From Washington, the voice of America, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington. Karibuni, Mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za afrika kati, saa 12 saa za afrika mashariki. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatano, tarehe 11 Juni mwaka 2014. Karibuni Katika kumekucha Afrika, Afrika asubuhi hii tuna ripoti kwamba wafanyabiashara wadogo wadogo wa dogua dogua Burundi wanasema hawaoni faida za nchi yao kuwa mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kulikoni wakishaomba dokumenti za gari, hata kama tumepanda gari za Tanzania wanaanza naomba dokumenti. Dereva wa Tanzania akisha wapatia dokumenti, wanaanza kusaka warundi wao kwenye gari upande wa Burundi. Hawa wafanyakazi wa obere na wao wanatusumbua sana. Nchi za Afrika zimeonywa na wataalamu wa kilimo na chakula kwamba bara litakumbwa na upungufu wa chakula zisipochukua mikakati ya haraka kuimarisha kilimo na katika makala yetu ya jukwaa la vijana tunazungumza na balozi wa mazingira anayewahamasisha vijana juu ya umuhimu wa kulinda mazingira yao, na anasema wanaitikia wito. Wanaitikia wito kwa sababu, ukiangalia hata nilivyofahamishwa kuhusiana na hii upandaji wa miti, nikachangisha nika elfu moja elfu moja, kwamba at least kila mtu anachangia elfu moja kwa kwa ajili ajili ya kununua hizi miti kwao. Wanaitikia wito, lakini ndo wanahitaji kwamba mtu wa kwanza kwa ajili ya kufanya hii initiative. Hizo basi, ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani www voa swahili com. Kwanza habari za dunia na Mkamiti. Kiongozi wa muungano wa upinzani wa CORD nchini Kenya Raila Odinga amelaani mauaji ya imamu mwingine mashuhuri mjini Mombasa, Sheikh Mohamed Idris na kutoa wito kwa serikali kuimarisha usalama nchini humo. Akizungumza jana baada ya mazishi ya Sheikh Idris aliyeuliwa kwa risasi jana asubuhi, Bwana Odinga amesema hali ya usalama nchini humo ni mbaya Wakati ni jukumu la serikali kuwalinda wananchi na mali zao. Sheikh Idris, aliyekuwa mkuu wa baraza la maimamu Kenya, ni kiongozi wa 21 kuuliwa nchini Kenya katika kipindi cha miaka miwili na watu wasiojulikana, na hadi hii leo hakuna aliyewajibika na mauaji hayo. Bwana Odinga anasema inakuwaje kwa Kenya kuwa na idara nzuri ya ujasusi, huduma za usalama na idara ya uchunguzi wa uhalifu, lakini hadi hii leo hakuna aliyekamatwa na haijulikani kamwe nani anahusika na mauaji hayo. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Uingereza na mcheza filamu mashuhuri wa Marekani Angelina Jolie wamefungua mkutano wa kimataifa wa kupambana na ubakaji wakati wa vita kwa kutoa wito kwa dunia nzima kufanya kazi pamoja ili kutokomeza uhalifu huo unaofanyika zaidi huko barani Afrika. Akihutubia mkutano unaohudhuriwa na wajumbe kutoka zaidi ya mataifa mia moja, B. Jolie anasema lile wazo kwamba ubakaji ni jambo haliwezi kuepushwa wakati wa vita ni kitendawili tu na lazima likomeshwe. Katika kipindi cha miongo miwili tangu kumalizika vita vya Bosnia, inakadiriwa kwamba wanawake elfu hamsini wamebakwa wakati wa vita katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Kutokana na hali hiyo, waziri huyo wa Uingereza na B Joli wanataka kumulika tatizo hilo na dunia kutafuta suluhisho la haraka, na wanaowajibika kuadhibiwa. Wanasema inabidi kukomesha tabia ya kuto wahukumu watenda uovu huo. