Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa. Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Khadija Riyami kwa habari za afya. Takriban watu milioni moja wanafariki kila mwaka kutokana na saratani ya mapafu, na shirika la afya duniani linatarajia kwa idadi ya vifo itapanda kwa vile watu wengi zaidi wanavuta sigara. Uvutaji sigara unahusika kwa kiasi kikubwa katika saratani ya mapafu. Utafiti uliofanywa umebainisha hayo wengine wamegundua kwa uvutaji hewa ya tumbaku kutoka katika sigara inayovutwa na mtu mwingine pia unaweza kusababisha maradhi ya saratani. Takriban watu milioni moja hufariki na saratani ya mapafu kila mwaka na wengine laki sita kutokana na kuvuta hewa ya sigara inayovutwa na mtu mwingine. Na mpaka hivi karibuni, matibabu kwa wagonjwa wote yalikuwa sawa, ni tiba ya mionzi mara nyingine husaidia, lakini mara nyingine tiba hii haisaidii. Watafiti wamejaribu kubuni tiba bora zaidi ya kupunguza uvimbe bila ya kuathiri tishu za kawaida au kuwafanya wagonjwa kuwa na athari mbaya baada ya kupatiwa tiba ya mionzi. Tiba moja mpya inategemea uchunguzi wa kufahamu jin ambazo zinaitwa oncogenes ambazo zinaruhusu seli za saratani kukua na kusambaa. Mtaalam wa masuala ya saratani Mark Chris wa kituo cha saratani cha Memorial Sloan Kettering aliongoza utafiti ambao uliangalia mchango wa oncogenes katika kusambaa kwa saratani za jini ambazo huharibu baadhi ya protini na protini ambazo ni muhimu katika ukuaji wa seli za saratani. Dr Chris aliwahusisha wagonjwa elfu moja waliokuwa na saratani ya mapafu na kuangalia uvimbe kwa aina kumi tofauti katika ukuaji wake ambao ulichangia katika kusambaa kwa saratani. Waliweza kuona moja ya jin hizo katika asilimia 64 ya wagonjwa, na katika asilimia 28 ya wagonjwa waliweza kuchagua tiba maalum kulingana na habari waliopata. Kutambua jin hizo kuliwaruhusu madaktari kubuni tiba bora zaidi. Dr. Chris anasema uchunguzi ni wa haraka, muafaka na wa gharama nafuu. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Wakati mwingine mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano, ungana nami Mensi ya Joni tukizungumza na vijana, na leo tunazungumzia mada inayosema changamoto ya ukosefu wa ajira kwa vijana ni nini, kifanyike ili kukabiliana na changamoto hiyo. Tupo na kikundi cha sanaa mbalimbali kinaitwa Machachari Smarties, kilichopo Kigamboni jijini Dar es Salaam. Kwa jina anaitwa Riziki Muhamedi Mwenchande Chumabozi au maarufu Shavu ama Faita. Ukosefu wa elimu ni tatizo kubwa sana, kwamba vijana wengi wamekuwa wakikosa ajira kutokana, wanapofika sehemu husika kuomba ajira, elimu zao zinakuwa hazikizi viwango. Vilevile katika Tanzania unakuta mashirika mbalimbali, kuna ubinafsi. Unakuta mtu ameshahitimu chuo au ana taaluma fulani, kwa hivi ana ili apate ajira, kuna proses kibao nabidi apitie. Unakuta anatakiwa ana, labda aonge pesa ili vyeti vyake vithibitishwe pale, na aweze kupokelewa na mwajiri. Kwa hivyo inakuta inawarudisha nyuma sana vijana wengi. Kwa jina anaitwa