ya VOA. tunatangaza kutoka hapa washington dc na kukaribisha hivi leo ni mimi esta na mimi ni khadija riami leo ni jumanne juni tatu mwaka 2014 tunasikika kupitia 107.5 fm ya nairobi kenya na katika masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22 karibuni Katika matangazo yetu jioni ya leo, ni siku ya pili kwa rais mpya wa Malawi madarakani, lakini je, wa Malawi wana mategemeo gani? Wananchi wana imani kubwa, wanaamini kwamba huyu rais mpya anaweza kurudisha tena uchumi wa Malawi ukaenda sambamba kama ulivyokuwa hapo zamani. Na rais wa Marekani Barack Obama atetea uamuzi wa utawala wake kuachia huru wafungwa wa, wa, wa Guantanamo Bay kwa uhuru wa mwanajeshi mmoja wa Marekani aliyeshikiliwa na Taliban. Ni baadhi ya vidokezo vya habari tulizokuandalia jioni ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Khadija Riyami na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, rais wa Marekani Barack Obama ametetea uamuzi wake wa kuachia wafungwa watano wa Afghanistan kutoka kwenye gereza la kijeshi la Guantanamo Bay, Cuba, kwa mabadilishano ya kuachiliwa kwa, kwa mwanajeshi wa Marekani. Bwana Obama amewaambia waandishi wa habari nchini Poland, kwa Marekani ilikuwa na jukumu zito kutowaacha wanajeshi nyuma. Aliongezea kuwa utawala wake ulishauriana na bunge kwa muda kuhusu mabadilishano ya wafungwa. Wafungwa watano walisafirishwa Jumapili kwenda Qatar baada ya Taliban kumwachia Sergeant Bo Begdal. Hali nchini Ukraine ndio suala kuu kwenye ajenda kwenye ajenda hivi leo wakati rais wa Marekani Barack Obama alipoitembelea Poland na kuwahakikishia viongozi wake kuhusu ungaji mkono wa Marekani baada ya mkutano wa leo Jumanne huko Warsaw na rais wa Poland Bronislaw Komorowski. Bwana Obama ameitaka Rasia kusaidia kuzuia mtiririko wa silaha kwa wale wanaotaka kujitenga mashariki mwa Ukrain na kutumia ushawishi wake kuwafanya wanamgambo waunge mkono amani. Mwandishi wetu Luis Ramirez ana ripoti zaidi kutoka Woso na Mwamoyo Hamza anaisoma ripoti kamili. Rais Obama anazuru Poland wakati kuna wasiwasi kuhusu nia ya Marekani katika kukabili kwa nguvu zaidi vitisho vya upanuzi wa Rasia. Lengo la Rais Obama mjini Warsaw kilomita chache kutoka mpaka wa Ukraine ni kuweka wazi kwa ajili ya wa washirika wake sera alizoelezea katika hotuba yake kwenye chuo cha kijeshi cha West Point wiki iliyopita, aliposema njia za diplomasia na mikakati, si bunduki, ndio njia anazopendelea yeye katika kutatua migogoro. Right alisema uwezo wetu wa kushawishi maoni ya dunia uliitenga Russia mara moja Russia. Kutokana na uongozi wa Marekani dunia mara moja ilipinga hatua za Russia. Masuala ya kwanza katika ajenda ya bwana Obama ni mikutano na Rais Bronislaw Komorowski wa Poland, ambaye serikali yake inataka vikwazo vikali zaidi dhidi ya Russia na ongezeko la wanajeshi wa Marekani nchini Poland. