Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Ninayekukaribisha hivi leo ni mimi Ester Githt, na mimi ni Khadija Riami. Leo ni Jumatano, Juni 4 mwaka 2014. Tunasikika kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibuni. Na katika matangazo yetu hivi leo, maafisa wa uhamiaji huko Tanzania wagundua maficho ya wasichana walioingizwa nchini humo bila hiari yao. Kulikoni, nina wasiwasi na uhuru wao, lakini kazi waliokuja kuifanya hapa haionekani kama ni ya uhalali, kwa sababu ya yule mmiliki aliyowaleta amekusanya paspoti zao na kuzimiliki yeye. Na mapigano ya kikabila kaskazini mashariki mwa Kenya yasababisha maafa na uharibifu mkubwa. Machakula manyumba zote, kila kitu imechomwa. Kuna chochote tuko nayo sasa? Manguo ya watoto, uniform, kitabu ya shule, chochote yote imechomwa. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Khadija Riami na habari za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, rais wa Marekani Barack Obama anasema dunia lazima isimame na wale ambao wanatafuta uhuru, wakati akielezea uwiano wa mageuzi yanayofanyika huko Ukraine hivi leo na uchaguzi huko Poland miaka 25 iliyopita ambao uliadhimisha mwanzo wa mwisho wa ukomunisti. Akiongea hivi leo katika tukio la siku ya uhuru mjini Warsaw, Bwana Obama amepongeza Poland kwa uchaguzi wa kwanza huru mwaka 1989 wakati ilipopata ushindi mkubwa kwa uhuru. Amesema hivi sasa dunia iko huru na imeungana dhidi ya kile ambacho alikiita mbinu za giza za Rusia huko Ukraine, ambako mwezi Machi majeshi ya Rusia yalidhibiti eneo la Crimea. Marekani imemtaka rais mteule wa Misri Abdel Fattah el Sisi kufanya mageuzi na kuhakikisha kuwa serikali inawajibika na kuwa na uwazi wakati ikilinda haki za msingi za Wamisri wote. Taarifa ya White House iliyotolewa leo inasema rais Barack Obama anapanga kuzungumza na Sisi katika siku zijazo kufuatia tangazo rasmi kuwa mkuu wa zamani wa jeshi ameshinda kwa asilimia 97 ya kura katika uchaguzi wa wiki iliyopita. Tume ya uchaguzi ya Misri inakadiria kwa asilimia 47 ya wapiga kura halali walishiriki katika uchaguzi ambao ulijumuisha siku moja zaidi ya upigaji kura na kususa kulikofanywa na kundi lililopigwa marufuku la Muslim Brotherhood la rais aliyoondolewa mamlakani Mohamed Morsi. Kiongozi wa kundi la waasi wa Sudan Kusini Riek Machar anasema, naamini suluhu ya kisiasa inaweza kupatikana wakati wa duru ijayo ya mazungumzo ya amani na serikali ya nchi hiyo. Mwandishi wa VOA Martha Van de Wolf anaripoti kutoka Addis Ababa ambapo mazungumzo haya yanategemewa kurejelewa kesho Alhamisi. Esther, tusomee basi ripoti zaidi. Imani kwa duru ya mazungumzo ya amani itakaoanza hapo kesho nchini Ethiopia itafanikiwa kufikia suluhu la kisiasa la mgogoro wa Sudan Kusini, licha matatizo baina ya pande hizo mbili. Machara anasema mapigano yamepungua na kuna matumaini kuwa wakiweza kukubaliana, kutakuwa na serikali ya mpito na utakuwa ndo mwanzo wa kuendelea na mchakato wa amani. Mapigano Sudan Kusini yalizuka katikati ya Disemba baada ya tofauti baina ya rais Salvakir na Machar ambaye alikuwa zamani makamu rais wake. Mkataba wa kwanza kusitisha mapigano ulitiwa saini Januari, lakini pande zote mbili zikauvunja na kuendelea na mapigano. Mgogoro huo umesababisha zaidi ya watu milioni moja nukta tatu kutoroka manyumbani mwao na maalfu kuuawa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. tunaendelea na habari muhimu za