From the voice of America, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi leo ni mimi Khadija Riami, nami ni Esther Githui Ewart, tunawakaribisha katika matangazo yetu Alhamisi Juni tano, mwaka 2014. Pia tunasikika kupitia 107.5 FM ya Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi na mitabende 19 na 22. Karibuni <tune> Katika matangazo yote ya leo tutawaletea maadhimisho ya siku ya mazingira ulimwenguni huko nchini Tanzania. Je, wadau wa utunzaji wa mazingira nchini humo wanasema serikali ifanye nini kutunza mazingira ziweze kutumia rasilimali hizi za gesi na umeme ili kupunguza athari ambazo zinaweza zikasababishwa na, na, na utumiaji mkubwa labda wa miti ambao wanasababisha mabadiliko ya, ya tabia nchi? na katika ripoti nyingine, serikali ya Burundi yamfukuza afisa wa Umoja wa Mataifa kwa kupatikana na risasi. Je, alikutwa wapi na risasi hizo? Yani hawezi kunambia eti huyu ni diplomat anatumika huko kwenye binin, eti amesahau kwenye hand luggage akatia aka nani masasi. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia jioni ya leo, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia zikisomwa na Esther Gidhuuwart. Watu wenye silaha wanaoaminika kuwa wanachama wa kundi la wanamgambo wa Boko Haram wameua mamia ya raia katika mashambulizi mapya kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mashahidi wanasema watu hao walishambulia vijiji Jumatatu na Jumanne katika maeneo ya Gwoza yaliyoko jimbo la Bono, ambayo ni ngome kuu ya kundi hilo la Waislamu wenye siasa kali. Walionusurika walichukua siku mbili kabla ya kuripoti mauaji hayo katika mji mkuu wa Maiduguri kwa sababu ya huduma mbovu za laini za simu na mazingira hatari barabara. Wanavijiji pia wanasema wanamgambo waliovalia sare za kijeshi walifyatua risasi na kuchoma moto nyumba na biashara wakati wa shambulizi hilo. Wanasema kundi la Boko Haram linapeperusha bendera zake katika vijiji kadhaa na wanaudhibiti wa eneo hilo. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ametetea uamuzi wake wa kupiga marufuku kwa muda matumizi ya ujumbe mfupi wa simu za mkononi katika juhudi za nchi hiyo kudhibiti ghasia zinazoendelea kusambaa. Katika mahojiano na Sauti Amerika, waziri mkuu Andre Nzapayeke alisema Jamhuri ya Afrika ya Kati imo vitani na kwamba wananchi wanaishi kwa hofu kutokana na vitisho vya ma, makundi ya Seleka na Anti balaka na mengine wanaotaka kuyumbisha usalama wa nchi hiyo. Mapema wiki hii, waziri mkuu huyo alitangaza kusitishwa kwa huduma za ujumbe mfupi wa simu za mkononi SMS kwa muda mfupi hadi serikali itakapobadili maamuzi hayo. Rais wa Marekani Barack Obama anasema kiwango cha mshikamano baina ya Marekani na nchi wanachama wa jumuia ya Ulaya kuhusu mzozo wa Ukraine kinaendelea kuimarika. Alikuwa akizungumza Brussels ambapo viongozi wa kundi la nchi saba zilizostawi kiviwanda G7 wanakutana. Mazungumzo ya kundi hilo yanalenga vikwazo dhidi ya Rusia kutokana na kulijumuisha eneo la Crimea lililokuwa Ukraine kama sehemu ya ardhi yake. Bwana Obama pia alisisitiza umuhimu wa kuwa na udhibiti wa ulinzi katika nchi za Ulaya na kuahidi msaada wa Marekani kuimarisha nguvu zake za nishati. Rais Obama alikuwa akizungumza na waandishi wa habari