Umekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, karibu katika matangazo yetu ya alfajiri. Yanaanza saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatatu, tarehe 9 Juni mwaka 2014. Karibuni katika Kumekucha Afrika asubuhi hii tuna ripoti juu ya wapiganaji zaidi wa kundi la FDLR watajisalimisha katika wakati utulivu ukirudi polepole pole mashariki ya jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo. Niliacha nyumba yangu ikiwa mzima ikisimama hai, lakini leo humo nyumba yangu imevetua kwisha iangusi, kunabakia tu ni fondasyon. nyumba haiko indarudilia wapi? Tuna ripoti juu ya rais mpya wa Misri Abdel Fattah el-Sisi akiahidi kulinda maslahi ya Wamisri wote alipokula kiapu jana mjini Cairo. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tunazungumza na mwandishi aliyeandika kitabu kuwasomesha watoto Kiswahili ambao wanazaliwa huku ughaibuni. Nadhani elimu ni kitu muhimu sana, na ninataka mtoto wangu apende kujifunza kusoma na kujifunza vitu kuanzia utotoni, ili aone ni kitu cha kawaida, ni kitu cha kuburudisha, kitu cha kumpa uwezo wa kujifunza vitu vingi zaidi. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu vilevile yanasikika moja kwa moja kwenye tovuti anwani www voa swahili com. Kwanza habari za dunia inaosomwa na Mkamiti Kibayasi. Sudan Kusini inadai kwamba Sudan inajaribu kuhujumu uhalali wa serikali ya Rais Salva Kiir na uhusiano kati ya mataifa hayo mawili baada ya wawakilishi wa waasi wanaomtii makamu rais wa zamani Riek Machar waliporuhusiwa kufanya mkutano na waandishi wa habari katika nchi hiyo jirani mwishoni mwa wiki. Msemaji wa rais wa Sudan Kusini Atenyi Wek Atenyi Alitoa lawama hiyo. Aliikosoa pia Kenya kwa kumpa Machar mapokezi yenye hadhi ya kiongozi wa zulia jekundu kufuatia mkutano wake wa hivi karibuni na Rais Uhuru Kenyatta kama juhudi za Nairobi za kutatua mzozo wa Sudan Kusini. Amesema kwa serikali ya Kenya kumpokea kiongozi wa waasi kwa heshima za zulia jekundu ni tusi kwa uhuru wa Sudan Kusini. Upinzani haupokelewi kwa zulia jekundu wakati wanapotembelea nchi za nje, alisema Tenyi. Rais wa Israel Shimon Peres na kiongozi wa Palestina Mahamudu Abbas walijumuika na Baba Mtakatifu Francis hapo jana huko Vatican kwa sala ya kuombea amani huko Mashariki ya Kati ambayo haijawahi kufanyika. Viongozi hao watatu wakiungana na mkuu wa Kanisa la Kiorthodox wa Constantinopol Bartholomeo walisikiliza dua za Wakristo, Wayahudi na Waislamu zilizotolewa na makardinali, maimamu na marabai wa Kiyahudi. Mkutano uliodumu kwa saa mbili katika bustani ya Vatican ulijumuisha sala kutoka agano la kale na jipya la Biblia na Quran zilizosomwa Kiyahudi, Kiarabu, Kiingereza na Kitaliano. Maafisa nchini Afghanistan wanasema zaidi ya miili themanini imepatikana baada ya siku mbili za mafuriko mabaya yaliyoikumba eneo la mbali la kaskazini mwa Afghanistan. Abdu Shakur Abod anatusomea ripoti kamili. Waokoaji katika wilaya ya Guziga i Nur iliyopo katika jimbo la Baghlan wamekuwa wakihangaika tangu jana kutafuta waathiriwa katika eneo hilo lisilo rahisi kufika, huku helikopta za kijeshi zikipeleka msaada wa dharura kwa maelfu ya watu waliopoteza makazi. Luteni Faisal Rahman mkuu wa polisi wa wilaya hiyo anasema takriban nyumba 850 zimeporomoka kabisa na zaidi ya elfu moja zimeharibika kutokana na