Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari nami ni Aster Githo Uart. Tunawakaribisha katika matangazo yetu leo Ijumaa ni live talk. Leo ni Juni 13, mwaka 2014 ambapo pia twasikika kupitia masafa mafupi mita bend 19 na 22 na 107.5 FM ya Nairobi, Kenya. Karibuni na msikilizaji. Na katika matangazo yetu ya leo, kama mlivyosikia, ni Ijumaa, siku ya live talk, ambapo leo tunazungumzia bajeti ya nchi za Afrika ya mashariki kwa mwaka elfu mbili na kumi na nne elfu mbili na kumi na tano na, na je, huko nchini Uganda mwananchi wa kawaida anayionaje? Bajeti ya Uganda kwa mwananchi ya kawaida itamdhuru sana, kwa sababu vitu vingi, mfano kama sukari, kama chumvi, kama mafuta ya taa, haya ni vitu ambayo yanasaidia watu maskini, na tunaona kwamba umaskini itazidi. Na huko Tanzania vilevile, suala la bajeti liko mdomoni mwa kila mtu. Je, watanzania wanasemaje? Tulitegemea mwaka huu kwamba kuwe na bajeti ambayo itakuwa na programu za kuweza kuwasaidia watu walio masikini zaidi, lakini kwa bahati mbaya tumeendelea na utaratibu ule ule wa kwetu wa kawaida. Na hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Esther Githu Yuart na habari za dunia. Wapelelezi wa Marekani wanasema hadi wanaume kumi na watano raia wa Marekani wenye asili ya Somalia wamesafiri kwenda Siria kuungana na wanamgambo wa Kiislamu ambao wamekuwa wakipigana kuiangusha serikali ya Rais bashar al Assad. Maafisa wa idara ya wapelelezi wa makosa ya jinai FBI wanasema wanaume hao walitoka eneo la St Paul lililoko mji wa Minneapolis katika jimbo la Minnesota ambako kuna jamii kubwa ya Wasomali. Msemaji wa FBI Kyle Love anasema maafisa hao wanajaribu kuwatambua wamarekani wenye asili ya kisomali ambao huenda wana mpango wa kwenda Siria kujiunga na wanamgambo wa Kiislamu. Wanamgambo wa Kiislamu wanaendelea kudhibiti maeneo zaidi huko Iraq, huku Marekani ikitafakari juu ya namna ya kukabiliana na maasi hayo. Maafisa wanasema wanamgambo hao jana jioni walikamata miji ya Jalwal na Sadia katika mkoa wa mashariki wa Diyala ambao una migawanyiko mikubwa ya kikabila. Kundi hilo la wanamgambo linalojiita The Islamic State of Iraq and Levant tayari limedhibiti maeneo mengi kaskazini mwa Iraq na linaelekea katika mji mkuu wa nchi hiyo. Wakati huo huo, Marekani na tafakari juu ya njia kadhaa za kukabiliana na wanamgambo hao wenye siasa kali huko Iraq ambao wamedhibiti maeneo mengi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Kundi hilo la Waislamu wenye siasa kali Islamic State of Iraq na Levant limeapa kuingia mji mkuu wa Bagdad, na inaripotiwa kuwa jeshi la Iraq lina wasiwasi mkubwa kutokana na kundi hilo. Tukio hili linaonekana kama aibu kwa Washington, ambayo imetumia dola bilioni 25 kutoa mafunzo na vifaa kwa jeshi la Iraq tangu mwaka 2003 wakati Marekani ilipoongoza vita dhidi ya Iraq. Hapo jana, Rais Barack Obama alisema anatafakari juu ya hatua kali kukabiliana na mgogoro huo. Gesi yenye sumu inayovuja kutoka kiwanda cha chuma cha serikali ya India imeua takriban watu sita katika eneo la katikati mwa nchi na kuuguza wengine thelathini. Maafisa wanasema bomba la gesi lililoharibika katika kiwanda cha Bilal kilichoko jimbo la Chatsiga linavuja gesi hiyo yenye sumu aina ya methane yapata kilomita 40 kutoka Raipur, mji mkuu wa jimbo hilo, lakini chanzo cha ajali hiyo hakijabainika na uchunguzi unaendelea. Mkuu wa chama cha wachimba migodi na wajenzi AMCU huko Afrika Kusini amesema wanachama wa kundi hilo wamekubali wa malipo yaliyopendekezwa na hivyo kufutilia mbali mgomo ambao ungelidumaza kiwanda cha madini kwa miezi kadhaa. Rais wa chama hicho cha AMCU Joseph Mathunjwa amesema leo Ijumaa kuwa chama cha wafanyakazi hao kimekubali kuingia katika mkataba na wazalishaji wa makampuni matatu makubwa ya madini aina ya platinum. Hata hivyo, Mathunjwa amesema bado kuna masuala kadhaa yanayohitaji kujadiliwa. Wataalam wa idadi ya ndovu barani Afrika wanasema idadi yao imeanza kupungua tena baada ya kuawa kwa ndovu wapatao a ripoti ya shirika linalofuatilia wanyamapori wanaokabiliwa na hatari ya kuangamia site. Wanasema uwindaji haramu umefikia kiwango cha kutisha na kwamba wanaua ndovu hao wamewaua kwa kiwango kinachopita ongezeko la ndovu. Ripoti hiyo inaongezea kuwa katika baadhi ya maeneo ndovu watatoweka kabisa ripoti ya site. Hata hivyo inasema uwindaji haramu wa ndovu umepungua katika mbuga za kitaifa za wanyama huko Chad, Zimbabwe na Uganda, na kuongezeka katika mbuga ya wanyama ya Zaga Saga katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Zaidi ya watu 50 wamejeruhiwa wakati feri iliyokuwa ikiendeshwa kwa kasi huko Hong Kong ilipotumbukia kwenye bahari karibu na mji wa Makau. Kampuni ya Shantak ambayo inasimamia uchukuzi wa feri inasema boti iliyokuwa imebeba abiria 220 na wafanyakazi 13 ilizama mapema leo Ijumaa, ikiwa inasafiri kwa mwendo wa kilomita 65 kwa saa. Kampuni hiyo inasema watu 57 walipelekwa hospitali wakiwa na majeraha madogo. Chanzo cha ajali hiyo kinachunguzwa. Na siku ya pili ya mechi za fainali za kombe la dunia leo inawapa wapenzi wa soka duniani mechi tatu, baada ya Brazil kufungua michuano hiyo kwa ushindi wa tatu kwa moja Alhamisi. Wakati huu tukiwa hewani, timu ya kwanza ya Afrika kati ya tano, Cameroon iko uwanjani ikipambana na Mexico, huku kukiwa na mvua kali katika mechi za kundi la A. Mexico imekosa kosa nafasi mbili kujipatia goli wakati Kamerun mpaka hivi sasa imekosa nafasi moja. Baadaye leo itakuwa marudio ya fainali ya mwaka elfu mbili na kumi kati ya mabingwa watetezi wa Spain na Uholanzi. Mechi ya mwisho hivi leo itakuwa kati ya Chile na Australia. Basi najua wengi mnatizama <laughs> mambo ya kombe la dunia, lakini