwa sababu msimu wa mvua utazuia barabara na mito kupitika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Ban Ki-moon ameelezea wasiwasi wake kutokana na kuendelea kwa ghasia huko Ukraine, na ameitaka serikali ya Kiev kutumia njia za amani pekee kuchukua udhibiti wa eneo la mashariki mwa nchi lililokumbwa na mzozo. Msemaji wa Umoja Mataifa akiongea jana Jumanne huko New York aliunganisha maombi ya bwana Ban na mashambulizi ya anga na mapigano ya bunduki katika uwanja wa ndege katika mji wa mashariki wa Donetsk. Mapigano hayo ya saa kadhaa kati ya majeshi ya Ukraine na waliojitenga wanaunga mkono Russia yaliyopelekea watu hamsini kufariki dunia, wengi wao waliojitenga. Mapema Jumanne, rais wa Marekani Barack Obama alimpigia simu bwana Poroshenko kumpongeza kwa ushindi wake. Msemaji wa jeshi la Thailand anasema serikali ya kijeshi iliyochukua madaraka wiki iliyopita inaamini matatizo ya nchi hiyo yanaweza kufuatiliwa tangu enzi za ushawishi wa waziri mkuu wa zamani Thaksin Shinawatra. Kanali wa jeshi Werachong Sukundopatipak hakufafanua zaidi kwa Sauti ya Amerika huko Bangkok jana Jumanne, lakini alisema maamuzi magumu ya nchi hiyo yanategemeana na ushirikiano wa pande zote zinazopingana. Kanali huyo aliongea muda mfupi baada ya wanajeshi kuvamia kwenye klabu ya waandishi wa habari wa nje mjini Bangkok na kumkamata waziri wa zamani wa elimu Chaturom Chaisang. Hillary Clinton ameandika katika kitabu, kitabu, kitabu chake kuwa anasikia fahari kubwa kwa yale aliyofanya akiwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Kitabu cha Clinton hard Choices kinatoka Juni kumi, wakati uvumi ukiendelea kuongezeka juu ya uwezekano wa yeye kugombea uraisi mwaka elfu mbili na kumi na sita katika waraka wa mwandishi uliotolewa Jumanne, Clinton anasema anatamani angerudi nyuma na kuangalia upya baadhi ya maamuzi yake wakati akifanya kazi kama mwanadiplomasia wa juu wa Marekani, lakini anasema serikali ilihitaji kufanya vizuri zaidi baada ya mashambulizi ya kigaidi ya mwaka 2001 vita vya afghanistan na iraq na kudorora kwa uchumi na anaamini ilifanya wakosoaji wameelezea kwamba miaka minne ya clinton kwenye wizara ya mambo ya nje kuwa ilikosa mafanikio makubwa warpublican pia wameuliza juu ya jinsi alivyosimamia mashambulizi ya septemba 11 mwaka 2012 ambayo aliua Wamarekani wa nne katika mji wa, wa Bengazi nchini Libya. <tip> kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Mkuu wa jeshi nchini Nigeria anasema wasichana wa shule 276 waliotekwa wanafahamika walipo, lakini jeshi halitajaribu kuwaokoa kwa kutumia nguvu, lakini Rais Goodluck Jonathan amesema serikali yake haitajadiliana na watekaji ambao ni wanamgambo wa kundi la Boko Haram. Mwandishi wetu N Luke anaripoti kutoka Abuja na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Mkuu wa ulinzi nchini Nigeria, Marshal Alex Bade, anasema anajua mahala walipo wasichana hao, wiki sita baada ya kutekwa kwao huko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Akizungumza mjini Abuja, Bade hakutoa taarifa zaidi kuhusu mahala walipo wasichana hao. Alisema operesheni ya uokozi ya kutumia nguvu itakuwa hatari sana na itaweza kuwaua wasichana hao, lakini alisema maafisa wa jeshi wanafanya kazi juu ya suala hilo na wanajua kile wanachokifanya. Licha ya shutuma zinazotolewa, rais Goodluck Jonathan amesema serikali yake haitajadiliana na kundi la Boko Haram katika kuwaachia wasichana hao. Alisema siku ya Jumapili kwamba wasichana hao lazima waachiwe bila ya masharti yeyote. Huyu