Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami, na mimi ni Sunday Shomari, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa asubuhi, Mei 30 mwaka 2014. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea habari kuhusu wataalamu wa kimataifa wa mazingira Wawaonya maafisa wa Kenya kuwa ziwa Naivasha laweza kukauka maji. Kwa nini wametoa onyo hili? Watu wamelima mpaka kwa ziwa ndani, na tumeamua kwamba tutafanya kitu inaitwa peking. Peking ni kuweka pikoni katika sehemu ambayo siwa ilikuwa inafikia zamani. Na katika habari nyingine leo katika VOA Mitaani, wananchi wa DRC wazungumzia uhusiano ulioingia dosari kati ya DRC na Congo Brazaville. Wanataka nini kifanyike kurejesha uhusiano bora? E, ni kazi ya viongozi, viongozi wote wawili, Joseph Kabila kuinchi ya Kongo Democratic, Denis Sassou Nguesso nchi ya Republic di Congo, wanaweza wanakutana, wanakutana, wanaongea. Hayo ndio tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia. Mkuu wa zamani wa jeshi la Misri Abdel Fatah El Sisi amepata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa urais dhidi ya mpinzani wake Hamdin Sabahi. Matokeo ya awali katika upigaji kura wa siku tatu ambao ulimalizika Jumatano ilimpa Sisi zaidi ya asilimia tisini na tatu ya kura. Sabahi aliyepata asilimia tatu pekee alikubali kushindwa, akisema kuwa anakubali maamuzi ya watu. Sisi alishahakikishiwa ushindi kabla ya upigaji kura, lakini alitoa wito wa watu kujitokeza kupiga kura ili wampe nafasi ya kuboresha uchumi wao na kumaliza mzozo wa kisiasa nchini humo maafisa wanasema kiasi cha asilimia 46 ya watu milioni 54 wa Misri walipiga kura, ikiwa ni chini ya asilimia 52 waliojitokeza wakati wa uchaguzi wa mwaka 2012 wa Mohamed Morsi. Rais wa Nigeria Goodluck Jonathan anasema serikali yake itaendelea kufanya kila iwezalo kuwarudisha nyumbani zaidi ya watoto wa kike wa shule 200 ambao walitekwa na Boko Haram mwezi uliopita. Katika taarifa iliyorekodiwa iliyotolewa Alhamisi, Bwana Jonathan alisema ni siku 45 tangu utekaji nyara mbaya uliotokea. Alielezea mshikamano kwa familia za watoto walitekwa nyara, aliahidi vita kamili dhidi ya ugaidi na kusema ameagiza vikosi vyake kutumia njia zozote za kisheria kumaliza kutokuadhibiwa kwa kuma magaidi kwenye ardhi ya Nigeria. Rais huyo alitoa rai hiyo kwenye hotuba yake akiadhimisha siku ya demokrasia, sikukuu ya kitaifa nchini humo. Alisema serikali yake iko tayari kufanya mazungumzo na raia ambao waliunga mkono al-Qaida au makundi mengine kama hayo ya kigaidi, lakini wakipinga ugaidi. Na rais wa Malawi Joyce Banda anasema ataachia madaraka bila ya mapambano kama mahakama kuu ya nchi hiyo itatoa maamuzi dhidi yake kuhusiana na mzozo wa uchaguzi wa wiki iliyopita. Hadijariami anaisoma ripoti kamili. Mahakama Kuu ya Malawi inapanga hivi leo Ijumaa kutoa uamuzi kama iwapo matokeo ya uchaguzi yatangazwe ya hadharani au kura zihesabiwe tena. Matokeo ya awali yamemweka Bibanda nyuma ya mpinzani wake Pita Mutharika. Bibanda anasema uchaguzi ulijaa ubadhirifu ikiwa pamoja na wizi wa kura na watu kupiga kura zaidi ya mara moja. Ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba atakubali maamuzi ya mahakama kuu akifahamu fika kuwa amejaribu kutetea haki za Wamalawi kwa kuhakikisha kuwa kiongozi anachaguliwa kwa haki na utaratibu wa heshima. Bibanda ameamuru uchaguzi mpya uitishe katika kipindi cha siku 90, na kusema hata kuwa mgombea lakini mahakama kuu imebatilisha maamuzi yake pale chama kikuu cha upinzani kilipowasilisha malalamiko. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Whitehouse imesema jana Alhamisi kwamba kuangushwa kwa helikopta ya serikali na unga mkono wa Rusia waliojitenga huko Ukraine kunaonyesha kwamba waasi wana uwezo wa kupata silaha za kisasa na misaada mingine kutoka nje. Maelezo ya msemaji Jay Carney yalikuja saa chache baada ya rais wa muda wa Ukraine kusema kuwa waasi wameangusha helikopta na kombora la begani. Na amesema wanamgambo 14 ikiwa ni pamoja na jenerali wa jeshi walifariki dunia katika shambulizi hilo katika mji wa mashariki wa Sloviansk. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alieleza wasiwasi wake jana Alhamisi na mwenzake wa Rusia juu ya mzozo unaoendelea na kuhusu ripoti za wapiganaji wa nje wanaovuka kuingia Ukraine kutoka Russia. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon ameweka shada la maua kwa heshima ya zaidi ya walinda amani mia moja waliowawa mwaka jana katika operesheni mbalimbali duniani. Bwana Ban aliadhimisha siku ya mwaka ya kimataifa ya walinda amani ya Umoja Mataifa huko New York jana Alhamisi, akisema kwamba Umoja wa Mataifa una nia ya dhati kuhakikisha kwamba mchango wao hautasahauliwa kamwe. Naibu katibu mkuu Herve Ladsous alisema kwamba walinda amani hawakufa bure. Anasema wameleta tofauti ya kweli ya kimatendo popote pale walipofanya kazi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyobeba uzito wa juu asubuhi ya leo ni wataalam wa kimataifa wamewaonya maafisa wa Kenya juu ya hatari ya kukauka kwa mojawapo ya maziwa mashuhuri ya nchi, hunwa, nchi hiyo ziwa Naivasha, kutokana na utumiaji mkubwa wa maji na mabadiliko ya hali ya hewa. Kutokana na hali hiyo, wakuu wa kaunti ya Nakuru walikutana wiki hii pamoja na wadau kujadili hatua za kuchukuliwa kuzuia kupungua kwa maji katika ziwa hilo, moja ya vivutio vya utalii nchini Kenya. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na waziri wa mazingira na maji wa kaunti ya Nakuru Richard Rop na kumuuliza ni hatua wa gani wanazochukua kukabiliana na changamoto hiyo. Eh, shida ya Naivasha iko na hiyo tabu kidogo kidogo ya kukauka, sababu maji kutoka huko juu imekuwa ndogo sana, sababu watu wanatumia maji mingi watu wananyunyiza mashamba yao. Siku hizi unapata wamelima mashamba mpaka kwa mito, na hata kuzunguka kwa kwa ziwa yenyewe, watu wamelima mpaka maji, sasa karibu potea, isipokuwa juzi ilinyesha mvua kubwa, imesaidia e, maji kuongezeka katika hii ziwa la Naivasha. Na kwa hivyo mnafanya nini kuhakikisha kwamba watu wanafahamu maji yanaweza kukauka, wapunguze utumiaji mbaya wa maji? Sasa kitu tulifanya hivi tumeform what we call shirika ama kikundi cha Lake Naivasha, Sustainable management a, group ambaye tumewalete wadao wote pamoja kama kaunti yetu ya Nakuru. Kuna a, imarisha ambaye ni organization ina husika na kuchunga hiyo siwa na kuna wafanyabiashara wa Naivasha flower farms. Uh, the Riparian association KWS, uh, KFS na zingine mingi tumekuja pamoja, tumekaa chini tukiongozwa na gavana wetu Robert Bogwa, His Excellency. Na jana ndi tulikaa kikao kizuri sana tukaongea kuhusu siwa yetu. Unajua siwa yetu kuna encroachment, watu wamelima mpaka kwa ziwa ndani, na tumeamua kwamba tutafanya kitu inaitwa pecking. Ni kuweka pikoni katika sehemu ambayo siwa ilikuwa inafikia zamani, alafu tuone riparian land vile itapake, alafu tuichunge riparian land. Na je, hali hii ya mabadiliko ya hali ya hewa unadhani inaathiri namna gani? Yeah, hii climate change, unajua ile tunaongea juu yake, tunajua climate change eh, haina boundary, inazunguka na utapata kwamba hali ya joto imekuwa mingi, ukauka kwa hii mto yetu sababu ufatilika kwa vile mvua