dunia. Jenerali mwasi wa Libia Khalifa Haftar amenusurika jaribio la kuuawa katika makazi yake kwenye mji wa mashariki wa Benghazi ambako amekuwa akiongoza mashambulizi dhidi ya wanamgambo wa Kiislam. Maafisa wa jeshi wanasema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga aliendesha gari iliyojaa milipuko kwenye jengo la Haftar leo Jumatano. Wanajeshi watatu wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa, ikiwemo mkuu wa jeshi la anga la Libya, Sadik Al Jerushi. Haftar hakujeruhiwa katika mlipuko huo hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Utafiti umeonyesha kuwa idadi kubwa ya wananchi wa Ukraine wanahisi kuwa nchi za kigeni hazifai kuhusika katika maamuzi ya hali ya baadaye ya nchi yao. Taasisi ya utafiti ya Gallup imesema katika utafiti wake wa April, wananchi 14 wa Ukraine wanaoishi nje ya peninsula ya Crimea, yaani asilimia 79, walipinga nchi za kigeni kuingilia kati. Utafiti huu huru ulifadhiliwa na bodi ya wakurugenzi ya utangazaji ya BBG, ambayo pia inasimamia sauti ya America, VOA. Utafiti huu ulionyesha mgawanyiko mkubwa wa maoni huko Ukraine, ambao kwa kiasi kikubwa unafafanuliwa kutokana na hali ya kijiografia pamoja na ukabila wa Ukraine na Russia. Utafiti umeonyesha uungaji mkono mkubwa kwa Umoja wa Ulaya wenye nchi wanachama 28 na Marekani huko magharibi mwa Ukraine. Taliban nchini Afghanistan wametoa kanda ya video inayoonyesha kukabidhiwa kwa Sergeant Bob Begdal mwanajeshi wa Marekani ambaye aliachiliwa Jumamosi kama sehemu ya kubadilishana wafungwa. Kanda hiyo ya video ya dakika kumi na saba iliyotolewa hadharani hivi leo Jumatano inamwonyesha Begdal akiwa amenyoa nywele zake pamoja na masharubu, amevaa nguo nyeupe za kiasili za Afghanistan. Mwanajeshi huyo awali alikuwa amekaa kwenye gari ambalo limeegeshwa Kilimani anafumbafumba macho na kujifuta uso katika mwanga wa jua kali. Wanaume kadhaa waliokuwa na silaha walikuwa wamesimama pembeni yake. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, na habari zilizochukua uzito wa juu hivi leo za husu biashara haramu ya kusafirisha binadamu, ambayo bado ni tatizo katika nchi nyingi. Huko Tanzania, idara ya uhamiaji jijini Dar es Salaam imegundua maficho ya wasichana waliosafirishwa kutoka nchi za India na Nepal wanaotumikishwa katika biashara zisizo halali katika maeneo mbalimbali jijini humo. Mwandishi wetu Dina Chahali ana taarifa ifuatayo. Katika siku tano zilizopita idara ya uhamiaji jijini Dar es Salaam imefanikiwa kuwaokoa wasichana 51 raia wa India na Nepal waliohifadhiwa katika nyumba kadhaa na kutumikishwa katika biashara ya ngono na nyinginezo na kuwakamata wafanyabiashara wenye asili ya Kiasia wanaotuhumiwa kusafirisha wasichana hao na kuwatumikisha hapa nchini. Wasichana 17 Mei 30 mwaka huu walikutwa wamehifadhiwa katika nyumba moja eneo la Msasani jijini Dar es Salaam kwa zaidi ya miezi mitatu huku wakidaiwa kutumika kwenye biashara ya mgono, huku wengine thelathini na wanne wakikamatwa jana eneo la Mwananyamala jijini Dar es Salaam kwa madai ya kuletwa nchini kwa ajili ya kushiriki kucheza ngoma ya asili kutoka mataifa yao katika klabu mbalimbali za usiku maarufu kama mujra, na walikuwa wamehifadhiwa katika jengo moja huku pasi zao za kusafiria zikuwa zimechukuliwa na aliyetambuliwa kama meneja wao. Grace Hokororo ni naibu kamishna wa uhamiaji wa mkoa wa Dar es Salaam. Nina wasiwasi na hiyo kudansi, sio hiari