Je yeah, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githuiyot Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA Mtandao wa Afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu: RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro, na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Ripoti mpya inaonyesha kuwa kuna upungufu mkubwa wa wakunga katika zaidi ya nchi sabini barani Afrika, Asia na latin Amerika. Inasema nchi hizo zinaathiriwa na asilimia 96 ya vifo vya uzazi duniani na zaidi ya asilimia 90 ya vifo vya watoto ambao hawajazaliwa na watoto wachanga. Ripoti iliyoandaliwa kwa pamoja na idara ya Umoja wa Mataifa ya idadi ya watu shirika la kimataifa taifa la wakunga na shirika la afya duniani na mashirika mengine inazungumzia uhaba wa wakunga na huduma za ukunga kote katika nchi zenye kipato cha chini na cha kati ili kuweza kuokoa maisha mamilioni ya kina mama na watoto wachanga kila mwaka. Ripoti inasema kuwa uwekezaji katika elimu ya ukunga na mafunzo yanaweza kupunguza kile wanachokiita mianya katika huduma kwa wajawazito na watoto wachanga na uwekezaji huo utakuwa na mafanikio makubwa. Francis Daystick, rais wa chama cha wakunga, anasema wakunga wanaweza kutoa huduma muhimu kwa kiasi cha asilimia 87 hadi 90 kwa wanawake na watoto wanaozaliwa, lakini wanaweza kufanya hivyo pale tu wanapopatiwa elimu ya kiwango kinachofahamika ulimwenguni na mwezi huu mashabiki kutoka duniani kote wataelekea Brazil kwa ajili ya mashindano ya fainali ya kombe la dunia, lakini wataalam wa afya ya jamii wanashauri huenda kutakuwa na hatari zaidi ya magonjwa kuliko matokeo ya uwanjani. Wataalam kwenye vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa nchini Marekani, CDC, wanasema wasafiri wanaotembelea Brazil huenda wakakumbwa na hatari mbalimbali za kiafya na usalama. Dr Joanna Gaines wa tawi la kijiografia ya madawa katika CDC anasema kila wakati kuna hatari za afya na usalama pale unaposafiri, lakini anatahadharisha kwamba kwa wale wanaoelekea Brazil kwenye kombe la dunia au mashindano ya Olympic mwaka 2016 kwa wasafiri ambao wanahudhuria matukio maalum kama haya huenda wakawa kwenye hatari kubwa. Katika makala moja iliyochapishwa katika jarida la madawa la Jama Internal medicine Gaines na wenzake wanashauri chanjo au dawa za kuzuia magonjwa ya kuambukiza ikiwemo homa ya manjano na malaria. Katika kesi nyingine, wasafiri wanatakiwa kuwa makini na hatua wanazoweza kuchukua ili kuepuka kupata maambukizo, kwa mfano homa ya kidinga mpopo au denge. Anasema hakuna dawa au chanjo kuzu ya kuzuia hilo. Hivyo basi, tunashauri sana kwamba wasafiri watumie mara kwa mara mafuta ya kujikinga na wadudu, wavae nguo zenye mikono mirefu, wavae nguo ambazo zimepuliziwa dawa ya kujikinga na wadudu na kufanya vitu ambavyo vinaweza kukinga afya zao. Wasafiri wanaombwa kuwasiliana na madaktari wao kabla ya kusafiri, inasema makala hiyo, na madaktari wanatakiwa kuwatahadharisha wagonjwa wao juu ya hatari mbalimbali, kuanzia kunguni na magonjwa ya zinaa hadi uhalifu pamoja na ajali za barabarani. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Karibu msikilizaji kwenye majadiliano leo. Uko nami Rahabu Fredi na hapa tayari ninao wasichana ambao watajadili mada hii ya leo: je, wazazi wanawajibika katika kujenga maadili mema ya mtoto wa kike? Tuanze kusikia uzoefu wao. Kwa jina naitwa Florida Lugarabam. Kwa upande wangu mimi, mi naweza nikasema kwa kiasi kikubwa wazazi wamekuwa hawawajibiki kwa watoto wao kwa ajili ya kubanwa na shughuli zao, wanaweka zaidi muda wao kwenye shughuli au saa nyingine, akifika nyumbani anapitiliza kwenye vikao vya wanawake wenzake au kwenye vikao vya wanaume. Kwa hiyo anakosa muda wa kutosha wa kukaa na mtoto, na kupelekea watoto wengine kupata ujauzito, kuingia kwenye drugs. So kweli mimi nampinga Florida. Kwanza kabisa niseme ninachokifahamu mimi na kwa mzazi yote yule na kwa mtu yote yule ambaye anategemea kwa mzazi, hakuna mzazi ambaye anapenda mwanaye aridhikiwe, hakuna mzazi ambaye anapenda mwanaye afeli mtihani wa mwenzake afaulu, hakuna mzazi ambaye anapenda aone mwanaye anaenda katika njia ambazo hazifai, yaani hakuna mzazi ambaye anafurahia kuona mtoto wake anakuwa kichekesho mtaani hakuna mzazi ambaye anapenda kupata aibu, kusononeka na kumia moyo wake. Kwa hiyo niseme kwamba kila mzazi, hata kama alimtelekeza mtoto wake akiwa mchanga na nini, lakini kuna kile kitu ambacho kinamsuta Ron, kwayo ndio nachoamini kwamba kila mzazi anatamani kuona mwanaye anakuwa mfano si mtaani, sio shuleni, si tu katika jamii pia ambayo wanakuwa wanaishi, lakini tuniseme, niseme hivi, vingine ndio vinakuja vinaingia vinakuwa kama ni changamoto. Watu wengine wa siku hizi hawaambiliki, tunashuhudia, tunaona kuna baadhi ya mavazi wazazi wanakataa wana binti anatoka na kanga, akifika natupa kanga, anatembea umeona. Kwao niseme ni sisi vijana wenyewe, niseme pia na utandawazi unatuharibu. Kwa jina anaitwa Elena Agostino. Mi naweza nikampinga dada Rehema kwa kile anachosema, kwamba hivi wazazi wanawajibika ila watoto wana tabia mbaya. Mi naweza kusema kwamba mtoto analisi kile kitu ambacho kinachotoka kwa mzazi. Kama mzazi mbaya, nimuni, nyumbani, ana tabia mbaya, labda ni muuni analeta wanaume nyumbani, anaiga tabia mbaya kutoka kwa baba, anamtukana mama nyumbani, unafikiri mtoto atapataje maadili? Hawezi kupata maadili ya na siku moja, ni kwa sababu wazazi wenyewe wa hawajajipanga. Mimi na ushuhuda kamili kwamba nyumbani kwetu kuna nyumba ya jirani mzazi wa kiume alikuwa anakuja akifika nyumbani, anamtukana mama matusi machafu ya nguoni. Unafikiri mtoto wa kiume, hata kama akija kuoa, unafikiri atajifunza nini? Atajifunza yale yale. Na kitu kingine, mtoto hawezi kumheshimu mama kwa sababu baba mwenyewe anamtukana mama hadharani. We mjinga, mpumbavu, mnamwona mama yenu alivyo, mpumbavu huyu. Kwa maana mtoto ataiga kwamba kumbe mama ni mpumbavu. Hata siku nyingine akiambiwa kitu na mzazi wake wa kike hataweza kumsikiliza mpaka baba arudi, na kupitia zile tabia hizo hizo, ipo siku hata babake atamtukana, mbona baba unamtukanaga mama? Na