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mapigano kati ya majeshi ya serikali na waasi wanaounga mkono Russia huko mashariki mwa Ukraine yanaendelea hivi leo Jumanne huku kila upande ukidai kusababisha hasara kwa upande mwingine. Kaimu rais wa Ukraine Oleksandr Tuchinov ameliambia bunge la Ukraine hivi leo kwamba kambi ya uasi nje ya mji wa Severodonetsk katika mkoa wa Luhanski imeharibiwa na idadi kubwa ya magaidi wameuawa. Pia amesema majeshi ya usalama yalikuwa yanasogea kwenda kuikomboa Donetski upande wa kaskazini mkoa wa Donetski ni majirani la Luhansk. Pia leo, waziri wa mambo ya ndani wa Ukraine Arsenov Avakov amewaonya watu wa huko Donetski kubaki ndani kwa sababu ya mapigano makali kati ya majeshi ya serikali na wale wanaotaka kujitenga wanaoiunga mkono Rusia. Wasiria wanapiga kura leo Jumanne katika uchaguzi ambao unatarajiwa kumpa Rais Bashar al Assadi ushindi mkubwa kwa kuongoza kipindi kingine cha miaka saba huku vita vya mauaji vikiendelea kote nchini humo. Televisheni ya taifa ya Siria imewaonyesha wafuasi wa Asadi wakipeperusha bendera na picha za rais wakati wakisubiri katika mistari mirefu kupiga kura zao. Upigaji kura unafanyika katika maeneo yanayodhibitiwa na na serikali nchini humo. Upinzani wa Syria na washirika wao wa magharibi wameukana uchaguzi huo ambao unamweka bwana Assad dhidi ya wapinzani wawili ambao hawajulikani, wagombea ambao wameidhinishwa na serikali ya Siria. Waziri mmoja wa India na mshirika mkuu wa waziri mkuu mpya Narendra Modi amefariki kufuatia ajali ya gari katika mji mkuu New Delhi, maafisa wa hospitali wanasema. Waziri wa masuala ya vijijini Gopinath Munde alikuwa njiani kuelekea uwanja wa ndege leo Jumanne wakati gari yake lipogongana na gari nyingine. Munde mwenye umri wa miaka 64 alimwomba dereva wake amkimbize hospitali ambako maafisa wanasema alifariki baadaye kwa mshtuko wa moyo. Munde ni kiongozi mwandamizi katika chama cha Bwana Modi cha Barat, Bharatiya Janata Party na aliapishwa wiki iliyopita baada ya Bwana Modi kupata ushindi mkubwa. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC na habari zilizochukua uzito wa juu jioni ya leo, za tupeleka huko Malawi ambapo wananchi wa nchi hiyo wana mategemeo makubwa ya mabadiliko ya utawala katika chama cha Democratic Progress Party DPP ambacho kimerejea madarakani tena wiki hii kufuatia ushindi wa Rais Peter Mutharika. Nimezungumza na mwandishi habari wa Malawi Efrem Banda na kwanza nikamuuliza maoni ya wachambuzi kufuatia hotuba ya kuapishwa kwa rais huyo mpya hapo jana. Jana zilikuwa shemla shemla shangwe shangwe nyingi sana katika uwanja wa Kamuzu uh, ambao ni uwanja mkubwa sana hapa nchini Malawi, Blantyre, ambapo tulihudhuria na kuona rais mpya anaapishwa Profesa Arthur Peter Mutarika. Na kwa kweli hotuba yake aliyotoa iligusa nyoyo ya watu hapa nchini Malawi. Pia wachambuzi wa hapa nchini Malawi wamesema hotuba hiyo ilikuwa hotuba nzuri sana, hotuba ya kujenga Malawi, hotuba ya kuleta ina Malawi pamoja na, wa, na wananchi hapa wana mategemeo makubwa sana na rais huyu. Uchumi wa Malawi katika miaka ya karibuni umedorora. Je, wananchi wana mategemeo gani baada ya kuapishwa kwa rais huyu? Wananchi wana imani kubwa, wanaamini kwamba huyu rais mpya anaweza kurudisha tena uchumi wa Malawi ukaenda sambamba kama ulivyokuwa hapo zamani, kwa sababu wanaongea kwa kulingana na uzoefu wa kazi yake kwamba amekuwa akifanya kazi kwenye mashirika mbalimbali huko nje ya nje ya Malawi. Sasa wana imani kubwa sana kwamba uchumi wa Malawi utakuwa unaenda vizuri, kwa kulingana na kwamba, kwa sasa tumeona Uchina, uh, Ujerumani wote wanataka kuja hapa nchini Malawi kufungua mabarozi yao hapa nchini Malawi, ambayo katika kipindi