mvua kali na mafuriko na kuacha maelfu ya wa watu wakihitaji makazi, chakula, maji na dawa. Maafisa wanasema idadi ya vifo huenda ikaongezeka kwa vile darzeni za watu bado hawajapatikana. Mafuriko yametokea mwezi mmoja baada ya mmomonyoko wa ardhi uliosababishwa na mvua nyingi na kuzika kijiji kamili katika jimbo la karibu la Badhasan na kusababisha vifo vya mamia watu. Mafuriko na monyoko wa ardhi ni matukio yanayotokea wakati wa kipindi cha mvua huko kaskazini mwa Afghanistan ambako vijiji viko maeneo ya mbali na haviwezi kuhimili nguvu za maji na monyoko wa udongo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wanamgambo waliokuwa na silaha nzito wameshambulia kiwanja cha ndege cha kimataifa cha mji wa Karachi, Pakistani hiyo jana na kupelekea mapigano ya saa tano ya bunduki na polisi na wanajeshi na kusababisha vifo vya watu ishirini na watatu. Maafisa wanasema mashambulizi kumi huenda washambuliaji kumi huenda walipigwa kwa risasi na polisi na kujilipua na milipuko waliokuwa wamevaa. Maafisa kumi na watatu wa usalama waliuliwa, maafisa wanasema. Wanamgambo waliovaa mavazi yanayofanana na maafisa wa usalama wa uwanja wa ndege walirusha gruneti za mkono na kufyatua roketi kuingia katika ukumbi mkuu wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa jina. Milipuko kadhaa ilisikika wakati wote wa mapigano ya bunduki na polisi ya aliyoendelea hadi alfajiri ya leo. Rais mpya wa Ukraine Petro Poroshenko anakabiliana na changamoto yake ya kwanza wiki hii kujadili juu ya mkataba wenye utata wa gesi ghafi na Russia ambao pia unatishia usafirishaji wa Ulaya. Maafisa wa nishati wa Ukraini, Russia na Umoja wa Ulaya wanatarajiwa kukutana leo mjini Brussels, huku kukiwa na mapambano ya silaha yakiendelea kati ya majeshi ya usalama ya Kiev na waungaji mkono wa Russia wanaotaka kujitenga huko mashariki mwa Ukraine. Ukraine na Russia wanapingana kufuatia mzozo juu ya kiasi gani Ukraine inatakiwa kulipa kwa usambazaji wake wa gesi asili. Marekani inawapeleka maafisa waandamizi wawili wa kidiplomasia huko Geneva kwa mazungumzo nadra ya moja kwa moja na Iran juu ya programu yake ya nyuklia yenye utata Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani William Burns na mpatanishi mkuu wa Marekani kwa ajili ya Iran, naibu waziri wa masuala ya ndani ya kisiasa Wendy Sherman wanakutana na maafisa wa Iran hii leo na kesho. Mpatanishi wa cheo cha juu wa nyuklia wa Iran Abbas Arachi alisema jana kwenye televisheni ya Iran kwamba mkutano wa leo na maafisa wa Marekani pia utajumuisha wajumbe wa cheo cha juu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Helga Schmidt alisema mazungumzo yatajumuisha vikwazo ambavyo magharibi imeviweka kwa Iran kutokana na programu yake ya nyuklia. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, Habari yenye uzito alfajiria hii leo inatupeleka huko Misri ambako kuna kiongozi mpya Abdul Fatah el Sisi ameapishwa jana Jumapili kuwa rais wa nane wa Misri chini ya mwaka mmoja, baada ya kusaidia kumwondoa mamlakani kiongozi wa kwanza alichaguliwa kihalali kidemokrasia, Mahmud Muhamed Mursi. Mwandishi wetu Edward Yeranian anaripoti kutoka Cairo, ambayo inasoma hapa na Hadija Riyami. Bismillahir Rahmanir Rahim. Uksimu billahi al-azim f ltust Abdul Fatah al, al Sisi ameapa kuchukua mamlaka ya urais jana