Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riyami. Leo ni Jumatatu Juni 2 mwaka 2014, ambapo tunasikika katika 107.5 fm Nairobi, Kenya, na masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu haya tuna ripoti kuhusu mtazamo wa wananchi wa Garisa, Kenya, kufuatia kifo cha Shekh Abdurashid kilichotokea hapo jana. Tukio hili wakazi wa huku wanasema ya kwamba Shekh Abdurashid hakuuwawa kwa upande wa kisiasa na kushukiwa kwamba kuwa ni mjaidi mga, na katika habari nyingine wapiganaji wa FDLR nchini Congo wameanza kusalimisha silaha zao. Je, jeshi linalotoa ulinzi linawaeleza nini wakazi wa maeneo ambako FDLR walikuwa wakifanya harakati zao? Pamoja na kwamba tunashughulikia mambo ya amani, lakini imani mliyoionyesha kwa sadiki hiyo, tunapashwa kufanya hilo. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Khadija Riami anakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, majeshi ya serikali ya Ukraine yanapambana na wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Russia mashariki mwa nchi hiyo, si mbali kutoka kwenye mpaka wa Russia hivi leo Jumatatu, huku Russia ikitoa wito wa kufunguliwa kwa eneo la kibinadamu kwa ruhusa wakazi wa eneo hilo kukimbia ghasia. Mapigano yamezuka pale kiasi cha wa wapiganaji mia moja na wanaotaka kujitenga walipomshambulia mlinzi wa mpakani kwenye viunga vya mji wa Luhansk, kiasi cha kilomita 30 kutoka mpaka wa Russia. Washambuliaji hao walikuwa na silaha magruneti na makombora, baadaye walipata nguvu kutoka mamia kadhaa wapiganaji wanaotaka kujitenga. Msemaji wa idara ya walinzi wa mpakani amesema waasi watano wameuawa na wanane kujeruhiwa katika shambulizi huku wanajeshi saba wakiwa wamejeruhiwa na, na wanne wako katika hali mahututi. Rais wa Marekani Barack Obama anakwenda Ulaya wiki hii kwa ziara ya siku nne. Anaondoka Washington Jumatatu usiku na atazitembelea Poland, Ubelgiji na Ufaransa. Ziara ya kiongozi wa Marekani huko Ulaya imekuja wakati ambapo Rusia imechukua hatua za vitisho huko Ukraine penye kuna hali kubwa ya kutokuwa na uhakika kuhusu uwezo wa rais mteule wa Ukraine Petro Poroshenko kuleta uthabiti nchini kwake. Bwana Obama atakutana na Bwana Poroshenko huko Poland. Rais Obama atakuwa na mazungumzo na washirika wa, wa Marekani siku ya Jumatano na Alhamisi mjini Brussels katika mkutano wa G7 ambao umeandaliwa kwa haraka baada ya viongozi kuamua kususia mkutano ambao Rusia ilitarajiwa kuwa mwenyeji wiki hii. Shirika la afya duniani WHO linaripoti kwamba kipindupindu kinasambaa haraka katika mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba. WHO inasema mashirika ya kutoa misaada na Wizara ya Afya naongeza juhudi za kusitisha kusambaa kwa ugonjwa huo katika mji na kuzuia mlipuko kuingia katika maeneo mengine ya nchi. Mwandishi wetu Lisa Schlein ana ripoti kutoka Geneva, na mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Shirika la afya duniani lina wasiwasi namna kipindupindu kilivyosambaa haraka katika mji mkuu wa Sudani Kusini tangu ugonjwa huo ulipothibitishwa kwa mara ya kwanza hapo April 23. Inaripoti zaidi ya kesi elfu moja ikiwemo vifo 27 mjini Juba na kesi zisizothibitishwa zilizoripotiwa katika maeneo mengine ya nchi hiyo yaliyokumbwa na vita yakiwemo majimbo ya Jonglei, Lakes na Upper Nile. Mtaalam wa kipindupindu katika WHO Dr Dominic Legros anasema mazingira yasiyo safi kwenye kambi za watu waliokoseshwa makazi na kuanza kwa msimu wa mvua kunatarajiwa kuongeza kusambaa kwa ugonjwa huo ambao mara nyingi unasababisha kifo. Legros anasema kudhibiti mlipuko katika maeneo mengi ya ndani zaidi itafanya