hapa mshauri maalumu mwandamizi wa rais juu ya masuala ya umma Doyin Okupe. Nina uhakika serikali ina mpango, hata kama ninajua siwezi kusema hilo hewani, lakini kwa hakika kuna nia ya dhati inayofanywa na serikali hususan rais kwamba wasichana hawa ndani ya kipindi cha muda mfupi lazima wapatikane na lazima waachiwe. Hivyo basi, nina uhakika wana kitu fulani wanachokifanya. Sauti ya Amerika VOA ilizungumza kwa njia ya simu na wanafamilia wa wasichana waliotekwa nyara kuhusu kile mkuu wa jeshi alichokiita habari njema, kwamba walijua mahala walipo wasichana hao. Wanandugu hao walisema walikuwa na matumaini, lakini wanasema matumaini ya kauli hiyo ni mara watakapowaona wasichana wamerudi nyumbani salama. Mashambulizi yanayodaiwa kufanywa na kundi la Boko Haram yanaendelea kutokea huko kaskazini mwa Nigeria, yakisababisha vifo vya mamia ya watu mwezi huu. Wachambuzi wanasema kwamba wanamgambo wanaweza kuwateka nyara wanafunzi zaidi au raia, hata kama wanafunzi wa shule ya chiboku wanaachiwa. Nigeria ilikubali msaada kutoka Marekani na nchi nyingine kusaidia kuwatafuta wasichana hao, lakini imekataa msaada wa jeshi la kigeni kupelekwa nchini humo. Zaidi ya wafanyakazi elfu saba katika mahoteli ya sekta ya utalii nchini Kenya wanaendelea kusimamishwa kazi kutokana na hali ya usalama na msimu hafifu wa utalii. Mwenzangu Mwamoyo Hamza amezungumza na Sam Ikwae, mwenyekiti wa chama cha mahoteli Mombasa, na Peter Sua, mfanyakazi wa hoteli iliyofungwa ambaye ni mmoja wa watu waliosimamishwa kazi. Taswira ni tofauti, si jinsi ambavyo inajitokeza kwamba wengi wameweza kuachisha kazi. Swala ni kwamba kawaida miezi ya miezi ya uh, Aprili, Mei na Juni ni miezi ambayo kwa kawaida utalii uko chini na hivyo uh, hii miezi ni kwamba hoteli nyingi sana huchukua muda huo kuweza kupeana wafanyikazi wengi likizo na uh, huchukua wakati huo kuweza kuboresha zile hoteli zile zinaitwa renovation, uh, na kwa sababu hakuna biashara hasa maeneo ya ya Malindi Watamu na sehemu za uh, South Coast. Uh, lakini kilichotukia ni kwamba labda msimu huu ni ni kwamba utakuwa mbaya zaidi kuliko misimu mingine kwa sababu biashara uh, imepungua, na hali iliweza kufanywa mbaya zaidi kutokana na ile tahadhari ambayo iliweza kupeanwa na mataifa ya Marekani na Australia na, uh, na mataifa mengine kama yale. Baadhi ya wafanyakazi ambao tumezungumza nao wanasema mwaka huu sio tu kwamba wamepe, wamepewa likizo ambazo wanalipwa ni kwamba wamesimamishwa mm -hmm kazi, kwa hiyo hawalipwi chochote. Ni kweli eh, kumepeana zile zinaitwa sana unpaid leaves uh, na sababu muhimu ya kuweza kupeana zile unpaid leaves ni kwa sababu mwaka jana tulikuwa na msimu mbaya sana wa utalii katika nchi yetu. Itakumbuka kwamba ulikuwa ulikuwa mwaka wa uchaguzi, na hivyo uh, hatukuwa na msimu mzuri uh, na sasa mwaka huu biashara pia haikuwa mzuri na kutokana na ile tahadhari ambayo imetolewa, ni kwamba hatujui biashara itarudi kuboreka lini. Idadi ya wafanyakazi ambao inasemekana wameachishwa kazi inafikia karibu zaidi ya elfu saba mwaka huu. Katika miaka ya nyuma wafanyakazi walifikia idadi hii, eh, wakati huu idadi iko kubwa zaidi, kwa sababu hata wale ambao huwa wanakuwa permanent staff ni kwamba wengine inabidi waweze kuenda nyumbani. Eh, katika miaka ya nyuma ni kwamba wale ambao walikuwa na zile contract na wale ambao tunaita casual staff mara nyingi ndio waliweza kuachishwa kazi, ama hao ndio walibaki kazini, wakati ambapo wale ambao ni permanent walichukua siku zao za mapumziko kwenda