Zarubia Huseni. Nikirudi kwa Kariziki, ameongelea ubinafsi. Ubinafsi kweli katika nchi yetu, na si kielimu tu, unakuta mtu anafanya kazi hana elimu ya kutosha, unakuta ndugu yake akiwa ya katika kampuni fulani anajua na ndugu yangu anaweza asifikie elimu ile lakini akaenda akachukuliwa akaingizwa katika ile kampuni akafanya kazi, na ikiwa kuna watu ambao wanastahili kuwa wafikie kiwango kile. Huo ndo binafsi aliozungumzia kabla hatujaingia. ni nini kifanyike? Ningependa kuwauliza vijana kwamba tumekuwa tukishtumiwa sisi kama vijana kwamba hatupendi kabisa kwenye shughuli za kujishughulisha za ujasiriamali ya yani tunafikiria zaidi kuajiliwa maofisini. Ni, ni kweli, baadhi wapo, ila kuingilia sana wazazi ila nahisi kama linaanzia kwa wazazi. Unaweza ukakuta mzazi kama mzazi hajamzoesha aidi ile mtoto wake shaelewa, kwa hiyo pale inakuwa ni ngumu sana mtoto kukubali kufanya kazi ngumu, na wakati mzazi wake hakumkuza vile. Kwa hiyo hasa hivi wenyewe kuna kujiita masharobaro, unakuta vijana wengi anataka afanye kazi ya ofisini ili apate sifa fulani, lakini anashindwa kujali maisha yake. Hilo pia ni tatizo kwa vijana. Changamoto hizi ambazo mmezitaja zilizopo, tukiondoka katika usharubaro, ukosefu wa ajira unaweza kutoweka kabisa. Labda ningependa ku, ku, ku, kusema kwamba bado lawama zangu mimi nitakuja kuzitupia serikali kwa, kwa namna hii kwamba ukisema kwamba labda mazingira yanaweza kutukosti sisi vijana labda kuwa smart kwamba kushindwa kufanya kazi ngumu, mi naweza nikapinga. Vijana tunajituma, vijana tunajitahidi kuf tafuta kufight lakini tunashindwa kupewa nafasi. Labda nikupe mfano kijana labda nimeamua kuta kufanya biashara ndogo ndogo. Yani umachinga nimeungaunga, nimepata labda elfu hamsini yangu, nikasema basi ili nisiendelee kukaa mtani, ni heri nifanye biashara ndogo ndogo ambayo itanikidhi mimi mahitaji. Nimenunua, nimeenda zangu shamba, nimenunua machungwa, naenda zangu mjini ili nifanye biashara nipate pesa ndogo. Sasa nakwenda mjini nifanye biashara yangu ndogo ndogo, ndogo. Mgambo nao wanakuja juu, wanatamaa. Hata wanatupa machungwa, wanafanya wanachokifanya, napigwa. Umeona? Yani nakosa na ile nafasi na, na bado nashtakiwa na natakiwa nitoke kwa pesa. Sasa hebu niambie, usawa uko wapi wa kijana? Bwana Ilari, hapo pointi yako, nafikiri ukizungumzia kwa Tanzania unakuwa umegonga sana vichwa vya ndugu wa machinga. Nataka niseme mi, nasema rahasha hapa kuna mambo mengi. Kwanza, vijana tunaona kila siku jinsi wanavyobuni mbinu mbalimbali katika kujikwamua na hali ngumu ya kimaisha kama alivyotangulia kusema Bwana Hirari kuna watu tayari wame, wamejikita katika maswala ya biashara kama umachinga. Umachinga, sio lazima mpaka uze machungwa. Kuna watu wanauza bidhaa mbalimbali nguo, vyombo vya nyumbani, vifaa vya magari na vitu vingine mbalimbali. Tunapotembea mijini tunaona shuruba zinazotokea na pirikapirika pirika za kukimbizana na maskari wa gambo, hatimaye hata wengine wanafunguliwa kesi na mwisho kukata tamaa, na