hali kuwa ngumu wakati wa msimu wa mvua ambapo barabara hazipitiki na kushindwa kufika huko. Anasema kipindi hiki kwa kawaida kinachochea mlipuko wa kipindupindu kutokana na mafuriko ambayo yanachafua vyanzo vya maji. Kipindupindu kinasambaa kwa njia ya chakula na maji yasiyo salama. Inasababisha kutapika sana na kuharisha, hali ambayo inapelekea kupoteza maji mwilini. Kinaweza kusababisha kifo katika muda wa ndani ya saa kadhaa kama kisipotibiwa. Lakini kesi nyingi zinafanikiwa kutibika kwa kunywa maji yenye chumvi. Legros anasema mikakati miwili muhimu inafanyika kuhusiana na ugonjwa huo. Mjini Juba anasema wafanyakazi wa kutoa msaada wanajaribu kuboresha usafi wa vyoo na kutoa huduma ya maji salama. Anasema pia wanafungua vituo vya matibabu ili watu waweze kupata kwa urahisi fursa ya huduma ya afya. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Serikali ya Afghanistan imeelezea wasiwasi wake kuhusu kuachiliwa kwa mwanajeshi wa Marekani kwa mabadilishano wanachama watano wa Taliban ambao walikuwa wakishikiliwa kwenye gereza la Marekani la Guantanamo Bay, Cuba. Wafungwa hao watano walisafirishwa Jumapili kuelekea Qatar baada ya Taliban kumwachia Sergeant Bo Begdal mapema siku hiyo kufuatia miezi kadhaa ya mashauriano. Kwa mujibu wa mpango huo wa mabadilishano, wafungwa kutoka Guantanamo Bay watazuiliwa huko Qatar kwa takriban mwaka mmoja lakini msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Afghanistan, Ahmad Shakib Mustaghani, amesema leo kuwa mabadilishano hayo yamefanywa bila ya kuijulisha Kabul na kuwakabidhi wafungwa hao kwa Qatar ni ukiukaji wa sheria ya kimataifa. Maafisa wanasema shambulizi la kujitoa mhanga mashariki mwa Afghanistan limeua wahandisi watatu wa Kituruki. Mlipuko umetokea wakati wahandisi wakielekea kazini mapema leo Jumatatu asubuhi katika jimbo la Nangahar. Msemaji wa jimbo anasema mlipuaji bomu alitegua milipuko iliyokuwa imejaa kwenye pikipiki karibu na basi dogo la kampuni ya ujenzi ya Uturuki. Hakuna aliyedai kuhusika na milipuko hiyo. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imelaani shambulizi hilo na kusema Waturuki hao wanaifanyia kazi kampuni ya ujenzi ya Emta. Kwingineko, jeshi linaloongozwa na NATO nchini Afghanistan linasema majeshi adui yamemuua mmoja wa wanajeshi wake. Rais wa Palestina Mahmud Abbas ameiapisha serikali mpya umoja kati ya Fatah na Hamas, makundi mawili ambayo yamekuwa kitawala peke yake huko ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza kwa muda wa miaka saba iliyopita. Sherehe za huko Ramala zilifanyika hivi leo baada ya pande hizo mbili kufuta mzozo dakika za mwisho kuhusu uamuzi uliofanywa na bwana Abbas wa kutojumuisha wizara ya masuala magereza. Marekani inaiona Hamas ni taasisi ya kigaidi, na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameelezea wasiwasi wake Jumapili kwa bwana Abbas kuhusu kundi la Kiislamu kuwa na jukumu katika serikali yoyote ya Wapalestina. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo usiku wa leo ni kufuatia mauaji yaliyotokea jana ya kiongozi mmoja wa kidini Sheikh Abdurashid wa eneo la Garisa, Kenya. Nimezungumza na mkazi Ali Ahmed Ali aliyepo Garisa na nikamuuliza iwapo polisi wamefanikiwa kuwapata watu walioshukiwa kufanya tukio hilo na hatua gani zinazofanyika wakati huu. Polisi mpaka saa hii hawajatoa ripoti yoyote, ila tu wamewapata vijana wanne ambao wamewashuku wakati wa mauaji wa Sheikh Abdur Rashid, kiongozi kidiji anayekaa Garissa, kwamba alipowawa Sheikh Abdul Rashid, vijana wanne kama wale walikuwa karibu nao na walikuwa ni wenye haraka