hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bend 19 22 na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha, leo ni Sunday Shomari na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mamoyo Hamza. Kiongozi wa chama cha upinzani cha Democratic Progressive, Peter Mudharika huko Malawi ameapishwa leo kama rais wa nchi hiyo. Bwana Mudharika, mwenye umri wa miaka 74, alisema katika hotuba fupi kuwa kazi yake kubwa itakuwa kuwaunganisha wa Malawi baada ya mvutano wa muda mrefu katika masuala ya uchaguzi. Ametoa wito kwa washindani wake kuungana naye katika kujenga taifa. Maafisa wa uchaguzi Ijumaa walimtangaza Mudharika kama mshindi wa uchaguzi wa wiki iliyopita uliokuwa na utata na kumshinda rais aliyekuwa madarakani Joyce Banda. Tume ya uchaguzi ya Malawi ilitangaza matokeo hayo Blantyre saa kadhaa baada ya waandamanaji waliokuwa wakidai hesabu mpya ya kura kupambana na polisi katika mji wa Mangochi kusini mwa nchi. Inaripotiwa kuwa mtu mmoja alifariki katika ghasia hizo. Hesabu ya mwisho inaonyesha kuwa bwana Mudharika alipata kiasi cha asilimia 36 ya kura na chama cha Malawi Congress cha Lazaros Chakwera kilipata asilimia 29. Rais Banda alimaliza na asilimia 20 tu ya kura. Bwana Mudharika ni kaka wa rais wa zamani marehemu Bingu wa Mudharika. Nchini Kenya, maelfu ya watu walijitokeza katika uwanja wa Uhuru Park mjini Nairobi leo katika mkutano wa hadhara uliohutubiwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Muda mfupi uliopita, nilizungumza na mwandishi wetu Jason Nyakundi kutoka Nairobi na kumuuliza jinsi mambo yalivyokwenda hapo. Hali ilikuwa ni tulivu hata kama umati mkubwa watu ulikuwa umefika kumsubiri kiongozi e, wa upinzani hapa Kenya. Watu walifika wengi pale katika bustani ya Uhuru, na a, a, Raila aliwasili karibu mwendo wa saa nane na nusu hivi katika saa za Afrika Mashariki, na akafuliza moja kwa moja kuenda katika bustani ya Uhuru. Watu walikuwa ni wengi, ni wengi. Ile bustani unajua ya Uhuru ni kubwa sana, inaweza karibu ikachukua karibu watu elfu alfu zaidi ya elfu hamsini hivi na ilikuwa imefurika kabisa kabisa. Katika hotuba yake Raila Odinga alizu, alisema nini lile e, jambo ambalo kwa kwa ukubwa kwa ambalo amelisitiza ni zile e, e, pesa ambazo zililipwa ile kashfa ya Anglo Leasing, e, shilingi bilioni moja nukta nne za Kenya. Amesema kwamba ulikuwa ni wizi ambao pia ni jambo ambalo linastahili kuangaliwa, ambapo pia amesema kwamba angependa upande wa serikali upande wa Rais Uhuru Kenyatta ufanye uandae dialogue na wao, ambayo wameitisha siku e, tarehe saba mwezi Julai, na hakueleza ni nini hasa ambacho ungehitaji kuzungumzia na upande wa serikali katika maandalizi kuelekea mkutano huu. Kulikuwa na wasiwasi sana kuhusu swala la usalama. Leo ilikuwaje hapo usalama? Usalama ulikuwa ni juu, kwa sababu eh, polisi waliingia asubuhi sana ambapo pia wali wali- walizingira ile bustani kuhakikisha kwamba kila mtu ambaye anaingia na, na mfuko au chochote kile anakaguliwa vizuri