yao. Nina wasiwasi na uhuru wao hata kama wana vibali halali ambavyo wamepewa na immigration, lakini kazi waliokuja kuifanya hapa haionekani kama ni ya uhalali, kwa sababu ya yule mmiliki aliyowaleta amekusanya pasipoti zao na kuzimiliki yeye amri ya wale watu kulala ukuamka ni yake naye. Afisa wa uhamiaji mkaguzi wa mipaka Doto Selasini amesema wasichana hao wenye umri wa chini ya miaka ishirini na sita waliingizwa nchini kwa njia halali, kwa hali ya meneja wao kukaa nchini kwa siku kumi na nne kwa ajili ya kushiriki ngoma za utamaduni wa mataifa yao, lakini wamekuwa wakitafutiwa wateja na baadaye kulazimishwa kufanya vitendo vya ngono, na kwamba wamefanikiwa kupata taarifa zao kupitia raia wema pamoja na, na taasisi mbalimbali sisi watu tunazifanyia kazi. Wengi kama unavyoona ni wahanga wa hii biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu. Kwa hiyo hatua inayofuata sasa hivi ni kuwachukua kupeleka ofisini kwa taratibu za zaidi za kisheria, hasa za kimahakama. Isaac Kileo ni mwenyekiti wa serikali ya mtaa wa Msasani waliohifadhiwa wasichana kumi na saba. Nimeona haja ya kufanya ukaguzi wa nyumba kujua kwenye hizo nyumba kuna nini maana mara nyingi tunaangalia hali ya usalama, unaona mtu anatoka mtu anaingia, hakuna usumbufu, unaamini kuna amani, lakini unapopata taarifa kama hivi kuna haja sasa ya kuweka ushirikiano zaidi. Meneja wa wasichana hao Savio Menes, ambaye naye ametoa maroni na maafisa wa uhamiaji, amesema wasichana hao aliwaingiza nchini kupitia wakala aliyeko nchini India na kudai kuwa walikuja kushiriki ngoma za utamaduni za bara la Asia. Naendesha biashara hii ya dance club ambayo ni utamaduni wa Kihindi, unatoka Nepal na India, basi zaidi ya hapo hamna kitu. Hata hivyo, wasichana wenyewe walipohojiwa na maafisa wa uhamiaji walikiri kuishi katika mazingira magumu na kufanya biashara halali na kwamba wako tayari kurejeshwa makwao India na Nepal. Wamedai kuwa wamekuwa wakiishi chini ya ulinzi mkali huku wakitolewa usiku na kupelekwa katika mahoteli na kurejeshwa alfajiri, na hawaruhusiwi kuwa na mawasiliano na mtu yeyote taarifa zilizopatikana baadaye zilieleza kwamba wasichana 17 waliokamatwa Mei 30 mwaka huu wameshasafirishwa na kurejeshwa makwao India na Nepal, huku wafanyabiashara waliowaleta wakisubiri taratibu za kufunguliwa mashitaka. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti Amerika, mimi ni Dina chahali. Life talk, life talk, life talk, kila Ijumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu ushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Basi Hadija, wiki hii Jumaa tunayo live talk kwa saa nzima kabisa. Hebu mimi naona wiki hii itabidi tuwape uwanja wanawake na wasichana. uh -huh. Watuelezee maswala ambayo yanawakera huko Afrika Mashariki na Kati, lakini pia watuelezee mafanikio waliyoyapata Ma, na ni mengi? Me, ni mengi. Tunaweza kuzungumzia labda swala la wafanyakazi wa majumbani uh -huh. Changamoto zinazo wakabili uh -huh. Tunaweza kuzungumzia lakini pia kama hili swala lilotokea Tanzania, biashara haramu ya wasichana waliotoka India na Nepal, lakini na pia kuna mafanikio, mafanikio. wanawake wamepata mafanikio mengi eh, eh, kuanzia huko DRC, huko Kenya, Tanzania, Rwanda, Uganda, Burundi. Basi nyote mnakaribishwa katika livetok siku ya Ijumaa ni kwa saa nzima, tutawapa fursa kuwaambia nini kilicho katika moyo wenu. Hebu tuelezeni, wanawake, wasichana, nini