Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Aida Isa na mimi ni Abdushakur Abud tukikaribisha katika matangazo ya leo Jumanne, tarehe 3 Juni mwaka 2014. Karibuni katika Kumekucha Afrika. Hii leo tuna ripoti juu ya maoni yanayotolewa baada ya rais anayeondoka madarakani Malawi Joyce Banda kutohudhuria sherehe za kutawazwa kwa rais mpya na rais Barack Obama yuko njiani kuelekea Ulaya kuhudhuria mkutano wa viongozi wa mataifa tajiri duniani G7 na sherehe za miaka 25 ya kumaliza ukomunisti Poland. Na huko Libya, mapigano makali yanaendelea kati ya wanajeshi wanaomtii jenerali anayekaidi amri za serikali na wanamgambo wa Kiislamu. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti anwani wwwvoa swahilicom. Karibuni. Msomaji wenu ni mimi abdushakur Abud. Waziri mkuu mpya wa Libya Ahmed Maitik alikutana kwa mara ya kwanza jana na baraza lake la mawaziri mjini Tripoli baada ya polisi kumsaidia kufika katika ofisi ya waziri mkuu ambayo aliyomtangulia alikataa kuondoka. Taifa hilo la Afrika ya kaskazini linakabiliwa na, na ghasia kwa miezi kadhaa sasa na misukosuko ya kisiasa, na waziri mkuu anayeacha madaraka Abdullah Althini anakataa kukabidhi madaraka kwa utawala mpya. Maitiki aliwasili katika afisi ya waziri mkuu akifuatana na ulinzi mkali wa polisi usiku jana, wiki chache baada ya bunge kumteua kuchukua wadhifa huo baada ya uchaguzi uliokuwa na ghasia bungeni na Thini na wafuasi wake kukataa kutambua matokeo. Katika taarifa fupi baada ya mkutano huo, waziri mkuu mpya alilaani mapigano kati ya wanamgambo wa Kiislamu na jenerali aliyeasi jeshi yanayosababisha vifo vya watu ishirini wiki hii katika mji wa mashariki wa Benghazi. Mapigano yanayoendelea huko mashariki ya nchi ni kati ya kundi la wanamgambo wa Ansar al-Sharia na wanajeshi watiifu na jenerali Khalifa Haftar anayejigamba kuwa ni mzalendo anayepigana vita kuikomboa nchi kutoka wanamgambo wenye siasa kali za Kiislamu. Polisi nchini Nigeria imepiga marufuku maandamano katika mji mkuu wa Abuja yanayoitaka serikali kuwakomboa zaidi ya wasichana mia mbili wa shule waliotekwa nyara na wanamgambo wa Kiislamu. Maafisa wanasema uamuzi uliochukuliwa kwa sababu za usalama. Maafisa wa usalama wanaeleza kwamba maandamano ya Abuja yanaweza kutekwa na kile walichokieleza watu wa hatari. Waandamanaji wamelaani hatua wa hiyo na wameapa kuwasilisha mashtaka mahakamani kupinga marufuku hiyo. Maandamano ya abuda, ya Abuja yamekuwa yakifanyika takriban kila siku kama sehemu ya kampeni ya kuhamasisha watu juu ya utekaji nyara huo na kuishinikiza serikali kuwaokoa wasichana hao. Marekani inasema ina wasiwasi mkubwa juu ya hatima ya mwanamke wa Kisudan Bi Mariam Yahya Ibrahim ambaye amehukumiwa kifo kwa kukataa kuikana imani yake ya Kikristo na inajaribu kumsaidia kwa kesi yake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Marekani Jen Psaki amesema maafisa wa ubalozi wa Marekani Khartoum jana walikutana na mumewe Bi Ibrahim ambaye ni raia wa Marekani. Aida Isa anatusomea ripoti kamili. Bisaki anasema maafisa wa Marekani wamekuwa wakijaribu kumsaidia Daniel Wani tangu mwezi Juni mwaka jana, na wamekuwa wakiwasiliana naye mara kwa mara wakati wa kesi ya mkewe. Anasema