ya hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri. Yanaanza saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud na mimi ni Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha. Leo ni Jumatano, Juni 4 mwaka 2014. karibuni Katika Kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti juu ya jumuia ya kimataifa kueleza wasiwasi wake kutokana na matayarisho ya uchaguzi nchini Burundi. Rais mpya wa Malawi anafanya mabadiliko makubwa katika serikali mpya kwa kupunguza idadi ya mawaziri. Tukiangalia ni kwamba mawaziri wamepunguzwa sana, kwa sababu nyuma huku tulikuwa na mawaziri zaidi ya arobaini. Sasa itakuwa hapa amepunguzwa na idadi kubwa sana, ambapo yeye alisema ilikuwa ni sehemu moja ya kurejesha uchumi wa Malawi na ripoti ya idara ya chakula duniani imegundua kuna idadi kubwa ya watu mashariki ya Kongo wakikabiliwa na hali ya njaa na utapia mlo. Hizo basi, mpendwa msikilizaji, ni baadhi za ripoti tutakuandalia hii leo katika Kume Kucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu ya alfajiri haya yanasikika pia kupitia tovuti anwani www voaswahili.com. Kwanza habari za dunia na Mkamiti Kibayasi, karibuni Katika habari za dunia asubuhi hii, polisi wa Nigeria wanasema waandamanaji wako huru kuandamana katika mji mkuu wa Abuja, siku moja baada ya kamishna wa polisi alipoamrisha kupiga marufuku maandamano yanayodai kuachiwa huru kwa zaidi ya wa wasichana mia mbili wa shule waliotekwa na waasi. Waandamanaji walifikisha mashtaka mahakamani dhidi ya marufuku hiyo hii leo. Taarifa kutoka polisi ilijaribu kufafanua matamshi ya Jumatatu ya kamishna huyo. Taarifa inasema polisi wanatoa ushauri dhidi ya mikusanyiko kutokana na ripoti za ujasusi zinazoeleza kwamba maandamano ya amani yataweza kutekwa na wahalifu wenye uhusiano na waasi, lakini polisi iliongeza kwamba hawakupiga marufuku maandamano yeyote ya amani popote pale nchini Nigeria. Maandamano huko Nigeria yamekuwa yakifanyika takriban kila siku, ikiwa sehemu ya kampeni ya kuendeleza mwamko juu ya utekaji nyara na kuishinikiza serikali kuwaokoa wasichana hao. Wanafunzi walitekwa nyara katikati ya mwezi april wakiwa wanafanya mitihani kwenye shule moja ya sekondari katika kijiji cha Chibok kilichopo kaskazini mwa jimbo la Bono. Matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais nchini Misri yanaonyesha mkuu wa zamani wa jeshi Abdel Fattah el-Sisi ameshinda kiti cha rais kwa wingi mkubwa. Tume ya uchaguzi Misri imesema jana kwamba el-Sisi alipata takriban asilimia 97 ya kura katika upigaji kura wa wiki iliyopita. Inakadiria kwamba asilimia 47 ya Wamisri milioni 54 wanaostahiki kupiga kura walishiriki katika upigaji kura, ikiwa ni chini kuliko asilimia 52 ya waliojitokeza wakati wa uchaguzi wa mwaka 2012 wa Mohamed Morsi. LCC alishinda kila mahali, lakini alikuwa na uhakika wa ushindi kabla upigaji kura, lakini aliomba watu wengi wajitokeze kumpa mamlaka makubwa ya kurekebisha uchumi na kumaliza vuguvugu la kisiasa. Chama kilichopigwa marufuku cha Muslim Brotherhood kilisusia uchaguzi kikisema urais wa El-Sisi ni mwendelezo wa jeshi la Misri kuchukua madaraka, ambapo mwaka uliopita lilimwondoa madarakani rais wa kwanza aliyechaguliwa kidemokrasia nchini humo, Mohamed Morsi. