Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Ester Githoyuat. Leo ni Alhamisi, Mei 29 mwaka 2014, ambapo pia matangazo yetu yasikika kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya na masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22. Karibuni <mikilis> Nam, katika matangazo haya tuna ripoti kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameongoza sala ya kitaifa nchini humo, huku wafuasi wa Raila Odinga wakisherehekea kuruhusiwa mkutano wao wa Jumamosi na kuahidi kumweleza mengi kiongozi wao baba. Ukiwa awe wamefukuza ngamano wa Nairobi Kidero, baba ukiwa awe wamechukua pesa ya ngilulisingi wakalipa mkora waliua abdirogo, baba, ukiwa awe, waliua baba ukiwa awe waliua makaburi. Na katika habari nyingine, mawaziri wa mambo ya ndani na maafisa usalama katika nchi za Afrika mashariki kati na kusini wajadili namna ya kuunda chombo cha pamoja ili kukabiliana na silaha ndogo ndogo zinazozagaa katika nchi zao. Kuwa na chombo kama hichi ambacho watu wanashirikiana, nchi zinashirikiana kwa pamoja, ili kudhibiti utumiaji wa silaha ndogo ndogo ambazo zinaleta madhara makubwa katika jamii ni kitu cha msingi sana. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, msikilizaji, basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza, Este Gidhu Yuat anakusomea habari za dunia. Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan amesema serikali yake itaendelea kufanya kila iwezalo kuwarudisha nyumbani zaidi ya wasichana wa shule 200 ambao walitekwa nyara na kundi la wanamgambo wa Boko Haramu mwezi uliopita. Katika hotuba iliyorekodiwa na kutolewa hadharani Alhamisi, Rais Jonathan alieleza kwamba ni siku 45 tangu utekaji nyara wa kutisha kufanywa dhidi ya wasichana hao. Aliahidi kuendelea na pambano dhidi ya ugaidi na kuongeza kuwa atatoa mwongozo kwa majeshi yake ya usalama kutumia njia zozote halali zinazostahili kumaliza visa vya kigaidi katika ardhi ya Nigeria. Rais Jonathan alitoa matamshi hayo wakati wa hotuba ya kuadhimisha Siku ya Demokrasia ambayo ni siku kuu ya kitaifa huko Nigeria. Vijana katika mji wa Bangui huko Jamhuri ya Afrika ya Kati walipora msikiti mmoja na kuweka vizuizi barabarani huku wakichoma moto magurudumu ya magari hivi leo Alhamisi, kupinga tukio la mashambulizi ya wa Waislamu wenye silaha dhidi ya kanisa moja mjini humo, ambapo zaidi ya watu dazeni moja waliuawa. Watu waliogopa kuingia mitaani katika mji huo wa mkuu, wakihofia maisha yao kufuatia ghasia ya hizo ambazo zimeongeza uhasama wa kidini kati ya Wakristo na Waislamu wachache waliobakia mjini humo. Shirika la habari la Roita linaripoti kuwa liliona vijana wa kundi la wanamgambo wa Anti Balaka ambao ni wakristo wakipora msikiti ulioko kwenye kitongoji cha Lakuonga. Hakuna ripoti za majeruhi kwa sababu msikiti huo ulikuwa huna watu wakati huo. Jamhuri ya Afrika ya Kati ilitumbukia katika ghasia ya pata mwaka mmoja uliopita tangu waasi wa kundi la Seleka ambao wengi ni no Waislamu kunyakua madaraka kwa nguvu na matokeo ya awali katika uchaguzi wa urais huko Misri yaonyesha mkuu wa jeshi wa zamani nchini humo Abdel Fata Al Sisi amepata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkamiti. Kibayasi anaisoma ripoti yake. Matokeo ya kwanza yanampa El Sisi kiasi cha asilimia 93 ya kura huku mgombea mwingine mwanasiasa wa mrengo wa kushoto Hamdin Sabahi ana kiasi cha asilimia tatu. Katika bustani ya Tahariri Square, wafuasi wa LCC wanasherehekea ushindi wake uliotarajiwa na matumaini ya kuwepo hali bora ya baadaye nchini