mojawapo vipaumbele vyao ni kuwalinda raia wa Marekani walioko ng'ambo. Mke wa bwana Wani, Mariam Ibrahim, alihukumiwa kosa la kuacha dini yake hapo mwezi Mei kwa kukataa kuikana imani yake ya kidini ya Kikristo. Bi Ibrahim alizaliwa na mama Mkristo na baba Mwislamu. Alilelewa kama Mkristo baada ya baba yake kuitupa familia yake. Chini ya sheria za Sudan, watoto wenye mzazi baba Mwislamu nao huzingatiwa kuwa ni Waislamu. Mahakama hiyo ilimhukumu Bi Ibrahim kupigwa viboko mia kwa mashtaka ya kuzini kwa kumwoa Wani ambaye ni Mkristo. Kwa mujibu wa sheria za Sudan, ndoa baina ya Mwislamu na wasio Waislamu hairuhusiwi na muungano huo huzingatiwa kama zinaa. Katiba ya mwaka elfu mbili na tano ya Sudan inahakikisha haki ya uhuru wa kuabudu, walakini kivitendo serikali badala yake inatekeleza sheria za Kiislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Serikali ya Ukraini inaeleza kwamba mamia ya wanamgambo wanaotaka kujitenga na kujiunga na Rusia wakiwa na silaha nzito nzito wameshambulia afisi za serikali mapema jana karibu na mpaka wa Rusia na kusababisha kutokea mapigano ya siku nzima yaliyosababisha takriban vifo vya watu saba. Mapigano karibu na mji wa Luhansk ni mojawapo ya mapambano makali na makubwa katika kipindi cha miezi miwili ya uasi wanaotaka kujitenga na kupelekea ukosoaji mwingine kutoka Marekani juu ya jukumu la Urusi katika kuongeza ghasia mashariki ya Ukraine. Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje ya Marekani inaituhumu Rusia kwa kuunga mkono uasi huo kwa kuwapatia wapiganaji wa Kirasha silaha na kueleza kwamba Moscow haijafanya lolote kuzuia msaada huo kuvuka mpaka. Nam wapenda wasikilizaji, kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Habari yenye uzito wa alfajiri hii leo inatupeleka huko Malawi, ambako muungano wa asasi za kiraia na makundi yasiyo ya kiserikali yameeleza kuvunjika moyo kutokana na kukataa kwa rais anayeondoka madarakani Joyce Banda kukabidhi madaraka kwa njia amani na kwa mfano mzuri kwa rais aliyechaguliwa na raia rais Pet Peter Mutharika. Mwandishi wa Sauti ya America Peter Cloti ametayarishia ripoti inayosoma hapa na Aida Isa. Billy Mayaya ni mwanachama wa cheo cha juu wa makundi ya kiraia ya Malawi, anasema hatua ya Banda inaonyesha kasoro ya kuwa na uongozi. Anasema hii ni nafasi iliyopotea ya kuonyesha dunia kwamba Malawi bado ingali imeungana licha ya tofauti zilizopo za kisiasa na uteshi uliofuatia matokeo ya uchaguzi mwezi uliopita. Mojawapo, you know, uh, you know, ya mifano the ni kuonyesha nia ya dhati katika kujenga taifa. Kukataa kwake inaonyesha ni mfano mbaya kwa wadau kadhaa kwa kuwa huenda alikuwa amekerwa baada ya kushindwa kwake, na ninadhani hilo haliambatani vyema na demokrasia inayojitokeza hapa nchini Malawi. Rais Mutharika pia alivunjika moyo kuwa rais wa zamani Banda alikataa kutumia nafasi aliyopewa kumkabidhi madaraka, katika hotuba yake muda mfupi baada ya sherehe za kuapishwa hapo jana vyombo vya habari nchini humo vilimnukuu rais Mudharika akisema nani, na mnukuu hapa, anasema nina huzuni kwamba aliyenitangulia alikataa kuja hapa kunikabidhi madaraka. Nilikuwa ninatazamia kupeana mikono na kusahau yaliyopita. Anasema