hapa Sauti ya Amerika tuna Live Talk mwisho wa habari za dunia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA e ikitangaza kutoka hapa Washington DC na leo kama kawaida ni Ijumaa, siku ya live talk, na kama tulivyoambia hapo awali, mada yetu leo ni bajeti afrika mashariki kwa mwaka wa fedha 2014 na 2015, ambapo kwa upande wa Tanzania serikali ya nchi hiyo imetoa ahadi za kudhibiti matumizi mabaya ya fedha za umma hasa katika ununuzi na misamaha ya kodi na pia kupunguza kodi kwenye mishahara ya wafanyakazi wa umma. Huko nchini Uganda, serikali imeamua kuondoa misamaha ya kodi, kadhalika ni kuinua mapato yao, huku wakilenga kuinua kiwango cha mishahara ya wafanyakazi wa umma. Na nchini Kenya, ambapo kuna bajeti kubwa zaidi katika upande wa afrika ya mashariki, bajeti yao imelenga katika ulinzi, elimu, afya, mawasiliano na kilimo hasa. Basi leo katika live talk kuzungumzia haya nawakaribisha wachambuzi wetu kutoka nchini Kenya. Tunaye Dr Moses Machuki na mchumi kutoka kichuo kikuu cha Nairobi. Karibu Dr Moses Machuki. Asante sana. Na hali kadhalika, tunaye kutoka nchini Tanzania Dr Prosper Ngowi ambaye ni kutoka nchini Tanzania. Uh, karibu Dr Prosper Ngowi. Ee, Dr. Prosper Ngowi ni naye pia ni mchumi kutoka chuo kikuu cha Mzumbe huko Morogoro, Tanzania. Asante sana kuungana nasi tena daktari. Asante, asante, asante. Sawa kabisa. Basi tunashukuru kwamba wote leo mmepatikana hapa kwenye live talk. Na kama tulipozungumza hapo awali, tunataka kuangalia bajeti hizi za Afrika Mashariki. Nikianza nawe basi, Dr. Machuki, hebu tuambie kwa upande wa Kenya bajeti ya nchi hiyo kwa mwaka huu umeionaje? Yeah, asante sana kwa nafasi hii. Nataka kusema mambo matatu. Kitu cha kwanza ni kwamba bajeti ya mwaka huu haijapendeza wala haijafurahisha mwananchi wa kawaida licha ya kwamba serikali ilikuwa imetangaza ya kwamba hii itakuwa ni bajeti ya mwananchi wa kawaida. Kitu ambacho kinanifanya niseme hivi ni kwa sababu tunapoangalia hii budget ya mwaka huu, uh, haija, haija, haija, haija chukua nguzo wala kuchukua hatua tabiti kuona kwa ya kwamba hali ya maisha hapa Kenya imedhibitiwa ikijulikana ya kwamba uh, bei za bidhaa iko juu, pia wananchi kwa kawaida wanateseka kwa sababu hakuna ajira, pia pia hata upande wa security tunaona ya kwamba Uh, si nzuri, kwa hivyo serikali tulikuwa tunafikiria itakuja na mikakati mizuri, lakini ukweli ni kwamba unapoangalia hii budget kitu ambacho kufika sasa, tunaona ni kwamba uh, itasiti ku, ku, kufanya hali ya maisha hali ya uchumi kuwa ngumu, kwa sababu hii serikali imeleta budget ya 1.8 billion na katika hayo ya tumeona kwamba serikali imesema ita hiyo ita, ita, itasimamiwa na wananchi wa Kenya kumaanisha itaongeza ushuru, ushuru mpya na ushuru mwingine ikitokana ya kwamba Kenya ndio wa Kenya ndio wanatoa ushuru wa hali ya juu katika dunia yote, na tena ikiongezewa, basi itakuwa ngumu kwa kwa. Hivyo kwa ujumla, ni vile ninavyoangalia bajeti ya mwaka huu hakuna kitu imesaidia Mkenya. Kwa kusema ukweli, ni kwamba imechukua pesa kutoka mikononi mwa maskini imepeleka kwa matajiri, kwa sababu inapotoa pesa katika ujenzi uh, wa barabara katika ujenzi wa sule na nini, hizo zote zitakuwa zinafanywa na mainjilia ambayo ni watu matajiri na maskini hakuna kitu ambacho Na, na basi uh, Dr. Machuki nashukuru sana kwa muktasari huo kuhusu Kenya na kabla hatujaanza kuchukua maswali ya wasikilizaji wetu manake tayari wapo kwenye laini tuelekee kwako Dr. Prosper Ngowi ukiwa hapo Tanzania uh, tumesikia kwenye bajeti ya Tanzania jana kwamba kodi itapunguzwa kwa wafanyakazi wa serikali lakini ukiangalia kwa ujumla wake bajeti ya Tanzania ikoje je unaweza kusema ni sawa na hivyo Kenya ilivyo kwamba haimsaidii mwananchi wa kawaida au na maoni gani Kama ulivyosema, eh, eh, bajeti inapanga kupunguza kodi ya wafanyakazi PAYE, kutoka asilimia kumi na tatu ya pato lake hadi ya asilimia kumi na mbili lakini kwa kweli hiki ni kiwango kidogo eh, lakini ni kukumbukia kwamba mwakajana nayo ilipungua kwa asilimia asilimia moja vilevile. Kwa hiyo kimsingi, kwa maana ya bajeti kwa upana inabidi mtizani kusudi eneo vizuri. Inabidi mtizani bajeti ya mwaka huu ulinganisha na mwaka jana ilinis na miaka miwili misasa iliopita, naimejaribu kufanya hivyo. Kwa kweli, nakua sioni mabadiliko makubwa sana katika bajeti ya mwaka huu ya shilingi trilioni kama kumi na tisa ukilinganisha ile mwaka jana ya shilingi trilioni kumi na nane. Suala kubwa linalojitokeza ni kwamba ile ioni mwaka wa fedha ambao tunamaliza kwa kweli haikutekelezeka vizuri walipanda vitu vingi lakini fedha hazikuweza kupatikana. Kwa hiyo fedha zilizoenda katika wizara, katika taasisi mbalimbali za serikali zimekuwa ni kiwango kidogo ukilinganisha na vile ilivyokuwa imepangwa, na hii inapelekea kujiuliza kwa mwaka huu kuongeza bajeti kutoka trilioni kumi na nane hadi kumi na tisa. Je, fedha hizo zitatoka wapi? mwaka jana kwa sababu ni kama dakika 45 hivi, na watu ni wengi sana kwenye laini. Utatuelezea zaidi kuhusiana na maana ya kupunguza kwa kodi kwa hawa wafanyakazi wa serikali na vilevile vile kwa hawa wawekezaji, kwamba itakuwa na maana gani baadaye kidogo, lakini kwanza tuanze kuchukua maswali ya wasikilizaji wetu. Tunaye Kazungu, tunaye Bwana Kazungu Mtawa, karibu kwenye live talk. Naam, ah, santeni sana, mjambo hapo? Tujambo wote, tuko safi kabisa. Mimi langu sio swali, ila maoni tu hususan kuhusu uh, uh, uh, bajeti yetu ya Kenya ambayo kwa kweli ni hela nyingi sana. Sasa kwa sasa hivi, tukilinganisha tangu tupate uhuru katika nchi yetu, maisha hayaja kuwa magumu kama yalivyo sasa hivi. Unakuta bidhaa za kawaida uh, muhimu, unga uh, mafuta, maziwa bidhaa za kawaida