Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza, ninayekukaribisha ni mimi Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Juni 9 mwaka 2014 ambapo pia tunasikia katika mita bend 19 na 22 na 17.5 FM na Nairobi, Kenya. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea habari kuhusu: Rais Uhuru Kenyatta asema kamwe hata itisha mkutano wa kitaifa kama upinzani unavyotaka. kwa nini yale ambayo wengine wetu hatuwezi ni ile ya kusema lazima kwa sababu hii, hii, hii. Ah, sasa jamani, mambo ya uchaguzi umeisha, tunarudi kuongea nini? Situgojee uchaguzi mwingine na katika ripoti nyingine, wabunge wa Tanzania katika bunge la Afrika ya mashariki waeleza kilichowafanya kuondoa saini zao katika hoja ya kumwengua spika wa bunge hilo. Kulikoni? tumebaini kuwa hoja yenyewe ni sehemu ya mchezo mchafu wa ajenda ya siri ya kujaribu kuweka mbele maslahi ya baadhi ya wanachama wachache. Hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Sande Shomari. Wanamgambo wa Taliban huko Pakistan wamedai kuhusika na mashambulizi mabaya ambayo yaliuwa watu 28 ikiwa ni pamoja na watu kumi wenye silaha katika uwanja wa ndege wenye shughuli nyingi. Wanamgambo hao wenye silaha ka... silaha kali waliingia kwenye sehemu ya uwanja wa zamani wa kimataifa wa ndege wa Karachi jina na kupambana na polisi katika mapigano ya silaha yaliyodumu kwa saa tano mapema leo. Watu hao wenye silaha, baadhi wakiwa na sare za kijeshi walivamia eneo moja linalotumiwa zaidi kuweka mizigo ya ndege ya viongozi kabla ya kuuawa na polisi au kujilipua wenyewe. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma amepewa ruhusa ya kuondoka hospitali alikokuwa amelazwa usiku mmoja kutokana na uchovu. Ofisi ya rais imesema leo kuwa Zuma ataendelea kupumzika nyumbani kwa siku chache na kufanya kazi zake akiwa nyumbani katika kipindi hiki cha mapumziko. Ilisema kuwa madaktari wameridhishwa na hali yake. Kiongozi huyo aliye na umri wa miaka 72 alienda hospitali Jumamosi kwa kile ofisi yake ilichosema ni vipimo vya afya kama alivyoshauriwa na madaktari wake. Chama cha waandishi wa Afrika Kusini kimeripoti kuwa viongozi wa chama tawala cha ANC wamemwagiza rais achukue likizo na kupumzika baada ya kampeni kali za uchaguzi mkuu uliopita na ripoti mpya inaonyesha kuwa Nigeria sasa ndiyo nchi yenye wakimbizi wengi wa ndani barani Afrika na ya tatu duniani. Katika miaka ya karibuni maelfu ya watu wametoroka maasi ya kundi la wanamgambo wa Boko Haram kaskazini mashariki mwa nchi, lakini baadhi ya familia zimeanza kurejea manyumbani, zikisema hamna mahala salama pa kujificha. Mwandishi wetu Heather Mardok ametuletea ripoti inayosoma hapa na Este Gidhui yuwat Mwezi jana ripoti zilienea kwamba wakazi wa eneo la Kalabalge, ambao ni wakulima kaskazini mashariki mwa Nigeria, wameua waasi mia mbili wa kundi la Boko Haram. Siku kumi zilizopita, wanamgambo hao walivamia jamii hiyo kulipiza kisasi. Walivamia vijiji kumi katika eneo hilo na kuchoma moto manyumba na kuua takriban watu wanne na kusababisha maelfu ya wengine kutoroka kuokoa maisha yao. Kiongozi wa jamii ya Kalbalge Aba Abdulmumin anasema hali ni tete, na inaashiria kana kwamba serikali ya Nigeria haina nia ya kuchukua hatua. Anasema watu wanauawa kiholela kama kuku. Anasema kutokana na ukosefu wa usalama, jamii