kidogo baada ya polisi kufika pale na kuelezwa waliokuwa mwanzo katika tukio hilo, na vijana kama hao wamekamatwa, wamewekwa rumande. Lakini bado haijapatikana uhakikisho ya kwamba ni vijana walioua ama ni mauaji ya kisiasa. kwa upande mwingine lakini kwenye taarifa ya polisi inasema kwamba Sheikh Abdurashid aliuawa zaidi ya risasi moja, na vilevile baadhi ya wakazi wa Garisa wanasema kwamba mauaji haya yanahusiana na masuala ya kisiasa. Wakazi wa huko, nyinyi mnapokea ripoti ipi? Mnaelezea vipi hasa tukio hili? Tukio hili wakazi wa huko wanasema ya kwamba Sheikh Abdurashid hakuuwawa kwa upande wa kisiasa ya kushukiwa kwamba kuwa ni mga, gaidi na wanaposema, wakazi wa Garissa ni kwamba Sheikh Abdurashid hahusiki na mambo ya kigaidi wala hahusiki na jambo lolote la kupitiana na mitandao ya kigaidi, bali yalikuwa ni shekhe yuko ndani mwanji ya Garissa na hakuhusika na jambo lolote wala hakuwahi kushukiwa na jambo lolote la kuwa la kigaidi. Je, wakati wa uhai wake alishawahi kusema labda aliwahi kupokea vitisho kutoka kwa baadhi ya watu kuhusiana na maisha yake, au ndiyo? Kwa wanaosema wakazi wa Garisa walisema ya kwamba kwa Shekh Abdurashid, kwa muda wa mwezi huu uliopita, eh, aliwahi kupokea vitisho kutokamana na SMS akiambiwa ya, ya kwamba kwa maisha yako yako kwa jiweke sawa, lakini hakujua ni watu gani, na hakujua ni mtu gani aliyomtumia, ni upande wa ugaidi ama ni upande wa upande wa kisiasa, lakini hakuweza kutasmia na akawa na mlizi mkali, lakini hatimaye jana aliwahi kufariki dunia. Na hali ya usalama ikoje katika eneo la Garissa hivi sasa, baada ya kifo cha ha. Sheikh Abdirashi Hali ya usalama Garissa, sasa hii, kwa sasa hii iko shwari kabisa. Kila mmoja amerudi kwenye makazi yake na kila mmoja amerudi kwenye biashara yake, lakini masaa manne nyuma iliyopita kulikuwa na maandamano makali kabisa, na waliotoka ni waumini wa kidini ya Kiislamu wakifuatana kabila mbalimbali, wakichukia haki, wakisema kwamba kwa tunataka haki yetu, kwa nini kiongozi wa dini a na mpaka saa hii aliomuua kiongozi kama huyo. Ni Ali Ahmed Ali, mkazi wa Garisa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Garisa, Kenya. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Utawala wa Obama umezindua mpango wa kupunguza uzalishaji wa kabon kwenye viwanda vya nishati hapa Marekani kwa takriban theluthi moja kwa kipindi cha miaka kumi na tano ijayo. Afisa wa idara ya hifadhi ya mazingira Marekani jina Makathi ameliita pendekezo hili la Jumatatu kwani utashi mkubwa, lakini linaweza kufanikiwa. Anasema kiini cha kuwa na mpango huu wa kazi ni kwamba kila jimbo katika majimbo 50 ya Marekani litakuwa na lengo lake ambalo litaendana na hali halisi ya jimbo husika. Juhudi hizi zinalenga kuhamasisha vyanzo vya nishati mbadala kama vile nguvu ya jua na upepo kama nishati mwafaka. Pendekezo hili linatarajiwa kukamilika mwaka ujao na litaweka viwango vya kwanza vya carbon dioxide, gesi kuu inayohusishwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Polisi kaskazini mwa India wamepiga mabomba ya maji kwa kundi la waandamanaji, wengi wao wakiwa wanawake, waliokuwa wakipinga dhidi ya ubakaji wa genge na kuuawa kwa wasichana wawili Waandamanaji hivi leo Jumatatu walikuwa wakidai kumalizwa kwa ghasia dhidi ya wanawake, wakati polisi walipomwagia maji nje ya ofisi ya afisa wa juu aliyechaguliwa katika jimbo la Uttar Pradesh ambako ubakaji huo ulitokea. wa maafisa wanasema wanaume watano wakiwemo maafisa wawili wa polisi wamekamatwa wa kuhusiana na ubakaji wa wasichana hao ambao walipotea Jumanne baada ya kwenda msituni