cha nyuma yalikuwa kwamba hapo hayapo. Sasa wana imani kubwa sana kwamba huyu raisi ataweza kufanya vizuri kwa kulingana na historia ya kaka yake aliyefariki Bingu uh, wa Mutarika, kwa sababu yeye alikuwa mchumi sana. Huenda huyu anaweza kuchukua mawazo mazuri ambayo rais aliyefariki alikuwa nayo, kwamba anaweza akaendeleza vizuri sana kwa sasa. Na rais anategemewa kutangaza lini baraza lake la mawaziri? sema kwamba ndani ya siku tatu tangu afishi, wananchi wanaweza kusikia kwamba ni baraza gani ambayo ameteua, ameteu, na, na wakina nani ambao wameteuliwa, lakini alitamka kwamba baraza lake la mawaziri litakuwa watu ishirini. Ina maana kwamba mawaziri wenyewe watakuwa kumi na manaibu waziri watakuwa pia tena kumi kujumulisha namba ya watu ishirini. Tukiangalia ni kwamba mawaziri wamepunguzwa sana, kwa sababu nyuma huku tulikuwa na mawaziri zaidi ya arobaini. Ha, amepunguzwa na idadi kubwa sana ambapo yeye alisema ilikuwa ni sehemu moja ya kurejesha uchumi wa Malawi, na wanauchumi hapa Malawi, watu wanaofanya masuala ya uchumi, wamesema ni jambo njema na ni jambo la kumpongeza zaidi. Wakati huo huo, rais aliyemtangulia Joyce Banda alisusia kuapishwa kwake. Hii imetafsiriwa vipi na wachambuzi na wananchi wa Malawi? Kukataa kuhudhuria huyu rais Banda kuapishwa kwa rais huyu mpya kumeonyesha udhaifu wake kabisa, kwamba yeye hataki kufanya kazi na watu wengine, ambapo rais huyu wa sasa alitoa hutuba nzuri kabisa kusema kwamba ni vyema sasa siasa imeshaisha na yeye anahitaji afanye kazi pamoja na kila mtu. Lakini kwa upande wake, rais Joyce Banda yeye alisema kwamba alipewa taarifa kwa muda mchache sana wakao. Kwa kipindi hicho yeye alikuwa katika bei ambako ni kwao kwa mumewe, asema kwamba kutoka kwenda uh, Blanta ilikuwa safari ndefu sana, sasa asingehudhuria. Lakini alisema alimtakia kila heri rais kwa sasa ni Ephraim Banda, mwandishi wa habari wa Malawi, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Blantyre. Je yeah, nifanyeje, mpenzi msikilizaji, kuanzia Mei 31 idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA Kupitia Tumaini International Radio ya jijini Dar es Salaam, katika 105.7 FM itawaletea matangazo ya je ni fanyeje kila Jumamosi na Jumapili kwa nusu saa kuanzia saa 12:30 jioni. Matangazo haya pia yataweza kusikika kwa wakazi wa Zanzibar na pwani. Usikose kujiunga na 105.7 FM kwa vipindi moto moto vya je ni fanyeje na usikie vijana wakizungumzia masuala ya kiafya na kijamii. Ni VOA Swahili, redio yako ya uhakika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. China leo imejitetea kuwa ni halali kuwatia ndani wakosoaji wa serikali kabla ya maadhimisho ya 25 wiki hii ya ukamataji uliofanyika Tiananmen Square. Dazeni ya wanaharakati wametiwa ndani au wamewekwa katika kifungo cha nyumbani kuelekea maadhimisho ya leo Juni tatu na nne kwa ukandamizaji wa ghasia uliofanywa kwa waandamanaji wapenda demokrasia. Alipoulizwa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Hong Lei kwa nini Beijing imewatia ndani wapinzani hao, amesema kwamba China ilikuwa inachukua hatua kwa mujibu wa sheria. Imekuwa ni utamaduni wa kila mwaka Beijing, kwa Beijing kuwakamata wanaharakati kabla ya maadhimisho nyeti, lakini ukamataji wa mwaka huu umekuwa mbaya zaidi. Japani inasema inafikiria kumpeleka