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na makamu rais wake wa zamani ambaye sasa ni kiongozi wa waasi Riek Machar watafanya kazi pamoja kuunda serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa katika kipindi cha miezi miwili ijayo. Mwandishi wetu Martha Van De Wolf anaripoti kutoka Addis Ababa ambako viongozi hao wawili walikutana jana kujadili mzozo wa miezi sita nchini mwao. Abdushakur Abod anatusomea ripoti kamili. Rais Kiir na Machar walikutana kwa mara ya pili jana tangu mzozo kuanza katikati kati ya mwezi Disemba. Viongozi hao walitia saini makubaliano mwanzoni wa mwezi wa Mei na kuthibitisha tena dhamira yao ya kutekeleza mkataba wa kusitisha mapigano ambao umekiukwa mara kwa mara na pande zote mbili. Waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn amesema pande zote zinazopigana zimekubali kufikia makubaliano ya kutanzua mzozo wa Sudan Kusini. Anasema wamekubali kukamilisha utaratibu wa majadiliano mnamo siku sitini zijazo juu ya la kufanya vipi, lini na nani kuhusishwa katika kuunda serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa. Viongozi wa kikanda kama vile Rais Yoweri Weri Museveni wa Uganda na makamu rais wa Kenya William Ruto walihudhuria mazungumzo ya Adis Ababa jana. Viongozi wa Jumuiya ya Maendeleo ya Afrika Mashariki na Pembe mwa Afrika IGAD wamekuwa wakijaribu kupatanisha pande zote tangu mzozo kuanza. Majadiliano yataendelea katika siku zijazo huko Ethiopia juu ya kukamilisha mpango huo wa amani. Mzozo wa Sudan Kusini uligeuka kuwa mzozo wa kibinadamu, kukiwa na zaidi ya watu milioni moja na laki tatu waliopoteza makazi yao. Pia kuna kitisho cha kuwepo na uhaba wa chakula na kuathiri wananchi zaidi katika nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Polisi wa Nigeria wanakanusha ripoti kwamba washukiwa wanamgambo wa kundi la Boko Haram wamewateka nyara wanawake ishirini karibu na kijiji cha Chibok ambacho kundi hilo liliwateka zaidi ya wa wasichana wanafunzi mia mbili mwezi April. Mashahidi walisema Jumatatu kwamba watu wenye silaha waliendesha gari kuingia makazi ya Garkin Fulani kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na waliwalazimisha wanawake kuingia katika magari yao. Wanasema utekaji huo ulifanyika siku ya Alhamis wiki iliyopita, lakini habari zilipatikana wiki hii. Jeshi la Nigeria limezidi kukosolewa vikali kwamba halifanyi juhudi za kutosha kusitisha mashambulizi yanayofanywa na Boko Haram, kundi ambalo linalaumiwa kusababisha maelfu ya vifo katika miaka yake mitano ya uasi. Wakati wa mbunge Karen Bass wa Marekani amesema kwamba wawakilishi wa kamati ndogo katika bunge la Marekani, kamati zinazohusika na masuala ya nje kwa Afrika, afya ya dunia, haki za binadamu na taasisi za kimataifa zitafanya mkutano hii leo kuwaeleza wabunge kuhusu uasi wa kundi la Boko Haram pamoja na hali katika maeneo ya kaskazini mwa Nigeria. Anasema matarajio yake ni kupata tathmini mpya hususan kutoka kwa balozi wa zamani Sanders ambaye alikuwa Nigeria hivi karibuni. Alisema pia mashahidi wengine watatoa maoni yayo na hususan mtazamo wao kuhusiana na kundi la Boko Haram. Matamshi yake yanafuatia ripoti ya ghasia zilizofanywa na kundi la uasi la kiislamu. Marekani na nchi nyingine za magharibi zimejitolea msaada wa usalama ili kusaidia Nigeria kupambana na wanamgambo wa kiislam kufuatia utekaji wa zaidi ya wa wasichana wa shule mia mbili huko Chibok. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Marekani inahitaji kutafakari kwa undani zaidi baada ya kutokea shambulizi jingine la bunduki kwenye shule ya sekondari na kusababisha vifo hapo jana. Bwana Obama alisema kwenye mtandao wa kijamii kwa wanahabari Tumblr kwamba ushambuliaji wa bunduki umekuwa jambo la kawaida siku hizi. Alisema hii ni nchi pekee iliyoendelea duniani ambako ghasia kama hizi zinavumiliwa. Rais alisema kama mzazi, suala hili linamshtusha sana. Mtu mmoja mwenye silaha alimfyatulia risasi na kumuua mwanafunzi mmoja na kumjeruhi mwalimu kabla ya kujiua mwenyewe hapo jana kwenye shule moja ya sekondari karibu na mji wa Portland, Oregon, Marekani. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi saa za Afrika Mashariki, na habari yenye uzito hapa Washington alfajiri ya leo inatupeleka huko Burundi, ambayo inajitayarisha kuadhimisha miaka saba tangu kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki hapo Julai mosi. Wafanya biashara dogo dogo wa maeneo ya kusini mwa nchi hiyo wanasema hawajaona faida kubwa ya Burundi kuwa mwanachama wa Jumuiya hiyo kwa sababu wakala wa mamlaka kusanya mapato ya serikali Burundi wanawalazimisha kuonesha karatasi inayoashiria kuwa bidhaa ni kutoka nchi tano za wanachama wa jumuiya hiyo na wanasamehewa ushuru wa, wa forodha, lakini wanataabishwa na bidhaa zinatoka huko Kigoma, Tanzania. Basi je, kwa nini hali hiyo inatokea? Mwandishi wetu Haidallah Hakizimana anatuarifu katika ripoti ifuatayo. Kulingana na mkataba wa soko la pamoja katika nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, bidhaa zilizotengenezwa katika nchi mwanachama wa jumuiya hiyo husamehewa ushuru wa forodhani zikizunguka katika nchi yoyote miongoni mwa zile tano zinazounda jumuiya, lakini sharti mfanyabiashara aonyeshe karatasi fulani inayohakikisha kuwa bidhaa hiyo ni yenye asili ya nchi hizo. Kusini mwa Burundi katika mpaka wa Burundi na Tanzania, wafanyabiashara wadogo wadogo sehemu hiyo hawaoni sababu ya kuwalazimisha kumiliki karatasi hiyo, wakati wameagiza bidhaa kama vile mihogo ambayo ni mavuno ya wakazi wa mkoa wa jirani wa Kigoma, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mfanyabiashara huyu anataja pingamizi zingine zinazowapelekea wao kusema kuwa hawaoni faida kubwa ya Burundi kuwa mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa upande wa Tanzania, tunakumbana matatizo ya polisi. Sisi tukenda huko. Wanaomba dokumenti za gari. Ukisha omba dokumenti za gari hata kama tumepanda gari za Tanzania, wanaanza naomba dokumenti dereva wa Tanzania. Akisha apatia dokumenti, wanaanza kusaka Warundi wao kwenye gari. Upande wa Burundi, hao wafanyakazi wa obere na wao wanatusumbua sana. Biashara zingine tunazo zileta unakuta mmoja anamlipisha hela ndogo na mwingine anamlipisha hela kubwa. Tunaona tatizo kubwa sana kwa sababu Vitabu vyote wanavyovitumia vinaandikwa kwa lugha ya Kifaransa na unajua, wafanya biashara wengi hatukusoma. Kwenye wizara ya Burundi inayohusika na mchakato wa kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki, Emmanuel Sindakira ni mshauri katika idara ya fedha, biashara na uwekezaji, anasema wao kama wizara watakaa pamoja na wadau wengine waangalie vipi changamoto hizo zinaweza kuondolewa. hili tumelisikia na walilolidodosa kama ni kweli basi, itabidi sisi kama wizara tujaribu kuwaomba watu wana, wanaohusika moja kwa moja na, na, na kitengo cha kutoza uh, hizi kodi za forodha wakae pamoja na wananchi halafu kilio chao waangalie kitafafanuliwa vipi. E, mimi nadhani huo ni mchakato, na hatuwezi kusema kwamba moja kwa moja tutatoa jawabu huku bado na tunahitaji kuketi na