nilikuja na tawi la zaituni, tawi la amani. Ninamwomba kila mtu kuungana nami kuijenga tena Malawi. Sina nia ya kulipiza kisasi, lakini wale ambao wamevunja sheria watawajibika mbele ya sheria. Mwisho wa kumnukuu. Tusekel Mwanyongo, msemaji wa rais wa zamani wa bibanda Banda, anasema Banda hakulazimishwa kisheria kumkabidhi madaraka au kushiriki katika sherehe za kuapishwa rais mpya, lakini bwana Mayaya wa makundi ya kiraia anakana kauli hiyo. Handing over, democratically, to, uh, a successor. And I think, uh, watu wanasitiza juu uh, ya mfano mwema, mfano wa kukabidhi kidemokrasia wadhifa kwa mrithi wa cheo hicho, na panapokuwa na ukosefu wa mifano hiyo, basi hilo ni chanzo cha kutia wasiwasi kwa makundi ya kiraia kwa sababu inaonyesha mfano mbaya kwa ujenzi wa taifa. Hata hivyo, chama cha wanasheria cha Malawi MLS kinasema rais wa zamani Banda hawezi kulazimishwa kisheria kukabidhi madaraka kwa kiongozi mpya aliyechaguliwa. Msemaji wa MLS, Elisa Kilemba, anasema Bibanda alifuata haki yake ya kutohudhuria sherehe za kuapishwa kwa bwana Mudharika. Anasema kisheria hajalazimishwa kwenda kutekeleza jambo hilo hata hivyo, katika kuonyesha mfano mzuri, ingelikuwa bora kwa taifa kwa yeye kuonyesha nia safi na kumtakia mrithi wake kila la heri. Hilo lingeonyesha umoja. Tume ya uchaguzi ya Malawi ilimtangaza rais Peter Mutharika wa chama cha upinzani cha Democratic People's Party, DPP, kuwa mshindi wa uchaguzi kwa kupata asilimia 36 ya kura. Viongozi kadhaa wa mataifa ya kia Kiafrika kia ikiwa kia ni pamoja na rais wa zamani wa Malawi Bakili Muluzi walihudhuria kuapishwa kwa rais Mudharika katika uwanja wa Kamuzu Banda hiyo jana. Tunaendelea na habari za dunia kutoka kume kucha Afrika. Marekani inaeleza kwamba inaunga mkono serikali mpya ya muungano wa Palestina licha ya wa wasiwasi kutoka Israel kwamba ikipata itakipatia kundi cha Hamas ushawishi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje, Jen Psaki, alieleza jana kwamba Marekani itaihukumu serikali mpya kati ya Fatah na Hamas kutokana na hatua zake na ikiwa ni pamoja na dhamira zake za kutotumia ghasia na kuitambua Israel. Anasema wanania kufanya kazi na serikali ya Palestina, lakini pia watakuwa wanatizama kwa karibu kuhakikisha inaheshimu misingi ambayo Rais Abbas alistiza hiyo jana wakati wa kuapishwa kwa serikali mpya. Pasaki alisema Marekani itaendelea kutoa msaada wa kigeni kwa serikali hiyo, lakini itaendelea kutathmini sera za msimamo wa serikali mpya. Rais Barack Obama ameunda mamlaka maalum hiyo jana kushughulikia ongezeko la watoto wanaowasili hapa Marekani bila ya vibali na bila kufuatana na wazazi au jamaa zao. Katika barua inaeleza kwamba kuna hali ya dharura ya kibinadamu inayohitajika kushughulikiwa, na Rais Obama amekabidhi idara ya serikali kuu kusimamia dharura, kuratibu huduma za dha dharura kwa watoto, pamoja na kuwapatia makazi, huduma za afya na usafiri. Utawala wa Obama unakadiria kuna karibu watoto elfu sitini wasio na wazazi wao au jamaa zao chini ya miaka 18 wanaoingia Marekani kinyume cha sheria mwaka jana. <mucho> naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na tukiendelea na habari zetu, majeshi ya Libya yanayomtii mkuu wa zamani wa jeshi Jenerali Khalifa Haftar yanapambana na wanamgambo kutoka kundi la Ansar al-Sharia lenye uhusiano na Al Qaida huko Benghazi, huku ndege za helikopta zikipiga mabomu maeneo ya Ansar al-Sharia. Mwandishi wetu Edward Yeranian anaripoti kutoka Kairo. Kwa televisheni ya Libya inasema watu 20 wameuawa na zaidi ya 80 wamejeruhiwa. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Helikopta za jeshi la Libya zipo kwenye maeneo ya Ansar al-Sharia, kundi lenye uhusiano na al-Qaida katika mji wa bandari wa mashariki wa Benghazi hapo jana, huku mapigano yakiendelea. Ndege za kivita za Libya pia ziliruka kwenye anga ya mji huo huku makombora ya wanamgambo ya kushambulia ndege yakifanya mashambulizi. Mapambano yameripotiwa kuanza wakati wa wanamgambo wa Ansar al Sharia waliposhambulia kikosi maalum cha jeshi la Libya kwa roketi na makombora na kusababisha vifo. Kanda ya video imeonyesha roketi zikifyatuliwa nyakati za asubuhi kwenye anga ya mji huo. Msemaji wa operesheni ya pamoja ya jeshi la Libya, Ibrahim Shara, anasema wanamgambo wameshambulia kituo cha kikosi cha 21 cha jeshi cha Alsaika. Ana anasema kwamba magari ya wanamgambo wa wana ansar al sharia yaliyokuwa kwenye doria yalifyatua risasi kwenye kituo maalum cha jeshi ambapo majeshi yalijibu kwa ufiatuaji wao wenyewe. Anasema saa tatu baada ya mapigano ndege za kivita za jeshi la Libya ziliingia katika eneo hilo kusaidia jeshi la ardhini. Jeshi la anga la Libya ambalo limeapa kumtii jenerali wa zamani wa jeshi Khalifa Haftar limepiga mabomu maeneo ya wanamgambo wa Kiislamu huko Benghazi mara kadhaa wiki iliyopita. Televisheni ya Libya imeonyesha picha za mitaa mitupu katika sehemu za Benghazi nyakati za mchana, huku sauti za makombora yakianguka zikisikika. Televishen zimesema maduka yamefungwa na mitihani ya mwisho wa mwaka ya wanafunzi imeakhirishwa. irtafaa adadu qatla lishtibakat fi bangazi ila 18 <tosana> katilan wa 65 jarihan. Ripoti imesema majeruhi wamechukuliwa kwenye hospitali kadhaa. Kituo cha televishen cha Sky News kimeripoti kwamba miili ya watu ilionekana mitaani katika sehemu kadhaa za mji. Televisheni ya Libya ilicheza muziki kwa kuwakumbuka wale ambao wamefariki katika mapigano ya karibuni. TV zimesema wakazi wengi wa Bengazi wameelezea uungaji mkono wao kwa operesheni za kijeshi dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu ambao wanaongozwa na Jenerali Haftar. Haftar amekosana na bunge la muda la Libya na mawaziri wakuu wawili, kila mmoja ambaye anadai anayowakilisha serikali. Haftar ameliita bunge la taifa si halali tangu mamlaka yake yamalizike mwezi Februari. Aliashiria wiki iliyopita kwamba hataunga mkono uchaguzi wa bunge jipya hapo Juni 25 kwa sababu ya kushuka kwa hali ya usalama. Rais Barack Obama wa Marekani aliondoka hapa Washington jana usiku kuelekea Ulaya kwa ziara itakayomfikisha Warsaw, Poland na Brussels, Ubelgiji, ambako hatua za Russia nchini Ukraine zitakuwa juu katika ajenda ya mazungumzo yake. Sasa, Abdushakur, ripoti ya Luis Ramirez kutoka White House inaeleza nini juu ya ziara hii ya Obama? Kwa ufupi, kwa hakika inaeleza kwamba ni ziara muhimu, lakini ngumu, kwani inaeleza kuwa rais Obama