eh, akiingia aingia akiwa amekaguliwa vizuri, ili kuhakikisha kwamba wale watu ambao wataingia pale watakuwa ni wa salama. Ni, ni kwa sababu eh, kulikuwa na hofu kwamba eh, ule mkutano vile ungekuwa mkubwa hivyo labda wale magaidi wangetumia ile fursa kufanya mashambulizi pale. Na mpaka sasa hivi hakujawa na ripoti zozote za hali yoyote ya hatari ambayo ilitokea, lasha, hakuna chochote ambacho kimetangazwa. Hali imekuwa shwari na mkutano umeisha, na sasa watu wameondoka katika ile bustani na wameelekea nyumbani salama. Ukiongea na wachambuzi wa, wa siasa wanasema mkutano huu wa Raila unaashiria nini katika nguvu zake kwenye siasa nchini Kenya? E, wengine wanasema kwamba labda ni kama njia ya kufufua siasa za upinzani hapa Kenya kwa sababu eh, wengi walikuwa wanasema kwamba eh, kuna wale viongozi wengine wa serikali walikuwa wanasema kwamba upinzani ume, ume, umefifia hapa Kenya. Kwa hivyo ni kama walikuwa ni kama njia ya kuzindua upya upinzani ili kuweza kuiangalia serikali. Jason Nyakundi kutoka Nairobi. Asante uh, sana. Maafisa wa jeshi Pakistan wanasema wanamgambo waasi 16 na mwanajeshi mmoja wa serikali wameuawa katika shambulizi la kushtukiza katika kituo cha mpakani kwenye jimbo moja la kaskazini magharibi. Jeshi linasema waasi hao walivuka mpaka kutokea Afghanistan mapema Jumamosi asubuhi. Shambulizi hilo lilitokea katika eneo la Bajur na kusababisha mapigano ya bunduki yaliyoendelea kwa saa nne nzima huku helikopta za kijeshi zikipelekwa kusaidia. Msemaji wa jeshi amesema wanajeshi wawili wamejeruhiwa na idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Pakistan na Afghanistan zinapakana katika eneo lenye ghasia na waasi kutoka pande zote mbili hukimbilia nchi jirani kutafuta usalama. Maafisa wa Afghanistan wanasema watu kumi na mbili wameuawa katika bomu la kando ya barabara na mashariki mwa nchi hiyo. Msemaji wa serikali amesema mlipuko huo ulitokea mapema leo Jumamosi, wakati waathirika ikiwa ni pamoja wanawake saba walipokuwa wakisafiri katika gari mbili kwenye eneo la Giro, mashariki mwa jimbo la Ghazni. Hakuna aliyedai kuhusika katika shambulizi hilo. Mabomu ya kando ya barabara ni moja ya hatari kubwa kwa vikosi vya usalama na raia nchini Afghanistan. Na waasi na wanaharakati wa Siria wanasema waasi wamelipua njia ya chini kwa chini katika mji wa kaskazini huko Alepo na kuua wapiganaji zaidi ya ishirini wanaunga mkono serikali. Kundi la wanaharakati lenye makao yake Uingereza linasema mlipuko huo ulitokea karibu na soko kuu la Zahrawi mjini Alepo. Kundi kuu la Waislamu la Islamic Front limedai kuhusika katika mlipuko huo. Uasi wa Syria sasa uko katika mwaka wake wa nne na umeua zaidi ya watu laki moja na elfu sitini. Naam, msikilizaji, karibu tena kwa uh, live talk hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC kama tulivyokuarifu, mimi Astagidha hapa pamoja na mwenzangu Abdishakur Abud. Leo tunaangalia siasa na usalama huko nchini Kenya, na ili kufahamu vema kuhusu hali ilivyo nchini