waziri mkuu Shinzo Abe huko Korea Kaskazini kusaidia kusuluhisha swala la raia wa Japan waliotekwa. Pyongyang angu wiki iliyopita ilikubali kuchunguza tena hali ya raia wa Japan waliopotea kwa mabadilishano ya Tokyo kulegeza baadhi ya vikwazo. Waziri wa mambo ya nje wa Japan Fumio Kishida amesema leo kuwa serikali hivi sasa inaangalia iwapo ziara ya bwana Abe huenda ikasaidia kuhitimisha suala hilo. Ziara hiyo itakuwa na utatanishi kwa vile Japan haina uhusiano wa kidiplomasia na Korea Kaskazini, kwa kiasi kikubwa kwa sababu ya suala la utekaji. Jeshi la Thailand linatishia kuwakamata wale ambao wanatumia alama ya vidole vitatu iliyotumika katika filamu ya The Hunger Games kuelezea upinzani kwa mapinduzi ya mwezi uliopita. Viongozi wa mapinduzi wameweka masharti makali kwa uhuru wa kujieleza na kuimarisha marufuku kwa mikusanyiko ya zaidi ya watu watano tangu wachukue madaraka hapo Mei 22. Ikiwa ni upinzani wa kimya kimya, upinzani wengi wa mapinduzi Wameanza kuonyesha alama vidole vitatu ambayo katika filamu hiyo ya The Hunger Games ilikuwa ni upinzani dhidi ya utawala wa Kiimla. Msemaji wa jeshi la Thailand anasema wanafuatilia kampeni na kuwaonya wale wanaonyesha alama hiyo kuwa watakamatwa, kama wakifanya hivyo wakiwa katika makundi ya zaidi ya watu watano. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tukirejea katika ripoti za waandishi wetu. Serikali ya Kenya imekubali kukutana na makundi ya upinzani ili kujadilia masuala mbalimbali yanayokabili taifa hilo, lakini wakati huo huo, serikali hiyo imesema haipo tayari kujadilia swala la kuvunjwa kwa tume huru ya uchaguzi IEBC. Kutoka Nairobi, mwandishi wetu Mwangi Gikonyo ametuandalia mkusanyiko wa masuala ya kisiasa yaliyotukia nchini humo katika siku za hivi karibuni. Baada ya wito wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga pamoja na viongozi wengine wa chama cha upinzani cha cod kuitisha mkutano wa kitaifa ili kujadili masuala nyeti yanayokabili taifa, hatimaye serikali ya, ya rais Uhuru Kenyatta imekubali kushirikiana na upinzani katika mazungumzo hayo, lakini imesisitiza kwamba serikali haitakuwa tayari kujadili suala la kuvunjwa kwa tume huru ya uchaguzi kama inavyodaiwa na upinzani. Punde baada ya matokeo ya uchaguzi mkuu uliopita, Raila Odinga na wafuasi wa chama cha ODM wamekuwa wakikosoa tume hiyo kwa kushindwa kuandaa uchaguzi huru na haki, na wamekuwa wakisisitiza kwamba hawatakubali kushiriki tena kwenye uchaguzi mkuu mwaka 2017 ikiwa tume hii ya uchaguzi haitavunjwa na tume mpya kuteuliwa. Upinzani umekuwa wakihimiza kuitishwa kwa maandamano ya kitaifa ikiwa serikali haitakubali mazungumzo kama hayo kufikia tarehe 7 mwezi ujao siku sitini, siku ya sabasaba mpaka tuketi chini sisi kama Wakenya na kuanza kuzungumza. Na upande wa serikali unapinga vikali kuvunjwa kwa tume huru ya uchaguzi. Serikali ya Rais Uhuru Kenyatta inasema iko tayari kushauriana na makundi ya upinzani kuhusu masuala na matatizo ya usalama, uchumi, ukosefu wa ajira na kadhalika lakini haiko tayari kuhusia swala hilo la kuvunjwa kwa tume huru ya uchaguzi. Pia Rais Uhuru Kenyatta amepinga vikali kuundwa kwa serikali ya mseto, yaani nusu mkate, kama inavyodaiwa na upinzani. Sasa kale wapinzani wetu wamekubali pia kuungana na sisi, karibu