anakwenda Poland wakati ambapo kuna shaka nyingi huko kuhusiana na msimamo wa Marekani wa kutokuwa tayari kukabiliana kwa nguvu zaidi na vitisho vya upanuzi wa Russia. Lengo la Rais Obama huko Woso, iliyoko kilomita mia kadhaa, kutoka mpaka na Ukraine ni kufanua zaidi kwa washirika wake sera aliyoeleza wakati wa hotuba yake katika chuo cha kijeshi cha West Point wiki iliyopita, alipoeleza kwamba diplomasia na hatua za pamoja, na wala si bunduki, ndio njia anayopendelea kutanzua migogoro. Our ability to shape world opinion Of the world..., anasema namnukuu, uwezo wetu wa kuongoza maoni ya dunia umesaidia kuitenga Russia mara moja. Kwa sababu ya uongozi wa Marekani, dunia mara moja ililaani hatua za Russia, mwisho wa kumnukuu. Jambo la kwanza katika ajenda ya bwana Obama itakuwa mikutano na rais Bronislaw Komorowski wa Poland, ambaye serikali yake inataka kuwepo na vikwazo vikali zaidi dhidi ya Rusia na kupelekwa wanajeshi zaidi ya wale wanajeshi 150 wa Marekani waliowasili huko mwezi Aprili kama ishara ya uungaji mkono wa Marekani. Mchambuzi wa Wilson Center Will Pormezan anasema Poland imeshavamiwa na Urusi mara kadhaa mnamo karne kadhaa hivi sasa, pamoja na kutawaliwa na Urusi. Urusi mnamo mwishoni mwa karne ya 19 na mwanzoni mwa karne ya ishirini kimsingi iliingilia taasisi kadhaa huru za Poland katika lengo la kuibadili nchi hiyo kuwa Russia. Kwa hiyo kihistoria, Poland daima ina wasiwasi kuhusu kile kinachotendeka Russia na nia ya Russia kuelekea Poland yenyewe. Sehemu ya Rais Obama kuitembelea Poland ni kuungana na viongozi wengine kusherekea miaka ishirini na tano ya kuchaguliwa kwa mara ya kwanza kiongozi wa vyama vya wafanyakazi Lech Valensa, ambapo vuguvugu vugu lake lilipelekea kumaliza miongo minne ya utawala wa komunisti uliolazimishwa na Urusi huko Poland. Katika sherehe hizo, kiongozi huyo wa Marekani atatoa hotuba yenye lengo la kuhakikisha nchi za kanda hiyo kwamba Marekani inaendelea kuwa kiongozi wa demokrasia na uhuru katika sehemu hiyo ya dunia jambo ambalo wa Poland wanataka kusikia. Rais Obama anatarajiwa kukutana pia na rais mteule wa Ukraine Petro Poroshenko mjini Warsaw hapo kesho, kabla ya kuelekea Brussels kwa mikutano na viongozi wa mataifa saba tajiri duniani G7. Na kituo cha mwisho cha kiongozi huyo wa Marekani mwishoni mwa wiki ni, ni Normandi Ufaransa, ambako ataadhimisha miaka sabini ya kuanza ukombozi wa Ulaya kutoka Wanazi inayojulikana kama D-Day kumaliza vita vya pili vya dunia. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shirika la Afya Duniani WHO linaripoti kwamba kipindupindu kinasambaa haraka katika mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba. WHO inasema mashirika ya kutoa misaada na Wizara ya Afya wanaongeza juhudi za kusitisha kusambaa kwa ugonjwa huo katika mji na kuzuia mlipuko kuingia katika maeneo mengine ya nchi. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na mkamiti kibayasi, anaisoma ripoti kamili. Shirika la afya duniani lina wasiwasi namna kipindupindu kilivyosambaa haraka katika mji mkuu wa Sudani Kusini tangu ugonjwa huo ulipothibitishwa kwa mara ya kwanza hapo April 23. Inaripoti zaidi ya kesi elfu moja ikiwemo vifo 27 mjini Juba na kesi zisizothibitishwa zilizoripotiwa katika maeneo mengine ya nchi hiyo yaliyokumbwa na vita yakiwemo majimbo ya Jonglei, Lakes na Upper Nile. Mtaalam wa kipindupindu katika WHO, Dr Dominic Legros anasema mazingira yasiyo safi kwenye kambi za watu waliokoseshwa makazi na kuanza kwa msimu wa mvua kunatarajiwa kuongeza kusambaa kwa ugonjwa huu ambao mara nyingi unasababisha kifo. Ninafikiri kwamba tunatakiwa kuwa tayari kwa hali ya mlipuko mkubwa, kama unataka kuita huo ni mlipuko katika nchi. Ni vigumu kutabiri namna milipuko ya kipindupindu inavyoongezeka. Tunafahamu kwamba inasambaa haraka, na tumeshuhudia hili kwa mara nyingine tena, wakati huu mjini Juba, kwa kipindi hiki. Nje ya Juba hatuoni milipuko mikubwa. Legros anasema kudhibiti mlipuko katika maeneo mengi ya ndani zaidi itafanya hali kuwa ngumu wakati wa msimu wa mvua ambapo barabara hazipitiki na kushindwa kufika huko. Anasema kipindi hiki kwa kawaida kinachochea mlipuko wa kipindupindu kutokana na mafuriko ambayo yanachafua vyanzo vya maji. Kipindupindu kinasambaa kwa njia ya chakula na maji yasiyo salama. Inasababisha kutapika sana na kuharisha, hali ambayo inapelekea kupoteza maji mwilini. Kinaweza kusababisha kifo katika muda wa ndani ya saa kadhaa kama kisipotibiwa, lakini kesi nyingi zinafanikiwa kutibika kwa kunywa maji yenye chumvi. Legros anasema mikakati miwili muhimu inafanyika kuudhibiti ugonjwa huo mjini Juba. Anasema wafanyakazi wa kutoa msaada wanajaribu kuboresha usafi wa vyoo na kutoa huduma ya maji salama. Anasema pia wanafungua vituo vya matibabu ili watu waweze kupata kwa urahisi fursa ya huduma ya afya. Mtaalamu huyo wa afya anasema wasiwasi wasi wa usalama kwa sababu ya vita vinavyoendelea unadumaza juhudi za kudhibiti ugonjwa. Kwa mfano, marufuku ya kutotoka nje jioni mjini Juba inadhibiti harakati na kufanya iwe vigumu kote kwa wagonjwa wa kipindupindu na wafanyakazi wa huduma za afya kwenda kwenye vituo vya matibabu. Anasema wiki kadhaa zilizopita WHO na washirika wake walitoa chanjo kwa watu waliokoseshwa makazi kwenye kambi moja katika eneo la kaskazini mwa Sudan Kusini. Lakini kwa sababu ya usalama ulioongezwa, wafanyakazi wa afya hawawezi kurudi kwenye kambi kufanya mzunguko wa pili wa chanjo. Muktasar wa habari. Waziri mkuu mpya wa Libya Ahmed Mitiki alikutana kwa mara ya kwanza jana na baraza lake la mawaziri mjini Tripoli baada ya polisi kumsaidia kufika katika ofisi ya waziri mkuu ambayo aliyemtangulia amekataa kuondoka. Polisi nchini Nigeria imepiga marufuku maandamano katika mji mkuu Abuja yanayoitaka serikali kuwakomboa zaidi ya wa wasichana mia mbili wa shule walioteka nyara na wanamgambo wa Kiislamu. Waandamanaji wameapa kupinga marufuku hiyo. Marekani inasema ina wasiwasi kuhusu hatima ya mwanamke wa Kisudan Mariam Yahya Ibrahim ambaye amehukumiwa kifo kwa kukataa kuikana imani yake ya Kikristo na inajaribu kumsaidia kesi yake. Mume wake ameonana na maafisa wa Marekani huko Khartum. Nam na kumalizia matangazo, basi ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Miaka mitano iliyopita inafahamika vyema kwa kudorora kwa uchumi ulimwenguni na ongezeko la bei za vyakula vililazimisha watu wengi kuingia