ziliamua zenyewe kupigana kujilinda, lakini zimeishiwa na silaha. Aidha, Abdul Mumin anasema nguvu za Boko Haram haziwezi kulinganishwa na silaha za wakazi Wanigeria. Wengi waliotoroka makazi yao wamepiga kambi kwenye mpaka wa nchi yao na Kamerun, na wafanyakazi wa kutoa misaada wanasema ni eneo hatari kwa wao kuweza kupeleka misaada ya kibinadamu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mahakama Kuu ya Libya imetoa uamuzi kwamba uchaguzi uliofanywa na bunge wa Ahmed Maitik kama waziri mkuu mwezi uliopita ulikuwa ni kinyume cha katiba. Maitik anasema atakubaliana na maamuzi ya mahakama na kumwacha waziri mkuu wa muda Abdullah Tani kubaki madarakani. Maitik alichaguliwa kuwa kiongozi wa serikali ya muda ya Libya kufuatia kura zilizopingwa mara mbili mahakamani ambazo zilipelekea kutoka nje kwa baadhi ya wa wabunge walio katika vyama visivyo vya kidini na shambulizi katika majengo ya bunge na watu wenye silaha. Alishinda raundi ya kwanza na kura 123 na raundi ya pili kwa 83. Wapinzani wanasisitiza kwamba hapakuwa na wapiga kura wa kutosha katika raundi hizo mbili. Maafisa kutoka Iran na Marekani wanaanza mazungumzo ya moja kwa moja siku mbili hii leo kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran, huku tarehe ya mwisho ya kufikia makubaliano ya pamoja ya kimataifa ikiwa ni wiki saba zijazo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani William Burns na naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi wanaongoza ujumbe wa nchi zao katika mkutano huku Jeneva ambao unafanyika baada ya mazungumzo yaliyokwama ya kimataifa mwezi uliopita na duru nyingine ya mazungumzo yaliyopangwa kufanyika mwezi ujao. Helga Schmidt msaidizi wa mkuu wa sera wa umoja wa Ulaya Catherine Ashton pia anashiriki mazungumzo hayo ya leo na kesho. Mabomu mawili yaliyolenga ofisi za vyama vya kikurdi kaskazini mwa Iraq yamelipuka na kuua watu wapatao kumi na watano. Maafisa wanasema, mlipuko Jumatatu huko Tais Cormato ulitokea katika kizuizi cha barabara karibu na ofisi za chama cha rais Jalal Talabani cha Patriotic Union of Kurdistan au PUK. Shambulio hilo lilikuwa ni la pili katika ofisi za PUK na mabomu hayo mawili yaliwa watu wapatao 18 Jumapili nje ya eneo la PUK katika jimbo la Diyala. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyobeba uzito wa juu jioni ya leo ni huko nchini Kenya, ambapo Rais Uhuru Kenyatta ametangaza kuahirishwa kwa mkutano wa kitaifa kwa muda usiojulikana kutokana na tofauti za kisiasa na viongozi wa upinzani wakiongozwa na Raila Odinga. Mwandishi wetu Mwaigi Konyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Matumaini ya kufanyika kwa mkutano wa kitaifa kujadili masuala na matatizo mbalimbali yanayokabili taifa yameanza kufifia baada ya serikali ya mlengo wa Jubilee ikiongozwa na Rais Uhuru Kenyatta kutangaza kuahirishwa kwa kongomano la kitaifa kwa muda usiojulikana ili kujadili masaibu mbalimbali yanayokabili taifa ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya kigaidi ya mara kwa mara, ukosefu wa usalama, tatizo la ajira, kupanda kwa gharama ya maisha, rushwa na ukabila. Rais Uhuru Kenyatta ambaye kwa hivi sasa anazuru eneo la magharibi mwa Kenya ambao ni ngome ya kisiasa ya mpinzani wake Raila Odinga anasema anakubaliana na kongamano kama