ambazo zinakimu maisha ya Mkenya wa kawaida ziko gali sana. Aya, ukiachia okay, hayo, unaenda nauli za magari kupanda. Usafiri usafiri umekuwa gali mno, inakuwa sasa kutoka Nairobi kwenda Mombasa unalipa takriban elfu elfu mbili. Sasa sasa hivi naweza kusema kwamba matarajio yetu makubwa yalikuwa kuona kwamba pengine bajeti hii ingemnasua kidogo Mkenya, maisha yake angalau yaweze kuwa rahisi kidogo lakini kwa sasa hivi jinsi ilivyo ni kwamba basi hali ni ile ile, manake tukiangalia a, a, a, a, a, mambo ya mahitaji ma, ma, ma, ma ya kawaida hayakupangiwa. Ulipangiwa tu mambo sijui ya, ya, ya reli, mambo sijui ya usalama, sijui mambo ya nini. Mwananchi e yuko pale pale, anaendelea tu kukandamizwa. Sasa mimi maoni yangu ni hayo kwamba bado uh, tu, tunaishi tukiwa hatuna matumaini sana vile kwa sababu tunaendelea kukandamizwa. Uh, maisha ni magumu na hatujui kesho itakuwa kwaje. Mjini hakuendeki sahizi, ukiegesha gari mjini ni hela nyingi inakuwa, sasa unaacha gari nyumbani usafiri migali, ni gali kwa kweli, imekuwa ni shida, ni shida sana. Asante Kazungu Mtawali, ukiwa huko Kenya. Basi maswali haya baadaye tutawatupia hawa wachambuzi wetu, lakini kwanza asante. Naona una mwingine, kuna, kuna mwingine mwenye maoni hapa, umeswali bwana David Olesere, karibu kwenye live talk. David Olesere, kama natusikia, karibu sana. Kwa majina ni David Olelekere, nikiwa sikawa sehemu ya Transmara. Hata mimi inaonelea ya kwamba kulingana na hii bajeti iliyosomwa siku ya jana ni bajeti ambayo iko juu zaidi, na ile kitu ambayo mimi ninge, ninge, ningetoa maoni e, ningeonelea ya kwamba katika hii sehemu ya ulinzi ndio ingepewa pesa mingi sana kwa ili kwa maana bila, bila kuwa na amani, hata wizara ya afya ikipandishwa pesa nyingi ama wizara ya kilimo ikiwekwa pesa nyingi na hatuna utulivu uh, bado ni kasiburi. Alafu ya pili, unaanza kuona ya kwamba kama hii wizara ya elimu inaweza pewa pesa nyingi, alafu unakuta ya kwamba wale watu ambayo wanakuja chukua hiyo contract ya kusambaza vitabu ama nini bado ni wale watu ambayo wa wako serikalini so, utaona hapo eh, mwananchi wa kawaida ndio inaumia. Hata ingawala rais wetu ana moyo ya kufanya kazi, lakini ikiwa wale marafiki yake ndio wanahusika wana na mambo ya kuchukua tenda, alafu hizo pesa ambayo inapandishwa kwa hizo wizara inarudia wao, bado ni kazi bure tu, na mwananchi wa kawaida ndio itaumia. Kwa hivyo ningeonelea kwamba ufisadi kwanza, ifinye irudi nyuma, imalizwe kabisa, irudi nyuma ndio hata, eh, bajeti inaposomwa hata pesa ikiwekwa katika wizara na tunajua ya kwamba inaweza kufanya kazi kwa hiyo, no. nasema asante. Asante David, tunashukuru sana basi. Pengine kabla hatujapata maswali mengine au maoni kutoka kwa wasikilizaji, turejee kwako Dr. Machuki ukiwa huko Kenya. Uh, huyu uh, Kazungu ameuliza swali la la kimsingi sana kuhusu tatizo la uchukuzi uh, na amelielezea kwa upana wake, pengine uweze kututupia mwangaza kuhusiana na swali hilo. Sijui kama Dr. Machuki ungali ipo kwenye line ya simu. Niko niko. Asante, lakini ningesema hivi naam, naam. Unapoangalia hali ya maisha Kenya imekuwa ya kutatanisha sana. Kuna mambo mawili, kitu cha ja kwanza, hakuna ajira kwa vijana ambao wanamaliza shule na vijana ambao wako katika hali ya kutafuta kazi. Kitu ya pili, umaskini umekitiri na umeenda juu. Kwa hivyo hii serikali tulikuwa tunafikiria itakuja na mikakati ya kusaidia mwananchi wa Kenya especially katika upande wa umaskini ili wakuja na mikakati ya kuona ya kwamba uh, rasilimali imepelekwa katika ile tunaita uh, masinani ili watu wapate njia ya kusaidia. Pia tulikuwa tunafikiria kwamba serikali ingekuja na njia ya kurahisisha hali uh, ya maisha kama kutoa ushuru kwa vile vyakula ambavyo ni vya maana katika nchi, kama tuseme unga, tuseme vitu kama sukari, vitu kama vile ambavyo vinatumika, lakini unapoangalia ni kwamba kusema ukweli, serikali hakuna kitu imefanya katika hiyo sehemu, na pia katika usehemu wa uchukuzi, vile mwenzetu amesema, mwana Kasungu, amesema ukweli, kwa sababu nilipokuwa nasoma pepa ya leo na kuangalia hotuba ya yule waziri ambaye alitoa jana, ni kumaanisha ya kwamba mafuta ambayo inatumika ya diesel na petroli ambayo inatumika katika uchukuzi, bei yake itaenda juu kuliko vile ilikuwa zamani, kwa sababu serikali inatarajia ina, ina, ina, ina kuleta mabadiliko katika upande wa mafuta sana sana, wa wakiongeza ushuru na hivyo kumaanisha ya kwamba hata Kasungu akilia ya kwamba saizi uchukuzi uh, ni juu, itakuwa juu zaidi, kwa sababu uh, serikali itaongeza ushuru katika upande wa mafuta ya diesel na petroli na, mafuta ya taya, datumiga, na na pia mafuta ya taya ambayo inatumiwa na wakenya wengi. Kwa hivyo kwa ujumla Uh, watu ambao wanalia kama ndugu Kasungu wanalia haki, kwa sababu uh, tangu tangu Kenya ipate uhuru, inaona hii bajeti imekuwa bajeti ya kwanza ambayo haikumwangalia mwananchi kwa kawaida, na haikufanya kitu chochote kurahisisha maisha katika nchi ya Kenya. Kile ambacho serikali imefanya ni kudanganya ya kwamba hii ni ni bajeti ni ya mwananchi, lakini kwa aukiingia ndani hakuna chochote ni, ni mambo ya kudanganya, ni mambo ambayo itafanya hali ya Mkenya kuwa ngumu. Asante sana. Profesa Dr Machuki, na kushukuru. Sasa naomba nikaribishe, kuna msikilizaji hapa D Caminus anataka kutoa maoni yake. Karibu D Caminus, msikilizaji D Caminus. Nini, unanisikia ndio? Karibu sana live talk ya yeah, ninaongea kutoka Dar es Salaam, nikiwa kama mtu wa takwimu nikiangalia hali ya bajeti ya Tanzania na kwa kuiona kwa macho ya maisha ya kila siku, naomba kwanza nitamke eh, vifuatalo. Waziri ametamka kwamba kipato cha kila mtu kwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu yaani mwaka jana, ni shilingi milioni moja laki moja themanini na sita elfu mia mbili Ukizigawa hiki kiasi cha fedha kwa mwezi ili kujua huyu Mtanzania kwa mwezi mapato yake ni kiasi gani, ni shilingi tisini na nane elfu mia nne hamsini. Maana yake ni, ni kwamba anatumia shilingi tatu elfu mia mbili tisini na tano kila siku. Sasa ukiangalia kiasi hiki na ukilinganisha gharama za maisha ya kila siku kwa mtu ili aweze kuishi maisha ambayo tumekuwa tukiambiwa kwamba ni maisha bora, inabidi walau aweze kupata shilingi elfu kumi kwa siku. Lakini kwa kiasi hiki cha ta elfu tatu mia mbili tisini na tano kwa siku ambayo ni karibu dola mbili, bado unaona kwamba watanzania wengi bado wako karibu na kima cha, eh, cha umaskini pamoja na kwamba waziri amesema kiwango cha umasikini kimepungua, mm -hmm. Kwa hiyo kwa sasa ninaweza kusema hilo. Naam, asante sana daktari na, na, na, na bila shaka uh, bwana Ngowi, tutakuja kwako kuweza kutuelezea zaidi kama mchumi kuhusiana na maswali haya, lakini pia tuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu, bwana Donald Kasongi. Kasongi, Kasongi, karibu. mm. za jioni Nzuri, karibu Live Talk i, yeah, tunashukuru kwamba tumepata bajeti za Afrika Mashariki na Tanzania ikiwa sehemu ya ya eneo hili. Uh, bajeti kila wakati, jamii inategemea kuwe na unafuu katika maisha na hasa katika miaka hii ambayo tunapambana uh, na mambo mengi hasa umaskini kitu ambacho tumeona katika bajeti hii pengine ni hatua za kukusanya kodi zaidi na ku... kuondoa misamaha, lakini uh, tulitegemea ubunifu zaidi katika moja katika uh, kuangalia njia za kuhakikisha kupunguza umaskini na kuwainua watu waweze ku... kustahimili maisha na pili suala la ajira, suala la ajira bado ni, ni, ni tatizo kubwa, ni tatizo la nchi zote, lakini nafikiri tunahitaji ubunifu katika kulitatua suala la ajira. Aha. na pia suala la gharama za maisha kwa ujumla na hasa chakula, kwa sababu mahali popote gharama za kodi na ushuru zinapopanda, basi uh, chakula kinapanda, na hili ni tatizo kubwa sana katika nchi zetu, kwa hiyo Eh, wananchi hawakuona hawakuona mvuto sana katika bajeti hii, na kwa hiyo haiwapi matumaini sana. Asante sana msikilizaji kutoka Dar es Salaam, asante sana Donald. Aha. Sasa nije kwako Dokta Ngowi, kwa Dokta Ngowi, unaweza ukatueleza pengine kwa upande wa Tanzania kuhusu tatizo hili la uchukuzi E, pamoja na hayo ambayo ameuliza daktari mwingine ambaye ni msikilizaji ameelezea kidogo kuhusiana na bajeti, wewe kama mchumi, pengine utupe mwangaza kidogo kuhusiana na hoja hizo. Asante hapa. e, kuna suala limezungumziwa kwa mfano suala la kipato cha mtu wa kawaida wa chini, wastani wa shilingi elfu tatu mia tatu hivi. Ni kweli katika Tanzania tumeambia uchumi umekuwa ukikuwa kwa wastani wa asilimia sita hata pointi tano pengine hata pointi saba kwa mwaka huu, lakini kusema kweli, ingetatua matatizo kama alivyosema mzungumzaji aliyotangulia, kwamba imekuwa ni ukuaji wa uchumi ambao haupunguzi umaskini. Maisha bora kwa taifa la Tanzania, kama ambavyo ilikuwa ni moja ya tisini na kampeni zake yakaae miaka mitano iliopita, kwa kweli haiyatimizwa. Kiwango cha maskini bado nafika asilimia ishirini na nane ya watu wanaishi chini ya mstari wa maskini katika Tanzania, na anakubaliana na, na aliyezungumza kwamba hilo ni tatizo, lakini aliyefuata nafikiri azungumza suala la ajira. Kwa kweli ni ajira ni, tatizo na hiyo pia inaunganisha na suala la ukuaji wa uchumi. Tumekuwa na ukuaji wa uchumi katika Tanzania ambao tunasema ni eh, eh, uchumi ambao unakuwa, lakini hauzalishi eh, kazi. Kwa nini? Kwa sababu zile sekta ambazo zimekuwa asante sana Dr. Prosper Ngoi Dr. Ngoi nisamahani kidogo naomba mm hivi -hmm. sasa tunatoka kwenye muktasari wa habari lakini uta, uta, utaendelea kuzungumza baada ya muktasari ya tafadhali naomba ubaki hapo hapo na namkumbusha wasikilizaji wetu kama mjadala huu utaendelea katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com baada ya kufunga matangazo haya lakini kwa sasa msikilizaji kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari Wapelelezi wa Marekani wanasema hadi wanaume 15 raia wa Marekani wenye asili ya Kisomali wamesafiri kwenda Siria kuungana na wanamgambo wa Kiislamu ambao wamekuwa wakipigana kuiangusha serikali ya Rais Bashar al Assad. Wanamgambo wa Kiislamu wanaendelea kudhibiti maeneo zaidi huko kaskazini mwa Iraq, huku Marekani ikitafakari juu ya namna ya kukabiliana na maasi hayo. Na wakati huo huo, Marekani inasema itatumia njia kadhaa kukabiliana na wanamgambo hao wenye siasa kali huko uh, Iraq. Kundi hilo la Waislamu wenye siasa kali, Islamic State of Iraq na Levant, limeapa kuingia katika mji mkuu wa Bagdad, na yaripotiwa kuwa jeshi la kitaifa la Iraq lina wasiwasi sana kuhusu kundi hilo. Gesi yenye sumu inayovuja kutoka kiwanda cha chuma cha serikali ya India imeua takriban watu sita katika eneo la katikati mwa nchi na kuuguza wengine thelathini. Mkuu wa chama cha wachimba migodi na wajenzi huko Afrika Kusini amesema wanachama wa kundi hilo wamekubali malipo yaliopendekezwa na hivyo kufutilia mbali mgomo ambao ungelidumaza kiwanda cha madini kwa miezi kadhaa. Wataalam wa idadi ya ndovu barani Afrika wanasema idadi yao imeanza kupungua tena baada ya kuuawa kwa ndovu wapatao 20. Zaidi ya watu 50 wamejeruhiwa wakati feri iliokuwa ikiendeshwa kwa kasi huko Hong Kong ilipotumbukia kwenye bahari karibu na mji wa Makau. na hapa na hapa msikilizaji, tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kwa upande wa redio, lakini napenda kwa kumbusha wasikilizaji wetu kwamba mjadala huu unaendelea katika mtandao wetu wa internet www.voaswahili.com. Tukutane huko. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari nami ni Aster Githo Yuart. Tunawakaribisha katika matangazo yetu leo Ijumaa Ijumaani, Live Talk. Leo ni Juni 13 mwaka 2014 ambapo pia twasikika kupitia masafa mafupi mita bend 19 na 22 na 107.5 FM ya Nairobi, Kenya. Karibuni <muchas> na msikilizaji, na, na katika matangazo yetu ya leo, kama mlivyosikia ni Ijumaa, siku ya live talk, ambapo leo tunazungumzia bajeti ya nchi za Afrika ya mashariki kwa mwaka elfu mbili na kumi na nne, elfu mbili na kumi na tano na, na je, huko nchini Uganda mwananchi wa kawaida anaionaje? Bajeti ya Uganda kwa mwananchi ya kawaida itamdhuru sana, kwa sababu vitu vingi, mfano kama sukari, kama chumvi, kama mafuta ya taa, haya ni vitu ambayo yanasaidia watu maskini, na tunaona kwamba umaskini itazidi hapa. Na huko Tanzania vilevile suala la bajeti liko mdomoni mwa kila mtu. Je, watanzania wanasemaje? Tulitegemea mwaka huu kwamba kuwe na bajeti ambayo itakuwa na programu za kuweza kuwasaidia watu walio masikini zaidi, lakini kwa bahati mbaya tumeendelea na utaratibu ule ule wa kwetu wa kawaida. Na hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Esther Githu Yuart na habari za dunia. Wapelelezi wa Marekani wanasema hadi wanaume kumi na watano raia wa Marekani wenye asili ya Somalia wamesafiri kwenda Siria kuungana na wanamgambo wa Kiislamu ambao wamekuwa wakipigana kuiangusha serikali ya Rais bashar al Assad. Maafisa wa idara ya wapelelezi wa makosa ya jinai FBI wanasema wanaume hao walitoka eneo la st Paul lililoko mji wa Minneapolis katika jimbo la Minnesota ambako kuna jamii kubwa ya Wasomali. Msemaji wa FBI Kyle Love anasema maafisa hao wanajaribu kuwatambua wamarekani wenye asili ya kisomali ambao huenda wana mpango wa kwenda Siria kujiunga na wanamgambo wa Kiislamu. Wanamgambo wa Kiislamu wanaendelea kudhibiti maeneo zaidi huko Iraq, huku Marekani ikitafakari juu ya namna ya kukabiliana na maasi hayo. Maafisa wanasema wanamgambo hao jana jioni walikamata miji ya Jalwal na Sadia katika mkoa wa mashariki wa Diyala ambao una migawanyiko mikubwa ya kikabila. Kundi hilo la wanamgambo linalojiita The Islamic State of Iraq and Levant tayari limedhibiti maeneo mengi kaskazini mwa Iraq na linaelekea katika mji mkuu wa nchi hiyo. Wakati huo huo, Marekani na tafakari juu ya njia kadhaa za kukabiliana na wanamgambo hao wenye siasa kali huko Iraq ambao wamedhibiti maeneo mengi ya kaskazini mwa nchi hiyo. Kundi hilo la Waislamu wenye siasa kali Islamic State of Iraq na Levant limeapa kuingia mji mkuu wa Bagdad, na inaripotiwa kuwa jeshi la Iraq lina wasiwasi mkubwa kutokana na kundi hilo. Tukio hili linaonekana kama aibu kwa Washington, ambayo imetumia dola bilioni 25 kutoa mafunzo na vifaa kwa jeshi la Iraq tangu mwaka 2003 wakati Marekani ilipoongoza vita dhidi ya Iraq. Hapo jana Rais Barack Obama alisema anatafakari juu ya hatua kali kukabiliana na mgogoro huo. Gesi yenye sumu inayovuja kutoka kiwanda cha chuma cha serikali ya India imeua takriban watu sita katika eneo la katikati mwa nchi na kuuguza wengine thelathini. Maafisa wanasema bomba la gesi lililoharibika katika kiwanda cha Bilal kilichoko jimbo la Chatsiga linavuja gesi hiyo yenye sumu aina ya methen, yapata kilomita 40 kutoka Raipur, mji mkuu wa jimbo hilo, lakini chanzo cha ajali hiyo hakijabainika na uchunguzi unaendelea. Mkuu wa chama cha wachimba migodi na wajenzi AMCU huko Afrika Kusini amesema wanachama wa kundi hilo wamekubali malipo yaliyopendekezwa na hivyo kufutilia mbali mgomo ambao ungelidumaza kiwanda cha madini kwa miezi kadhaa. Rais wa chama hicho cha AMCU Joseph Mathunjwa amesema leo Ijumaa kuwa chama cha wafanyakazi hao kimekubali kuingia katika mkataba na wazalishaji wa makampuni matatu makubwa ya madini aina ya platinum. Hata hivyo, Mathujwa amesema bado kuna masuala kadhaa yanayohitaji kujadiliwa. Wataalam wa idadi ya ndovu barani Afrika wanasema idadi yao imeanza kupungua tena baada ya kuuawa kwa ndovu wapatao elfu ishirini. Ripoti ya shirika linalofuatilia wanyama pori wanaokabiliwa na hatari ya kuangamia sites. Wanasema uwindaji haramu umefikia kiwango cha kutisha na kwamba wanaua ndovu hao, wamewaua kwa kiwango kinachopita ongezeko la ndovu. Ripoti hiyo inaongezea kuwa katika baadhi ya maeneo ndovu watatoweka kabisa. Ripoti ya sites hata hivyo, inasema uwindaji haramu wa ndovu umepungua katika mbuga za kitaifa za wanyama huko Chad Zimbabwe na Uganda na kuongezeka katika mbuga ya wanyama ya Zaga Saga katika Jamhuri ya Afrika ya Kati. Zaidi ya watu 50 wamejeruhiwa wakati feri iliyokuwa ikiendeshwa kwa kasi huko Hong Kong ilipotumbukia kwenye bahari karibu na mji wa Macau. Kampuni ya Shantak ambayo inasimamia uchukuzi wa feri inasema boti iliyokuwa imebeba abiria 220 na wafanyakazi 13 ilizama mapema leo Ijumaa ikiwa inasafiri kwa mwendo wa kilomita 65 kwa saa. Kampuni hiyo inasema watu 57 walipelekwa hospitali wakiwa na majeraha madogo. Chanzo cha ajali hiyo kinachunguzwa. Na siku ya pili ya mechi za fainali za kombe la dunia leo inawapa wapenzi wa soka duniani mechi tatu, baada ya Brazil kufungua michuano hiyo kwa ushindi wa tatu kwa moja Alhamisi. Wakati huu tukiwa hewani, timu ya kwanza ya afrika kati ya tano, Cameroon iko uwanjani ikipambana na Mexico, huku kukiwa na mvua kali katika mechi za kundi la A. Mexico imekosa kosa nafasi mbili kujipatia goli, wakati Cameroon mpaka hivi sasa imekosa nafasi moja. Baadaye leo itakuwa marudio ya fainali ya mwaka 2010 kati ya mabingwa watetezi wa Spain na Uholanzi. Mechi ya mwisho hivi leo itakuwa kati ya Chile na Australia. Basi najua wengi mnatizama <laughs> mambo ya kombe la dunia, lakini hapa sauti ya Amerika tuna live talk mwisho wa