Jeni Fanyeje! Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandi Shomari kwa habari za afya. Shirika la madaktari wasio na mipaka amejulikana kwa kifaransa kwa kifupi kama MSF wameongeza operesheni zao huko Sudani Kusini ili kudhibiti mlipuko wa kipindupindu. Zaidi ya kesi 300 za kipindupindu zimerekodiwa huko Sudani Kusini, na wengi wanaoshukiwa kuwa na ugonjwa huo wanasubiri majibu ya uchunguzi wa kiafya. Brian Moller, kiongozi wa kundi la madaktari wasio na mipaka Sudani Kusini, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba shirika hilo linatoa msaada kwenye vituo vya afya vya umma ili kutibu idadi ya wagonjwa inayoongezeka. Anasema, tunaunga mkono vituo vya matibabu vya umma, vituo vya huduma za afya mijini, katika kutoa mafunzo ili wafahamu haraka kesi zinazowajia na halafu kuwapeleka wagonjwa kwenye vituo kwa matibabu. Mola anasema MSF imeanza ujenzi wa kituo cha matibabu ya kipindupindu katika wilaya huko Gudele, moja ya sehemu zilizoathirika sana na ugonjwa huo. Mwezi ya Aprili, MSF iliwapatia chanjo zaidi ya watu elfu kumi waliopoteza makazi yao huko Malakal katika jimbo la Upper Nile. Mji mkuu wa jimbo umebadili utawala mara kadhaa katika kipindi cha zaidi ya miezi mitano ya mapigano kati ya serikali na vikosi vya waasi. Wafanyakazi wa huduma za kibinadamu wanaonya kuwa hali ni mbaya na inaweza kuwa mbaya zaidi wakati msimu wa mvua utakapoanza. Maelfu kwa maelfu ya watu huko Sudani Kusini wanaishi kwenye kambi za waliopoteza makazi ambazo zimejaa sana na hazina maji safi. Na katika habari nyingine, bima ya afya ya bei nafuu inaelekea kuwa itapatikana kwa wanafunzi wa Senegal na wale wasio katika sekta rasmi ya ajira kupitia mpango wa Benki ya Dunia. Karibu theluthi mbili ya Wasenegal hawana bima ya afya na wengi wanaishi kwenye madeni wakati wanapougua au kupata ajali. Taasisi ya Benki ya Dunia ijulikanayo kama IFC kwa kushirikiana na kituo cha kimataifa cha utafiti na maendeleo CIDR imesema inapanga kutoa bima ya afya binafsi ya gharama nafuu huko Senegal, ikiwa ni ya kwanza katika eneo hilo, ikiwa ni mpango wa majaribio. Tifen Crane, afisa wa operesheni huko IFEC, anasema hali ilivyo kwa sasa katika maeneo mengi ya Afrika Magharibi ni kwamba mashirika ya binafsi ya bima ya afya yanaweza kutoa bima ya afya lakini ni gharama sana ukilinganisha na kipato kamili cha watu wa kawaida. Kiasi cha watu asilimia 65 Senegal hawana bima ya aina yoyote ya afya huko Senegal, ni wafanyakazi wa serikali tu au katika makampuni ambayo yana wafanyakazi zaidi ya 50 wanaweza kupata mafao ya bima ya afya. Cren anasema hii ina maana watu wengi wamekuwa wanategemea mikopo ili walipe gharama zisizotarajiwa za matibabu. Anasema kitu kimoja tunachoona kila wakati ni kile tunachoita mshtuko wa afya wa aina fulani ya ugonjwa au ajali, ambayo unamaliza kabisa fedha za akiba za familia, au inabidi wakope fedha au kulipia gharama za matibabu. Kwa hiyo inafanya watu kwa hatarini sana. Kinachohitajika kutokea ni kitisho kikubwa cha afya na kuwaingiza katika deni kubwa. Taasisi ya IFC inasema. Itafanya kazi na kampuni sita binafsi za Senegal ili kuangalia gharama za huduma za afya na kutoa huduma muhimu na ndogo za afya zikiwa katika gharama za chini. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Katika makala yetu ya majadiliano kwa siku ya leo, msikilizaji, fuatana nami Lucy Patrick nikiwa na vijana ambao wao wanazungumzia changamoto mbalimbali wanazokutana mbali, nazo katika maisha na katika nyanja mbalimbali mbali. Mimi kwa jina naitwa Margaret Mapunda. Mapunda. Mm, suala la changamoto kwa kweli sisi watoto wa kike tumekuwa tunakumbana na changamoto nyingi sana, mbali mbalimbali kiasi yes, kwamba inatufanya tunakuwa yaani tuna sijui nisemeje eti wenzangu tunakuwaje vile. Wote tumekumbana na changamoto hapa. E, tunapata stress. Stress. Stress. Umeona eh, na hizo changamoto sio tu kwamba ziko mashuleni, ziko sehemu mbalimbali, makazini, majumbani. Taani unakuta makazini changamoto unazipata sana kwa wale wakubwa. Unakuta mtoto wa kike umetoka pale umetoka mtoto amekuwa unaita unakuta bosi wako sana, hata akakuita tu akakuamzeshia kitu chochote, mfano kama unaishi unataka kwenda kusoma shuleni, anaamua tu kukuwekea usiku fulani, mm asikupe ruhusa, anakuekea kiwingu, kiwingu. kiwingu. <laughs> Mi mwenyewe ni mwalimu, nilikuwa nataka kuhama kutoka mkoa fulani kwenda mkoa fulani, lakini mkuu wangu wa shule nifanyia kitimaonyongo sana, lakini bufikiri angekuwa mtoto pasta, nikapata mwamko kwenda shule, lakini bado akataa, akawa anataka kunizuia tu, katika kutaka kunizuia lakini, namshukuru Mungu nilifaiti, nikapata ruhusa, nimekuja shuleni, ninasoma stili hapo vyuoni. Changamoto ndipo usiseme, unakuta mwalimu anaweza kupa marks chache Eti mtu anakupa max moja la kumi. Mtoto wa kike ukimfata, anakwambia wewe, si unajilingia wewe, si unabania, endelea kubania. Unajua kitu gani? kwa kuna mwalimu mmoja chuo fulani, siwezi kukitaja yule mwalimu bwana. Kuna mwanafunzi alipata maxi za chini, zile maxi za chini sio kwamba alizipata kwamba hana akili, hakuna mtu asiye na akili. Mtu umetoka kazini, umesoma mpaka form 6 unaenda chuo kikuu, utasema una akili, unampa mwanafunzi moja ya kumi. Nani asiye na akili hapo, mwalimu au mwanafunzi? Yani yule binti alipoenda mula ofisini, akaambia sasa, mwalimu amenipa moja ya kumi, mimi nitaingiaje kwenye mtihani? E, kozi hiyo kilikuwa chini. Akaambia wewe, nafikiri mimi nitakusaidiaje? Yule mwanafunzi akasema kwani mimi ninachotaka mwalimu unisaidie vyovyote vile, niingie kwenye mtihani, mi niko tayari kupata pesa. Akasema mie pesa nazo pagumu. Afu umeona eti wewe kama mtoto wa kike mwenzangu, mwalimu anakwambia mie pesa nazo, we nafikiri anataka nini? Je, anataka nini? Hmm, anataka ngono. Mm, akasema mimi nataka kitu ambacho wewe una na mimi sina. Ile binti alisema mwalimu, kuliko mimi kukuvulia nguo zangu, ni bora uninyime kuingia kwenye mm. mtihani lakini, ninachojua mie sijapata hizo maksi yote. Ilikuwa ni nini? Yani anamtaka yule binti basi. Kuwa kuna walimu wengine akasaa, basi mpeta maksi chache japo aingie, pona pona wake yule binti. Sio hiyo tu, jamaa ni vingine vitu gani? Mi naitwa Monika Minga mwalimu kama vilevile. Lakini napokuwa kazini, kwa mfano, unapoanza kazi sasa, kwa mfanyakazi wa mwalimu, unapoanza kazi wanakwambia, wanatakiwa uwa yaani ukae kazini miaka miwili, baada ukae miaka miwili ndo naruhusiwa kufanyaje? Kubeba mimba. Sasa fikire soto ya kike, unasoma, unaanzia darasa la kwanza, unaendelea kusoma, umefaulu Unaanza form 1 mpaka form 4, umefaulu, unaendelea form 5, form 6, umefaulu, labda diploma au chuo kikuu unamaliza. Baada ya kumaliza hapo, umri umeenda, mm -hmm, nataka uzae haraka, na ukienda kazini kwa nakwambiaje kwambiaje ukae okay, miaka miwili