hilo, isipokuwa hayuko tayari kuzungumzia masuala yanayohusika na matokeo ya uchaguzi mkuu uliopita. Raila Odinga na wafuasi wa upinzani wamekuwa wakihimiza suala hili la uchaguzi lipewe kipaumbele kwenye mazungumzo hayo. Lakini Uhuru Kenyatta anapinga vikali pendekezo hilo. Mimi siwezi kukataa kuongea na mtu yeyote, uwe ni nani. Kama uko na fikira ambazo zinatuwezesha kusongesha taifa letu mbele, karibu tuongee, kwa sababu kuna yale ambaye yanatakikana tuongee kama Wakenya, na kama vio yale ambaye wengine wetu hatuwezi ni ile ya kusema lazima kwa sababu hii, hii, hii. Ah, sasa jamani mambo ya uchaguzi umeisha, tunarudi kuongea nini? Situgojee uchaguzi mwingine. Lakini kama kuna mambo ambayo inahusu maisha ya wananchi wa Kenya, jameni, karibu. Any day my door will always be open to to to anybody who wishes to contribute positively to this country. na katika mikutano na hafla mbalimbali za kukutana na wafuasi wake kiongozi wa upinzani Raila Odinga amekuwa akisisitiza umuhimu wa kuitishwa kwa kongamano la kitaifa kujadili masuala hayo badala ya kuwasilishwa mambo hayo kwenye bunge la taifa. Anashangaa ni kwa nini Uhuru Kenyatta amekuwa akibadilisha badilisha msimamo wake kuhusu mazungumzo hayo. Ndugu yangu Uhuru Kenyatta kule kubaub anakubali aje kwa kwa chai Adawayana na Kalonzo waje kitakahaje ka wa, chaakawapig mimi ka mtu akwenda kwa chai, chai. Wafuasi wa Raila Odinga na Uhuru Kenyatta wamegawanyika makundi mawili tofauti kuhusu umuhimu wa mkutano huo. Mikutano ya hadhara inafanyika kote nchini Kenya hivi sasa ili kuzungumzia swala hilo pamoja na mivutano mingine ya kisiasa inayochipuka kote nchini. Naibu wa rais William Ruto akiwa pamoja na wafuasi wa Jubilii amekuwa akipinga kufanyika kwa mazungumzo hayo kwenye mikutano hadhara, hayo, ya hadhara akidai mazungumzo hayo yanastahili kufanyika ndani ya bunge. Hatuna shida na kuzungumza na watu, bora wasituambie atitwende tuzungumze katika mkutano kule kamkunji ya Sabasaba ati tutaenda kufanya maandamano ati tsunami inakuja hiyo barabara, sisi hatuendi. Na kama kuna mambo ya devolution iko na shida, mimi niko tayari kukutana na watu wa code kama chairman ya devolved government committee, kwa sababu if you you truly want to to to dialogue dialogue you do not have to take your dialogue to political rallies. Na mambo ya maandamano kuja bunge leta miswada. You cannot talk about IBC kwa kiwanja ya Uhuru Park ama Tononoka leta mswada kwa National Assembly, na kama wewe haukuchaguliwa tuma mjumbe yako. Na katika mikutano ya hadhara inaendelea kote nchini Kenya kwa hivi sasa, baadhi ya wafuasi wa Uhuru wa Kenyatta wanadai kuna mataifa kadhaa ya magharibi yanayomuunga mkono Raila Odinga katika adhima yake ya kuangusha utawala wa muungano wa Jubilee. Wanadai hii ndiyo sababu biashara ya utalii imeanza kuporomoka nchini Kenya na mahoteli mengi hayana watalii. Mwaike kwenye Sauti ya America, Nairobi. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa wa jeshi la wanamaji wa Italia wanasema wamezuia zaidi ya wahamiaji elfu tano waliokuwa kwenye boti katika eneo la Mediterranean mwishoni mwa juma. Mkanda wa video uliotolewa hii leo unaonyesha jeshi la wanamaji wa Italia wakiokoa wahamiaji kutoka kwenye boti ndogo ambazo zilikuwa zimejaa wanaume, wanawake na watoto. Jumaa mosi, jeshi la wanamaji la Marekani liliokoa zaidi ya wahamiaji mia mbili na themanini katika mambao wa Mediterranean. Baadhi yao walikuwa katika boti ambayo ilikuwa ikizama. Italia inasema zaidi ya wa wahamiaji elfu arobaini, wengi wao kutoka Afrika na mashariki ya kati, wamefika kwenye pwani yake mwaka huu, idadi ya juu kuliko zote kwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Wabunge wa Tanzania katika jumuia ya Afrika Mashariki wametetea hoja yao ya kuondoa saini zao na hivyo kukwamisha jaribio la kumng'oa spika wa bunge la Afrika Mashariki Magret Nziwa kutoka Uganda katika vikao vya bunge hilo hivi karibuni. Mwandishi wetu Dina Chahale na tupasha zaidi kutoka Dar es Salam. Wabunge wa Tanzania saba kati ya tisa katika bunge la Afrika Mashariki wameondoa saini zao katika azimio la kumng'oa spika huyo wa bunge la Afrika Mashariki na hivyo kufanya zoezi hilo kushindikana, kwa vile kwa mujibu wa kanuni za bunge la Afrika Mashariki kunatakiwa saini nne kutoka kila nchi mwanachama wa jumuiya ya, wa jumuiya ya Afrika Mashariki ili kufikia hatua ya kumng'oa spika huyo. Jumuiya ya Afrika Mashariki inaundwa na nchi za Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi na Rwanda. Na aliyetoa hoja ya kutaka spika wa bunge hilo la Afrika Mashariki Bi Magret Nziwa kuondolewa Alikuwa ni mbunge kutoka nchini Kenya, kwa madai ya kuwa mbabe na kutumia madaraka yake vibaya. Hata hivyo, wabunge wa Tanzania katika Jumuiya ya Afrika Mashariki wamesema wamebaini kwamba kuna nchi zinataka kupenyeza ajenda zao za siri kwa maslahi yao na sio maslahi mapana ya wananchi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Shairos Banji ni katibu wa wabunge wa Tanzania, Bunge la Afrika Mashariki: baada ya kutafakari kwa uangalifu na kwa umakini mkubwa kuhusu chanzo halisi cha hoja yenyewe ya kutaka kumwondoa spika wa iala madarakani, tuligundua yafuatayo: hoja hii haina maslahi ya Tanzania na iko kinyume na malengo ya ushirikiano wa jumuiya Afrika Mashariki, na vilevile tumebaini kuwa hoja yenyewe ni sehemu ya mchezo mchafu wa ajenda ya siri ya kujaribu kuweka mbele maslahi ya baadhi ya wanachama wachache. Wabunge hao wa jumuiya ya Afrika Mashariki kutoka Tanzania wamesema kwamba tuhuma kuwa, kuwa spika huyo ni mbabe na mbadhirifu hazina mashiko ikilinganishwa na majukumu mengine ambayo spika huyo binziwa anayotekeleza kwa ukamilifu kwa maslahi mapana ya wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kweli mbabe, lakini hilo sio swala la. Kwa mfano ni speaker haspika mbab Hivi kweli mimi siwezi nikakalishwa chini, nikaambia, bwana umezidi ubabe kupunguza ana ana ana analeta ana dharau kwa, kwa Mwenye wa Mwenyekiti wa bunge hao wa Tanzania katika bunge la Afrika Mashariki, Alhaji Adam Kimbisa awali alisisitiza kuwa kujitoa kwa bunge hao katika hoja ya kumng'oa spika wa bunge la Afrika Mashariki kunatokana pia na kupisha kujadiliwa kwa masuala mengine ya msingi yanayohusu ustawi wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Wabunge ya, wana kazi ngumu ya kusimamia masuala wananchi wa dunia wanaotaka kupata elimu bora, maji safi na salama, uhakika wa chakula, afya bora, miundombinu ya kisasa na maendeleo ya kiuchumi, sio siasa za ulaghai. Mgogoro wa kumng'oa spika huyo Margaret Nziwa kutoka Uganda