kupumzika mapu mapu. Lakini mwaka huu ni kwamba hakuna biashara, biashara imezorota sana uh, katika pwani nzima. Huyo alikuwa Sam Ikwaye, mwenyekiti wa chama cha mahoteli Mombasa na nilizungumza pia na Peter Sua, mmoja wa wafanyakazi wa hoteli iliyofungwa mjini Mombasa na kusimamishwa kazi, na nilimuuliza hali hiyo imeathiri vipi maisha yake binafsi. Sasa ii maisha yangu ya kijamii nimedhirika sana, sababu ya kuwa mategemeo yangu na mapato yangu kwa hiyo kazi. Sasa sio kazini, sidhani kuna za pata kazi kwa wakati huu. Sasa sasa mimi niko niko mitaani tu na sina ajira yoyote familia yangu nina watoto wanasoma, na hakuna ic nimepata sasa, kwa hivyo ni mambo ya pombomba sasa, upi na a mambo ya kuishi. Kwa hivyo kwa upande wangu, kimaisha na familia yangu, kuwa na mapato yote sasa hivi. Katika miaka ya nyuma, umewahi kuachishwa kazi wakati kama huu? Kuna wakati na aaiha kazi, lakini ni ile tu, unaona ulikuwa nalipwa, unalipwa huu mwezi ambao unako nje manake ilikuwa ni kama kama kama mwezi mmoja hivi, na kama ulikuwa unadai liu sasa, ilikuwa unaenda liu yako. Kwa hiyo kwa sasa hivi hamlipwi chochote sasa? Hakuna chochote hata, na unaambiwa, a, unaenda na wakati kti, utaitwa, unaambiwa wakati itakuwa nzuri na ua-ujui mpaka lini, sasa unaona. Ni Peter Suwa, mfanyakazi wa hoteli iliyofungwa, ambaye ni mmoja wa watu waliosimamishwa kazi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika jamii na maendeleo, tunaelekea huko Afrika Kusini ambako ukosefu wa ajira bado uko juu sana na ni moja ya matatizo makubwa ya kijamii na kiuchumi yanaowakabili vijana wa nchi hiyo wengi wanageukia ujasiriamali ili kuweza kujikimu, lakini kwa baadhi imekuwa ni rahisi kwao kuliko wengine. Mwandishi wetu Jillian Parker kutoka Johannesburg ametuletea ripoti ifuatayo, na Sunday Shomari anatusomea ripoti kamili. Kutengeneza nafasi za ajira ndio swala lililoongoza wakati wa muongo wa kwanza wa demokrasia Afrika Kusini kufuatia kumalizika kwa ubaguzi wa rangi mwaka 1994. hata hivyo mafanikio machache yamepatikana katika mpango wa kuwa na nafasi za kutosha za kazi. Ukosefu wa ajira Afrika Kusini upo katika asilimia 25.2 ukipanda kwa asilimia 1.1 kutoka mwaka jana. Kuna watu hivi sasa zaidi ya watu milioni 5 ambao hawana ajira. Hata hivyo, maana kubwa ya ukosefu wa ajira ikiwa ni pamoja na watu ambao wameacha kutafuta ajira wako katika asilimia 35.1. Sibusiso Ngobor mwenye umri wa miaka 24 anasema hawezi kuendelea kusubiri serikali kumtafutia kazi. Sema ni vigumu kutafuta ajira, huwezi to... kukaa chini, kwa sababu bongo wako utaruka kichwani mwako. Huwezi kukaa chini na kuto kufanya kitu. Siwezi kusubiri, inabidi nile. Nina ndugu wa kuwasaidia, nina familia ya kuilisha. Badala yake yeye na Waafrika kusini wengine kama yeye wanatafuta njia za kubuni fursa zao wenyewe. Ngobor alianzisha kampuni yake binafsi huko Orlando magharibi mjini Johannesburg mwaka jana, lakini analalamika kwamba jitihada za serikali kusaidia wafanyabiashara wadogo wadogo kama yeye kwa elimu ya msingi kunakabiliwa na wanakutana na urasimu. Unasema ukitokea kwenye familia zilizokuwa za hali ya chini, huna usalama, nyumba yako ni ndogo tu. Halafu unakwenda benki, una wazo zuri, unasema unataka. Mali ya kuweka dhamana, una kitu gani? Huna kitu. Huwezi kusema nina shahada yangu ya shule hapa, huwezi kusema hivyo. Inabidi uanzie chini. Kuanzia chini ndivyo Ludwig Marishani alivyofanya. Marishani alianza biashara akiwa kijana mdogo huko vijijini Limpopo, jimbo la kaskazini Afrika Kusini, eneo