ilikuwa ikinyesha zamani haya ndio imeleta shida unawezapata mvua inaanguka mvua kubwa alafu inapotea tena kabisa sasa upande mwingine na, kuna ripoti kwamba maji katika eneo hilo lote la naivasha yana athari kubwa yana madini ambayo yanasababisha matatizo kwa meno nini hasa hatua mnayochukua hiyo ni kweli kuna claims naivasha haina mito ya kutiririka vya tunayeita service water na utapata maji mingi na Ivasha ile ya ya boho, ya kuchimba chini, na hiyo ndio iko na madini ya fluoride, na hizo mafluoride ndio unapata inaharibu meno ya watoto, inaozesha meno ya watoto. Unafata mifupa tena zinaanza kuwa weak, na ina form ile tunaitwa uh, ricket legs ambaye miguu inakunjika sababu huwezi ku support mwili sababu imekuwa weak. Waziri wa mazingira na maji wa kaunti ya Nakuru, Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika. Ujue kwamba mheshimiwa Uhuru, siasa na usalama nchini Kenya. Ungana nasi, msikilizaji, leo jioni katika makala yetu ya mazungumzo ya moja kwa moja, Live Talk, ambapo tunaangalia siasa na usalama nchini Kenya. Ni mzuri kupatia rais wa jamhuri ya Kenya Heshima. ni live talk leo jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Siasa na usalama nchini Kenya. Usikose kujiunga nasi kuanzia saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia Mamia ya vikosi vya serikali walifunga maingiliano ya barabara iliyo na shughuli nyingi katika mji mkuu wa Thailand Bangkok, Alhamisi, ili kuzuia maandamano yaliyopangwa na wale wanaopinga mapinduzi ya kijeshi ya wiki iliyopita. Malori yaliyojawa na jeshi yaliziba barabara zote zinazoingia mjini kwenye mnara wa ushindi katika onyesho kubwa la nguvu wakati wa muda wa shughuli nyingi, lakini waandamanaji wachache walionekana katika eneo hilo na wachuuzi wengi wa mitaani walifunga biashara zao mapema. Jeshi kubwa lililopelekwa lilikuja siku moja baada ya mamia waandamanaji kukusanyika katika mnara wa ushindi. Wakati vikosi vilipoonekana, mapigano yalipoanza. Chupa za maji na vifaa vingine vilirushiwa wanajeshi, na gari la kijani la kijeshi lilichorwa maandishi yasemayo hakuna mapinduzi tokeni. Uchumi wa Marekani ulishuka katika kipindi cha miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu na kulegelega kuliko hata ilivyokuwa mara ya kwanza kutokana na kipindi kisicho cha kawaida cha baridi. Serikali ilisema jana Alhamisi kuwa uchumi huo mkubwa kuliko wote duniani ulianguka kwa asilimia moja katika kipindi cha Januari hadi Machi, ikiwa ni anguko la kwanza katika miezi mitatu. Makadirio ya awali yalionyesha uchumi wa Marekani umekua katika robo tatu ya kwanza ya mwaka kwa moja ya kumi ya asilimia, upungufu huo umeonekana katika kupungua kwa biashara, kupungua kwa usafirishaji nje ya nchi na kupunguzwa matumizi ya serikali za mitaa na serikali za majimbo. Vatican imepanga Juni nane kuwa kama ni siku ya Papa Francis itakuwa mwenyeji wa maraisi wa Israel na Palestina katika sala ya amani. Shimon Peres na Mahmoud Abbas walikubali mwaliko wa sala ya pamoja wakati Papa Francis alipotembelea mashariki ya mbali mapema wiki hii. Akisafiri kurudi Vatican, Papa Francis amesema viongozi hawa wawili wanaonyesha moyo wa kusonga mbele. Papa Francis hata hivyo anakanusha kwamba anajihusisha moja kwa moja katika mpango wa amani wa mashariki ya kati, akiwaambia waandishi wa habari kwamba itakuwa ni ukichaa kufanya hivyo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kenya inatarajiwa kuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza wa Baraza Kuu la Idara ya Mazingira ya Umoja wa Mataifa mwezi ujao. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon, wanaharakati wa kutetea mazingira duniani, maafisa wa serikali na makundi ya washawishi watazungumzia namna jumuiya ya kimataifa inavyoweza kukabiliana na changamoto za mazingira inayoikumba sayari yetu hii leo. Mwandishi wa sauti ya Amerika, Mhamed Yusuf, anaripoti kutoka Nairobi na Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Nairobi, Akim Steiner, mkuu wa idara ya mazingira ya umoja wa Mataifa UNEP, anasema wataalamu katika masuala ya fedha, sayansi ya jamii, sheria na maendeleo watashiriki katika mkutano wa UNEP ambao utakuwa na lengo la kubuni ajenda ya dunia ili kuimarisha mazingira katika masuala mbalimbali kama vile mabadiliko ya hali ya hewa na biashara haramu ya vitu vinavyotokana na wanyamapori. Kwa upande wa masuala ya msingi yatakayozingatiwa wakati wa mkutano mkuu wa mazingira power. wa Umoja wa Mataifa, kuna mada mbili ambayo mawaziri watazingatia hasa. Moja kati ya mada hizo ni malengo ya maendeleo endelevu ikiwa ni pamoja na uzalishaji endelevu. Steiner anasema mkutano wa mazingira utashughulikia mgawiko kati ya kuendeleza na kulinda mazingira kwa upande mmoja, na upande mwingine maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Ameahidi kwamba mikutano itakaofanyika huko Nairobi itazipatia serikali uwezo wa kuchagua katika muktadha wa kisayansi na sera ili kusaidia kuziongoza, pamoja na kuwa na jukwaa la ushirikiano wa kimataifa. Mkurugenzi wa UNEP anatarajiwa kukabiliana na matatizo yanayoongezeka ya, ya biashara haramu ya wanyamapori ambayo imezidi kuwa kubwa na mbaya kabisa huko Afrika Mashariki kutokana na kuongezeka sana uwindaji haramu na uhalifu mwingine unaohusiana na mazingira. Balozi wa Kenya kwenye Umoja wa Mataifa Martin Kimani alieleza kwamba Kenya inafuatilia kwa makini mjadala juu ya namna ya kupunguza uwindaji haramu. This, as you know, is a hii kama mnavyofahamu ni suala nyeti kwetu sisi. Nchi yetu ina changamoto kuhusiana na jambo hili, lakini ni changamoto ambazo kila mtu kuanzia rais hadi kufikia wananchi inabidi kukabiliana nazo vikali. Kimani anasema Kenya inahitaji uungaji mkono wa kimataifa katika juhudi zake kutekeleza makubaliano ya kimataifa kupiga marufuku biashara ya bidhaa za wanyama pori zilizopigwa marufuku tayari. Kuongezeka mahitaji kutoka nchi za mashariki ya Asia kama vile China na Thailand, ambako pembe ya ndovu inaaminika kuwa na chembechembe chembe za dawa, kumepelekea kuongezeka sana uwindaji haramu huko Kenya na nchi jirani ya Tanzania. Maafisa wa Kenya wanasema wamegundua na kukamata zaidi ya tani 13 ya pembe za ndovu mwaka jana peke yake katika bandari ya Mombasa. Na jenerali wa jeshi muhuni nchini Libya ameanza tena mashambulizi ya anga dhidi ya wanamgambo wa kiislamu upande wa mashariki mwa nchi. Maafisa wa magharibi wameelezea hofu yao kuwa ghasia hizo huenda zikaitumbukiza nchi katika vita vya wenyewe kwa wenyewe na makundi yanayopigania ya madaraka ambayo miaka mitatu iliyopita walimng'oa madarakani Muammar Gaddafi. Mwandishi wetu Henry Ridgewell anaripoti kutoka London na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mashahidi wanasema ndege za kivita zimefanya mashambulizi mawili ya makombora kwenye vituo vya jihadist jana Alhamisi, karibu na mji wa mashariki wa Benghazi. Ni mlolongo wa karibuni wa mashambulizi yanayoongozwa na jenerali wa zamani Khalifa Haftar dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu. Katika taarifa yake wiki iliyopita Haftar amedai kuwa anaongoza jeshi la Libya kurejesha uthabiti miaka mitatu baada ya kuondolewa na kifo cha Muammar