ulianza mapema mwaka huu wakati kulipoibuka madai kuwa anaendesha bunge hilo kibabe, anapendelea ndugu zake kwa kuwapa shughuli za bunge hilo ili wapate fedha kinyume na taratibu, madai ambayo yaliambatana pia na kudai kuwa hana uwezo wa kuliongoza bunge hilo, ingawa baadaye tuhuma hizo zote zilitupwa baada ya wabunge wa Tanzania kuondoa saini zao katika azimio la kumng'oa. Ni kiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti Amerika, mimi ni Dina Chahali. Naam, kama kawaida kila Jumatatu tunawaletea habari moto moto za michezo. Basi leo hii masikio na macho na michezo wetu kwa wiki nzima itakuwa huko Brazil ambapo siku ya Alhamisi kipenga kitalia rasmi huko Sao Paulo pale mwenyeji Brazil atakapojitupa uwanjani na Croatia kufungua rasmi fainali za kandanda. Brazil ambayo inafahamika kwa taifa lililoshiriki takriban katika kila fainali hizi za kandanda na imewahi kutoa kombe la dunia mara tano tangu mwaka 1958. Timu hii inaingia uwanjani ikiwa na nafasi ya kuwa ipo nyumbani na inajivunia kuwa itapata mashabiki wengi wa kuwashangilia. Lakini Croatia ambayo kwa mara ya kwanza kuingia kwenye fainali hizi za kombe la dunia ilikuwa mwaka 1998, na pia ilishiriki tena katika kinyang'anyiro hichi mwaka 2002 na 2006 na mwaka 2010 na haikupata nafasi kushiriki fainali hizo. Croatia itataka kuonyesha kuwa kuto kuwepo katika fainali hizo za mwisho si tatizo. Wamejiimarisha vyema kwa mashindano haya na wako tayari kupambana na Brazil. Na siku ya Ijumaa, timu kutoka Afrika ni Cameroon, nayo hiyo itajitupa uwanjani kupambana na Mexico katika kundi A, na baadaye kutoka katika kundi B, bingwa mtetezi Spain itapambana na Uholanzi ambapo itataka kuonyesha kwamba bwana, wewe mimi, mambo mwaka huu bado ni vile vile, nataka kuchu, kuendelea kutoa hili taji la dunia. Na baadaye timu ya Chile itajitupa uwanjani na kupimana nguvu na Australia. Wasikilizaji wetu kwa barani Afrika wanasubiri kwa hamu kubwa fainali hizo zianze, huku akielezea ya matumaini yao kwa baadhi ya timu za Afrika ambazo zinaliwakilisha bara hilo, zitakuwa na kazi nzito na kuonyesha umahiri wao wa kusakata kabumbu uwanjani. Na sasa basi tumgeukie mwana michezo wetu huko Dar es Salaam, George Njogopa. Haya, wapenzi wa michezo wanawayapi ya kusema kuhusu fainali hizi? Nam basi, kwa leo niko mitaani hapa nakusanya maoni kuhusu kuanza kwa michuano ya kombe la dunia ambayo inaanza mwishoni mwa juma huko Brazil. Mashabiki wengi wa kandanda wamekuwa wakizungumza haya na yale kuhusiana kuanza kwa michuano hiyo. Kuna baadhi bado wanatoa matumaini makubwa kwa timu za Afrika ambazo mara zote zinaishia katika hatua za mwanzo mwanzo katika michuano hiyo. Sijui mashabiki hao ana maoni gani kuhusu kuanza kwa fainali ya kombe la dunia. Uh, kombe la dunia nachukulia kama ni challenge kwetu sisi, hasa timu za afrika na nategemea kwamba timu za Afrika zitatuwakilisha vizuri. Nikiangalia kwa haraka haraka timu kama Ghana nawapa sana nafasi kutokana na, na timu yao jinsi ilivyojengwa, ni timu ya muda mrefu, vijana wengi sana. Naamini Afrika kinamna moja ama nyingine watatuwakilisha vizuri. Na mshabiki wa kwanza anasema Afrika itawakilisha vizuri. Wewe kwa mtazamo wako, unapotizama timu zote katika michuano hiyo, unatoa nafasi kwa timu ipi hasa kwa mwanzo, mwanzo? kwa timu za