habari za dunia. tunaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc na leo kama kawaida ni ijumaa siku ya live talk na kama tulivyoambia hapo awali mada yetu leo ni bajeti afrika mashariki kwa mwaka wa fedha elfu mbili na kumi na nne na elfu mbili na kumi na tano ambapo kwa upande wa tanzania serikali ya nchi hiyo imetoa ahadi za kudhibiti matumizi mabaya ya fedha za umma hasa katika ununuzi na misamaha ya kodi na pia kupunguza kodi kwenye mishahara ya wafanyakazi wa umma. Huko nchini Uganda, serikali imeamua kuondoa misamaha ya kodi kadhalika ni kuinua mapato yao, huku wakilenga kuinua kiwango cha mishahara ya wafanyakazi wa umma. Na nchini Kenya, ambapo kuna bajeti kubwa zaidi katika upande wa Afrika ya Mashariki, bajeti yao imelenga katika ulinzi, elimu, afya, mawasiliano na kilimo hasa. Basi leo katika live talk kuzungumzia haya, na wakaribisha wachambuzi wetu kutoka nchini Kenya tunaye Dr Moses Machuki, na mchumi kutoka kichuo kikuu cha Nairobi. Karibu Dr Moses Machuki. Asante sana. Na hali kadhalika tunaye kutoka nchini Tanzania Dr Prosper Ngowi ambaye ni kutoka nchini Tanzania. Uh, karibu Dr Prosper Ngowi. Asante na shukrani. Hey, Dr. Prosper Ngowi ni naye pia ni mchumi kutoka chuo kikuu cha Mzumbe huko Morogoro, Tanzania. Asante sana kuungana nasi tena daktari. Asante, asante, asante. Sawa kabisa. Basi tunashukuru kwamba wote leo mmepatikana hapa kwenye live talk. Na kama tulipozungumza po awali, tunataka kuangalia bajeti hizi za Afrika Mashariki. Nikianza nawe basi Dr. Machuki. Hebu tuambie kwa upande wa Kenya, bajeti ya nchi hiyo kwa mwaka huu umeionaje? Eh, asante sana kwa nafasi hii. Nataka kusema mambo matatu. Kitu cha kwanza ni kwamba bajeti ya mwaka huu haijapendeza wala haijafurahisha mwananchi wa kawaida, licha ya kwamba serikali ikuwa imetangaza ya kwamba hii itakuwa ni bajeti ya mwananchi wa kawaida. Kitu ambacho kinanifanya niseme hivi ni kwa sababu unapoangalia hii bajeti ya mwaka huu Uh, haijachukua nguzo wala kuchukua hatua thabiti kuona ya kwamba hali ya maisha hapa Kenya imedhibitiwa, ikijulikana kwamba bei uh, za bidhaa iko juu. Pia wananchi kwa kawaida wanateseka kwa sababu hakuna ajira. Pia pia hata upande wa security tunaona ya kwamba uh, si nzuri. Kwa hivyo, serikali tulikuwa tunafikiria itakuja na mikakati mizuri, lakini ukweli ni kwamba unapoangalia budget kitu ambacho Kufika sasa tunaona ni kwamba uh, itasidi ku, ku, kufanya hali ya maisha hali ya uchumi kuwa ngumu, kwa sababu hii serikali imeleta pacheti ya 1.8 billion na katika hayo tumeona ya kwamba serikali imesema hiyo ita, ita, itasimamiwa na wananchi wa Kenya kumaanisha itaongeza ushuru, ushuru mpya na ushuru mwingine na ikitokana ya, ikitokana ya kwamba Kenya ndio wa Kenya ndio wa wanatoa ushuru wa hali ya juu katika dunia yote na tena ikiongezewa basi itakuwa ngumu. Kwa hivyo, kwa ujumla, ni vile ninavyoangalia hii bajeti ya mwaka huu, hakuna kitu imesaidia Mkenya. Kwa kusema ukweli, ni kwamba imechukua pesa kutoka mikononi mwa maskini, imepeleka kwa matajiri, kwa sababu inapotoa pesa katika ujenzi wa barabara, katika ujenzi wa zule na nini, hizo zote zitakuwa zinafanywa na mainjinia ambayo ni watu matajiri, na maskini hakuna kitu ambacho imefanya kumsaidia. Asanteni. Na, na basi uh, Dr. Machuki nashukuru sana kwa muktasari huo kuhusu Kenya na kabla hatujaanza kuchukua maswali ya wasikilizaji wetu manake tayari wapo kwenye laini tuelekee kwako Dr. Prosper Ngowi ukiwa hapo Tanzania uh, tumesikia kwenye bajeti ya Tanzania jana kwamba kodi itapunguzwa kwa wafanyakazi wa serikali lakini ukiangalia kwa ujumla wake bajeti ya Tanzania ikoje je unaweza kusema ni sawa na hivyo Kenya ilivyo kwamba haimsaidii mwananchi wa kawaida au na maoni gani Kama ulivyosema eh, eh, bajeti inapanga kupunguza kodi ya wafanyakazi PAYE kutoka asilimia kumi na tatu ya pato lake hadi ya asilimia kumi na mbili lakini kwa kweli hiki ni kiwango kidogo eh, lakini ni kukumbuka kwamba mwaka jana nayo ilipungua kwa asilimia asilimia moja vilevile. Kwa hiyo kimsingi kwa maana ya bajeti kwa upana inabidi mchizan kusudi ieleweke vizuri, nabidi chizano bajeti ya mwakau ulinganishe na mwaka jana isna miaka miwili ni sasa iliopita na imejaribu kufanya hivyo kwa kweli, nakua sioni mabadiliko makubwa sana katika bajeti ya mwaka huu ya shilingi trilioni kama kumi na tisa ukilinganisha ile mwaka jana shilingi trilioni kumi na nane Swala kubwa linalojitokeza ni kwamba ile trilioni mwaka wa fedha ambao tunamaliza kwa kweli haikutekelezeka vizuri walipanga vitu vingi lakini hazikuweza kupatikana. Kwa hiyo fedha zilizoenda katika wizara, katika taasisi mbalimbali za serikali zimekuwa ni kiwango kidogo ukilinganisha na vile ilivyokuwa imepangwa, na hii inapelekea kujiuliza kwa mwaka huu kuongeza bajeti kutoka trilioni kumi na nane hadi kumi na tisa. Je, fedha hizo zitatoka wapi? mwaka jana kwa sababu ni, ni kama daka 45 hivi na watu ni wengi sana kwenye laini. Utatuelezea zaidi kuhusiana na maana ya kupunguza kwa kodi kwa hawa wafanyakazi wa serikali na vilevile vile kwa hawa wawekezaji kwamba itakuwa na maana gani baadaye kidogo, lakini kwanza tuanze kuchukua maswali ya wasikilizaji wetu. Tunaye Kazungu, mta, Kazungu eh, Mtawa yeah. uh, tuko safi kabisa. Mimi langu sio swali, ila maoni tu, hususan kuhusu uh uh uh bajeti yetu ya Kenya ambayo kwa kweli ni hela nyingi sana. Sasa kwa sasa hivi tukilinganisha tangu tupate uhuru katika nchi yetu, maisha hayaja kuwa magumu kama yalivyo sasa hivi. Unakuta bidhaa za kawaida uh, muhimu unga, uh, mafuta maziwa bidhaa za kawaida ambazo zinakimu maisha ya Mkenya wa kawaida ziko ghali sana. Aya, ukiachia okay. Hayo unaenda nauli za magari