kinawakera, yapi mazuri, yapi mabaya. E, na tunawapa changamoto wasichana na wanawake, jamani, safari hii ukumbi ni wenu. Tunataka muwe wengi zaidi kuliko kina baba kwenye livetok Ijumaa hii. Pia mnaweza kututumia maoni yenu kupitia Facebook au mtandao wa Twitter, na mnaweza pia kutufuatilia katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kumbuka ni Ijumaa saa moja na nusu hadi saa mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, itakuwa saa kumi na mbili na nusu hadi saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Basi Hadija, tuendelee na habari zaidi za dunia. Na viongozi wa dunia wanatumia maadhimisho ya wa miaka ishirini na tano ya mauaji kwenye eneo la Tiananmen Square mjini Beijing kuisihi China kufanya maendeleo katika haki za binadamu. Jumatano, serikali ya Marekani ilitoa taarifa kuwa itaendelea kuwakumbuka waliouawa na pia itaendelea kuzungumza kuunga mkono uhuru wa msingi wa waandamanaji wa Tiananmen Square. Marekani ilisifu China kwa maendeleo katika sekta ya uchumi na kijamii, na ilisema kuwa Marekani inathamini uhusiano mzuri na Beijing, lakini imesisitiza kuwa Washington itaendelea kuzungumzia suala la haki za binadamu ulimwenguni na misingi ya uhuru. Marekani imeisihi China kuwajibika kwa wale waliouawa, waliofungwa au waliopotea kuhusiana na matukio hayo ya Juni 4 mwaka 1989. Hayo yameungwa mkono pia na mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa na vipilei. Matokeo ya awali katika uchaguzi wa serikali za mitaa huko Korea Kusini yanaonyesha kinyang'anyiro cha karibu sana kati ya chama cha kiconservative cha Rais Park Geun-hye na wagombea wa upinzani. Uchaguzi unaonekana kama mtihani mkubwa kwa Rais Park ambayo umaarufu wake umeshuka sana kwa sababu ya malalamiko ya umma kuhusu majibu yake kwa ajali ya feri iliyosababisha vifo vingi. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa utawala wa chama cha Saneuri na upinzani mkuu wa New Politics Alliance for Democracy huenda wakachukua nafasi tano kuu za meya na ushindani mkubwa katika majimbo nyingine. Nafasi saba za meya zilikuwa na ushindani wa karibu sana. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Turejee katika ripoti za waandishi wetu hivi sasa, tukielekea huko Kenya ambapo serikali imelazimika kupeleka idadi kubwa ya maafisa wa usalama katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo baada ya kuuawa kwa takriban watu 18 katika mapigano ya kikabila katika eneo hilo. Wengine 150 wameachwa bila makao baada ya nyumba zao kuchomwa moto. Mwandishi wetu wa Nairobi, Mwaigi Konyo, anatupasha. Katika muda wa majuma kadhaa yaliyopita, vita vya kikabila vimekuwa vikiendelea katika maeneo ya Wajiri na Mandera na kusababisha vifo vya watu wasiopungua 18 na wengine 150 kufurushwa makwao baada ya nyumba zao kuteketezwa kwa moto. Serikali imelazimika kuwapeleka wanajeshi kutuliza ghasia hizo zilizosababishwa na tofauti za kisiasa na mvutano kati ya jamii za Degodia na Gare zote zenye asili ya Kisomali. Kulingana na mkazi mmoja wa eneo hilo, mapigano hayo yamesababisha hasara kubwa kwa wakazi wa eneo hilo. Machakula, manyumba zote, kila kitu imechomwa kuna chochote tuko nayo sasa. Manguo ya watoto, uniforma, kitabu ya shule, chochote, yote yamechomwa. Na kumekuwa na taswira ya hofu na huzuni kwa wakazi wa maeneo hayo na kufikia hivi sasa watu wasiopungua kumi na wanane wamepoteza maisha yao na wengine mia moja