vitu vingine, unakuta baba labda anarudi nyumbani amelewa. Unafikiri mtoto wake atarudi mapema nyumbani? Sema mbona baba analewaga, anarudi saa nane za usiku, na mtoto atapata huo uhuru. Mi nadhani wazazi ndio chanzo kikubwa cha kufanya watoto waharibike. Kwa jina anaitwa Rebeka Joseph. Mimi pia naona kwamba wazazi kwa sasa wamejisahau sana katika maadili kwa watoto wao. Tumekuwa tukiona watoto wakiwa wanafanya mambo mengi mabaya mbele ya wazazi wao, lakini unakuta mzazi anashindwa kumkemea mtoto. Mimi nachoomba, yani, katika maadili ya watoto, wazazi tuangalie watoto wetu wanakwenda wapi, tusije tukafika katika kizazi ambacho kinakuwa kina watoto ambao wasio na maadili. Kwa mfano, unakuta mtoto anamtukana mtu mzima na mama yake mzazi au baba yake mzazi yuko pembeni anashindwa kumwambia kwamba utakiwe kumtukana mtu mzima, kutambia haya mtukane, akome, azidi kufuatilia watoto wa watu hato. hicho kitendo sio kizuri sana kwa kweli, nakuwa mnatuharibu kwa, kwa mfano kama sisi mabinti mnatuharibu, takuwa tunaenda wapi na tabia kama hizi, mnatakiwa mtukanye huko wanapoishi kama mabinti, wale wazazi ama walezi wao wanawajibika ipasavyo kuwajenga kwenye maadili mema. Mi nakumbuka siku moja nilivaa vazi fulani hivi, mmangu akaniambia wewe ili vazi alivyorudi na watoto kana kama amenigasi ni amenaribia siku mone kwamba amna um, kwamba hii umeenda ume beyond. Unajua, najua kuna hizi familia zingine awajali awa wamevaa kaptura, wamevaa sura, wamevaa nini, lakini kuna baadhi ya mavazi ukivaa mdoba na kukanya, si tu mavazi, kutembea, kuongea kwamba unapokuwa na watu wazima usongee hivi mi kweli imeshatokea my mama anaambia, usifanye hivi, kuna watu wazima, next time usirudi kufanya kitu hiki. Kwa hiyo wazazi wanatukanya, nasema mara nyingi wanapotukanya, ile njia pia ambayo wazazi wanaitumia kutukanya inakuwa kama vile ndio kutuambia hivi, fanya zaidi, kwa sababu mtu mzazi anakuja kukanya ile amepaniki sio nini, unaniambia ni best friend ndani nini, sasa ile mtoto afu mtabu huko mbele za watu. Kwa hiyo unaenda kufanya mara mbili zaidi. Kwa wazazi pia, watafute njia nzuri zaidi ya kukanya watoto wao kuwa katika mstari mzuri wa maadili, katika njia ambayo inafanya unaweza kuwa na lengo zuri ukapita njia ambayo karibu kila kitu. Wazazi wanachangia sana kuharibu watoto. Kwa sababu gani? uwezo ukamkataza mtoto wako asivae kimini, wakati wewe mwenyewe unavaa kimini? hata siku moja ni kitu ambacho hakiwezekani. Lakini ngoja niseme kitu kimoja, ni kweli kwamba wazazi wote wanavaga vimini. Mimi nina vayet... mfano ulio hai, mimi mm, nina mfano ulio hai. Nilipokuwa nasoma olevo mm, kuna binti mmoja, ni jirani jirani yetu mm. Kwao mamake, ni wale wanasema swala tano, sawa Yani hata vidole huwezi kuviona miguu yake, hata siku moja huwezi kuona rangi ya miguu yake, wanavaa socks, yani nguo marefu, yani mpaka huko wanavaa ma socks na nini, yani aachia tu hivi macho mama mtu. Lakini mtoto anaondoka kwao na kanga, yani kama kuna mama anatoka na kanga hivi, akifika penye, anaitupa na irushia kwa