Jumapili kwenye mahakama kuu ya nchi hiyo huku majaji wa juu, maafisa wa serikali na viongozi wa kigeni wakiangalia. Bwana Sisi ni rais wa nane wa Misri tangu ufalme ulipoangushwa mwaka 1952 lkd ana lihaabina alazim an ynal hasad thuratih habuna alzi lm ydhir nfisan ila bazalhu arwahan wdiman wa waraqa. Naibu jaji mkuu wa Misri Mahar Sami, ambaye aliongoza sherehe hizo, aliomba Mungu aiepushe Misri na majanga zaidi, akisema kwamba damu nyingi imemwagika katika kipindi cha miaka mitatu ya ghasia za kisiasa na aliendelea kusema kwamba mapinduzi ya umma na si mapinduzi ya kijeshi yalimwondoa madarakani rais wa Kiislamu Mohamed Morsi mwezi Julai. Katiba ya Misri inafafanua kwamba rais mpya ataapishwa mbele ya bunge la nchi hiyo, lakini kuto kuwepo kwa bunge lililochaguliwa kwa umaarufu mkubwa kumelazimisha kubadilishwa kwa taratibu za kawaida. Uchaguzi wa bunge jipya unatarajiwa kufanyika katikati ya mwezi Julai. Wakati Misri ikijaribu kurejesha taasisi za kidemokrasia, viongozi wa juu wa Kiarabu wakiwemo mfalme Abdallah wa Jordan, mkuu wa Kuwait, mfalme wa Bahrein, mwana mfalme wa Saudi Arabia Salman na mwana mfalme wa Abu Dhabi pia walikaribishwa na gwaride la heshima katika makazi ya rais. Baada ya sherehe hizo wote ujumbe wa ngazi ya juu kutoka Marekani na Umoja wa Ulaya ulipelekwa nchini Misri, wakati viongozi wa Uturuki na Qatar ambao uhusiano wao na Misri umeingia dosari hawakukaribishwa. Mwana sosiolojia wa kisiasa Said Sadek amedai kwenye Sky News Arabia kwamba kutambuliwa kwa kiongozi mpya wa Misri na jumuiya ya kimataifa kunatarajiwa kurejesha uthabiti nchini humo. Ameongezea kwamba uchumi pia huenda ukabereka kutokana na kurejeshwa kwa taasisi za kisiasa. Jumapili ilitangazwa ni sikukuu rasmi kwa ajili ya sherehe za kuapishwa raisi, na mitaa ya mjini Cairo ilikuwa mitupu. Ulinzi ulikuwa mkali sana, na kuliwekwa vituo vya kijeshi vya ukaguzi kwenye maeneo kama vile karibu na madaraja na barabara kuu. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia meli za kivita za jeshi la majini la Marekani zimeokoa wahamiaji 282 katika bahari ya Mediterranean baada ya kupokea simu ya dharura kuhusu meli kuzama. Manuari ya ushambulizi ya USS Batan na meli ya USS Elrod zilianza operesheni ya uokozi baada ya kupokea ripoti kutoka kwa ndege moja ya doria ya jeshi la Italy kwamba iliona maboti sita yakielea baharini na mojawapo ilikuwa inazama. Maafisa wa jeshi la majini walitangaza Jumamosi kwamba meli hizo mbili ziliwaokoa watu kutoka baharini, kisha ziliwapa msaada ikiwemo chakula, madawa na makazi ya muda maafisa nchini Iraq wanasema mabomu mawili mfululizo nje ya ofisi za chama cha Kikurdi yameua watu wasiopungua kumi na wanane na kujeruhi zaidi ya sitini na watano wengine. Milipuko ya jana, ikiwemo shambulizi moja la mhanga wa kujitolea, ilitokea karibu na ofisi moja ya Rais Jalal wa chama cha Taliban Patriotic Union of Kurdistan PUK ambayo ipo karibu na jengo la majeshi ya usalama. Bomu la pili lililipuka wakati wafanyakazi wa huduma ya dharura walipowasili kwenye eneo kwa ajili ya mlipuko wa kwanza. Hakuna madai yoyote ya mtu kuwajibika kwa shambulizi ambalo lilitokea kaskazini mashariki ya Baghdad katika mji wa Jalula katika jimbo la Diyala. Nam kumekuu cha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mwandishi