ndio bebe mimba. Sasa unakuta ni changamoto ambayo tunazipata. Unaona? Mtoto wa kiume anaenda kazini na mwezi mmoja anamtundika. Anamtundika mimba. Lakini si wanawake wanaambia mpaka kwa miaka miwili mm. Ndio ufanyaje ubebe mimba. Sasa hiyo kwa kweli tunina inatuumiza sisi. Mwisho wa siku na kwa miaka 10 unaitwa tasa. E, Mama e, mko anakuwa anajeza anajaza choto huyo. Ndio mm. Nini? Kwa changamoto moja tunaoipata. Changamoto nyingine ni sio wanawake kwa wanawake. Kwa mfano, mwanamke, ukienda maofisini una shida fulani, namkuta mwanamke mwenzio, hata kuhudumia vizuri kama anavyomhudumia nani, mwanaume? mm -hmm. No, no. si unaona, ni changamoto ambazo tunazipata, si kweli au wenzangu, vipi? Mnaonaje, mnaonaje? mpati mapozi nini mpaka kesho, alijaonekana, nina miezi sita sijapata mshahara, mtoto wa kike, unaona, nimepiga kila hata ninavyoongea mm hivi -hmm. Sijui hata kama mwezi huu nitapata mshahara mm -hmm. Nitaacha mimi kuingia katika masuala ya social zinipate pesa si. Angekuwa mtoto wa kiume, mimi nakwambia, angelala ofisini angelala ofisini. Hiyo ni changamoto ambayo tunaipata, moja hapo, wanawake wenyewe, wanawake kwa wanawake tunashinda kusaidiana kwamba kwa mfano, kwa mwanaume akienda pale na shida, namkuta mwanamke atasaidiwa haraka sana hmm, lakini mwanamke ukienda pale watakuzungusha, mara uende huku, mara uende huku, kwa kweli inaumiza sana kao. Ni changamoto moja hapo ambazo nimezitaja mbili, ambazo au kama sisi mabinti tunazipata. Mi naitwa Margaret Daniel Ndabigeze kwa kuongezea, changamoto nyingine ambayo inapatikana hapo kina dada, katika familia, kipindi ambapo labda mwanafamilia mama unataka kujiendeleza, labda kielimu, kimasomo, akuta familia imekutinga, imekubana, watoto, mume, nini, mambo yanakuwa mengi chungu mzima, kwa hiyo hata performance yako jamani, inakuwa na kweli unakuta yani, mwana mambo yanakuwa mengi kabisa. Nakupigia simu mara wewe oh, usitaki kufika mpaka uko wapi? Imefika saa 12, unafanya hicho chuoni, na kipindi kiacho cho kipindi, rudi nyumbani kwa, unakuta unashindwa kusoma kwa kweli, mara uaze nyumbani, sio mimi. Kwa jina la Itoni Makantonga, kwa mimi binafsi, changamoto ambazo tunazipata kama wanawake au kama vijana, kwanza kabisa kuna changamoto ya ishu ya ajira kwa vijana. Ajira kwa vijana mimi naona zinasumbua sana, hasa kwa mtoto wa kike kwa sababu unaweza ukaingia ofisini, umebeba bahasha yako, unajipei nzuri mm. Lakini ukifika pale pana pana pana, mtu anamtaka aajiriwe, lakini ukifika pale, kwa sababu tuwe ni mtoto wa kike, wanaanza mambo mengine ah, uje kesho, uje kesho. Ukienda siku mbili tatu washangaa, labda huyo manager, sijui sijui, ambaye yuko pale, yani manager au employer wako anaanza kuongea mambo ya issue yani ya, ya ya ya, ya, relation. Unaona? Mm-hmm. Kwa wapi inatulia nini? Inatulia vigumu kwa sababu mimi siwezi kuchagua kwamba nijiingize katika relation na mtu kwa sababu ya nini? Ya kwa sababu kazi, ya kazi au kwa sababu hiyo hiyo nataka ajira. Mimi nafikiri hapa cha msingi ni kuwepo na elimu ya kuelimisha hawa watu. Unajua watu wengi wanashika position lakini hawana elimu. Wewe utakuwa afisa elimu, wewe sio afisa taaluma, wewe sio mkurugenzi nani lakini elimu ya ile posti alionayo hana. Ni mana mtu anataka nini corruption itolewe, elimu ya hao tuenda wafanyakazi sio kwamba tu, kwa tu uko pale wewe kama wewe kwa sababu una cheo chako kikubwa, basi