akiwa na Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron na mahakama kuu ya libya imetoa maamuzi leo alhamisi kwamba moja ya mawaziri wakuu wawili mahasimu mmoja wa mawaziri wakuu wawili mahasimu ahmed maitik ametajwa kuwa sio kiongozi halali kutokana na kutokuwepo na idadi ya kutosha ya watu wakati wa kupiga kura uamuzi unaonekana kumwacha waziri mkuu wa muda abdul atani kuwa katika mamlaka mwandishi wa sauti amerika edward geranian ametuletea ripoti kutoka cairo hadija tusomee ripoti zaidi Uamuzi wa mahakama kuu ya Libya kutangaza uchaguzi wa Ahmed Maitik ni batili, unaleta mkanganyiko mpya ambao tayari upo katika uwanja wa siasa nchini humo. Uchaguzi wa Ahmed Maitik, mahakama imesisitiza, umefanyika bila mhusika kupata wingi wa kura na uteuzi wake ni kinyume cha katiba. Vikao viwili katika bunge la muda la Libya vilifanyika mwezi uliopita kumchagua mrithi wa waziri mkuu wa muda Abdallah Thani, ambaye alijiuzulu baada ya shambulizi nyumbani kwake. Maitika alishinda upigaji kura wa kwanza kwa kura 123 na katika duru ya pili alipata kura 83. Wapinzani wake wanasisitiza kwamba hakukuwa na idadi ya kutosha katika duru zote mbili za upigaji kura. Kituo cha televisheni cha Al Arabia kimeripoti kwamba Thani na serikali yake ya muda Wameondoka mji mkuu kwenda katika mji wa Baida mashariki mwa nchi kutokana na vitisho kutoka makundi ya wanamgambo ambao wanamuunga mkono Maitik. Thani aliwaambia waandishi wa habari kwamba maamuzi ya mwisho wa mahakama kuhusu nani ni waziri mkuu yatafanyika hapo Juni 9. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Wanamgambo wanaotuhumiwa kuwa wa kundi la kigaidi la Alqaida wameshambulia kituo cha ukaguzi cha jeshi kusini mwa Yemen na kuua wanajeshi kumi na wanne. Maafisa wa usalama nchini humo wanasema wanajeshi wengine walijeruhiwa katika shambulizi hilo la leo Alhamisi, karibu na mkoa wa Shabwa. Yemen ni ngome ya Alqaida katika peninsula ya Uarabu, ambapo kundi la kigaidi linaendelea kutishia usalama wa taifa hilo. Bashar al-Assad ameshinda uchaguzi wa urais huko Syria kwa wingi wa kura na hivyo ataendelea na muhula wa tatu kama rais wa nchi hiyo kwa miaka saba huku akiendelea na vita vya umwagaji damu dhidi ya waasi wanaotaka kumtimua madarakani. Spika wa bunge la Siria Mohamed Laham alisema zaidi ya watu milioni kumi walipiga kura na kumuunga mkono Assad katika uchaguzi wa Jumanne ambapo alipata asilimia 89 ya kura. Uchaguzi huo ulifanyika katika maeneo yanayodhibitiwa na serikali. Waziri wa sheria wa Siria Najim al Ahmad alisema uchaguzi huo ulikuwa wa kufana na kwamba unaashiria pigo kubwa kwa nchi zinazofanya njama dhidi ya Siria. Israel imetangaza mipango ya kujenga takriban nyumba 1500 za walowezi wa Kiyahudi huko Ukingo wa Magharibi na Jerusalem Mashariki, ikiwa ni majibu kwa Wapalestina kuunda serikali ya umoja. Wizara ya nyumba ya Israel imetangaza mipango mipya ya ujenzi hivi leo, kwa mujibu wa habari huko Israel. Waziri wa nyumba Uri Ariel amesema hatua hiyo ni majibu ya serikali ya Israel kwa kuundwa kwa serikali ya wa Wapalestina inayowajumuisha Hamas Israel na Marekani inayoona Hamas kama kundi la kigaidi. Hata hivyo, Wapalestina wanapinga ujenzi uliotangazwa na Israel kwenye ardhi ambayo wanataka kwa taifa lao la baadaye. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyobeba uzito wa juu jioni ya leo ni: Tanzania leo inaungana na nchi nyingine duniani kuadhimisha siku ya mazingira, huku ikiwa anakabiliwa na changamoto kubwa ya utunzaji wa mazingira kutokana na shughuli mbalimbali za kibinadamu na za kiuchumi. Mwandishi wetu Dina Chahali ana ripoti kamili kutoka Dar es Salaam. Jijini Dar es Salaam, maadhimisho ya siku ya mazingira duniani yamefanyika huku kukiwa na uchafuzi mkubwa wa mazingira ya jiji hilo linalokuwa kwa kasi likiwa na idadi ya watu wanaokadiriwa kufikia milioni 4.3 kwa mujibu wa sensa ya mwisho ya watu na makazi, huku uchafuzi huo wa mazingira ukiwa katika kiwango cha juu zaidi kwenye maeneo ya viwandani, makazi ya watu na sehemu za biashara. Kaimu mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Sofia Mjema ametaka watendaji wenye dhamana ya kulinda na kusimamia uhifadhi wa mazingira katika mamlaka za serikali za mitaa kuhakikisha sheria zinasimamiwa ipasavyo ili kufikia malengo ya uhifadhi wa mazingira katika jiji hilo. Tubadilike, tuone na sisi mji wetu uko katika hali ya usafi, ili baadaye iwe ni tabia, tuzoee. Lakini pia sheria zetu hizi situzifuatilize na kuzisimamia, kwa sababu tunataka kuzuia utiririshaji wa maji taka kwenye mitaro ya barabara. Baadhi ya wakazi wa jiji Dar es Salaam nao walizungumzia changamoto ya usafi wa jiji hilo katika siku hii muhimu ya mazingira duniani huku wakitupia lawama mamlaka zinazohusika kwa kuacha jiji katika hali ya uchafu uliokithiri. Toka masika yaanze mpaka sasa masika yameisha, hali ndo hii, na yote ni maji ya uchafu ya mahoteli ya mavyoo ya, mavio, ya ajabu ajabu yanatoirika haya. Ah, kwa kweli ni mbaya. Kwa asilimia mia moja naweza nikasema ni mbaya na serikali sijui wanafanya nini, maana naona wamefukuza wamachinga, ndio wakaongeza uchafu ndani ya jiji, bila kuadhimisha ma, maadhimisho haya. Katika hali ya kawaida, ilitakiwa mji uwe safi siku zote, lakini inaonekana kwamba mji hauna watu. Na ni kwa sababu gani? Kiongozi mmoja anachukua mamlaka zi, zi, kama nne tano, madaraka ambayo anashindwa wewe kufanya kazi Kauli mbiu ya siku ya mazingira duniani mwaka huu ni tunza mazingira kuzuia mabadiliko ya tabia nchi. Asasi ya kiraia ya MCC Forum inayojishughulisha na masuala ya mabadiliko ya tabia nchi hapa nchini imetoa wito kwa serikali ya Tanzania kuhakikisha nishati ya gesi na umeme inapatikana kwa urahisi na kwa uhakika, hususan kwa wakazi wa vijijini ili kuachana na matumizi ya kuni yanayodaiwa kuchangia ukataji holela wa miti. Yusta Kibona ni mwenyekiti wa MCC Forum. Serikali na wadau ambao wanaweza wakaingia na kufanya huduma hii ikawa kidogo gharama yake ikashuka, ziingie kwa kasi ili kuweza kuokoa misitu ambayo ndio inatufanya tuweze kuishi vizuri kwa kuzuia mabadiliko ya tabia nchi. Kwa hiyo ushiriki wa, wa sekta binafsi, ushiriki wa serikali ni wa muhimu sana kwenye kuwezesha jamii ambazo ni maskini ziweze kutumia rasilimali hizi za gesi na umeme ili kupunguza athari ambazo zinaweza zikasababishwa na, na utumiaji mkubwa labda wa miti ambao wanasababisha mabadiliko ya, ya tabia nchi. Maadhimisho ya siku ya mazingira duniani nchini Tanzania yamefanyika kitaifa mkoani Mwanza ambapo Makamu wa Rais Daktari Gharibu Mohamed Bilal alikuwa mgeni rasmi. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti Amerika, mimi ni Dina Chahali. na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Basi na kesho katika live talk kama tulivyoeleza hapo jana kuwa maswala tutakayozungumza kesho yanayohusu wanawake, mafanikio, kero na changamoto, na hii itahusu wanawake katika eneo letu ambalo mnatusikiliza ni Afrika mashariki na kati. Basi msikose kujiunga nasi, tunaomba mpenzi msikilizaji uungane nasi hapo kesho jioni saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, usikie wanawake wakielezea mafanikio waliyopata, kero na changamoto. Tunaendelea na habari muhimu za dunia China imejibu kwa ghadhabu matamshi ya, ya Marekani kwa maadhimisho ya miaka 25 ya mauaji ya Tiananmen Square. White House ilisema Jumaatano kuwa siku zote itazungumza kuunga mkono misingi ya uhuru ambayo ilikuwa ikitafutwa na waandamanaji wa Tiananmen Square. Pia imeitaka Beijing kuwajibika kwa wale waliouawa, kutiwa mbaroni au kupotea kuhusiana na matukio ya Juni 4 mwaka 1989. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema haijaridhishwa hata kidogo na taarifa hiyo ambayo imeonyesha kile inachosema ni kutoheshimu ukweli halisi. Maadhimisho hayo ya mauaji ya Beijing yamepita kimya kimya hapo jana huko China ambapo majadiliano ya umma kuhusu tukio hilo hayaruhusiwi na chama tawala cha Sainuri nchini Korea Kusini kimeshindwa kime kwa idadi ndogo, lakini kimefanya vizuri kuliko ilivyotarajiwa katika uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika jana Jumatano. Uchaguzi unaonekana kama mtihani mkubwa kwa Rais Park Geun-hye ambaye umaarufu wake umepungua kufuatia ajali ya feri ambayo ilisababisha vifo vingi. Chama cha B Park cha Sainuri kimepata nafasi 17 muhimu za mea na majimbo katika kinyang'anyiro hicho Upindu mkuu wa New Politics Alliance for Democracy umechukua nafasi tisa. Msemaji wa rais amesema hivi leo kuwa B Park amekubali kwa heshima kubwa matokeo ya uchaguzi na atafanya kila wezalo kujenga tena nchi yake. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Wafungwa zaidi ya 100 wamekimbia kutoka jela kuu ya Bukavu huko Kivu Kusini, huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo leo asubuhi baada ya watu wenye silaha kuizingira jela hiyo na kuwaua askari polisi watano waliokuwa wakilinda. Taarifa zinasema kwamba hao walikuwa wamevaa sare za jeshi la serikali ya Kongo na waliingia katika jela hiyo saa kumi na mbili asubuhi na kuanza kupiga risasi hewani na kuwatoa wafungwa na huku wafungwa wengine wakiamua kukimbia. Mwandishi wetu A Houster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma, akizungumza na Isa hii kwa njia ya simu. Kiongozi wa mashirika ya kirahia Kivu ya Kusini De Kad Temenga amesema kwamba wafungwa katika jela moja mjini Bukavu wamekimbia baada ya watu wenye silaha walifika na kuwa walinzi waliokuwa mlangoni kilinda jela. Ndio tumeona kwa macho yetu maiti, na watu wengi wanasema kwamba, uh, watu wanaweza kufikia hata vile idadi ya watu tano. Leo saa sita ama si er, asubuhi mpaka saa moja ama ama, wafungwa wengi walitoroka. Mashirika