mwingie katika taratibu, twende kazi, hakuna shida. Tunataka national dialogue. Wasipokubali wataenda nyumbani. Wale ambao wanafikiria ya kwamba kuna mambo ya nusu mkate, hakuna hiyo. Serikali hii ni imara. Mambo ya national dialogue, serikali yangu kwa muda wa miezi mitano sasa, tumekuwa tukijipanga, na sisi tuko tayari kuongea na viongozi wote na stakeholders wote kuhusu mambo ambayo inahusu Wakenya. Naibu wa Rais William Ruto anasema haitawezekana kuundwa kwa serikali ya mseto na Raila Odinga. Sasa wanapanga tena, ati wanataka twende tukutane, sijui mahali gani, sijui tuongee maneno gani, ati tutengeneze serikali ingine ya makelele ya watu yote, hiyo hapana wezekana. Lakini mara kwa mara wafuasi wa, wa Raila Odinga wamekuwa kidai kubaguliwa na serikali ya sasa. We want to tell them, chuma wanacho Si wao wanaone kanti peke yake, hii kanti ni ya Wakenya wote kwa jumla, na Wakenya wote na. Tangu hotuba ya Raila Odinga katika bustani ya Uhuru Park baada ya kurejea hapa nchini kutoka Marekani, wanasiasa wamekuwa wakishambuliana kwa maneno, kila mmoja akimtetea kiongozi wake. Kwa hivi sasa kuna wasiwasi kuhusu hatima ya tume ya uchaguzi hapa nchini Kenya kufuatia madai ya upinzani ya kutaka kuvunjwa kwa tume hiyo, lakini serikali imekataa. Mwaike, kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Maafisa wa serikali ya Kinshasa na wenzao wa Brazzaville wamekutana ili katika juhudi za kuondoa tofauti baina yao kufuatia kufukuzwa kwa raia wa DRC waliokuwa wakiishi katika nchi jirani ya Congo Brazzaville. Hata hivyo, mazungumzo hayo yamekabiliwa na ugumu, kila upande ukionekana kushikilia msimamo na hoja zake. Taarifa kamili na mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo. Kwenye kikao cha ufunguzi tulishuhudia mazungumzo ya viziwi viwili baina ya ujumbe wa Kongo Kinshasa na ule wa Kongo Brazzaville. Waziri wa mambo ya ndani wa DRC Richard Muyege alituhumu viongozi wa Kongo Brazzaville kwa kuwafukuza raia wake bila kuheshimu wa haki za binadamu. La brutalité et la violence qui ont accompagné ce mouvement... usumbufu na utumiaji nguvu uliotumiwa katika operesheni hiyo ya msako vilisababisha madhara mengi, ili hali kwamba kuna mkataba wa ushirikiano baina yetu na Congo Brazzaville. Richard Muyege amesema kwamba bila shaka maafisa wa Brazzaville walikeuka haki za binadamu lakini waziri wa mambo ya ndani wa Congo Brazaville, Raymond Mbulu, ambaye aliongoza ujumbe wa watu 41 wa nchi yake ametupilia mbali madai hayo na kusema hakukuwa na ukiukaji wowote wa, wa haki za binadamu. Operesheni de hiyo ilisikitishwa na kufariki kwa watu wawili pekee, mmoja alikufa kutokana na ugonjwa wa kisukari na wa pili kutokana na mshtuko wa moyo. Lakini tumeshangazwa na taarifa zinazoelezea kwamba watu kadhaa waliuliwa, hatujui zimetokea wapi. Raymond Mbulu amesema serikali yake ilichukua hatua hiyo kutokana na visa vya ujangili vilivyoripotiwa kwa siku nyingi na ambavyo vilitekelezwa na raia wa nje, huku serikali ya Congo ikisema kwamba ilipokea raia wake laki moja na thelathini elfu. Viongozi wa Brazzaville wamesema waliwafukuza watu elfu mbili pekee ambao hawakuwa na vibali na wengine walirejea Kinshasa kwa ihari yao. Matamshi hayo yamepingwa vikali na wakimbizi wenyewe, mfano wa huyu Kasaka Anise niliyemkuta