Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Na kukaribisha msikilizaji katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud. Tuungane nasi katika matangazo yetu kutoka Washington, Kumekucha Afrika, leo Jumanne Juni 10 mwaka 2014. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizo kuandalia asubuhi hii ni pamoja na tatizo la ukosefu wa maji nchini Rwanda lazidi kukera wananchi. Je, serikali inasemaje kuhusu suala hilo? Unaona hii, hii, hii shida tunayo mji wa Kigali. Uh, watu wanajenga sana production yetu na, na, na, na, na maji watu wanaoomba, kuna tofauti kabisa na katika ripoti nyingine wa Misri wanaendelea kusherekea baada ya kuapishwa kwa rais mpya, wakiwa na matumaini kuwa rais huyo ataongoza nchi salama na kuinua uchumi ulioyumba kutokana na machafuko ya kisiasa. Msikilizaji, hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Abdu Shakur Abod anakusomea habari za dunia. Jeshi la Nigeria linaeleza kwamba wanajeshi wamefanikiwa kuzuia mashambulizi kadhaa dhidi ya vijiji kaskazini mashariki ya nchi hiyo ambako wanamgambo wa Kiislamu Boko Haram wana harakati chungu nzima. Jeshi linaeleza kwamba wanajeshi waliharibu juhudi za kushambulia vijiji katika majimbo ya Borno na Adamawa mwishoni mwa wiki na kuwaua zaidi ya wanamgambo hamsini. Jeshi linaeleza kwamba wanajeshi kadhaa walijeruhiwa katika ghasia hizo, lakini hakuna habari huru za kuthibitisha matukio hayo. Serikali ya Afrika Kusini imejiondoa kutoka juhudi za upatanishi kati ya wazalishaji wakuu wa, wa, wa, wa kuwa madini ya platinum na wafanyakazi wanaogoma ikieleza kwamba mazungumzo yamekwama. Waziri wa madini Ngoako Ramatodi amejiondoa kutoka jukumu lake la mpatanishi jana baada ya muda ulioweka kupita kwa upande zote mbili kufikia makubaliano. Kiasi cha wafanyakazi elfu sabini kutoka makampuni matatu makubwa ya madini ya platinum Afrika Kusini wamekuwa katika mgomo kwa miezi mitano sasa, wakidai mishahara mikubwa na kazi njema. Serikali ya Afrika Kusini iliingilia kati mwezi uliopita kujaribu kutafuta suluhisho kufuatia duru kadhaa ya mazungumzo kati ya makampuni hayo matatu makubwa yanayozalisha asilimia 40 ya platinum kote duniani na wafanyakazi wao. Viongozi wa Jumuiya ya Maendeleo ya Afrika Mashariki na Pembe ya Afrika IGAD wanapanga kukutana mjini Addis Ababa, Ethiopia, hii leo kujadili namna ya kuimarisha usalama na amani katika kanda yao pamoja na kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi na kisiasa kati ya mataifa yao sita. Hata hivyo maafisa waliokaribu na mkutano huo wanasema swala la ugomvi wa Sudan Kusini litakuwa juu katika ajenda yao. Mwandishi wetu Peter Kloti ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Aida Isa. Maafisa wa IGAD wanasema viongozi watakaoshiriki watajaribu kutafuta njia za kupata suluhisho kwa mzozo huo wa Sudan Kusini na kadhalika namna ya kukabiliana na vitisho vinavyotolewa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al-Shabab huko Somalia. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Marekani imetangaza jana kwamba mjumbe maalum kwa Sudan na Sudan Kusini, donald E Booth pamoja na mshauri mkuu wa masuala ya kisheria ya wizara hiyo Thomas Shannon, pia watahudhuria mkutano wa viongozi wa IGAD. Mkutano huo wa viongozi utafanyika baada ya Rais Salva Kiir kukutana na kiongozi wa upinzani Riek Machar. Waziri wa masuala ya nchi za nje wa Sudan Kusini, Barnaba Mariel Benjamin, Anasema mkutano kati ya rais Kir na bwana Mashar unafanyika kama sharti lililotolewa na wapatanishi kwamba viongozi hao kuona kwa kiwango gani makubaliano ya kusitisha uhasama umetekelezwa hadi sasa. Mkutano wao unafanyika mwezi mmoja baada ya wote bwana Kir na bwana Mashar kutia saini mkataba huko Ethiopia, kuahidi tena juu ya utekelezaji wa makubaliano ya kusitisha uhasama waliokubaliana mapema, na huku majadiliano yanaendelea baina ya pande hizo mbili wote serikali na waasi hivi karibuni walilaumiana kwa kuhujumu makubaliano ya kusitisha uhasama, lakini bwana Benjamin anasema waasi ni wa kulaumiwa kwa kushambulia vituo vya serikali. Mzozo huo umepelekea maelfu ya watu kupoteza makazi yao. Bwana Benjamin anasema serikali ya Juba ina dhamira ya dhati kuendelea na mazungumzo ya amani, lakini anatoa wito kwa viongozi wa kikanda kushinikiza waasi kuchukulia kwa dhati majadiliano hayo. Ghasia huko Sudan Kusini zilizuka baada ya rais Salva Kiir kutoka kabila la Dinka kumshutumu makamu rais wa zamani Riek Mashar anayetoka kabila la Nuer kujaribu kumpindua. Mashar anakana tuhuma hizo, lakini hatimaye aliunda kundi la waasi kupigana dhidi ya utawala wa Juba. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Maafisa wa vyoo vya juu wa Iran wanasema mazungumzo ya nyuklia na mataifa ya magharibi yanaweza kuongezwa muda kwa miezi sita zaidi ikiwa hakuna makubaliano yanafikiwa ifikapo Julai 20 siku ya mwisho iliyowekwa. Naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran Abbas Arkachi alinukuliwa na shirika la rasmi la habari la Iran baada ya siku ya kwanza mazungumzo ya moja kwa moja na Marekani mjini Geneva jana akisema hayo. Mkutano huo wa siku mbili una lengo la kutayarisha pande zote mbili kwa majadiliano ya kimataifa ya wiki ijayo huko Vienna. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Marekani Marie Harf alisema jana mazungumzo yamefikia katika hatua nyeti, akisema hakuna muda mwingi uliobaki na hakuna maendeleo ya kutosha yaliyofikiwa. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameondoka hospitali alipokuwa amelazwa siku moja kutokana na uchovu. Ofisi ya rais imesema jana kuwa Zuma ataendelea kupumzika nyumbani kwa siku chache na kufanya kazi akiwa nyumbani katika kipindi hiki cha mapumziko. Ofisi imesema kuwa madaktari wameridhishwa na hali yake. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka sabini na mbili alikwenda hospitali Jumamosi kwa kile ofisi yake inasema ni vipimo vya afya kama alivyoshauriwa na madaktari wake. Chama cha waandishi wa habari wa Afrika Kusini kimeripoti kuwa viongozi wa chama tawala cha NC wamemwagizia rais achukue likizo na kupumzika baada ya kampeni kali za uchaguzi mkuu uliopita. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Katika kumekucha Afrika asubuhi ya leo, habari iliyochukua uzito wa Juni huko nchini Rwanda. Wakazi wa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, wanaendelea kulalamikia tatizo la uhaba wa maji ambalo kwa muda sasa limeendelea kuwa changamoto nchini humo. Kigali ni mji unaopiga hatua ya kasi kwa maendeleo na mji huo umekuwa ukisifiwa kwa ubora wake, lakini ukosefu wa maji kwenye baadhi ya sehemu za mji ni changamoto ambayo sasa imewafanya wafanya wakazi wake kuzidisha kilio. Mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karimera, na ripoti zaidi. Hii ni sehemu moja kwenye viunga vya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, ambapo wananchi wanaendelea kugombania maji baada ya kuyakosa kwa wiki kadhaa. Kutokana na ukosefu huo imefikia hatua ya dumu moja la maji kuuzwa kati ya faranga 300 na faranga 500. Hii ikiwa ni sawa na dola za marekani kati ya senti 50 hadi dola moja na hili limezoa vilio na malalamiko. Tuna wiki mbili sasa bila maji, halafu kila mwezi wanakuja kutulipisha. Baadhi wanayapata kwa mgao wa kila baada ya wiki moja, lakini sisi ni wiki ya pili sasa bila maji. Shirika la maji na umeme linasema kadhia hii na sababu zake, lakini kwamba juhudi zinaendelea kulikabiri. Mmoja wa maafisa wake ambaye hakutaka jina lake litajwe amesema kwa njia ya simu. Uh, unaona, hii hi, hi, hi, shida tunayo mji wa Kigali. Uh, watu wanajenga sana, production yetu na, na, na, na, na, na maji watu wanaoomba, kuna tofauti kabisa, kuna tofauti lakini uh, to tunaangalia namna gani tunaweza kupata project zingine kusudi tutafute jinsi ya kuongeza maji uh, Kigali mjini. Mji wa Kigali ni miongoni mwa miji inayokuwa kwa kasi kubwa kusini mwa jangwa la Sahara, na mji huu umejizolea sifa kemkemu kutokana na ukuaji huo na usafi, lakini swala hili la maji linaonekana kuweka doa sifa hizo. Tatizo la maji linaonekana kuwa sugu, maana kila mwaka hasa wakati wa majira ya kiangazi tatizo hili hurejea mara kwa mara, na sababu zinazoendelea kutajwa na baadhi ya wadadisi ni miundo mbinu ambayo haiendi sambamba na kasi ya ukuaji wa mji. Wakati sasa Kigali karibia kuwa na wakazi milioni 1.2 miundo mbinu ya maji iliyopo ilijengwa miaka ya themanini, wakati mji huu ukiwa na wakazi takribani laki nne. Nimemuuliza waziri wa nchi kwenye wizara ya miundo mbinu anayehusika na nishati na maji Mhandisi Emma François Sumingabo, nini hasa serikali inachokifanya kuhakikisha inakomesha kazi ya hii. Tunakiri kuwepo tatizo la maji hasa wakati wa majira ya kiangazi, na hii ni kwa sababu vyanzo vya maji vinakauka wakati huu, na ndiyo maana tunawahimiza wananchi kutumia kwa uangalifu mkubwa kiasi cha maji walichonacho. Lakini zaidi tunamtafuta mwekezaji kwenye mradi wa maji safi wa eneo la Kanzenze, jimbo la Mashariki, ambapo tunategemea kupatikana kwa mdau angalau ifikapo mwezi Agosti au Septemba mwaka huu kwa ajili ya kuzalisha mita za ujazo zipatazo elfu arobaini za maji kwa upande mwingine. Lakini jiografia ya mji wa Kigali yenye milima na miinuko nalo ni tatizo inalotajwa kama inayodhoofisha juhudi hizi zote. Silvanos Karemera, Sauti Amerika, Kigali. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ni Kumekucha Afrika, msikilizaji. Abdushakur Abod anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wafanyakazi wa usafiri wa reli umma katika mji mkubwa wa Sao Paulo huko Brazil wamepiga kura usiku jana kusitisha mgomo wao ambao umetishia usafiri katika mji mkubwa kabisa siku chache kabla ya kuanza kwa kombe la dunia nchini humo. Taarifa iliyotolewa inasema uamuzi wa mwisho ulifikiwa wakati wafanyakazi waliamua kusitisha kazi zao kurudi kazini siku ya Jumatano na watu waliofukuzwa kazi watarudishwa kazini baada ya mgomo wa siku tano. Muda mfupi uliopita tangazo la kusitisha mgomo lilifanyika, na mfanyakazi mmoja ameuawa katika njia ya reli iliyokuwa inajengwa kuunganisha mji mkuu huo na kiwanja cha ndege, kabla ya kuanza michuano ya mataifa thelathini na mbili yanayoshiriki katika kombe la dunia. Mahakama kuu ya Libya imetoa uamuzi kwamba uchaguzi uliofanywa na bunge wa kumteua Ahmed Matiki kama waziri mkuu mwezi uliopita ulikuwa ni kinyume cha katiba. Matiki anasema atakubaliana na maamuzi ya mahakama na kumwachia waziri mkuu wa muda Abdallah Thani kubaki madarakani. Matik alichaguliwa kuwa kiongozi wa serikali wa mpito wa Libya kufuatia kura zilizopigwa mara mbili katika bunge. Mahakama ilipelekewa hoja na kutoka wabunge ambao walisema hawatakubaliana na uamuzi huo. Alishinda raundi ya kwanza kwa kura 123 na mara ya pili 83. Wapinzani wanasitiza kwamba hapakuwa wanawapiga kura kutosha katika raundi hizo mbili. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ni Kumekucha Afrika, na hivi sasa basi tunaelekea huko nchini Misri. Baada ya kuapishwa Abdel Fattah El Sisi kuwa rais mpya wa Misri siku ya Jumapili, kiongozi huyo ameahidi kurudisha utulivu nchini humo. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Mwalimu Ismail Mfaume wa Chuo Kikuu cha Al Azhar. Misri, kwanza akataka kujua maoni ya wananchi baada ya lcc kula kiapo cha urais. Na kwa kweli wananchi wamepokea hali hii kwa furaha kubwa sana, na ishara ya hivyo ni kwamba tangu ameapishwa, basi sherehe zimefanyika katika maeneo mbalimbali mbali nchini kote, usikuwa ni shamra shamra na shangwe kubwa katika mikoa mbalimbali, watu wakiwa wanasherehekea kuapishwa kwa, kwa rais mpya Abdul Fatah sisi wakiwa na matumaini kwamba rais huyu mpya pengine ataweza kuja kutatua matatizo mengi sana ambayo yameikumba Misri baada ya mapinduzi ya tarehe ishirini na tano mwezi Januari mwaka elfu mbili na kumi na moja ya kumwondoa Mubarak na vile vile mapinduzi ya tarehe thelathini mwezi Juni ya kumwondoa rais aliyopita Muhammad Mursi. Sasa mwalimu, katika hali hiyo kuna shamra shamra katika nchi lakini pia imeripotiwa kwamba rais mpya lcc hakutaka kwenda kula kiapo mbele ya wabunge. Kwa nini hakupenda kufanya hivyo kama marais wengine wanavyofanya huko Misri? E, ukweli ni kwamba sasa hivi hapa hakuna bunge, na mjadala huo, mjadala huo umefanyika saa, ulifanyika baada ya kuundwa katiba kwamba je, uchaguzi uwe, uanze uchaguzi wa kuchagua bunge au kumchagua rais, lakini hatimaye Wakakubaliana kwamba kwanza uanze uchaguzi wa rais alafu baada ya hapo ndio unafuatia uchaguzi wa bunge. Kwa hiyo bado hakujawa na bunge hapa Misri tangu limevunjwa lile bunge ambalo liliundwa wakati ule wa rais Morsi. Sasa kutokana na hilo pia kumeripotiwa baadhi ya maeneo kumekuwa na maandamano ya hapa na pale, au ni nini hasa hicho kilichotokea katika baadhi ya maeneo mengine nje ya mji mkuu? Kwa kweli e, ni hali ya kushukuru sana, kwa sababu kulikuwa na vitisho. Wafuasi wa, wa rais aliyeondolewa madarakani kwa nguvu Muhammad Morsi walitishia kwamba watafanya vurugu, kwanza kabisa kufelisha uchaguzi uliofanyika na vile vile siku hii ya