humo. Mmoja wa wananchi wa Misri Mohamed Shaban anasema kuwa wanachokitaka kutoka kwake sio kwa ajili yao bali ni kwa ajili ya watoto wa nchi hiyo. Idadi ya wapiga kura waliojitokeza ilikuwa asilimia 44, hata baada ya wapiga kura kupewa siku moja ziada hapo Jumatano kwenda kupiga kura zao. Matokeo ya mwisho ya upigaji kura yanatarajiwa kutangazwa wiki ijayo. Kundi la Muslim Brotherhood linapinga uchaguzi huu, linasema urais wa El-Sisi itakuwa ni kuendeleza utawala wa kijeshi nchini Misri, ambao ulianza mwaka jana wakati jeshi lilipomwondoa madarakani rais wa chama cha kiislamu Muhammed Morsi. Bwana Morsi na idadi kadhaa wa ya wafuasi wa Muslim Brotherhood wamefunguliwa mashtaka juu ya vifo vya waandamanaji wanaoipinga serikali. El-Sisi anasema kundi la Muslim Brotherhood halina nafasi nchini Misri. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Maafisa wa afya huko Sierra Leon wanatafuta njia mpya za kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa hatari wa Ebola ambao umesababisha vifo vya wa watu wawili na kuambukiza wengine sita. Katika mahojiano na idhaa ya Kiingereza kwa Afrika ya Sauti Amerika, Daktari Amara Japan wa Wizara ya Afya alisema serikali imeanza kutumia mkakati mpya wa kukabiliana na ugonjwa huo kwa sababu umekuwa janga la kitaifa. Maafisa wa afya huko Sierra Leon wanasema wamethibitisha kesi nyingine za Ebola katika wilaya moja iliyoko karibu na mpaka wa Guine. Ugonjwa huo wa Ebola ulianza katika eneo la kusini magharibi mwa Guine hapo Februari na tangu wakati huo umesababisha vifo vya wa watu 180 huko Guine na Sierra Leon. Watu wanaopigania kujitenga na Ukraine na kujiunga na Rusia mashariki mwa Ukraine wamepiga risasi na kuiangusha helikopta ya kijeshi ya Ukraine na kusababisha vifo vya wanajeshi kumi na wawili wa serikali akiwemo jenerali mmoja. Kaimu rais wa Ukraine Oleksander Tuchinov aliliambia bunge leo kuwa wanajeshi kumi na wanne wameuawa na magaidi ambao walitumia kombora kuiangusha helikopta hiyo karibu na mji wa Slovyansk. Miongoni mwa waliuawa ni jenerali wa kijeshi Sahii Kulchitiski na mkuu wa kitengo cha kitaifa cha ulinzi wa mafunzo maalum. Mapema leo Alhamisi, kiongozi wa kundi linalotaka kujitenga alisema kundi lake limewazuilia wafuatiliaji wanne wa Ulaya ambao wametoweka tangu Jumatatu jioni. Alisema alionya shirika la OSCE la wafuatiliaji wa Ulaya kwamba timu hiyo isiende kwenye eneo hilo, lakini wakapuuza onyo lake. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, voi kutoka hapa Washington DC. Wakati nchi ya Kenya inaendelea kukabiliwa na mashambulizi ya kigaidi katika miji ya Nairobi, Mombasa na maeneo ya kaskazini mashariki, Rais Uhuru Kenyatta leo ameongoza katika maombi ya kitaifa na kuwataka viongozi kuzingatia maadili yanayofaa kwenye uongozi. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Mwangi Konyo kutoka Nairobi. Karibu viongozi wa tabaka na madhehebu mbalimbali hapa nchini Kenya leo wamejiunga na Rais Uhuru Kenyatta kwenye awamu ya 12 ya maombi ya kitaifa ambayo pia alihudhuriwa na mabalozi wa nchi za nje akiwemo balozi wa zamani wa Marekani hapa mjini Nairobi, Scott Gracia. Huu ulikuwa ni wakati ambapo wafuasi wa upinzani hususan chama cha ODM cha Raila Odinga walikuwa wakisherekea uamuzi wa inspekta mkuu wa polisi wa kuruhusu mkutano wa Jumamosi ambapo kiongozi wa chama hicho Raila Odinga atawahutubia wafuasi wake baada ya ziara ya karibu miezi mitatu nchini Marekani. Viongozi wa ODM wamekuwa wakishauriana na wakuu wa polisi hapa mjini Nairobi kuhusu mipango ya