wenzetu na kupendekeza ni lipi ambalo tunafikiria kwamba linaweza likawasaidia lika, li, lika au walipa kodi. Na hii ni wakati wizara hiyo ikiendelea na mpango wa kufafanulia wananchi wa tabaka mbalimbali faida za Burundi kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki, huku pia Burundi ikikaribia kuadhimisha baadaye tarehe mosi Julai miaka saba tangu kusaini mkataba wa kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika. na msikilizaji, ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa Afghanistan wanasema wanajeshi watano wa Marekani waliouawa wa Jumatatu huko kusini mwa Afghanistan walifyatuliwa makombora kwa bahati mbaya katika shambulizi moja la anga lililofanywa na jeshi la ushirika. Mkuu wa polisi katika jimbo la Zabol, Gulam Sahi Roha Lawai, aliwaambia waandishi wa habari jana kwamba majeshi ya ushirika yalikuwa yanakamilisha operesheni moja ya katika wilaya ya Arqanab huko Zabul wakati wanamgambo waliposhambuliwa kwa kushtukiza. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko ameagiza kufunguliwa kwa njia za dharura ili kuruhusu watu huko mashariki mwa Ukraine kukimbia mapigano kati ya wa waungaji mkono wa Rusia wanaotaka kujitenga na wanajeshi wa Ukraine. Taarifa zaidi za njia ya dharura hazikuelezwa kwa ufasaha hapo jana, lakini ofisi ya rais ilisema amri hiyo ina lengo la kusitisha vifo vipya katika maeneo yenye mzozo. Marekani inaeleza kwamba ina wasiwasi mkubwa kuhusu wanamgambo wa Kiislamu kuuteka mji wa Mosul huko Iraq na kueleza kwamba waasi wanazusha kitisho siyo tu kwa uthabiti wa Iraq lakini kwa kanda nzima ya Mashariki ya Kati. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema maafisa wa Marekani mjini Washington na Baghdad wanafuatilia kwa karibu kusonga mbele kwa kundi lililojitenga na al Al-Qaeda Lilijulikanalo kama Islamic State of Iraq. Marekani iliahidi msaada wote unaostahiki kwa serikali ya Iraq chini ya mkataba wa usalama kati ya nchi hizo mbili. Mazungumzo kati ya Marekani na Iran yanaingia siku yake ya pili ya moja kwa moja kuhusu programu ya nyuklia ya Iran, huku pande zote zikisema maamuzi magumu yanatakiwa kufanywa ili kufikia makubaliano jumla kabla ya tarehe ya mwisho hapo Julai ishirini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Marie Af, aliuelezea mkutano huo unaofanyika mjini Jeneva kama ushauri kwa kuzungumzia masuala yaliyopo mbele ya mashauriano ya wiki ijayo kati ya Iran na kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, nchi za Kiafrika zimeonywa kwamba zisipochukua mkakati wa kutosha kwa ajili ya kilimo zitakabiliwa na athari zaidi za ukosefu wa chakula. Onyo hii imetolewa na wataalamu wa kilimo na chakula barani Afrika miaka kumi baada ya kuwa mataifa kutia saini mkataba wa kuimarisha kilimo, mkataba wa Maputo unaojulikana kama kadep mkataba ambao unazitaka mataifa kutumia asilimia kumi za bajeti kwa ajili ya kilimo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karamera anatueleza zaidi. Mkakati huo ulikuwa chini ya kile kilichofahamika kama CADEP, ama mkakati wa kuimarisha kilimo barani ya Afrika. Hata hivyo, mia kumi mkakati huo umeshindwa kufanikiwa. Huyu ni D Samu Kanyarukiga, mkurugenzi mkuu kutoka sekretariat ya CADEP mjini Lusaka, Zambia. Uh, ni kweli lakini hilo dimbwi sasahivi tunaweza kusema kwamba limepungua katika miaka kumi iliyopita kuanzia tulipoanzisha huu mpango wa Kadap, nafikiri pana maendeleo kiasi yametokea, ila yote haya yanatokana na e, mipango