ya kirahia kama vile yenye kutetea haki za binadamu, mawakili pamoja na majaji wamekuwa katika hali ya wasiwasi kufuatia hatua wa hiyo ya wafungwa kutoroka oroka katika jela hii walikuwa wamestakiwa na kupitia madosie mbalimbali sawa vile ya mtetezi wa haki ya binadamu Kabungulu kumekuwa sawa wale waliotafuta kumuua Dokter mkwete te wote wamekwisha kutoroka. Ifahamike kwamba jela nyingi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ni, zimekuwa katika matatizo. Wafungwa wamekuwa wakilalamikia hali mbaya ya kimaisha, ikiwemo ukosefu wa chakula, ukosefu wa madawa na kuweko kwa wingi kwa wafungwa katika jela ambazo ni ndongodongo. Serikali katika mji wa Bukavu yasema kwamba hivi sasa kuna uchunguzi mkali ambao unaendeshwa kuhusiana na tukio hilo la wafungwa kutoroka jela, na hivi sasa kuna wafungwa ambao wameanza kushikwa, waliokuwa wamekimbilia katika jumba za watu, na haijulikane iwapo ni watu gani ndio walitenda tendo hilo. Wakati hayo yakiarifiwa, wapiganaji wa FDLR mkoa wa Kivu ya kusini wamejiandaa kusalimisha silaha zao kwa shirikisho la njii za Afrika Kusini, sadek pamoja na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kuhusiana na hatua hiyo, zungumza na kiongozi wa mashirika ya kiraia Kivu Kusini kuonyesha ya kwamba kunakuwa kuna kuwa wa FDLR wenyewe MONUSCO ili wanavusha Rwanda, kesho tena utamkuta huku kwetu ku na, ile ni jambo la kutushangaza sana, na ndio maana tumetiaasail Goma. Serikali ya Burundi imechukua hatua ya kumfukuza afisa mmoja wa ofisi ya Umoja Mataifa nchini humo. Afisa huyo mwenye asili ya Kenya alikamatwa kwenye uwanja wa ndege wa Bujumbura akiwa na risasi thelathini na kuchukuliwa kuwa ni mhalifu. Msemaji wa ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Burundi amelaani kitendo hicho na kusema afisa huyo Abdinego Mutua alisahau kwamba alikuwa na risasi hizo. Huyo ni afisa wa pili wa Umoja wa Mataifa kufukuzwa na serikali katika kipindi cha miezi miwili. Mwandishi wetu Haidala Hakizimana na ripoti kutoka Bujumbura. Afisa huyo anajulikana kwa jina la Abdinego Mtua, ni mwenye asili ya Kenya. Alikuwa akihudumi nchini Burundi kama mlinzi wa karibu wa mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa umoja mataifa nchini Burundi, Bwana Parfeo Nanga Nyanga. Muda wake wakukaye nchini Burundi umefikia kilele chake Alhamisi hii. Alikamatwa akiwa na boksi mbili za risasi 30 kwenye uwanja wa ndege wakati akielekea nyumbani nchini Kenya mnamo tarehe 25 Mei. Licha ya kwamba ni askari jeshi, hana mamlaka ya kusafiri kwa ndege na vifaa vya kijeshi. Anathibitisha hapa meneja mkuu wa uwanja wa ndege wa mjini Bujumbura Limani ya Tanga ambaye anabaini kuwa alikamatwa kama mhalifu. E, unajua wakati huu tuko na problem ya international terrorism. Huyu mtu tunaweza tukamkamata kama mhalifu yani. Hawezi kunambia eti huyu ni diplomat anatumika huko kwenye binib eti amesahau kwenye hand luggage, aka akatia nani masasi na anataka kuondoka kwenye airport, international airport hiyo. Haiwezekani kwa dunia mzima, hata unaenda United State, hata unaenda Ufaransa, hata unaenda Kambera Australia, hata unaenda wapi, hata unaenda Kigali, hata unaenda Kenya, hivi vitu viko prohibited, na ndio maana sisi