usalama wakati wa mkutano huo. Lakini baadhi ya wafuasi wa, wa Raila Odinga wanasema mkutano huu utawapatia nafasi ya kumweleza kiongozi wao mambo yaliyokuwa yakiendelea nchini Kenya wakati wa ziara yake nchini marekani ni baadhi ya vitu ambazo tunaanza kumweleza ya kwamba baba ukiwa awe wamefunga ofisi ya landi baba ukiwa awe wamefukuza ngavano wa nairobi kidero baba ukiwa awe wamechukua pesa ya ngilolising wakalipa mkora baba, baba ukiwa awe waliua abdirogo baba ukiwa awe waliua, waliua, waliua makaburi baba ukiwa awe walikuwa karibu kupita na spika wa hembu lakini kulingana na kiongozi mkongwe wa odm ali mohamed ilikuwa ni makosa kwa inspekta mkuu wa polisi kupiga marufuku mkutano huo kwa sababu hatua kama hiyo ilikuwa ni kinyume cha katiba. Mkuu wa polisi hana uwezo ya kumpa mtu kibali ama kumnyimba kumnyima kibali kibali, mambo hayo kama rali hii iko kwenye katiba ya nchi. Yale tulikuwa tunataka kutoka kwake ni kuhakikisha kwamba tumefanya pamoja kazi, ajue tutapitia barabara gani, ajue rali yetu itakuwa ni wapi. Tumeeleza haya maneno yote, ndiye aweze kuweka askari yake na kulinda amani ya wananchi wa Kenya. Imu ya kwanza ni kwamba tunamkaribisha kinara wetu Bwana e, Raila Odinga e. si hayo peke yake, sisi safari hii pia, kuna matatizo mengi sana katika nchi. Kwa hivyo ameamua ye mwenyewe azungumze na wananchi wa Kenya. Hatazungumza na wananchi wa Kenya, na madhumuni ya kuzungumza nao ni kuwaeleza kwamba kuna mambo mengi haendi vizuri, ni na kutumia hii fursa hii iwe ni fursa ya kuweka presha kwa serikali ibadilishe minenda zake nyingi. Nchi hii sasa kuna tatizo nyingi sana, kuna baa la njaa kila mahali, kuna kuzoroteka kwa, uh, kwa uchumi Si hiyo peke yake, kuna kuzoreteka pia kwa amani. Kuna ugaidi nyingi sana kuna ukabila nyingi sana katika nchi imeenea safari hii kwa kiwango hatukuwa nao hapo zamani. Kwa hivi sasa wafuasi wa Raila Odinga wanaisubiri kwa hamu siku hii ya Jumaa Mosi, na wamejiandaa kumkaribisha kiongozi wao kwa hoihoi na nderemo. Mwaiki kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Kila Jumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem kem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live talk kila Ijumaa saa 1:30 kwa saa za Afrika mashariki na saa 12:30 kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii na msikilizaji, na kesho katika Live Talk tutazungumzia siasa na usalama nchini Kenya. Vilevile, usikose basi kututumia maoni na maswali yako katika mtandao wetu wa Facebook ili uweze kusikika. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Wanavijiji kaskazini mwa India walikuta maiti za wasichana wawili ambao ni mabinamu zikiwa zimening'inia kwenye mti baada ya wasichana hao kubakwa na genge la wanaume watano. Polisi wamesema leo kuwa takriban wanaume watano walihusika katika ubakaji huo katika wilaya ya Buduani iliyoko jimbo la Uttar Pradesh. Wanasema mtu mmoja amekamatwa kuhusiana na kisa hicho na polisi wanaendelea kuwasaka hao wengine. Wapelelezi wanasema wasichana hao wenye umri wa miaka kumi na minne na kumi na mitano walitoweka kutoka kijiji chao baada ya kuondoka nyumbani kwenda choo cha nje. Wanavijiji waligundua maiti zao jana na ukaguzi wa kitaalam ulibaini kuwa walikuwa wamebakwa. Waziri Mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif anataka hatua ichukuliwe mara moja kufuatia mauaji ya kikatili ya mwanamke mwenye mimba aliyeuawa na familia yake kwa sababu ya kuolewa na mwanaume ambaye alichagua mwenyewe. Polisi wanasema Farzan Parvin mwenye umri wa