hamsini wamelazimika kutoroka makwao baada ya nyumba zao kuteketezwa kwa moto. Viongozi wa eneo hilo wanazidi kuilaumu serikali kwa kushindwa kudhibiti eneo hilo na kuhakikisha raia wanaishi kwa amani. Sioni kaunti komishna hapa, sioni komishnas hapa. Nataka hii ujumbe ifikie kwa mheshimiwa Uhuru Kenyatta kwa sababu sisi hatuwezi tukadilile lengu lengu, ni mtu kerani ambaye amewekwa mahali na mheshimiwa rais Tunawambia watu ya Wajia muwe watulifu, najua ni wakati ya usuni, na tunawambia wa vijana maskini kuuana kwa sababu serikali imekosa, sababu yake imeshinda kuwajibika, haina faida. It is very unfortunate we are burying our loved ones who are very innocent and the only question that I want to toss to the government is They should tell us whether Wajir County is part of Kenya or it is a no man land. Mauaji hayo yametokea umbali wa kilomita mia mbili hamsini kutoka mji wa Wajir ambapo kwanza wanaume kumi waliwawa kabla ya mauaji ya kulipiza kisasi kutokea wakati wa mazishi. Pia mifugo wengi waliwawa, na ingawa jamii ya Degodia na Gare zimekuwa zikiishi kwa amani kwa muda mrefu uliyopita kienyeji fulani lazima itekelezwe ambayo ni kulipa ile pesa ya damu hiyo pia tutaimaliza. Na baadhi ya wakazi wa eneo wa hilo wanadai kwamba makabila mengine yanavuka mpaka na kuingia sehemu zao na kutokana na ghasia hizi za kabila katika maeneo hayo ya kaskazini mashariki mwa Kenya, wanasiasa na wabunge wamekuwa wakilalamika vikali katika bunge kutokana na mauaji hayo, huku wakidai kutelekezwa na serikali ya leo. Kilichoanzisha ni viongozi, lazima ukweli usemwe. Viongozi ndio kila kitu, sababu ya ukosefu wa amani. Mimi nalilia serikali, serikali. Katika miaka iliyopita makabila maeneo hayo yamekuwa yakigombana kutokana na matatizo ya malisho, maji na ardhi, lakini tangu Kenya kuingia katika mfumo wa utawala wa majimbo hali hii imebadilika, na sasa makabila hayo yameingiza siasa ndani yake, huku wanasiasa kutoka makabila tofauti yakijaribu kudhibiti makabila madogo madogo. Mwaige kwenye Sauti ya america Nairobi. lia mtandao wa VOA Faster ingia m.voaswahili.com mkwaju mobile kwenye simu yako, na ingiza namba ya haraka ya VOA Swahili kwenye simu yako. Weka Opera Mini Mobile sasa. Katika makala ya afya leo yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, kama nilivyoahidi wiki jana, tunazungumza na Sera Omega ambaye alikuwa mwathirika wa fistula, shimo au tundu katika sehemu ya kizazi, na hivyo asingeweza kuzuia mkojo wake kwa miaka kumi na miwili. Msongo wa mawazo ulimfanya alazwe katika hospitali ya wagonjwa wa akili, lakini hapo ndipo bahati yake ilipopatikana. Sera kwa miaka kumi na miwili hatukujua hili ni tatizo la kiafya ambalo linaweza likarekebishwa. Maana yake hatukuwaisikia mtu mwingine ambao kuna tatizo kama hilo, kama watu wa jamii walikuwa wanaona pengine mimi nimelaaniwa, kwa sababu pengine nilifanya jambo baya. Kama ni laana, je, utaenda kutafuta usaidizi wa kimatibabu kweli? Sasa ni mpaka wakati ule nilipolazwa pale hospitalini, muuguzi mmoja aliona hali yangu, singeweza kuoga, singeweza kufanya nini, akatambua kwamba nilikuwa navuja mkojo. Baada ya kunisaidia kwamba niweze kurejea ufahamu wangu kauliza iwapo nikakubali ta... ninalo hilo tatizo la kuvuja mkojo, na ndilo linanisumbua sana kimawazo, na pale pale nikapewa habari njema kwamba tatizo hilo linaweza likatibiwa. Nilikuwa nimelazwa Moi Teaching and Referral