kupanda, usafiri usafiri umekuwa ghali mno. Inakuwa sasa, kutoka Nairobi kuna Mombasa unalipa takriban elfu elfu mbili. Sasa sasa hivi naweza kusema kwamba matarajio yetu makubwa yalikuwa kuona kwamba pengine bajeti hii ingemnasua kidogo Mkenya, maisha yake angalau yaweze kuwa rahisi kidogo lakini kwa sasa hivi jinsi ilivyo ni kwamba basi hali ni ile ile, manake tukiangalia a, a, a, a, mambo ya mahitaji ma, ma, ma, ma ya kawaida hayakupangiwa. Ulipangiwa tu mambo sijui ya, ya, ya reli, mambo sijui ya usalama, sijui mambo ya nini. Mwananchi yuko pale pale, anaendelea tu kukandamizwa. Sasa mimi maoni yangu ni hayo kwamba bado uh, tu, tunaishi tukiwa hatuna matumaini sana vile kwa sababu <laughs> tunaendelea kukandamizwa. Uh, maisha ni magumu na hatujui kesho itakuwa kwaje. Mjini hakuendeki sahizi, ukiegesha gari mjini ni hela nyingi inakuwa sasa, so unaacha gari nyumbani, usafiri ni gali, ni gari kwa kweli, imekuwa ni ni shida, ni shida sana. Asante Kazungu Mtawali, ukiwa huko Kenya, basi maswali haya baadaye tutawatupia hawa wachambuzi wetu, lakini kwanza, asante. Naona una mwingine, kuna, kuna mwingine mwenye maoni hapa umeswali. Bwana David Olesere, karibu kwenye LiveTalk. David Olesere, kama tusikia, karibu sana, yes kwa majina ni David Olelere, nikiwa sikawa sehemu ya Transmara. Hata mimi inaonelea ya kwamba kulingana na hii bajeti iliyosomwa siku ya jana, ni bajeti ambayo iko juu zaidi, na ile kitu ambayo mimi ningetoa ninge, ninge maoni e, ningeonelea ya kwamba katika hii sehemu ya ulinzi ndio ingepewa pesa mingi sana kwa ili kwa maana bila, bila kuwa na amani, hata wizara ya afya ikipandishwa pesa mingi ama wizara ya kilimo ikiwekwa pesa mingi na hatuna utulivu bado ni kasiburi. Alafu ya pili, unaanza kuona ya kwamba kama hii wizara ya elimu inaweza pewa pesa mingi, alafu unakuta ya kwamba wale watu ambao wanakuja chukua hiyo contract ya kusambaza vitabu ama nini bado ni wale watu ambayo wako serikalini so, utaona hapo, e, mwananchi wa kawaida ndio inaumia. Hata ingawala rais wetu ana moyo ya kufanya kazi, lakini ikiwa wale marafiki yake ndio wanahusika wana na mambo ya kuchukua tenda, alafu hizo pesa ambayo inapandishwa kwa hizo wizara inarudia wao, bado ni kazi bure tu, na mwananchi wa kawaida ndio itaumia. Kwa hivyo ningeonelea kwamba ufisadi kwanza ifinye, irudi nyuma, imalizwe kabisa, irudi nyuma, ndio hata eh, bajeti inaposomwa hata pesa ikiwekwa katika wizara na tunajua ya kwamba inaweza kufanya kazi kwa hiyo, no. Nasema asante. Asante David, tunashukuru sana basi. Pengine kabla hatujapata maswali mengine au maoni kutoka kwa wasikilizaji, turejee kwako Dr. Machuki ukiwa huko Kenya. Uh, huyu uh, Kazungu ameuliza swali la, la kimsingi sana kuhusu tatizo la uchukuzi uh, na amelielezea kwa upana wake, pengine uweze kututupia mwangaza kuhusiana na swali hilo. Sijui kama Dr. Machuki ungalipo kwenye line ya simu? Niko, niko asante niko, lakini ningesema hivi. Naam, unapoangalia hali ya maisha Kenya imekuwa ya, ya kutatanisha sana. Kuna mambo mawili, kitu cha ja kwanza, hakuna ajira kwa vijana ambao wanamaliza shule na sure, vijana ambao wako katika hali ya kutafuta kazi. Kitu ya pili, umaskini umekitiri na umeenda juu. Kwa hivyo hii serikali itakuja na mikakati ya kusaidia mwananchi wa Kenya especially katika upande wa ma, umaskini ili wakuje na mikakati ya kuona ya kwamba uh, rasilimali imepelekwa katika ile tunaita uh, masinani ili watu wapate njia ya kusaidia. Pia tulikuwa tunafikiria kwamba serikali uh, ingekuja na njia ya kurahisisha hali ya maisha, kama kutoa ushuru kwa vile vyakula ambavyo ni vya maana katika nchi, kama tuseme unga, tuseme vitu kama sukari, vitu kama vile ambavyo vinatumika. Lakini unapoangalia ni kwamba kusema ukweli, serikali hakuna kitu imefanya katika hiyo sehemu, na pia katika usehemu wa uchukuzi, vile mwenzetu amesema, Mwanakasungu amesema ukweli, kwa sababu nilipokuwa nasoma pepa ya leo na kuangalia hotuba ya yule yawaziri ambaye alitoa jana, ni kumaanisha ya kwamba mafuta ambayo inatumika ya diesel na petroli ambayo inatumika katika uchukuzi, bei yake itaenda juu kuliko vile ilikuwa zamani, kwa sababu serikali inatarajia ina, ina, ina, ina kuleta mabadiliko katika upande wa mafuta uh-huh. Sana sana wa wakiongeza ushuru, na hivyo kumaanisha ya kwamba hata Kasungu akilia ya kwamba saizi uchukuzi ni juu, itakuwa juu zaidi kwa sababu uh, serikali itaongeza ushuru katika upande wa mafuta ya diesel petro, na petroli na pia mafuta ya taya ambayo ambaye inatumika na, na, na, na Wakenya wengi. kwa hivyo kwa ujumla Uh, watu ambao wanalia kama ndugu Kasungu wanalia haki, kwa sababu uh, tangu tangu Kenya ipate uhuru inaona hii hii bajeti nimekuwa bajeti ya kwanza ambayo haikumwangalia mwananchi kwa kawaida, na haikufanya kitu chochote kurahisisha maisha katika nchi ya Kenya. Kile ambacho serikali imefanya ni kudanganya ya kwamba hii ni popular, ni, ni bajeti ya mwananchi, lakini kwa kaukiingia ndani hakuna chochote ni, ni mambo ya kudanganya, ni mambo ambayo itafanya hali ya mkenya kuwa ngumu. Asante sana. Profesa Dr Machuki, na kushukuru. Sasa naomba nikaribishe, kuna msikilizaji hapa, Dr Kaminus anataka kutoa maoni yake. Karibu Dr Kaminus msikilizaji Dr Kaminus, unanisikia? Ndio, karibu sana live talk. yeah, ninaongea kutoka Dar es Salaam nikiwa kama mtu wa takwimu nikiangalia ya bajeti ya Tanzania na kwa kuiona kwa macho ya maisha ya kila siku, naomba kwanza nitamke eh, vifuatalo. Waziri ametamka kwamba kipato cha kila mtu kwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu yaani mwaka jana, ni shilingi milioni moja laki moja a themanini na sita elfu mia mbili ukizigawa hiki kiasi cha