miaka ishirini na mitano alipigwa kwa matofali nje ya mahakama moja kaskazini mwa mji wa Lahowa mapema wiki hii wakati akisubiri kumwelezea jaji kuwa aliolewa kwa hiari yake mwenyewe. Mumewe aliwaambia waandishi wa habari kuwa aliwasihi polisi kuzuia shambulizi hilo lakini walisimama tu huku familia yake akiwemo baba yake na kaka zake wakiendelea kumpiga hadi kumuua. Leo Alhamisi, waziri mkuu Sharif ametoa taarifa akimwagiza waziri mwenye ngazi ya juu katika mkoa wa Punjab kuchukua hatua mara moja na kutoa ripoti juu ya ukatili huo usiokubalika ifikapo jioni ya leo. na utawala wa kijeshi wa Thailand umesema hujui ni wakati gani utarejesha serikali ya kiraia wiki moja baada ya kunyakua madaraka kwa njia ya mapinduzi. Afisa wa kijeshi cha Tachalem Chalamski alisema ingawa jeshi halitaki kubaki madarakani, mazingira yaliyoko hivi sasa sio mazuri kwa uchaguzi. Alisema mapinduzi hayo ya kijeshi ambayo ni ya kumi na mbili katika kipindi cha miaka themanini yalikuwa muhimu ili kuzuia Thailand kuingia katika orodha ya nchi zilizoshindwa kujitawala. Jeshi limepiga marufuku maandamano na linaendelea kuwakamata mamia ya maafisa wa serikali iliyoangushwa tangu ilipopindua serikali hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idha ya idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Nchi za Afrika zimeanza kuchukua mkakati wa pamoja kukabiliana na wimbi la kuzagaa kwa silaha ndogo ndogo ambazo baadhi zimeangukia mikononi mwa makundi ya waasi na kusababisha machafuko katika baadhi ya mataifa kwa hivi sasa. Mawaziri wa mambo ya ndani na wakuu wa vyombo vya ulinzi na usalama kutoka mataifa 15 wameanza kukutana nchini Tanzania kwa ajili ya kuweka mikakati ya kukabiliana na wimbi la kuenea kwa silaha hizo kutoka Dar es Salaam. Huyu hapa George Njogopa na ripoti kamili. Mkutano ambao unafanyika huko hali machafuko ikiendelea kuchacha katika mataifa ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, Nigeria na Somalia urashabaya kukusanya nguvu ya pamoja ili kuliepusha bara la Afrika na silaha hizo ndogo ndogo. Kumetajwa kwamba pamoja na kuandama na hali ya machafuko na mapigano katika mataifa mengi ya barani Afrika, lakini pia mataifa hayo yanakabiliwa na ongezeko la matukio ya uhalifu yanayojitokeza katika maeneo ya mijini ambayo yanasababishwa na ongezeko la silaha ndogondogo. Nchi hizi inakutana katika kile wataalamu wa usalama wanasema wa kwamba bara la Afrika limegeuka kuwa kituo maalum cha kurundikana kwa silaha ndogondogo kutoka kwa mataifa ya Kimagharibi. Ndiyo maana akizungumzia juu ya mkutano huo ambao unajumuisha nchi za kusini mwa Afrika, Afrika ya kati pembe ya Afrika na eneo la maziwa Makuu, makamu wa rais dr Garib Bilali alisema kwamba ni vigumu kwa nchi za Afrika kushinda vita vya kukabiliana na silaha ndogo ndogo kama zitakosa kuwa na chombo maalum. Kuwa na chombo kama hichi ambacho watu wanashirikiana, nchi zinashirikiana kwa pamoja, ili kudhibiti utumiaji wa silaha ndogo ndogo ambazo zinaleta madhara makubwa katika jamii, ni kitu cha msingi sana na muhimu sana. Mkutano pia unajadili kwa kina sababu za kuwepo kwa ongezeko la silaha hizo ndogo ndogo, huku ukielekeza nguvu ya namna ya kutatua tatizo hilo. Kulingana na naibu waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Bwana Pereira Silima, bara la Afrika lina ya kitisho chochote kuhusiana na silaha za maangamizi kama ilivyo kwa mataifa ya Ulaya. Badala yake bara hili linaandamwa na silaha ndogo ndogo, na kwetu sisi ni hii bunduki pistol, submachine gun ndiyo ambazo