wetu huko Bukavu, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, amepata ripoti kwamba wapiganaji zaidi wa FDLR kutoka Rwanda watasalimisha silaha zao Kivu Kusini, eneo la Walungu, kijiji cha Kigogo, karibu na mji wa Kivu Kaskazini. Wakati huo huo, wakimbizi ndani ya makambi ya wakimbizi huko DRC wameomba serikali wasaidie kurudi ma Kwao, hapa malivika na ripoti kamili. Baada ya Kivu kaskazini, kundi lingine la wapiganaji wa FDLR litasalimisha silaha zake mkoa wa Kivu ya kusini wilayani Mwenga katika kijiji cha Kikongo. Nimezungumza na msemaji wa kundi la wapiganaji wa FDLR katika misitu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bwana Laforge Fis. Ndiyo, ni kweli, mnajua tarehe thelathini mwezi uliopita tulifanya kile kitendo munor kivu. inafaa kesho tufanye tena kitendo ingine sidi kivu njo itafanyika kesho. Na ni wapiganaji wangapi ambao watajisalimisha? Idadi mtaiwa kesho, kama mtaenda miye niko munorkivs e, lakini nawaza kesho kesho mutaiwa idadi kamile juu ni wanatoka fati fulani fulani. Kuna mara mimi naweza kuambia ni, ni idadi hii, kumbe huko venyew wanashindwa kwenda mumanjia. Lakini kesho idadi mtaiua ni wapiganaji peke yao, ama vile kuna watoto bo na familia zao zitakua nawaza hii kitendo tunasema masilaha watu yote tunaitia mu mikono ya Sadek. Wakati huo yakiarifiwa, wakimbizi mbalimbali wanaopatikana katika makambi mashariki mwa Kongo wamesema kwamba wako tayari kurejea katika maeneo yao, lakini wakiomba serikali iwasaidie kwa sababu wengi nyumba zao zilibomolewa na bomu. Niliacha nyumba yangu ikiwa mzima ikisimama hai lakini leo umo nyumba yangu MV3 kwisha iangusi, kunabakia tu ni fondation, nyumba haiko, ndarudilia wapi? Ninaomba serikali itusaidie, itupe msaada, ione ginzi inaweza kuturudisha na ginzi inaweza kutusaidia kutujengea hiyo manyumba. Ifahamika kwamba siku zilizopita serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba itayafunga makambi yote ya wakimbizi inayopatikana mkoa wa Kivu ya Kaskazini na kuwalazimisha wakimbizi wote kurudi kwenye vijiji vyao, lakini wengi nyumba zao zimeshabomoka kwa bomo njara. Hmm, na tatu uwa na mvuli natunyeshea mumanyumba, waweze ona tunahangaika kabisa. Wanasema murudie kwenu. Kwa nini? Kwanini yeah? Hamurudie eh? Tunapenda waturudie, lakini kwa ma nyumba galibomokaga bakasema. Na leo ngo twende, tunaweza enda? Wakasema watatujengea tunaweza enda. Oster Malivika, Sauti ya Amerika, Bukavu nam tukitoka huko Bukavu tunaelekea huko India ambako mawaziri wa mambo za nje wa India na China wamejadili mjini New Delhi juu ya njia za kupunguza mivutano kwenye mipaka yao na kuimarisha ushirikiano wao wa kiuchumi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Anjana Pasricha anaripoti kutoka New Delhi akieleza kwamba hayo yalikuwa majadiliano ya kwanza maafisa wa vyoo vya juu wa mataifa mawili kufanya juu ya masuala ya kiuchumi. Aida Isa anatusomea ripoti. Kufuatia mazungumzo yaliyoendelea kwa saa tatu kati ya waziri wa mambo ya nchi za nje wa China Wang Yi na mwenzake wa India Sushma Swaraj, maafisa wa India wanasema nchi zote mbili zimekubaliana kwamba kuna mambo mengine yenye manufaa na yanahitaji kushughulikiwa kutokana na uhusiano wao wa kiuchumi. Gwata Mbambawale, afisa katika wizara ya mambo ya nchi za nje ya India, anasema China itaangalia katika