kufanya mipango na kutekeleza hiyo mipango na kufuatilia utekelezaji ili kwamba makosa yakipatikana basi yakosolewe e, katika muda e, mwafaka. Baadhi ya mataifa yameanza kupata misaada kutoka shirika la kimataifa maarufu kama Grow Africa ambalo pamoja na mambo mengine linatoa misaada ya kilimo inayoambatana na ushauri na saha kuhusu kilimo. Mmoja wa maafisa wake Gaga Kurana anasema changamoto kubwa ni ukosefu wa masoko kwa ajili ya mauzo ya mazao ya chakula is so the... tatizo kubwa kwa wakulima ni ukosefu wa mauzo ya mazao yao, na hii inatokana na kukosekana kwa miundombinu kama barabara kutoka shambani hadi sokoni, lakini pia kuna tatizo la ukosefu wa pembejeo na elimu kwa wakulima. Rwanda ambayo imekuwa mwenyeji wa kongamano hilo imetajwa miongoni mwa nchi sita za Kiafrika ambazo zimeweza kuendeleza sekta ya kilimo kwa kutumia njia za kisasa, lakini nayo haijaweza kuwa na ujasiri wa kujipiga kifuani kwamba sasa tatizo la chakula limekwisha kabisa, na ndiyo maana waziri wa kilimo na mifugo nchini Rwanda, Dr. Agnes Matrida Kalibata anasema hata wao bado wana safari ndefu. Bado tuna mahitaji makubwa ya kuongeza uzalishaji wa chakula, na ni kupitia ongezeko hili la chakula kwamba tutapiga vita umasikini miongoni mwa wakulima walio wengi, na huu ndio mkakati tunaochukua kwenye awamu ya pili ya kuinua kilimo. Mpaka sasa, azma hiyo ya Maputo ya kutenga kiasi cha asilimia kumi ya bajeti ya kila taifa kwa ajili ya kilimo imedaiwa kushindwa kufikiwa. Na hii ikawa sababu iliwafanya wataalamu wa kilimo kwa kauli moja kuonya kwamba ikiwa serikali za kiafrika hazitahakikisha kuheshimu azimio hilo, ziwe tayari kukabiliana na athari za ukosefu wa chakula zaidi ya ilivyo sasa. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Nam. Na huko DRC jumuia ya kimataifa imepongeza kujisalimisha kwa wapiganaji wa FDLR kutoka Rwanda mnamo siku chache zilizopita baada ya jimbo la Kivu Kaskazini, hivi sasa ni wale wa Kivu Kusini ambao wameanza pia kuweka silaha zao chini. Saleh Mwanamilongo ametuletea taarifa kutoka Goma. Baada ya miaka ishirini ya kuishi msituni, wapiganaji 83 na familia zao za watu 284 wamejisalimisha kwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa sherehe ya kujisalimisha kwao ilifanyika kwenye kijiji cha Kigogo, kilomita mia moja na kumi na mji wa Bukavu, mji mkuu wa jimbo la Kivu ya Kusini. Sherehe hiyo ilihuzuriwa na gavana wa jimbo la Kivu ya Kusini, Marcelin Chishambo e. na mabalozi wa nchi tatu za Jumuiya ya Uchumi ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika SADC, zikiwemo Namibia, Afrika ya Kusini na Tanzania. Balozi wa Tanzania nchini Congo, Anthony Cheche ameelezea hatua hiyo ya kujisalimisha kwa wapiganaji wa FDLR kuwa ni mwanzo mzuri wa amani ya kudumu. Nadhani umesikia taarifa yao, wanasema wao, wao wanataka kurejea nchini mwao ambao ni, ni Rwanda. Kwa hiyo jumuiya ya kimataifa ni kuwasaidia kuweza kufikisha hiyo hilo eh, nia yao hiyo na vilevile na unajua, katika swala hili Serikali ya Rwanda, na ya Rwanda, wa juhudi za kujisalimisha kwa wapiganaji hao zinatokana pia na ushawishi wa miaka saba wa shirika la kidini la Programme de Paix et de Reconciliation la kanisa la Kiprotestanti nchini Congo, ECC. Mchungaji Bulambo Lembelembe ni mratibu wa shirika hilo na ameelezea ushawishi wao kwa wapiganaji hao wa FDLR. Tumewahimiza kwa amani, kwa utulivu, maana sisi ni kanisa na hatuna majenda kashe. Tunaifanya vizuri, wametuamini nasi tunaamini hili