zinatuua. Dar es Salaam kwa mfano, kila siku nasikia matukio au pikipiki au ya gari ya unyang'anyi ya uporaji zinasababishwa na hizi silaha ndogo ndogo tunazozungumza. Kwa hiyo Tanzania si nchi kisiwa katika suala hili, bado silaha hizi zinatuathiri, lakini kuna nchi nyingine silaha hizi zinawaathiri zaidi. Linalotokea Somalia, hakuna matumizi ya silaha kubwa isipokuwa ni ndogo ndogo zenyewe zinayotokea jamhuri uh, ya afrika ya kati hakuna chengine isipokuwa ni silaha ndogondogo taarifa zinasema kwamba mkutano umepanga kuweka maazimu ya pamoja kwa ajili ya kukabiliana na tatizo hilo naarifu kutoka dar es salama ni georgi njogopa sauti amerika na huko Kigali, Rwanda, mawaziri wa ulinzi wa Kenya, Uganda na Rwanda watakutana kesho, baada ya wakuu wa majeshi wa nchi zao kukamilisha mkutano wao wa siku tano hii leo. Mkutano huo utajaribu kuidhinisha kuundwa kwa kikosi cha dharura cha pamoja kati ya nchi hizo ili kusaidiana kukabiliana na migogoro pale ikizuka katika nchi zao. Mwenzangu Abdu Shakur Abod amezungumza na mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera, na kumuuliza kwa nini wanachukua uamuzi wa huo. Mawaziri hawa kimsingi wanasema kwamba wanajaribu kuweka eneo moja la, la usalama ili kulinda kile wanachokitaja kama ni miradi ambayo wao wanasema kwamba serikali zao zinategemea kuijenga. Kwa hiyo niseme tu kwamba leo mchakato ulikofikia ni kwamba sheria kuhusu nchi tatu kusaidiana, kwa mfano kama Rwanda hapa, imefikia bungeni kwa sababu baraza la mawaziri limekwisha pitisha na bunge sasa hivi linajadili sheria yenyewe, na, na nimeelezwa kwamba mchakato wenyewe unaendelea katika nchi za Uganda pamoja na Kenya lakini kimsingi mawaziri wenyewe na wakuu wa majeshi wan wananuia kwamba uh, nchi zote zina changamoto. Ikiwa ni Rwanda ina changamoto zake za kiusalama pamoja uh, na makundi uh, unakumbuka yale mashariki mwa DRC, uh, Uganda na vilevile na makundi yake yanayopambana. Kenya sasa hivi wanakabiliwa shingo kwa shingo na al Shababu. Kwa hiyo Kimsingi msingi ni kwamba kikosi kimoja cha usalama, watakuwa wanasaidiana katika mikakati hiyo. Kwa hiyo niseme tu kwamba bado ni mapema, kwa sababu hakuna kikosi ambacho kimekisha vuka kutoka nchi moja kwenda nyingine, lakini ni kwamba kinachoendelea ni michakato, kuona je, kikosi hicho kitafanya kazi kwa namna gani? Uh, je, ni wakati gani kitaanza na kadhalika na kadhalika. Kwa hivyo unazungumzia kuundwa kwa kikosi cha nchi hizi tatu, maanake ninasikia Burundi na Sudan Kusini imejiunga. Kwa hivyo inakuwa ni tofauti na kikosi cha Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo inasemekana iundwe kujibu mashambulio ya haraka mni idio tofauti. Kikosi kinajulikana kama the East African Standby Force ambacho kinajumuisha nchi kumi na moja za ukanda wa Afrika Mashariki na ambacho ni sehemu ya vikosi vya kikanda ambavyo vimeanzishwa ama vinategemewa kuanzisha na Umoja wa Afrika katika kujaribu kufanya bara la Afrika liwe na usalama zaidi. Kikosi hiki ambacho tunakizungumzia ni kikosi cha kimsingi, ni kikosi cha nchi tatu, na niseme tu kwamba si kikosi ambacho kitakuwa kita katika nchi moja. Hapana, kitafanya kazi kwa misingi hii ifuatayo, kwamba uh, nikitokea kwa mfano tatizo kule Kenya, basi Kenya itaomba Rwanda ichangie kiasi fulani cha wanajeshi na kwa sababu Rwanda itakuwa imekwisha jitayarisha na imekwisha wapa mazoezi ya kutosha wanajeshi wake ambao kimsingi wanategemea kwenda katika nchi jirani, basi idadi fulani ya majeshi itapana ndege na kuelekea katika nchi nyingine. Vile