Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, America VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Momoyo Hamza. Mwanajeshi mmoja wa Marekani aliyekuwa akishikiliwa mateka kwa karibu miaka mitano huko Afghanistan amekabidhiwa kwa jeshi la Marekani katika mabadilishano na wapiganaji watano wa Kiafghanistan waliokuwa wakishikiliwa katika gereza la kijeshi la Guantanamo Bay, Cuba. Kuachiwa kwa, kwa Sarjenti Bo Begdal kunafuatia miezi kadhaa ya mazungumzo yaliyosimamiwa na serikali ya Qatar. Begdal alifanyiwa ukaguzi wa kiafya katika kituo cha kijeshi cha Marekani huko Afghanistan Jumamosi kabla ya kusafirishwa kwenda katika kituo cha jeshi la Marekani huko Landstuhl, Ujerumani. Waziri wa Ulinzi wa Marekani Chuck Hagel alisema leo kuwa ana matumaini kuwa hatua hiyo itakuwa mwanzo wa makubaliano na wapiganaji wa Afghanistan. Alisema hayo baada ya kuwasili katika kituo cha kijeshi cha Bagram, Afghanistan, bila taarifa ya awali kufanya mazungumzo kuhusu kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani nchini humo. Saa kadhaa baada ya kuachiwa kwake, Rais Obama aliwakaribisha wazazi wa Begdal Ikulu na kuishukuru serikali ya Qatar na wanadiplomasia wa Afghanistan kwa juhudi zao katika kuachiwa kwa mwanajeshi huyo. Mtu mmoja ametiwa nguvuni Ufaransa kufuatana kuhusiana na shambulizi la mauaji katika jumba la makumbusho ya Kiyahudi yaliyoua watu watatu mjini Brussels Mei 24. Maafisa wa Ufaransa na Ubelgiji wanasema mtu huyo mwenye umri wa miaka 29 alikamatwa Ijumaa katika kituo cha mabasi katika mji wa Marseille. Alikutwa na bunduki aina ya ya Kalashnikov na bunduki nyingine ndogo, sawa na silaha zilizotumika katika shambulizi la Brussels mtu huyo inasemekana anatokea mji wa Roba kaskazini mwa Ufaransa na inaaminika alisafiri kwenda Siria mwaka elfu mbili kumi na tatu kujiunga na wapiganaji wa Kiislamu. Sudan imekanusha hivi leo kuwa mwanamke Mkristo wa Kisudani aliyehukumiwa kunyongwa ataachiliwa uhuru karibuni, ikisema matamshi yaliyosemekana kutolewa na wizara ya mambo ya nje yalikaririwa kimakosa. Mariam Yahya Ibrahim Ishag alihukumiwa kifo Mei 15 chini ya sharia ya Kiislamu, sheria ambayo imekuwa ikitumika tangu mwaka 1983 nchini humo. Waziri mdogo wa wizara ya mambo ya nje Abdul Al Azrak aliliambia shirika la habari la AFP na vyombo vingine Jumamosi kuwa Ishag ataachiwa huru katika muda wa siku chache kulingana na taratibu za kisheria zitakazochukuliwa na wizara ya sheria. Lakini wizara ya mambo ya nje imesema kuachiwa kwa mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 27 na ambaye aliifungua mtoto wa kike akiwa jela Jumanne kutategemea endapo mahakama itakubali rufaa yake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Waethiopia 77 wamerejeshwa nyumbani kutoka Cairo, ambako waliingia nchini Misri kinyume cha sheria. Kulingana na maafisa wa Misri, wa Ethiopia hao waliingia Misri kupitia eneo la Aswan linalopakana na Sudan, wakiwa na nia ya kuingia Israel. Maafisa wa usalama katika uwanja wa ndege wa Kairo wanasema kundi hilo lilikuwa na watoto watatu pia. Kwa miaka kadhaa sasa raia wengi wa Ethiopia na Sudan wamejaribu, wamekuwa wakijaribu kuingia Israel kutafuta kazi kupitia nchini Misri. Serikali ya kijeshi ya Thailand imesambaza maelfu ya wanajeshi na polisi katika mji wa Bangkok katika hatua ya kuzuia waandamanaji waliotishia siku nzima ya maandamano kupinga hatua ya jeshi kuchukua madaraka mwezi uliopita. Maandamano madogo madogo, lakini makali yamekuwa yakifanyika mjini humo kila siku tangu jeshi lichukue madaraka kutoka kwa