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetoa ripoti inayoeleza kwamba maelfu ya wahamiaji wameokolewa wanapofanya safari ya hatari kuvuka bahari ya Mediterranean kutokea Libya kuelekea Italy mwaka huu. Mwandishi wetu Lisa Schlein akiripoti kutoka Geneva, makao makuu ya IOM, anasema shirika hilo linaeleza kwamba watu hao waliweza kuokolewa kutokana na operesheni ya kuokoa wahamiaji mwishoni mwa mwaka jana. Abdushakur Abod anatusomea ripoti hiyo. Mwishoni mwa wiki hii iliyopita tu, zaidi ya watu elfu tatu walivuka bahari ya Mediterranean kutoka Afrika Kaskazini na kufanikiwa kuwasili Italy. Kuwasili kwao huko kisiwa cha Sisili imefikisha idadi ya wa wahamiaji walofanikiwa kufanya safari hiyo ya hatari kufikia zaidi ya elfu 40 mnamo miezi mitano ya kwanza ya mwaka huu hiyo ni karibu na watu elfu arobaini na mbili kwa ujumla waliovuka mwaka jana, kufuatana na ripoti ya IOM inayoeleza kwamba wengi wao huwasili uitaliana kutoka Libya, mara nyingi katika mitumbwi ya hatari au boti za wafanyabiashara haramu kusafirisha wahamiaji. Msemaji wa IOM Christian Beritium anasema uokozi wa ajabu wa karibu watu elfu arobaini kutoka boti za usafiri mwaka huu inatokana na mpango unaojulikana kama Mare Nostrum iliyoanzishwa na serikali ya utaliana mwezi Oktoba. Anasema mpango huo unafuatia kuzama kwa karibu watu mia nne wakati boti yao ilipowaka moto na hapakuwa na mtu kuwasaidia mwaka jana. IOM inaeleza kwamba karibu watu elfu tatu waliokolewa Ijumaa na Jumamosi iliyopita ni raia kutoka Siria, Moroko, Misri, Eritria, Somalia, Nigeria na wengine kutoka nchi kadhaa za Afrika kusini mwa janga la Sahara. IOM inaeleza kwamba ni lazima kutafuta suluhisho la kudumu kukomesha uhamiaji usio wa kawaida huo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Hali huko Ukraini imechukua nafasi ya juu katika ajenda ya mazungumzo hapo jana, wakati rais wa Marekani Barack Obama alipotembelea Poland kuhakikishia tena viongozi wake uungaji mkono wa Marekani. Baada ya mkutano hapo jana huko Woso na rais wa Poland Bronislav Komorowski bwana Obama aliitaka Rusia kusaidia kuzuia mtiririko wa silaha kwenda kwa wanaotaka kujitenga huko mashariki mwa Ukraine na kutumia ushawishi wake kuwapata wanamgambo huko ili kusaidia amani alisema rais wa Poland anakubali kwamba uchokozi zaidi wa Rusia utaigharimu Rusia ikiwemo uwezekano wa vikwazo Wasiria walipiga kura jana katika uchaguzi ambao unatarajiwa kumpatia ushindi mkubwa rais Bashar al Assad kwa muhula mpya wa miaka saba huku vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyosababisha maafa na vifo vingi vinaendelea kote nchini humo. Televisheni ya serikali ya Syria ilionyesha wafuasi wa Assad wakipeperusha bendera na picha za rais huku wakisubiri kwenye mistari mirefu kupiga kura zao. Upigaji kura ulifanyika katika maeneo yanayodhibitiwa na serikali pekee. Upinzani nchini Syria na washirika wake wa mataifa magharibi wanapinga uchaguzi huo ambao unamhusisha Bwana Assad dhidi ya wagombea wawili wasiojulikana sana walioidhinishwa na serikali. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Marie Af aliuelezea uchaguzi huo kama aibu, akisema rais Assad hana hadhi tena hii leo kama ilivyokuwa siku zilizopita. Marekani itamteua balozi wake wa kwanza kwa Somalia katika muda wa zaidi ya miaka ishirini. Waziri mdogo wa masuala ya kisiasa Wendy Sherman alitoa tangazo hilo jana, akizungumza kwenye taasisi ya Marekani inayoshughulika na masuala ya amani. Bibi Wendi alisema utawala Obama umefikia uamuzi wa kumrudisha tena balozi nchini Somalia kwa misingi ya kuimarika kwa uhusiano wake na nchi hiyo na imani yake kwamba wakati mzuri unawadia. Rais wa Marekani Barack Obama hajasema atamteua nani kushika wadhifa huo. Marekani haijakuwa na balozi mjini Mogadishu tangu ilipofunga ofisi zake hapo Januari tano mwaka 1991. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti America yakiwajia kutoka hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, habari yenye uzito wa alfajiri ya hii leo inatupeleka huko Burundi, ambako jumuia ya kimataifa imeeleza wasiwasi wake kuhusu mazingira ya maandalizi ya uchaguzi wa mwaka ujao nchini humo. Tume ya wajumbe wanne wa jumuiya ya kimataifa akiwemo mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika ukanda wa maziwa makuu wametoa tangazo la pamoja, ambapo wameomba serikali ya Burundi kuhakikisha kuwa wadau wote wanashiriki kikamilifu katika mchakato mzima wa uchaguzi ili uchaguzi huo uwe wa haki na katika hali tulivu. Wasiwasi huo umetolewa huku chama tawala nchini Burundi kikituhumiwa na upinzani pamoja na wajumbe wa mashirika ya kiraia kuwanyima haki yao ya kujieleza na kuongoza mikutano. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidallah Hakizimana, ametuletea ripoti ifuatayo. Wajumbe hao ni pamoja na B. Mary Robinson, mjumbe maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja Mataifa kwa ukanda wa Maziwa Makuu, Russ Feingold, mjumbe wa serikali ya Marekani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ukanda wa Maziwa Makuu, mwakilishi wa shirika la Umoja wa Afrika nchini Burundi na ukanda wa Maziwa Makuu, Bwana Bubakar Diara, pamoja na Koen Vervake, mratibu wa mipango ya Umoja wa Ulaya kwa ukanda wa Maziwa Makuu. Katika tangazo la pamoja walilotoa leo siku moja baada ya kupokelewa kwa mazungumzo na rais wa jamhuri Pierre Nkurunziza, wajumbe hao wameonyesha wasiwasi wao kuhusu kile walichosema vyama vya upinzani Burundi kubanwa na wajumbe wa mashirika ya kiraia kunyimwa haki yao wakati huu Burundi ikielekea uchaguzi mkuu. Wasiwasi wasi huo umetolewa wakati ambapo Burundi kuna ripoti ya ugavi wa silaha miongoni mwa raia wa kawaida kulingana na ripoti ya siri iliyochapishwa na ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini Burundi. Benibe kuna ripotiwa pia baadhi ya vijana wafuasi wa chama tawala waliopelekwa katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupewa mafunzo ya kijeshi. Mtetezi mmoja wa haki za binadamu Burundi aliyebaini kuwa na ushahidi juu ya hilo leo anamaliza siku 17 kizuiliwa katika gereza kuu la Mhimba hapa jijini Bujumbura akituhumiwa kuvuruga usalama wa ndani na nje ya taifa. Bi Mary Robinson, mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika ukanda wa Maziwa Makuu, jana baada ya kupokelewa na rais wa jamhuri, alisisitiza juu ya kushirikisha kikamilifu zote katika mchakato mzima wa uchaguzi. Hata hivyo, timu hiyo ya wajumbe wa jamii ya kimataifa wanapongeza serikali ya Burundi kwa kile walichosema sheria ya uchaguzi iliyopitishwa hivi karibuni ilizingatia mapendekezo ya wahusika wote. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Waziri mkuu wa Libya anayeondoka madarakani Abdullah al Thini amesema alikuwa bado anaiongoza serikali hapo jana, siku moja baada ya waziri mkuu mpya Ahmed Maiteg kuchukua madaraka. Nchi hiyo ya Afrika Kaskazini, ambayo ni mzalishaji wa mafuta, inakumbwa na vuguvugu -vugu pamoja na kukwama utaratibu wa kisiasa, wakati Thini anakataa kukabidhi madaraka kwa Maiteg aliyechaguliwa na bunge katika upigaji kura uliokuwa na mzozo mwezi uliopita. Thini alijiuzulu mwezi april lakini anasema alipokea maagizo mkanganyiko na ataendelea katika wadhifa wake hadi mzozo utatuliwe. serikali haijakabidhi madaraka kwa Ahmed Maiteg, Nathini alisema katika majibu yake ya kwanza akiongeza kuwa makabidhiano yatachukua hadi wiki mbili na utahitajika uamuzi wa mahakama kuona kama uchaguzi wa Maiteg ulikuwa halali. Marekani inahimiza China kuwaachia wakosoaji wa serikali au kuwaweka kwenye kizuizi cha nyumbani kabla ya maadhimisho ya miaka ishirini na tano ya ukandamizaji wa waandamanaji kwenye uwanja wa Tiananmen. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Marie af alisema jana kwamba China ni nchi inayokuwa, na inatakiwa iruhusu mazungumzo zaidi ya kisiasa, hususan kabla ya maadhimisho hayo ya kihistoria ya tukio la Juni nne katika uwanja wa Tiananmen ya wanaharakati waandishi wa habari na wanasheria walikamatwa au waliwekwa kwenye vizuizi vya nyumbani kabla ya kuadhimisha ukandamizaji wa nguvu wa Juni 4 huko uwanja wa Tiananmen mwaka 1989 na, na serikali ya China. Saudi Arabia inasema ilitoa idadi ndogo zaidi ya watu waliokufa kutokana na virusi hatari vinavyosababisha kifo kwa kushambulia mapafu na hivyo hivi sasa inaongeza idadi ya vifo kutoka 192 hadi 282. Wizara ya afya ya Saudi Arabia iliripoti idadi mpya ya vifo hapo jana baada ya kutathmini kesi hizo. Pia ilitathmini jumla ya idadi ya kesi zilizothibitishwa za virusi vinavyojulikana kama Middle Eastern Respiratory Syndrome MERS, kufikia 688 kutoka watu 115 walioambukizwa ripoti zilizotolewa hapo awali. Nam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba rais mpya wa Malawi Profesa Arthur Peter Mutharika aliapishwa Jumatatu wiki hii, kukiwa na mategemeo makubwa miongoni mwa wananchi kwamba uongozi wake utakuwa tofauti na tawala za hapo awali mwenzangu Esther Githui Ewart amezungumza na mwandishi habari Ephraim Banda, na kwanza akimuuliza rais huyo anategemewa kutangaza lini baraza lake jipya la, la mawaziri alisema kwamba ndani ya siku tatu tangu apishi wananchi wanaweza kusikia kina nani ambao wameteuliwa, lakini alitamka kwamba baraza lake la mawaziri litakuwa watu ishirini. Ina maana kwamba mawaziri wenyewe watakuwa kumi na manaibu waziri watakuwa pia tena kumi kujumulisha namba ya watu ishirini. Tukiangalia ni kwamba mawaziri wamepunguzwa sana, kwa sababu nyuma huku tulikuwa na mawaziri zaidi ya arobaini. Sasa itakuwa hapa amepunguzwa na idadi kubwa sana, ambapo ilikuwa ni sehemu moja ya kurejesha uchumi wa Malawi. Na uchumi hapa Malawi, watu wanaofanya masuala ya uchumi wamesema ni jambo njema na ni jambo la kumpongeza zaidi. Wakati huo huo, rais aliyemtangulia Joic Banda alisusia kuhapishwa kwake. Hii imetafsiriwa vipi na wachambuzi na wananchi wa Malawi? Kukataa kuhudhuria huyu rais Banda, kuapishwa kwa rais huyu mpya kumeonyesha udhaifu wake kabisa, kwamba yeye hataki kufanya kazi na watu wengine ambapo rais huyu wa sasa alitoa hotuba nzuri kabisa kusema kwamba ni vyema sasa siasa imeshaisha, na yeye