kwenye kambi ya muda ya watu waliofukuzwa kutoka Brazaville. mimi nimeishi Brazaville toka mwaka wa 1990 nimeoa huko na nina watoto watatu nimefanya kazi kwenye kampuni mojawapo ya usafiri lakini walinishika na kunirejesha kwa nguvu, na familia yangu wamebaki huko Brazzaville. Na huyo dada alikuwa pia na ushahidi wake: Nitakuonyesha vibali vya watoto wangu ambavyo wanaruhusiwa kuishi huko Brazzaville. Vibali ndio hivi, lakini polisi hawakujali vibali hivi, na wameturejesha hapa mikono mitupu ni na watoto wane sijue nifanyeje. Kwenye mazungumzo na mabalozi wa nchi za nje mwishoni mwa wiki, Rais Kabila alielezea kwamba ametegemea kuweko na matokeo mazuri ya mkutano huu baina ya ujumbe wa DRC na ule wa Kongo Brazzaville. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia kampeni iliyoanzishwa na Umoja wa Afrika ya kupunguza ndoa za watoto katika nchi nyingi barani Afrika. Takriban asilimia 39 ya wasichana wanaolewa kabla ya kufikia umri wa miaka 18, mara nyingi bila ya ridhaa yao. Mwandishi wetu Martha Van de Wolf anaripoti kutoka Adis Ababa. Kiwango hicho kimepelekea Umoja wa Afrika kuzindua kampeni ya miaka miwili kutokomeza ndoa za watoto barani Afrika. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Wasichana milioni 14 walio na umri wa chini ya miaka 18 wanalazimishwa kuolewa kila mwaka na wazazi wao katika nchi zinazoendelea. Nyingi ya nchi hizi ziko barani Afrika. Zenabu ni msichana mwenye umri wa miaka 16 kutoka Niger. Anasema alichukuliwa kutoka shule na wazazi wake na kupelekwa kuozeshwa. Lakini mume wake baadaye akawa anampiga kama akikataa asimguse. Alikimbia na kurejea kwa wazazi wake, lakini wao nao pia walimpiga na kumrejesha kwa mumewe. Anasema hatimaye alikimbia na kwenda kwa shangazi yake na hivyo anataka kurejea shule. Wasichana huolewa wakiwa na umri mdogo na mara nyingi wanakabiliwa na, na madhila ya kiakili, matatizo ya kiafya kutokana na kushika mimba wakiwa na umri mdogo na si rahisi tena kuendelea na masomo. Wengi wao wanatokea katika familia ambazo hazina elimu na maeneo ya vijijini ambako wasichana hawawezi kupinga tamaduni za kifamilia na kijamii. Kampeni ya umoja wa Afrika ya kutokomeza ndoa za watoto inalenga kuchukua hatua za kisheria na kuongeza uelevu kote barani humo. Mkurugenzi wa tume ya masuala ya kijamii katika AU Olowale Maigun anasema nchi wanachama wa eh, AU ni vyema wafuate na watekeleze miundo ya kisheria ambayo inawalinda watoto. Mkataba kuhusu haki ya watoto kwa mfano una vipengele vya wazi kuhusu hatari kwa taratibu hizi dhidi ya mtoto. Ni dhahiri vipengele hivi katika mkataba, ambapo utamaduni au dini kwa chochote kile isiwe ni kisingizio, na serikali ni vyema ichukue hatua kutokomeza haya. Watu wanatumia na kila aina ya visingizio kuendeleza kile wanachotaka kukifanya lakini kwa tume hicho hakitakiwi kiwe kisingizio miongoni mwa nchi za Afrika viwango vya ndoa za watoto viko juu mno huko Niger na Chad na viwango viko juu ya asilimia sabini nchini Zambia kiwango cha ndoa za wasichana wadogo ni asilimia 42 wizara kumi za serikali kiwemo za afya elimu na masuala ya kisheria zinafanya kazi pamoja kushusha kiwango hicho. Waziri wa machifu wa masuala ya kitamaduni Nkanduluo anasema machifu wa kitamaduni pia wanajaribu kubadili tamaduni hizo kuhusu ndoa