serikali ya kiraia Mei 22. Waziri wa Ulinzi wa Marekani Chuck Hagel aliwataka viongozi wa mapinduzi Jumamosi kuwaachia watu wote wanaoshikiliwa kisiasa na kufanya uchaguzi mkuu haraka. Akizungumza katika mkutano wa usalama wa Asia huko Singapore, Hagel alisema wito alitoa wito kwa viongozi wa kijeshi kuondoa masharti yake dhidi ya haki ya kujieleza, ikiwa ni pamoja na mikutano ya kisiasa ya watu zaidi ya watano na udhibiti mkali dhidi ya vyombo vya habari na wizara ya hali ya dharura ya Russia inasema watu kumi na sita hawajulikani walipo kufuatia ajali ya helikopta maafisa wanasema watu wawili waliookolewa baada ya helikopta kuangukia ndani ya ziwa siku ya jumamosi katika eneo la kusini magharibi mwa nchi hiyo maafisa wanasema helikopta hiyo ilikuwa inasafirisha maafisa wa serikali na wafanyabiashara shirika la habari la Ufaransa linaripoti kuwa helikopta hiyo ilikuwa mali ya kampuni moja ya kutengenezea mbolea. collection bila shaka, ishara ni kwamba salamu na muziki, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sukani hapa ni mimi Abdu Shakur Abud, ninakukaribisheni katika salamu na muziki. Salamu zimekuwa zikiporomoka moto moto, salamu chungu nzima kupitia simu, salamu za barua pepe. Na kwanza kabla ya kupeperusha salamu hizo zote, wasikilizaji wapenda salamu wengi wametuletea barua ya huzuni mashabiki wa vyowe kutoka Afrika Mashariki na Kati kutokana na kifo cha shabiki wa muda mrefu mzee mkongwe atokaye Kenya kule Timbora Ramp Opela Andeka alifariki wiki iliyopita. Hii barua ninayosoma kutoka Oscar Machuki anasema hii ni pigo kubwa sana kwetu sisi, maana huyu amekuwa akisikika kwenye vipindi vya salamu katika redio za kimataifa kama vile VOA na redio nyingine kwa miaka mingi. Sijui kama marafiki wengine wasalamu, wa salamu wamepata taarifa hizi, lakini bila shaka wamezipata. Hii leo tunapeleka mkono wa rambirambi, tukimtakia Mwenyezi Mungu amlaze mahala pema, msikilizaji wetu wa muda mrefu. Kwa hivyo basi kufungua uwanja wa salamu na muziki kwa hii leo ni wewe Janga Choma Masanja, unasema wewe uko moja sufuri nane, Mwamkula, Mpanda, Tanzania. Salamu za kwanza kabisa, Choma, unasema ungelipenda zimfikie Choma wa Choma, Desus Masangu, Maduhu Masangu, Fikira Dairio, Amosinga, Shele, Mitinji, Joseph Mirio, Lebeka Kwamboka, Juma Choma Masanja, Kamba, Lukumba na Ujumbe Maisha ni safari ndefu, unasema. Hapa hivi hivi sasa ninavuta barua yako Jumanne Lukoba kutoka Usinge, Tabora, Tanzania. Unasema bila shaka mzima afya, ndugu mtangazaji wa zamu. Mimi nasema niko mzima. Hivyo basi, unataka salamu zako zimfikie Juma Michael Mwanaharakati, Meshka Mwanamwala Uchumi, Filbert Fataki Bachinge Rutsek Malatu Masumbuko Pompa Mwadui, hujatia koma la nini sasa, sijui sijuizi jina kama ni ya mtu mmoja au watu wangapi? Kwa hivyo mimi ninasema bila shaka ujumbe, dalili ya ndoa ni penzi. Kwa hivyo kwa kupeleka mwimbo, ninakupelekea wimbo kutoka kwa huyu dada Leila. Basi wimbo wa kushindikiza salamu hizo si mwingine, Diamond kutoka Tanzania, akituambia namba moja au namba moja, nyimbo inayowika kote huko namwapenda wasikilizaji, tukiendelea na salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja nashuka huko Kamenge, Bujumbura, ambako Felix Mwinyimali yuko tayari. Felix, uwanjani wako, tuma salamu zako. Asante ah, sana kabisa. Zangu za kwanza tu nataka kuzipeperusha kwa mkubwa wangu ambaye anapatikana huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hapo jijini Uvira, anaitwa Bwana Malien, namwambia pokee salamu kutoka Isaya Amerika. Zangu za pili nazipeleka kwa