humo, kwenye laini za simu tunao washiriki kadhaa, lakini kwanza tunaye wakili mmoja maarufu huko Nairobi, Harun Dobi, na pia tunaye mbunge Isaac Mwaura baadaye tutakuwa na senata Kipchumba Murkomen kutoka Elgeyo Marakwet na washiriki wengine wengi. Basi, karibuni Harun na vilevile vile Bwana Mwaura kwenye Livetalk. Ni nianze na wewe Harun mara moja na nikuulize nini haswa kinaendelea? Kwa mfano, tumesikia shinikizo kali tu kuhusiana na utawala wa Jubilii. Hivi sasa kuna wale wanataka kumwondoa madarakani Rais Kenyatta, kuna matatizo ya vitisho vya kigaidi huko kutokana na Al-Shabab vile, vile kuporomoka kwa utalii, maswala chungu nzima. Kwa muktasari, Harun, tueleze nini haswa kinaendelea katika uwanja wa kisiasa huko Kenya? Naam, eh, baada ya kura iliyomleta mamlakani bwana Uhuru Kenyatta na mwendani wake eh, William Ruto, kulitokea hisia kali kuhusiana na jinsi alivyoshinda uchaguzi ule, tukikumbuka kwamba kulikuwa na ile petition iliyopelekwa mahakamani eh, kupinga uchaguzi wake, lakini hiyo sio neno ni kwamba rais huyu Uhuru Kenyatta wakati huu na muhula huu anahudumu, ndio wa kwanza chini ya katiba ambayo eh, Wakenya walipata kujipatia baada ya miaka mingi ya kutetea kwamba wapate katiba ilinayotoa mamlaka mengi kwa wananchi, lakini imeonekana kwamba huenda hu hu hu hu hu kukawa na sitofahamu au kukosa ari na nia nzuri kupitia kwa serikali ya Kenyatta kutekeleza ile katiba vile inavyostahili na vile wakenya walivyodhamiria. Na hiyo ndio huenda ikawa inatoa changamoto kwamba, au hisia hizi kwamba yeye haungi mkono kikamilifu katiba ile. La pili, kumetokea hata changamoto kubwa, hasa kuhusiana na mambo ya usalama hasa tukiona kwamba kumetokea matukio ya utovu wa usalama. Tumeona magaidi, eh, vitendo vya kigaidi vimetokea katika sehemu nyingi nchini, hasa mji wa Mombasa na Nairobi, na vile vile katika miji mingine kama Mandera kule karibu na mpakani na Somalia na mpakani na Ethiopia. Na hayo mambo ya usalama, tunauliza wakenya wanaangalia kujiuliza, mbona Eh, serikali haijadhibiti eh, usalama kikamilifu kwa mujibu wa sheria, na eh, kuchangia hilo, Rais Kenyatta na serikali yake wamechukua hatua zinginezo zikionekana kwamba hazifuati misingi ya kisheria. Kuungana kwa Wakenya, kuangalia vipi tutaweza kukabiliana na tatizo hili la adui kutoka nje. Kwanza eh, sijui, pengine ukisubiri kidogo tusikie naye bwana Isaac Mwaura, mbunge anasema nini kuhusiana na changamoto hizi za kisiasa. Ni kweli Esta, nafikiri eh, umekuwa na changamoto tele, na tumekuwa tukiangazia, hususan, kwa mfano utakumbuka kwamba majeshi yetu yalikwenda uh, kule Somalia kwa sababu ya yule mtalii ambaye alikuwa ametekwa nyara uh, kule Kiwayu hapo Lamu, na ikaonekana kwamba itakuwa ni changamoto kubwa kwa uh, kitega uchumi ambacho ni utalii lakini kwa sasa pia tumeona kwamba eh, kwa sababu ya jambo lile lile, unakuta kwamba eh, pia sasa kumefanywa kum, kum, zile travel advisories kwamba watu wasisafiri kuja hapo hapa kwetu nchini, na hili ni jambo ambalo