elimu itolewe, ni vizuri sana hao watu, sio na mapointi mtu tu kwa sababu amemaliza ame degree, lazima uangalie mtu amesomea ame maswala ya nani ya hesabu ya, ya hajui hata maswala ya utawala Serikali lazima iangalie kwamba mtu anayepewa posti ya uafisa elimu eh, posti ya utumishi, lazima kile kitu awe amekisomea, ndio hayo mambo yataenda vizuri. Sio namweka tu mtu pale, ndugu yangu, huyu atakuwa nini mwasibu mhasibu. husiana na haki za wanawake, kwamba mwanamke naye ana haki kama mwanaume, yani kwa sababu ni mwanamke anaitwa mwanamke, kwa hiyo yani anyanyasike, yani sijui amfanyajifanyeje anavyoweza wenyewe kwao, uangalie haki za wanawake Mwanamke awekwe kama mwanaume, anachopata mwanaume naye mwanamke aweze kupata, ili kukomesha hili swala labda tuweze tuweze, yaani sheria iweze kuundwa kwa ajili ya kukomesha manyanyaso yote wanaopata wanawake, labda ndio ni yaani, tutapata unafuu. Ah, utakuta labda mwanamke kapata mimba, sawa. Akipata mimba, ana aki nyumbani, lakini mwanaume anaendelea kusoma yule. mm. Mwanamke anaendelea kulea mtoto, inawezekana atafuta hata atafu, mm. lakini yule mwanamume afukuzi shule, hmm. anaendelea kusoma kwa hiyo hmm. Nadhani hiyo sheria ikiundwa inaweza kufanyaje, ikasaidia kwamba mwanamke anapopata mimba, kama anafukuzwa mwanamke basi na mwanaume afukuzwe, kama anabakishwa mwanamke basi itakuwa ni vizuri zaidi. Kwa hiyo sheria nadhani itasaidia zaidi, itasaidia, itaondoa corruption zote zote hmm. Yani, corruption zote zitaondoa zote, kama mwana filosofa mmoja Adam Smith. Ndio. Hmm, anasema education is important in eliminating corruption, yes, yeah. yeah. yeah. yeah. Ukiwa na elimu utajua how to avoid corruption. Mtoa rushwa na mpokea rushwa zote ni dhambi, zote ni dhambi. Kwa hiyo corruption ikiondolewa itasaidia sana. Tunavyosema corruption, hatumainishi kwamba pesa tu ni corruption. Yeah. Na huo ndio mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Mpaka juma lijalo, usikose kusikiliza Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Kwenye kipengele hiki cha maswali na majibu kutoka kwa daktari, hii leo ninaye Daktari Saidi Kanenda ambaye anajibu maswali yanayoulizwa na mabinti. Mimi ni Rahabu Fredi. Kwa jina naitwa Sumaia Hasani. Nikuwa nauliza kuhusu ugonjwa wa meno, sababu saa zingine ukiwa natafuna nahisi kama vile natafuna mchanga, saa zingine yani yanatoka tu bila mpangilio. Inasababisha nini, daktari, tatizo la meno? Kwanza, kuna matatizo mengi ya meno, lakini hili ambalo uh, unatafuna unasis, kama kuna mchanga, yani ina maana meno yanabomoka bomoka kidogo kidogo, si ndio? Hii inatokana tu na wadudu. Kuna bakteria ambao wanaweza vilevile wakasababisha meno yakawa uh, dhaifu, kwa sababu kuwepo kwao pale mdomoni, wanatoa uh, waste product au uh, uchafu wao, wanaozalisha ule ule, uchafu unayaingilia meno munaya haribu lakini vile vile kuna upungufu wa madini. Kuna madini pamoja na, na vile vile na tunasema vitamins. Kwa hiyo madini yanaweza yakawa yamepungua kama vile kasham na mingineyo, lakini vile vile vitamins zikikosekana, basi unaweza ukapata matatizo kama haya. Kwa hiyo ni vizuri ukamwona daktari wa meno akakushauri kwamba na utumie nini dawa gani. Kutoka bila mpangilio, ni kwamba yameshaugua sasa, inafikia hatua yananyofoka, labda fizi haziko imara, lakini vilevile labda kuna bakteria wengi wamesha yatafuna yale meno. kwahiyo huu ugonjwa ndo unaendelea