vile swala hilo itaendelea vile vile ka Uganda. Kwa hiyo, kwa hiyo ni kikosi cha pamoja, lakini ambacho hakitakuwa na mahali fulani ambako kitaishi. Ni kuweka yani, himaya moja ya ulinzi katika nchi zote tatu, ijapokuwa uh, si kwamba ni eneo fulani ambapo vikosi vyenyewe vitakuwa. Muungano huu wa Kenya, Uganda na Rwanda ulizusha mvutano katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hivyo, inaonekana kwamba bado nchi hizi tatu zinaendelea na mwelekeo wao, inavyoonekana, zinaendelea na kila mara, ukiuliza kinachotajwa ni kwamba wanajaribu kuharakisha maendeleo tofauti na muda ambao mkini ulikuwa umepangwa kutokana na nchi tano za, za jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini vilevile lugha nyingine inayotumiwa ni kwamba nchi yoyote itakayependa kujiunga na mchakato huu wa, wa, wa, basi, itakuwa, uh, wa kuharakisha maendeleo basi itakuwa tayari kupokelewa kwa mikono miwili. Lakini tu niseme kwamba mkakati wenyewe kwa kweli unaonekana kuendelea na kushika kasi zaidi kuliko ilivyokuwa hapo awali. Ni Silvanus Karemera, mwandishi wetu kutoka Kigali. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia ustahimilivu wa mahubiri ya kidini nchini Cameroon. Cameroon imeanza kampeni ya nchi nzima dhidi ya dini ambazo zinahubiri ghasia. Kampeni hiyo ambayo pia inashawishi ustahimilivu inalenga vijana ambao wanatuhumiwa wanatafuta kujiunga na kundi la wanamgambo la Boko Haram nchini Nigeria. Mwandishi wetu Moki Edwin Kinzeka anaripoti kutoka Yaunde na Hadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Kamerun siku zote imekuwa ikijivunia kuwa na tabia ya amani huku hata kama makabila mbalimbali ambayo ni ya dini tofauti, lugha na utamaduni yapo nchini humo. Lakini ustahimilivu wa dini unaongezeka kote Nigeria upande wa magharibi na Jamhuri ya Afrika ya Kati upande wa mashariki. Serikali ya Kamerun imeanza kampeni ya kuhamasisha mijadala ya kidini. Imam Jibrila Osman wa baraza la Waislamu nchini Kamerun anasema kampeni ya ustahimilivu inafanywa our our kwa madhehebu yote yote. Tumezungumza kuhusu mijadala ya kidini, unaweza kuwa imamu, padri au askofu. Tunafanya kila tuwezalo kuwaelimisha watoto wetu, jamii zetu, waumini wa imani zetu katika makanisa kuishi kwa amani. Kwa Waislamu wengi nchini Kamerun, dhana ya Boko Haram inachochiwa na chuki za kwenye kundi kwa kutumia jina la Uislamu kutetea sababu zao ambazo hazina msingi katika imani ya kweli ya Uislamu. Imam Sitan Muhammad anasema Uislamu wa kweli unahamasisha uhusiano wa kirafiki kati ya majirani. Ujirani mwema ni kujaribu kumtendea kila mtu aliyetuzunguka kwa tabia nzuri. Wakati Uislamu unapoanza kuwaangalia majirani, Uislamu unakwenda mbali ya kuangalia kama ni Waislamu au si Waislamu na mengine mengi. Uislamu unaangalia kwamba hao ni binadamu kama sisi. Mwenyezi Mungu anasema, mtumikie Allah na tuwatendee vizuri wazazi wetu, yatima, wale wenye shida, majirani ambao karibu na majirani ambao hatuwajui. David Kengang wa Full Gospel Mission anasema dhehebu la Pentekoste ni vyema lijiunge katika kampeni hii, kuifanya Cameroon iwe ya kipekee barani Afrika, ambako ghasia za dini zimeibuka katika miaka ya karibuni. Anasema wana azma kuipeleka kampeni hiyo katika nchi nyingine za Afrika. In the African katika bara la Afrika kuna maeneo ambayo yana vurugu ambayo yanawazuia dhidi ya amani, na tunahisi kwa vile Afrika ni bara la kidini, ni muhimu sana hasa kwa Wakristo na Waislamu barani Afrika kukutana na kuzungumza pamoja kuhusu masuala ya amani kwa maendeleo. Kamerun