fedha kwa mwezi, ili kujua huyu Mtanzania kwa mwezi mapato yake ni kiasi gani, ni shilingi tisini na nane elfu mia nne hamsini ya maana yake ni kwamba anatumia shilingi tatu elfu mia mbili tisini na tano kila siku. Sasa ukiangalia kiasi hiki na ukilinganisha gharama za maisha ya kila siku kwa mtu ili aweze kuishi maisha ambayo tumekuwa tukiambiwa kwamba ni maisha bora inabidi walau aweze kupata shilingi elfu kumi kwa siku lakini kwa kiasi hiki cha ta elfu tatu mia mbili tisini na tano kwa siku ambayo ni karibu dola mbili bado unaona kwamba watanzania wengi bado wako karibu na kima cha, e, cha umaskini pamoja kwa na kwamba waziri amesema kiwango cha umaskini kimepungua. Kwa hiyo kwa sasa ninaweza kusema hilo. Nam, asante sana daktari na, na, na bila shaka uh, bwana Ngowi tutakuja kwako kuweza kutuelezea zaidi kama mchumi, kuhusiana na maswali haya, lakini pia tuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu, bwana Donald Kasongi. Kasongi, naam, Kasongi, karibu za jioni. Nzuri, karibu live talk ya yeah. Tunashukuru kwamba tumepata bajeti za Afrika Mashariki na Tanzania ikiwa sehemu ya ya eneo hili. Uh, bajeti kila wakati jamii inategemea kuwe na unafuu katika maisha na hasa katika miaka hii ambayo tunapambana uh, na mambo mengi hasa umaskini ambacho tumeona katika bajeti hii pengine ni hatua za kukusanya kodi zaidi, kukuwe na kuondoa misamaha, lakini uh, tulitegemea ubunifu zaidi katika moja, katika uh, kuangalia njia za kuhakikisha kupunguza umaskini na kuwainua watu waweze kustahimili maisha, na pili swala la ajira, swala la ajira bado ni, ni, ni tatizo kubwa. Ni tatizo la nchi zote, lakini nafikiri tunahitaji ubunifu katika kulitatua yeah. swala la ajira. Aha. Na pia swala la gharama za maisha kwa ujumla na hasa chakula, kwa sababu mahali popote gharama za kodi na ushuru zinapopanda, basi uh, chakula kinapanda, na hili ni tatizo kubwa sana katika nchi zetu. Kwa hiyo Eh, wananchi hawakuona hawakuona mvuto sana katika bajeti hii na kwa hiyo haiwapi matumaini sana. Asante sana msikilizaji kutoka Dar es Salaam. Asante sana Donald. uh -huh. Sasa nije kwako kwa Dokta kwa uh -huh. Ngowi uh -huh. Dokta Ngowi, Ngowi. Uh -huh. Ngowi, unaweza ukatueleza pengine kwa upande wa Tanzania kuhusu tatizo hili la uchukuzi E, pamoja na hayo ambayo ameuliza daktari mwingine ambaye ame ni msikilizaji ameelezea kidogo kuhusiana na bajeti, wewe kama mchumi pengine utupe mwangaza kidogo kuhusiana na hoja hizo. Asante. Hapa e, kuna suala limezungumziwa kwa mfano, swala la kipato cha mtu wa kawaida e, wa chini wastani, e, wa shilingi elfu tatu mia tatu hivi. Ni kweli katika Tanzania tumeambia tuma uchumi umekuwa ukikuwa wa asilimia sita hata pointi tano pengine hata pointi saba kwa mwaka huu, lakini kusema kweli ingetatua matatizo kama alivyosema mzungumzaji aliotangulia, kwamba imekuwa ni ukuaji wa uchumi ambao haupunguzi bora umaskini. Maisha bora kwa Tanzania, kama ambavyo ilikuwa ni moja ya kampeni zake miaka mitano iliyopita, haiyatimizwa. Kiwango cha maskini bado nafika asilimia ishirini na nane ya watu wanaishi wanaishi chini ya mtare maskini katika Tanzania. Na anakubaliana na, na aliyezungumza kwamba hilo ni tatizo, lakini aliyefuata nafikiri okay, azungumza suala la ajira. Kwa kweli ajira ni tatizo, na hiyo pia naunganisha na suala la ukuaji wa uchumi. Tumekuwa na ukuaji wa uchumi katika Tanzania ambao tunasema ni uchumi ambao unakuwa, lakini hauzalishi eh, kazi kwa nini? Kwa sababu zile sekta ambazo zimekuwa zikikua natumia nguvu kazi na pengine ile ingekuwa ingeajiri watu wengi, na bado zaidi ya asilimia themanini, nafikiri ya Tanzania kwa asante sana Dr. Dr. Prosper Ngoi, Dr. Ngoi, Dr. Ngoi, Dr. Ngoi na samahani kidogo, naomba mm hivi -hmm. Sasa tunatoka kwa muktasari wa, wa habari, lakini uta, uta, utaendelea kuzungumza baada ya muktasari, tafadhali naomba ubaki hapo hapo na namkumbusha wasikilizaji wetu kama mjadala huu wa Live Talk utaendelea katika mtandao wetu wa www.voaswahili.com baada ya kufunga matangazo haya, lakini kwa sasa, msikilizaji, kana tayari kusikiliza muktasari wa habari. Wapelelezi wa Marekani wanasema hadi wanaume 15 wa raia wa Marekani wenye asili ya Kisomali wamesafiri kwenda Siria kuungana na wanamgambo wa Kiislamu ambao wamekuwa wakipigana kuiangusha serikali ya Rais Bashar al Assad. Wanamgambo wa Kiislamu wanaendelea kudhibiti maeneo zaidi huko kaskazini mwa Iraq, huku Marekani ikitafakari juu ya namna ya kukabiliana na maasi hayo. Na wakati huo huo, Marekani inasema itatumia njia kadhaa kukabiliana na wanamgambo hao wenye siasa kali huko uh, Iraq. Kundi hilo la Waislamu wenye siasa kali Islamic State of Iraq na Levant limeapa kuingia katika mji mkuu wa Bagdad, na yaripotiwa kuwa jeshi la kitaifa la Iraq lina wasiwasi sana kuhusu kundi hilo. Gesi yenye sumu inayovuja kutoka kiwanda cha chuma cha serikali ya India imeua takriban watu sita katika eneo la katikati mwa nchi na kuuguza wengine thelathini. Mkuu wa chama cha wachimba migodi na wajenzi huko Afrika Kusini amesema wanachama wa kundi hilo wamekubali malipo yalopendekezwa na hivyo kufutilia mbali mgomo ambao ungelidumaza kiwanda cha madini kwa miezi kadhaa. Wataalam wa idadi ya ndovu barani Afrika wanasema idadi yao imeanza kupungua tena baada ya kuuawa kwa ndovu wapatao 20. Zaidi ya watu 50 wamejeruhiwa wakati feri iliokuwa ikiendeshwa kwa kasi huko Hong Kong ilipotumbukia kwenye bahari karibu na mji wa Makau. Na hapa na hapa msikilizaji, tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kwa upande wa redio, lakini napenda kwa kumbusha wetu kwamba mjadala huu unaendelea katika mtandao wetu wa internet, www voa swahili com. Tukutane huko.