kujisaidia kwa sababu nyumba zao hazina vyoo. Wana vijiji katika wilaya ya Buduan waligundua miili ya wasichana hao ikiwa ining'inia kwenye mti wa mwembe siku ya Jumatano. Uchunguzi ulibaini kuwa walibakwa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukielekea huko Congo, wananchi wa Buleusa wilayani Walikale wamepata hamasa kuona wapiganaji kutoka Rwanda wa FDLR wameanza kusalimisha silaha zao huko Kivu Kaskazini. Mwandishi wetu Austeria Malivika alikuwa huko mwishoni mwa wiki na ametuandalia ripoti ifuatayo. Kufuatia hatua ya wapiganaji wa FDLR kuondoka kwenye misitu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashirika ya kiraia wilayani Lubero yasemaje? Kama leo wamefika kwa hatua ya kusema wanaache silaha, sisi tunafurahi tuna, tuna, tuna sana. Kila siku wanafanya hivi lakini tena nyuma wanarudi, wanarudi tena porini kuishi nao, sababu wametutendea vitendo ambavyo havikubaliki kwenye Umoja wa Mataifa na hata kwenye macho ya wakongomani wote. Kwa jina, mimi ni Ezeka Ningu, nikiwa mtetezi wa haki za binadamu kwenye shirika la raia. Nilitembelea vijiji mbalimbali wilayani Lubero ambako nimekutana na baadhi ya wakaaji waliokuwa wakiishi wapiga na wapiganaji hao. Je, tunapaswa sema tuka ni kufurahi juu tunaona amani na kuya mwinji yetu sie boti. Mama tuko hapa Buleusa. Nyinyi mnasikiaje kusikia kwamba wanaona si atuku vafukuza nye peke mnajifukuza, kama mnaenda aba FDLR, tulikuwa naishi navo, tulikuwa na vakulisha, tulikuwa na vafaa nini, lakini haiko si njibu nyeto, nasema vaende, na kama vamenda sawa na mtu anarudiaka kwavo anapasha furahi tuju. Sa mtu anarudishiwa kwao akuna problem tuju, mkimbizi anakuaka tu anarudiaka tu. Fahamike kwamba wapiganaji wa FDLR wameamua Kurudi kwao Rwanda ama kuenda katika maeneo mengine kuendelea na masuala ya kisiasa kuliko kuendelea kushika silaha kwenye misitu ya Kongo. Nimezungumza na mmoja wa wapiganaji hao wa FDLR kwenye misitu ya wilayani Walikale, eneo la Bulegusa. na leo hii tumeamua kutia chini silaha ili amani iweze kupatikana na kile kisingizio kitoke, na chenye tunahitaji kuwe na mazungumzo kati yetu na serikali ya Rwanda sasa kwa njia ya siasa bila umwagaji damu tena, kumeisha ku, kuwa mwagaji damu wa kuisha, wa kupita kiasi. Wapiganaji hao hata hivyo wameomba kuendeshwa mazungumzo kati yao pamoja na serikali ya Kigali. Nimezungumza hata hivyo na mwakilishi wa nchi za Afrika Kusini, Sadek, aliyewakilisha nchi hizo katika sherehe hizo Buleusa. Kano Omari anjani kwamba sadiki iko nyuma yenu itahakikisha inachunga kila kitu, na hiyo ni kwa, kwa sababu pamoja na kwamba tunashughulikia mambo ya amani lakini imani mliyoionyesha kwa sadiki hiyo, tunapashwa kufanya hilo. Wajumbe wa serikali pamoja na wa Umoja wa Mataifa wakilindwa katika ulinzi mkali walihudhuria sherehe hizo katika kijiji cha Buleusa. Oster Malivika, Sauti ya Amerika, Buleusa na rais Joseph Kabila wa DRC amewaambia mabalozi wa nje kwamba vita mashariki mwa Kongo vinaelekea mwisho wake na juhudi za hivi sasa ni ujenzi wa eneo hilo. Hata hivyo, amesema bado jeshi linayatafuta makundi wa ya wapiganaji yaliyosalia. Wakati huo wa rais Kabila amewakosoa baadhi ya wa wanadiplomasia wa nje wanaoingilia kati masuala ya ndani ya nchi yake na kusema kuwa Kongo ni taifa huru. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo akiwa Kinshasa. Ni kwa mara ya kwanza mnamo kipindi cha miaka mitatu Rais Kabila kukutana na mabalozi wa nje wanaowakilisha nchi zao hapa mjini Kinshasa. Mazungumzo yao ya zaidi ya saa moja yalihusu hali ya kiusalama, kisiasa na kiuchumi nchini Kongo. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa baada ya mkutano huo na kusomwa na msemaji wa serikali Lambert Mende, ni kwamba Rais Joseph Kabila aliwaambia mabalozi hao kwamba Vita vya Kivu vinafikia ukingoni. Raisi Kabila alipongeza kile ambacho toka sasa hakitakuwa mazungumzo kuhusu vita bali mazungumzo kuhusu ujenzi na aliwaomba wafadhili kuisaidia nchi yake katika juhudi za ujenzi wa Kongo. Hata hivyo, Rais Kabila amesema kwamba mengi yamebaki kufanywa katika kurejesha amani ya kudumu. Amesema amani ya Kongo haitokane na Kongo yenyewe, bali pia nchi jirani ambazo zinatakiwa kuwa na nia nzuri katika utekelezwaji wa mkataba wa Addis Ababa ambao unaelezea kwamba nchi jirani hazipaswi kuunga mkono makundi ya waasi. Kuhusu sekta ya kiuchumi, Rais Kabila amesema nchi yake imepiga hatua katika kuboresha uchumi na kustawisha sarafu yake ambayo ni franc kongole kwenye masoko ya kimataifa. Rais Kabila amesema kwamba nchi yake haina tatizo la taasisi za uongozi na Kongo ni taifa huru. Siasa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisema itafanyika na taasisi za kisiasa za kitaifa. Aliwasisitizia mabalozi hao kwamba Kongo ni taifa linalojimiliki lenyewe na haliko chini ya himaya yoyote. Kwa hiyo haikubaliki hata kidogo kwa watu kutoka nje kujiingiza katika masuala ambayo ni ya siasa ya ndani ya taifa hili la Kongo. Matamshi hayo iliwalenga mabalozi wa nchi za Magharibi ambao wamekuwa wakikutana na wapinzani ili kuwekwa na mazungumzo baina ya upinzani na vyama tawala. Kwenye mkutano wake huo na mabalozi wa nje, Rais Kabila amehakikisha kwamba serikali ya mshikamano wa kitaifa itaundwa. Na ameahidi kutekeleza mapendekezo yote yaliyotokana na mazungumzo ya kitaifa. Rais Kabila kwa mara ya kwanza alielezea msimamo wake kuhusu mzozo ulioko hivi sasa baina ya Kongo Brazzaville na Kongo Kinshasa ambaye mwenyewe amesema alipokea kwa msangao mkubwa hatua ya jirani wake ya kuwafukuza raia wa Kinshasa pasina kuiarifu serikali. Nikiripoti kutoka Kinshasa mimi ni Salehe Mwanamilongo. Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji. Na leo ikiwa imebaki siku kumi tu kabla ya kuanza kwa michuano ya fainali za kombe la dunia huko Brazil, nchi hiyo inamalizia kuweka viti katika baadhi ya viwanja vitakavyochezewa mechi hizo, huku ikikabiliana na vitisho kutoka maandamano na kuzuka kwa homa ya denge nchini humo. Waendesha mabasi ya mjini waligoma huko Sao Paulo na kuacha mabasi yao mabarabarani na viongozi wa makabila wa kienyeji wakipambana na polisi katika mji wa Brasilia. Hasira za wananchi wa Brazil zinatokana na matumizi ya zaidi ya dola bilioni 11 zinazotumika katika fainali hizo wakati masuala ya kijamii ya kitelekezwa. Wakati yote hayo yakiendelea, mechi kadhaa za kujipima nguvu zilichezwa mwishoni mwa wiki ambapo Marekani ilifunga Uturuki mbili moja, Kamerun ilitoka sare mbili mbili na Ujerumani, Ufaransa ilitoka sare moja moja na Paraguay na Netherlands ilifunga Ghana moja bila. Hapa Marekani, fainali za NBA imepangika na itakuwa marudio ya mwaka jana kati ya mabingwa watetezi Miami Heat na San Antonio Spurs mechi ya kwanza ya fainali hizo itakuwa Alhamisi huko San Antonio. Mwaka jana timu hizo zilikutana katika fainali na Miami ilishinda mechi nne kwa tatu. Tukiangalia ripoti kutoka kwa waandishi wetu, tuanze na George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Timu ya taifa Tanzania Taifa Stars imeingia raundi ya pili ya mashindano ya kuania kufuzu kucheza katika fainali ya Kombe la Afrika, baada ya hapo jana kwenda sare ya bao mbili kwa mbili dhidi ya timu ya taifa