uani, anaondoka. Ni wazazi wote wanavaa vimini. Hem, tuende na ile reality kwenye jamii yetu, kukoje? Ni kweli anavyosema wa, saa nyingine watoto tu, tunakuwa tuna, tuna na tabia mbovu, lakini mimi naweza nikasema kwa auwezi ukakata mti wakati mzizi umeuacha, wakati mzizi ni chanzo. Labda mzazi ana kauli nzuri, na majirani wenzake anatukana ovyoovyo, unafikiri mtoto wake ataiga nini? Ataiga matusi yale, ataiga dharau zile za wazazi wake. Kuna msemo wa Kiswahili anasema, usipomkunja samaki akiwa ngali mchanga, akisha komaa uwezi ukamfanya nini? Uwezi ukamkunja, na hasa wewe mwenyewe unayetoa kauli kama si msafi huyo mwenzio unaenda kumwambia, hawezi kukuelewa. Namaanisha wewe kwanza jisafishe, ambaye ndo mzazi. Mi naishi na dada angu na kakaangu, lakini hawatoshi. Kuna jamii nyingine inayonizunguka na tunaviona hivi vitu kwa jamii za wenzangu na pia kwa dada zangu na kwa wadogo zangu, jinsi gani tunavyoishi ishi. Saingine unaweza ukamwambia mtoto wa dada wako, jamani, wewe mbona unatukana hivyo matusi na sio tu mdogo binti, labda anakwambia, unamkataza mwanangu, si uzae wa kwako. Sasa yale majibu unajikuta hata wewe unayemwelimisha, ambaye ni jamii yako unaomzungukia, unasema heh, nimeisha mbwa, ni zae wa kwangu, una mdomo tena kuongea. We mwenyewe pale nyumbani kaka na dada mm, wanawajibika vipi kwako, kwa ili uwe na maadili mema? Uzuri, mimi kidogo nimekuwa namshukuru Mwenyezi Mungu, na kulingana na malezi aliyonipa mzazi na jamii inayonizunguka na elimu ndio pata shuleni imenisaidia kwa kiasi kikubwa kuweza ku, ku, ku, kujibizana na wakubwa. Lakini ninaona kwa wenzangu wengi wanajibizanaga na wakubwa, namkuta mtu na dada yake au mtu na mzazi wake, anaweza kufanya nini kuanza ku, ku, ku, kulumbana, matokeo yake matokeo hadi wanapigana na ukiangalia wale ni mtu na mama yake. Nimekuwa shuhuda mwenyewe, nimejionea mtaani, mama na mtoto. Mtoto kaisha kuwa mlaunga, anamshikia mama kisu chake, na mama anasema kama mi nimekuzaa kweli, we nichome leo eh, na mtoto kweli anarusha kisu kinamkosakosa mzazi. Kwa hiyo ni vitu ambavyo mzazi mwenyewe angeliona ili toka mwanzo yasingetokea. Tumeona wazazi wengine, anaenda asubuhi kazi, anarudi jioni, hajui mwanaye amemwacha am, ame na msichana wa kazi. Watoto unawakuta wanaangalia tamthilia za watu wakubwa eh? Una wewe mgeni umefika pale, unaambia, eh jamani, hizi si za wakubwa, jamani. Anaambia mbona hata mamake yake anaekaga hapa anaangalia. Kwa hiyo mtoto yule bila kuwazia cha kwamba kuna effect yoyote au shida yoyote itakuja kutokea, anachukua lile kama lilivyo. Sasa mabinti wanataka kipi kifanyike na hao wazazi, ili wao wawe na maadili mema? Eneo kubwa la sisi wasichana tumekuwa tukipoteza dira yetu ya maisha kwa sababu tu ya wazazi wenyewe, wanatuacha njia panda, tunabaki. Je, tufanye nini, yani wazazi wetu, ili wasituache njia panda Watutazame kwa jicho la tatu, malezi na makuzi yameenda wapi? Tuwe tuna malengo, wazazi, tujifunze kuwa wawazi, si wazazi, si mabinti tena, sasa wazazi wa kike na mabinti zao. Shukrani kwa maelezo yote ambayo yametolewa hapa. Kwa hiyo natumai, binti, hapo ulipo umeelewa kilichozungumzwa na utachukua hatua wako mzazi. Na mlezi wajibu wako pia, mabinti wenyewe hapa wameweza kukueleza. Mimi sina la kuongeza. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Katika makala yetu yamuulize daktari leo tutakuwa na Dr Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Jina naitwa, anaitwa ana Chua. Je, ni kweli aspirini inapunguza makali ya ugonjwa wa saratani? Vidonge vya aspirini, kuna watu wengine wanaamini kuwa vinapunguza makali ya ugonjwa wa saratani. Sasa kwa asili vidonge vya aspirini kazi yake kubwa ni kutuliza maumivu na sha joto la mwili kama limepanda lime. Kwa hiyo hii ni dawa ambayo inasaidia kutuliza maumivu katika mwili. Sasa watu wengi wana, wana, wana, wanaipeleka kama ni, ni, ni dawa ambayo inaweza kupunguza makali ya ugonjwa wa saratani, yaani kansa. Hii ni si kweli. Kwa hiyo ni vizuri mgonjwa kama na, anapewa aspirin kwa ajili ya kutuliza maumivu tu, akiwa nayo wakati akiwa na ugonjwa huu wa kansa, basi anapewa hii dawa kwa ajili ya kuweza kusaidia asipate maumivu, lakini sio kwamba ni dawa ambayo inatuliza makali ya ugonjwa wa saratani. Nini kinasababisha baadhi ya watoto kuzaliwa na vichwa vikubwa? Kuna watoto ambao wanazaliwa wakiwa na vichwa vikubwa, huwa vinajaa maji, huwa vinakuwa vikubwa sana kuliko umbile lake la mwili. Kwa hiyo hii huwa inasababishwa na, kuna mishipa ambayo inasaidia sana ku control, yani kupunguza maji katika mwili. Kwa hiyo ile mishipa ile ikiziba, yale maji yanakuwa hayarudi haya, hayazunguki haya, wala hayatoki. Kwa hiyo yanakuwa yanajaa kwenye kichwa. Kwa hiyo ile tatizo ni ni kubwa ambalo linaweza kusaidiwa kwa njia ya kuweza kuzibua zile mishipa ambayo iweze kusaidia kunyonya yale maji na kutoka nje. Kwa hiyo mwili nao na una, una system moja ambayo ina control maji mwilini, hacha hii mzunguko wa damu, kuna mzingine mzunguko wa maji. Kwa hiyo ile mishipa ikiziba, huwa ile vichwa vinakuwa havitoi maji havi, maji hayatoke kwenye kitu kwa hiyo yanasababisha maji yale yabaki kwenye sehemu ya kichwa, kwa hiyo yanakuwa kikubwa zaidi. Kwa hiyo wagonjwa kama hawa huwa na wanasaidiwa sana na iki, tatizo hili ikienda mapema zaidi hospitali huwa wanasaidiwa na hali hii na inapotea. Kwa hiyo ni vizuri zaidi mgonjwa huyu akaenda hospitali akapata matibabu. Je, yeah, saratani ya koo, kifua na mapafu huletwa na nini? Saratani ya koo au kifua au mapafu, saratani inasababishwa na vitu vingi tu, inategemea na tatizo gani. Mwingine anaweza kuwa mvuta sigara sana, anaweza kupata kansa ya koo au kansa ya kifua au, au mapafu au mwingine anaweza akawa mtumiaji wa pombe. Kwa hiyo ile pombe kali zinapita kwenye sehemu ya koo, nayo inaweza kusababisha kansa <laughs> au kansa zingine zinaota tu kutokana na bila sababu yoyote, inaweza kaota tu ikatokea kansa kwenye koo, kwenye kifua bila sababu yoyote, au kwenye urisi zingine kwa hiyo. Saratani huwa ina sababu zinasababishwa na sisi wenyewe, kutokana na matumizi ambayo tunatumia katika katika mizunguko yetu