katika hali isiyo ya kawaida ya usalama wa chakula. Rais Barack Obama alitoa dola bilioni 3.5 katika kipindi cha zaidi ya miaka mitatu kwa juhudi mpya za ulimwengu ambazo zitalenga juu ya kupunguza njaa, lishe duni na umaskini. Chini ya mwaka mmoja baadaye, mwezi Mei mwaka 2010, Feed the Future Initiative ilizinduliwa chini ya uongozi wa shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID. Feed the Future inalenga kwa wakulima wadogo wadogo hususan wanawake. Hii ni kwa sababu ukuaji katika sekta ya kilimo ni angalau unafikia mara mbili katika kupunguza ukuaji wa umasikini katika sekta nyingine. Ndiyo maana USAID inashirikiana na serikali, makundi ya kiraia, sekta binafsi na taasisi fadhili kuandaa programu za Feed the Future ziendane na kipaumbele cha ndani. Ikifanya kazi na nchi 19 barani Afrika, Asia, Latin America na Caribbean, Feed the Future Imetoa misaada wa zaidi ya dola bilioni 18.5 kwenye uwekezaji, imezindua teknolojia mpya za gharama nafuu kuongeza uzalishaji kilimo na kudhibiti hatari za mabadiliko ya hali ya hewa na kutangaza vyakula vilivyohifadhiwa vyenye lishe bora kwa mamilioni ya kinamama na watoto duniani kote. Mwanzoni mwa mwezi Mei, USAID ilitoa ripoti ya maendeleo ya mwaka 2013 ya Feed the Future ambayo inaeleza kwamba programu imefanikiwa kwa kiasi kikubwa. Mwaka jana juhudi hizo zilisaidia takriban wakulima milioni saba na watengenezaji chakula waliotumia teknolojia mpya na kushuhudia umiliki wa kiasi cha heka milioni 9.9 za ardhi. Imewafikia zaidi ya watoto milioni 12.5 kwa kuwapatia lishe ambazo zinaweza kuwasaidia kushamiri, hivyo kuwapatia fursa ya kuwa na hali bora ya e baadaye. Hivyo basi kwa mfano wakulima wadogo wadogo milioni tatu nukta tatu nchini Bangladesh waliongeza mavuno ya mchele kufikia asilimia ishirini kwa kutumia mbegu zilizoboreshwa mbolea na taratibu nzuri za kilimo. Huko Senegal, wakulima hivi sasa wanazalisha mchele kwa wingi ambao unatosha kualisha zaidi ya raia wenzao laki nne kwa mwaka mmoja. Na huko Honduras familia elfu nne na mia tatu zimepiga hatua kubwa juu ya kiwango cha umasikini cha matumizi ya dola 1 na senti 25 kwa siku kwa kuongeza mazao ya kilimo cha kisasa na kuuza kwa asilimia 125 na 25. Katika hotuba yake alipoapishwa mwaka 2009, Rais Obama alisema: kwa watu wa mataifa maskini, tunaahidi kufanya kazi pamoja nanyi kuboresha mashamba yenu na kuhakikisha kuwa maji safi yanawafikia kuboresha ukuaji wa miili yenye njaa na kulisha wenye njaa. Na kwa mataifa hayo kama yetu, ambayo yanafurahia vitu vingi walivyo navyo tunasema hatuwezi tena kumudu tofauti za ndani zinazotoa mihangaiko nje ya mipaka yetu, wala hatuwezi kuharibu rasilimali za dunia bila kuangalia kwa karibu sana madhara yake. Dunia imebadilika, na lazima tubadilike nayo na nam. Hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Asanteni wapenda wasikilizaji kuungana nasi na msikose kuwa nasi jioni ya leo saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, na usiache kuandika maoni yako VOA Swahili at voanews com au kuuliza swali au kutuma salamu na muziki. Kwa niaba wenzangu wote waliosikika, Aida Issa na fundi wa mitambo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.