mpaka maeno yanatoka. kwa jina naitwa Kasin Sosthenes, mi nauliza swali la ugonjwa kaswendo unaambukizwaje? Uh, ugonjwa wa kaswende ni ugonjwa wa zinaa, kwa hiyo unaambukiza kwa kupitia kujamiana. Kwa hiyo mmoja akiwa na ma, maambukizo hayo, basi anamwambukiza mwenzake kwa kupitia njia ya kujamiana. Lakini vilevile unaweza ukawa waathiri vile vile watoto wanaozaliwa mara nyingi kwa wakina mama ambao wana ugonjwa huu wa kaswende. Uh, ni mara chache sana wanaweza kufikia kuzaa, kwa sababu mara nyingi mimba huwa zinaharibika. Kwa jina naitwa Lidia Daudi. Hivi kwa nini mama aliyezaa alafu ana HIV, kwa nini haruhusiwi kunyonyesha mtoto? Tunasema kwamba katika maambukizi ya ukimwi kuna njia tatu, kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Ya kwanza ni wakati mtoto yuko tumboni, lakini ya pili ni wakati wa kuzaa, ile njia, wakati mtoto anapita kwenye ile njia au prosesi yote ya kuzaa, na ya tatu ni wakati wa kunyonyesha, lakini kulingana na zile asilimia za kawaida kabisa ni kwamba mtoto akinyonyeshwa anapata anaweza kupata maambukizi kwa asilimia ndogo sana, na ni kati ya asilimia kumi uh, hivi au 15 katika wanawake mia moja ambao wananyonyesha wenye maambukizi ya virusi vya ukimwi. lakini kwa sasa hivi sisi tunasema kwamba wakina mama wanyonyeshe watoto wao kama kawaida, lakini wazingatie maagizo ya madaktari na pamoja na ya kutumia dawa za kuwakinga watoto wasipate maambukizi. Kwa mfano, katika wakina mama mia moja wenye virusi vya ukimwi wakizaa watoto wote, wakina mama mia moja wasipotumia kinga ya aina yoyote ya kuwakinga watoto wao wakawanyonyesha kama kawaida, ni asilimia arobaini yani ni kina mama arobaini tu wanaweza kuwaambukiza watoto wao virusi vya ukimwi, lakini asilimia sitini hawataweza kuambukiza watoto wa ukimwi, ingawa hawajatumia njia yoyote ya kuwakinga watoto wao. Kwa kutumia njia zetu unapunguza zaidi maambukizi, na vilevile tukagundua kwamba mama, ukimkataza asimnyonyeshe mtoto wake, mtoto ni rahisi zaidi kufa kwa kukosa uh, lishe bora. Kwa jina naitwa Viola Jafet, kwa napenda kuuliza swali kwamba, je, zile ledi pepeta ambazo tunatumia wanatumia wanawake kipindi kufanya ngono zinaweza zikasababisha magonjwa yote kama kansa? Hapana, kwa sababu zimetengenezwa vile vile kama kondom za kina baba na zinawekewa vitu ambavyo haviwezi kukudhuru. Kwa hiyo haviwezi kusababisha hayo magonjwa ya kansa. Sana sana zitakusaidia kuzuia magonjwa ya zinaa pamoja na ukimwi na mimba. Kwa hiyo uh, labda kama zimetengenezwa sijui wapi lakini zote zinazoingia nchini kwa sababu zimekaguliwa vizuri hazina madhara na ndio maana zimeruhusiwa wananchi kuzitumia. Na kushukuru sana Daktari Saidi Kanenda kwa kuweza kujibu maswali mabinti hao. Natumai binti, uliouliza swali umenufaika pamoja na wewe ambaye umetegea sikio kipengele hiki hii leo. Jina langu ni Rahabu Freddy nam. Asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu. Mpenzi msikilizaji, katika kipengele cha ushauri kwa vijana ungana nami Mensi ya Joni na leo nipo na daktari Shani Mwaruka kutoka hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam, lakini pia nipo na bwana Simba Abdurahmani. Yeye ni mwenyekiti wa chama cha utabibu wa dawa asili Tanzania, na tunaenda kujadili juu ya matibabu ya ugonjwa wa dengue. Kama ambavyo umeweza kusikiliza katika vipindi vyetu vilivyopita juu ya ugonjwa wa dengue tangu ulivyoingia, enifanyaje imekuwa