pia imezikaribisha nchi nyingine za tume ya bonde la Ziwa Chad kujiunga katika kampeni ya mshikamano. Nafisa tu Salifu wa Niger anasema hadi hivi sasa nchi yake imeepuka kila aina ya mzozo ambao unaichana Nigeria na CAR. Kwa Niger hivi sasa, ingawaje tumezungukwa na nchi nyingi ambazo zina mizozo, hatuishi kwa mizozo hiyo kwa sababu watu wetu ni wastahimilivu. Na ni vyema nielezee nguvu ya serikali yetu. Serikali yetu ina sheria kali na ina nguvu. Hata hivyo ustahimilivu wa kidini haujakumbatiwa na wote, anasema Nevil Bery, mwanamume wa kikatoliki nchini Camerun. Anasema Wakristo wanalalamika kwamba Waislamu wanaamka asubuhi na kuanza kuswali kwa kutumia vipaza sauti, wanawasumbua majirani. Lakini ukiangalia sasa, makanisa ya Pentekoste nayo hutumia vipaza sauti, wanasali kwa sauti kubwa, hata karibu na misikiti. Kwa hiyo hii imeleta mivutano kati ya pande hizo mbili. Kampeni ya ustahimilivu wa kidini ni sehemu ya mipango ya kulifuatilia Boko Haram ambalo linasemekana linajiingiza polepole nchini Kamerun. Dhehebu la Nigeria limeua maelfu ya watu katika muda wa miaka mitano iliyopita kama sehemu ya kile inachosema kampeni ya kuligeuza eneo la kaskazini mwa Nigeria kuwa taifa la Kiislamu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. na msikilizaji, napenda kukukumbusha kuwa matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM au RPA Bujumbura Burundi, Radio Kaya nchini Kenya 106.5 FM Mlimani Redio Dar es Salaam, ABM 91.2 Dodoma Tanzania, na Raga FM kote nchini DRC. Tunasikika pia katika simu ya mkononi, andika m voa swahili.com. Vilevile msikilizaji, unaweza ukatupata katika Facebook Ifuatao ni muktasari wa habari. Rais wa Nigeria, Goodluck Jonathan, amesema serikali yake itaendelea kufanya kila iwezalo kuwarudisha nyumbani zaidi ya wasichana 200 wa shule ambao walitekwa nyara na kundi la wanamgambo wa Boko Haram mwezi uliopita. Vijana katika mji mkuu wa Bangi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati walipora msikiti mmoja na kuweka vizuizi barabarani huku wakichoma moto magurudumu ya magari leo Alhamisi kupinga tukio la mashambulizi ya Waislamu wenye silaha dhidi ya kanisa moja mjini humo ambapo zaidi ya watu dazeni moja waliuawa. Maafisa wa afya huko Sierra Leone wanatafuta njia mpya za kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa hatari wa Ibola ambao umesababisha vifo vya watu wawili na kuambukiza wengine sita. Wanavijiji kaskazini mwa India walikuta maiti za wasichana wawili ambao ni mabinamu zikiwa zimening'inia kwenye mti baada ya wasichana hao kubakwa na genge la wanaume watano. Waziri mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif anataka hatua ichukuliwe mara moja kufuatia mauaji ya kikatili ya mwanamke mwenye mimba aliyeuawa na familia yake kwa sababu ya kuolewa na mwanamme ambaye alichagua mwenyewe. Watu wanaopigania kujitenga na Ukrain na kujiunga na Rusia mashariki mwa Ukrain wamepiga risasi na kuiangusha helikopta ya kijeshi huko Ukrain na kusababisha vifo vya wanajeshi kumi na wawili wa serikali akiwemo jenerali mmoja. Na utawala wa kijeshi wa Thailand umesema hujui ni wakati gani utarejesha serikali ya kiraia wiki moja baada ya kunyakua madaraka kwa njia ya mapinduzi. Nam, mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, msimamizi wake Abdu Shakur Abord, mwelekezi Dwen Collins. Kutoka hapa Washington, naitwa Mkamiti Kibayasi nami ni Ester Gituyuwat, pamoja tunawatakia usiku mwema na asante kwa kutusikiliza, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.