anahitaji afanye kazi pamoja na kila mtu. Lakini kwa upande wake, rais Joyce Banda yeye alisema kwamba alipewa taarifa kwa muda mchache sana, waka kwa kipindi hicho yeye alikuwa katika Nkata Bay, ambako ni kwao kwa mumewe. Asema kwamba kutoka Nkata Bay kwenda uh, Blantyre ilikuwa safari ndefu sana, sasa asingehudhuria. Lakini alisema alimtegea kila la heri rais kwa sasa. Lakini kikumbukwa kuwa alitaka uchaguzi ubatilishwe. wa Malawi wanaamini sababu yake ya kutohudhuria kuapishwa kwa rais mpya. Watu wengi wanatambua, wanasema kwamba wao hawajaridhika na radhi yake hiyo anayosema, kwa sababu mambo yote yaliandaliwa na Kamati ya uandalizi ya kuapishwa rais waliandaa kila kitu na uh, nauli zote vilitegemea kwamba rais huyu anayeondoka awe navyo vyote, waliandaa hawa watu kwamba angetakiwa afike hapa, lakini pengine watu wamesema kwamba au kwa namna ya fulani nyingine anaogopa kwa sababu ya ubadilifu wa fedha sana ambao ulifanyika. Unaweza kukumbuka mwenzangu kwamba kulikuwa swala kubwa sana hapa iliyoitwa Cashgate scandal. Sasa inawezekana kwa hilo yeye alikuwa na hofu sana kwamba akifika kwenye kumwapisha huyu rais huenda wananchi watamsomea. Ndio maana yeye aliamua kukaa kimya, kutoonekana katika hafara haya ya kumwapisha huyu rais mpya, Mtarika huyo. Ni mwandishi habari Ephraim Banda akizungumza na Sauti Amerika kutoka Blantyre. Tukiacha Blanta ya Malawi tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo ripoti mpya ya idara ya mpango wa chakula duniani imegundua kuwa mamilioni ya watu huko Kongo wana shida ya njaa na viwango vya utapiamlo vinazidi kuongezeka kutokana na kushuka kwa msaada wa nje na kuendelea kwa mzozo. Mwandishi wetu Lisa Schlein ana ripoti kutoka Geneva na ripoti inasomwa hapa na Hadija Riami. Katika makaratasi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaonekana inafanya vizuri. Tangu mwaka 2002 uchumi wa nchi umekuwa kwa wastani wa asilimia 6 kwa mwaka. Mwaka huu ukuaji wa uchumi unatarajiwa kufikia asilimia 9. Bahati mbaya, ya mashirika ya misaada ya umoja wa mataifa yanasema kwamba mafanikio hayo ni kiasi kidogo tu kinakwenda kwa wananchi. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP linasema kushindwa kwa serikali kuwekeza katika maeneo kama vile elimu, huduma za afya, usafi wa vyoo, miundombinu na kilimo unadumaza uwezo wa nchi kujilisha wenyewe. Msemaji wa WFP Elizabeth Byers ameiambia VOA, kwa matumizi haya ya ngazi ya chini ya serikali, ukichanganya na kushuka kwa misaada ya nje na mizozo inayoendelea upande wa mashariki yanaleta hali ya wasiwasi kwa takriban asilimia kumi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula familia zina lishe duni, kuna viwango vikubwa vya maradhi na pia majanga ya asili. Kwa sababu ni maskini, kwa sababu hawana lishe bora, hawali vizuri, na hivyo miili yao ni rahisi kukumbwa na maradhi. Kwa hakika, kwa sababu ya maradhi, watu ambao hawapati chakula cha kutosha, hii inavuruga mazao, kwa hakika, mifugo na miundombinu pia. WFP ina ripoti kwamba kiwango cha juu cha asilimia 95 ya watu wote nchini DRC wana kipato cha chini ya dola mbili kwa siku. Ripoti inasema asilimia tisa ya watoto ni wa umri wa chini ya miaka mitano, kwa hakika wana utapia mlo mkubwa na asilimia 43 wanaathiriwa na utapia mlo sugu ambao uko katika hali mbaya sana. Ripoti imegundua kuwa maeneo