ya Zimbabwe katika mchezo wa kusisimua uliochezwa katika uwanja wa Harare. Kwa maana hiyo, sasa timu ya taifa Tanzania itavaa na timu ya taifa ya Msumbiji ambayo ina rekodi ya kusisimua katika michuano ya kimataifa. Hata hivyo, mashabiki wengi wa kandanda wamekuwa na maoni tofauti kufuatia hatua hiyo ya Taifa Stars. Yaani mategemeo ya ushindi kati ya Msumbiji na Tanzania, mimi naona mategemeo machache sana Kutokana na timu ya Msumbiji naifahamu vizuri, na timu ya Msumbiji ni timu ambayo wana ma professional professional wengi sana. Unaona bwana? Sisi tunategemea watu wawili, kati ya Samata na Ulimwengu. Kwa hiyo wale watu wanataka wanahitaji tufanye wafanye juhudi yeah, na wengine wachaji wengine wachanga waongeze nguvu zaidi. Na kama Kempo walifanya huko Mbeya, basi nadhani waendelee kuwa huko kwa Mbeya. Mbeya, inaelekea kuna tufaa sana kutokana na hali ya hewa na jinsi wanaonekana watu wana, wanafanya mazoezi kwa bidii na juhudi zaidi. Naza, kwa jina laitwa Angelina Renadi, maoni yangu au matarajio yangu kwamba timu yangu ya taifa itafanya vizuri katika mechi ya Tanzania na Msumbiji na itaendelea mbele kutokana na jinsi ilivyoanza na jinsi inavyoendelea. Kwa hiyo na matarajio makubwa na timu yangu ya taifa kufanya vizuri. Taifa Stars na timu ya taifa ya Msumbiji zinataraji kukutana kwa mara ya kwanza baadaye mwaka huu. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Njogopa South America. Asante sana Njogopa. Na huko Nairobi tunaye Jason Nyakundi akiripoti kuhusu soka na riadha. Kikosi cha taifa cha Kenya Harambe Stars kimeingia katika raundi ya pili katika mechi za kuwania kombe la klabu bingwa barani Afrika baada ya kutoka sare ya bao moja na wenyeji wao Komoros kwenye mechi iliyoandaliwa mjini Moroni nchini Komoro mwishoni mwa wiki. Kenya waliwashinda Komoros wiki mbili zilizopita wakati wa kinyang'anyiro kilichoandaliwa mjini Nairobi, hatua iliyowaongezea matumaini ya kusonga mbele ya Harambe Stars kwenye riadha bingwa katika mbio za mita 800 David Rudisha ambaye amekuwa nje ya mashindano kwa kipindi cha mwaka mmoja kutokana na jeraha, alionyeshwa kivumbi katika mashindano ya Prefontaine Classic Diamond League siku ya Jumamosi. Rudisha alionekana kulemewa kwenye mzunguko wa mwisho, ambapo Nigel Amos kutoka Botswana aliibuka mshindi kwa muda wa dakika moja na sekunda 43. Rudisha alikamilisha mbio hizo kwa muda wa dakika moja na sekunda 44 katika mbio za Eugene Diamond League, bingwa wa World Indoor mbio za mita elfu tatu Helen Obiri wa Kenya alitimuka na kushinda mbio za mita 1500. Obiri alitimuka kwa kasi kwenye mzunguko wa mwisho na kumaliza mbio hizo kwa muda wa dakika tatu na sekundi 57. Bingwa wa dunia Beba Arewai alimaliza wa pili kwa muda wa dakika tatu na sekundi 57, huku naye Faith Chemgatich akimaliza watatu kwa muda wa dakika tatu na sekundi 58 na timu ya taifa ya voliboli ya Kenya wasichana walio chini ya umri wa miaka 18 iliendelea kutetemesha wapinzani wao kwenye mashindano ya bara Afrika, makala ya pili chipu ya chipukizi, mjini Gaborone nchini Botswana. Vigoli wa Kenya walijitahidi dhidi ya Afrika Kusini hadi kuzoa ushindi, wakiwa na matumaini ya kumaliza katika nafasi nzuri kwenye dimba hilo linaloshirikisha timu saba. Kwa niaba ya sauti Amerika, mimi ni Jason Nyakundi. Na mwisho twende jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha mjini Lubumbashi. Timu ya kandanda ya MK Etanchete ya Kinchasa itawakilisha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwaka ujao katika kinyang'anyiro cha kombe la shirikisho la bara la Afrika kwa mara ya pili