tumemkamata. Tukapita, tuna, tuna tukambeba eh, kwenye nani eh, eh, airport police, eh, airport police. Sasa nayo inapita na inaendelea mambo yake. Upande wa ofisi ya Umoja Mataifa nchini Burundi Benib, Vladimir Monterio, msemaji wa ofisi hiyo, analaani kitendo cha serikali ya Burundi cha kumfukuza mfanyakazi huyo. Huyo anazidi kuwa afisa huyo alisahau tu kwamba alipeleka risasi hizo na kwamba makubaliano kati ya serikali na ofisi ya Umoja Mataifa nchini Burundi Benib. Amekiukwa. Afisa huyu amekuwa afisa wa pili wa Umoja Mataifa nchini Burundi kufukuzwa na serikali ya Burundi katika kipindi cha miezi miwili. Haidala, Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Naendelea kusikiliza matangazo ya Dr. dakahili ya sauti Amerika leo katika makala yetu ya matukio Afrika Tunazungumzia matumaini ya wamalawi kutokana na mwenendo mpya wa utawala wao. Watu nchini Malawi wanasema wanatarajia mabadiliko makubwa katika mwenendo wa utawala kutokana na chama cha Democratic Progressive Party DPP ambacho kimerejeshwa madarakani wiki hii kwa kuchaguliwa kwa rais mpya Peter Mutharika. Katika utawala uliopita, nchi ilikabiliwa na changamoto za kiuchumi baada ya wafadhili kuondoa misaada yao kutokana na utawala mbaya. Rais mpya ameahidi kuleta mabadiliko. Mwandishi wetu Lamek Masina ametuletea ripoti kutoka Blanta, inayosomwa hapa na Khadija Riami. Changamoto walizokabiliana nazo wa Malawi wakati wa uongozi wa marehemu Rais Bingu wa Mutharika ilikuwa ni pamoja na uhaba mkubwa wa mafuta, uhaba wa fedha za kigeni na ongezeko kubwa la bei za bidhaa na huduma katika masoko. Hali hii inaelezea kwa nini zaidi ya asilimia 60 ya wananchi wa Malawi hawakumpigia kura mdogo wake katika uchaguzi wa mwezi uliopita, ambapo Peter Mutharika alishinda kwa takriban asilimia 37 tu ya kura zote za uraisi. Rais mpya moja kwa moja alizungumzia wasiwasi huo katika hotuba yake baada ya kuapishwa siku ya Jumatatu. Aliwaahidi wananchi wa mabadiliko ya mwenendo wa uongozi. Nyinyi ambao mmekuwa na wasiwasi, naweza kuhakikisha kuwa DPP imebadilika, na hivyo tumejifunza na yaliyopita. Kama nilivyosema wakati wa mazishi wa kaka yangu miaka miwili iliyopita, kwamba pengine alifanya makosa siku zilizopita, ilikuwa ni kwa ku hukumu na sio kwa uovu, lakini kwa hakika tutafanya maamuzi tofauti. Lakini amesema utawala wake utapitisha baadhi ya sera mpya za utawala uliopita wa DPP, ikiwemo juhudi za uzalishaji mkubwa wa chakula, maendeleo katika maeneo ya vijijini na kuwawezesha wanawake. Rais Mutharika anachukua madaraka baada ya kuwepo kwa kadhia ya rushwa iliyojulikana kama cashgate na mzozo wa uchaguzi ambao ulitolewa changamoto na rais aliyeondoka mamlakani Joyce Banda. Bwana Mutharika ameomba kuwepo na umoja miongoni mwa Malawi katika kumsaidia kuijenga tena nchi. Lakini mwana kampeni wa haki za binadamu Timothy Ntambo ameiambia VOA kwamba huenda kawa vigumu kumwamini moja kwa moja rais mpya kwa sababu raia kwa kiasi kikubwa wamesikitishwa na utawala wa kaka yake. Kwa mfano, wakati wa awamu yake ya kwanza madarakani, Bingu wa Mutharika the... alikuwa na shinikizo kubwa kutoka kwa upinzani na aliwapatia Wamalawi walichokitaka na taifa lilifikiria, pengine likimpa mamlaka