hii ndo sababu kubwa inawapelekea vijana kuamua kuchukua maamuzi mengine tofauti, maamuzi tofauti. Kwa mfano, kijana tayari ameshajitahidi amesha, baada ya kuferi katika masuala ya elimu na ili kupata nafasi ya kuajiriwa, basi ameona atafute kamradi, ameangaika alivyoangaika, ametafuta kamradi kake laki moja au zaidi, akaweka kimtaji chake pale. Kwanza, hata ukiweka kiduka, utatakiwa uwe na leseni, sijui na nini, kuchangia kodi ya mapato, bado inakubana kwa hivi. Akisharudisha nyuma, maamuzi anayochukua kama ni kijana mwanamume aidha atakuwa kibaka, jambazi au ataingia kwenye uteja, labda ndo anavyofikiria ni solution. Au hata wengine tunaona ndo hao wanazamia kwenda nje kwa, kwa hivyo tunapoteza nguvu kazi ya taifa aa, na wengine anakata tamaa kabisa na kuamua kujiua eh, vitu kama hivyo. Kwa wenzetu wakina dada wao nao ameshaferi pale, alimeuza mama ntilie siti, amekuja amemtimua, mradi ana tena ana watoto anasomesha, majukumu mengine na mbana, basi naye anakimbilia katika uchangudo. watu na jinsi gani serikali pale imebomoa Mbagala kwa wale kina dada walikopo wanaitwa magoti pale. Kikubwa zaidi mitaji, mitaji, mitaji nao ni tatizo. Hivi kijana ameshapoteza muda wake, amesoma primary, amesoma olevo, labda amepiga alevo, ameferi huko, anarudi tena sasa, ataanzaje ili angalau ajikwamue tena kimaisha? Tayari muda mwingi ameshapoteza na sasa ameshakuwa kijana akiangalia, na anatakiwa kuwa na majukumu, hana mtaji na wala hana taaluma ya kusema afanye nini. Hapa ndo anapokuja vile vile maamuzi mengine. Leo hii tunakuta vijana wengi ni vitoroli. Naposema vitoroli, ni hao vijana wenzetu wanaotumwatumwa kwenda nchi za Ulaya kwa kubeba vitu tofauti kama madawa ya kulevya ama kuleta silaha. Kuna silaha nyingi zinauzwa hapa nchini kwetu ama barani Afrika, zinaleta na vijana, na mtu anajiingiza katika biashara kama hizo, kwa ugumu wa maisha. Kuna vikundi ambavyo vimejitokeza hivi, vimekuwepo tangu awali, lakini hivi sasa vimeshika vime kasi hapa jijini Dar es Salaam. Kuna vikundi kama watoto wa mbwa siu, mbwa mwitu sui, watoto wa nini, yani panyarodi sasa, marekani weusi. Hata okay. katika grupu yetu eh, ya, niseme kwanza hapa amenigusa mii. Ni mwenyewe ni mwenyekiti wa grupu ya Machachari Smartis. Mimi nimekabiliana na changamoto nyingi na mambo mengi sana, kama kijana wa Kiafrika ama Mtanzania, amenikuta mpaka sahivi. Nimeamua kujikita katika swala la sanaa, nimeshapitia shughuli mbalimbali, badala ya kutoka katika elimu lakini au vijana waliowasema, wapo baadhi tayari nimeshabadilisha mawazo na akili zao, nipo nao tunafanya sanaa, unaona tukizungumzia. Achana ipa nyarodi imetokea juzijuzi wapo jamaa zangu, niseme kwa lugha ya kileo, washikaji zangu, wao alikopo mbwa mwitu, walikuwa mbwa mwitu kule. Eh, kweli kabisa, mi mwenyewe Mbagala mbwa mwitu ni tishio ya yeah, ilikuwa ni tishio sana. kwa hivi mabesti zangu wakuwa wana, wanakuja huku Kigamboni, natembea, najua, najenga mazingira fulani, tapata washikaji. Ah, jamani, inakuwaje na