kutawazwa rasmi rais mpya watafanya vurugu ili kufelisha suala hili, lakini kwa bahati nzuri uchaguzi ulipita salama, na kwa bahati nzuri vile vile shamra shamra za hapo jana za, ku, za kutawazwa kukabidhiwa madaraka rasmi rais huyo mpya, vile vile mpaka sasa hatujapokea ripoti yoyote ya kutokea vurugu au watu kufa isipokuwa maandamano yaliyofanyika ni yale tu ya kuunga mkono au kufurahi kwamba tumempokea rais mpya. Ni Mwalimu Ismail Mfaume, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Cairo, Misri. Nam na Mkamiti, tunaelekea huko Afrika, Cameroon, ambapo mawakili wa Afrika wanasema wana nia ya dhati kuzirudisha nyumbani fedha zilizochukuliwa kinyume cha sheria kutoka bara hilo. Katika mkutano uliofanyika katika mji mkuu wa Kamerun Yaunde, rais wa zamani wa Afrika Kusini, Thabo Mbeki, alisema mtiririko haramu wa fedha kutoka Afrika kumelifanya bara hilo kukabiliwa na mzigo mkubwa wa deni na ukosefu mkubwa wa maendeleo. Mwandishi wetu Moki Kidenzeka ametuletea ripoti kutoka Yaunde. Mkamiti, unaweza kutusomea zaidi ripoti hiyo. Mawakili wanasema usafirishaji haramu wa fedha unaokadiriwa kuwa kiasi cha dola bilioni 50 hadi 60 kwa mwaka unafanyika kupitia wizi na mirungura inayochukuliwa na watumishi wa serikali, biashara ya makampuni makubwa, harakati za uhalifu, biashara ya kimataifa, kandarasi za umma udhaifu wa kutekeleza kanuni za kifedha pamoja na mitandao ya fedha ya mataifa mbalimbali. Wanasheria wa Afrika wanasema sehemu kubwa ya fedha zilizotoweka hazijulikani zimekwenda wapi. Rais wa Muungano wa Wanasheria barani Afrika Elijah Banda aliambia Sauti ya Amerika kwamba usafirishaji haramu wa fedha haufanywi pekee na viongozi wala rushwa wa Afrika. Namna tunavyofahamu usafirishaji wa mali sio kwamba watu wanachukua masanduku ya fedha taslimu kuvukisha mipaka. Inafanyika kwa njia maalum na kwa makini iliyopangwa katika biashara kati ya makampuni ya kimataifa kutoa bei tofauti tofauti kati ya makampuni makuu na mashirika ndugu katika nchi ya nje. Na nchi zenye shaba ambazo zina biashara yenye fedha nyingi, ziko hatarini kukabiliwa na hatari kama hizi. Huko Zambia kwa mfano, tunafahamu kwamba fedha zinaondoka nchini humo bila ya kufuata utaratibu kamili wa ulipaji kodi unaotakiwa kufanywa na mataifa mbalimbali mbali. Mambo haya yote ni usafirishaji haramu wa fedha. Mwanasheria mmoja wa haki za binadamu nchini Nigeria, Femi Falana, ambaye amekuwa mstari wa mbele kujaribu kurudisha fedha nyumbani zilizoibiwa nchini mwake, aliyeambia Sauti ya Amerika kwamba makampuni kima ya kimataifa yanafanya kazi kwa kushirikiana na viongozi wa kisiasa nchini kwake katika kupora utajiri wa wananchi The Serikali so, yes. ya Nigeria so kutokana na kutowajibika, baada ya miaka 54 ya kuuza mafuta nchi za nje, haijui kiasi gani cha mafuta kinazalishwa nchini humo kila siku wanategemea kile makampuni kama vile Shell, Mobil na makampuni mengine ya mafuta yanawaambia, hii ndiyo tunachochota kutoka ardhini. Mnamo baadhi ya miaka kama vile mwaka elfu mbili kumi na moja, tumepoteza dola bilioni 16 katika mwaka mmoja. Ripoti ya pamoja iliyowasilishwa na Benki ya Maendeleo Afrika na kundi la kutetea haki za kifedha la Marekani la Global Financial Integrity ilionyesha kwamba kati ya dola trilioni 