Afrika naipa sana nafasi Nigeria, yani kutokana ni kocha ambayo raia nchi ile kwa hiyo nadhani ataapa mafanikio makubwa tu, lakini wengine wanasema kwamba Ivory Coast inacheza timu yenye umoja, wachezaji wake wana matumaini makubwa. Ah, mimi kwa kweli timu kama Ivory Coast siwezi nikaipa kipaumbele kutokana na wachezaji wake ni wengi ni wakongwe ambao wanaenda ukingoni hivi sasa, lakini kama timu Nigeria ni timu mpya ambayo imetengenezwa kisasa ki yani, kutokana na kocha yule mzawa pale. Kwa hiyo anajua wachezaji wache wake, hata lugha nayo mawasiliano nakuwa ni mazuri zaidi ukiweka yani. okay, kando timu za Afrika katika mechoni, unadhani timu nyingine zipi zinakuvutia sana katika fainali ya safari hii? E, mimi kama timu moja asu, mimi mwenyewe ni mpenzi timu za Amerika Kusini, ni mpenzi wa Brazili. Brazili naipenda sana kutokana na jinsi soka yao na jinsi wanavyoendelesha kwa hiyo nadhani mafanikio inaweza kati ya Brazil, Argentina waweza kutoa bingwa katika bara la Amerika Kusini. Na hapa mwisho mwisho kabisa nini ndoto yako katika finali za safari hii? Kwa mimi hapa naona nafasi sana mabingwa watetezi Hispania, sababu wana timu nzuri wana wachezaji wengi ambao wa wanacheza katika timu kubwa barani Ulaya, wapo Man City, Barcelona, Madrid. Ndio maoni yangu haya kwa kifupi. Naam, kama ilivyodokeza mwanzo, leo nimepita mitaani kukusanya maoni kutoka kwa mashabiki wa kandanda kuhusu kuanza kwa fainali ya kombe la dunia ambayo itaanza siku ya tarehe kumi na mbili mwezi huu wa sita. Mechi ya ufunguzi ni wenyeji Brazil na Croatia. Kutoka Dar es Salaam salama ni George Njogopa, asanteni. Naam, na sasa basi tuelekee huko nchini Kenya. Jason Nakundi atupashe yale yaliyojiri huko mwishoni mwa wiki. Mbio za Gor Mahia katika ligi kuu ya Kenya zilipigwa breki jana kufuatia kichapo cha mabao matatu kwa moja kutoka kwa mahasimu wao FC Leopards uwanjani Nyayo. Matokeo hayo yalipunguza uongozi wa Gor hadi alama mbili pekee mbele ya Tuska ambayo ilijaraza Mathare United kwa mabao matatu kwa sufuri katika uwanja wa Kinoru. Kwenye mechi hiyo ya kusisimua, Gor ilitangulia kuona lango la FC Leopards katika dakika 25 kupitia Joseph Wanyonyi. Dakika 11 baadaye Jacob Okeli alipata pasi safi kutoka kwa Charles Okwemba na kubwaga kipa wa Gor Jeremy Onyango na kufanya mambo kuwa moja kwa moja. Kipindi cha kwanza kiliisha kwa sare ya bao moja kwa moja, lakini free kick ya Juma Abdalla katika dakika ya 56 ilimpata Ukwemba aliyeunganishwa kwa ustadi mkubwa kwa kichwa. FC ilizika Gor kwa bao la tatu dakika ya 74 lililofungwa na Bernard Mang'oli baada ya ngome ya Gor Mahia kujipata bila madifenda. Gor ilisalia kileleni kwa alama 29, huku Taska ikiwa ya pili kwa alama 27, huku nayo FC Leopards ikisalia katika nafasi ya 11 kwa alama 17. Kwenye riadha, bingwa wa mita 800 David Rudisha amekiomba chama cha riadha cha Kenya kumpa moja kwa moja nafasi ya kushiriki mashindano ya Commonwealth ambayo yanatarajiwa kuandaliwa kati ya tarehe 23 mwezi Julai na tarehe tatu mwezi Agosti mwaka huu, mjini Glasgow nchini Scotland. Rudisha alikosa majaribio ya kuwatafuta wanariadha ambao watawakilisha Kenya kwenye mashindano hayo, akiwa anajiandaa kwa mashindano ya New York Diamond League ambayo yataandaliwa tarehe 14 mwezi huu. Hata hivyo ombi la Rudisha