nini, tunazungumza yote kwa sababu ya maisha, lakini mtu anajua kabisa hili jambo nalifanya ni hatari na nahatarisha maisha yangu. Hana njia ya kujikwamua, hana baba eh, afanyeje huyu Mtanzania? Akiangalia hana hana la kufanya, basi anaamua ajitoe mwanga, maana kule ni kujitoa mwanga. Anakubali akabla zarani ama afanye unyang'anyi, ili mradi maisha yake yaende. Aya, lakini je, mnafikiri ni nini kifanyike katika kuhakikisha kwamba tunakabiliana na tatizo hili? Tazama Makampuni mengi yanaokuja kuwekeza nchini, imekuwa wageni ndio wanapewa nafasi kuliko wazawa. Mfano mdogo unaweza kukupa mimi, mkazi wa Kigamboni, leo hii kuna mradi ambao unaitwa New City ndani ya jiji letu la Kigamboni, umeona? Lakini umekuta jiji hili linajengwa na wageni, sisi wazawa tunaangaliwa. Je, mimi mzawa leo hii ni fundi sawa, mzuri au injinia mzuri, sipewi nafasi ya kwenda kufanya kazi. Anatoka mtu kutoka China, sijui Asia, sijui wapi, Amerika, anakuja kufanya kazi hapa. Mimi mzawa nikafanya kazi wapi? Na nikipewa nafasi leo hii mimi nakuwa kibarua, mbeba zege, najikuamwaje mimi kama kijana? Ila licha tuna kumbusha serikali wasisahau hili na wakumbuke sana vijana. Lakini mimi nikiwa kama msanii na nikiwa kama kijana pia, nilikuwa nasisitiza na vijana wenzangu pia wawe na mwamko, ili serikali ipate kuwakumbuka kile kama watoto ambao hao sijui mbwa mwitu sijui ni nini svi wote hawana wazazi. Nakuta kuna wengine wana wazazi na wana maisha mazuri, lakini kijana mwenyewe hataki kujishughulisha, hataki kujana, anachukulia ah, mi hata kama nikikamatwa baba yupo, atakuja atanitoa, ntaangalia maisha yangu ya baadaye. Kwa hiyo tusiraumu serikali moja kwa moja, na sisi wenyewe vijana tujishughulishe. Hata ndugu yetu mheshimiwa wetu, baba yetu, babu yetu, Mwalimu Julius Nyerere, ah, yeye ndo alifaiti kupigania uhuru, alikuwa kijana. Na sisi ndio vijana wa leo, tuna fight vipi ili kuendeleza ma maisha yetu na maendeleo yetu, tusije tukachukua maamuzi yasiyokuwa sahihi. Viongozi wetu, muliangazie hili. Mpaka hapo, sina la ziada. Kumbuka tulikuwa tunazungumza na vijana juu ya mada ilikuwa ikisema, changamoto ya ukosefu wa ajira kwa vijana ni nini kifanyike? Bila shaka umepata kuwasikiliza, tulikuwa na kikundi cha Machachali. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu msikilizaji wa Jeni Fanyeje katika kipengele hiki cha muulize daktari. Jina langu ni Lucy Patrick, niko na daktari kutoka katika kituo cha afya cha Maria Stopes Mbeya, naye atakuwa akijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Naitwa Fred, mimi naomba kuuliza daktari, ni athari zipi ambazo anazipata yule mtu ambaye anafanya mapenzi kinyume na, na maumbile? Anaitwa Dr. Makwale. kufanya ngono kinyume na maumbile madhara yake, tunaposema madhara ni tatizo, matatizo gani yanayotokana na na, na, na, na, kufanya ngono kinyume na maumbile? Ni rahisi sana mtu kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI pale tu anapofanya ngono kinyume na maumbile, kwa sababu anapokuwa anafanya ngono