sasa linaadhiri eh, kabisa uchumi wa nchi, na na hilo halina hali msingi wa kisiasa wowote eti eh, kwamba itaadhiri wale ambao ni wafuasi wa koda ama ni wajubilii na kwa hiyo kuna kuna jambo ambalo mimi naweza kusisitiza kwamba suluhu ya matatizo ya ambayo yanakumba ya nchi yetu yatatokana tu na Wakenya kama tutaketi chini tuweze kuwa na mazungumzo ambayo tutaweza kuwasiliana na tuweze kujua kiini ni kipi. Lakini mimi naona kwamba kuna tetesi nyingi za kisiasa na misimamo ambayo inatolewa na vi, viongozi na ni kweli kwa kabisa kwamba rushwa imekithiri katika uh, uh, mambo ya, ya, ya kiserikali. E, tumeona vile ambavyo tenda fulani zimekuwa na tashwishi na pia kwamba kumekuwa na, uh, na, na mambo na makabiliano makali ya kisiasa katika mikutano ya, ya hadhara. Lakini niseme kwamba lazima tujali kwamba hakuna suluhu ambayo itatokana kutokana na, na malumbano haya. Sisi wenyewe kama Kenya eh, lazima tuketi pande zote za, za kisiasa. Uh, upinzani lazima uwe unaweza pia kusikizwa na na serikali, na serikali lazima iwe inaonyeshana kwa vitendo kwamba mambo ambayo wamekariri katika ile manifesto wako tayari kutekeleza. Na Harun, tukiangalia upande huo wa kisiasa, kwanza umegusia katiba ambayo ilishabikiwa sana na Wakenya kwamba imekuja kuleta mafanikio makubwa kwa wananchi wa Kenya. E, kwa mara ya kwanza mmeanza kuona mafanikio yake, lakini vile vile katika ngazi za Senate na nini, kuna mijadala inaokujwa inayokuja, halafu kuna e, miswada inayopitishwa, kwa mfano lile ambalo lilileta utata kuhusiana na wake wengi. E, maswala kama haya yanaingizwa pembeni yana na Senate mpaka haieleweki. Hii katiba kwa kweli imesimama wapi? Pengine kwa mtu ambaye hayuko Kenya lakini anafuatilia siasa za Kenya ataelewa nini kuhusiana na changamoto hizi za kisiasa, na kutafsiriwa kwa katiba na utekelezwaji wa katiba hii, kwa sababu kwingine inaonekana kuna kuzembea, kwingine hayatimiziki yale mambo ambayo yameahidiwa kwenye katiba. Na pengine pia tuangalie swala la kesho, huu mkutano wa hadhara ambao <laughs> umekuwa kwenye mitandao ya kijamii mpaka baba waliwawee eh? haya na haya yalifanyika. <laughs> Unaona, kuna mkutano wa hadhara ambao umeibua hisia kali huko Kenya, ambao unatazamiwa kesho kuongozwa na waziri mkuu wa zamani Bwana Raila Odinga. Harun, naam, nafikiri mwanzo kutusungumzia hilo suala la Senate na miswada mingine sheria fulani kupitishwa ni kwamba eh, ukweli ni kwamba Senate ina majukumu maalum ambayo imetengewa na katiba kwamba itahusika na kulinda au kutunza serikali za ugatuzi. Pili, eh, ikiwa ikitafikia wakati labda eh, chama au bunge la kitaifa lingependa kumwondoa rais mamlakani kwa kupitia kwa ile nyenzo ya impeachment basi Senate nayo ina usemi hapo, lakini na la vile vile kwa kupitisha sheria ambazo zinahusiana na utekelezaji au uzinduzi wa serikali za ugatuzi. Sheria zinginezo hizi kama hiyo ya watu kuruhusiwa kuoa wa mabibi wengi au that's kutafsiri ndoa aina mbalimbali ni swala la uh, bunge la kitaifa. Eh, lakini