Gaddafi. So anachokita Khalifa Haftar jeshi la kitaifa ni kundi jingine la wanamgambo ambao limejipa jina la jeshi la kitaifa, lakini alichofanya ni kuwa jasiri na kuvifikia vikundi dhidi ya Uislamu katika jamii ya watu wa Libya. Uungaji mkono unazidi kuongezeka katika siku za karibuni. Maandamano ya mitaani yamefanyika mjini Tripoli na Benghazi kumuunga mkono Jenerali Haftar. Miongoni mwa wafuasi wake ni Shekh Muhamed Lamin hadi haba min ajli lwatan min ajli inqadh ma bakia min karamat lwatan, anasema msimamo huo ni wa nchi kuokoa hadhi ya nchi iliyobaki. Uh, na pia kuliunga mkono jeshi na polisi kusudi waweze kutokomeza wahalifu na wanaovunja sheria. Hiftari ametumika chini ya Muamar Gaddafi kabla ya kukimbilia Marekani katika miaka ya 1980. Amekanusha madai yanayosambazwa kuwa amepatiwa mafunzo na CIA. Majeshi anayomtii Hiftari amefanya mashambulizi ya roketi kwenye bunge la Libya mapema mwezi huu. Hiftari anadai kuwa bunge ambalo linatawaliwa na Waislamu linaunga mkono wanamgambo wa jihadist. Paka anasema watu kadhaa wanaunga mkono na wanaopinga makundi ya Kiislamu, kikabila na kieneo wanatafuta ushawishi. Baraza jipya la mawaziri litaapishwa wiki hii licha ya upinzani kususia na changamoto za kisheria. Waziri mkuu mpya Ahmed Maitig ameapa kuzuia Libya isigawanyike isigawanyike, bwana liby, Maitig amesema mawaziri wapya watajitahidi kwa kila njia kupambana na ugaidi na kujitahidi kujenga taasisi za jeshi na polisi. Marekani imewasihi raia wake wote kuondoka haraka nchini Libya. Katika hotuba yake hapo juzi, Rais Barack Obama ameahidi kuisaidia nchi kujenga jeshi la ulinzi linalofanya kazi na doria ya mpakani. VOA Mitaani. Kwa VOA Mitaani, mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo yuko katika mtaa wa Lingwala katikati la jiji la Kinshasa ambako amekutana na baadhi wa wa huo, ya wakazi wa mtaa huo ili kupata hisia zao kuhusu hatua ya viongozi wa Congo Brazzaville na Congo Kinshasa ya kuweka visa kwa raia wa nchi hizo mbili ili kuweza kuvuka mto Kongo kwa biashara au shughuli nyingine. Haya ndiyo alikuwa maoni yao. Kweli ni aibu sana kwa serikali za Afrika kufikia hatua wa hiyo, wakati tunajua kuna uh, vituo mbalimbali sawa CAC, SEMAC na hata Umoja wa Afrika ambao inahitaji ina kuweza kuondoa mipaka katika inji za Afrika, wakati tuko naendea kiwango hicho, inafika wakati inji fulani inaweza kuomba sasa visa na ni kwa bei juu sana kwani mtu mmoja alinieleza dola makumi nane au mia moja makumi mbili ili mtu aweze kuvuka pande ingine. Ni aibu sana kwa serikali hiyo ya Kongo ambayo imefikia hatua hii, na nafikiri kwamba jamhuri pia ya kidemokrasia ya Kongo inahitaji kuweza kufikiria namna gani kuendelea na uhusiano na nchi hiyo au kuweza kuuliza uh, viwango vi vingine au viwanda wingine katika mataifa ili kupata suluhisho ya kudumu kwa shida ile kwa kwani kwa kweli a, a, wakaaji wa pande mbili ya Jito Kongo wameteseka sana na hali hii ambayo ni ya kisiasa tu, sio ya kiuchumi. Te, mimi natajiwa na kwa jina ya Jado Alanda, bwana mpasha habari, kwangu mimi haiko nzuri, haiko nzuri kabisa, kwa sababu tunaishi kati ya nchi mbili Kongo Brazzaville na Kongo Kinshasa, tunaishi vizuri kabisa lakini neno yenye kutokea kule Brazaville haifurahishi haifurahishe eh, wakaaji wa mji wa Kinchasa na wakongomani wote. Lakini mambo ile, wanasema mambo ya, eh, ya pasipoti eh, bon, ni nzuri, kwa sababu sasa wanaisha kutuharibishia kutu, kutu, kutu, kule wanaua wanafukuza wana, wana wa ndugu yetu inapasha kuwe, eh, ile pasipoti inaweza kuwa vizuri. Jina yangu ni Claude Molisho Kayembe. Kwa mimi, mimi