moja kwa moja, ni rahisi kupata michubuko, kwa sababu ile eneo si, si maalumu kwa ajili ya kufanya tukio lile moja kwa moja. Akishapata ule mchubuko, ni rahisi zaidi kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Swala hili la kufanya ngono kinyume na maumbile linaweza likaleta athari mojawapo ya kupata maambukizi ya moja kwa moja, kwa sababu sehemu ile ya nyuma hai, haiwezi kuwa na maji maji kama ilivyo sehemu ya uke. Sehemu ya nyuma ngozi yake ni laini kwa hivyo ikipasuka tu kidogo wakigusana tu na yale majimaji ambayo yanatoka kwenye uume au kwenye uke, moja kwa moja inaweza ikapelekea mtu kupata maambukizi. Inaweza ukasababisha ile misuli na mishipa ya haja kubwa ikachoka, na ikichoka ile ile sehemu ya nyuma ya haja kubwa inaweza ikawa inatoka, ikawa inakuja nje kwa sababu ya kufanyishwa kazi tofauti na jinsi ilivyozoea kwa muda mrefu. Matokeo yake inaweza ikawa inakunjuka pale tu unapokwenda kupata haja haja kubwa, inakunjuka kuja nje. Sasa lile ni tatizo. Kijana, zingatia kwamba kile unachokifanya kwa leo kinaweza kikaleta madhara gani kwa baadaye. Lakini tena te, tatizo lingine ni kwamba unapofanya tendo lile, hata akili yako itabadilisha system kabisa ya kuchanganua mambo, ikiwemo wakati fulani unaweza ukawa umekaa tu na watu unaongea ukapata tu kikohozi kwa sababu sehemu ile tayari iko wazi na ile mishipa imechoka kufanya kazi kwa sababu ya kuifanyisha kazi ngumu. Sasa unaweza kuwa unakohoa mara ukatoa hewa chafu katikati ya watu, sasa lile ni tatizo. Hata ukicheka tu kwa sababu sehemu hii inakuwa imechoka, lazima utachafua mazingira hali ya hewa. Ni kwamba ni ngumu sana kuizuia haja kubwa inapokuwa imekubana, kwa maana kwamba unasema wewe, nitajisaidia choo cha cha jirani pale mbele, au ah, mazingira haya sitaki mpaka nifike nyumbani, hautaweza kama vile ulivyokuwa umeumbwa na na Mungu kwa sababu eneo lile limeshachochwa, zile muscles zimechoka kabisa. Hayo ni moja kati ya matatizo ambayo yanaweza yakajiri baada ya kufanya ngono kinyume na maumbili. Kuna urahisi mno wa kupata maambukizi ya magonjwa mbalimbali. Magonjwa hayo ni kwamba anaweza akapata ugonjwa unaosababishwa na fungus, hiyo nazungumza pande zote mbili. Naitwa Paulina, daktari, naomba kuuliza ati kuchanganya matunda kunaweza kutengeneza sumu? Diet ya chakula haiwezi kumfanya mtu atengeneze sumu. Unaposema kwamba kuchanganya matunda kunaweza kukasababisha sumu, mimi nasema hapana. Kwa nini? Kwa sababu kila tunda linapoingia katika mwili wa binadamu lina kazi yake na lina sehemu yake. Kwa mfano, kuna matunda mengine ukila ni kwa ajili ya kusafisha kibofu cha mkojo. Matunda mengine ukila, kama ndizi, kuifanya akili ichangamke. Matunda mengine ukila yanafanya kuongeza damu. Matunda mengine ukila yanafanya macho uone kwa usahihi matunda mengine ukila ni tiba katika mwili kwa maradhi mbalimbali yanayopatikana katika mwili wa binadamu. Kwa hivyo hakuna mwingiliano wala uhusiano wowote katika mchanganyiko huo wa matunda, na hivyo basi nakanusha kwamba