kwa muhtasari tu kusema kwamba siasa zetu za Kenya zina pakubwa, eh, zinaelekezwa na eh, interest za kibinafsi au za kijamii ambazo hata vyama vya kisiasa haviungani kwa, kwa, kwa, pamoja kama vya kutoa mwelekeo kwa kupitia siasa zile hmm. Kwa hivyo siasa za Kenya bado zingali na changamoto nyingi. Kwanza, katiba vile nilivyosema awali imeaini kwamba watu wana ruksa ya kukutana na kuchangia mambo kuhusiana na siasa na mengineyo, lakini tunakumbuka kwamba Eh, mkuu wa usalama ambaye ndio inspector general of police awali alikuwa ame, ame, ametoa makataa kwamba watu wasikutane mm -hmm. Eh, kwa mujibu wa uh, kuendeleza siasa kama vile inavyotarajiwa hiyo kesho, lakini baadaye akaondoa ile bana aliyokuwa ameiweka mwenyewe lakini ndio hilo jambo imi naona kwamba linachangia pakubwa, vile Isaac Maura alivyosema, kudhoofika kwa uchumi wetu. Sababu nilivyokuwa nakijiuliza mwenyewe, itakuwaje kama mtu balozi wa kutoka nchi yingine ugenini akiona kwamba mkuu wa usalama amesema kwamba Kenya imekosa usalama kiasi kwamba anatoa hadhara kwamba watu wasikutane hadharani mpaka yeye mwenyewe akuje kuridhia, unaona kwamba hiyo kama yule balozi wa nchi ya ng'ambo atakuja kusema kwamba basi watu wa nchi yetu wasiingie Kenya kwa sababu serikali imetoa tahadhari kwamba kuna hatari na hayo mambo kadha wa kadha, naona kwamba serikali yenyewe inakosa kuwa na, e, na ile sera ambayo inaielekeza vizuri kwa kutumia ile katiba. Na kwa kumalizia jambo hilo ni kwamba tunajua hawa viongozi wawili wakati tulikuwa Wakenya walikuwa wanachangia eh, kupitia kama watasupot ama wataunga mkono ama kukataa ile katiba wao, mm -hmm. wawili hasa eh, makamu wa rais alikuwa upande wa kukataa ile katiba, hata ambaye eh, ndio rais sasa mwenyewe inasifika kwamba alikuwa anaikataa, ila alishinikizwa; akiwa waziri wa fedha alishinikizwa na rais Kibaki wakati huo kutoa hela za kufadhili eh, civic education. kwa hivyo hakuwa anairidhia kikamilifu, na hilo jambo ndio tunaona hata kama wakili wakitamka hadharani kwamba wanaunga mkono katiba mm -hmm. lakini vile wanavyofanya mambo, vile wanavyosema na vile wanavyotekeleza, unaona kwamba bado wana pingamizi. Naam, asante. Kuna msikilizaji David, naona amerudi kwenye simu. David, karibu katika Sauti Amerika. kwa so, majina ni David Olelesere, niko sehemu moja inaitwa Kikawa katika eneo la Tasmara hapa nchini Kenya kwa ukweli hata mimi ninaungana ninaunga mkono hayo maoni ambayo uh, uh, uh, uh, uh, huyo ndugu anaongelea kuhusu mambo e, e, ya yes, siasa hapo China, uh, kwa sababu gani inaona sa ya kwamba wanasiasa anjia mbaya ambayo aa wananchi a pamoja ama ni sasa ambayo inaweza ku fanya wananchi wapate kuhudumiwa kwa yale mahitaji ambayo uh, wanahitaji. mm-hmm. Kwa hivyo mimi ninaona ya kwamba ni heri eh, kama upinzani na serikali wawe wanashindana kwa ile kazi ambayo wanawaza kufaidisha wananchi kuliko kutumia wananchi tu kwa ku, kama ngazi ile ambayo wanajitafutia eh, uongozi. Mm -hmm. Naam. Hoja nzuri. Lakini sasa ndio