uwezekano wa kupanua ushirikiano wa kiuchumi, jinsi ya kuhamasisha wawekezaji wa China kwenda India ikiwa ni pamoja na kubuniwa maeneo ya biashara hapa nchini kufuatana na yale mawaziri hao wawili walijadili. Waziri Wang alisema kwamba maendeleo ya kiuchumi ya India ni jambo linaloungwa mkono na serikali ya China. Maafisa wa India wanasema wawekezaji zaidi wa China wanaweza kusaidia kuunganisha mwanya mkubwa uliopo katika nakisi kubwa ya biashara kati ya nchi hizo mbili, ambayo wanasema inaongezeka kutoka dola bilioni moja na kufikia dola bilioni thelathini ikiwa ni faida kwa upande wa China mnamo muongo uliopita. New Delhi inataka uwekezaji mwingi zaidi wa China katika miundo mbinu na sekta ya uzalishaji bidhaa, sekta ambayo India iko nyuma na China inapanuka haraka. Wafuatiliaji wa masuala ya kigeni huko India wanatarajia waziri mkuu mpya Narendra Modi kuongeza maingiliano ya kiuchumi na China anapojaribu kutekeleza ahadi yake ya kampeni ya kufufua uchumi wa India. Kabla ya kuwasili India, waziri wa mambo ya nchi za nje wa China alielezea katika mahojiano na gazeti la Hindu kwamba ana imani na mustakbali wa India na kusema ziara yake itazingatia katika kuimarisha urafiki uliopo kati ya nchi hizo mbili na kutafuta njia nyinginezo za ushirikiano wa baadaye. Lakini suala lililozuia kupanuka kwa uhusiano kati ya mataifa haya makuu ya Asia pia lilikuwa juu katika mazungumzo yao, nalo ni ugomvi wa muda mrefu wa mpaka kati ya eneo la Himalayas ambalo halijatanzuliwa hadi leo baada ya miaka kadhaa ya majadiliano. Msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni ya India Said Akbaruddin anasema mikutano baina ya maafisa wa vyeo vio vya juu imepangwa na kwamba hatua zimechukuliwa jana baina ya serikali mpya ya India na ile ya China. Kama vile methali ya Kichina inavyoeleza, safari ya maili elfu moja huanza kwa hatua moja. Na hatua hiyo basi ilichukuliwa leo na serikali mpya India na serikali ya China, licha ya kuchukua msimamo mkali wakati wa kampeni zake dhidi ya nchi kama vile China na Pakistan. Bwana mmoja anaonekana anatafuta mwelekeo wa ukweli wa mambo na sera ya kigeni ya uchochezi. Tangu kuchukua madaraka, amedokeza kwamba kujenga uhusiano na majirani zake itakuwa ni kipao mbele chake. Wakati mawaziri wa masuala ya kigeni walipokuwa wanakutana mjini New Delhi, wanaharakati wa Kitibet waliandaa malalamiko katika eneo lenye wakimbizi wengi wa Tibet katika mji mkuu huo wa India. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na wakati umefika kuleteni jamii na maendeleo. Na hii leo tunazungumza na Nawechi Temu, mwandishi wa kitabu cha watoto cha ambacho amekiandika mahsus kwa ajili ya watoto wadogo ili kuwafundisha lugha ya Kiswahili, kitabu ambacho kinawalenga zaidi watoto ambao wamezaliwa na wazazi ama wote wawili wanazungumza Kiswahili au mmoja wao anazungumza Kiswahili peke yake. Nawechi, mzaliwa wa Moshi, Tanzania, anaishi katika jimbo la Maryland na ameolewa na Marekani na ana mtoto mmoja ambaye ameamua kufanya jitihadi ya kumfundisha lugha yake ya asili, Kiswahili. Mwenzangu Hadija Riami amezungumza na Nawechi ambaye anaanza kwa kueleza lengo la kuandika kitabu cha Kiswahili na juhudi anazofanya katika kumfundisha mtoto wake mdogo lugha ya Kiswahili nachukua hatua za kumfundisha lugha ya Kiswahili, lakini