haiwezi kusababisha sumu, kwa sababu ni kila tunda linakwenda kufanya kazi katika sehemu yake. Ni kushukuru sana daktari kwa majibu hayo mazuri ambayo unakuwa umeyatoa kwa vijana na jamii kwa ujumla, kukuandalia kipengele hiki, langu jina ni nam. Asante dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Msikilizaji, kama tulivyowasikia vijana katika majadiliano, na sasa tumsikilize mwalimu Crisostom Remam ambaye ni mkurugenzi wa mafunzo na mshauri wa masuala ya habari kwa ujumla katika kampuni ya Nyuu Habari, ambapo atawashauri vijana kuhusu mada inayosema, changamoto za ukosefu wa ajira kwa vijana, je, nini kifanyike? Ndiyo, kwa kweli tunapozungumza ukosefu wa ajira kwa vijana ni tatizo la serikali kama nchi, kwa sababu kijana kupata ajira ni lazima awe na kuwepo na maandalizi ambayo serikali yenyewe ya Tanzania ilitakiwa ifanye maandalizi ya msingi, lakini sisi tumekosea tangu mwanzo. Tumeua viwanda vyetu, hata tulivyorisi kutoka kwa koroni. Sasa hivi viwanda vyote nchini vilivyokuwepo tangu tulipopata uhuru, jenga, bare, uhuru nahasa, wakati, Nyerere, byote, na tulivyovijenga baada ya uhuru na hasa wakati wa kipindi cha Mwalimu Nyerere vyote vimekufa, na ina maana kwamba vikifa viwanda na ajira zinakufa. Hatuna reli hata reli ndiyo kuwa nayo, ambayo ilikuwa ni urithi kutoka kwa mkoloni, nayo tumeua. Kwa maana hiyo ajira zote zimefifia, tumezififisha sisi. Kwa hiyo hiyo ni changamoto mojawapo kubwa ambayo vijana wetu wanapomaliza shule vyuo, wanashindwa mahali pa kwenda, kwa hiyo wanakuwa wamekaa mitaani. Sasa kwa maana hiyo ina maana kwamba hiyo ni tatizo la kwanza, lakini pia tumechezea elimu. Tumefanya mchezo katika elimu. Vijana wetu hawapati elimu ya kutosha. Hatuwezi kushindana na wenzetu wa Uganda na Kenya, na kwa maana hiyo sisi hata inapokuja katika kushindana katika soko la ajira tunakuwa tunashindwa tunapigwa bao na wenzetu wa nchi jirani hasa Kenya na Uganda kwa maana nyingine tukiendelea hivi kwa sababu tumechezea elimu basi tutakuja kugeuka kuwa wapagazi wa, wa, wa, wa wenzetu hao na hii ni tatizo kubwa kwa vijana na kwa sababu hiyo vijana wetu wengi wanabaki kuzagaa mitaani hawana la kufanya anamaliza chuo kikuu anahangaika hawana cha kufanya na vijana wengine wanaomaliza vyuo hawana cha kufanya wanajikuta wanajikusanya mitaani na hiyo ndio na kwa chanzo cha uhalifu sasa mwalimu, lakini unafikiria tufanyeje katika kusaidia kutokomeza ama kuliondoa ili tatizo la makundi ya uhalifu ambayo sasa hivi yamekuwa yakiibuka kwa kasi? Kwa mfano, kuna hii panya road, mbwa mwitu. Unatushauri nini kwenye hilo? Tufanye nini? Tuangalie tulipojikwaa sisi kama nchi, tuanze kutafuta vyanzo vya ajira, na vyanzo vya ajira ni kuanza kufufua viwanda vyetu vilivyokufa, ili tuweze kuwaingiza vijana wetu waweze kupata ajira tuanze ku, ku, ku, angalia elimu tulikokosea, mfumo wa elimu ambao ni mbovu, waweze kupata elimu nzuri ili waweze kushindana na na wenzao katika ajira, vinginevyo tutaendelea kuwa kuwa wapagazi wenzetu hawa. Hayo ni