hapo, hapo ambapo Harun nikirudi kwako na Bwana Mwaura kwa sababu mumezungumza kuhusu siasa za ukabila, kuna matatizo ya kiuchumi, lakini ukikumbuka wakati ambapo Al Shabab ili shambulia Kenya pale Westgate, Wakenya waliungana kama wamoja, hakukua swala la ukabila sijui la nini. Lakini sio mpaka watu wagongwe ndio waweze kuona umuhimu wa kuwa pamoja sababu wameelekeza nguvu na vita vyao huko Kenya, Wakenya wanasemaje? Licha misingi ya sijui mimi naegemea upande wa Koda au naegemea Jubilia au wapi, lakini kama Wakenya kuweza kukabiliana na adui ambao ni adui wa nje, eh. Harun: Naam, hilo suala la usalama nchini sio suala la kusema ni Jubilia ama ni Koda ama ni nani. Sisi kama Wakenya tuna haki na tuna nia kwamba tutetee nchi yetu kikamilifu lakini sera ambazo zinafuatiliwa na serikali ya Jubilii hasa vile mwenzangu alivyosema, kwamba kuna watu wamepata ajira, nafasi kubwa, majukumu ya serikali ambayo labda inaonyesha kwamba huenda wameshawishika kwa jinsi moja ya kwamba kuna ushawishi wa kisiasa au wa kijamii au kikabila, zilivyosema, ndiyo inatoa athari. Wengine wetu utapata kwamba kuna wale Wakenya hawawezi kutoa eh, msukumo wa ndani wa ari ambayo ni ya kukubalika kwa sababu ya kuona kwamba serikali haina nia nzuri ya kupigana na hizi vita vya ugaidi. Ukikumbuka kwamba mara nyingi hasa katika mji um, wa Mombasa na katika mji wa Nairobi, wale ambao ni wananchi ambao ni washirika wa katika dini ya, ya Kiislamu na wengine kabila kutoka la Kisomali au Waarabu kule Mombasa wamekuwa akiodhaniwa kwamba wao kama sikufaidi wanashinikiza mambo ya ugaidi. Utapata jambo limetokea, vituko kituko kimoja kimetokea mahali, alafu vijana wengi wanasanywa pamoja, wanapelekwa mahakamani, wengine no. wanaweka rumandi kwa no. siku nyingi bila no. kufuatilia sheria na haki zao za kikatiba. Asante sana kuungana nasi. Sauti ya Amerika kwa Live Talk, mada ya leo, siasa na usalama nchini Kenya. Studioni hapa ni mimi Aste Gidhu Yuat nikiwa naye mwenzangu Abdu Shakur Abud. Karibuni tena. Tuko naye pia kwenye laini ya simu wakili Harun Dobi akiwa Nairobi. Pia tunamtegemea hivi karibuni Kipchumba Murkomen, senato wa Elgeyo Marakwet, na pia tunaye Samui Kwaye ambaye yuko Mombasa, ni mkurugenzi mtendaji wa utalii. Pia tunaye mbunge Isaac Mwaura. Naona simu moja imekatika, lakini wengine najua bila shaka wapo kwenye mtandao wa Shakuru. Nikiangalia wapo wengi wasikilizaji wetu wameungana nasi toka Mwanza, wameona heri tusikatizwe kwenye redio, tuko kwenye mtandao. Kwa hivyo tunawapa na nafasi bila shaka, wako wale kwenye Facebook. Tumwone kama mshombe toka Mbeya, Tanzania, anasema yafaa wakenya wote waondoe tofauti zao za kisiasa na kutizama kwanza usalama wao kwa kina. Ifahamike kwamba ikiwa kutokana na misongomano yoyote, itakuwa rahisi sana kwa magaidi kupata nafasi nzuri ya kufanya matukio mazito zaidi ambayo tumekuwa tukiyashuhudia. Muhindi chendo Kenya wa kwa sasa inatakiwa wajizatiti zaidi kiulinzi ikibidi waondoe majeshi yao huko Somalia