huenda likazua mvutano kati ya chama cha riadha na wanariadha wengine ambao ulazimishwa kushiriki majaribio ili kuweza kujikatia tikiti ya kuiwakilisha Kenya. Nikiripotia Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyakundi, naye Kahozi Kosha anaripoti kutoka Lubumbashi kuhusu yale ambayo yanatokea huko DRC. Nam adija riami tuanze na baskeli. Jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo inaandaa mchezo wa baskeli kimataifa ambao utaanza tarehe 17 mwezi tunao wendeshaji baskeli 150 kutoka katika nchi mbalimbali barani Afrika ikiwemo nchi Afrika Kusini, Senegal, Sierra Leone, Msumbiji, Rwanda, Burundi, Kongo Brazaville na wenyeji wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wachezaji hao watakimbia kwa kutumia baskeli kwenye urefu wa kilometa mia nne hamsini kutoka Kolwezi hadi mjini Kasumbalesa wenye mpaka na Zambia. Kwa mara ya kwanza kihistoria, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo itatumia ndege isiyokuwa na rubani kwa kupiga picha uendeshaji baskeli na kumtangaza atakayekuwa bingwa. Kuhusu kandanda, mchuano wa Champions League barani Afrika raundi ya robo fainali iliduru ya tatu, timu ya TP Mazembe iliitandika hijana mjini Lubumbashi timu ya Zamalek ya Misri goli moja. Kwa ushindi wa TP Mazembe hijana imepatia nafasi ya kuongoza kundi hiyu ya a e na pointi 6. Vita Club ya Kinchasa na timu ya Al Ali ya Sudani imeshika nafasi ya pili na pointi ine. Alafu timu ya Zamaleki ya Misri imeshika mkia ikiwa na pointi tatu. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Naam, na sasa tukigogea fainali za mpira wa kikapu NBA hapa Marekani, LeBron James wa Miami Heat jana alikuwa mstari wa mbele kutetea taji la timu yake kwa kuwafunga San Antonio Spurs vikapu 98 kwa 96 katika mchezo wa pili kati ya saba ya fainali hizo. Katika mchezo wa kwanza, Miami hawakufua dafu. Lakini jana mambo yalikuwa tofauti kabisa timu hizo mbili mpaka sasa kila mmoja imeshinda mchezo moja na atajitupa tena uwanjani siku ya Jumanne. Ni hayo tu niliyokusanyia kutoka kwenye meza ya michezo hapa Washington DC. Mimi ni Khadija Riami nikisema kwaherini na usiku mwema. Neofochao ni wa habari Wanamgambo wa Taliban huko Pakistan wamedai kuhusika na mashambulizi mabaya ambayo yaliua watu 28 ikiwa ni pamoja na watu kumi wenye silaha katika uwanja wa ndege wenye shughuli nyingi huko Karachi. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma amepewa ruhusa ya kuondoka hospitali alikokuwa amelazwa siku mmoja kutokana na uchovu. Mahakama Kuu ya Libya imetoa uamuzi kwamba uchaguzi uliofanywa na bunge wa Ahmed Maitik kama waziri mkuu mwezi uliopita ulikuwa ni kinyume cha katiba. Maafisa wa jeshi la wanamaji wa Italia wamesema wamezuia zaidi ya wahamiaji elfu tano waliokuwa kwenye boti katika eneo la Mediterranean mwishoni mwa juma. Na maafisa kutoka Iran na Marekani wanaanza mazungumzo ya moja kwa moja siku mbili hii leo kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran. Mlipuko wa ugonjwa wa virusi vya Ebola uliotokea Afrika Magharibi mapema mwaka huu unaendelea na maambukizo mapya yalithibitishwa nchini Guinea na Sierra Leone. Idara za afya za kikanda na taasisi za kimataifa za kutoa msaada ziliungana pamoja kupambana na kitisho baada ya mlipuko kutokea na kesi mpya kutambuliwa mara moja