ikifanya ufuatiliaji wa, wa karibu tayari na wizara ya afya, wameshatoa ufafanuzi, lakini kumekuwa na mkanganyiko wa juu ya matibabu ya ugonjwa wa dengue, na wengine wameeleza zaidi juu ya tiba asili kwa kutumia uh, jani la mpapai. Tuwasikilize wataalamu. Tutaanza kumsikiliza daktari wa Amana, Daktari Shani Mwaruka. Wizara walishatoa maelekezo na maelezo sahihi kabisa kuhusiana na ugonjwa huu wa dengu, na nini ambacho kinachotakiwa kufanyika kwa mgonjwa au kwa wananchi kwa ujumla. Kimsingi ugonjwa unasababishwa na mbu, na pale sasa unapopata dalili za homa kali, kichwa kuuma sana, misuli kuuma, na dalili zingine zozote tofauti zinazohusiana na hali ya homa, basi ni vizuri ukaenda kwenye kituo cha afya mapema, ukaeleza tatizo lako, basi mtaalamu wa afya atakukagua na kuweza kukusaidia kadiri vile inavyofaa. Jamii kwa ujumla imekuwa ikizungumzia juu ya matumizi ya jani la mpapai, kwamba in, inasaidia nyinyi kama wataalamu mme, mmeshadhibitisha hili au ni maneno tu ya, ya ya jamii? Unajua mgonjwa hili imeonekana ni geni sana kwa, katika jamii yetu ya Kitanzania, kama hapo awali nipoelezea husiana na nini ambacho wizara ya afya walikizungumzia kuhusu matibabu na mimi mwenyewe pia nikasisitizia. Kimsingi ugonjwa huu hauna dawa da, da, matibabu yake ni kustibia zile dalili za msingi zinazojionyesha, yani kwamba kama umepungukiwa maji tunaongezewa, kama una homa na kichwa kinauma unapewa panado na kupata msaada mwingine wa msingi kutegemea na linaloonyesha, lakini hakuna dawa kusema kwamba kuna dawa ya hii ambayo inaweza kutibu. Swala la matumizi ya mipapai si kwa kweli, hilo mimi sina taarifa nalo na haliko kwenye kwenye kwenye kwenye kumbukumbu kumbu za tiba kwamba hata mpapai kama mpapai majani yake yanatibwa ya ya aina fulani ya ugonjwa, na nadhani hata wizara nayo ishaizungumzia kuhusu hilo. Cha msingi tu wananchi waelewe kwamba matatizo yoyote yanayohusiana na, na homa ya aina yoyote ni vizuri wakaenda hospitali na wakapata ushauri sahihi. mwenyekiti wa chama cha utabibu wa dawa asili Tanzania, muhimu kwetu kwenye ugonjwa huu wa dengu ni namna ya kufanya tafiti ili waweze watu kupata huduma. Kuna majani ya mpapai, tunda lenyewe la mpapai, mbegu za mpapai, hivi vikitumika vizuri huwa vinaongeza sehemu ya kinga ya mwili wa mwanadamu. Lakini msingi mkubwa, toka ugonjwa huu umejitokeza, ilikuwa ni muhimu sisi sote watoa wa huduma ya afya na hasa kwenye sekta hii ya tiba asili kushirikiana na maabara na watafiti na wataalamu wa kisasa ili tuwe na jibu la pamoja kuhusiana na matumizi ya dawa asili na hasa inayohusisha mmea wa mpapai na mimea mingine. Kuna wengine wanasema kwamba dawa hii ni sumu kwamba inaweza ikaingia tumboni ikaharibu kabisa. Sasa sijui nyinyi watu wa tiba asili, labda kuna njia nyingine tofauti ya kutumia ili siwe sumu, au kuna njia nyingine inatumika vibaya inakuwa sumu. Utaona matumizi yetu ya, ya dawa asili, kwa mfano tunapotumia majani ya mpapai huwa tunachanganya na asali, na asali tunayoichanganya ni ile ambayo imetokana kwenye miti isiyokuwa na sumu. Mti huu wa mpapai sio mmoja tu, iko miti mingi ambayo kwa namna moja wa, un, upande wa pili wa wataalamu huwa wanasema inasumu, lakini kwa upande wetu utakuta tunaendelea kuwatibu watu na kwa muda mrefu na hazina madhara. Muhimu kwetu tuwe na changamoto ya pamoja kwa ajili ya kufanya utafiti. Hapa ndio eneo kubwa tuweke uwezo wetu wa