ili kuondokana na mashambulizi ya kigaidi. Basi unaona wengi wanazungumzia yale yale tulozungumza hapo. Harun ukisema hivyo, je, Kenya ijiondoe katika Somalia ili kupata amani? ambapo serikali imesema haitofanya hivyo. E, wajua kulinda amani yetu ni lazima, hata majirani wawe na amani. Kwa vile tunakumbuka kwamba hao magaidi wa Alqaida washaingia Kenya, Alshababu sasa wameingia Kenya. Kisingizio chao ni kwamba kwa sababu Kenya iko Somalia ndio wanakuja huku, lakini tunajua hata kabla sisi Kenya kuingia Somalia, Alshababu ilikuwa katika nchi yetu. Kwa hivyo sidhani kwamba kujiondoa kwa sasa ndio kutatupatia ile amani tunayostahili kupata, ila tu kwa maoni yangu al shababu kumalizwa, shida tu, uh, lao, shida itakuwa hivi kwamba Ujui Alshababu ni mwanajeshi gani? Wengine wanaonekana hawarahi eh, sare za kazi zao, wanaonekana kama kile mwanaume ama mtu yeyote yule. Kwa hivyo kupigana na jeshi ambalo haulijui halina mipaka kama vile jeshi la, la nchi linavyo linavyofanya kazi hiyo, huenda ikaleta changamoto kidogo, lakini hmm, nafikiria kwamba kutumia intelligence ya kutosha, ndio awali nikazungumzia kuhusu hii, hii kazi serikali inafanya kwamba kukitokea tukio la kigaidi wanakusanya vijana wengi wa eneo hilo na kusema wao ndio suspects ama washukiwa wa ugaidi, na ni hilo linaendelea kuleta uhasama baina ya jamii au makabila fulani, badala ya kusaidia katika vita hivi. Kwa hivyo nafikiri suala letu, ah, suala la usalama wetu ni lazima tuliangalie kwa undani zaidi, badala ya kusema kwamba Kenya ikijiondoa Somalia basi tutakuwa na amani. Mbona tusa asukuwa nayo kabla ya Kenya keya kuingia <coughs> kuingia Somalia? Nimkaribishe huyu mkurugenzi mtendaji wa uh, chama cha wenye mahoteli huko pwani, kwa sababu naona kweli kama kuna eneo lilopata pigo kubwa zaidi katika swala la usalama na utalii ni hilo la pwani ya Kenya, Bwana Samu Ikwaye na naarifiwa huko kwenye laini ya simu. Kwanza tuambie hili pigo la upande wa utalii, ajira kwa vijana, nyinyi wenyewe kufunga mahoteli, watu kuacha kazi, mnaona nini itanusuru hali hiyo sasa? Eh, kweli kwamba hali yetu ha, si nzuri kiutalii eh, kwa sababu tumekuwa sana kama nchi tukitegemea utalii wa nje eh, na sana soko letu kubwa limekuwa Uingereza, sababu ya ile product ambayo tuko nayo ambayo ni beach na safari eh, na tangu tahadhari iweze kutolewa eh, hali imekuwa ambayo si nzuri eh, kwa sababu sasa wawekezaji wengi eh, wamekosa tumaini na pia uh, ikiwa kwamba ile tahadhari imetolewa, ni kwamba wageni wengi, hasa kutoka katika nchi za Uingereza, wana hofu uh, kuweza kuja Kenya, na hiyo imelazimisha hoteli nyingi basi kuweza kufunga na zingine kuweza kupunguza wafanyikazi uh, na tunaona kwamba hali itaendelea kuzorota na tofauti na maoni ambayo wengi wako nayo uh, kuhusu umuhimu wa utalii katika nchi ya Kenya, ni kwamba sekta ya utalii moja kwa moja ile tunaita directly, ni kwamba ina, ina umuhimu sana, kwa sababu inapeana ajira kwa watu wengi directly. Mtalii eh, mfanyikazi mmoja ana, ana