tuliofanya pamoja nao Nafikiri kwamba kutumia silaha inakuwa na vinyume. Silaha haihurumie, inapata mtu ni mtu, inaacha wanakimbia. Wakati wanakimbia, inaleta fujo, e, maafa ni mengi. Raia wa Kigogo ambao waliishi kwa kipindi cha miaka 20 na wapiganaji hao wa FDLR wanapongeza hatua ya kujisalimisha kwao. Mimi ninaitwa Mjengo Muunga, shauku yetu ni kwamba e, inchi zetu zifanye namna yote kwa jinsi wanaweza wakaelewane hata amani na sisi iingie kwa aksi yetu ya huko Lwindi. Mimi ninaitwa kwa jina la Mbilizi Mugerwa. Na hii tunaona sawa ni kitendo kikubwa sana ambacho Mungu anatufanyia ikiwa hii milango inafunguliwa, wenzetu waondoke waende na sisi tubaki kwa amani. Ijapokuwa miaka mingi ya kuishi nje ya ardhi yao, lakini wakimbizi na wapiganaji wa FDLR hawajasahau tamaduni zao. Ni kiripoti kutoka Bukavu. mimi ni Salehe Mwana Milongo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, wakati umefika kukuleteni makala yenu ya jukwaa la vijana. Katika mkutano wa hivi karibuni huko Nairobi ulioandaliwa na idara ya Umoja Mataifa juu ya mazingira, swala la vijana kushiriki katika kuhakikisha mazingira yanalindwa na, na mabadiliko ya hali ya hewa ilipatiwa umuhimu mkubwa kwa upande wa vijana. Mwakilishi wa Tanzania, balozi wa UNEP katika chuo kikuu cha Dodoma alihudhuria, Bi Sia Marupa, na tuliweza kuzungumza naye, ambapo Sande Shomari alimuuliza kwanza majukumu yake kama balozi wa kutetea mazingira. Baada ya kutolewa kuwa balozi, jambo la kwanza ilikuwa ni kwamba ilikuwa niki nikihudhuria conference za mambo ya mazingira, na kwenye hizo conference, ulikuwa ukishahudhuria conference, baada ya hapo mna kama kuna project kwa mfano, conference ya kwanza ilivyohudhuria kuhusiana na mazingira ilikuwa ni a plantation, ilihusisha wabunge wote pamoja na stakeholders kufanya jamii ni muhimu wa misitu katika mazingira yetu. Ni kwamba nilivyokuja chuo baada ya kuteolewa kwa ambasada, ndo nikaaja nika na hiyo idea ya kukua organization, ambapo lengo letu ilikuwa ni kufanya mazingira ya chuo masafi. Nilianzia na upande wa darasa langu kwanza kabla sijaanza kuwaambia jamii nzima kwao, tukaenda tukafanya initiative ya kwenda kupanda miti. Baada ya hapo sasa ndo nikaambia UN members, kwa sababu mimi ma ni mwenyekiti wa UN kwao. Baada ya hapo ikaja semester ya pili, ndo tukafanya sasa ya kuzunguka kwenye chuo kwa ajili ya kufanya mazingira ya kuokota mchafu kutoka kwenye dasbin, na pia nikawa kama kuna idea ya kwamba kutengeneza dasbin kwa ajili ya chuo ili kufanya mazingira. Kwa hiyo unaweza ukatueleza kwamba Uh, nini changamoto ambazo umejifunza au uh, umeziona katika kufanikisha kazi zako za kila siku katika swala zima la mazingira? E, changamoto ya kwanza ambayo, no, nilikuwa nimeipata kiukweli ni kwamba ilikuwa ni masuala ya fedha financial, kwa sababu unakuta kwa jinsi ambavyo nilivyokuwa nikioperate hiyo kazi ya regional, ya regional ambassador ulikuwa but at least kwa kila wiki unatoka utume riporti net less than three reports kuhusiana na activity uliyoifanya, lakini ukiangalia uki-uki nilikuwa nikijaribu kuangalia ko ko pia mimi na nchi nyingine, unaweza ukakuta wao wanapata supporti kwao, wao wanakuwa wanafanya project nyingi nini, lakini ukiangalia, ukija kwa upande wangu, na maana hiyo supporti unless niipate kwenye members ambao niko nao kama yuna unles nyingine nini, mimi mwenyewe ndiyo nijitoe kufanya hiko kitu. Kwa hiyo ilikuwa ni swala la kusema unataka uifanye hii kwa ajili ya