Right from Washington. The Voice of America. Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Sandei Shomari, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi asubuhi, Mei 29 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea habari kuhusu uchaguzi wa rais nchini Misri. Je, rais ajaye atakabiliwa na changamoto gani? Itabidi huyo rais anayekuja afanye juhudi kubwa za kuwaunganisha wananchi ambao tayari e, wameshagawanyika. Na katika habari nyingine, mtunzi wa mashairi, mwandishi, mwigizaji na mtetezi wa haki za kiraia hapa Marekani, Maya Angelu afariki akiwa na umri wa miaka 86. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama anasema kutengwa na Marekani siyo chaguo, lakini si kila tatizo lina suluhisho la kijeshi. Bwana Obama alitumia hotuba yake katika mahafali ya chuo cha kijeshi hapa Marekani kuweka mtazamo wa sera yake ya mambo ya nje katika miaka yake ya mwisho madarakani. Amesema ugaidi unabaki kuwa tishio kubwa kuliko yote kwa usalama wa Marekani na ametaka ushirikiano wa nchi ambazo ugaini wajaribu kuweka mizizi yake. Amesisitiza kwamba Marekani kamwe isiombe ruhusa kwa ajili ya kulinda watu wake au nchi yake, lakini wakati masuala ya usalama yanapotia shaka duniani, hatari ambayo haiweki kitisho cha moja kwa moja kwa Marekani, hapo inabidi kipimo cha mashambulizi ya kijeshi lazima kiwe juu. Bwana Obama alipendekeza mfuko wa dola bilioni tano ili kusaidia nchi kupambana na ugaidi na pia kuongeza fedha kwenye idara ya usalama ya kijeshi, uchunguzi, upelelezi, vikosi maalum na shughuli nyingine. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais huko Misri yanaonyesha mkuu wa zamani wa jeshi Abdul Fattah El Sisi anaelekea kupata ushindi mkubwa. Matokeo ya kwanza yamempa Sisi kiasi cha asilimia tisini na tatu ya kura wakati mgombea mwingine mwenye mrengo wa kushoto Hamdin Sabahi ana kiasi cha asilimia tatu. Waliojitokeza kupiga kura walikuwa wachache kiasi cha asilimia 44, hata baada ya wapiga kura kupewa siku moja ya ziada kuweza kupiga kura. Matokeo kamili yanatarajiwa wiki ijayo. Chama cha Muslim Brotherhood kiliwasihi watu wagomee uchaguzi huo na kinamshutumu Sisi na washirika wake kwa wizi wa kura na ujanja. Wameita urais wa sisi ni mwendelezi wa jeshi kuchukua madaraka huko Misri ambayo alianza mwaka jana wakati jeshi lilipomtoa madarakani Mohamed Morsi. na maafisa wa usalama wanasema ndege za kivita za Libya zilishambulia kambi za wanamgambo katika mji wa mashariki wa Benghazi kama sehemu ya kampeni kwa Jenerali Mtoro ili kuwaondoa waasi katika eneo hilo. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Vikosi vitiifu kwa jenerali wa zamani Khalifa Haftar vilifanya mashambulizi mawili ya anga jana kwenye eneo la February 17th Martyrs Brigade, magharibi mwa mji. Hakuna majeruhi walioripotiwa, lakini mashahidi wanasema kulikuwa na uharibifu wa majengo. Kikosi cha February 17th Brigade kinaundwa na waliokuwa waansi wa zamani wa Kiislamu na ni moja ya makundi makubwa ya wanamgambo huko Benghazi. Jenerali Haftar na jeshi lake liitwalo National Libyan Army wamekuwa wakipigana na wanamgambo kwa miezi kadhaa sasa, huko Benghazi, mji wa pili kwa ukubwa nchini Libya. Haftar anajigamba yeye ni mzalendo ambaye anafanya vita ili kuiokoa nchi yake kutoka kwa Waislamu wenye msimamo mkali. Vikosi vitiifu kwa Haftar, ambavyo vilishambulia bunge mapema mwezi huu, wameapa kupigana dhidi ya kile wanachokiita serikali haramu washirika wake wa kiislamu na kadhalika wanamgambo wenye kushirikiana na alqaida katika eneo hilo unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc waasi wa kiislamu wameua watu 11 waliokuwa wanatafuta