ya dunia, au vitu vingine vinatokea tu kutokana na na mazingira au inatokea kutokana na bila sababu ya aina yoyote. Kwa hiyo ni vizuri saratani, yani kuelewa kuwa saratani sio kitu ambacho kinaweza kutokea kwa sababu ya, ya sababu kitu fulani, lakini ni vizuri kuangalia na matumizi yetu ambayo tunazunguka nayo katika katika aina ya vyakula, aina ya vinywaji, aina ya uvutaji wa kama sigara, hizi sigara kali au kusa, kuvuta sana. Kwa hivyo vyote vinaweza kusababisha vitu kama hivyo. Kwa hiyo ni, ni vizuri kujiepusha kitu ambacho kinaweza kusababisha saratani. Na hivi vitu hata madaktari huwa wanashauri sana, na vilevile hata kuna vipeperushi ambavyo vinasema kuwa vitu fulani vinaweza kusababisha kitu fulani. Kwa hiyo ni vizuri zaidi kujikinga tu na hivyo vitu, na ikitokea labda ni bahati mbaya tu kutokana na maumbile ya mtu imetokea hivyo. Asante sana Dr Fredrick Usaru kwa majibu yako. Makala haya yametayarishwa nami Mwana Harusi Pongwa. Nam, asante dokta, kwa majibu yako kwa vijana. Sasa basi, tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana siku ya leo. Uko nami Lucy Patrick, nikiwa na mama ushauri ambaye anatoa ushauri kuhusiana na swala zima la makuzi na malezi ambayo yanaathiri tabia na mienendo ya vijana. Karibu. Naitwa Bi Martha Haule, nipo hapa leo kutoa ushauri kuhusiana na juu ya makuzi na malezi yanayoweza kuathiri tabia na mienendo ya vijana wetu. Unajua, katika makuzi ya watoto kuna makuzi yako aina tofauti tufaut, tofauti na kufuatana na maisha kwa ujumla, kwa sababu maisha pia yanatofautiana ya vipato. Unakuta kwa mfano, nitolee mfano labda, wenzetu ambao Mungu amewajali, wana kipato kikubwa, unakuta mtoto analelewa katika mazingira ya kudekezwa sana. Mtoto asubuhi anaamka, lazima anywe chai, anapoenda shule lazima apewe pesa kwenda nayo shuleni. Mona kuna mtoto ambaye ana maisha ya chini, yeye yeah, akishaamka asubuhi ameshaandaliwa, anaenda shuleni. Hakuna chai, hakuna hela, hakuna chamandazi wala chamayai. Aa, watoto lazima wakuwe katika mazingira mawili tofauti kwa sababu hawezi akawa sasa na huyu mtoto wa chini. Kwa hiyo kuna mazingira ambayo yatamfanya huyu mtoto akue hivyo kwa sababu ndio maisha yake. Kesho na kesho kuto kwa mtoto huyu ambaye amezoea maisha kama haya. Yale maisha lazima ya muathiri kwa sababu anategemea ni maisha ndivyo yalivyo kila siku. Sasa maisha huwa anabadilika, kuna wakati maisha akibadilika, mtoto yule sasa vitu ambavyo alikuwa anavipata wakati mdogo, anakua anaenda anavikuta, ndio maisha anakua. Darasa ya kwanza la pili la tatu, mpaka anafika la saba, anakuta maisha ndio yale. Anaanza fomu ani, maisha tayari yameshabadilika, lazima mtoto atabadilika naye, kwa sababu kuna maisha ambayo tayari yasha yazoea. Matokeo yake ndio naona mtoto sasa naaza kudokoa Alizoea kupewa shilingi mia tano kwenda shuleni, anakuta mia tano hamna, lazima atadokoa mia mbili mezani, hivyo anaendelea hivyo. Baadaye mwisho nakuta mtoto anaweza kujifunza mambo ya wizi, mara amewaibia wenzie shuleni, mara ameiba mtaani. Ni kwa sababu ya mazingira