Saa chache zilizopita soko kubwa mmojawapo huko Dar es Salaam, soko la Karume, limeteketea kabisa. Watu wamepoteza mali chungu nzima hapo katika soko hilo. Nimeweza kuzungumza na mwandishi habari Mbarak Islamu wa gazeti la Raia Mwema na Jamii Forum, naye nkaanza kumuuliza kwanza aeleze soko hilo lilikuwa linauza kitu gani hasa. Ni soko linauza bidhaa mbalimbali, ikiwemo mitumba, nguo, mabegi na viatu vya mitumba pamoja na viatu vipya, lakini soko la, la linafahamika sana kama soko la bei nafuu, ambalo hutumika zaidi na watu wa hali ya chini. Kwa hivyo unaweza kutueleza moto ulianza wakati gani na umeteketea kwa sehemu gani? Moto huu umeanza eh, majira kati ya saa tano na nusu na saa sita kasorobo, na waliokuwepo kabla ya, ya wanasema moto huu umeanza eh, nyuma ya soko, maeneo ambayo kuna wa- wapika wa vyakula wa mama ntilie na ulisambaa kwa kasi ya ajabu kiasi kwamba sisi tuliokuwa kwa majirani hapa tukawa tunaona moto kama unapaa juu angani. Kwa hiyo kila eh, watu wakawa wanajaribu kuokoa baadhi ya mali na wengine kujaribu kukichukulia. Ah, lakini sehemu kubwa ya mali imeteketea, na mabanda yote hivi tunavyozungumza yanaendelea kuteketea mpaka nguzo za umeme mpaka eh, nyaya miti mabango ya matangazo, hakuna kilichosalia. Yaani hapa tunapozungumza, zima moto wanajaribu kuzima, lakini wanazima mabaki ya moto, sio moto wenyewe hasa. Kwa hivyo umesema saa tano, saa sita usiku, kwa hivyo hakukuwa na watu wengi. Hamjui kama kuna mtu yoyote aliyejeruhiwa mpaka hivi sasa? Ni vigumu sana kuzunzia, kusu, kwa kuzungumzia kuhusu kujeruhiwa kwa watu, lakini muda huu, muda huo inakuwa biashara zimesimama, kwa hiyo hata kama kutakuwa na madhara ya binadamu yatakuwa ni, ma, ni madogo. Eh, sana sana labda kwa wale ambao tumezungumzia mama ntilie ambao wanauza vyakula kwa dakika za mwisho mwisho usiku, pamoja na labda na, na wale ambao walikuwa walinzi ama wale vibaka ambao walivyoona moto wakajaribu kutaka kujisaidia, hao ndio inawezekana wakawa ni miongoni mwa au wapita njia, kwa sababu kuna njia hapa ya watu ambao muda hiyo bado watu walikuwa wanapita pita kwe, watu wanaoishi mitaa Michikichini sababu hii njia muda wote mpaka saa hii huwa kuna watu wanapita, lakini mpaka hivi sasa tuko hapa muda wote hakuna taarifa yoyote ya, ya watu kupata madhara. Na mtu akiangalia katika video kidogo tulioona hapa, unaweza kutueleza imeenea kwa umbali gani manake? Aa, ni, ni umbali mkubwa kwa sababu ni eneo la la soko ambalo linaanzia uh, makutano ya barabara ya Kawawa na, na Uhuru, alafu inakuja mpaka makutano ya barabara ya Uhuru na Shauri Moyo eh, jirani kabisa na kiwanda cha bia. Maanake hata wahusika wa, wa na watu wengi walikuwa wanadhani moto huu unaelekea kiwanda cha bia, kwa sababu ni barabara tu inaitenganisha kiwanda cha bia na eneo la soko, na moto ushafika katika eneo la barabara hiyo, ambapo kuna mabanda pamoja na nguzo za umeme ambazo zilikuwa zinashika, zina moto. Ni eneo kubwa kabisa. Je, kuna chochote kinajulikana, moto ulianza vipi? Mpaka hivi sasa ni taarifa tu ambazo hazija hazijakuwa rasmi ni kwamba moto huo ni nyuma ya soko, huwa kuna mamantilia wanasema ndio wa sehemu hiyo ndo moto ulikoanzia hasa, na eneo hilo kwa kweli hivi sasa tunavyozungumza limeteketea kabisa. Naam, huyo ni Mbaraka Islam wa gazeti la Raia Mwema na Jamii Forum akizungumza katika soko la Karume, na hapo hapo nikaweza kuzungumza na Wilson Magembe, mojawapo wa jirani wa eneo hilo na