hifadhi katika kanisa moja katika mji mkuu wa jamhuri ya afrika ya kati walioshuhudia shambulizi la jumatano mjini bangi wanasema takriban watu 30 wameuawa. Wanasema Waislamu waliokuwa na silaha walirusha maguruneti na kufyatua risasi kwenye eneo la kanisa. Ilikuwa ni shambulizi baya ambalo wanalaumiwa Waislamu kulifanya tangu kundi la wasi la Seleka liondolewe kutoka madarakani mwezi Januari. Ghasia na vurugu zimekithiri huko Jamhuri ya Afrika ya Kati tangu waasi wa Seleka wakamate madaraka mwaka jana, walianza wizi wa ngawira na kuua wa Wakristo ambao waliunda kundi lao la wanamgambo ambalo lilijibu mashambulizi dhidi ya raia wa Islam. Mashambulizi kote nchini Iraq yameua takriban watu 54 na kujeruhi dazeni zaidi. Mashambulizi ya mauaji yametokea katika wilaya ya kaskazini mwa Bagdad ya Kazimia wakati mlipuaji bomu wa kujitoa muhanga alipoendesha gari iliyojaa milipuko kwenye kituo cha ukaguzi cha polisi na kuua watu 11. Polisi wamesema kiasi cha watu 35 walijeruhiwa. Ghasia zimekuja wakati wanasiasa wanajitayarisha kuanza mashauriano ya kuunda serikali mpya kufuatia uchaguzi wa bunge. Ushirika wa waziri mkuu Nuri al Maliki ulishinda uchaguzi wa kwanza wa bunge tangu jeshi la Marekani kuondoka nchini humo mwaka 2011 lakini umeshindwa kupata wingi unaohitajika ili kutawala peke yao. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni Rais Barack Obama anasema Marekani bado ni nchi yenye umuhimu mkubwa na kuhitajika duniani, lakini anaonya dhidi ya kuingilia kati migogoro sehemu mbalimbali za dunia kwa njia ya kijeshi. Mwandishi wa VOA Luis Ramirez anaripoti, na Mkamiti Kibayansi anayesoma ripoti kamili. Rais alitumia hotuba yake katika kusherehekea kuhitimu kwa wanafunzi wa chuo cha kijeshi cha Marekani mwaka huu kutetea sera zake za kigeni. Wakosoaji wamekuwa wakieleza kwamba sera yake haikuwa ya wazi, ilikuwa dhaifu. Wanaelezea uamuzi wa bwana Obama wa kutotekeleza vitisho vya kuishambulia Siria wakati ilipotumia silaha za kemikali na kushindwa kuizuia Russia kuingia Ukraine, huku China ikidai maeneo ya ardhi huko bahari ya mashariki na kusini ya China. Bwana Obama alisema ugaidi unabaki kuwa kitisho kikubwa cha moja kwa moja kwa Marekani, na alielezea kuwa Marekani inahitajika kuendelea kujihusisha katika sehemu kama Mashariki ya Kati na Afrika kwa usalama wake wenyewe. I believe that a world of greater freedom and tolerance is not only a moral imperative, it also helps to keep us safe. Ninaamini kwamba dunia yenye uhuru mkubwa na ustahimilivu sio tu uadilifu unaohitajika bali pia wanatusaidia kutuweka salama. Lakini kusema kwamba ni kwa masilahi yetu kudumisha amani na uhuru nje ya mipaka yetu, haimaanishi kwamba kila tatizo lina suluhisho la kijeshi. Rais Obama alisema Marekani itaendelea na mashambulizi ya kutumia ndege zisizotumia rubani drones, dhidi ya magaidi wakati inapohitajika kulinda masilahi ya Marekani, lakini tu pale panapokuwa na uhakika mkubwa kwamba hakuna raia anayeathiriwa. Bwana Obama alisema atafanya kazi ya kuongeza uungaji mkono kwa makundi ya upinzani nchini Siria na kwa juhudi za kuisaidia Iraq, Jordan, Lebanon na Uturuki, nchi ambazo zimekuwa zikifadhili wakimbizi na kukabiliana na magaidi wanaofanya kazi kuvuka mipaka ya Siria. Rais alilitaka bunge kuunga mkono mpango wa dola bilioni tano wa kusaidia mataifa yakiwemo Yemen, Somalia, Libya na Mali kupambana na magaidi. Bwana Obama anakabiliwa na ukosoaji mkubwa juu ya sera zake za nje kutoka kwa wabunge wa Marekani. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Michael anasema maamuzi ya rais kukwepa kuchukua hatua za kijeshi katika nchi kama vile Siria na Ukraine inalingana na maoni ya Wamarekani kwamba wanachoshwa na vita nchini Iraq na Afghanistan na waungi mkono mashambulizi mengine ya kijeshi. Hotuba ya West Point imetolewa siku moja baada ya rais kutangaza uamuzi wake wa, wa kuondoa wanajeshi elfu tisa na mia nane wa Marekani kutoka Afghanistan baada ya mwezi Disemba na kukamilisha kuondoka kwa wanajeshi wote nchini humo ifikapo mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Je, nifanyeje? mpenzi msikilizaji, kuanzia Mei 31 idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kupitia Tumaini International Radio ya jijini Dar es Salaam katika 105.7 FM, itawaletea matangazo ya Je, ni fanyeje kila Jumamosi na Jumapili, kwa nusu saa kuanzia saa 12 na nusu jioni. Matangazo haya pia yataweza kusikika kwa wakazi wa Zanzibar na Pwani. Usikose kujiunga na 105.7 FM kwa vipindi motomoto vya jeni fanyeje, na wasikie vijana wakizungumzia masuala ya kiafya na kijamii. Ni VOA Swahili, redio yako ya uhakika. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Uchunguzi mpya wa Marekani umegundua kuwepo kasoro kubwa katika matibabu ya wapiganaji wa zamani, huku baadhi ya wa wagonjwa wakilazimishwa kusubiri kwa siku 115 kabla ya kumwona daktari kwa mara ya kwanza. White House imesema jana Jumatano kwamba Rais Barack Obama amesema mambo hayo yaliyogunduliwa yanasikitisha mno. Wabunge waandamizi wanaosimamia masuala ya wapiganaji wa zamani wametaka waziri anayeshughulikia wizara hiyo Eric Shinseki kujiuzulu. Wizara inayoshughulikia wapiganaji wa zamani imesema wagonjwa katika kituo cha Phoenix, Arizona, walingoja kwa siku 24 kuweza kumwona daktari, lakini uchunguzi uliofanywa na kitengo cha uchunguzi umegundua kwamba muda wa kungoja ulikuwa karibu miezi minne. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepokea vizuri kuchaguliwa kwa Petro Poroshenko kuwa rais mpya wa Ukraine na kuzitaka pande zote kuacha mapigano na kuanza mazungumzo. Balozi wa Ukraine Yuri Sergeyev aliliambia baraza hilo Jumatano kwamba uungaji mkono kwa rais huyo kote nchini Ukraine kunathibitisha matakwa makubwa ya watu ya umoja wa kitaifa. Aliisihi Russia kuacha kuingilia kati na kuwachanganya wenye utaifa, lakini balozi wa Russia Vitali Churkin alisema uchaguzi huo si suluhisho hata kama Kremlin imeahidi kuheshimu matokeo. Bwana Poroshenko aliliambia gazeti la Ujerumani Bild kwamba atajaribu kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na rais wa Rusia Vladimir Putin wakati wote utakapoadhimisha maadhimisho ya D-Day, siku ya ukombozi wa Ulaya kutoka vikosi vya Nazi katika vita vikuu vya pili vya dunia wiki ijayo huko Ufaransa. Chanjo ya matoni ya kipindupindu imethibitika kuwa inafanya kazi kwa asilimia 86 katika kudhibiti maradhi baada ya kuzuka kwa kipindupindu hivi karibuni nchini nyingine. Matokeo ya utafiti yalichapishwa wiki hii katika jarida la afya la New England, ni ya kwanza kuonyesha kuwa chanjo hiyo inatoa ulinzi wa haraka watafiti wa Epicenter, kitengo cha utafiti wa kundi la madaktari wasio na mipaka huko Paris na wizara ya afya ya Guine wanasema ugunduzi wao unaunga mkono matumizi ya chanjo ili kudhibiti kuzuka kwa kipindupindu hapo baadaye. Nchini Guine, mamlaka ya afya ya umma imetoa dosi laki tatu na elfu kumi na sita ya chanjo inayoitwa Sancho katika duru ya pili kwenye wilaya za pwani za Bofa, feroseria na katika muda wa wiki sita tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa mara nyingine tena, wapiga kura wa Misri hawakujitokeza kwa wingi katika siku ya tatu ya uchaguzi kama wakuu wa serikali walivyotarajia. Wakuu wa serikali walitaka wapigaji kura wajitokeze kwa wingi ili kumwezesha kiongozi mpya atakayechaguliwa kuweza kupata ungaji mkono wa zaidi ya nusu ya wananchi wote. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Cairo, Ismaili Mfaume, na kumuuliza kwa nini watu hawakujitokeza kwa wingi hapo jana. Jambo la kwanza kabisa ni makosa yaliyofanywa na serikali ya hapa kwa kuziruhusu televisheni za watu binafsi kumpigia debe sana huyu sisi, maanake ilikuwa ni wazi kabisa, hata televisheni ya serikali na za watu binafsi zote zinazungumzia sisi watu kitu ambacho kimewafanya watu wadhani kwamba tayari rais ashajulikana ni nani. Kwa hiyo, kwa nini nikapata tabu, nikajipanga kwenye mstari huku nikiunguzwa na jua kali la makaukwetu, sasahivi joto ni kali, wakati ambapo ashajulikana rais ni mtu fulani. Kwa hiyo, watu wengi wakaamua kutojitokeza kwenda kupiga kura na sababu nyingine, maanake wale Muslim Brotherhood ni wengi, na wao walitishia. Bahati nzuri tu kwamba vitisho vyao viwili, tisho moja hili hakutekeleza. Walisema watafanya vurugu ili uchaguzi usifanikiwe, na vile vile walisema wao watahususia uchaguzi, hawatakwenda kupiga kura. Kwa hiyo, pengine wale Muslim Brotherhood pamoja na watu wanaowaunga mkono Ndiyo sababu ya upungufu huu, kwa sababu wao ni wengi sana na wameingia katika vikundi mbalimbali vya kijamii. Bila shaka, wao kuacha kwenda kupiga kura ilikuwa ni sababu mojawapo ya kuonekana upungufu mkubwa sana wa watu waliojitokeza kwenda kupiga kura katika uchaguzi huu. Hiyo ni sababu mojawapo. Ngawaja wengine wanasema sababu eti kwa sababu ni joto kali sasa hivi, lakini sidhani kwa mtu ambaye anania kufanya jambo kubwa kama hili, si joto la aina hiyo la kwamba mtu asiende kupiga kura. Lakini hizi sababu mbili zilikuwa ndio hasa zenye nguvu zilizopelekea watu kuto kujitokeza wapiga kura, watu hawa wawili ambao ni wagombea wa urais wa, wa, wa kinyang'anyiro cha urais mwaka huu. Kwa, megawika, kwa hivyo inaonyesha kwamba nchi imegawika. Kwa hivyo inaashiria nini katika siku za mbele? Ingawa uchaguzi umefanyika kwa amani, tutapata amani sasa huko Misri, siku za mbele zijazo. Bila shaka atekeshika wadhifa huo wa urais baada ya matokeo, atakuwa na changamoto nyingi sana, miongoni mwake ni kuwaunganisha wananchi wa Misri ambao, kama ulivyosema, wamegawika sana. Kuna makundi ya Kiislamu na kuna makundi ya Wakristo wa vile vile ni kundi mojawapo, na kuna makundi haya ya kilebrari, yani watu wamegawanyika sana. Itabidi huyo rais anayekuja afanye juhudi kubwa za kuwaunganisha wananchi ambao tayari eh, wameshagawanyika kiideolojia. Yani, ni ni, ni kwamba haya mapinduzi mawili liyotokea liot, li, yamewagawa wananchi kwenye vikundi mbalimbali. Ismail Mfaume, mchambuzi wa masuala ya kisiasa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Cairo. Shirika la afya duniani WHO linasema Ebola inaendelea kuenea huko Afrika Magharibi, wakati kesi za kwanza za ugonjwa huo zimethibitishwa nchini Sierra Leon. Mwandishi wa VOA Lisa Shlein ametuletea ripoti ifuatayo kutoka Geneva, na Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Shirika la afya duniani WHO limeonya kwamba kuzuka kwa ugonjwa wa Ebola kunaenea kwa sababu watu wengi hawafahamu jinsi virusi hivyo vinavyosambazwa kutoka mtu mmoja hadi mwingine. Mwanasayansi mmoja kutoka kitengo cha kudhibiti magonjwa kwenye WHO Pierre Fromonti aliona mfano wa hilo katika kijiji cha mbali nchini Sierra Leone. Anasema mapema wiki hii wanafamilia wa wagonjwa wa Ebola waliwaondoa kutoka kituo cha afya katika mji wa Koindu na kuwapeleka nyumbani licha ya upinzani kutoka kwa wafanyakazi wa afya. Fromenti ameiambia Sauti ya Amerika kwamba athari ya hatua hiyo sasa inaonekana. Of