mfululizo, na hiyo ni kisha ushindi wa mechi ya fainali ambayo iliweka mapambano Jumamosi mjini Kinchasa kwenye uwanja wa Tata Rafael dhidi ya timu ya Saint Lupopo. MK Etanchete iliizaba timu ya Saint lupopo popi ya Lubumbashi goli moja kwa yai. Mketanshete itawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na timu ya Vita Club ya Kinchasa. Timu ya Vita Club ya Kinchasa inawakilisha mwaka huu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mchuano wa Champions League barani Afrika. Jumamosi timu ya Vita Club ya Kinchasa itapambana na timu ya Al Ali ya Sudan katika raundi ya tatu ya mchuano wa Champions League barani Afrika, wakati ambao timu ya TP Mazembe mmoja wa wakilishi wa Jamhuri kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo katika mchuano wa Champions League barani Afrika, imefanya kambi yao kwa muda nchini Zambia kutarisha mechi ya Jumapili ijayo dhidi ya timu ya Zamaleki ya Misri. Kulingana na ripoti ya mtandao wa timu ya TP Mazembe, wachezaji wanne wa TP Mazembe hawatashiriki kwenye mechi ya Jumapili hapa Lubumbashi, ni kama vile mabeki Joel Kimwaki na Eriki Kulukuta pia washambuliaji Thomas ulimwengu na Bwana ali Samata ambao wote waliumia kwenye mechi ya raundi ya pili ambayo iliweka mapambano wiki iliyopita dhidi ya timu ya vita club ya Kinchasa. Kutoka Lubumbashi ni kiripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi Kosha. Basi kwa leo, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Katika mataifa mengi yanayoendelea uchimbaji wa madini ni muhimu kwa uchumi wao. Ikitumiwa kwa njia nzuri, rasilimali hizi zinaweza kunyanyua nchi kutoka umaskini kwa kuzalisha ajira na kuharakisha ukuaji wa uchumi, kadhalika kutoa elimu bora, huduma bora ya afya na huduma nyinginezo za serikali zinazohitajika, au zinaweza kuwa chanzo cha tabu zisizoelezeka. Katika maeneo ambako utawala ni dhaifu au hakuna, makundi yenye silaha yanaweza kuziba mwanya na kujipatia wenyewe rasilimali zenye thamani. Katika sehemu kama hizo, makundi hayo huenda yakawalazimisha wanavijiji kuchimba madini na kisha kutumia faida za mauzo ya madini kufadhili uasi dhidi ya serikali halali au kuwatisha wanavijiji. Marekani imekuwa na jukumu kubwa katika kuongoza idadi ya juhudi za kimataifa kukabiliana na biashara ya madini za mizozo chini ya mradi ujulikanao kama Dodd-Frank Section 1502 majina ya wabunge waliotunga sheria hiyo. Mashirika kimarekani ya kimarekani yanahitajika kufahamisha juu ya matumizi ya dhahabu bati, tungsten na tantalum na michanganyiko ya vifaa vinavyotokana na madini hayo na kisha kuchunguza wapi zilikotokea, ili kutathmini iwapo madini hayo yalitumiwa kuchochea mzozo katika eneo la maziwa makuu ya Afrika ya kati. Hatua hii ilichukuliwa kuvunja uhusiano baina makundi ya makundi yenye silaha na madini na kubuni njia halali za rasilimali hizi. Tangu mradi huu na mengineo yalipoanzishwa, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimefanya maendeleo katika kubuni njia halali za madini yao yanayozusha mzozo. Baadhi ya makundi yenye ya silaha yanaendelea kufaidika na rasilimali za kanda hiyo, na hivyo kuhatarisha udhibiti wa kanda hiyo na kuhujumu juhudi za kimataifa kumaliza miongo ya ugomvi huko hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika VOA iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Amerika ambayo ndio inatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo haya, msimamizi wake Momoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Khadija Riami. Pamoja tunawatakia usiku mwema na asante kwa kutusikiliza kutoka Washington DC. <tipa>