za watoto nchini humo. Sababu ambayo imetufanya tuone machifu ni vyema wao wahusike ni kwa vile hili suala limejikita katika sheria za kimila na pia kuna imani kuhusu tamaduni zetu. Na mzazi yeyote anaporipotiwa kwa chifu, kwanza wote wanafikishwa mbele ya chifu, kwa sababu huko ni kule kwenye mahakama za kimila, na wanashtakiwa kwa mujibu wa sheria za kimila na uamuzi wa mahakama za kijadi lakini pia wanahakikisha kuwa wanamchukua mtoto na kumtoa kwenye ndoa na kumrejesha shule. Kampeni ya kutokomeza ndoa za wasichana wadogo inafanywa na AU kwa kushirikiana na serikali za Kiafrika, UNICEF na taasisi za kijamii za kiraia. Ijumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yani Kem wa hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na wakumbusha kuwa matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio ya Kenya 107.5 FM ya Nairobi, Coconut 88.2 FM ya Zanzibar, Baraka FM Mombasa 93.7 FM Kaya ya Mombasa huko Kenya, ARP ya Bujumbura huko Burundi, Redio Mlimani 106.5 FM ya Dar es Salaam. Na hivi punde mwenzangu Khadija Riyami atakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama ametetea uamuzi wake wa, wa kuwaachia wafungwa watano wa Afghanistan kutoka kwenye gereza la kijeshi la Guantanamo Bay, Cuba, kwa mabadilishano ya kuachiliwa kwa mwanajeshi wa Marekani. Bwana Obama amewaambia waandishi wa, wa habari nchini Poland kwa Marekani ilikuwa na jukumu zito kutowaacha nyuma wanajeshi wa Marekani. Hali nchini Ukraine ndio swala la juu kwenye ajenda hivi leo, wakati rais wa Marekani Barack Obama alipoitembelea Poland na kuwahakikishia viongozi wake kuhusu uungaji mkono wa Marekani. Baada ya mkutano leo Jumanne huko Warsaw na rais wa Poland Bronislaw Komorowski, Bwana Obama ameitaka Rasha kusaidia kuzuia mtiririko wa silaha kwa wale wanaotaka kujitenga mashariki mwa Ukraine. Mapigano kati ya majeshi ya serikali na waasi wanaounga mkono Rasia mashariki mwa Ukraini yanaendelea hivi leo, huku kila upande ukidai kusababisha hasara kwa upande mwingine. Kaimu rais wa Ukraini Oleksandar Tuchinov ameliambia bunge hivi leo kwamba kambi ya uasi nje ya mji wa Severodonetsk katika mkoa wa Luhanski imeharibiwa na idadi kubwa ya magaidi wameuawa. Wasiria wanapiga kura leo Jumanne katika uchaguzi ambao unatarajia kumpa Rais Bashar al-Assad ushindi mkubwa kwa kipindi kingine cha miaka saba huku vita vya mauaji vikiendelea kote nchini. Televisheni ya taifa ya Siria imeonyesha wafuasi wa Assad wakipeperusha bendera na picha za rais wakati wa wakisubiri katika mistari mirefu kupiga kura zao. Waziri mmoja wa India na mshirika mkuu wa waziri mkuu mpya wa India, Narendra Modi, amefariki kufuatia ajali ya gari katika mji mkuu New Delhi. Maafisa wa hospitali wanasema waziri wa masuala ya vijiji Gopinat Munde alikuwa njiani kuelekea uwanja wa ndege leo Jumanne wakati gari yake ilipogongana na gari nyingine. Mpaka hapo tumekamilisha matangazo yetu leo jioni kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika msikose kuungana nasi tena hapo kesho, kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika mashariki, saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Dwen Collins, msimamizi wa matangazo haya ni Hadija Riami, twasema kwaherini kutoka studio zetu hapa Washington DC. Mimi ni Aster Gihyt.