lenye viwango vikubwa vya umasikini. Baadhi ya mawazo yake hayakufanikiwa, lakini wazo la kubadilisha mawazo katika kutia moyo wa uhandisi yalimjia siku moja aliyokaa jiwani, rafiki yake hakutaka kuoga na kujiuliza, kwa nini hakuna mtu aliyegundua bidhaa ya mbadala ya kuoga. Miaka michache baadaye vijana hao walivumbua mafuta ya kuogea bila ya kutumia maji, ambayo yataokoa muda kwa baadhi ya watu, lakini pia kusaidia wale wasio na uwezo wa kupata maji. Anasema, nilichukua kila rasilimali niliyokuwa nayo. Sikuwa na kompyuta wala vitu kama hivyo. Kwa hiyo basi ilibidi niende kwenye migahawa ya mitandao katika eneo letu, ambapo iligharimu kiasi cha dola mbili kwa saa kutumia mtandao. Malipo yangu yalikuwa dola tano. Hiyo ndiyo ilikuwa fedha yangu ya kutumia kwa siku, pamoja na chakula, wakiandika rasimu ya mpango wa biashara wenye takribani maneno elfu nane kwenye simu yake, katika mwaka wa mwisho wa shule. Marishani alipeleka kwa wawekezaji themanini. Lakini anasema hakuna waliokuwa na nia ya kujiingiza na kumsaidia mwekezaji kijana bidhaa ambayo waliona itawasaidia masikini. Sources, for for was... niliangalia vyanzo tofauti mikopo tofauti, uh, ya benki na tofauti uh, ya maendeleo ambayo serikali and imeibuni and nchini Afrika Kusini and kwa and biashara ndogo ndogo nchini and na sikufanikiwa kwa kiasi fulani ni kwa sababu ya urasimu na kiwango cha urasimu kilichohusika kuweza kupata aina hiyo ya mikopo, na wakati huo huo wazo langu la biashara yangu halikupendwa kuingiza bidhaa kwenye ushindani. Pole pole aliweza kupata mtaji kiasi cha kuendeleza biashara yake. Marechane kwa sasa ndiyo mjasiriamali kijana, mmiliki wa biashara yenye ubunifu wake Afrika Kusini. Kampuni hiyo inadai imesaidia watu laki nne elfu tano mia tano na tisini kuoga bila maji wakiokoa wa lita 35.6 milioni za maji muhimu sana kwa nchi inayokabiliwa na mzozo wa maji. Marishana anaeleza elimu ndiyo moja ya faida kubwa katika kuanzisha biashara. Kuna fursa nyingi za kibiashara kati ya vijana Afrika Kusini, lakini mazingira ya uwekezaji kwa wafanyabiashara vijana yana kasoro. Kile ambacho Marishana na wengine walichothibitisha ni kwamba unaweza kushinda hali ngumu kwa wazo moja zuri. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muktasari wa habari. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepiga kura kwa kauli moja kubadilisha mamlaka ya tume ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa katika eneo lenye mzozo la Sudan Kusini, kulenga kuwalinda raia badala ya kujenga taifa. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inasema haina taarifa isiyofungamana na upande wowote juu ya madai ya serikali ya Nigeria kwamba inafahamu walipo wasichana waliotekwa nyara na kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Tume ya uchaguzi ya Misri imeongeza muda wa wapigaji kura kwa siku moja katika juhudi ya kuongeza idadi ya wapiga kura ambayo inatarajiwa kwa kiasi kikubwa kumpa madaraka mkuu wa jeshi wa zamani Abdul Fatah El Sisi. Rais Barak Obama anasema anataka kubakisha wanajeshi elfu tisa na mia nane huko Afghanistan baada ya kazi ya jeshi la Marekani kukamilika ifikapo mwisho wa mwaka. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun ameelezea wasiwasi wake kutokana na kuendelea kwa ghasia huko Ukraine na ameitaka serikali ya Kiev kutumia njia za amani pekee. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa mimi ni Khadija Riami, na mimi ni Sunday Shumari, tukisema kwaheri na asubuhi njema kutoka Washington DC.