course, by doing that they expose themselves, they expose the village uh, they have been since this happened on Monday evening late. Uh, by being that, of course, they expose themselves, bila shaka so, uh, kwa kufanya okay, hivyo wamejidhuru uh, na kukidhuru kijiji chote tangu tukio hili kufanyika hapo Jumatatu jioni. Wamejidhuru pia kwa kwa karibu sana na wagonjwa wanaoshukiwa kuwa na Ebola. Baadhi yao wameshathibitishwa kuwa wamefariki tayari na ugonjwa huo, na tumesikia mmoja wao katika kijiji hicho tayari ameshafariki. Dr. Fromenti anasema haamini ugonjwa huo utaenea zaidi ya vijiji ambako wagonjwa walipelekwa kwa sababu wote ni wagonjwa sana na hawawezi kutembea. Lakini anasema ni muhimu kwa watu kufahamu kwamba ugonjwa huo unaambukizwa kwa kuwa na mawasiliano ya karibu na mtu aliyeambukizwa na hilo linapaswa kuipukwa. Ugonjwa wa Ebola umeikumba Afrika ya Kati tangu mwaka 1976, lakini kuzuka kwa ugonjwa huo hivi sasa ambao awali ulitambuliwa huko Guini mwezi Februari ni mara ya kwanza kuzuka huko Afrika Magharibi. Uh, je pense que le fait que c'est la premiere fois que ca arrive en afrique de l'ouest pas joue contre uh, nous parce que les gens comprennent pas tres bien. Dr. Fromenti anasema uh, ukweli, um, ni kwamba hii ni mara ya kwanza kuzuka kwa ugonjwa huo huko Afrika Magharibi unaweka vizingiti juu ya jinsi kuyazui ya kuyazuia maradhi hayo. Anasema watu hawafahamu sababu ya ugonjwa huo na jinsi ya kuutibu. Anasema ni muhimu sana kwa maelezo haya kutolewa kwa wote. Fromenti anasema timu za wataalamu zinapelekwa huko Guinea na Sierra Leone kuzungumzia upinzani wa wanavijiji kubadili tabia zao ili waweze kujilinda wenyewe na wenzao kutokana na maambukizo ya Ebola. Na mtunzi wa mashairi, mwandishi, mwalimu na mwigizaji Maya Angelou alikuwa mwanamke mwenye elimu na maarifa makubwa. Kifo chake kilichotokea jana Jumatano nyumbani kwake huko North Carolina kimechukua sauti kuu katika fasihi ya Marekani. Mwandishi wetu Faith Lapidus anatupasha zaidi kuhusu maisha na wasifu wa Angelou hadi Jeriami anayesoma ripoti kamili. Maya Angelou alizaliwa St. Louis, Missouri, mwaka 1928. Alipokuwa mdogo, aliishi na bibi yake katika eneo la Stamps, Arkansas. Kwa watu weusi wa kusini, miaka hiyo ilikuwa ni wakati wa ubaguzi wa rangi na hali ngumu ya uchumi. Kilichofanya maisha ya kuweza kustahimilika, amesema, ilikuwa ni hadithi, nyimbo na hekima iliyokuwepo kutoka kizazi kimoja kwenda kingine aliwahi kuelezea jinsi sanaa ilivyofanya kazi ya kipekee kwenye kanisa lao la watu weusi. Kanisa ambalo nimetokea lilikuwa dogo sana kuliko chochote mjini humo. Wanachama wote wa kanisa walipokuwemo humo, tulikuwa watu 32 katika kanisa zima na bado katika kanisa hilo nilijifunza mengi kuhusu nguvu ya sanaa katika kuwasaidia binadamu kuweza kuhimili chochote. Kazi yake ya uandishi ilianza baada ya mwandishi James Baldwin na marafiki zake wengine waliposikia hadithi zake za utotoni na kumsihi aandike hadithi hizo. Alichapisha kitabu cha kwanza kuhusu maisha yake I Know Why the Caged Bird Sings mwaka 1969 ambacho kilifuatiwa na vitabu vingine sita pamoja na insha, mashairi, michezo na michezo ya kuigiza. Maneno yake yaliyohamasisha wanafunzi wengi na maraisi. Alikaribishwa kusoma shairi katika sherehe za kuapishwa rais Bill Clinton mwaka 1993. And into your brother's face, your country, and simply, Nelson Mandela alisoma shairi la Maya Angelou Still I Rise katika sherehe ya kuapishwa kwake mwaka 1994 kama rais wa Afrika Kusini. Ingawaje hajawahi kwenda chuo kikuu, Angelou alitunukiwa zaidi ya shahada 30 za heshima pamoja na medali ya kitaifa ya sanaa na medali ya uhuru ya rais baadaye wiki hii ilikuwa atunukiwe tuzo kutoka Major League Baseball kwa kazi yake ya kutetea haki za kiraia ili mlazimu kuahirisha kwenda kwenye shughuli hiyo kwa sababu za kiafya wakithibitisha kifo chake ambacho kimetokea akiwa na umri wa miaka 86 chuo kikuu cha Wake Forest ambako aliwahi kufundisha kwa miongo mitatu wamemwita ni hazina ya taifa ambaye maisha yake na mafundisho yake yamehamasisha mamilioni ya watu kote duniani. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa, basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama Anasema kutengwa na marekani siyo chaguo, lakini si kila tatizo lina suluhisho la kijeshi. Bwana Obama alitumia hotuba yake katika mahafali ya chuo cha kijeshi Marekani kuweka mtazamo wa sera yake ya mambo ya nje katika miaka yake ya mwisho madarakani. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais huko Misri yanaonyesha mkuu wa zamani wa jeshi Abdul Fatah El Sisi anaelekea kupata ushindi mkubwa Matukio ya kwanza yamempa Sisi kiasi cha asilimia 93 ya kura, wakati mgombea mwingine mwenye mrengo wa kushoto hamdin Sabahi ana kiasi cha asilimia tatu. Waasi wa kiislamu wameua watu 11 waliokuwa wanatafuta hifadhi katika kanisa moja katika mji mkuu wa jamhuri ya afrika ya Kati. Walioshuhudia shambulizi la jana Jumatano mjini Bangui wanasema takriban watu 30 wameuawa. Mashambulizi kote nchini Iraq yameua takriban watu 54 na kujeruhi dazeni zaidi. Mashambulizi ya mauaji yametokea katika wilaya ya kaskazini mwa Bagdadi ya Kazimia. Ifuatayo ni tahariri ya sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Marekani imeungana na wafadhili wa nchi nyingine kuongeza msaada wa kibinadamu kwa watu wa Sudan Kusini. Marekani imedhamiria kukimu mahitaji ya dharura ya wale walioathirika na mgogoro nchini humo ikiwemo zaidi ya watu milioni moja nukta tatu waliolazimika kutoroka manyumbani mwao huku ikiendelea kuweka juhudi za kumaliza mgogoro huo na athari zake zaidi ya nchi hamsini zilikutana oslo norway majuzi na kutoa ahadi ya dola milioni mia sita kumi na nane ikiwa ni pamoja na msaada wa kibinadamu kusaidia wakimbizi wa ndani huko sudan kusini pamoja na wale waliokimbilia nchi jirani marekani kwa jumla inatoa mchango wa dola milioni mia mbili tisini nukta sita mchango huo mpya utasaidia programu kadhaa za kibinadamu ikiwa ni pamoja na mgao wa chakula na chakula chenye rutuba zaidi kwa watoto ambao wameathiriwa na utapia mlo pamoja na mpango wa kukabiliana na baa la njaa linalobashiriwa. Mpango huo mpya pia utasaidia kutoa mbegu, vifaa vya kilimo na mafunzo kwa wakulima wa Sudan Kusini ili kuanza upya maisha yao. Katika ngazi ya afya, msaada huo mpya wa Marekani unalenga kuzuia magonjwa kusambaa kwa kutoa msaada wa maji safi ya kunywa, kujenga vyoo na kutoa mafunzo juu ya usafi huduma nyingine za dharura zitapanuliwa katika Sudan kusini na nchi jirani ambazo ni wenyeji wa wakimbizi wa mgogoro huo. Ujenzi wa kambi pamoja na programu za lishe bora zitatolewa pia kwa nchi hizo. Mchango wetu na ule wa washirika wetu wa kimataifa utakuwa na maana pale wahusika katika mgogoro huu watakapoacha kupigana na kuondoa vizingiti vyote vinavyozuia juhudi za kibinadamu za kuokoa maisha. Ni muhimu sana kwa pande zote mbili kutekeleza makubaliano ya Mei tisa kumaliza ghasia na kuruhusu mara moja na bila masharti Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kibinadamu kuwafikia wale wenye mahitaji makubwa. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa, wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo jioni, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwa herini na asubuhi njema kutoka Washington DC.