nataka hizo hatua ziwe za kufurahisha na kuburudisha huku nikitumia misamiati ya kawaida pamoja na rangi za kuvutia na vyakula na vitu vya kila siku, ili anapojifunza lugha, anajifunza huku akijifunza mambo ya maisha ya kawaida. Na kitu gani hasa kimekusukuma uandike hichi kitabu? Unasema manake ungeweza kumfundisha mtoto wako bila ya... Nadhani na na elimu ni kitu muhimu sana, na ninataka mtoto wangu apende kujifunza kusoma na kujifunza vitu kuanzia utotoni, ili aone ni kitu cha kawaida, ni kitu cha kuburudisha, kitu cha kumpa uwezo wa kujifunza vitu vingi zaidi. Kwa hiyo nikaamua niandike kitabu cha Kiswahili kwa sababu sikuweza kuvipata dukani na kusema kwamba sema mtu aniletee kitabu kutoka nyumbani, inachukua muda. Kwa hiyo nikamua mimi nitaandika ninachokitaka andi mimi kwa mtoto wangu anapoanza kujifunza Kiswahili. Na mpaka sasa hivi, baada ya kuandika hichi kitabu, unaona kuna mafanikio yote ambayo unaona unayapata katika kumfundisha kwa kutumia hichi kitabu na picha ndio kitu cha kwanza nimegundua, ni kwamba anajua tofauti kati ya Kiswahili na Kiingereza kwa maandishi, kwa sababu pale mwanzoni alipokuwa nasoma alikuwa mchanga sana, alikuwa haelewi tofauti hiyo, akawa anaangalia picha na kunisikiliza. Sasa ameanza kujifunza abjadi, ananiangalia nikisoma, ananiambia, lakini mama, hiyo sio p ni q. Ndio nikasema lazima sasa niandike vitabu vya Kiswahili na nihakikishe kwamba nina vitabu vya Kiswahili ili anapojifunza kusoma aweze pia kusoma lugha ya Kiswahili. Kwa hiki ni kitabu cha kwanza nimechapisha na kampuni ambacho ni chapisha, mchapishaji wa vitabu. Lakini mimi binafsi nimeandika vitabu vingi na ningependa kuvichapisha vyote ili watu wote ambao wanaishi huku Amerika au hata Ulaya ambao wana watoto wanaoongea Kiswahili pamoja na lugha nyingine waweze kupata vitabu vya kuburudisha na kufurahisha vitakavyowafundisha watoto wao lugha yao tamu ya Kiswahili wakiwa ugenini na kama unavyofahamu watoto wa huku nje mara nyingi, labda usiku kabla hawajalala, wanasomewa hadithi, wanaelezewa. Sasa je, mtoto wako unamsomea hadithi kwa kutumia hadithi za Kiswahili au unamsomea hadithi za Kiingereza kwa ajili ya kuweza ku mwelewesha na kumfundisha lugha ya Kiswahili. Kwa sasa tunatumia lugha mbili, baba anamsomea mtoto vitabu kwa Kiingereza na mimi navisoma kwa Kiswahili. Kwa hiyo mpaka sasa hivi vitabu vingi vya kwake vya Kiingereza na vitafsiri. Kwa hiyo mtoto ameshazoea kupata hadithi zake tamtam za kwenda kulala kwa lugha mbili, baba kwa Kiingereza, mama kwa Kiswahili, na ningependa kuendelea hivyo hivyo mpaka atakavyokuwa mkubwa. Unasema hichi ndo kitabu cha kwanza kuchapisha? Ndiyo. Je, hivyo vitabu vingine ambavyo umeviandika kwa ajili ya mtoto wako ni vinahusu nini? Vinahusu hadithi au vinahusu maelezo mengine, masomo mengine au kitu gani zaidi, ambavyo hujavichapisha bado? Kwa watoto wa miaka watoto wachanga hadi mpaka miaka mitatu, kuna vitabu vya hizi, hiki kitabu cha hesabu na maumbo, nimeandika kitabu cha matunda na rangi na wanyama lakini sasa, kwa watoto wakubwa nimeandika hadithi za kuburudisha kuhusu maisha ya watoto wa Afrika Mashariki pamoja na tofauti. Kwa mfano, huku tukienda kwenye harusi, tunajua harusi ya Kiamerikana inaendaje. Sasa nimeandika kitabu ambacho kinaelezea kuhusu harusi ya Kichaga au harusi