kubeba kama nchi yani, uende kuomba flani labda, unataka ufanye project ufanyeknana kitu fulani inakuwa ni vigumu sana, kama leaders kuweza kukubaliana na hiko kitu. Kwa hiyo, changamoto ya kwanza ambavyo inafanya mara nyingi watu washinde kufanya hivi vitu ni kwa sababu wanajua kabisa hizi project sio rahisi kuwa funded na nini na viongozi au na support yote ambayo itakuwepo karibia kwa hiyo changamoto kubwa mara nyingi ambayo mi naiona ilikuwa ni hiyo. Changamoto kubwa ilikuwa ni ya kifedha. Na kwa upande wa wanafunzi wenzako chuoni, ushiriki mzima uchambuzi wa masuala yote ya mazingira ukoje? Kiukweli wanawitikia wito, kwa sababu ukiangalia hata nilivyofahamisha kuhusiana na hii upandaji wa miti, nikachangisha nika elfu nika moja elfu moja, kwamba at least kila mtu anachangia elfu moja kwa ajili ya kununua hizi miti ko wanaitikia wito lakini ndo wanahitaji kwamba mtu wa kwanza ndo wawepo kwa ajili ya kufanya hiyo initiative, ila ukishaongea uki wanaitikia wito. Na sasa hivi umesema unakaribia kumaliza muda wako katika swala so zima la ubalozi katika UNEP, nini unachoweza kuwaambia wale ambao watakuja baada ya wewe? kiukweli kwa changamoto ambayo mimi nimeipitia, labda kitu ambacho naweza nikamshauri mtu ambaye anaweza ambaye atakuja kuwa nyuma yangu ni kwamba asiangalie kwamba serikali itamfanyia nini. Afanye yeye kama yeye kama anavyoona, kwa ajili ya ya kuisave community, kwa sababu mi kwa changamoto ambayo mi ndioipata mfano yaani kwa yani kwa kuchukulia mfano mfupi hii ikizali baada ya kupata hizi konferensi mbili ambao moja nimeenda Ethiopia na nyingine nikaenda South Africa. Kiukweli zote zilikuwa zinahusiana na mambo ya mazingira, lakini yote ulikuwa unaenda kwa gharama yako mwenyewe. Kwao una- unaona jinsi gani kwamba hata huyo mwingine atakae kuja, itakapotokea chance labda kitu fulani anachokuwa aipresent kama regional ambassador, asiseme as asiende, asiendeti kwa sababu serikali ijampa sapoti ya kwenda kumpa nauli ya kusafiri au nini. Ni kitu ambacho inahitaji u unajitoa mwenyewe. Huyo ni balozi wa vijana wa UNEP kutoka chuo kikuu cha Dodoma nchini Tanzania, Sia Marupa akizungumza na Sauti ya Amerika. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Kiongozi wa muungano wa upinzani CORD nchini Kenya Raila Odinga amelaani mauaji ya imamu mwingine mashuhuri mjini Mombasa, Sheikh Mohamed Idris, na kutoa wito kwa serikali kuimarisha usalama nchini humo. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Uingereza na mcheza filamu mashuhuri wa Marekani Angelina Jolie wamefungua mkutano wa kimataifa wa kupambana na ubakaji wakati wa vita kwa kutoa wito kwa dunia nzima kufanya kazi pamoja ili kukomesha uhalifu huo unaofanyika zaidi huko barani Afrika. Polisi wa Nigeria wanakanusha ripoti kwamba washukiwa wanamgambo wa kundi la Boko Haram wamewateka nyara wanawake ishirini karibu na kijiji cha Chibok ambacho kundi hilo kiliwateka zaidi ya wa wasichana wanafunzi mia mbili mwezi April mwisho wa muhtasari wa habari wa pende, waskizaji, tunafikia na mwisho wa kumekucha kucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, na matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hapo kesho saa 12. Lakini saa moja unusu jioni ya leo utakuwa pamoja nasi katika matangazo yetu ya nusu saa ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika pamoja na mwongoza matangazo Aida Isa hapa studio, na, ito na mimi Abdushakur Abud kwa pamoja tunasema mchana mwema kwaherini.