kifedha lakini pia tuwahamasishe vijana kuwa na hali ya kupenda tiba asili na kuifanyia utafiti. Ndugu msikilizaji, kumbuka tulikuwa tunazungumzia masuala ya, ya mkanganyiko uliopo juu ya matibabu ya ugonjwa wa dengue na kama ambavyo umesikiliza katika makala yetu ya majadiliano iliyopita, umepata kuwasikiliza vijana lakini pia umepata kusikiliza ufafanuzi mbalimbali kuhusiana na ugonjwa huu na matibabu yake. Na shukrani sana Daktari Shani Mwaruka, lakini pia Bwana Simba Abdurahmani, mwenyekiti wa Chama cha Utabibu wa Dawa Asili Tanzania. Mlikuwa nami Mensia Joni, asanteni. na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake wa Agripina Edward. Nilipokuwa nimemaliza form 4 nikarudi kijijini, nimekaa kijijini kama miezi minne hivi. Baada ya pale na kulupisheni za pale, nikajiunga katika makundi mabaya, yaani ukisikia ni watu malaya balaa wale pindukia, na mimi ndo nilikwemo katika hilo kundi. Baada ya hapo, kuna kijana mmoja alijitokeza akanitongoza, nikakubaliana naye. Nilipokubaliana naye Tuna akili ile ile, akili ya makundi. Yaani, mtu unakuwa una hata akili kumbu, masoali ya kufikiria kwamba mtu ni muulize maswali nifanyaje? Nikakubaliana naye mtu ametongoza muda wao nikakubaliana naye. Na nipo kubaliana naye siku hiyo hiyo na kufanya naye mapenzi. Baada ya muda tumeenda kama wiki mbili tatu. Kumbe, yule kijana alikuwa amenidanganya; alikuwa ameoa na alikuwa na kama wake wanne. Na mimi nikakwemo nikaanga kuwa tano. Sasa hapo kuna kijana mmoja akajitokeza kaniambia, wewe mtoto wewe. So kwa nini unaamua kufanya hivyo? Sasa, je, tuna na ile akili kwa ile nikamwambia, kaona niambia mimi hivyo sijui na nini, mimi si nimeamua. Wewe mbona nionea hivyo? Natoka nikubalie wewe. Ba nisijiona kaka alikuwa ananitakia mema. Kisha siku nimeenda nimeenda naye. Nikapata mimba yule kaka. Na nipo pata ile mimba yule kaka. Sasa nikafikiria nitafanyaje? Nimepata ofa ya kwenda shuleni. Nikaitoa ile mimba na nikaitoa ile mimba, ndo nikapata chanzi ya kuja shuleni na mambo mengine. Kwa hiyo hapo nikajiuliza kwamba kumbe kufanya hivi na hivi sio vizuri. Kwa hiyo vijana wenzangu, ambapo kundi kama mimi, naomba tujiepushe kwa hayo mambo, sio mazuri. Mtu unakutana tu mtu from nowhere, umjui ametoka wapi, na kukubaliana naye unaingia makundi mabaya, ni kitu ambacho hakipendezi. Kwa hiyo, kama vipi, bwana mtu ukimwona hapo njiani, angalau hata kama akisema amekupenda amwambie, bwana mimi nakuomba, labda miezi sita tuchunguzane tufahamiane. So muda wao umekutana naye muda wao na nakufanya mapenzi ni kitu ambacho hakifai. Kwa hiyo mabinti kama wenzangu, na washaulini, msifanye mapenzi katika umri mdogo, kwa sababu hata hivyo ambapo ni toa mimba ni nusulika kufa, maanake ujue kuna kufa, kuna hata magonjwa ya zinaa pia labda unashangaa, unataka kufanya nini, ile unaenda kaenda labda hospitalini kwa kukata na ile mikasi, usijue ile mikasi, kumbe alitumia mtu mwenye ukimu, naweza kupata ukimu. Kwa hiyo mabinti wenzangu kama mimi, jamani, nawapendeni naomba mjifunzeni kupitia kwangu. Jamani, mimi sasa hivi nimebadilika, napenda sana shule na ninasoma na, na malengo makubwa makubwa, tena tanyenya mwezi kuamini malengo yangu. Kwa hiyo vijana wenzangu, naomba tu mjifunze kupitia kwangu, sababu saa hizi nimeelimika na ninampenda Mungu na ninasoma na na malengo mengi mengi mengi mengi. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.