mwanangu, akiwa anaitwa kwa jina la Hussen mwenye mali akiwa ko jijini Kampala, Uganda, namwambia apokee salamu kutoka kwa baba yake mwenye mali Felix kutoka Bujumbura. Zangu za tatu tu napenda zipeleke salamu hizi kwa anaitwa Kanyama Kadogo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya watu wa Kongo, hususani mtaa wa Kalemi huko, namwambia namkumbuka sana. Zangu eh, za nne nataka kuzipeleka kwa mwanangu mwingine akiitwa kwa jina la Sariv akipatikana huko jijini Kigali, jamhuri ya Rwanda. Namwambia pokee salamu kutoka kwa baba yake mzazi mwenye mali Felix. Napiga simu nikiwa Kamenge Huvira Akamenge jijini Bujumbura. Eh, na zangu za tano tunazipeleka huko jijini Kigoma huko kwa huyu anaitwa kocha wa kocha akiwa kambini Nyarugusu. Eh, nawambia wote nawapenda sana na zingine nazipeleka kwa Delix Bela Mengulwa wote wakipatikana huko Jamhuri ya Muungano wa Tanzania jijini hapo, eh, kambini Nyaruguso. Na vile vile, sijamtenga kando huyu asifiwa Saidi, nawambia nampenda sana akipatikana huko jijini Mwanza, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Wote tunawaambia nawapenda sana, wapokee salamu za heri kutoka kwa jamaa yao mpenzi mwenye mali Felix. Napiga simu yangu nikipatikana jijini Bujumbura katika nchi ya Burundi. Aya asa, nashukuru sana asante Felix, naona una kila mtu kila pembe ya Afrika Mashariki na ya Kati, asante sana. Aya, shukrani ndugu yangu. Nikitoka huko Bujumbura nakwenda Ifekara, Morogoro, Tanzania. Robert Thomas Mwambozi yuko kwenye simu. Robert, uwanja wako tuma salamu zako. Asante sana, asante nashukuru. Salamu zangu za kwanza, napenda nimtumie Mwidini Cedo akiwa Kigoma. Salamu zangu za pili napenda nimtumie Sajo wa Kitaa akiwa Tabora, Tanzania. Salamu zangu za tatu napenda nimtumie kakaangu mpendwa Victor Nyangarima akiwa Iringa. Na salamu zangu za nne napenda nimtumie Joshua Truka akiwa Mbeya, Tanzania. Na salamu zangu za mwisho napenda nimtumie babaangu mzazi akiwa Mbozi, Mbeya, anaitwa Thomas Mwambozi. Ujumbe, napenda kuwahimiza kwa, kwa kwamba tuishi kwa amani ili kuweza kudumisha amani ya, ya, ya nchi yetu, ili tuendelee kuwa na amani, tusije tukawa tukaingia katika vurugu kama za nchi za jirani. Asante sana, bwana. Tukiendelea na salamu za wasikilizaji kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, napromoka hadi huko Mpanda, Tanzania. Napiga hodi kwake yeye choma wa choma choma, msikilizaji mashuhuri, nafasi ni yako. Asante sana. Namba moja, hii ndaanza na huyu rafiki yangu Lenga Chapati. Namba mbili, mpate huyu Deusi Masunga. Namba tatu, mpate huyu Kiri Kirisofa Mlekela. Namba nne, mpate mke wangu Paulina Madoshi Janga Choma, bila kumsahau Deusi Masunga, Fikiri Dario, Salume Daniel, Sari Bunzari na, na Kennedy Mpemba, bila kumsahau Joseph Mlolo na Lebeka Kwa Mboka na Jeni Kirubo, wote hao wakiwa Kenya. Wambinya wambinya, bila kumsahau ndugu yangu huyu wa karibu sana Machuki na vile macho kinamwambia pamoja sana. Na sana anawaambia pole sana kwa msemo ulio mpata kumpoteza mwenzetu mwana salamu mkongwe, bila kumsahau ndugu yangu Sheikh Kaluta akiwa Afrika Kusini, pamoja na wasikilizaji wote wa wa VOA ya Amerika, pamoja na huyu bila kumsahau baba yangu mzazi anaitwa Jitulabudu Choma, na kaka yangu Mtanga Jitulabudu Choma, bila kumsahau huyu mtoto wangu anaitwa Juma Choma Masanja, na leo ya Choma Masanja na huyu Magrid Choma Masanja, pamoja sana kwa upande wa ujumbe maisha ni safari ndefu, tutafute sio kutafutana. Asante sana, choma choma. Na mkishinikizo ni huyo jua kali kutoka Kenya, nakwambia nakuroga, lakini mimi nasema