support uh, watu watano. Indirectly ni kwamba utaweza kuona hata katika nchi nzima zile ambavyo vinatoka katika sehemu zingine za nchi, nyama kutoka sehemu zingine za nchi, hata yule mvuvi wa samaki kutoka katika uh, Kisumu, kila mtu ni kwamba anapata hizi hatari, kwa sababu sekta ya utalii haifanyi vizuri. Kwa hivyo ni jambo ambalo uh, limezorota zaidi, na ikiwa hatua hazitaweza kuchukuliwa ili kwamba tuweze kuona serikali yetu imeweza kuchukua hatua kuweza kusemezana na wenzao katika nchi za Uingereza, uh, ni kwamba tuna wasiwasi sana kwa sababu ya hali. Mm -hmm. Asante sana bwana Sam ikwaye ukiwa huko Mombasa naam asante kuna msikilizaji hapo Robert kutiko, huko Nairobi unaweza kutueleza unaweza kutoa maoni yako karibu katika live talk idhaa uh, ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika mi ni, ni Robert Mwangi na ni mkaaji wa hapa kijini Nairobi kulingana na maoni yangu ningeonelea kwamba katika hali ya usalama ambayo tunayo hapa nchini kwetu Kenya kwanza kabisa ni vile ukabila wetu umekithiri. Tumekuwa na hali ya ukabila mpaka tukianza kuona eh, mkenya mwenzetu akiteseka, unaona kwamba ametoka katika kabila fulani, sio kabila lako, unaona kwamba eh, sio jambo la muhimu sana kuona mkenya mwenzako anaumia na ukiangi Asante sana Abdushakur Abud na Este Giyuat kwa kipindi hicho ambacho kilifanyika hasa kwanza siku ya Jumaa. Na sasa, msikilizaji, ni muhtasari wa habari. Kiongozi wa chama cha upinzani cha Democratic Progressive, Peter Mudharika huko Malawi, ameapishwa leo kama rais wa nchi hiyo. Bwana Mudharika mwenye umri wa miaka 74 alisema katika hotuba fupi kuwa kazi yake kubwa itakuwa kuwaunganisha wa Malawi baada ya mvutano wa uchaguzi. Hesabu ya mwisho imeonyesha kuwa Mudharika alipata kiasi cha asilimia 36 ya kura na chama cha Malawi Congress kilipata asilimia 29. Rais Joyce Banda alimaliza na asilimia 20 tu. Nchini Kenya maelfu ya watu walijitokeza katika uwanja wa Uhuru Park mjini Nairobi leo katika mkutano wa hadhara uliohutubiwa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Akihutubia mkutano huo, Raila Odinga, waziri mkuu wa zamani, aliitaka serikali kufanya mazungumzo na upinzani, hatua ambayo wachambuzi wanasema ni ishara kuwa Odinga anataka atambulike rasmi na serikali ya Uhuru Kenyatta kama mpinzani mwenye wafuasi wengi. Maafisa wa jeshi Pakistan wanasema wanamgambo wa asi 16 na mwanajeshi mmoja wa serikali wameuawa katika shambulizi la kushtukiza katika kituo cha mpakani kwenye jimbo moja la kaskazini magharibi. Jeshi linasema waasi hao walivuka mpaka kutokea Afghanistan mapema Jumamosi asubuhi. Maafisa wa Afghanistan wanasema watu kumi na mbili wameuawa katika bomu la kando ya barabara mashariki mwa nchi hiyo. Msemaji wa serikali amesema mlipuko huo ulitokea mapema leo Jumamosi, wakati waathirika ikiwa ni pamoja na wanawake saba walipokuwa wakisafiri katika gari mbili katika eneo la Giro, mashariki mwa jimbo la Ghazni na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.