matokeo kama ya ukosefu wa ajira, ukosefu wa elimu. ili kuweza kuondoa na hatuwezi kuondoa hiyo kitu inayoitwa panyarodi, hatuwezi kuondelekana na mbwa mwitu kama vijana wetu watabaki katika mfumo huu wa elimu, tutaendelea kutoa majeshi ya watu ambao elimu yao ni duni, na panyarodi wataongezeka, mbwa mwitu wataongezeka na nadhani hii ni bomu, ni bomu ambalo tunaisubiri litakuja kutulipukia, na kama walivyokuwa wanasema watu wengine akiwemo, uh, waziri mkuu aliyepita Lowassa, tumekalia bomu, hasa katika hii swala la elimu la, la na kama nilivyosema, kama unajua ukishatambua tatizo ni mwanzo wa kulitatua. Maana yake ukianza kutibu dalili hutatibu tatizo lazima tutafute kiini cha tatizo, na kiini cha tatizo tumeisema kwamba tumeua kila nafasi za ajira. Viwanda vyetu vifufuliwe. Swala lingine la swala la elimu la, lisifanyiwe mzaha kama ambavyo imekuwa ikifanyika mzaha, kila awamu inayokuja naendelea kufanya mzaha tunalisahau hao tatupi ta elimu kipaumbele, na ndio njia pekee na ndiyo suluhisho pekee ya kuondokana na tatizo hili, na hili sio swala la mwaka mmoja miwili, lakini tukianza vizuri, tukaanza kufufua viwanda vyetu, tukaanza kushughulikia swala la elimu, katika muda wa miaka mitano kumi ijayo, tutakuwa tumeondokana na tatizo. Kama nilivyosema, ni kwamba mfumo wetu wa elimu, hata kwa mfano ukiangalia hata chuo kikuu ukilinganisha na vyuo vingine vya jirani Nairobi, Uganda, hawa vijana wanaomaliza kwetu wakiingia katika soko moja, atachukulia kijana kutoka nchi jirani, kwa sababu mfumo wao wa elimu haukuharibiwa kama tulivyocheza cheza na mfumo wetu wa elimu. Na kwa hiyo hatuwezi kushindana, tutabaki kulalamika, kulalamika, kulalamika, lakini mpaka tutakapokuwa tumerekebisha matatizo yetu sisi hapa nyumbani, alafu baadaye ndio tutakuja kuanza kuwanashindana. Kijana anamaliza chuo kikuu, lakini elimu anayoipata inakuwa ni kama Kiswahili cha mtihani ni magumashi. Hawezi akalingana na yule mwingine ambaye ametoka nchi jirani katika soko la ajira, kwa vyote vile atapigwa bao. Lakini kama anavyosema ni kwamba ni kweli, tukirekebisha mfumo wa elimu, lakini ni swala la mchakato tu ambalo tatizo linaweza likatokana na likatoka baada ya miaka mitano mpaka kumi. Lakini pia vijana wetu wanapokuwa chuo vikuu kwa watayarishwe kwamba si kwamba kila mmoja anakwenda katika kuajiriwa ila wajitayarishe kwanza kuangalia mianya mingine ya kuanza ku, katika kujiajiri wao wenyewe, na hiyo itasaidia kuondoa kisaikolojia kwamba kanapomaliza chuo ni lazima aende akapate ajira katika kiwanda, katika ofisi ya serikali na kadhalika. Na msikilizaji, hivyo ndivyo anavyotushauri mkurugenzi wa mafunzo na mshauri wa maswala ya habari kwa ujumla katika kampuni ya New Habari. Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina naitwa Agripina Joseph. Naishi na baba na mama wa kambo lakini ao, maisha yangu nayoyaishi na huyo mama wa kambo siyafurahii, kwa sababu mamangu wa kambo hanipendi. Nikitoka shule nakuta yeye ameshakula na wagnai. Anasema mimi ni mtu mzima nijipikie. Ukisema labda uende hata kwenye friji ukachukue mboga upike, unakuta friji imefungwa yaani, hata ile uhuru wa kupika pale unakuwa haupo. Yule mama wa kambo hapendi kunisogeza mimi na ndugu zangu karibu. Wakati mwingine watoto wake wakikusogelea anawaita, wakati mwingine akuongelea maneno ya ajabu. Hata kishule pia mimi inaniathiri sana. Wakati mwingine unakuja shuleni ukiwaza maisha ya kwenu, unajikuta unatoa machozi unalia, najiuliza je, nifanyeje? Wakati mwingine unakuta baba anakutukana kwa sababu ya ule mama wa kambo. Unajiuliza, babangu mimi ananitukana, nikimbilie kwa nani, wakati yeye ndo babangu? Yani ni changamoto nyingi nazokutana nazo pale. Labda wakati mwingine baba anajirudi kidogo, lakini kujirudi kwenyewe ni kwa muda. Yule mama wa kambo anaanza kukutamkia maneno machafu mbele ya baba yako. Kwa mfano, aliwai kunitamkia neno mbele ya baba, anamwambia baba kwamba huyu mwanao anatembea na wanaume wazima wanaokuzidi hata wewe umri mara malaye. Kwa kweli, mimi naumia, manake vitu vingine vyovyote hivyo mi sivifanyi, na ni kwa nini nitamkie hivyo? hata pichi kitendo mi chakuwa na nsogeza mbali na wadogo zangu, akumbuke ile ni damu ya baba angu. Yaani yule mama alitambua hilo, kwa kweli. Na hata pia nikisema nikimbilie kwa mama, nikawa vile nakimbilia matatizo zaidi, maanake na yule kaolewa na mume wake, na sizani kama yule mwanaume atakubali kulea mtoto wa mwanaume mwenzie kwa maisha ya sasa hivi, kwani maisha kwa kweli huwa najiuliza mara nyingi, nifanyeje? Lakini nashindwa nifanye nini. Najiuliza nitoroke pale kwa babangu, lakini nashindwa. Najikuta naumia, napata shida, wakati mwingine sisomi vizuri. Muda ukifika wa kuondoka jioni, unawaza maisha ya kwenu. Kwa kweli, yaani unakosa ufumbuzi, ufanyeje? Yaani pale nyumbani ule uhuru wa kufanya mambo yangu, labda hata niangalie TV nichukue sabuni hata nifue, nichukue mboga hata nipike, nakuwa sina. Wakati mwingine hata salamu yangu tu yenyewe anashindwa kuipokea, nikimsalimia haitikii. Kwa kweli mama wa kambo wa namna hii, mi ningeomba tu mtupende, maanake nyie ni wanawake, mnazaa mwezi, mkajua leo na kesho kutwa kwamba huyu mtoto namtesa, weza akaja akanilea mbeleni, maake na sisi ni watoto wa wanawake wenzenu. Kama mimi naangaika leo hii nipo form 3 naenda form 4. Kwa kweli mimi naweza nikafaulu kwa maisha ya hivi? Siwezi kwa hata. Ndoto zetu mnazizima, wa mama wa kambo. Kwa kweli mimi maisha yangu nayoishi siyafurahii hata kidogo, manake mimi ningependa niishi na baba na mama. Nikitoka shule nishikamo mama, shikamo baba, lakini nijikuta wakati mwingine namsalimia huyo mama haitikii. Hebu ona kama sasa hivi wazazi wangu mimi waishi pamoja na vyohangaika. Kwa kweli maisha kwangu ni magumu ambao wamesababisha haya maisha yangu ni wazazi wangu, kule kutengana, kutoishi pamoja, na sijui nifanyeje kuwarudisha pamoja, siwezi. Ndo hivyo mamaangu ukaolewa, baba angu kaoa. Yaani kwa kweli sijui nifanyeje. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.