1.2 na dola trilioni 1.4 zilitolewa barani Afrika kwa njia haramu kati ya mwaka 1980 na mwaka 2009 kiasi ambacho ni takribani sawa na faida ya mapato jumla ya ndani ya Afrika. Mwanasheria mmoja mzaliwa wa Cameroon Akere Muna aliambia sauti ya amerika kuwa wanafanya kazi na benki ya dunia kutafuta mahala fedha hizo zimewekwa. Hata hivyo wachambuzi wanasema hilo halitokuwa jambo rahisi. Hata hivyo, wanasheria wana matumaini kwamba Waafrika wakifahamishwa na dunia kuarifiwa, kipo kinachoweza kupatikana. Nam na wapiganaji 83 wa Kihutu wamejisalimisha, wamesalimisha silaha zao kwa SADC huko Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukio hilo limeshuhudiwa na Umoja Mataifa na wajumbe kutoka SADC pamoja na serikali ya Kongo. Mwandishi wetu Auster Malivika ametuletea ripoti kamili kutoka kijiji cha Kigogo, wilaya wa Kivu Kaskazini. Yeah, yeah, yeah, yeah, yeah, yeah. Hao ni wapiganaji wa FDLR hapa katika kijiji cha Kigogo wilayani Mwenga mkoa wa Kivu ya Kusini, ambako zaidi ya wapiganaji 83 wamesalimisha silaha zao wakishindikizwa na familia takribani 134. Nimezungumza naye Marshal Chishambo Shambo, gavana wa mkoa wa Kivu ya Kusini. Tunafurahi sana na tunashukuru kuona watu waliitika waacha maneno ya wa vita ili warudie kwao. Tunajua kama kuna wao kati yao walifanya vitu vibaya, lakini na si watu wache na amani kidogo kisha miaka na makumi mbili. Nafikiri kama hawawezi kusema kama tukuwachunga walichunga walilima walivuga mai milima yetu kwa rahisi sana kusikia kama watu wanarudia kwao, na wanaweza kurudia kwao wanaenda mwinchi za kando kando ili tusikuwe napata shida kila mara ya kusema kama sisi tuko na ficha watu wanaletaka tatizo ku inchi za, za kando kando ya inchi yetu. Naye Wilson ni katibu mkuu wa wapiganaji wa FDLR mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kabisa tunataka amani ya kuarudie hapa mwinchi ya Kongo na muregion ya Grand Lac, ndivyo tunataka kabisa, lakini tunataka ni, na sisi tuingie kwetu bila kuingia mu maprison bila ku, tukuwe na demokrasia mwinchi yetu, tuwengine wangali ni processus tulianza hivi, lakini tunataka na wale wiko mumashamba mm, mu waingie Muweze kuwaona. Mmoja wa mataifa pamoja na mabalozi mbalimbali waliwakilishwa katika sherehe hizo ambako wapiganaji hao walisalimisha silaha zao kwa shirikisho la nchi za Afrika Kusini SADC. Nilizungumza naye balozi wa Tanzania katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unajua tatizo la, la eneo hili limedumu kwa muda miaka kama 20 na sasa, ni mara ya kwanza tumeshuhudia, e, wapiganaji wa FDRL wanajisalimisha wenyewe, wanasalimisha silaha, wanajisalimisha wenyewe pamoja na familia zao. Tunaamini kwa wale wanaopenda amani, hii ni hatua muhimu za sana. Ifahamike kwamba sherehe hizo zimefanyika wakati ambapo sherehe nyingine zilifanyika wilayani Lubero, mkoa wa Kivu ya Kaskazini ambako wapiganaji wamesema kwamba hawataendelea kupigana bali wataendelea na masuala ya kisiasa ili warejee katika nchi yao. Oster Malivika, Sauti ya Amerika, Kigogo. Muktasar wa habari katika Kumekucha Afrika. Jeshi la Nigeria linaeleza kwamba wanajeshi wake wamefanikiwa kuzuia mashambulizi dhidi ya vijiji kadhaa kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya Afrika Kusini imejiondoa kutoka juhudi za upatanishi kati ya wazalishaji wakuu wa madini ya platinum na wafanyakazi wa migodi, ikieleza kwamba mazungumzo yamekwama. Viongozi wa jumuia ya maendeleo ya afrika mashariki na pembe ya afrika IGAD wamepanga kukutana mjini Adis Ababa, Ethiopia, hii leo kujadili namna ya kuimarisha usalama na amani. Kareni mwao huyo alikuwa Abdu Shakur Abod na muktasar wa habari. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani Ingawa imekuwa na mgogoro wa muda mrefu baina ya koo mbalimbali, ukame wa muda mrefu ambao umesababisha baa la njaa, na kundi lenye siasa kali, taifa la Somalia hata hivyo limepiga hatua kubwa tangu kumalizika mchakato wa makabidhiano ya madaraka mwaka 2012. Bunge jipya la kitaifa na spika wake walichaguliwa, katiba ya muda kuidhinishwa, na rais mpya kuchaguliwa, ikiwa ni pamoja na waziri mkuu na baraza la mawaziri na katika taifa hili linalofahamika zaidi kutokana na gasia kuna dalili za matumaini, kuimarika kwa usalama na kukua kwa uchumi. Katika mchakato wote huo, Marekani imesimama kidete na wananchi wa Somalia, kutoa ulinzi na msaada wa kiserikali na kibinadamu ili kujenga taasisi imara na kuimarisha uthabiti wa nchi hiyo. Kutambua maendeleo ya Somalia ni ishara kuwa tuna imani kwamba siku zijazo zitakuwa bora zaidi. Rais Barack Obama hivi karibuni atateua balozi kuhudumu nchini humo na hivyo kuimarisha zaidi mahusiano yetu tangu ubalozi wetu kufungwa mwaka wa 91 kukiwa na mgogoro ulioendelea kukabili nchi hiyo. Mwakilishi maalum mwenye makao yake Nairobi pamoja na wafanyakazi walisafiri kwa miaka mingi kwenda Mogadishu na kurudi kwa ajili ya kuendeleza maslahi ya Marekani huko Somalia. Balozi mpya atakapoteuliwa, mfumo huo utaendelezwa na huku uthabiti ukiendelea kupatikana nchini humo, kuna matumaini ya kuweka ofisi za ubalozi katika mji mkuu. Na hatua hiyo itawapa wanadiplomasia wa Marekani, watawala na maafisa wengine wa Marekani uhusiano zaidi na Somalia na viongozi wake, kusimamia shughuli za kuunga mkono nchi hiyo. Akitangaza uamuzi huo, naibu waziri wa masuala ya kisiasa wa Marekani, Wendy Sherman, alionya kuwa ingawa Somalia imepiga hatua kubwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, changamoto na vitisho vingalipo. Kundi la wanamgambo wa Al-Shabab wenye ushirika na mtandao wa kigaidi wa Alqaida limedhoofishwa, lakini halijashindwa. Huduma za serikali hazijawafikia wote kwa usawa, na maelfu ya Wasomalia ni wakimbizi wa ndani waliotoroka machafuko. Ili kuendelea na mafanikio mtihani mkuu kwa Somalia hutakuwa kupata msaada zaidi wa Marekani na washirika wake, alisema naibu waziri. Wananchi wa Somalia wataamua wa wenyewe ikiwa wanataka kuishi kama jamii iliyosambaratika au kwa misingi ya kiukoo walotengwa na dunia na kuishi kwa mgogoro wa wenyewe kwa wenyewe, au kama nchi yenye umoja yenye mafanikio na uwajibikaji unaotokana na umoja. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani, ambayo ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi baadaye katika matangazo yetu ya jioni yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, mwelekezo wa matangazo Aida Isa, mimi naitwa Kamiti Kibayasi na mimi Abdushakur Abud, pamoja tunawatakia asubuhi njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.