ya vijijini yanaathiriwa zaidi na umaskini, ukosefu wa chakula na kiwango cha juu cha utapiamlo. Ripoti inasema watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi na wakimbizi kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati ndio wako katika hatari ya kukumbwa na uhaba wa chakula kama ilivyo kwa jamii za ndani ambazo ni wenyeji. Msemaji wa WFP Byers ameonya kwa idara yake inatoa ufadhili mdogo Anasema hivi sasa wanahitaji dola milioni 21 kufanya operesheni za kibinadamu mpaka mwezi wa Oktoba. Bayaz ameonya kuwa WFP italazimika kupunguza misaada kama haitapata fedha We Tumelenga watu milioni mbili mwaka elfu mbili kumi na nne. Bahati mbaya, tutawasaidia milioni moja nukta sita tu. Kama hatupati fedha za kutosha kutoka kwa wafadhili, tutalenga harakati za kuokoa maisha katika hali mbaya sana ya ukosefu wa usalama wa chakula, hasa kwa watoto. Kuna watoto milioni mbili wanaoathiriwa na utapia mlo, na kulenga kwenye programu za kuokoa maisha za WFP kunahakikisha kwamba watoto wanapata misaada ya kuokoa maisha. Kwa sababu ya matatizo ya ufadhili, WFP inapanga kupunguza kazi zake. Bars anasema programu za misaada kwa kiasi kikubwa zitapunguzwa katika maeneo ambayo hakuna mizozo. Bars anasema programu za misaada zitaendelezwa katika maeneo ya vita na pale ambako wakimbizi wa ndani na wakimbizi wengine wa nje wanaendelea kuishi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Mwanamuziki mwenye asili ya Kenya na Tanzania, Miriam Chemos, ambaye anafanya shughuli zake huko New York, alipata kutembelea studio zetu hapa Washington DC, na leo katika jukwaa la vijana mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza naye kuhusu muziki wake na kwanza akamuuliza kuhusu suala zima la vipaji. Nasema vyote ni sawa, isipokuwa kwamba kipaji ni kipaji, ni kitu cha kuthamini sana, kwa sababu sisi wasanii na uh, kama unavyosema watu wanaosema mashairi ama kama watu kama nyie mnaofanya tangaza habari, mambo yote ambayo yanahusu kuzungumza ama kuwaeleza watu, ni vitu muhimu. Tunahitaji wasanii, kwa sababu sanaa ina, ina mahali kwenye utamaduni wetu tangu zamani, sio kitu kipya, na ninaweza kusema kwamba kutokana na ujuzi wako na uzoefu wako, hivi sasa tunaweza kukuita hmm, mwanaharakati? Maanake naona nyimbo zako nyingi unaimba kuhusu mambo mengi ya kuhamasisha watu kama Afrika hmm. Hebu tueleze inakuwaje, sasa unakuwa mwanaharakati? Wala sidhani kama nilikaa ni nikasema nataka kuwa mwanaharakati <laughs> lakini napenda sana kuzungumzia mambo ambayo pengine hatuoni kama huku Ulaya. Unakuta kwamba wakionyesha habari zozote za Afrika wanatuonyesha tu vitu vibaya vinavyoendelea nyumbani watatuonyesha njaa, watatuonyesha ama, watatuonyesha ino, you know, vita, vitu kama hivyo, na tunajua sisi wote ambao tumezaliwa kule kwamba Afrika kuna vitu vingi zaidi. Na pia kule tunajua kuna matatizo mengi, ufisadi, vitu vya kila aina. Kwa hivyo ninazungumzia haya mambo ili watu wa Afrika kama sisi tujue kwamba kuna njia nyingine. Sisi wa Afrika tuna responsibility ya kuonyesha picha ambayo tunataka sisi ionyeshwe kuhusu Afrika. Kama tutakubali kwamba Afrika tu ni njaa vita na kila kitu, basi ndo itakuwa hivyo. Kwa hivyo lazima tubadilishe. Nasema amkeni Afrika! Kwa hivyo amkeni, yeah. Afrika hebu tuimbie kidogo, yeah. Amkeni Afrika, e, amkeni vijana, amkeni