Hospital, Eldoret. Ni hapo hapo kwenye hiyo hospitali ndipo nilifanyiwa upasuaji wa kurekebisha tatizo hilo. Sera, tuelezee hatua za matibabu ya fistula ulilopata katika hospitali huko Kenya. Baada ya kulala siku ya kwanza, daktari ambaye alikuwa anifanyia upasuaji inatakana kitu cha kwanza ajue hilo shimo linapatikana wapi. Maanake saa zingine inategemea e, inapatikana upande gani na ni pengine ni shimo moja au mbili ama ni mengi na ukubwa yao mashimo. Sasa ni jambo nitakana angalia kabla hujapelekwa huja, kwenye chumba cha upasuaji. Asubuhi lipo wasili nikapelekwa kwenye chumba cha upasuaji. Baada ya masaa kadhaa nikajipata nimerudisha kwenye ward ambapo e, nilibaki pale kwa muda wa wiki mbili. Uh, uliweza kuzuia mkojo wako au ilikuwaje baada ya wiki hizi mbili? Mara nyingi inachukua kipindi cha muda wa wiki mbili, wakati unaangaliwa na daktari, na wakati unahitajika kutumia vinywaji kwa wingi na kufanya pia mazoezi. Maanake kama mimi kwa miaka kumi na miwili siku anaweza kukojoa kivyangu, lakini wapo enda nyumbani, unashauriwa kwamba uendelee na mazoezi. na je, baada ya upasuaji uliweza kupewa matibabu ya ufuatiliaji ili madaktari wahakikishe kwamba umepona kabisa? Niliambiwa nirudi hospitalini baada ya majuma mawili, waniangalie jinsi inavyoendelea. Nilikuwa nikirudi hospitali baada ya ki, kila majuma mawili kuangaliwa tu vinavyoendelea na kushauriwa namna ambavyo inatakana ni nijitunze, e, mashauri yanayohusiana na kupona kabisa. Maanake unaambiwa kwamba baada ya ule upasuaji haitakani uhusike kwa ngono kwa miezi sita. Baadaye unaambiwa kwamba iwapo una mpango wa kupata watoto itabidi ungoje baada ya mwaka mmoja uishe baada ya kutibiwa, ah, basi hapo ndio unaweza ruhusiwa kupata mimba. Na baada ya kupata mimba, iwapo utapata mimba uruhusiwi kujifungua, lazima uende fanyia upasuaji. Niliendelea kuenda pia kwa sababu nilikuwa nimeathirika kimawazo pia, kuangalia tu ili nirejelee hali yangu ya kawaida. Kama mwathiriwa wa fistula, una ujumbe gani kwa kina mama ambao wanasikiliza kipindi hiki, wana tatizo hili, hawawezi kuzuia mkojo au kinyesi? Ningependa kumweleza kwamba kupata tatizo la fistula si kuchagua, kupitia machungu kama hayo. Jamii kabla haijaelimishwa, Unapata kwamba inatenga wakinamama kama hawa, ina, ina wadhulumu. Unapata kwamba wengine wanafukuzwa wanarudi makwao, lakini nataka niseme kwamba kungalipo na tumaini. Ni tatizo ambalo inaweza katibiwa. Baada ya kutibiwa, unaweza karejelea maisha yako kama hapo awali. Naje, kwa wale wenye imani potofu kwamba pengine wamelaaniwa na ndio maana hawawezi kuzuia mkojo wao au kinyesi chao, una ujumbe gani kwao? Hili ni tatizo la like kiafya, si laana. Iwapo una hilo tatizo, jitokeze, utaweza kuelekezwa mahali ambapo utapata matibabu. Hili afya, ni tatizo la kiafya, ni tatizo ambalo linaweza kampata mtu awaye yeyote ambaye ni mwanamke. Haijalishi kama wewe ni tajiri ama maskini, unaweza ukalipata. Kwa hivyo iwapo uko nalo usiteseke kimya kimya, si, usione haya ya kujitokeza. Wahenga walisema mficha uchi azae. Iwapo utaendelea kujificha, basi hautaweza kusaidika, lakini utakapojitokeza, kunao msaada. Ni Sera Omega, alikuwa mwathirika wa fistula, ugonjwa ambao hakuweza ye mwenyewe kuzuia mkojo wake, lakini aliweza kufanyiwa upasuaji na kutibiwa. Makala ya afya yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika. Nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa VOA Washington DC. Na hivi punde mwenzangu Hadija Riami atakusomea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama anasema dunia lazima isimame na wale ambao wanatafuta uhuru, wakati akielezea uwiano wa mageuzi yanayofanyika huko Ukraine hivi leo na uchaguzi huko Poland miaka 25 iliyopita ambao uliadhimisha mwanzo wa mwisho wa ukomunisti. Marekani imemtaka rais mteule wa Misri Abdel Fattah El Sisi kufanya mageuzi na kuhakikisha kwa serikali inawajibika na kuna uwazi wakati ikilinda haki za msingi za Wamisri wote. Taarifa ya White House iliyotolewa leo Jumatano inasema Rais Barack Obama anapanga kuzungumza na sisi katika siku zijazo kufuatia tangazo rasmi kuwa mkuu wa zamani wa jeshi ameshinda kwa asilimia 97 ya kura katika uchaguzi wa rais wa wiki iliyopita. Jenerali muasi wa Libya Khalifa Haftar amenusurika jaribio la kuuawa katika makazi yake kwenye mji wa mashariki wa Benghazi ambako amekuwa akiongoza mashambulizi dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu. Maafisa wa jeshi wanasema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga aliendesha gari iliyojaa milipuko kwenye jengo la Haftar leo Jumatano. Utafiti umeonyesha kwa idadi kubwa ya wananchi wa Ukraine wanahisi kuwa nchi za kigeni hazifai kuhusika katika maamuzi ya hali ya baadaye ya nchi yao. Taasisi ya utafiti ya Gallup Poll imesema katika utafiti wake wa mwezi Aprili, wananchi 1400 wa Ukraine wanaoishi nje ya peninsula ya Crimea, yaani asilimia 78, walipinga nchi za kigeni kuingilia kati. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Kufuatia kufanikiwa kwa uchaguzi wa Madagaska wa mwaka 2013 na serikali mpya kuchukua madaraka, Marekani imeondoa vizuizi vilivyowekwa kwenye vipengele vya msaada wa kigeni kwa taifa hilo la bahari ya Hindi. Vizuizi hivyo vimewekwa kufuatia mapinduzi ya mwaka 2009 kuchukua madaraka kwa Rais Henri Rajao Narima Ampiana na kutangaza baraza lake la mawaziri linamaliza mzozo ulioharibu uchumi wa taifa hilo na kupata hasara kubwa ya kupoteza msaada mwingi kutoka jumuiya ya kimataifa. Japokuwa Marekani iliungana na mataifa mengine katika kukata moja kwa moja msaada kwa serikali ya Madagaskar, taifa letu bado ni mshirika mkubwa zaidi wa Madagaskar, tukitoa zaidi ya dola milioni 61 kwa usalama wa chakula, afya na msaada wa majanga hapo mwaka 2013 pekee. Takriban wanaojitolea 150 wa idara ya Peace Corps wanahudumia nchini humo. Kwa vile Umoja wa Afrika sasa umeondoa marufuku iliyowekewa Madagaskar kama mwanachama wa umoja huo, na Marekani inaondoa vizuizi vya msaada vilivyosalia kutokana na mapinduzi. Rais Rajao, nariz, Rais Rajao Narimampiana amealikwa kuhudhuria mkutano baina ya viongozi wa Marekani na Afrika utakaofanyika mjini Washington katika kipindi cha majira ya joto. Kurejea kwa Madagaskar katika serikali iliyochaguliwa kidemokrasia kunawakilisha nafasi kwake kufanya maendeleo katika kuimarisha haki za kidemokrasia, kukabiliana na ulaji rushwa na kujenga tena uchumi wake. Tunatazamia kufanya kazi vizuri na viongozi wapya wa taifa hili pale wanapofanya kazi kuweka mustakabali wa kidemokrasia na wenye ustawi kwa wakazi wake. Na hiyo imekuwa ni tahariri ya Sauti Amerika. Tunakamilisha matangazo ya leo kwa niaba ya mwelekezi Duane Collins, fundi wa mitambo Nick Ivanov, mwenzangu hapa studio Hadija Riani, mimi ni Esther Githu Yuat, twasema kwaherini kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.