wasikilizaji, hatuarogi na kipotea na kuroga. Sijui maana yake nini hapo, lakini mimi ninasema salamu zinatoka kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Wasikilizaji peke yao ndo wenye uwanja hii leo. Basi hebu tuendelee na salamu na salamu kutoka kwa wasikilizaji, wamepiga simu moja kwa moja. Napiga hodi huko Bwiza ambapo Kazikira Amisi yuko kwenye simu. Kazikira, salamu zako. Aya nashukuru mimi naitwa Kaskile Kamisi, mwenyekiti wa Bwiza Salam Club. Eh, salamu zangu ampa kwanza mke wangu ni Mama Misi. Ee, namuona mdogo wangu Isa Amisi akiwa kambini Nyarugusu hapo Tanzania. Namuona ee, King wa Salamu, huyo ndio King wa Salamu karakumsa. Namuona mwenyekiti wa vijana Bwana Dagunda Shabani, huyo ni mwenyekiti kabisa, tunamkubali na mwenyekiti wa sisi kwa sisi mwenye mali Felix maliflix. ee, namuona Bijane Achawasena akiwa nyosha ee, akiwanyosha na namuona Dr. Suvere kwa Buterere huyo ni mwenyekiti wa mm namuona Mama Sofia Wasaleh akiwa hapo Buterere. E, ujumbe tu tunaupeleka kwa mabingwa wote na kuambia kuwa tunapatikana kwenye Radio Amerika Washington DC. Haya, nashukuru asante sana. Kiwa huko huko Bwiza madamu, tuma salamu zako. Aya, kwanza unaongea na Fidesi Mama Hamisi nikiwa pa Bwiza barabara ya tano namba i wangu wa kwanza ni ume wangu mzee Msaraka asikiria Hamisi tukiwa naye hapa, namwona shemeji yangu yo, ni Isa Hamisi akiwapo kambini Nyarugusa, namuona akizigenza Dagunda Shabani akiwapo Buyenzi, Ivone wa Dagunda akiwa akiwapo Buyenzi, namwona mwenye mari Felix akiwapo Kamenge, nawaona wazazi wangu wawili wakiwapo Kiteganya mgari bila kusahau kingi wa salamu hiyo ni Spencer robi ja pipo karakumta wasilo lijua itawasungua. Asante sana aya, tunashukuru mtangazaji, kazi njema. Naam, na katika jiji kuu la Nairobi huko Kenya, George pio Otieno anasema yuko tayari kutuma salamu. Uwanja wako George. Asante sana vio. Eh, natuma salamu kwa babangu mzazi, anaitwa Francis Otieno gwan, akiwa kule sehemu za Siaya, mamangu mzazi Elfrida Uoro pia akiwashaya ndugu uh, yangu mmoja pia wa familia anaitwa Patrick Ojoi akiwa kule sehemu za Canada, na mashabiki wote wa VOA, watangazaji wote wa VOA, nawatakia kazi njema na maisha mazuri na afya njema, na Mungu awazidi kuwabariki. Asante sana kwa niaba yao. Mi nasema asante, George, tunakutakia kila la heri na usikose kushiriki katika Sauti ya Amerika, Salamu na Muziki. Asante sana. Nam, na hivi sasa basi, mi ninapiga hodi huko Butembo ambako mwenyewe Katembo Karasisi yuko tayari kutoa salamu zako. Uwanja ni wako. Napenda kutuma salamu zangu kwa rafiki zangu wakiwa Tanzania au wakiwa ni Jacob Alai E, fikiri Dario choma wa choma na wengineo, kama Simon Kaplaga na, natoka huko Tanzania, nikijaelekeza nyumbani Butembo, nikituma salamu kwa bibi yangu Mama Rebe na watoto wangu Rebeka na Diane eh, marafiki zangu wakiwa pale Butembo kama Msa mawazo eh, wengine kama Mbalfa Petrose na wengine wakiwa huko nyumbani vijijini kama Sini Dalme na wazazi wangu nao wote, nikiwatumia salamu wakiwa pale Mtongo. Salamu zangu zinaishi hapa Aru, nikikumbuka ndugu yangu Kasereka Joseph Chahola, rafiki yangu mwingine Moize, na rafiki yangu ambaye tunafanya naye kazi Jezni. Salamu zangu zinaishi hapa. Asante sana, tunakutakia kila la heri huko Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. afrika will Africa change je afrika itabadilika tunataka kuona mabadiliko wanasema chaguo ni mbili tuendelee na vita au tupate amani tuishi kwa ustawi na maisha mazuri kwa hivyo bila kupoteza wakati salamu na muziki kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika wengine wamepiga simu wakawacha katika nambari zetu hapa hebu tuwasikilize kwanza zimfikie baba mzazi kasikile fereza akiwa hapo baraka Senta drc congo Salamu zangu za pili zimfikie bwana mkubwa Jerome alia mtu faraja kaskile eh, acheke alia mtu ndume Idi uh, wote wakipatikana hapo Misisi DRC Congo. Uh, salamu zangu za tatu zifikie familia ya bwana ABC uh, ABC Azanga Walu wote wakipatikana hapo Lubonja DRC Kongo. Uh, salamu zangu za mwisho kabisa zisikie zisikie rafiki yangu mzaliwa Rode Chaku Rode Kimba Maisha wote wakipatikana hapo Misisi. Uh, ujumbe na wapa pole sana kwa msiba mkubwa ambao uliotokea kwa baba yetu mpendwa aliyefariki hapo uh, Rode Maisha. Uh, Mungu ailaze mahali pema peponi pepone. Jina uh, anaitwa Salum Girion Honore ama Salum Honore, ikijulikana na wengi namna hiyo, kutoka chuo kikuu cha The State University of New York. Um, napenda kutuma salamu Easter kwa wafuatao. Kwanza ni baba na mama Janet Honore na Salum Honore popote pale walipo Mister um, Fogo namba one, popote pale walipo, na familia Mzemanaboke popote pale walipo. Ujumbe na watakia istan njema. Naitwa Kalenzi Kalunga nikiwa Moba kwa Wakatanga DFC. E, kwa kweli leo inapata fursa ya kuwasalimu ndugu na marafiki wafuatayo Eten Kisompo Kisompo Pascal Ali Songolo Maza Renelisha wakiwa Kalemi Teba Mweze Amuri Mweze Aganze Mweze wakiwa Bukavu na Baome Amuri wakiwa kule Jumbura. Ujumbe mwaka wa elfu mbili kumi na nne uwe mwaka wa amani na mafanikio hapa nchini. Naam, na bila shaka kumaliza salamu hizo bila kuweza kuondoka hapa, ninatoa salamu za Victor Nyangalima akisema yuko airport njombe huko wa Bish Camp Victory, sanduku la posta 47 Njombe, Tanzania. Salamu anasema zimfikie: Jumanne Lukoba, Colet Makulwa, Yusuf Magasha, Desus Masunga, Petro Sanga, Aquino Mshombe, Henry Kidula, Amos Msanga, Choma wa Choma, Sima Kakuli, Rose Malima, Swedi Kaluta, Simon Kiplagat, Ran, Radhani Mchomvi. Shukrani kwa Mama VOA ni mahala pazuri kwa habari na burudani, na mimi nitafurahi endapo nitapata rekodi ya asli ya mtoto bahati mbaya. Kwa hakika sina kibao hicho kwa wakati huu. Muda unanikimbia na kupatia Justin Timberlake akisema not a bad thing. Hadi hapo, kwaherini wiki ijayo. Mm, ni Justin Timberlake huyo akitufungia salamu na muziki. Na sasa msikilizaji, ni muhtasari wa habari. Mwanajeshi mmoja wa Marekani aliyekuwa akishikiliwa mateka kwa karibu miaka mitano huko Afghanistan amekabidhiwa kwa jeshi la Marekani katika mabadilishano na wapiganaji watano wa Kiafghanistan waliokuwa wakishikiliwa katika gereza la kijeshi la Guantanamo Bay, Cuba. Kuachiwa kwa, kwa sajenti Bo Begdal kunafuatia miezi kadhaa ya mazungumzo yaliyosimamiwa na serikali ya Qatar. Mtu mmoja ametiwa nguvuni Ufaransa kuhusiana na shambulizi la mauaji katika jumba la makumbusho ya Kiyahudi yaliyoua watu watatu mjini Brussels Mei 24. Maafisa wa Ufaransa na Ubelgiji wanasema mtu huyo mwenye umri wa miaka 29 alikamatwa Ijumaa katika kituo cha mabasi katika mji wa Marsei, kusini mwa Ufaransa sudan inakanusha leo kwa mwanamke mkristo wa kisudani aliyehukumiwa kunyongwa ataachiliwa huru karibuni ikisema matamshi yaliyosemekana kutolewa na wizara ya mambo ya nje yalikaririwa kimakosa mariam yahya ibrahim ishag alihukumiwa kifo mei 15 chini ya sheria ya kiislamu ambayo imekuwa ikitumika tangu 1983 na Waethiopia 77 wanarejeshwa nyumbani kutoka Cairo ambako waliingia nchini Misri kinyume cha sheria wakijaribu kuelekea Israel. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19 22, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.