kina dada, tujenge mali kwa fahari ya Afrika, oh. Nasema tukumbukeni Afrika, tukumbukeni historia yetu, tukumbuke, tujenge mali, tulinde mali yetu, maanake unajua kuna vitu gani vinaendelea Afrika. Mali tunaach tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, hatufikirii siku za mbele, njaa itakuja. Si tunatoa tu, tunawapa watu wanakuja wanalima nini? Kwa hivyo mi nazungumzia hivi vitu kwa juu juu, singilii sana sana mambo, sipendi mambo ya siasa. Siasa naangalia <laughs> naangalia TV, siasa naangalia TV, ntaangalia televisheni, ntasikiliza kwenye redio, ntasoma kwenye magazeti, naona vitu vinavyoendelea. Lakini mi nikizungumzia, nataja, tunasema jamani, hey, kuna haya vitu vinaendelea, lakini hatuko helpless, lazi, pia sisi tukajihusisha tukazungumzia tunasema, vitu gani ni vizuri, vitu gani vibaya, maanake kuna vitu vingi sana vinaendelea ambavyo vinanipa moyo mimi, Afrika. Kwa hivyo vitu gani unahisi inakupa moyo wa Afrika huko? Kuna vitu vingi, watu wengi sasa hivi ukiona wanaondoka Ulaya wanarudi nyumbani. Zamani sana ilikuwa watu wanaondoka wanakuja huku wanakwenda kule, sasa hivi watu wanarudi nyumbani, wanaenda wanajiweka kwenye jitihada za kuendeleza Afrika. Kuna vitu vingi vinatokea Afrika sasahivi ambavyo vinanipa moyo. Na katika albamu yako mpya kuna nyimbo nyingi umezungumzia, kuna kama nyimbo hiyo umemsifu babako. Unaweza kutueleza nyimbo hiyo, kwa nini umetunga? Maake kama unavyojua ni chache sana hata kuzungumzia wazee. Inaitwa Ode to Daddy, baba yangu Yani, sijui hata nianze wapi. Naweza nikaandika kitabu kizima kuhusu babangu. Babaangu alikuwa sio mi peke yangu, nafikiria hivi ndugu zangu pia, dada zangu, wadogo zangu wote wanafikiria kwamba baba yetu alikuwa yani mtu mwema kweli, alitulea vizuri na alivyofariki mwaka 2000 na One. Kabla sijaja hapa Voice of America sasa wakati huo ndio nilikuwa na, na nikaenda zangu nyumbani kwenye mazishi sasa kwenye ndege nikaandika huo wimbo manake nilikuwa na mawazo mengi sana nikaandika ile tu kumkumbuka kumsifu Kumsifu. Kumsifu. Oh my Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Polisi wa Nigeria wanasema waandamanaji wako huru kuandamana katika mji mkuu Abuja, siku moja baada ya kamishna wa polisi alipoamrisha kupiga marufuku maandamano yanayodai kuachiwa huru kwa zaidi ya wa wasichana mia mbili wa shule waliotekwa na waasi. Waandamanaji walipeleka ma, wa mashtaka mahakamani dhidi ya marufuku hiyo. Hii leo Matokeo rasmi ya uchaguzi wa rais nchini Misri yanaonyesha mkuu wa zamani wa jeshi Abdel Fattah Elsisi ameshinda kiti cha rais kwa wingi mkubwa. Tume ya uchaguzi Misri imesema jana kwamba Elsisi alipata takriban asilimia 97 ya kura katika upigaji kura wa wiki iliyopita. Hali huko Ukraine imechukua nafasi ya juu katika ajenda ya mazungumzo hapo jana wakati rais wa Marekani Barack Obama alipotembelea Poland kuhakikishia tena viongozi wake uungaji mkono wa Marekani. Mwisho wa muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington, DC. Mpenda msikilizaji, asanteni kuungana nasi na msikose kuwa nasi hapo kesho saa 12, alfajiri, kumekucha Afrika. Jioni ya leo saa moja nusu, matangazo ya kawaida ya nusu saa. Basi, kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozo wa matangazo Aida Issa, mimi ni Abdu Shakur Abud, kwa pamoja tunakutakieni mchana mwema, kwa herini.