na kuthibitishwa. Kirusi maalum cha Ebola ambacho huweza kikasababisha kifo, kinaaminika kilitoka kwa mnyama na kusambaa kwa binadamu kwa kukishika au kula nyama isiyoiva. Binadamu aliyeambukizwa anaweza kusambaza kirusi hicho kwenda kwa mwingine kwa kumgusa mtu au kupitia jasho au maji ya mwili. Kwa hivyo, maambukizo hutokea zaidi miongoni mwa watu wa familia moja, wafanyakazi wa huduma za afya au watu ambao wanafuata mila za kugusa au kuibusu maiti kwenye mazishi. Dalili za mwanzo za Ebola zinajumuisha homa na uchovu, kisha kuanza kuharisha, kutapika na kuvuja damu ndani kwa ndani. Hivi sasa hakuna dawa za kutibu Ebola na hakuna chanjo iliyogundulika. Milipuko ya awali imeshatokea huko Afrika ya Kati, lakini hili ni tukio la kwanza lililoripotiwa huko Afrika Magharibi. Huku idadi ya kesi zilizo thibitishwa za ebola zikiongezeka, maafisa wa mashirika ya kimataifa ya afya wanasema kuna maambukizo mengi yasiyoripotiwa kutokana na kwamba familia zinajaribu kuwatibwa na familia wagonjwa kupitia njia za kitamaduni na kukataa kuwaarifu wafanyakazi wa afya. Kuzuia milipuko ya aina hiyo kunategemea kugundulikana kwa kesi na waathirika kutengwa sehemu maalum ili kuzuia maambukizo zaidi. Juhudi hizi zinakwama katika maeneo ya mbali, maeneo ya vijijini barani Afrika, ambapo huwaogopa wafanyakazi wa afya na kuangalia kati kwa matibabu ya kisasa, kuna hitilafiana na huduma za kitamaduni zinazotolewa kwa wagonjwa. Marekani na washirika wake wanafanya kazi na maafisa wa kimataifa wa afya kuzuia mlipuko. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Marekani CDC kinasaidia kuratibu majaribio ya sampuli kutoka kwa watu wanaodhaniwa wameambukizwa na Ebola. Timu ya wataalamu wawili wa CDC imekuwepo Guinea, kiini cha mlipuko huo, kusaidia juhudi za kimataifa zinazoongozwa na idara ya afya kimataifa WHO kukabiliana na mlipuko na kufanya kazi na wizara ya afya katika mataifa yaliyoambukizwa. Idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani USAID inatoa fedha kwa ajili ya maabara ndogo nchini Guinea ambayo inaweza kufanya uchunguzi wa haraka katika kesi zilizoshukiwa za ugonjwa huo. Chini ya msaada mwingine wa fedha wa USAID, vifaa vya kujikinga vimetolewa kwa wafanyakazi wa huduma ya afya wanaowatibu wagonjwa, na wizara ya mambo ya nje ya Marekani inafanya kazi na kampuni ambayo inafuatilia vitisho kutokana na magonjwa yanayosababishwa na virusi kote duniani ili kusaidia wizara ya afya kwa kuweza kupima katika maabara sampuli kutoka kesi zinazoshukiwa za ugonjwa huo. Ofisi zetu za kidiplomasia katika miji ya nchi zilizoathirika pamoja na nyingine zinafuatilia hali hii kwa karibu na USAID imetoa dola laki 583,500 na kupitia mfuko wa kikanda wa UNICEF wa kukabiliana kwa magonjwa ya dharura na kupeleka vifaa vya nyumbani kwenye vituo vya afya nchini Guine, pamoja na msaada wa fedha za kampeni ya kuhamasisha na kuelimisha umma ili kusaidia watu kujilinda wenyewe kutokana na maambukizo hayo hiyo ilikuwa tahariri ya Sauti ya Amerika. Na hapa basi ndo tumefikia mwisho wa matangazo yetu ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hii leo, na msimamizi wa matangazo haya Esther Githu Yuwat, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Sandey Shomari, tukisema kwaherini na jioni njema kutoka Washington DC.