kamili ya wingi wa kura, huenda atafanya vizuri. Lakini kwa matarajio ya wananchi, alifanya kinyume ya hivyo. Rais Mutharika aliwakaribisha wagombea wote kumi na moja wa urais kumsaidia kuijenga nchi, akiahidi kuwa na mwelekeo wa mawasiliano ya moja moja katika siku za karibuni. Pia ameahidi utawala wake utakuwa na baraza lenye mawaziri ishirini nusu ya ukubwa wa mabaraza ya serikali zilizopita ili kupunguza matumizi. Lakini mhadhiri wa sayansi ya siasa katika chuo kikuu cha Malawi, Ernest Thindwa, anasema hotuba ya bwana Mutharika baada ya kuapishwa ilikuwa na ukosefu wa nia ya dhati kwa masuala mbalimbali. Really, sidhani kwamba kwa, kwa kweli tutaona mabadiliko uh, makubwa kwa njia ambayo tuliona katika siasa zetu, kwa njia ambayo tumekabili uchumi wetu. Nina maana hakuna chochote kipya na kisicho cha kawaida katika hotuba yake, na katika msingi huo ninaamini kwamba hakutakuwa na mabadiliko makubwa kwa jinsi serikali itakavyoendeshwa. Watu mitaani mjini Blantyre ambao wamezungumza na vio wamesema tusubiri na tuone jinsi uongozi mpya wa DPP utakavyofanya tofauti na ule uliopita ambao kwa kiasi kikubwa uliwakatisha tamaa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, kitangaza kutoka Washington DC. Uh. Uh. move. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kabla ya kufunga basi, matangazo yetu ya leo fuatao, ni muhtasari wa habari ukisomwa na Esther Githuwait. Watu wenye silaha wanaoaminika kuwa wanachama wa kundi la wanamgambo wa Boko Haram wameua mamia ya raia katika mashambulizi mapya kaskazini mashariki mwa Nigeria. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ametetea uamuzi wake wa kupiga marufuku kwa muda matumizi ya ujumbe mfupi wa simu za mkononi katika juhudi za nchi hiyo kudhibiti ghasia zinazoendelea kusambaa. Rais wa Marekani Barack Obama anasema kiwango cha mshikamano baina ya Marekani na nchi wanachama wa Jumuia ya Ulaya kuhusu mzozo wa Ukraine kinaendelea kuimarika. Alikuwa akizungumza Brussels ambapo viongozi wa kundi la nchi saba zilizostawi kiviwanda G7 wanakutana. Wanamgambo wanaotuhumiwa kuwa wa kundi la kigaidi la Alqaida wameshambulia kituo cha ukaguzi cha jeshi kusini mashariki mwa Yemen na kuua wanajeshi kumi na wanne. Bashara al Asad ameshinda uchaguzi wa urais huko Siria kwa wingi wa kura na hivyo ataendelea na mhula watatu kama rais wa nchi hiyo kwa miaka saba, huku akiendelea na vita vya umwagaji damu dhidi ya waasi wanaotaka kumtimua madarakani. Israel imetangaza mipango ya kujenga takriban nyumba 1500 za walowezi wa Kiyahudi huko Ukingo wa Magharibi na Jerusalem Mashariki ikiwa ni majibu kwa Wapalestina kuunda serikali ya umoja. Chama tawala cha Saenuri nchini Korea Kusini kimeshindwa kwa idadi ndogo lakini kimefanya vizuri kuliko ilivyotarajiwa katika uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika Jumatano. China imejibu kwa ghadhabu matamshi ya Marekani kwa maadhimisho ya miaka 25 ya mauaji ya Tiananmen Square. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika katika matangazo ya jioni ya leo, na msimamizi wa matangazo haya STGT, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins, mimi ni Khadija Riami nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.