naona kama ni ni magumu tu, ni tabu na matatizo sana. Namna gani Congo Brazzaville na Congo Kinshasa wanafika kwa ile fasi ya kusahabu? kama uko principe ya Union Africaine inatueleza ke tuende ku integration régionale, ku integration économique sur tout le plan, mais mpaka sasa ni viongozi wa inchi mbili wanatuletea tabu sana kusisi raia, kuona kama kwa kukatiliza Brazzaville inafaa uwe na pasipoti, uwe na visa; kwa kutoka Brazzaville kuja Kinshasa uwe na pasipoti, uwe na visa. Ni matatizo sana. Sisi wa raia hatupendi ile vitu, tunapenda integration juu in, e, baraza letu ya Afrika iendelee mbele. Afrika inarudia nyuma sana, juu viongozi hawajui namna ya kuendeleza mambo iendelee mbele, juu raia ifurahi. Tunaona kama kuko vitu vingi sana vinatoka Kinshasa vinavuka ngambu ya Brazzaville, biashara, vitu vya kula vinatoka via vile vile Brazzaville, vina vya Kinshasa m. Leo wafanya biashara biko ikona na matatizo mingi sana, tunaomba ke tuna, tuna, ile mikano ile, ile sheria wana tosha ya kukamata visa na passport, tunaikataa sana, tunaikataa si wasarahi tunapenda tuishi vile tunaishi zamani. Nini kinatakiwa kifanyike kwa ajili ya kurudisha uhusiano? Sisi tunaona ni ni kazi ya viongozi, viongozi wote wawili, Joseph Kabila ku nchi ya Congo Democratic, Denis asunge suku nchi ya Republic du Congo. Wanaweza wanakutana wanakutana wanaongea, hatujue kitu kanilifikisha wa, wa, viongozi wa Kongo Brazzaville, wafike namna ya kutesa wa Wakongomani ya Kinshasa, kuili namna hatujui ni kitu gani mpaka leo, hakuna mwenye anatolewesha, na tunaunuzika sana. Tuna maunuzi, ma, mauzuniko sana juu ya ile mambo yanapitikana entre Congo Brazza na Kinshasa. na viongozi wa Kongo wafanye nini kwa kumalizisha matatizo yao? wa, waongozi ya Congo yafaa wao pia wakuwe watu wa akili, si kusema wanapasha kufunga eh, mafrontiere ama wanapasha kurudisha kisasi, lakini watafute njia gani wanaweza kumaliza ile mzozo. Huyo alikuwa mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo akizungumza na wakazi wa mtaa wa Lingwala jijini Kinshasa katika VOA Mitaani. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza mukhtasar wa habari. Mkuu wa zamani wa jeshi la Misri, Abdel Fattah El Sisi amepata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa rais dhidi ya mpinzani wake Hamden Sebahi. Matokeo ya awali katika upigaji kura wa siku tatu ambao ulimalizika Jumatano yalimpa Sisi zaidi ya asilimia 93 ya kura. Rais wa Nigeria, Goodluck Jonathan anasema serikali yake itaendelea kufanya kila iwezalo kurudisha nyumbani zaidi ya watoto wa kike wa shule 200 ambao walitekwa na kundi la Boko Haram mwezi uliopita. Whitehouse imesema jana Alhamisi kwamba kuangushwa kwa helikopta ya serikali na unga mkono wa Rusia waliojitenga huko Ukraine kunaonyesha kwamba waasi hao wanaweza kupata silaha za kisasa na misaada mingine kutoka nje. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun ameweka shada la maua kwa heshima ya zaidi ya walinda amani mia moja waliouawa mwaka jana katika operesheni mbalimbali duniani. Mamia ya vikosi vya serikali walifunga maingiliano ya barabara iliyo na shughuli nyingi katika mji mkuu wa Thailand Bangkok, Alhamisi, ili kuzuia maandamano yaliyopangwa na wanaopinga mapinduzi ya kijeshi ya wiki iliyopita. Na hapa basi, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu yaliyo jioni, kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo na mwelekezo wa matangazo haya, Aida Isa, mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Sandei Shomari, tukisema kwaherini na asubuhi njema kutoka Washington DC.