ya Kikikuyu, kuonyesha kwamba kila kila sehemu duniani ina mila na desturi zake zinazovutia pia lakini kwa hadithi ambayo itamchangamsha mtoto mchanga na mtoto mdogo kuelewa tofauti zilizopo kwenye mambo ya kawaida ya kila siku. Kama unavyofahamu, ni waafrika wengi, niseme Waswahili wanaozungumza lugha ya Kiswahili wako wamekuja huko kusoma, wengine wameolewa au wengine wameolewa na Wamarekani na watoto wao wamezalia huku na watoto wa huku lugha ambayo anaijua ni Kiingereza. Je, labda unafanya juhudi zozote labda za kuonana na wazazi ambao watoto wao wazazi ambao wanazungumza Kiswahili ukaweza kujumuika nao pamoja, kujaribu kubadilishana mawazo jinsi ya kusaidia katika kuwafundisha lugha watoto kama we ulivyofanya? mtoto ni mdogo, anakuwa anaelewa Kiswahili. Maryland nimehamia tu juzi juzi, kwa hiyo bado na najifundisha na kujisambaza hapa na pale, kujua eneo lilivyo. Lakini ningependa kufanya kwa mfano, niende kwenye maktaba nikasome vitabu na nitume mwaliko kwa watu ambao wako kwenye eneo hili ningependa kufanya kazi pamoja pia na balozi nione kama naweza nikajiunganisha nao kupata familia au watu wanaokuja kufanya kazi Washington DC. Tukusanyike kwa vikundi vidogo vidogo, kina mama, kina baba wote na watoto, tuendelee kuwafundisha hawa watoto lugha yetu tamu, mila zetu, desturi zetu, ili waelewe kwamba sio kitu cha kuwa cha kusahau au kuwa na aibu kwamba mimi ni mtu nimetoka Afrika, lakini kitu cha kujivunia na kitu cha kujifundisha na kujiendeleza nacho katika maisha yetu huku ugenini. Nam huyo ni Naweche Temu akizungumza na Sauti Amerika katika kipindi cha Jamii na Maendeleo kutoka Kumekucha Afrika. Muda unamalizika hivi sasa, mkamita tusomea muktasar wa habari. Sudan Kusini inadai kwamba Sudan inajaribu kuhujumu uhalali wa serikali ya rais Salva Kiir na uhusiano kati ya mataifa hayo mawili baada ya wawakilishi wa wasi wanaomtii makamu rais wa zamani Riek Machar waliporuhusiwa kufanya mkutano na waandishi wa habari katika nchi hiyo jirani mwishoni mwa wiki. Rais wa Israel Shimon Peres na kiongozi wa Palestina Mahmud Abbas walijumuika na Baba Mtakatifu Francis hapo jana huko Vatican kwa sala ya kuombea amani huko Mashariki ya Kati, ambayo haijawahi kufanyika. Chama tawala cha Kosovo cha Democratic Party kinadai ushindi na uwezekano wa muhula wa tatu kwa waziri mkuu Hashim Thasi. Matokeo ya awali kutoka uchaguzi wa bunge uliofanywa jana yanakipatia chama hicho asilimia thelathini na moja ya kura, huku chama kikuu cha upinzani cha Democratic League of Kosovo kina asilimia ishirini na tano. Wanamgambo waliokuwa na silaha nzito wameshambulia kiwanja cha ndege cha kimataifa cha mji wa Karachi, Pakistan hiyo jana na kupelekea mapigano ya saa tano ya bunduki na polisi na wanajeshi na kusababisha vifo vya watu ishirini na watatu mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Kumekucha Afrika. Matangazo yanaajia kila Jumatatu hadi Ijumaa saa 12 alfajiri. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hapa studio, niko pamoja na Mkamiti Kibayasi na Aida Isa upande wa pili wa maongozo ya matangazo. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema msikose kuwa nasi jioni ya leo saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Hadi hapo basi, msikose kusikiliza tovuti yetu voaswahili.com. Hadi hapo, kwaherini.