ambayo aliyaanza toka mtoto mdogo. Lakini pia kuna mazingira ambayo ya kudekezwa. Ni mtoto sawa, mna maisha ya chini au ya juu. Kudekezwa mtoto ni maisha tu ya kawaida, mtoto hata kikosa kitu, mtoto hapigwi, mtoto hakemewi, anaona kwamba alichokifanya kile ni kitu cha kawaida. Huyu mtoto hata mahali popote anapokwenda kwanza awezi kuishi na mtu yeyote. Kwa sababu yale mazingira aliyozoea ya kudekezwa, kuona kila kitu anachokifanya sawa, atamtukana mtu mzima kwa Sio ajabu mtoto anakwambia we, amekuja kufanya mba nini nyumbani kwetu, natoka nyumbani kwetu. Anamtoa kabisa mtu kwenye kitu. Tumeona maisha kama hayo, ni kwa sababu ya mtoto, jinsi alivyolelewa kwao. Kuna malezi ambayo yanaweza kumfanya mtoto akawa ni mtoto ambaye kukaa na jamii anakuwa ni mzigo kwa sababu maisha aliyoishi sio. Lakini pia kuna swala la ubaguzi watoto kwenye familia. Unakuta kwenye familia moja, pengine kuna watoto aina mbili, labda baba amemkuta mama na watoto, au mama amemkuta baba na watoto. Hawa watoto wataishi katika makundi, watoto wa familia watajaliwa sana kuliko watoto hawa nje. Kama kuna baba ameleta pale watoto au mama ameleta pale watoto, lazima hawa wazazi wasipokaa vizuri, hawa watoto wataishi pia kwa makundi, kitu ambacho ubaguzi lazima wafanye, watoto wawe na makundi, kama si mawili matatu humu ndani, kwa sababu utakuta baba atawajali sana wale watoto wa kwake, kwamba hawa si ni watoto ni wakwangu. Mama naye atasema hawa ah, watoto si wakwangu, hawezi kuwajali kama vile ambavyo angeweza ku kuwajali kama watoto wake. Lakini pia kuna swala la unyanyasaji kwa watoto. Kuna wazazi wengine ni waajabu, watoto wamezaa mwenyewe, lakini ndokuta wale watoto wamewagawa kwenye kwenye makundi. Mi napenda sana kuta, mtoto wangu huyu wa tatu, kwao nakuta huyu mtoto mwingine huyu anapata kila mahitaji anayohitajika, lakini wote ni watoto wa familia moja. Huyu mtoto unyanyasaji utamfanya lazima, uko mbele awe ni mtoto wa tofauti, kufuatana kile ambacho ameishi. Mtoto wa namna hii wanamjengea roho ya ukatili ndani kwa sababu anakuwa ameshaishi kwenye mazingira ya unyanyasaji. Kwa hiyo yeye, ni maisha yake anaona ndio maisha yake. Kwa hiyo baadaye huyo mtoto anaweza kuwa mkatili sana hata kwa watu wengine, kufuatana na ile spirit ambayo amelelewa yule mtoto. Unaweza kumfanya huyo mtoto akawa sio mtoto mzuri, akawa kijana mwenye tabia mbaya, akawa ni kijana wa ajabu ajabu mtaani, hata pendwa na jamii. Lakini swala kubwa linalofanya malezi ya namna hii au mabadiliko yote kwa mtoto huko mbele ni malezi ya wazazi. Kwa hiyo mimi nafikiri kwamba wazazi, ni vizuri kuwa makini sana katika malezi ya watoto, na pengine wazazi wengi huwa wapendi kupata ushauri kwa wazazi wengine. Ni vizuri ukapokea ushauri, kwa sababu kulea, sio kila mtu anaweza kulea, unaona. Kwa sababu pale utakapomwalibu mtoto, anasema mtoto mpumbavu ni mzigo kwa babaye. Kwa hiyo kesha na kesho kutwa, asala bado itakuwa ni kwako. Ni vizuri wazazi kuweza kushirikiana, lakini pia kupokea ushauri mbalimbali kwa ajili ya malezi kwa watoto. Mpaka hapo msikilizaji, tumefika mwisho wa kipengele hiki cha ushauri kwa vijana. Kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lucy Patrick. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Naitwa Chris Moses, nina umri wa miaka ishirini, ni mkazi wa Kigamboni. Aa, hapa nilipo najiuliza, je, nifanyeje kwa kilichonitokea? Aa, wakati niko form 4 nilijenga mahusiano na msichana ambaye yuko form 3. Ndani ya mahusiano nilipitia changamoto za maisha ambazo sitoweza kusahau. Nilikuwa nampenda sana na tulikuwa tuna malengo, lakini baada ya kumaliza form 4 alipata advance. Kutokana na uwezo wa kifedha ikabidi aende kusomea hoteli. Kwa bahati nzuri, akabahatika kupata kazi ni hotelia. Tulikuwa tunapendana sana, cha ajabu kwamba akaja kukutana na mzee ambaye alimpenda na alikuwa tayari kumtimizia mahitaji yale yote ambaye alikuwa anahisi kwamba yangeweza kumsaidia. Basi akamwahidi mambo mengi kiasi kwamba msichana alivutika, msichana akawa naye na akamwachisha kazi. Huyo mzee alikuwa anafanya kazi TRA, kwa hiyo akampromis kwamba aache kazi ya uhoteria na atampatia kazi sehemu nzuri na atampa maisha mazuri, kwamba ametokea kumpenda na anahitaji kumwinua kimaisha. kwa hiyo kwa sababu msichana naye alikuwa anafanya kazi katika mazingira ambayo si mazuri sana, kashawishika pia, akajenga aka mahusiano na huyo mzee bila kujali. Lakini kweli akafanikisha mzee lengo lake, kwa maana alimhamisha kazi, akamtafutia kazi TRA, na akapata nafasi kweli ofisini. Ndani ya kazi akamnunulia kiwanja, akamjengea nyumba, ikiwa nyumba bado haijaisha, akamnunulia na gari, na wakati gari inakuja, mm. mimi nikaanza kuhisi kwamba mabadiliko maana mahusiano yetu yalianza kubadilika kadi siku hadi siku, kwa maana alianza kunichukia na kuniona si kitu. Nikapata wakati mgumu, kwa maana nilikuwa naumia kiasi kwamba nikikaa mwenyewe na lia. Baada ya kuchunguza, nikagundua kwamba ana mahusiano na mtu mwingine. Chunguza zaidi, huyo mtu ni kwamba namfahamu, ni, ni mzee ambaye ana uwezo mkubwa wa kifedha na ana familia kubwa yenye uwezo. Yaani, nikamuuliza yule, yule msichana kwamba una malengo gani? Alichoniambia kwamba yeye malengo yake ni kwamba yuko na mzee kwa sababu ya maslahi, lakini mwisho wa siku atakuwa na mimi tu bado. So ikabidi nikubaliane na yeye, imekuwa nafasi kwake kwa ajili tutakuja kuishi maisha mazuri mimi na yeye. So ikabidi nimkubalie, lakini mwisho wa siku naye mzee alikuja kugundua kwamba ana mahusiano na mvulana mwingine, baada ya kupekua kuona SMS na picha chukia sana mzee ah, inaniuma, lakini nitafanyaje? Kwamba yule mzee alinitumia watu wakataka kunizuru kiasi kwamba pale nilipokuwa naishi nilikuwa sina amani, ikanibidi nikimbie kutoka Mbezi Beach na kukimbilia Kigamboni. Msichana alichosema kwamba ah, na, na kupenda, lakini kwa sasa siwezi kuwa na wewe kwa sababu huwezi kunikidhi mahitaji yale nayoitaka. Na kiukweli naumia na najiuliza, je, nifanyeje? na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo. Nikikuwaga kutoka Washington, mimi ni Esther Githo Yuwat, na kusihi uungane nasi tena.