kumuuliza kwanza, moto ulianza vipi ya moto umeanza eneo la katikati ambayo ni karibu na kibanda cha mama lishe. Hii ni mara ya nne, sio sio mara ya kwanza soko linaungua. Hii ni mara ya nne lakini mara ya nne ndio imekuwa ni hatari kubwa kwa sababu previous moto unaanzaga, raia wanajitahidi kudhibiti usifike eneo likaasili eneo kubwa, nafaa wanakuwa wanafika na kuopo. Lakini moto wa leo kwa kweli imekuwa ni ngumu, umeanzia sehemu ambayo kila mmoja alikuwa akienda anashindwa kuzima na ulikuwa mkubwa sana. Unajulikana umetokana na kitu gani? Kwa sababu ni eneo karibu na mamantilia, yani tunafahamu kabisa sose ni kutokana na jiko, labda mamantilia wanaweza akawa aliacha marage anayapika, hasa hayo marage ya, anaweza yakashika, kwa sababu vibanda vilivyoko vingi ni vya mbao, kiasi kwamba ni ni rahisi kupata moto. Na kuna watu waliokoa mizigo yao, ni baadhi sana, ni michache, kwa sababu tunavyozungumzia mizigo na ubaki ume inafungiwa, haiwezi ni mizigo ni mizito, huwezi ukabeba ule mzigo ukautoa nje ya soko. Kwa hiyo mingi imeungua kikweli. Sasa hivi we talking about yani, mtaji wa mtu ambao ni hela ni nyingi kiukweli, wana, watu wanalia wanazimia, wengine wamezimia hapa, akisa mizigo yao imeungua ndani. Wafanya biashara wengi waliweza kuitwa kujaribu kuja kuokoa mali yao, lakini wanasema hawakufanikiwa, kama vile nilipozungumza na Pamba Openda. Ah, kwa kweli sijaukoa kitu chochote, nimepoteza mali zote zilizokuwepo hapa ndani ya soko, zote zimeungua na zimeteketea kabisa. Na biashara yako ilikuwa ya biashara ya kitu gani hasa? Ni vya biashara ya mtumba ya nguo na viatu, ambazo tu huwa tunanunua kwa wingi na tunaweka kwenye stoo humu ndani ya soko. Sasa stoo zote zilizokuwa humu ndani ya soko, stoo zote na meza zote zimeteketea kabisa, hakuna kitu kinachoonekana hata kimoja na ukubwa wa soko hili, unaweza kutueleza ni vipi ukubwa wa soko hili? Hakuna soko linalolingana na soko hili kwa Dar es Salaam hapa. Soko hili ni kubwa, ni kubwa, ni kubwa, ni kubwa sana. Ni soko ambalo lilikuwa limejengwa kawaida, lakini ni soko kubwa ambalo lilikuwa limebeba watu wengi. Na soko hilo maarufu linajulikana vipi? Na maarufu kwa kazi yake, linauza zaidi mitumbwa peke yake au kuna chakula na kadhalika? linauza vitu vingi na vitu mbalimbali, linauza mitumba, linauza kanga, linauza vitenge, linauza vyombo vya majumbani, linauza mabegi, linauza vitu vingi. Mlikuwa wapi mkapata habari kwamba soko linateketea? Sisi tumetoka hapa mida ya jioni saa kumi na mbili saa kumi na mbili na nusu tuna hudi zetu nyumbani tumefika nyumbani kwenye saa nne hivi, mimi ndo nimepigiwa simu kwamba soko huku linaungua, moto ni mkali na linateketea soko lote. Tukakimbia kutoka nyumbani tukaja hapa, kweli tukakuta soko linaungua lote. na ambua hii ni mara ya nne. umepata kuona soko likiteketea namna hii katika mara hizo nne? Hapana, hii sijawahi kuona kabisa. Huwa moto unajitokeza tokeza tu mdogo mdogo, wanazima unajitokeza mdogo mdogo, wanazima, ni moto wa kawaida, lakini hii haijawahi kutokea na sijawahi kuona mpaka sasa hivi. Mpaka sasa hivi, hata ukiangalia mazingira yalivyo, siwezi kuamini. Kwanza, kwa muda ambao moto umewaka ni muda mfupi sana, mpaka sasa hivi kwa kuunguza soko lote. Ili kwa kwa sasa hivi hamna kitu kabisa kinachoonekana zaidi ya moto tu kuonekana, moto bado unaendelea kuwaka. Huyo ni Openda, mfanya biashara aliyepoteza mali yake yote katika soko la Karume huko Dar es Salaam.